WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > การ์ดแต่งงาน ของชำร่วย
  New Posts New Posts RSS Feed: ถามเรื่องพิธีจีนค่ะ (คุกกี้-ของรับไหว้)
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ถามเรื่องพิธีจีนค่ะ (คุกกี้-ของรับไหว้)

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
wowoil View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote wowoil Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ถามเรื่องพิธีจีนค่ะ (คุกกี้-ของรับไหว้)
    Posted: 18 Jun 2008 at 09:32 Share

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับของรับไหว้ และการให้คุกกี้เวลาไปแจกซองให้ญาติผู้ใหญ่ค่ะ

- กรณียกน้ำชา ถ้ายกน้ำชาให้พี่ชาย-พี่สะไภ้ เวลาเราให้ของชำร่วยรับไหว้ (ผ้าเช็ดตัว) เราต้องให้ 2 ชิ้น หรือให้แค่ชิ้นเดียวพอคะ

- คุกกี้ที่ให้ญาติผู้ใหญ่เวลาเราไปแจกซอง ต้องให้ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายไหนบ้างคะ (ควรให้ทั้งสองฝ่ายหรือ ให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งคะ)

- คุกกี้เวลาให้ ให้แต่ญาติผู้ใหญ่ หรือต้องให้ลูกพี่ลูกน้องด้วยค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ เวลาจะซื้อของจะได้กะถูกค่าว่าควรจะซื้อเท่าไหร่ดี

Back to Top
kannikarkha View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote kannikarkha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2008 at 09:38 Share

ของรับไหว้ ปกติเห็นให้กันตามจำนวนคนรับไหว้ค่ะ ถ้าสองคนก็สองชิ้นค่ะ เพราะคนรับไหว้ก็จะให้ซองเรามาคนละซองค่ะ 

ส่วนคุ้กกี้ที่ทราบมาคือไว้ให้ญาติทางฝ่ายหญิงที่ไม่สามารถเชิญ มาร่วมงานฉลองได้ (เพราะงานฉลองเป็นของบ้านฝ่ายชาย แล้วแต่ฝ่ายชายจะจัดที่ให้ว่ากี่ที่) การให้เพื่อเป็นการบอกกล่าวว่าเราจะแต่งงานออกเรือนไป  และเวลาให้ก็ให้คู่ไปกับการ์ดค่ะ ถ้าแจกการ์ดให้ลูกพี่ลูกน้องด้วยก็ให้ไปด้วยค่ะ ถ้าเราไม่ได้เชิญเค้ามาร่วมงาน

Back to Top
ru_nie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ru_nie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2008 at 10:02 Share

การแจกขนมแต่งงาน (คุกกี้)  จะเป็นฝ่ายหญิงค่ะ(ที่มีเชื้อจีน)  เป็นการบอกให้ญาติรับรู้ว่าลูกสาวบ้านนี้จะแต่งงานค่ะ  แล้วก้อเป็นการเชิญมาร่วมงานกันด้วยนะคะ  แต่ส่วนใหญ่แล้วพอเค้าได้รับขนมแล้วก้อจะมาร่วมงานในช่วงพิธียก น้ำชาด้วยนะคะ  เพราะการยกน้ำชานี่จะเป็นการแนะนำฝ่ายเจ้าบ่าว  ให้เป็นที่รู้จักกันในหมู่ญาตินะคะ  แล้วส่วนใหญ่จะมางานกันเพราะญาติๆ นานๆ  จะได้เจอกันทีค่ะ  จริงๆ  แล้วตามประเพณีจริงๆ  นี่  ฝ่ายหญิงจะเรียกขนมแต่งงานจากฝ่ายชายนะคะ  จะคำนวณเลยว่ามีญาติกี่คนที่ต้องเอาไปให้ก้อจะเรียกขนมแต่งงานต ามจำนวนที่แจกค่ะ  ตอนแม่โอแต่งก้อเป็นแบบนี้ค่ะ  แต่เดี๋ยวนี้บางทีฝ่ายหญิงก้อจัดซื้อเองค่ะ

ส่วนของรับไหว้นี่จะให้ตอนยกน้ำชาให้แล้ว ผู้ใหญ่จะเอาซองใส่กลับคืนมาค่ะ  การให้ของนี่ให้ตามจำนวนคนเลยค่ะ  1  คนต่อ 1 ชิ้นนะคะ

