แต่งงาน พิธีไทยเผื่อได้ใช้กันนะจ๊ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

พิธีไทยเผื่อได้ใช้กันนะจ๊ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
aumm View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote aumm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: พิธีไทยเผื่อได้ใช้กันนะจ๊ะ
    Posted: 05 Jun 2008 at 16:06

วันนี้เรามีรูปแบบงานเช้าแบบไทย ๆ ที่ค่อนข้างครบถ้วนมาฝากเพื่อน ๆ จ้าเป็นงานของเราเอง ซึ่งก่อนหน้านี้เราก็ค่อนข้างสับสนว่าในขบวนขันหมากต้องประกอบด ้วยอะไรบ้างและจะออกมาในรูปแบบใหนวันนี้สรุปง่าย ๆ ให้เพื่อน ๆ ได้ดูกัน..ก็อย่างที่บอกเผื่อได้ใช้เนอะ

เริ่มตั้งแต่เลี้ยงพระเช้าเลยละกัน  อธิฐานสิจ๊ะ อยากได้อะไรa8

2. ทำบุญร่วมชาติ ตักบาตรร่วมขัน

a9

3. กรวดน้ำแบ่งบุญ

a11

4. ถวายดอกไม้และปัจจัย

a10

5. รดน้ำมนต์เป็นสิริมงคล

a12

6. ไปแอบดูเขาจัดขบวนขันหมากที่บ้านเจ้าบ่าวกันนะ

อันนี้เป็นด้านหน้าขบวนจ้ะ

a13

เริ่มจาก พานหมากไหว้ ในนี้ก็จะมีหมาก พลู ข้าวตอก ดอกไม้

- เหล้าขาว 2 ขวด

- มะพร้าวอ่อน 2 ชะลอม ของเราเป็นขันหมาก 7 ก็ชะลอมละ 3 กับ 4

- พานสินสอด 2 พาน พานเงิน กับ พานทอง

- ผ้าขาว หรือ ผ้าไหว้บรรพบุรุษของเราที่ล่วงลับไปแล้วควรจะใช้ผ้าขาวที่สามาร ถนำไปใช้ได้จริงอย่างของเราเสร็จพิธีแล้วเราก็เอาไปถวายวัด

- ผ้าไหว้พ่อ - แม่ เจ้าสาว

- ผ้าไหว้พ่อ - แม่เจ้าบ่าว ของเราแยกคนละพาน

- เตียบ ใช้พาน 6 พาน  ในพานนั้นก็จะบรรจุด้วย หมูสามชั้นต้ม ห่อหมก ขนมจีน

หมาก พลู

อ212

เดี๋ยวมาต่อนะ

Back to Top
numpik111 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote numpik111 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 16:12

ชอบๆ จขกท. น่ารักจังค่ะ

Back to Top
tanita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tanita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 16:46
มาขอเก็บเป็นข้อมูลค่ะ เพราะตอนนี้ยังสบสนงานเช้าตัวเองเหมือนกันค่ะ ว่าบ่าวสาวเจอกันก่อนเพื่อทำบุญแล้วค่อยตั้งขบวนขันหมาก หรือว่าตั้งขบวนขันหมากก่อนแล้วค่อยทำบุญ....งงอ่ะ  หรือว่ายังไงก็ได้ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote aumm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 16:48

..ต่อจ้า..

- ส้มโอ 2 พาน

- กล้วย 2 พาน

- ขนมปลา 2 ตัว ตามรูปเลย

อ221

หลังจากนี้ก็จะขนมจันอับต่าง ๆ จ้า

อ215

เพิ่มเติมนิดนึงเกี่ยวกับความเชื่อเรื่อง เตียบ กับ ผู้หญิงที่ตั้งครรภ์ จ้ะ คือตามความเชื่อของผู้ใหญ่ที่เป็นนายขันหมากของเราท่านบอกว่าต้ องให้ผู้หญิงที่เคยเข้าพิธีแต่งงานเป็นผู้ถือเตียบและต้องไม่หย ่าร้างกัน ก็คือยังอยู่กันแบบสามี ภรรยาในปัจจุบันนั่นเอง  ส่วนคนที่ตั้งท้องนั้นห้ามเข้าในขบวนขันหมากผู้ใหญ่เขาว่ าจะทำให้เจ้าสาวคลอดลูกยาก และก็ไม่ดีกับตัวเขาเองด้วย ตามความเชื่อนะจ๊ะ

