แต่งงาน พิธีสงฆ์ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

พิธีสงฆ์

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
nittyza View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote nittyza Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: พิธีสงฆ์
    Posted: 05 Jun 2008 at 11:54
อยากได้พิธีสงฆ์แบบละเอียด ๆ อ่ะค่ะ แล้วอยากทราบว่าพิธีสงฆ์ต้องกระทำก่อนพิธีหลั่งน้ำหรือเปล่าค่ะ
Back to Top
-jj- View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote -jj- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 13:05

ใช่ค่ะ พิธีสงฆ์ต้องทำก่อนหลั่งน้ำค่ะ

เอาแบบละเอียดๆ พอพระมาถึงงาน ก็จะมีนายพิธี บอกให้คู่บ่าวสาวจุดธูปเทียนบูชาพระพุทธร่วมกันด้วยเทียนเล่มเด ียวกันค่ะ กราบพระพุทธ เสร็จแล้วพระสงฆ์ก็จะเริ่มสวด

จุดเทียนไหว้พระพุทธอีกครั้งก่อนหลั่งน้ำพระพุทธมนต์

16

ในช่วงนี้ สายมงคลแฝด และแป้งเจิมหน้าผากบ่าวสาว ให้นายพิธีเตรียมให้กับพระท่านเลยค่... ตอนนี้จะต้องจุดเทียนน้ำมนต์  ด้วยกันอีกรอบ

11

ในระหว่างการสวด ทำน้ำพระพุทธมนต์ ก็จะเป็นการปลุกเสก มงคลแฝดและแป้งเจิมให้เป็นมงคลไปทีเดียวเลยค่ะ

18

26

พอพระสวดเสร็จ ก็จะถวายภัตตาหารค่ะ บ่าวสาวก็จะตักบาตรร่วมขัน พระท่านจะเตรียมบาตรมาตั้งเรียงไว้ค่ะ จากนั้นบ่าวสาวก็ประเคนสำรับอาหาร

ตักบาตรร่วมขัน

ช่วงพระฉัน บ่าวสาวพอมีเวลาถ่ายรูป ซับหน้า ทักทายแขกค่ะ   พอพระฉันเสร็จ ก็กลับมานั่งอีกครั้ง บ่าวสาวถวายปัจจัย(เงินใส่ซองค่ะ) และเครื่องไทยทาน ดอกไม้ธุปเทียนค่ะ จากนั้นพระท่านจะสวดอีกครั้งให้เรากรวดน้ำร่วมกัน

ถวายจตุปัจจัยไทยทาน

กรวดน้ำ

จากนั้นท่านก็จะพรมน้ำมนต์เพื่อความเป็นสิริมงคลค่ะ

พระสงฆ์ซัดน้ำพระพุทธมนต์

จากนั้นส่งพระกลับวัดแล้วเริ่มพิธีหลั่งน้ำฯ ได้เลยค่ะ

หากนิมนต์พระมาฉันเช้า ตอนถวายปัจจัยไทยทาน ควรจะต้องถวายปิ่นโตเพลไปให้ท่านนำกลับวัดด้วยค่ะ เพราะถือว่าท่านมารับนิมนต์ตอนเช้าแปลว่าเช้าวันนั้นท่านจะไม่ไ ด้ไปบิณฑบาตรตามปกติ จะไม่มีอาหารเพลฉันถ้าเราไม่ถวายค่ะ

Edited by -jj-

Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 13:34

น้องจ๋า บรรยายละเอียดมาก ๆ เลยค่ะ

Back to Top
nittyza View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote nittyza Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 14:41

ขอบคุณคุณจ๋ามากนะค่ะ คุณจ๋าสวยมากๆ เลย แต่นิดก็ยังมีข้อสงสัยอีกข้อนึงค่ะ เพราะว่านิดได้ฤกษ์ขันหมาก ปฐมฤกษ์ 6 โมง 9 นาที สุดฤกษ์ 7 โมง 41 นาที ฤกษ์หลั่งน้ำพุทธมนต์ปฐมฤกษ์ 7 โมง 45 นาที แล้วอย่างนี้นิดจะทำพิธีสงฆ์ทันไหมค่ะ

Back to Top
anyamanee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote anyamanee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 17:53
พี่จ๋าสุดยอดมากๆๆๆค่ะ บรรยายละเอียดดีเยี่ยมมากๆๆๆๆๆเลยค่ะ
Back to Top
Kikii View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kikii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 20:24

