WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > วีดีโอวันงาน Wedding Video พรีเซ็นเทชั่น Presentation
  New Posts New Posts RSS Feed: วิธีการใช้โปรแกรม proshow
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

วิธีการใช้โปรแกรม proshow

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
twinpeak View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วิธีการใช้โปรแกรม proshow
    Posted: 09 Mar 2008 at 09:21 Share

ได้ข้อมูลจาก WSQ ถึงโปรแกรมที่ใช้ทำ presentation และได้เลือกใช้ proshow ค่ะ ทำง่ายใช้เวลาศึกษาไม่นาน ก้อทำ present ออกมาได้ดังต้องการ   เลยอยากจะมาแนะนำวิธีใช้เบืองต้นให้เจ้าสาวที่สนใจทำ present เองได้ลองไปทำกัน จะได้ไม่เสียเวลาศึกษานานนัก

เริ่มจาก ไปหา ดาวน์โหลด โปรแกรมมานะคะ แล้วก้อหาตัว crack ถ้าไม่มี จะมีแถบสีเหลือง ขึ้นว่าเป็น trial version

จากนั้นก้อเปิดโปรแกรม

Back to Top

Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Mar 2008 at 09:27 Share
Back to Top

Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Mar 2008 at 09:31 Share

ขั้นตอนแรก เราจะทำการใส่ เพลงเข้าไปก่อนนะคะ โดยการคลิกไปที่ music button บนเมนูบาร์ด้านบน ตามรูปค่ะ

จากนั้นเลือกไปที่ add (เป็นปุ่มเครื่องหมายบวกสีเขียว) แล้วเลือกไปยัง file เพลงที่ต้องการ จากนั้นคลิกที่ done

Edited by twinpeak
Back to Top

Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Mar 2008 at 09:34 Share

ขอไปหาวิธีทำรูปให้เห็นชัดเจนก่อน แล้วจะกลับมาโพสต์ต่อนะคะ

Back to Top
lookkade View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote lookkade Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2008 at 23:38 Share
ขอทางโหลดง่ายๆ หน่อยสิค่ะ  ขอบคุณค่ะ

ลอง search แล้วโหลด  เปิดไม่ได้อ่ะ
Back to Top
tuanoy View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote tuanoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2008 at 22:18 Share
เห็นด้วยค่ะ ทำง่ายมากๆๆๆๆๆๆ
~จากวันนี้สองเราจะไม่จากกัน จะมีแค่เธอและฉันที่คอยประคองก้าวไป~
Back to Top
nui_kiku View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nui_kiku Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Mar 2008 at 11:46 Share

มาปูเสื่อรอนะคะ

ลองทำดูตะกี้แอบ งง นิดหน่อย เหอะ ๆ

Mrs. Nui @ Perth
Back to Top

Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2008 at 21:45 Share

เราก้อจะกลับมาหน้า main menu ให้เลือกไปยัง folder ที่มีภาพที่เราต้องการทำ present นะคะ แนะนำให้เอาทุกภาพที่จะทำไว้ใน folder เดียวกัน

จากนั้นเลือกไปที่ภาพที่ต้องการแล้วก้อ ลากมาใส่ในช่อง slide ตามลำดับ

จะมี แถบเสียงสีเขียวๆ ด้านล่างนั่นคือ เพลงที่เรา add ไว้ตอนแรกค่ะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2008 at 21:53 Share

มาซูมให้ดูหลังจากเลือกภาพลงมาที่สไลด์นะคะ

ระหว่างภาพจะมี สัญลักษณ์รูป AB กับเลข 3 หมายถึง การเปลี่ยนจากภาพแรกไปยังภาพถัดไปในเวลา 3 วินาที เราสามารถเปลี่ยน effect ของแต่ละภาพได้โดย double click ที่สัญลักษณ์ AB ได้เลยค่ะ

เลข 3 ที่ใต้ภาพแต่ละภาพแสดงถึง ระยะเวลาของการแสดงภาพแต่ละภาพค่ะ แก้โดยการ double click ที่ตัวเลขเหมือนกัน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2008 at 22:00 Share

มาดูค่ะว่าแต่ละภาพสามารถทำอะไรได้บ้าง

กลับมาที่หน้าจอหลัก แล้ว double click ที่ภาพเลยค่ะ

จะได้แบบนี้นะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2008 at 22:10 Share

