WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้เมืองจิงโจ้
  New Posts New Posts RSS Feed: ถ้าจะขอวีซ่าคู่หมั้น....
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Forum Lockedถ้าจะขอวีซ่าคู่หมั้น....

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
philjha View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote philjha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ถ้าจะขอวีซ่าคู่หมั้น....
    Posted: 19 Nov 2008 at 12:53 Share

สวัสดีค่ะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะค่ะ คือมีปัญหาอยากจะทราบว่า :

- แฟนจะให้ขอวีซ่าคู่หมั้น แต่เริ่มรู้จักกันประมาณ 11 เดือน พบกันครั้งแรกประมาณเดือนสิงหาคม อยากทราบว่าโอกาศในการขอวีซ่าคู่หมั้น ผ่านไหมค่ะ เพราะเพื่อนบางคนบอกว่าถ้าไม่ครบปีนับจากที่เจอจะขอไม่ผ่าน ให้ขอเป็นวีซ่าท่องเที่ยวแทน แต่แฟนจะให้ขอวีซ่าคู่หมั้นไปเลยอ่ะค่ะ ไม่อยากเสียเงินไป สูญเปล่าอ่ะค่ะ
  - ถ้าระหว่างที่เรารอวีซ่าคู่หมั้นเราสามารถไปขอวีซ่าท่องเที่ยวไ ด้ไหมค่ะ
  - ถ้าขอวีซ่าคู่หมั้นจะต้องจดทะเบียนที่เมืองไทยหรือต้องจ ดทะเบียนที่ออสเตรเลียค่ะ สามารถที่จะจดทะเบียนได้ก่อนที่จะครบกำหนดวันแต่งงานได้ไหมค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความกระจ่างค่ะ

จีจ๊า  ^__^

Back to Top
aehbryce View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aehbryce Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2008 at 13:03 Share

สวัสดีเช่นกันค่คุณจีจ๊ร ก็เป็นอีกคนหนึ่งกำลังจะขอวีซ่าคู่หมั้นค่ะ แต่ยังไม่ได้เริ่มทำอะไร

เลย รู้สึกเครียดอย่างบอกไม่ถูก แต่ก็ได้อ่านจากกระทู้ที่พวกเราแนะนำมา ขอบอกดีมาก ๆ เลยค่ะ และขอขอบคุณทุก ๆ คนที่ได้แนะนำ พอถึงเวลาจะไปทำแล้ว ตื่นเต้นจัง ไม่รู้ทำอะไรก่อนดี คุณจีจ๊า คะ ขออีเมล์ด้วยค่ะ เพราะตอนนี้ได้รวบรวมข้อมูลคร่าว ๆ ไว้นานแล้ว

Back to Top
aehbryce View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aehbryce Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2008 at 13:17 Share

อ้อ ลืมค่ะ e-mail มาถามได้ที่ aeh_tns@yahoo.com

เอ๋

Back to Top
beegie View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote beegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2008 at 14:09 Share

มาตอบให้ จ้า

- แฟนจะให้ขอวีซ่าคู่หมั้น แต่เริ่มรู้จักกันประมาณ 11 เดือน พบกันครั้งแรกประมาณเดือนสิงหาคม อยากทราบว่าโอกาศในการขอวีซ่าคู่หมั้น ผ่านไหมค่ะ เพราะเพื่อนบางคนบอกว่าถ้าไม่ครบปีนับจากที่เจอจะขอไม่ผ่าน ให้ขอเป็นวีซ่าท่องเที่ยวแทน แต่แฟนจะให้ขอวีซ่าคู่หมั้นไปเลยอ่ะค่ะ ไม่อยากเสียเงินไป สูญเปล่าอ่ะค่ะ

ถามก่อนว่ารู้จักกัน 11 เดือนนี้ เจอกันกี่ครั้ง ค่ะ คุณเคยไปออสบ้างหรือยังค่ะ จริงๆ ระยะเวลา มันก็ไม่ได้บ่งบอกว่า จะขอวีไม่ได้นะ แต่การพิจารณาวี จะขึ้นอยู่กับความสัมพันธ์ของ คุณกับแฟนนะค่ะ ถ้าคบกันนานพอสมควรแล้ว เจอกันบ่อย และมีเวลาได้ใช้เวลาอยู่ด้วยกันนานพอสมควร ก็โอเค ไม่น่ามีปัญหา นะ เอาประสบการณ์ของตัวเองนะ คบกับแฟนมา ประมาณ 2 ปี แฟนมาหา 5 ครั้ง เราไปออส 2 ครั้ง ระยะเวลาที่เราเจอกันอยู่ด้วยกันนับ รวมแล้ว แค่ 2เดือนเอง แต่ก็ขอวีหมั้นได้ไม่มีปัญหา จ้า