Edited by ru_nie
Back to Top
saowasae View Drop Down

Post Options Post Options   Quote saowasae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2008 at 13:18 Share

ตามที่เพื่อน ๆ บอกเลยค่ะ

คือของรับไหว้ตามจำนวนคนค่ะ  ถ้ายกน้ำชา พี่ชาย-พี่สะใภ้ ก็ต้องให้ 2 ชิ้นค่ะ  ถึงแม้ว่าจะมาคนเดียว แต่ถ้ากินน้ำชา 2 ถ้วย เราก็ต้องให้ 2 ชิ้นค่ะ (คนที่มีคู่เค้าจะกินน้ำชาเผื่อคู่ของเค้าด้วย กรณีที่เค้ามาคนเดียวค่ะ) งงมั้ยคะ

ส่วนคุ๊กกี้  แจกเฉพาะญาติผู้ใหญ่ฝ่ายหญิงค่ะ เพื่อบอกกล่าวว่าจะมีงานแต่ง และเชิญมาร่วมงานด้วยค่ะ จะแนบการ์ดไปด้วย หรือแจกแต่ขนมก็ได้ค่ะ (แต่นกว่าน่าจะแนบการ์ดไปด้วยนะคะ) จะแจกครอบครัวละ 1 กล่องค่ะ

http://my.inlovephoto.com/07/saowasae       <-- NOK & CHOKE PHOTO

Back to Top
saowasae View Drop Down

Post Options Post Options   Quote saowasae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2008 at 13:21 Share

เพิ่มเติมค่ะ  กรณีที่เชิญลูกพี่ลูกน้อง  ถ้าเค้าแต่งงานแยกครอบครัวไปแล้ว ต้องให้คุ๊กกี้ด้วยค่ะ

แต่ถ้ายังไม่ได้แต่งานก็ไม่ต้อง เพราะเราต้องให้คุ๊กกี้พ่อ-แม่ เค้าอยู่แล้ว ถือเป็นครอบครัวเดียวค่ะ  ส่วนจะให้การ์ดหรือบอกปากกับลูกพี่ลูกน้องก็ได้ค่ะ (ถ้าเค้ายังไม่แยกครอบครัว)

http://my.inlovephoto.com/07/saowasae       <-- NOK & CHOKE PHOTO

Back to Top
wowoil View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wowoil Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2008 at 20:20 Share

กระจ่างมาก ๆ ...  ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำค่ะ

Edited by wowoil
Back to Top
Gamma View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Gamma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2008 at 22:30 Share

ขอร่วมแจมเก็บข้อมูล ตอนแรกนึกว่าถ้ายกย้ำชาให้พี่ชาย-พี่สะใภ้ ให้ของรับไหว้แค่ 1 ชิ้นซะอีก..เกือบไป

Back to Top
nanyanit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nanyanit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2008 at 13:39 Share
Originally posted by ru_nie

การแจกขนมแต่งงาน (คุกกี้)  จะเป็นฝ่ายหญิงค่ะ(ที่มีเชื้อจีน)  เป็นการบอกให้ญาติรับรู้ว่าลูกสาวบ้านนี้จะแต่งงานค่ะ  แล้วก้อเป็นการเชิญมาร่วมงานกันด้วยนะคะ  แต่ส่วนใหญ่แล้วพอเค้าได้รับขนมแล้วก้อจะมาร่วมงานในช่วงพิธียก น้ำชาด้วยนะคะ  เพราะการยกน้ำชานี่จะเป็นการแนะนำฝ่ายเจ้าบ่าว  ให้เป็นที่รู้จักกันในหมู่ญาตินะคะ  แล้วส่วนใหญ่จะมางานกันเพราะญาติๆ นานๆ  จะได้เจอกันทีค่ะ  จริงๆ  แล้วตามประเพณีจริงๆ  นี่  ฝ่ายหญิงจะเรียกขนมแต่งงานจากฝ่ายชายนะคะ  จะคำนวณเลยว่ามีญาติกี่คนที่ต้องเอาไปให้ก้อจะเรียกขนมแต่งงานต ามจำนวนที่แจกค่ะ  ตอนแม่โอแต่งก้อเป็นแบบนี้ค่ะ  แต่เดี๋ยวนี้บางทีฝ่ายหญิงก้อจัดซื้อเองค่ะ

