แต่งงาน เป็นข้อคิดนิดนึงนะคะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > สตูดิโอถ่ายภาพ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เป็นข้อคิดนิดนึงนะคะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
leeart View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote leeart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เป็นข้อคิดนิดนึงนะคะ
    Posted: 08 Sep 2004 at 13:23

ก่อนอื่นเลย ยอมรับว่าตอนแรกไม่ค่อยสนใจเกี่ยวกับการถ่ายภาพในวันแต่งงานเท่ าไหร่ คือไม่ค่อยให้ความสำคัญนะค่ะ แล้วอีกอย่างเวลาไปเลือกร้านชุดเจ้าสาว หรือว่าสตูดิโอ แม่เจ้าบ่าวจะไปด้วย และคือท่านมีความหวังดี ไม่อยากให้เราสิ้นเปลือง เราจึงตัดสินใจเลือกสตูดิโอแถวบ้านเรา (เป็นสาขา) คือทางร้านให้ชุดแต่งงานเรา 4 ชุด ภาพใหญ่ 20x24 พร้อมกรอบ 1 ภาพ 8*10 1 ภาพ 5*7 1 ภาพ และ 4*6 2ภาพ ราคาอยู่ที่ 10,000บาท แต่เผอิญเจ้าบ่าวอ้วน ทางร้านเลยขอเพิ่มค่าชุดเจ้าบ่าว 1,000 เราก็ ok

เมื่อวันถ่ายรูปมาถึง เราไปถ่ายที่บางลำพู (ที่มีร้านเรียงรายกันเป็นแถว) ร้านเราเป็นห้อง ๆ เดียว เรานัดทางร้าน 9.30 น. ไปถึง 9.45 น. ปรากฎว่าเขาบอกให้รอก่อนช่างแต่งหน้ายังแต่งตัวอยู่ ก็รออยู่สักพัก

พอขึ้นไปถ่าย สถานที่เล็กมากและค่อนข้างเก่า ห้องแต่งตัวห้องถ่ายห้องเดียวกัน (ขนาดเท่า 1 ห้องนอนของทาวเฮ้าส์) (ห้องเปลี่ยนเสื้อผ้าก็ไม่มีต้องใช้รูดม่านเปลี่ยนตอนเปลี่ยนชุ ดก็ให้ช่างถ่ายรูปไปอยู่นอกผ้าม่าน เวลาเปลี่ยนเสื้อผ้าทุลักทุเลน่าดูเลย) ของวางระเกะระกะ แต่เราก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะมาถ่ายภาพ ทางร้านก็เอาชุดมาให้เราใส่ทั้งหมด 3 ชุด โดยไม่ให้เลือกเลย (ชุดไทย ชุดราตรี ชุดแต่งงาน) เราก็รู้สึกไม่ดีกับตรงนี้นิดนึง คือใจเราอยากเลือกชุดแต่งงานแบบที่เราชอบ แต่เราก็เฉยไม่อยากพูดอะไรมาก คือใจกลัวว่าเขาจะว่า ว่าจะอะไรมากมายกับราคาแค่นี้ (เราคิดเองนะ)

ช่างแต่งหน้าก็แต่งหน้าก็ใช้ได้นะคะ แต่ช่างผมก็ทำผมตามความเคยชิน ตามความชอบของตัวเอง ไม่ค่อยดูรูปหน้าเราเท่าไหร่)

ตอนถ่ายรูป หลังจากแต่งหน้าเสร็จ ก็นั่งรอช่างถ่ายรูปประมาณอีก 15 นาที ทางร้านบอกว่ายังมาไม่ถึง เราก็ไม่เป็นไรรอได้ วันนี้ลางานทั้งวันนี่ ไม่ได้ไปไหนนี่ แต่พอ คุณช่างถ่ายรูปมาถึง ก็สั่งให้พนักงานมาจัดท่าให้ คือทำเหมือนหุ่นยนต์ คือถ่าย ๆ ไปซะจะได้เสร็จ ๆ ถ่ายแบบว่า ฉันเสียเวลานะมานั่งถ่ายรูปพวกเธอ สั่งให้ยิ้ม ๆ ยิ้มมาก ๆ (คือว่าเรารู้ว่าเราไม่สวยเป็นคนที่ยิ้มมากมาก แล้วรูสึกว่าไม่ค่อยดี เราก็พยามยามยิ้มไม่มาก ซึ่งเราทดลองยิ้มกับตัวเองอยู่หน้ากระจกอยู่หลายครั้งแล้ว แต่พอมาเจอคุณเธอสั่ง ๆๆๆๆ เราก็ได้แต่ยิ้มมาก ๆ ๆๆตามเขา) ไม่มีการพูดคุยสร้างความเป็นกันเองกันก่อนเลย ทำเหมือนคนโกรธกันมาถ่ายรูป คือเรียกว่าที่นี่ไม่มีหัวใจในการให้บริการนะค่ะ