- ถ้าระหว่างที่เรารอวีซ่าคู่หมั้นเราสามารถไปขอวีซ่าท่องเที่ยวไ ด้ไหมค่ะ

แนะนำว่าถ้าความสัมพันธ์ ยังไม่ ปึกพอ ควรไปเที่ยวหาแฟนสักครั้งก่อนจะดีกว่า จะดีกับการขอวีในอนาคต นะ
  - ถ้าขอวีซ่าคู่หมั้นจะต้องจดทะเบียนที่เมืองไทยหรือต้องจ ดทะเบียนที่ออสเตรเลียค่ะ สามารถที่จะจดทะเบียนได้ก่อนที่จะครบกำหนดวันแต่งงานได้ไหมค่ะ

ขอวีหมั้นไม่ต้องจะทะเบียนก่อนที่จะ ขอวีนะค่ะ ถ้าคุณ จดทะเบียนหมาย ถึงแต่งงานกันแล้ว คุณก็ต้องไปขอวีแต่ง แทนนะค่ะ แต่ถ้าวีหมั้นหมายถึง การหมั้นหมาย เมื่อคุณขอวี มีเงื่อนไขให้คุณต้องไปแต่งงานที่ออส จดทะเบียนภายใน 9 เดือน ค่ะ

หวังว่าจะเคลียร์ได้เยอะนะค่ะ

บี

We are Super Couple
Back to Top
munchy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2008 at 15:30 Share

2. ในระหว่างรอวีหมั้น สามารถยื่นขอวีเที่ยวได้ค่ะ แต่จะเสียตังค์ฟรี เพราะจะไม่ได้วีค่ะ case officer จะบอกว่าให้รอวีหมั้นอนุมัติดีกว่า รอไม่นาน

แต่ถ้ากรณีคุณถือวีเที่ยวไว้แล้ว และยื่นวีหมั้นไปอีก แล้วคุณต้องการมาเที่ยวออสเตรเลียหรือประเทศอื่นๆระหว่างที่รอว ีหมั้น อันนี้มาได้ค่ะ แต่ต้องแจ้ง case officer ให้เค้ารับทราบด้วย แล้วเค้าจะหยุดพักการพิจารณาวีหมั้นของคุณไว้ก่อนจนกว่าคุณจะกล ับไทย นะคะ 

อ้อ มินิ ก๊ะน้องเอมี่ พุงจิ๋ว..........ซ่า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote philjha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2008 at 15:31 Share
ขอบคุณ คุณบีมากเลยค่ะ จุ๊บ 1 ที ^__^ ตอนนี้ก็เตรียมเอกสารค่ะ ติดตรงใบเกิดชื่อกับทะเบียนบ้านไม่ตรงกัน ก็เลยต้องไปคัดใหม่แต่เขาไม่ให้คัดเพราะชื่อไม่ตรง เลยต้องไปค้นๆ หาตัวจริงไม่เจอ เจอแต่สำเนาซึ่งชื่อไม่ชัด แล้วเปลี่ยนชื่อไปแล้ว แต่ไม่ได้ไปเปลี่ยนชื่อที่เขตที่เกิด ก็เลยวุ่นๆๆต้องหาหลักฐานแล้วไปที่เขตเพื่อคัดสำเนาทะเบียนบ้าน ตัวเก่าแล้วเอาไปยืนยันที่เขตที่เกิดเพื่อคัดสำเนาใบเกิดใหม่ค่ ะ เนื่องจากเกิดคนละเขต กลัวว่าขอไปแล้วจะไม่ผ่านเหมือนกัน เพราะเจอกันแค่ 12 วันเอง แต่ก็แชทกันทุกวันตลอดค่ะ แฟนทำงานราชการ เลยไม่ทราบว่าจะเป็นการรับประกันกับทางสถานฑูตได้หรือเปล่า ว่าไปแต่งจริงๆๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2008 at 15:46 Share

