แต่งงาน ช่วยแนะนำขั้นตอน ตรวจร่างกาย (IOM) - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้ อินเตอร์
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ช่วยแนะนำขั้นตอน ตรวจร่างกาย (IOM)

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
MadaMJay View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote MadaMJay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ช่วยแนะนำขั้นตอน ตรวจร่างกาย (IOM)
    Posted: 22 Aug 2008 at 19:21

ขอคำแนะนำขั้นตอนในการ ขอตรวจร่างกาย IOM ว่าจะต้องโทรไปจองที่ไหน เบอร์อะไร อย่างไร และเส้นการเดินทางด้วยก็ดีค่ะ สาวบ้านนอกก็ลำบากอย่างนี้แหละค่ะ ขอรายละเอียดโดยละเอียดด้วยนะจ๊ะ.....ขอบคุณค้า

.................. ว่าที่สะใภ้UK

Back to Top
Modt View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Modt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2008 at 20:44

โทรไปจองที่นี่เลยค่ะ International Organisation for Migration 02-2347950-0  ส่วนที่อยู่ของ IOM ก็คือ อาการเกษมกิจ ชั้น 8 ถนนสีลม นะคะ ส่วนไปยังไงเนี่ยลองเข้าไปอ่านตามลิงค์ข้างล่างนี้นะคะ

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=69591 &KW=iom

Back to Top
kanittaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanittaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2008 at 22:18
แนะนำให้โทร.จองล่วงหน้าก่อนวันที่จะไปลงทะเบียนสัก 2-3วันน๊ะค๊ะ เผื่อคิวเต็มค่ะ
Back to Top
nuchanard1025 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nuchanard1025 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2008 at 01:26

หวัดดีค่ะ

ก็ขึ้นรถไฟฟ้าน่ะค่ะ  รวดเร็วดี

ลงที่สถานีอะไรจำไม่ได้แล้วค่ะ  ลองโทรไปถามเจ้าหน้าที่ของ IOM ซิค่ะ

เค้าจะแนะนำให้ว่าจะลงสถานีไหน แล้วเค้าจะมี สองโรงพยาบาลให้เลือกตรวจ

มีบำรุงราษฎร์  กับพญาไท2 เราเลือกพญาไทค่ะ เพราะไปรถไฟฟ้า สะดวก รวดเร็วดี

ส่วนต้องลงสถานีไหนก็จำไม่ได้อีกแล้วค่ะ 

ต่าย Scot

Back to Top
MadaMJay View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MadaMJay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2008 at 08:42

IOM คือ International Organization for Immigration หรือเรียกว่าองค์กรระหว่างประเทศเพื่อการโยกย้ายถิ่นฐาน ถ้าคุณต้องการไปอังกฤษเกินกว่า 6 เดือน ต้องไปตรวจสุขภาพเกี่ยวกับวัณโรคที่ IOM แต่ก่อนอยู่ที่ตึกหรินทร์ธร ชั้น 9 ถนนสาธร แต่ตอนนี้เค้าย้ายสำนักงานแล้ว ทุกคนที่จะไปยื่นขอตรวจสุขภาพที่ IOM หลังวันที่ 15 สิงหาคม 2549 เป็นต้นไป ให้ไปตามที่อยู่ด้านล่างนี้เลยค่ะ

120 อาคารเกษมกิจ ชั้น 8 (ตรงข้ามตึก ซีพี ถ.สีลม) เบอร์โทรศัพท์ยังคงใช้เบอร์เดิมค่ะ คือ 02-2347950-5

จะไปตรวจสุขภาพก็โทรไปนัดเลย เอกสารที่ต้องเตรียมไปก็มีดังนี้

1. พาสปอร์ตตัวจริงพร้อมสำเนา 1 ฉบับ
2. บัตรประจำตัวประชาชน พร้อมสำเนา 1 ฉบับ
3. รูปถ่าย 2 นิ้ว 2 รูป
4. เงิน 2,050 บาท

ขั้นตอนนะค่ะ
1. โทรไปนัดวันตรวจสุขภาพ
2. เดินทางไป IOM ลง BTS ศาลาแดงค่ะ
3. เจ้าหน้าที่จะให้เอกสารมาก็กรอกเอกสารไปพลาง ๆ รอเรียกตามคิว เค้าจะให้อ่านใบ consent อ่านให้เข้าใจ แล้วเซ็นต์รับรอง เลือกโรงพยาบาลที่จะไปตรวจ มี 2 ที่ให้เลือก คือ พญาไท 2 กับ บำรุงราษฎร์
4. ไปตรวจสุขภาพที่โรงบาลที่เลือกไว้ รอเอาฟิล์มเอกซเรย์
5. พอได้ฟิล์มแล้วก็ต้องกลับมาที่ IOM เหมือนเดิม เพื่อยื่นฟิลม์เอกซเรย์ให้คุณหมอตรวจ
6. ใครที่ไม่มีปัญหา ไม่มีข้อสงสัยว่าจะเป็นวัณโรค ก็จะได้ใบ cert มาเลยค่ะ แต่คนที่มีปัญหาต้องไปตรวจเสมหะต่อที่กองควบคุมวัณโรค ถ.เจริญกรุง 85 ค่ะ เจ้าหน้าที่จะนัดให้ไปตรวจ 3 วันติดต่อกันก่อน 7 โมงเช้า ห้ามกินข้าว กินน้ำไปก่อนเด็ดขาด หลังจากนั้นกองควบคุมวัณโรคจะส่งไปให้ IOM อีกทีแล้ว IOM ก็จะนัดให้ไปฟังผล ถ้าไม่มีปัญหาก็จะออกใบ cert ให้ แต่ถ้ามีก็ต้องรักษาตัวให้หายค่ะ