แต่หลังจากนั้นเชื่อไหมคะ หลังจากเราล้างหน้าล้างตาเปลี่ยนเสื้อผ้าเรียบร้อยแล้ว ก็ลงมาข้างล่าง คุณช่างภาพ ชวนคุยโอภาปราศรัยเป็นอย่างดีมาก ๆๆๆ เพราะอะไรรู้ไหมคะ ก็เพราะเสนอสินค้าและบริการของตัวเองไงคะ (ต่างจากคนถ่ายภาพข้างบนลิบลับ) สินค้าและบริการของเขาก็คือ ถ่ายภาพวันงาน ทำอัลบัมรูปเพิ่มจากแพ็คเกจ โต๊ะจีน คุยดีมาก ๆๆ เพราะจะให้เราจ่ายเงินจองเลย แต่เราก็ไม่ได้ตกลงอะไร เพราะคิดอยู่แล้วว่าภาพที่ออกมาต้องไม่ดีแน่ ๆ แต่หลังจากนั้นเธอโทรมาหาเราหลายครั้งมากเพราะต้องการให้เราใช้ โต๊ะจีนกับเขา (แขกในงานเราเยอะมาก)

เมื่อวันดูรูปมาถึง เป็นอย่างที่คิดไว้จริง ๆ ถ่ายทั้งหมด 20 รูป เลือกที่พอดูได้มาแค่ 5 รูป เท่านั้น จริง ๆ พนักงานยังเชียร์ให้เราเหมารูปหมดสิ คิดไม่แพงหรอก เราก็ได้แต่คิดในใจว่าเอามาทำไม ไม่ได้มีความสวยเลย แล้วยิ่งภาพที่เราถ่ายเป็นในสตู ที่ฉากก็ดูไม่ดีเก่า ๆ ไม่มีความทันสมัย

สรุปเลยนะคะ คืออยากให้เพื่อนๆ ทุกคนพยามยามตัดสินใจให้ดี ก่อนที่จะตกลงใจเลือกสตู ดูที่บริการ ดูที่สถานที่ ดูแนวการถ่ายภาพ อย่าคิดแต่เลือกของถูก ครั้งนึงในชีวิตของเรายอมเสียเงินเพิ่มอีกหน่อย แล้วได้สิ่งที่ดี ได้บริการที่ดี มีอัธยาศัย คือซื้อความพอใจ ความสบายใจ ดีกว่านะคะเพราะถึงแม้ถ้าคิดว่าต่อไปภายหน้าก็ถ่ายได้ แต่อย่าลืมว่าเราก็แก่ลงไปด้วย แล้วความหมายหรือคุณค่าของมันคงไม่เท่ากับตอนนี้ ทางที่ดีควรไปที่สตูเองเลย เพื่อจะได้เห็นสถานที่จริง และชุดจริง ๆ ซึ่งต่างๆ เนี่ยสามารถต่อรองราคาได้ ต่อไปเถอะค่ะถ้าเขาให้ได้เขาก็จะให้เรา (จากประสบการณ์ที่ไปกับเพื่อนมาหลังจากที่เราเสียเงินจองสตูฯขอ งเราแล้ว เป็นสตูฯ ที่เป็นสปอนเซอร์กับ wsq นี่แหละค่ะ เขาจะให้เราเยอะมากจากแพ็คเกจที่มี เพื่อนจะต่อรองเก่งมาก และที่สำคัญบริการดีมาก สถานที่ก็ดี แนวการถ่ายรูปก็ทันสมัย ให้ความเป็นกันเองกับลูกค้า)

