แต่งงาน เครียดเรื่องงานแต่ง - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > ชมรมเจ้าสาว Big Size
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เครียดเรื่องงานแต่ง

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
karnteerak View Drop Down

Post Options Post Options   Quote karnteerak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เครียดเรื่องงานแต่ง
    Posted: 03 Sep 2008 at 13:37
เรามีแผนจะแต่งมกราคม 52 นี้ โดยทางบ้านแฟนเค้าหาฤกษ์มาให้ แต่ปัญหามันอยู่ที่แฟนเราจะไม่ยอมจ่ายค่าสินสอด ทั้งที่แม่เราบอกว่าไม่ได้เรียกอะไรแล้วแต่จัดมา แฟนเราบอกว่างั้นไม่มีก็ได้ เราก็บอกว่ายังไงมันต้องมี แฟนเราเลยบอกว่างั้นยังไม่แต่งได้มั้ย เค้ากลัวว่าเศรษฐกิจกำลังแย่ไม่อยากมีรายจ่ายเยอะ เราพูดไม่ออกเลยเครียดมาก ทำไมเค้าทำยังงี่ คุยกันก็ทะเลาะกัน และรายละเอียดงานก็เริ่มจองบางส่วนไปแล้ว และก็มาซื้อบ้านอยู่ด้วยกันแล้ว ไม่กล้าบอกแม่เลย เราจะทำยังไงดี เพื่อนๆก็บอกว่าให้เปลี่ยนเจ้าบ่าวยังทัน
Back to Top
aaabbb456 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aaabbb456 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Nov 2008 at 00:55
Originally posted by karnteerak

เรามีแผนจะแต่งมกราคม 52 นี้ โดยทางบ้านแฟนเค้าหาฤกษ์มาให้ แต่ปัญหามันอยู่ที่แฟนเราจะไม่ยอมจ่ายค่าสินสอด ทั้งที่แม่เราบอกว่าไม่ได้เรียกอะไรแล้วแต่จัดมา แฟนเราบอกว่างั้นไม่มีก็ได้ เราก็บอกว่ายังไงมันต้องมี แฟนเราเลยบอกว่างั้นยังไม่แต่งได้มั้ย เค้ากลัวว่าเศรษฐกิจกำลังแย่ไม่อยากมีรายจ่ายเยอะ เราพูดไม่ออกเลยเครียดมาก ทำไมเค้าทำยังงี่ คุยกันก็ทะเลาะกัน และรายละเอียดงานก็เริ่มจองบางส่วนไปแล้ว และก็มาซื้อบ้านอยู่ด้วยกันแล้ว ไม่กล้าบอกแม่เลย เราจะทำยังไงดี เพื่อนๆก็บอกว่าให้เปลี่ยนเจ้าบ่าวยังทัน
Back to Top
aaabbb456 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aaabbb456 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Nov 2008 at 01:26

ชีวิตมนุษย์เต็มไปด้วยปัญหา ไม่มีใครหนีปัญหาได้

ปัญหามีไว้แก้ครับขอแนะนำให้ปรึกษากับคุณแม่จะดีที่สุด

ความลับไม่มีในโลกคุณแม่อาจโกรธถ้ารู้ความจริงที่เราไม่อยาก

รู้ แต่ไม่มีแม่คนไหนจะโกรธลูกตัวเองได้ตลอดชีวิตท่าน

แฟนกันผัวเมียกันอาจโกรธกันเกลียดกันได้ตลอดชีวิต

แต่แม่ไม่มีทางเป็นเช่นนั้นครับ

ชีวิตคู่ของคุณเริ่มต้นก็ไม่ค่อยเข้าใจกันแล้วต่อไปจะเป็นยังไง

ก็น่าหนักใจมากมากครับจะเป็น ข้าวใหม่ปลามัน

หรือข้าวบูดปลาร้า ตามประเพณีทั่วไปเรื่องสินสอดผู้ใหญ่

จะคุยกันไม่ใช่หรือครับ

เจ็บปวดนะครับที่ได้ยินคำว่าไม่แต่งได้มั้ย ฟังเหมือนเค้าถือไฟ่

เหนือกว่า ถ้าไม่บอกเรื่องสินสอดกับผู้ใหญ่ของเราแล้ว

ปัญหานี้จะจบอย่างไรครับ หรือว่าผู้ใหญ่ฝ่ายเค้าไม่ชอบเรา

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้สำเร็จตามความหวั

จงแข็มแข็งและใช้สติในการแก้ปัญหา

ผมเชื่อว่าต้องแก้ได้ครับ

ขอให้มีความสุขมากๆๆ  สู้สู้จ้า

แล้วจะเข้ามาคุยอีกครับ

เป็นห่วงมากๆครับ

เฉลิมศักดิ์

Back to Top
pat_praya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pat_praya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Nov 2008 at 17:56

เห็นใจจังเลยค่ะ  ของเราก้อมีปัญหาที่บ้านก้อไม่ได้เรียก แต่แม่บอกว่าลองดูซิจะจัดมาเท่าไหร่ พอถามแฟน บอกจะมาXX,XXX เรางี้น้ำตาร่วงเพราะมันต่ำกว่าที่แม่คาดไว้ตั้งหลายเท่า  ตอนนี้เลยแก้ปัญหาโดยการเตรียมเงินของเราไว้ เพราะแม่บอกว่าสินสอดมาเท่าไหร่ก้อจะคืนให้ แต่ห้ามเราบอกทางเจ้าบ่าว เป็นคนกลางลำบากใจจริง ๆ เลยค่ะ

หัวอกเดียวกันจริง ๆ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.188 seconds.