7. ฝ่ายเจ้าสาว4 คนกางร่มยกสำรับกับข้าว อาหารคาว หวาน  ธูปเทียนแพไปบอกฤกษ์ว่าจะต้องยกขบวนขันหมากไปบ้านเจ้าสาวกี่โมง ต้องกางร่มไปด้วยก็เป็นความเชื่อที่ว่าจะได้ร่มเย็นเป็นสุข

A25

8. ได้ฤกษ์แล้วก็ยกขันหมากไปบ้านเจ้าสาวกันเน่อ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote aumm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 17:22

สรุปในแบบของเรานะคะ

- เลี้ยงพระเช้าเจ้าบ่าวต้องอยู่บ้านเจ้าสาวตั้งแต่เช้าเพราะพระม าตอนเช้าก็ประมาณ 6 - 7 โมงเช้าแล้วนา เสร็จพิธีสงฆ์แล้วเจ้าบ่าวก็ไปเตรียมตัวยกขบวนขันหมากมาบ้านเจ้ าสาว สรุปว่างานเราเลี้ยงพระเช้าจะต้องเจอเจ้าบ่าว 2 ครั้ง ก็คือ ตอนพิธีสงฆ์ และ ตอนยกขันหมากเข้าบ้าน จ้า

Back to Top
guideindy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote guideindy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 18:15

ครบถ้วนเลย มีประโยชน์มาก ๆ เลยจ้า

ยินดีด้วยนา ชุดเจ้าสาวสีได้ใจมาก

Back to Top
tr_yr View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tr_yr Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 19:13
ขอบคุณค่ะ  เรียงลำดับขั้นตอนไว้อย่างชัดเจน  จะได้จำไว้เป็นแบบอย่าง แต่เอ......ขอถามเรื่องญาติฝ่ายเจ้าสาวเดินกางร่มไปบอกฤกษ์ให้ฝ ่ายเจ้าบ่าวเคลื่อนขบวน  อันนี้เดินไปบอกเพื่อเอาเคล็ดใช่มั๊ยค่ะ  (จริงๆ ฝ่ายเจ้าบ่าวรู้เวลาอยู่แล้วใช่ป่าวค่ะ  สงสัยนะค่ะ)
Back to Top
nanaxe View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nanaxe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 19:49

เป็นความรู้แด่เพื่อนๆมากค่ะ น่ารักจริงๆ

Back to Top
sassygirl&xx View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote sassygirl&xx Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 21:17
ขอบคุณมากๆ เลยค่ะกับข้อมูลดีๆ
Back to Top
Kikii View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kikii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 21:40
โอ้ว  ของเยอะมากมาย  เป็นตัวอย่างที่ดีเลยค่ะ
Back to Top
ebuala View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ebuala Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 22:10

ยินดีด้วยนะคะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีด้วยจ้า

[IMG]http://www.ticker.7910.org/as1cCvB0g410010MDUwNDBsfDAwMDE0MjdkfEJ1YSZHZW9yZ2UgaGF2ZSBiZWVuIG1hcnJpZWQ.gif">
Back to Top
kittynuy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kittynuy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2008 at 08:23
แบบนี้แหละค่ะ ที่ต้องการ เพราะนุ้ยก็เลี้ยงพระเช้าเหมือนกัน แต่ยังสับสนว่าจะทำยังไง พอได้กระทู้นี้ กระจ่างเลยค่ะ
Back to Top
tantan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tantan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2008 at 09:49
ขอบคุนมากๆๆเรยค่า ข้อมูลดีๆๆค่า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote aumm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2008 at 11:58

ใช่แล้วค่ะทางฝ่ายเจ้าบ่าวต้องรู้ก่อนแล้วว่าฤกษ์จริง ๆ กี่โมง แต่การที่ฝ่ายเจ้าสาวกางร่มและยกสำรับอาหารไปบอกฤกษ์ให้เจ้าบ่า วเคลื่อนขบวนเนี่ย ประมาณว่าเป็นตลกเล็ก ๆ ว่าสำรับกับข้าวที่บ้านเจ้าสาวยกมาให้เจ้าบ่าวเนี่ยเจ้าบ่าวต้อ งชิมอาหารที่จัดมาในสำรับด้วย ถ้าเจ้าบ่าวชิมแล้วว่า..เอ้ออร่อยดีนะ.. ลูกสาวบ้านนี้ทำกับข้าวใช้ได้อะไรประมาณเนี้ยค่ะ ทางฝ่ายเจ้าบ่าวเขาก็จะยกขันหมากมาบ้านเจ้าสาวแต่โดยดี แต่ถ้าไม่อร่อยก็จะไม่ยกขันหมากไปบ้านเจ้าสาว จะไม่ขอลูกสาวบ้านนี้แล้ว อะไรเงี้ยแหละ ก็ขำ ๆ อ่ะนะ หนุกหนาน ๆ ค่ะ แต่ความเป็นจริงแล้วทุกวันนี้ ซะมีของเราก็เป็นคนเข้าครัวค่ะเราเป็นลูกมือเค้า 

