แต่งงาน ตอนให้ผู้ใหญ่ไปสู่ขอ ต้องทำอย่างไรบ้าง? - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ตอนให้ผู้ใหญ่ไปสู่ขอ ต้องทำอย่างไรบ้าง?

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Stupid Groom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Stupid Groom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ตอนให้ผู้ใหญ่ไปสู่ขอ ต้องทำอย่างไรบ้าง?
    Posted: 07 Oct 2008 at 17:26

ใครรู้บ้าง ว่าจะให้ผู้ใหญ่ไปคุยสู่ขอกับพ่อแม่เจ้าสาว ต้องทำอย่างไรบ้างอ่ะ อยากรู้แบบไทยๆ

เพราะผู้ใหญ่ของเราจะไปคุยกับพ่อแม่เจ้าสาวแล้ววววววว...ไม่รู้ ว่าต้องคุยหรือเตรียมอะไรกันบ้างอ่ะ?

จริงๆผู้ใหญ่ก็รับรู้ ทุกอย่างหมดแล้ว (ช่วยเตรียมงานด้วย) เพียงแต่ทำตามประเพณีอ่ะ

Back to Top
Zema View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Zema Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2008 at 18:16

ของจอยนะคะ

ผู้ใหญ่ฝ่ายหญิง ดูวันฤกษ์ดี (ที่ไม่อัปมงคล) แล้วนัดวันกันหน่ะค่ะ

ผู้ใหญ่ฝ่ายชาย ก็มาตามนัด เวลาก็ใช้ 09.09 น (อันนี้แล้วแต่นะคะ)

พอถึงวันนัด ผู้ใหญ่ก็พร้อมหน้ากันทั้ง 2 ฝ่าย ผู้ใหญ่ฝ่ายชายจะเริ่มพูดก่อน ประมาณว่า ...

(ของจอยไม่เป็นทางการ)

เด็ก 2 คน ก็รักใคร่ชอบพอกันมาระยะนึงแล้ว ที่บ้านก็เอ็นดู อยากให้มาเป็นลูกสาวอีกคน

เลยอยากสู่ขอ ให้เค้าได้ออกเรือนอยู่กินกันฉันสามีภรรยา ไม่ทราบว่า คุณพ่อคุณแม่ (ฝ่ายหญิง) เห็นว่าอย่างไรบ้าง

จากนั้นก็คุยกัน และคุยกันเรื่องสินสอดค่ะ...พอจะช่วยได้ไหม๊อ่ะ?

Back to Top
Poupe'e View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote Poupe'e Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2008 at 19:34

ของเป้นะคะก้อเลือกเวลาที่ทั้งสองบ้านสะดวกนะคะ แล้วทางฝ่ายชายก้อพาคล้าย ๆ ผู้ใหญ่และพ่อแม่มา ส่วนของฝ่ายเป้เองก้อมีพ่อแม่และญาติผู้ใหญ่ที่เคารพคะ หลังจากนั้นก้อพูดทำนองแบบความเห็นข้างต้นนะคะ และก้อไม่ได้เป็นทางการมากนักคะ

Back to Top
SweetSoda View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SweetSoda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2008 at 19:57
ปุ้ยก็เหมือนพี่จอยเลย

ทางบ้านแฟนจะดูวันแล้วก็เวลาที่จะเข้าบ้านมาขออ่ะค่ะ
แล้วก็จะเริ่มพูดเข้าเรื่องสู่ขอแล้วก็สินสอดค่ะ

ส่วนเราก็ตอนแรกอยู่ข้างนอก พอเค้าคุยกันเสร็จก็เรียกเรามาคุยอีกที เป็นอันเสร็จพิธีค่ะ

Back to Top
peach_un View Drop Down

Post Options Post Options   Quote peach_un Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2008 at 20:11
ของเราให้ฝ่ายชายเตรียมธูปเทียนแพมาด้วยค่ะ และก็มีผลไม้มา1กระเช้าด้วยค่ะ(เป็นส้มกับขนมเปี๊ยะค่ะ) ธูปเทียนแพให้ผู้ชายนำไปไหว้พ่อแม่ผู้หญิงค่ะ ส่วนกระเช้าผลไม้ให้ผู้ใหญ่ฝ่ายชายมอบให้ผู้ใหญ่ฝ่ายหญิงค่ะ ก็ทำก่อนเริ่มพูดจากันน่ะค่ะ ส่วนคำพูดก็ประมาณที่เพื่อนๆบอกอ่ะค่ะ
Back to Top
Kikii View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kikii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2008 at 20:51

