WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: การสวมเเหวนหมั้นเเละเเหวนเเต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

การสวมเเหวนหมั้นเเละเเหวนเเต่งงาน

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
bowbear View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote bowbear Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การสวมเเหวนหมั้นเเละเเหวนเเต่งงาน
    Posted: 20 Nov 2008 at 11:40 Share

สงสัยว่าถ้าฝ่ายหญิงมีเเหวน 2 วงค่ะ คือ เเหวนหมั้น กะ เเหวนเเต่งงานที่เป็นเเหวนทองเกลี้ยง (เค้าเรียก wedding band ใช่ป่ะคะ) เเต่ฝ่ายชายมีเเหวนหมั้นวงเดียวเนี่ย  เราจะสวมเเหวนกันยังงัยเหรอคะ  พิธีเเลกเเหวนเนี่ย  เราจะจัดในวันหมั้นวันเดียวค่ะ  ให้ฝ่ายชายสวมเหวนให้เราสองวงเลยเหรอคะ  หรือ ว่าทำงัยดีอ่ะ

ที่เรามีเเหวนสองวงก้คงเหตุผลเดียวกะเพื่อนๆที่เเหวนหนั้นมันไม ่เหมาะจะใส่ทุกวัน ก็เลยทำเเหวนเรียบๆไว้ใส่ติดมืออ่ะค่ะ  เเต่เเหวนคุณเจ้าบ่าวเค้าเรียบอยู่เเล้วดังงนั้น  เลยได้วงเดียวอ่ะคะ  รบกวนเพื่อนๆช่วยเเนะนำเรื่องการเเลกเเหวนเเบบเจ้าสาว 2 วงเเต่เเหวนเจ้าบ่าววงเดียวหน่อยนะคะ  ขอบคุณค้า

Back to Top
KiTTy K@Te View Drop Down

Post Options Post Options   Quote KiTTy K@Te Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2008 at 17:31 Share

ของเคทก้อจะทำแบบเนียะค่ะ เพราะไม่กล้าใส่แหวนเพชรทุกวันๆ คุยกับคุณแม่ไว้ว่าจะเอาไว้ใส่ตอนหลัง คือไม่ต้องเอามาใส่ในพิธีอ่ะค่ะ แต่ถ้าจะเอามาอยู่ในพิธีก้อสวมแหวนเพชรก่อนแล้วแหวนเกลี้ยงตามเ ลยค่ะ

Back to Top
nattynit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nattynit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2008 at 18:58 Share

แลกแหวนแต่งงานก่อนค่ะ แล้วค่อยให้เจ้าบ่าวสวม wedding band ให้อีกทีก้อได้ค่ะ

ของเราทำเป็น 2 ชุดเลย เลยแลก 2 ทีค่ะ

Back to Top
mimyja View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote mimyja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2008 at 21:07 Share

ถ้าตามธรรมเนียมที่ฝรั่งเค้ามีเนี่ยเค้าจะมีแหวน 2 วงน่ะค่ะ  คือ 1.แหวนที่เป็นแหวนหมั้น ก็ตามชื่อเลยค่ะ  ส่วนแหวนวงที่ 2. แหวนแต่งงานค่ะ  แหวนอันนี้จะเป็นแหวนที่เราสวมไว้ตลอดเวลาเพื่อเป็นเครื่องหมาย ของกาแสดงว่าเรามีเจ้าของเรีบยร้อยแล้วค่ะ 

เพื่อนฝรั่งของเราเค้าให้ความสำคัญกับปหวนแต่งงานมากเลยนะคะ&nb sp; เมื่อก่อนตอนที่เรายังไม่ได้แต่งงาน  แต่ใส่แหวนที่นิ้วนางข้างซ้ายเนี่ย  เพื่อนเราจะถามเลยนะคะว่าแต่งงานแล้วหรอ แล้วเค้าก็งงค่ะว่า  ทำไมคนไทยที่ยังไม่แต่งงาน  แต่ใส่แหวนที่นิ้วนาวข้างซ้ายทำไม???

Back to Top
hnonkaew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hnonkaew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2008 at 23:05 Share
เพื่อนเราสวม 2 วงเลยคะ เอาแหวนแต่งงานสวมเข้าด้านในจากนั้นก้อสวมแหวนหมั้นทับอีกที แต่เวลาไปเที่ยวต่างถิ่นก้อจะถอดแหวนแต่งเก็บไว้นะคะ กลัวโดนปล้นนะคะ 
Back to Top
tomay View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tomay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2008 at 23:06 Share
Back to Top
yui \('o')/ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yui \('o')/ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2008 at 23:55 Share

ก็ถ้าแบบฝรั่งเค้าก็ให้แหวนหมั้น(ring) กันตั้งแต่ตอนที่ผู้ชายขอผู้หญิงแต่งงาน แล้วใช้แหวนแต่ง(band)ในพิธี หลังแต่งแล้วใส่สองวงซ้อนกันก็ได้หรือใส่แค่bandอย่างเดียวก็ได ้ ........ เราเลือก ring กะ band ที่เข้าเซทกัน กะใส่ทีละสองวงเลย

ถ้าทำพิธีแบบไทยคิดว่าใช้ ring ดีกว่านะคะ ถ่ายรูปออกมาสวยกว่าคะ เห็นเพชรปิ๊งๆดี ยิ่งตอนรดนำสังข์มันจะเด่นกว่า แล้วbandเนี่ยค่อยใส่หลังพิธี

Edited by yui \('o')/
Back to Top
saowasae View Drop Down

Post Options Post Options   Quote saowasae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Nov 2008 at 10:16 Share

ของนก ในพิธีใช้แหวนหมั้นแค่วงเดียวค่ะ  ส่วนแหวนแต่งงานนั้น เจ้าบ่าวสวมให้ทีหลังค่ะ  ไม่ต้องใช้ในพิธี  แต่วางรวมกับของหมั้นอื่น ๆ ไว้น่ะค่ะ

http://my.inlovephoto.com/07/saowasae       <-- NOK & CHOKE PHOTO

Back to Top
bookky23 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bookky23 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Nov 2008 at 15:12 Share
บุ๊กก็มี 2 วงค่ะ แต่ของเจ้าบ่าวไม่มีเลยสักวง แต่ตอนสวมในพิธีสวมแค่วงเดียวค่ะ อีกวงรวมไว้กับทองหมั้น
บุ๊ก~จิ้น < ส. 29 พ.ย. 51 >
blog ส่วนตัว - รวมบทความงานฝีมือ DIY
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.289 seconds.