สุดท้ายแล้วคะ เรากับแฟนเลยตกลงจะไปหาที่ถ่ายรูปกันใหม่ คืออยากมีอะไรเอาเก็บไว้เป็นความทรงจำที่ดีของเรา บ๊ายบายค่ะ (ขอโทษนะคะที่เล่ายาว คือไม่ค่อยเรียบเรียงข้อความสักเท่าไหร่ นึกได้ก็คีย์เลยค่ะ)

Back to Top
CHISUKA View Drop Down
exsp
exsp

Wedding Pinky

Post Options Post Options   Quote CHISUKA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2004 at 13:45

ประทับใจคำพูด ตรงนี้มากเลยค่ะ

แต่อย่าลืมว่าเราก็แก่ลงไปด้วย แล้วความหมายหรือคุณค่าของมันคงไม่เท่ากับตอนนี้

เป็นกำลังใจให้นะคะ

Back to Top
เสี่ยม View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote เสี่ยม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2004 at 14:06

เข้าใจค่ะ เราคนนึง ที่ไม่กล้าถ่ายที่สตู เหอๆๆ

Back to Top
Zara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Zara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2004 at 15:13

ใจเย็นๆค่ะ ยังไงก็ขอให้ได้ร้านใหม่ที่ถูกใจนะคะ

Back to Top
orjita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote orjita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2004 at 15:55
เป็นข้อคิดที่ช่วยได้เยอะเลยนะค่ะ ยังไงก็ลองหาที่ถ่ายรูปใหม่ดูนะค่ะ เผื่อจะได้รูปสวยๆ ใหม่ไงค่ะ
Back to Top
paithip View Drop Down

Post Options Post Options   Quote paithip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2004 at 15:58

รบกวนสอบถามค่ะว่าถ่ายสตูชื่ออะไรคะ เพราะนุชจองเพคเกจแถวๆบางลำพูเหมือนกันค่ะ ถ้าใช่ที่เดียวกันจะได้เตรียมตัวเซฟไว้ก่อน รบกวน บอกหน่อยนะคะ

Back to Top
DR.P View Drop Down

Post Options Post Options   Quote DR.P Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2004 at 16:30

ขอบคุณมากครับ

และขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

Back to Top
heavenly View Drop Down

Post Options Post Options   Quote heavenly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2004 at 17:08

ขอให้ได้สตูใหม่ที่ดีดีนะคะ...

และขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์กับเจ้าสาวมือใหม่อ ย่างพวกเราค่ะ...

Back to Top
Bibiz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bibiz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2004 at 06:37

เป็นข้อคิดให้เพื่อนๆได้เยอะเลยค่ะ ขอให้ได้ถ่ายภาพสวยๆอีกครั้งนะคะ

Back to Top
exquis View Drop Down

Post Options Post Options   Quote exquis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2004 at 07:26
" อย่าคิดแต่เลือกของถูก ครั้งนึงในชีวิตของเรายอมเสียเงินเพิ่มอีกหน่อย แล้วได้สิ่งที่ดี ได้บริการที่ดี มีอัธยาศัย คือซื้อความพอใจ ความสบายใจ ดีกว่านะคะเพราะถึงแม้ถ้าคิดว่าต่อไปภายหน้าก็ถ่ายได้ แต่อย่าลืมว่าเราก็แก่ลงไปด้วย แล้วความหมายหรือคุณค่าของมันคงไม่เท่ากับตอนนี้ "

..........ขอบคุณที่ให้คำแนะนำดีๆค่ะ
Back to Top
spuknick View Drop Down

Post Options Post Options   Quote spuknick Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Sep 2004 at 08:29
ขอบคุณที่มาช่วยแบ่งปันประสบการณ์ค่ะ
Back to Top
24sweety View Drop Down

Post Options Post Options   Quote 24sweety Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Sep 2004 at 04:47

เห็นด้วยค่ะ.. อย่างน้อย เสียแล้วก็เสียไปค่ะ กับบริการ แบบนั้น  ไม่นานก้อจะไม่กล้ามีใครไปใช้บริการ...และก็ขอให้เจอสตู ที่ถูกใจที่ดี เหมือนเราน่ะค่ะ  ( เยอะจัด  ถ่าย  หกสิบ  เลือก  สี่สิบห้า )  ฮิ ฮิ  

.... อย่างน้อย  เลือกที่ดีให้กับ ตัวเองและคนรัก  เพราะอย่างน้อย เราก็จะไม่ทำให้แฟนของเราต้องมา โกรธเกรี้ยว หรือ ทะเลาะใส่กันด้วยค่ะ .....