คุณปู่ กี้ มีดูฤกษ์ วันและ เวลา ที่จะให้ ฝ่ายชาย เข้าไปสู่ขอค่ะ

โดยที่ มีแต่ผู้ใหญ่ ทั้ง 2 ฝ่าย เข้าไปในห้อง ไปเจรจากันค่ะ

ไม่ได้เข้าด้วยอ่ะ ไม่รู้ว่าพูดยังไงเหมือนกันค่ะ

พอผู้ใหญ่เค้าคุยเสร็จแล้ว ถึงเรียกเราออกมาค่ะ

Back to Top
narunya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote narunya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2008 at 23:13

ที่บ้านคุณแฟนมาคุณพ่อ และ พี่ชายมา

พูดคุยกับทางที่บ้านเรื่องการสู่ขอ

แล้วตกลงกันเรื่องสินสอดทองหมั้น และ ตกลงกันว่าใครจะไปหาฤกษ์แต่งงาน

พอคุยกันเรียบร้อย ก็มีการเลี้ยงอาหารเที่ยงนิดหน่อย (เพราะว่าแม่ทำกับข้าวเก่ง)

Back to Top
cookiecreamy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cookiecreamy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2008 at 07:26

ของเอื้อย พี่โอ๊ตจะคุยกับพ่อ กับแม่ ก่อน ว่าสินสอด คร่าวๆ มีอะไรบ้าง

พอถึงวัน ที่สะดวกทั้ง 2 ฝ่าย ก็มาคุย พ่อแม่ฝ่ายชาย ก็จะพูดว่า เด็กทั้งสองรักกันดี ก็มาสู่ขอตามประเพณี ประมาณนี้อ่ะค่ะ แล้วก็บอกว่าสินสอดจะเรียกเท่าไหร่ ก็ตกลงกันให้เรียบร้อยค่ะ 

Back to Top
bjaoka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bjaoka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2008 at 09:20

ไม่ต้องกังวลนะค่ะ  ทุกอย่างจะต้องผ่านไปด้วยดีค่ะ

ตอนที่คุณแฟนพาคุณพ่อ คุณแม่ ของเค้ามาคุย (สู่ขอ) ก็ทั้งตื่นเต้นและกังวลเหมือนกันค่ะ ว่าจะทำอะไร ยังไงดี 

บีก็เลยตกลงกันกับคุณแฟนว่าให้ท่านทั้ง 2 ฝ่ายได้คุยกันและทานข้าวร่วมกันนะค่ะ  แบบเป็นกันเอง  เพราะท่านทั้ง 2 ฝ่ายก็มีส่วนร่วมและรับรู้ถึงการเตรียมการต่าง ๆ มาโดยตลอด เพียงแต่ยังไม่เคยพบกัน  และครั้งนี้ก็ถือว่ามาพบ ทำความรู้จักกัน และทำตามประเพณีนะค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

Back to Top
Chutima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2008 at 16:07

ตอนงานพี่  นัดทั้ง 2 บ้านไปทานข้าวที่ร้าน และแจกฤกษ์ึค่ะ

Back to Top
aornkanok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aornkanok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2008 at 20:01
ของแหม่มนัดผู้ใหญ่ 2 ฝ่ายมาคุยกันค่ะ ตามปรกติต้องมาคุยที่บ้านเจ้าสาว แต่พอดีที่บ้านไม่สะดวก เลยยกกันไปทานข้าวเที่ยงที่โรงแรม แล้วก็ให้ผูใหญ่คุยกันค่ะ โดยที่เรา 2 คนไปขอฤกษ์วันดีมาเตรียมไว้ให้ก่อนแล้วค่ะ
Back to Top
bookky23 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bookky23 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2008 at 21:42

นัดเจอกันที่ร้านอาหารค่ะ จัดที่นั่งให้ผู้ใหญ่คุยกันสะดวก พอทานอาหารเสร็จก็คุยกันค่ะ พี่น้องไปกันหมดเลย เพราะ 2 ครอบครัวยังไม่เคยเจอกันค่ะ ทำความรู้จักไปในตัวเลย

Back to Top
ake_new View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ake_new Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Oct 2008 at 09:39

ป๊าของซะมีเค้าก้ดูวันดีอ่ะค่ะที่จะเข้าไปพุดขอ

ตอนที่เค้าคุยกันเราก็นั่งอยู่ด้วย ก็บอกว่าขอลูกสาวน่ะ จะดูแลอย่างดี ไรเงี้ยค่ะ จะจัดงานยังงี้ๆๆน่ะ ตกลงไหม

Back to Top
Nuu_Mee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nuu_Mee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2008 at 01:06

ไปทานข้าวกันทั้ง 2 บ้านค่ะ

ผู้ใหญ่ทั้ง 2 ฝ่ายคุยกันผ่านเราทั้ง 2 คนอยู่แล้ว ก็นัดพูดคุยกันกึ่งทางการค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.241 seconds.