ส่วนของรับไหว้นี่จะให้ตอนยกน้ำชาให้แล้ว ผู้ใหญ่จะเอาซองใส่กลับคืนมาค่ะ  การให้ของนี่ให้ตามจำนวนคนเลยค่ะ  1  คนต่อ 1 ชิ้นนะคะ

ข้อมูลตามนี้ถูกต้องทุกอย่างเลยค่ะ  เพราะอาม่าแนนก็อธิบายให้ฟังแบบนี้ มันเป็นธรรมเนียมจีนที่เลือนลางไปเยอะแล้ว จริงๆแล้วแนนก็ไม่แน่ใจนะคะ คือมันน่าจะเป็นธรรมเนียมของจีนแต้จิ๋ว  บ้านคุณว่าที่แนนเป็นกวางตุ้งเค้าไม่ทราบเลยค่ะ  พอแนนบอกแม่เค้างงเลย แต่สุดท้ายก็บอกว่าเราต้องการจำนวนเท่าไหร่ก็จะจัดให้ค่ะ

Back to Top
ru_nie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ru_nie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2008 at 14:43 Share

มาเพิ่มเติมนะคะ เพื่อนๆ  เอาไว้ประดับความรู้กันด้วยนะคะ

อย่างที่โอได้อธิบายไปก่อนหน้านี้  คือ  การแจกขนมแต่งงานน่ะค่ะ

ru_nie

Posted: 18 Jun 2008 at 10:02 | IP 203.158.225.XXX Quote ru_nie

ที่นี้ที่โอบอกคือ  เป็นประเพณีแบบจีนแต้จิ๋วค่ะ  สนใหญ่แล้วจะยึดธรรมเนียมฝ่ายใดเป็นหลักนั้นโอไม่ค่อยทราบ  ; พอดีป๊าโอเป็นจีนไหหลำค่ะ  ส่วนแม่เป็นแต้จิ๋วค่ะ  (โอเป็นคนจีนแท้ๆ แต่ไม่ค่อยรู้อะไรเท่าไหร่) ที่นี้ตอนแม่แต่งงานก้อใช้ธรรมเนียมแบบแต้จิ๋วค่ะ  ของประกอบพิธีแต่งงานตามประเพณีนี่จะเยอะมากนะคะ 

สิ่งที่โออยากจะแนะนำเพื่อนๆ  คือ  การแจกการ์ดค่ะ  คนจีนจะถือมากเรื่องนี้  ถ้าทำไม่ถูกอาจจะถูกตำหนิได้นะคะ  อย่างตอนที่น้องสาวโอแต่งเมื่อปีที่แล้วค่ะ  พอดีซื้อขนมแต่งงานไป  แต่ป๊าโทรไปบอกอาม่าก่อนไปว่าจะเอาขนมไปให้แล้วจะเอาการ์ดไปให้ ด้วย  โดนอาม่าว่ามาค่ะ  ว่าจะเอาการ์ดมาให้ทำไมไม่ใช่คนอื่นนะ  เอาขนมมาก้อพอ (บ้านโออยู่นนท์ส่วนอาม่ากับอาสุก(อา) กับน้องอยู่กาญฯ ) ส่วนวันเวลาใช้วิธีบอกกันค่ะ  พอถึงวันใกล้ๆ  เค้าจะโทรมาถามเวลาที่แน่นอนค่ะ  อีกเรื่องที่มีความสำคัญมากๆ  คือ  การเอาขนมแต่งงานและการ์ดไปให้ใครนี่ต้องดูด้วยนะคะ  ว่าเป็นครอบครัวใหญ่(ลูกๆ ของเค้ายังอยู่ในครอบครัวนี้หรือป่าว)  ในกรณีที่อยู่กันเป็นครอบครัวใหญ่ไม่ได้แยกครอบครัวไปไหน  ให้แจกการ์ดกับขนมแต่งงาน 1 กล่องต่อ 1 บ้านนะคะ  ไม่ได้แจกตามจำนวนคน  แต่ถ้าลูกๆ เค้าแต่งงานแล้วแยกบ้านไปแล้ว  ก้อถึงจะแจกการ์ดและขนมแต่งงานนะคะ 