พี่จ๋า สุดยอดดดดดดด ครบครัน

Edit   พี่จ๋า  กี้เอาคำอธิบาย ของพี่จ๋า ไปแปะ ในกระทู้ ขอนุญาตรวมเวปงานเช้าค่ะ  นะคะ ขออนุญาติ ค่ะ

Edited by Kikii
Back to Top
-jj- View Drop Down

Post Options Post Options   Quote -jj- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 23:48
Originally posted by nittyza

ขอบคุณคุณจ๋ามากนะค่ะ คุณจ๋าสวยมากๆ เลย แต่นิดก็ยังมีข้อสงสัยอีกข้อนึงค่ะ เพราะว่านิดได้ฤกษ์ขันหมาก ปฐมฤกษ์ 6 โมง 9 นาที สุดฤกษ์ 7 โมง 41 นาที ฤกษ์หลั่งน้ำพุทธมนต์ปฐมฤกษ์ 7 โมง 45 นาที แล้วอย่างนี้นิดจะทำพิธีสงฆ์ทันไหมค่ะ

คุณนิดคะ ถ้าฤกษ์ขันหมากเช้ามากอยางนี้ เกรงว่าอาจจะต้องทำพิธีสงฆ์ก่อนล่วงหน้าหนึ่งวัน คือไปตักบาตรที่วัด หรือทำบุญล่วงหน้าหนึ่งวันค่ะ เพราะฤกษ์หลั่งน้ำก็เช้ามากและติดกับพิธีขันหมากเลย

อีกวิธีนึง อาจจะต้องกระซิบบอกพระท่านว่า ให้มาเร็วหน่อย และทำพิธีสงฆ์ให้กระชับหน่อยค่ะ พิธีขันหมากโดยทั่วไปไม่น่าเกิน 45 นาทีค่ะ ถ้าคุณนิดเริ่มขันหมากตามเวลาที่บอกมา น่าจะเสร็จพิธีขันหมากไม่เกินเจ็ดโมงเช้าได้ค่ะ  แต่พิธีสงฆ์เนี่ย รวมเวลาที่พระท่านฉันด้วยนะคะ ใช้เวลาประมาณ หนึ่งชม.ค่ะ

ไม่แน่ใจว่า ฤกษ์หลั่งน้ำพระพุทธมนต์เนี่ย ลองปรึกษาพระหรือโหราจารย์ที่ให้ฤกษ์มาน่ะค่ะ  ว่าต้องเริ่มที่ตรงเวลาปฐมฤกษ์เป๊ะๆเลยไหม เพราะตามตำราโหรไทย ฤกษ์ยามจะมีช่วงเวลาหนึ่งๆนะคะ เช่น 07.45 - 11.45 เป็นเทวีฤกษ์ เป็นฤกษ์ดีของการมงคลสมรส อะไรอย่างนี้

มักจะไม่ใช่ช่วงเวลาแป๊บเดียวน่ะค่ะ แต่ที่สำคัญคือ ต้องอย่าเกินเวลาไหน เช่นที่คุณนิดบอกว่า ฤกษ์ขันหมาก สิ้นสุดที่07.41 น. อันนั้นสำคัญค่ะ

ยังไงลองปรึกษา โหราจารย์ หรือพระที่ให้ฤกษ์มาอีกสักครั้ง ว่า เกรงจะทำพิธีสงฆ์ไม่ทัน แล้วก็ปรึกษาผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายด้วยค่ะ เอาที่ทุกคนสบายใจด้วยนะคะ

ตอนที่ไปดูฤกษ์ พระท่านให้คำแนะนำเราว่า ฤกษ์ที่สำคัญที่สุดของพิธีการแต่งงานแบบไทย คือฤกษ์ส่งตัว หรือฤกษ์พิธีปูเตียงเรียงหมอนน่ะค่ะ เพราะถือว่าเป็นวินาทีที่พ่อแม่ของฝ่ายหญิงได้มอบลูกสาวฝากฝังใ ห้แก่เจ้าบ่าวค่ะ

Back to Top
tantan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tantan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2008 at 09:54

พี่จ๋าบรรยายได้ละเอียดมากๆๆเรยค่า

ขอบคุนมากๆๆค่า

Back to Top
pekky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pekky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Aug 2008 at 12:57

ขอบคุณ คุณจ๋า มากค่ะ ให้รายละเอียดดีมาก

ตอนแรกกำลังลำบายใจว่า พิธีสงฆ์ 1 ชม. ทันไหม พออ่านแล้ว ทำให้ทราบว่าทัน ขอบคุณค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.133 seconds.