มาซูมดูค่ะว่า มีฟังค์ชั่นอะไรบ้าง

มาเริ่มที่ ฟังก์ชั่น Motion ค่ะ มีภาพสองภาพนะคะ คือภาพที่จะเป็นภาพเริ่มต้นและภาพสิ้นสุด

จะเป็นการเคลื่อนไหวของภาพจากภาพแรกเป็นภาพสุดท้าย โดยจะใช้การ zoom และ rotate ค่ะ

ตัวอย่างจะเป็นภาพไกลๆ ก่อนซูมใกล้ๆ พร้อมกับการหมุนของภาพ ลองเล่นดูนะคะ

ระหว่างสองภาพ จะมี คำสั่ง copy ลองคลิกเข้าไปดูนะคะ จะมีฟังก์ชั่นให้เล่นอีก

Back to Top

Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2008 at 22:51 Share

คลิกไปที่ copy นะคะ ลองใช้คำสั่ง copy end to next slide ค่ะ

ภาพจะไปปรากฎที่ สไลด์ถัดไปค่ะ คราวนี้ไปคลิกดูที่ ฟังก์ชั่น Layer จะเห็นว่ามีสองภาพซ้อนกันอยู่

ฟังก์ชั่นนี้ใช้สำหรับการซ้อนภาพค่ะให้เกิดภาพเล็กๆ บนแบ๊คกราวด์ โดยใช้ภาพต่อเนื่องจาก สไลด์ก่อนหน้า ถ้าภาพใหญ่ทับภาพเล็กให้ดูที่การลำดับภาพนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2008 at 22:55 Share

ใส่ข้อความภาษาไทยใช้คำสั่ง caption ค่ะ  ตอนพิมพ์จะเป็นภาษาต่างด้าวค่ะ แ        ต่ตัวอักษรในภาพโอเคค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2008 at 23:07 Share

มาดูช่วงต่อของเพลงค่ะจะเห็นว่าสีของสองเพลงจะต่างกันเลือกที่ค ำสั่ง music ค่ะ

มีฟังก์ชั่น offset ที่จะเกิดการหยุดระหว่างช่วงต่อของเพลง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2008 at 23:09 Share

ภาพสุดท้ายของ สไลด์ต้องหยุดให้นานหน่อย โดยการกำหนดเวลาใต้ภาพให้นานกว่าภาพอื่นๆค่ะ

เป็นแนวทางในการใช้งานเบื้องต้นค่ะ แต่ลองเล่นดูค่ะไม่ยากมาก พอจะทำ present สวยๆ ไปโชว์ในงานได้

โชคดีนะคะ

Back to Top
ebuala View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ebuala Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2008 at 11:11 Share
ขอบคุณนะคะ  สำหรับข้อมูลดีๆ
[IMG]http://www.ticker.7910.org/as1cCvB0g410010MDUwNDBsfDAwMDE0MjdkfEJ1YSZHZW9yZ2UgaGF2ZSBiZWVuIG1hcnJpZWQ.gif">
Back to Top
pen & noom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pen & noom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Apr 2008 at 18:53 Share

โหลดโปรแกรมได้จากที่ไหนบ้างคะ อยากได้ค่ะ ขอบคุณนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote twinpeak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2008 at 19:07 Share

ลอง search ที่ google ดูนะคะ proshowgold 32 หรือ psgold 32

จำไม่ได้แล้วเหมือนกันค่ะว่า ไปโหลดมาจากที่ไหน ลองดูนะคะ

Back to Top
keen_fg View Drop Down

Post Options Post Options   Quote keen_fg Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 May 2008 at 20:23 Share
โหลดที่นี่เลยค่ะ http://freedownload.99webs.net/archives/11
Back to Top
grad&por View Drop Down

Post Options Post Options   Quote grad&por Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2008 at 20:13 Share

ดีจัง มีคนใจดี ช่วยชี้แนะด้วย

Back to Top
khunpla View Drop Down

Post Options Post Options   Quote khunpla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Oct 2008 at 04:07 Share

ดีๆจะได้โหลดมาหัดทำดูบ้างค่ะ

Back to Top
darasamui View Drop Down

Post Options Post Options   Quote darasamui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Oct 2009 at 16:42 Share

ลองทำแล้วจ้า ขอบคุณมากมายค่ะ แต่ว่าไมที่หน้าจอมันถึงโชว์ ว่า Made as an evatulation of Proshow gold ล่ะค่ะ แล้วงี้เอาออกได้ป่ะค่ะ

ปล. รบกวนหน่อยค่ะ

ขอบคุณมั๊กมักค่ะ คิสสสสส

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.141 seconds.