happy happy  คู่รักทุกคู่ค่ะ

Back to Top
exer View Drop Down

Post Options Post Options   Quote exer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Sep 2004 at 21:04

เป็นกำลังใจให้ ส่วนมากเราว่าสตู มักจะเฉไฉไปเรื่อยๆละเนอะ

ตอนจองก็คุยกันดิบดี วันถ่าย ช่างคนนี้ไม่ว่างบ้างละ

เอาชุดนี้ต้องเพิ่มบ้างละ เฮ้อ สตูที่ทำเพื่อคนแต่งงานจะมีบ้างไหมเนี่ย

Back to Top
PIAS View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PIAS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Sep 2004 at 09:20

น้องที่ทำงานก็ไปถ่ายที่บางลำภูมาค่ะ แต่น่าจะคนละร้านกับของคุณ leeart เพราะของน้องเขาแค่ 3900 บาท ได้ชุด3 ชุด 20x24 พร้อมกรอบ 1รูป 8x10 2รูป ถ่าย20 ภาพ น้องเขาซื้อเพิ่มทั้งหมด ราคา1000บาท (4x6 พร้อมฟิล์ม) แต่งหน้าสวยมากค่ะ 

Back to Top
Mothana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mothana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2004 at 08:34

โดนเหมือนกันเลยค่ะ แต่ของเราโดนร้านแถวพาหุรัดเป็นเรื่องที่น่าเศร้าใจมากๆ ก่อนที่จะวางเงินมัดจำพูดจาดีมากๆ ค่ะบอกว่ามีชุดไซด์เราแน่ๆ ยิ้มแย้มแจ่มใสแล้วก็ให้วางเงินมัดจำ 4500 บาทเราก็ตกลงเพราะว่าเรามั่นใจอยู่แล้วว่าทางร้านก็มีชุดไซด์เร า แล้วนัดเรา 1 อาทิตย์ให้มาดูใหม่บอกว่ามีชุดใหม่ๆ มาให้เลือกเยอะแยะ แล้วเป็นแบบที่เราเลือกไว้ทั้งนั้นเลย  แต่พออีก 1 อาทิตย์ไม่มีค่ะ ไม่มีแบบที่เราชอบ แล้วก็ไม่มีไซด์เราด้วย แย่ๆ มากๆ เลยค่ะเราก็ต้องจำใจยอมไปเพราะว่าเสียดายเงินที่มัดจำไปแล้ว แล้วคนที่ขายแพคเกจเราหน้าตาก็ไม่ยิ้ม กับเราแล้วด้วยเป็นเรื่องที่น่าเศร้ามากๆ ค่ะสำหรับคนที่กำลังจะแต่งงาน

Back to Top
vadaaaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote vadaaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Oct 2004 at 21:28

ฮืมมมมมมม   เค้าเข้าใจฤทธิ์สตูนะ ส่วนใหญ่ช่างภาพชอบให้ทำท่าทางไม่เป็นธรรมชาติเลย  .............ยังงัย คุณ leeart ก็ยังโชคดีนะ ที่ถ่ายรูปไม่แพงมาก

เอาเถอะ เอาใจช่วยให้หาสตูใหม่ได้เร็ววันนะคะ

เค้าว่า ในเวบนี้ก็มีหลายที่ ที่ถ่ายรูปได้สวย และ เป็นธรรมชาตินะจ๊ะ

สู้ สู้ สู้ กับผม

Back to Top
sanook View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sanook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Oct 2004 at 17:58

สถานที่และบรรยากาศมีความสำคัญมาก ๆจริงๆ

Back to Top
tuktoon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tuktoon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Nov 2004 at 13:53