คิดว่าบอกละเอียดหมดแล้วนะค่ะ สรุปอีกทีไม่ให้งง
โทรไปนัด --> ไป IOM ยื่นแบบฟอร์ม --> ไป รพ. --> กลับมา IOM เพื่อรับใบ cert (สำหรับคนไม่มีปัญหาอะไร)

*** ไปหาข้อมูล เลยก๊อปเค้ามา เผื่อจะเป็นประโยชน์ต่อไปจ้า  **** ...เจ ... ใกล้จะเป็นสะใภ้ UK แล้วจ้า

Back to Top
milkchocolate View Drop Down

Post Options Post Options   Quote milkchocolate Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2008 at 11:15

ตาลเป็นเครสที่มีปัญหาค่ะ x-ray แล้ว ปอดมีรอยบางอย่าง ก็เลยต้องเก็บเสมหะ 3 วัน ติดต่อกัน ก่อนแปดโมงเช้า หลังจากนั้นรอโทรศัพท์ให้กลับไปฟังผล ปรากฏว่าผลออกมาปกติ หมอบอกว่าให้ถือฟิมล์ พร้อมเอกสารรับรองจาก iom ขึ้นเครื่องไปอังกฤษด้วย เพราะ ตม.ที่น้นจะขอดู เฮ่อ  แนะนำว่านัดช่างเช้าดีที่สุดค่ะ  โชคดีนะค่ะ

ตาลสะใภ้อังกฤษ

Back to Top
intiorn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote intiorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2008 at 16:24

ขอบคุณครับข้อมูลดี ๆ ..อย่างนี้ต้องเซฟฟฟฟฟ..อิอิ

Back to Top
nini_thomas View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nini_thomas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2008 at 20:37
นิไปตรวจมาเมื่อ 13 ส.ค. ค่ะ ปกติดี ก็เลยได้รับเฉพาะใบรับรองผลค่ะ เค้าไม่ให้ฟิล์ม
Back to Top
nicegirl_inthai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nicegirl_inthai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2008 at 02:05
สวัสดีคะ อรกำลังจะตั้งกระทู้ถามเรื่องนี้อยุ่เหมือนกันแต่วันนี้ได้ข้อม ูลครบถ้วนคะขอบคุณมากๆนะคะ
Back to Top
jew0304 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jew0304 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2008 at 08:53

ขอให้โชคดีค่ะ

พี่จิ๋ว

Back to Top
Confuser View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Confuser Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jul 2010 at 22:50
ถ้าสูบบุหรี่มาหลายปีแล้วนี่จะเป็นปัญหามั๊ยครับ?
Back to Top
toom.rowles View Drop Down

Post Options Post Options   Quote toom.rowles Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2010 at 23:57
สวัสดีค่ะพี่ๆ ทุกคน หนูขอแนะนำตัวนะคะ หนูชื่อตุ้มค่ะ หนูเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของสะใภ้อังกฤษค่ะ ตอนนี้หนูเครียดมากเลยค่ะ เรื่องวีซ่าคู่สมรส คือหนูแต่งงานแล้วจดทะเบียนสมรสที่ประเทศไทยแล้วค่ะ กำลังจะยื่นวีซ่าคู่สมรสค่ะ ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ แล้วต้องไปแปลเป็นอังกฤษและรับรองทุกใบหรือป่าว

ทะเบียนบ้าน , ใบเปลี่ยนชื่อ, สูติบัติ , ใบสำคัณการสมรส, ทะเบียนสมรส   ขั้นตอนการยื่นยุ่งยากมั้ยคะ เครียดๆๆๆ มากเลยค่ะ 
ปล.หนูเคยไปเทียววอังกฤษมาแล้วครั้งนึง ไปเที่ยวหกเดือนค่ะ เพิ่มกลับมาประมาณวันที่ 20 กันยายน 53 , จดทะเบียนสมรสวันที่ 29 กันยนยน 53 และแต่งงานวันที่ 28 พฤศจิกยน 53  แล้วตอนนี้หนูตั้งครรถ์ได้ 3 เดือนแล้วจะมีปัญหาในการยื่นขอวีซ่ามั้ยคะ 
tttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttttt
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.088 seconds.