ส่วนของที่ใช้ในพิธีแต่งงาน  ตอนน้องสาวโอแต่งงานเมื่อปีที่แล้วค่ะก้อมีนิดหน่อยค่ะ  เป็นแบบง่ายๆ  เอามาเล่าให้เพื่อนๆ ฟังเผื่อจะเป็นไอเดียกันนะคะ 

สิ่งที่ป๊าเรียก มีดังนี้ค่ะ

1.  ขนมทอง (ทองหยิบ  ทองหยอด  ฝอยทอง  เม็ดขนุน 4 อย่างค่ะ)  1 คู่  2.  ปลาจีนนึ่ง  1 คู่  (แต่ที่นี้เรียกมาแล้วปรากฎว่าไม่มีใครทานเลยค่ะ  ทีนี้โอก้อเลยกะว่างานโอจะเปลี่ยนเป็นขนมปลาแทน)  3.  กล้วยหอมดิบ  1 หวี  4.ขนมจันอับ  1 คู่  ก้อมีเพียงเท่านี้แหละค่ะ  แบบง่ายประหยัดพอเพียง  

ส่วนที่บ้านเจ้าสาวต้องเตรียม  ก้อแบบง่ายๆ  เช่นกัน นะคะ  คือ  จะเตรียมส้มเช้ง  48 ลูกติดตัวชังฮี้  1 ถาด  ไว้ให้ฝ่ายเจ้าบ่าวกลับคืนค่ะ  แล้วก้อไม่มีขันหมากอะไร  มีเพียงพวงมาลัยให้หลานชายเอาไว้ให้กับเจ้าบ่าวก่อนเข้าบ้านนะค ะ  ส่วนสินสอด  ทองหมั้นนี่ฝ่ายเจ้าบ่าวเค้าจะใส่ในขันเงินแล้วเอาผ้าสีแดงห่อไ ว้คะ  พอดีตอนพิธีโอไม่ได้อยู่ด้วยป๊าไม่ให้อยู่เพราะน้องแต่งก่อนอ่ะ  

ส่วนบ้านไหนที่น้องแต่งก่อนพี่  พอดีน้องสาวโอเค้าแต่งก่อน  ป๊าเลยขอว่าให้เจ้าบ่าวซื้อทองให้โอ 1 บาทค่ะ  เป็นการแก้เคล็ดค่ะ  แต่แม่เล่าให้ฟังค่ะ  ว่าตอนสาวๆ  เพื่อนเค้าที่มีน้องแต่งก่อนเค้าให้พี่เจ้าสาวยืนอยู่ที่สูงกว่ าเจ้าบ่าวค่ะ  ก้อไม่ทราบเหมือนกันเพราะอะไร

เล่าให้ฟังแค่นี้นะคะ  นึกไม่ออกแล้วอ่ะ  ถ้านึกอะไรได้จะมาเล่าให้ฟังใหม่นะคะ

Back to Top
Kikii View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kikii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2008 at 22:19 Share

คุณโอ  ข้อมูล ครบครัน มากๆๆๆๆ เลยค่ะ  ขนาดกี้เป็นคนจีน  ก็ทำๆ ตามที่แม่บอกอ่ะค่ะ  เรื่องขนม ก็แล้วแต่ แม่จัดการแจกค่ะ กี้ไม่รู้เรื่องอะไรด้วยเลย แหะๆ

ยิ่ง ผ้าไหว้ ก็แล้วแต่ คนใส่พาน จัดให้ค่ะ เพราะมีคนกำกับอยู่แล้ว  กี้เลยไม่ได้ทำอะไรเลย

แต่เรื่องที่เค้าถือเรื่องการ์ด เนี่ย จริงเลยค่ะ เพราะกี้ถามแม่กี้ว่า จะสั่งการ์ด ม๊าจะเอาจำนวนเท่าไหร่ ม๊าบอกไม่ต้อง ทางฝ่าย ญ เนี่ย ไม่ต้องแจกการ์ดเลย เดี๋ยวผู้ใหญ่จะบอกกันเอง กี้เลยสั่งการ์ด แจกเฉพาะ แขกฝ่ายเจ้าบ่าวค่ะ

Back to Top
myou View Drop Down

Post Options Post Options   Quote myou Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2011 at 13:55 Share
อยากถามเรื่องการ์ดที่แนบไปกับกล่องคุ๊กกี้ครับ ว่าหน้าตาเป็นยังไง คับ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.168 seconds.