ของเรา ก้อเจอค่ะ สตู ตอนแรก บอกว่า พี่ตุ๊กคะ ซื้อรูปเพิ่ม เดี๋ยวนู๋ ตัดชุดวันงานให้ ใหม่ .. แต่ พอซื้อจริง ๆ ไม่เห็นพูดว่า จะตัดชุดใหม่ ให้เลย บอกแต่ เช่าตัดสิคะ พี่ตุ๊ก แล้ว รูป ออกมาไม่ได้ ตกแต่งรูปให้เลย ออกมาดิบ ๆ ส่วนเกิน ตัวเรา และ ฉาก ไม่ได้ เรื่องเลย .. อ้อ.. แล้วเรียงรูปลงอัลบั๊มให้ ก้อ ไม่จัดตามชุด วางมั่วไปหมด เลยตัดสินใจ ค่อย ๆ เลาะๆๆ แล้วก้อ วางใหม่ รูปเป็นรอย เลยอะ เศร้าค่ะ มีแต่ คนบอกว่า ทำไม ถ่ายออกมาแบบนี้ บอกว่า จะทำฉากให้ใหม่ ก้อ ไม่ได้ ทำอะไรสักอย่าง เศร้าจัง เสียดายตังค์ ช่วยเค้าซื้อรุป ไปตั้ง 6500 แหนะ เศร้า รวมแล้ว จ่ายไป สองหมื่นกว่า บาท

Back to Top
pat_ra33 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pat_ra33 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Nov 2004 at 20:37

เอาใจช่วยทุกคนค่ะ อะไรร้ายๆขอให้ผ่านแล้วผ่านไปเลยนะคะ

Back to Top
moo_aoun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote moo_aoun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2004 at 01:19
เห็นด้วยกับบทสรุปของคุณleeartอย่างยิ่งเลยค่ะ ยิ่งผ่านวันงานมาแล้วยิ่งเข้าใจลึกซึ้งเลยค่ะ ว่าที่เจ้าสาวทั้งหลายต้องวิเคราะห์โจทย์ทุกข้อของการจัดงานอย่ างรอบคอบเพื่อให้ได้สิ่งที่ตรงกับความต้องการและเหมาะสมกับปัจจ ัยอื่นๆมากที่สุดนะคะ ขอให้เพื่อนๆทุกคนมีความสุขมากๆนะคะ
Back to Top
nui&tho View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nui&tho Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2004 at 16:40

ใช่ร้านที่ขึ้นต้นด้วย Pi รึเปล่าคะDead

Back to Top
puan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote puan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2004 at 15:41
Wed..C ?

Back to Top
tuckbow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tuckbow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jan 2005 at 18:14

น่าสงสารจังเราโชคดีนะเพราะ เราไม่กล้าถ่ายตามสตูด้วยความกลัว เราจึงให้ความสำคัญกับชุดมากกว่าพอดีเพื่อนเราเขามีร้านตัดเสื้ อเราเลยไปตัดชุดแต่งงานกับเขาแล้วบังเอิญแฟนเขาเป็นช่างถ่ายภาพ เวดดิ้งเราก็เลยขอให้เขาถ่ายให้กระเป๋าเราเลยไม่ฉีกแถมยังได้รู ปหมดอีกต่างหาก เราว่าของถูกแต่ดีมีน้อยอยู่ที่ว่าตัวเองให้ความสำคัญกับเรื่อง ชุดหรือว่าเรื่องรูป ชุดแต่งงานนะราคาเช่าบางที่ก็โหดร้ายต้องดูของให้เป็นด้วย

Back to Top
ammm View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ammm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2005 at 14:07

