แต่งงาน ขันหมากแบบถูกตามประเพณีค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ขันหมากแบบถูกตามประเพณีค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
sassyjib View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sassyjib Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขันหมากแบบถูกตามประเพณีค่ะ
    Posted: 28 May 2008 at 09:21

อาจารย์ที่จัดพิธีบอกค่ะตอนแรกก้อไม่ได้ทำตามนี้ค่ะ เปลี้ยนกันคืนวันงานเลยค่ะอันนี้รับรองถูกต้องค่ะ

อันแรกเลยค่ะ1.คู่กล้วย+อ้อย=2คนห้ามใช้กล้วยอ้อยตัด ต้องใช้เป็นต้นเท่านั้นเพราะตัดแล้วเอาไปปลูกไม่ได้ค่ะ

2.นายขันหมาก คนที่ถือซองให้ประตูค่ะ

3.พานขันหมาก พานสินสอด

4.พานแหวนหรือบางคนเรียกว่าพานทองหมั้น

5.พานจันอับ1คู่

6.พานขนมเปี๊ยะ1คู่

7.พานส้ม1คู่

8.ของเซ่นไหว้มีหมุนอนตองแต่ไม่ใช่หมูสามชั้นนะค่ะเพิ่งทราบเหม ือนกันเป็นหมูชิ้นใหญ่ๆเจ้าของร้านที่ไปสั่งเข้าบอกว่าหมูสามชั ้นเอาไว้ไหว้เจ้า และไก่ต้ม มะพร้าวน้ำหอม1คู่ กล้วยน้ำหว้า1คู่ เหล้าขาว28ดีกรี ต้อง28 เท่านั้นค่ะคนที่ทำพิธีไหว้บอกให้ซื้อค่ะ อันนี้รวมใส่1ถาดค่ะไม่ต้องแยก

9.ผ้าไหว้อันนี้แล้วแต่เลยค่ะจะไหว้กี่คน

10.เถ้าแก่

11.เจ้าบ่าวให้ถือพานธูปเทียนแพนะค่ะ อ๋ออันนี้เกือบลืม พานธุปเทียนแพ ธุปอยู๋ข้างบนนะค่ะไม่เหมือนถวายพระคือเทียนอยู๋ข้างบน

อันนี้ครบตามประเพณีไทยค่ะ เพราะมีอาจารย์มาจัดให้ส่วนเรื่องขนมหวานนั้นที่เป็นทองหยิบ ทองหยอดอะไรพวกนี้ อาจารย์บอกว่าจริงๆเขาไม่ใช้กัน เพราะบ้านเจ้าสาวต้องมีอยู๋แล้วค่ะเลยไม่เอามาใส่ในขบวนขันหมาก

และของชำร่วยควรเป็นน้ำตาลค่ะ เพราะมีความเชื่อว่าขบวนเดินทางไกลได้น้ำตาลชวยเพิ่มพลังานได้ และคงจะหวานเหมือนน้ำตาลความรักนะค่ะ

อันนี้ตอนแรกของจิ๊บไม่ได้จัดอย่างนี้เลยค่ะ เปลี่ยนก่อนคืนวันงานเลยค่ะ เตรียมมาผิดหมด

แต่อาจารย์แนะนำว่าเป็นแบบนี้ถึงจะถูกต้องค่ะเลยเชื่อค่ะ เชื่อไว้ไม่เสียหายนะค่ะอะไรที่ใคร

Back to Top
mijiru View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote mijiru Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2008 at 10:20
ขอบคุณค่ะ 
Back to Top
nisanatw View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote nisanatw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2008 at 10:54
เยี่ยมเลยค่ะ เป็นข้อมูลที่ดีมาก น่าเอาไปแปะเพิ่มในทู้คุณ kamo ข้างบนนะคะ เพราะมันปักหมุด ข้อมูลของทู้นี้จะได้ไม่หาย http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=60868 &PN=1 
Back to Top
yujean View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yujean Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2008 at 11:04
ขอบคุณมากคะ
Back to Top
Kikii View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kikii Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2008 at 12:26
ข้อมูล เริ่ด  แปะในทู้ ปักหมุด ของ อ้อ kamo  เลยจ้า
Back to Top
atomy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote atomy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2008 at 12:32
กำลังสงสัยอยู่ที่เดียว เหมือนนางฟ้ามาโปรดเลย ขอบคุณนะค่ะ
Back to Top
ตุ๊กตา_ผี View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote ตุ๊กตา_ผี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2008 at 13:48
ขอบคุณคร่า  แต่จะจัดหาขันหมากจากที่ไหนนี่จิ  ปากคลองมีมั้งคะ มีป่าวเอ่ย แฮ่ ๆ เซฟ ๆๆ เป๋าเริ่มแบนละ 555
Back to Top
sassyjib View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sassyjib Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2008 at 15:00

พี่นกขางั้นจิ๊บรบกวนฝากพี่นกทำให้ได้ไหมค่ะ

บังเอิญว่าทำไม่เป็นอ่ะค่ะ

รบกวนนิดนึงนะค่ะ

Back to Top
kamo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2008 at 20:32
ไป up date กระทู้ให้แล้วจ้า
png
Back to Top
anyamanee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote anyamanee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2008 at 00:41
ขอบคุณมากๆๆๆนะคะ
Back to Top
ha ji won View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote ha ji won Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 May 2008 at 13:36
แล้วถ้าไม่ได้จัดที่บ้านเจ้าสาว แต่ไปจัดที่สถานที่อื่น ๆ เช่น โรงแรม จะต้องเตรียมของแบบที่ว่ามานี้ด้วยหรือป่าวค่ะ ช่วยตอบด้วย
Back to Top
nupearjung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nupearjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Apr 2012 at 22:58
มาเก็บข้อมูลด้วยคนค่ะ
Back to Top
sarinrx16 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sarinrx16 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Dec 2012 at 20:23
ขอบคุณมากคะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.080 seconds.