จริงๆการขอวีผ่านไม่ผ่านไม่ได้ดูที่หน้าที่การงานเป็นหลัก หรอกนะค่ะ สถานฑูตเขาพิจารณาจากความสัมพันธ์ของคุณกับแฟนว่า จริงหรือป่าว เราไปอยู่ออสแล้วแฟน ดูแล support เราได้หรือไม่นะค่ะ ถ้าระยะเวลาที่เราเจอกันจริงๆ มันน้อย เกินไป มันก็อาจทำให้การขอวีผ่านยากเหมือนกันนะค่ะ  ไม่ลองขอไปเที่ยวที่ออส ดูก่อนละค่ะ สักเดือนละค่ะ  ให้แฟน sponsor ไปนะค่ะ 12 วันที่เจอกันนี้น้อยนะค่ะ แต่ไม่รู้เคยมีเพื่อนคนไหน เจอกันน้อยแบบนี้ แล้วขอวีหมั้นผ่าน หรือป่าวนะค่ะ รอเขามา คอนเฟริมแระกันเนอะ เผื่อเคยมีคนขอได้อะ

Back to Top
nui_kiku View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nui_kiku Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2008 at 16:41 Share
Originally posted by philjha

สวัสดีค่ะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะค่ะ คือมีปัญหาอยากจะทราบว่า :

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย  นะคะ

เห็นระยะเวลาแล้วน่ากลัวจังเลยคะ ไม่ลองยื่นวีเที่ยวไปสักครั้งก่อนเหรอคะ ให้หลักฐานความสัมพันธ์มันแน่นขึ้นอ่ะค่ะ  หากยื่นวีเที่ยวไม่ผ่านก็ยังไม่น่าเสียดายเงินด้วยนะ ไม่กี่พัน ถือว่าเดินตาม Step  แต่หากยื่นวีหมั้นไม่ผ่านมันตั้งหลายหมื่นแน่ะ เสียดาย

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่อยู่ที่การตัดสินใจของคุณด้วยหล่ะจ้า  ตัดสินใจยังไงก็ขอให้โชคดีละกันจ้า
Mrs. Nui @ Perth
Back to Top
ManyPloy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ManyPloy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2008 at 22:56 Share
เห็นด้วยกับพี่บีและพี่นุ้ยนะคะ 12วันนี้น้อยมากเลย น่าจะขอวีเที่ยวไปอยู่ออสสักเดือนสองเดือนนะคะ แล้วค่อยกลับมาขอวีหมั้น เพราะระยะเวลาของคุณนั้นเสี่ยงมากค่ะ วีหมั้น4หมื่นกว่าบาท วีเที่ยว2พันกว่าบาท ราคาต่างกันนะคะ ลองคิดดูดีๆแล้วกัน ยังไงก็ขอให้โชคดีค่ะ

แซนด์

Back to Top

Post Options Post Options   Quote philjha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Nov 2008 at 08:42 Share

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความกระจ่างค่ะ ตอนนี้เปลี่ยนใจไปทำวีซ่าท่องเที่ยวแทนค่ะ แต่อยากทราบเพิ่มเติมว่า กรณีที่ได้วีซ่า 3 เดือน แล้วอยากทราบว่า
- สามารถจดทะเบียนที่ออสเตรเลียได้ภายใจระยะเวลา 3 เดือนในระหว่างที่ท่องเที่ยวได้ไหมค่ะ
- กรณีวีซ่าหมดอายุสามารถที่จะต่อวีซ่าท่องเที่ยวได้ไหมค่ะ ในกรณีที่ไม่ได้ติด 8503
- เนื่องจากมีปัญหาเรื่องใบเกิด ชื่อไม่ตรงกับทะเบียนบ้านเนื่องจากฉบับจริงได้มีการขีดฆ่าเปลี่ ยนชื่อแต่ได้หายไป เลยไปขอคัดสำเนาที่เขตแต่มีปัญหาคัดสำเนาไม่ได้เนื่องจากเป็นเอ กสารทางราชการ จึงอยากทราบว่ากรณีไปจดที่ออสเตรเลียยังต้องใช้ใบเกิดจากฝ่ายหญ ิงหรือเปล่าค่ะ
- ทำอย่างไรจึงจะสามารถขอได้มากกว่า 3 เดือนค่ะ
ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆมากๆค่ะ

จิจ๊า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote beegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Nov 2008 at 09:11 Share