เราก็เพิ่งมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับร้านสตูดิโอค่ะ แพ๊คเกจ3500 ให้ครอบครัวพี่สาว ได้รูป5ใบพร้อมฟิล์ม ตอนที่จอง ก้อบอกไปว่าถ่ายรูปครอบครัวชุดแต่งงาน คนรับจองก้อบอกได้เลยพูดรับลูกค้าอย่างดี พอไปถ่ายจริง เค้าบอกในแพคเกจไม่มีชุดแต่งงานนะคะ ถ้าจะใส่ชุดแต่งงานต้องเพิ่มเงิน ซึ่งพี่สาวเราก้อตั้งใจจะมาถ่ายชุดแต่งงาน ก้อเลยไม่อยากเรื่องมาก ก้อจ่ายเพิ่มไป สรุปราคาที่ 3500+1800 = 5300 ได้รูปเท่าเดิม พอวันไปเลือกรูป พี่สาวไม่ว่าง เราต้องไปเลือกแทน ที่ร้านทำหน้าเสียดายกันใหญ่ว่าเจ้าของภาพไม่มาเลือกเองเหรอคะ เราก้อเริ่มรู้สึกไม่ดีแล้ว ก้อบอกไปว่า เค้าให้มาเลือกตามที่ได้ในแพคเกจก่อน แล้วจะมาเลือกเพิ่มเอง ทางร้านก้อเริ่มการตลาดของเค้า ทำไมไม่เหมาให้พี่สาวไปเลยคะ รูปสวยทุกรูปเลย (มีมาให้เลือก40รูป) ซึ่งเราดู เราก้อว่าสวยไม่กี่รูป บางรูป หลับตามั่ง ไม่สวยมั่ง ทางร้านก้อมานั่งกดดันบอกว่า ถ้าจะสั่งเพิ่มต้องสั่งเลยนะคะ มาสั่งเพิ่มทีหลังไม่ได้ เราก้อเลยถามว่างั้นถ้าสั่งเพิ่มแต่เพิ่มไม่เยอะ คิดราคายังไง ทางร้านก้อมาเลยค่ะ สั่งน้อยแพงนะคะ ทำไมไม่เหมาไปเลย เนี่ยยยยยยยรูปสวยทุกรูป เราก้อขอดูรูปเลือกรูปก่อนเจ้าหน้าที่คนนี้ก้อเดินไปค่ะ แต่ไม่ทันไร เจ้าของร้านก้อมาแทน มานั่งแล้วก้อพูดเหมือนที่ลูกน้องเค้ามาพูด ว่าเนี่ยทำไมไม่เหมาไปเลยคะ ถ้าไม่สั่งเพิ่มวันนี้ ก้อสั่งไม่ได้แล้ว เราก้อเอ๊ะทำไมมากดดันจังอ่ะ เริ่มอึดอัดค่ะ เราก้อเลยตัดรำคาญบอกว่างั้นจะเลือกแค่ 5 รูปที่ได้ในแพคเกจ ถ้ามาสั่งเพิ่มวันหลังไม่ได้ก้อไม่เอาแล้ว เจ้าของร้านก้อเริ่มหมดหวังค่ะ คำถามต่อมา มีงบเท่าไหร่ล่ะคะ เราก้อเริ่มไม่พอใจแล้วแต่ด้วยความไม่อยากมีเรื่อง ก้อบอกขอเลือกรูปก่อนแล้วกันนะ เค้าก้อให้ข้อเสนอมาว่า เนี่ยถ้าสั่งเพิ่มน้อย คิดราคาที่ ใบละ900 ได้รูปเล็กพร้อมฟิล์ม (ใบละ 1000  ได้รูป 8*10 พร้อมฟิล์ม ) เราก้อเลือกรูปต่อค่ะ ปล่อยให้มันพูดไป เด่วเบื่อมันก้อเดินไปเอง แล้วก้อได้ผลค่ะ แต่กลับมาด้วยเจ้าหน้าที่อีกคน มายื่นข้อเสนอ ว่าเนี่ย งั้นสั่งเพิ่ม 1รูปละกันนะคะ จะได้เก็บฟิล์มไว้ให้ได้ (ทั้งๆที่ตอนแรก เจ้าของร้านยืนยันเลยนะคะว่า ถ้าไม่สั่งเพิ่มวันนี้เลย ก้อสั่งไม่ได้แล้ว) แล้วก้อเสนอราคาใหม่ที่ 750 บาท พร้อมฟิล์ม เราก้อเลยตกลงเลือก เพิ่มสองรูป 1500 บาท แต่พอจะจ่ายตังค์เจ้าหน้าที่คนนี้มาถามอีกค่ะ ว่าทำไมไม่เลือกเป็น 8*10ล่ะคะ ใบละ1000 พร้อมฟิล์ม ราคาต่างกันแค่นิดเดียวเอง (ต่างกันนิดเดียวของเค้าคือ 250 ซึ่งเอาฟิล์มไปขยายเอง ได้รูปใหญ่กว่านั้นหลายเท่า) เราก้อเลยบอก ไม่ค่ะ จะเอาแบบนี้แหละ จบข่าว

ไม่ประทับใจเลยค่ะ ร้านอยู่แถวๆ ฝั่งเตรงข้ามเยื้องสรีเซนเตอร์

Back to Top
ต่าย View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ต่าย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2005 at 13:55