Back to Top
malay girl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote malay girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2008 at 12:07
 ยินดีด้วยนะค่ะ ข้อมูลมีประโยชน์มากๆจ้า ขอบคุณน๊า

ปล.ชุดไทยสีสวยมากจ้า
Back to Top
kikkabomb View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kikkabomb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2008 at 14:02

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote aumm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2008 at 15:04

หลังจากที่เราได้ฤกษ์เคลื่อนขบวนขันหมากไปบ้านเจ้าสาวเรียบร้อย แล้วเราก็มาตั้งขบวนขันหมากกันนะ  

ต้นขบวนเริ่มด้วย - กล้วย อ้อย แล้วก็ตามด้วยเจ้าบ่าวและขบวนขันหมากที่เราได้ตระเตรียมกันไว้ต ั้งแต่ต้นออกมาเป็นแบบนี้จ้า

อ222

แล้วก็มีกั้นประตูกันหน่อย

A29

ถึงหน้าบ้านเจ้าสาวแล้วน๊า   จะให้เข้าหรือไม่ให้เข้าดีประตูนี้ซองหนา ๆ หน่อย

A31

อะ..ตกลงเป็นที่น่าพอใจ  เชิญขันหมากเข้าบ้านเจ้าสาวได้แล้ว

A32

Back to Top

Post Options Post Options   Quote aumm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2008 at 15:29

เมื่อขันหมากเข้าบ้านเจ้าสาวเป็นที่เรียบร้อยแล้วนายขันหมากก็จ ะปูผ้านับสินสอด

อ223

จากนั้นนำสินสอดในพานทั้งหมดไหว้พ่อ - แม่ เจ้าบ่าว

อ226

เจ้าบ่าวสวมทองหมั้นให้เจ้าสาว

อ224

นำพานสินสอดที่ห่อไว้แล้วไหว้พ่อ แม่ เจ้าสาว ถือว่าเป็นการให้สินสอดที่สิ้นสุดสมบูรณ์ในการหมั้นจ้า

อ225

Back to Top
mijiru View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mijiru Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2008 at 21:59

ละเอียดดีมากเลยค่ะ ได้เห็นภาพของจริง เข้าใจขึ้นเยอะเลย ขอบคุณนะค่ะ เจ้าสาวคนสวย

Back to Top
sasahana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sasahana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2008 at 00:53
เป็นประโยชน์มากๆๆเลยค่ะ
Back to Top
atom_nicha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote atom_nicha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2008 at 20:21

ดูไปแล้วยิ้มไปจริงๆ

บรรยากาศอบอุ่นจังเลย

และเป็นประโยชน์มากด้วย

ขอบคุณมากค่ะ

Back to Top
aomenjoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aomenjoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2008 at 07:50

ขบวนยาวครึกครื้นดีจังเลยค่ะ ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Back to Top
narunya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote narunya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2008 at 11:48

ของเรา แต่งปีหน้า  ก็คลาย ๆ ๆ แบบนี้ละ  แต่เพิ่มอีกนิดหนึ่ง

ไม่รู้ว่ามันเป็นประเพณีหรือธรรมเนียม  ที่ รองเท้าเจ้าบ่าวจะหายไปจากบ้านหลังจากที่เจ้าบ่าวเข้าไปในบ้านเ จ้าสาวเรียบร้อยแล้ว    ถ้าอยากได้รองเท้าคืนก็ ต้องมี ซองหนา ๆๆ อ่ะ  ก็สนุกดี  ต้องมีคนคอยมากั้นรองเท้าเจ้าบ่าวไม่ให้หาย ก็คือพวกเพื่อนเจ้าบ่าวนั่นละ เป็นคนเก็บให้

Back to Top
mai_sasi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mai_sasi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2008 at 02:57

อยากทำแบบนี้จัง แต่พอดีสถานที่ไม่อำนวยน่ะคะ เลยจัดที่รพ.สงฆ์

ดีค่ะครบเครื่องเลย

ดีใจด้วยนะคะ

Back to Top
wan-ya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wan-ya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2008 at 23:39

จขกท น่ารักมากเลย เป็นความรู้อย่างดีมากเลยค่ะ

ยินดีด้วยนะคะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.082 seconds.