มาตอบให้ คุณจีจ้า
- สามารถจดทะเบียนที่ออสเตรเลียได้ภายใจระยะเวลา 3 เดือนในระหว่างที่ท่องเที่ยวได้ไหมค่ะ

จดทะเบียน แต่งงาน ยื่นเรื่องที่ Registry of Births Deaths & Marriages เมืองที่คุณ อยู่  หรือ celebrant ก็ได้นะ เขาจะให้เรายื่นเรื่องขอจดทะเบียน แต่ต้องรอ 1 เดือน กับ 1 วันหลังจากที่ยื่นเรื่องจึงจะจดทะเบียนได้จ้า

- กรณีวีซ่าหมดอายุสามารถที่จะต่อวีซ่าท่องเที่ยวได้ไหมค่ะ ในกรณีที่ไม่ได้ติด 8503

คิดว่าทำได้นะ แต่ไม่แน่ใจ เพราะ ถ้าติด 8503 ก็คืออยู่ต่อไม่ได้อีก ถ้าไม่ติดคิดว่าน่าจะทำได้นะ

- เนื่องจากมีปัญหาเรื่องใบเกิด ชื่อไม่ตรงกับทะเบียนบ้านเนื่องจากฉบับจริงได้มีการขีดฆ่าเปลี่ ยนชื่อแต่ได้หายไป เลยไปขอคัดสำเนาที่เขตแต่มีปัญหาคัดสำเนาไม่ได้เนื่องจากเป็นเอ กสารทางราชการ จึงอยากทราบว่ากรณีไปจดที่ออสเตรเลียยังต้องใช้ใบเกิดจากฝ่ายหญ ิงหรือเปล่าค่ะ

แนะนำให้ไปอ่านจากกระทู้ที่ปัดมุดของคุณ kola ทำไว้นะค่ะ เกี่ยวกับการจดทะเบียน และขอวีแต่งที่ออสค่ะว่ามีเอกสารอะไรม้างที่ต้องทำนะจ้ะ ระเอียดเลย จะช่วยได้มาก ก้อปเอามาให้คลิกด้วยจ้า

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=71192 &PN=1

- ทำอย่างไรจึงจะสามารถขอได้มากกว่า 3 เดือนค่ะ

ทำอย่างไรให้ได้มากกว่า 3 เดือนอันนี้ไม่ทราบเลยค่ะ แต่ถ้าเราไม่ติด 8503 แล้วเราไปยื่นเรื่องขอวีแต่งที่ออส ถ้าเอกสารที่เราสมัครไปอยู่ในขั้นตอนการพิจารณา บางทีสถานะวีซ่าเราอาจจะเปลี่ยนแล้ว อยู่ได้ต่ออัตโนมัตินะ  อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่นะค่ะ รอเพื่อนๆ มาตอบเน้อ

บี

Back to Top

Post Options Post Options   Quote philjha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Nov 2008 at 11:01 Share

ขอบคุณคุณบีมากเลย จีจ๊าจะไปหาจาพนมเร็วๆๆนี้ รอด้วยเด้อ 5 5

Back to Top
Thanya_pum View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Thanya_pum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2008 at 11:54 Share
ขอร่วมเป็นสมาชิกใหม่อีกคนนะคะ

ปุ้มว่า ของปุ้มน่ากลัวกว่าอีกอะคะ คือว่าปุ้ม เจอกับแฟนทาง อินเตอร์เน็ตเหมือนเรา เราใช้วิธีการคุย msn กันอะคะ  คุยกันได้สองเดือนกว่า ๆ เอง แล้วเค้าก้อเพิ่งมาหาปุ้ม ครั้งเดียวคะ  แต่เค้าเคยส่งของมาให้ปุ้มสองครั้งอะคะ  แต่ว่าปุ้มเคยไปเรียนที่ Melbourne มาแล้วครั้งนึงอะคะ เมื่อปีที่แล้วคะ ประมาณ 6 เดือนคะ แต่แฟนอยู่บริสเบนนะคะ  กลุ้มใจจัง ไม่รู้จะขอวีซ่าคู่หมั้นผ่านป่าวอะคะ
Back to Top
Thanya_pum View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Thanya_pum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2008 at 11:55 Share
อืม ปุ้มลืมบอกไปคะ  แฟนปุ้มเค้ามาไทยได้แค่ 5 วันเองอะคะ สั้นมากเลย น้อยกว่าคุณจิจ๊า อีกอะคะ กลัวๆๆจัง
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.152 seconds.