WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: เปรียบเทียบเหล้า เบนมอร์ กับ มาสเตอร์เบลน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เปรียบเทียบเหล้า เบนมอร์ กับ มาสเตอร์เบลน

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
fonbom View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote fonbom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เปรียบเทียบเหล้า เบนมอร์ กับ มาสเตอร์เบลน
    Posted: 20 Sep 2008 at 00:13 Share

รบกวนช่วยเปรียบเทียบเหล้า ระหว่าง เบนมอร์ กับ มาสเตอร์เบลน หน่อยว่าตัวไหนอร่อยกว่ากัน...

แล้วความคุ้มค่ากับความอร่อยด้วยนะ

ขอบคุณล่วงหน้า

Back to Top
ake_new View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote ake_new Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2008 at 09:08 Share

เรื่องเหล้านี่นิวไม่เคยดื่มเลยแม้แต่ครั้งเดียว เลยแนะนำเรื่องรสชาติไม่ได้

แต่อยากให้เลือกอะไรที่อยู่ในงบอ่ะค่ะ

Back to Top
fonggy_don View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote fonggy_don Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2008 at 10:39 Share

เรื่องเหล้าไม่ถนัดค่ะ

ลองถามคุณเจ้าบ่าวสิคะ ส่วนเรื่องราคาเดินดูในร้านดีวก่าค่ะ

Back to Top
ple-neng View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote ple-neng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2008 at 11:23 Share
รู้สึกว่าเบนมอร์ราคาจะแพงกว่าคะ มาสเตอร์เบลนจะขายดีกว่าคะ แต่เรื่องรสชาติ ไม่รู้อะคะ
Back to Top
ningjung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ningjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2008 at 11:28 Share

มาสเตอร์เบลน ราคาขวดละประมาณ 180 บาท

ส่วนเบนมอร์ ราคาขวดละประมาณ 320 บาท

ส่วนใหญ่คนมักชอบกิน 100 ไปเปอร์มากกว่านะค่ะ ราคาขวดละประมาณ 330 บาทค่ะ

ซื้อเป็นลังถูกกว่านี้นะคะ

MuayMuay & TeeTy --- 23 / 10 / 2008
Back to Top
Ruti View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ruti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2008 at 11:51 Share
whisky จะมีแบบ single malt กับแบบ blended

single malt จะทำมาจาก malt ชนิดเดียว ซึ่งจะแพงกว่าและถือว่ามีคุณภาพและรสชาติดีกว่าแบบblended เพราะพวกblendedจะผสมmaltหลายชนิดซึ่งจะมีคุณภาพคละๆกัน เช่น 100 pipers จะผสมจากmalt 20-30ชนิด

ถ้าจะหา whiskyที่คุณภาพดีที่สุดจะเป็น single malt vintage ซึ่งนองจากจะหมักจากmaltชนิดเดียวกันแล้วยังมาจากปีเดียวกันอีก ส่วนใหญ่จะหมักสัก 10ปี เป็นต้นไป

แต่ถ้าจะให้ในงานแต่งและคำนึงถึงราคาก็ใช้พวก blended แหละค่ะ เพราะคนไทยส่วนใหญ่ดื่มเหล้าผสมเจือจาง แค่ประมาณ1ส่วน4ของแก้ว แถมผสมโซดาหรือโค้กอีกต่างหาก ต่อให้ซื้เหล้าคุณภาพดีแค่ไหนก็คงโดนกลบรสชาติไปหมดแล้วอ่ะค่ะ

จากที่ถามระหว่าง มาสเตอร์เบลนกับ เบนมอร์ อิอิ ไม่เคยลองยี่ห้อพวกนี้เลย
แค่รู้แต่วิธีการดูคุณภาพของwhishky ชนิดต่างๆ

Edited by Ruti
Back to Top
Tuk Tuk View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Tuk Tuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2008 at 14:58 Share

ไม่รู้เรื่องรสชาติ นะค่ะ  แต่ในกลุ่มเพื่อน ๆ ส่วนใหญ่จะชอบทาง เบนมอร์ มากกว่า รองลงมา 100  ซึ่งราคาใกล้เคียงกัน  ส่วน มาสเตอร์เบลน  ราคาจะถูกกว่า แต่ถ้าเปรียบเทียบราคา ที่ใกล้เคียงมาสเตอร์เบลน และเพื่อน ๆ ในกลุ่มว่าอร่อยกว่า  ก็คือ เบลน 285  ค่ะ    ทั้งนี้ ก็คงต้องแล้วแต่งบประมาณของเราค่ะ  ส่วนเรื่องรสชาติ   เห็นไปงานไหน  ก็ขอแค่ให้มี เหล้ากิน ถ้าเหล้าดีหน่อย ก็ถือเป็นลาภปาก ค่ะ  (อันนี้เพื่อน ๆ ผู้ชายบอกมา)

Back to Top
MeMeow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MeMeow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2008 at 15:46 Share

ถามแฟนมาเค้าก็บอกว่าไม่มีเหล้าอะไรอร่อยค่ะ พอ ๆ กันหมด ถ้ากินดีก็ของแพงไปเลย (Red , Black)
แต่ถ้าเทียบเบนมอร์ กะ มาสเตอร์เบลน ก็พอ ๆ กัน ถ้าเลือก 2 ยี่ห้อนี้เอามาสเตอร์เบลนดีกว่า คุ้มกว่า
แต่ถ้างบถึงขนาดเบนมอร์ ให้เลือก 100pp ดีกว่าค่ะ เป็นที่นิยมกว่าค่ะ ... ในงานแค่ 2-3 ชั่วโมง
บางทีดื่มได้แค่แก้ว - สองแก้วเองค่ะ อย่ากังวลเลยค่ะ เวลาไปงานขอให้ได้สักแก้ว ก็ยิ้มแล้ว 555+

ที่บ้านเคยขายเหล้าก็ขายดีอยู่แค่ 100pp กะ มาสเตอร์เบลนค่ะ ค่อนข้างนิยม ^^

Back to Top
plunk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote plunk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2008 at 09:41 Share

แนะนำ 100 piper ครับ ไม่แพง รสชาติเป้นที่ยอมรับ มากกว่า ซื้อยกลังจะได้ถูกลงครับ

Back to Top
taniya_pu View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote taniya_pu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Sep 2008 at 13:53 Share

ถามแฟนมาแล้วตอบว่า มาสเตอร์เบลน กินไม่อร่อย (ไม่รู้อร่อยตรงไหน) เบนมอร์ดีก่าค่ะ
ถ้าจะเอามาสเตอร์เบลน หรือ เบลน 285 ซื้อหงษ์ทอง
อร่อยก่าค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.117 seconds.