แย่จังค่ะที่เจอแบบนี้ พอดีที่ดิฉันโชคดีที่เจอร้านถ่ายรูปถูกใจ โดยเฉพาะช่างภาพ รับรองค่ะว่าไม่มีที่ไหนเหมือน เป็นกันเองมาก พยายามให้เป็นตัวเราเองมากที่สุด บอกได้ว่าชอบแบบไหน ไม่ชอบแบบไหน และก็จะคอยแนะนำ ว่าควรจะทำยังไงดี ตอนแรกก็เขินเพราะปกติไม่ค่อยชอบถ่ายรูป แล้วก็เกร็งๆ ด้วย แต่ช่างภาพเค้าจะชวนคุยชวนเล่น จะเราหายเกร็งไปเอง แล้วรูปที่ออกมาก็โอเค เพราะช่างเค้าบอกตั้งแต่แรกแล้วว่า เรารู้สึกยังไงตอนถ่าย ภาพก็จะออกมาแบบนั้น แล้วก็จริง ค่ะ ตอนถ่ายเรารู้สึกเป็นธรรมชาติ พอรูปออกมาก็ไม่แข็งไม่เกร็ง ไม่ทราบบอกชื่อร้านได้หรือเปล่า แต่อยากบอกชื่อช่างค่ะ ขนาดแฟนดิฉันยังชอบเลย คุณแม่ก็ชอบค่ะ ช่างภาพชื่อ ช่างโอ๋ค่ะ เป็นคนไทยใส่แว่น บอกได้คำเดียวว่าประทับใจมากค่ะ

Back to Top
sf-cc1 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sf-cc1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2005 at 23:33

ขอถามคุณต่ายหน่อยค่ะว่าถ่ายที่ studio ชื่ออะไรคะ  ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Back to Top
vatusiri View Drop Down

Post Options Post Options   Quote vatusiri Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Feb 2005 at 06:51
อยากรู้จักว่าสตูดิโอชื่อว่าอะไรช่วยบอกทีนะคะเพราะว่ากำลังจะต ัดสินใจเลือก ขอบคุณค่ะ www.vatusiri.thailand.com

Edited by vatusiri
Back to Top
beebee99 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beebee99 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2005 at 22:38

เครียดเลยเจอแต่คนมีปัญหากับสตู วันนี้เพิ่งเสียเงินไปเองที่งาน wedding fair central ladphao

เค้าร่วมมือกับโออิชิทำงานครังนี้ คิดว่าไม่น่าจะหลอกกันเวลาถ่ายรูปและเรือ่งชุดนะ

แต่ไม่เข้าใจว่าถ้าเราเอาชุดใหม่ที่ยังไม่มีใครใส่ทำไมต้องเพิ่ มเงินตั้ง หมื่นนึง เอากำไรมากๆๆๆๆ

แฟนเราก็บ่นว่าให้ใส่ชุดทีมีนั่นแหละ เลยปวดหัวแล้ว

ใครมีไอเดียกับร้านสตูแถวทองหล่อบ้างบอกด้วยนะคะ

Back to Top
shania View Drop Down

Post Options Post Options   Quote shania Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2005 at 11:21

งาน wedding fair ที่ ladprao คงไม่ใช่ร่วมมือกับโออิชิหรอกค่ะ เพราะสตูดิโอที่มาออกบูท ก็เป็นสตูดิโอในเครือโออิชิ นั่นล่ะค่ะ

เลือกสตูดิโอคงต้องเตรียมตัว เตรียมแพ็กแกจ และราคาไว้ในใจล่วงหน้า เพราะถ้าเจอ sale แล้ว เขาจะพูดโน้มน้าวใจเก่งมาก บางทีเห็น ๆอยู่ ว่าไม่ค่อยคุ้มยังจอง อันนี้จากประสบการณ์ตรง เรายังรู้สึกว่าตัวเองโง่อยู่เลย ทั้งที่หาข้อมูลมาพอสมควร กว่าจะเข้าไปดูแพกแกจในร้าน

ราคาในเครือนี้ค่อนข้างแพงนะคะ ส่วนฝีมือนั้นคงต้องดูจากตัวอย่างภาพน่ะค่ะ ส่วรายละเอียดอื่น โดยเฉพาะเรื่องชุดวันงาน คุณ beebee99 ลองหาข้อมูลในเว็บกระทู้เก่า ๆมีอยู่เยอะพอควรเลยค่ะ

Back to Top
MonKishi View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote MonKishi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2005 at 10:14

แย่จังเลยเนอะ

มีแต่คนเจอะประสบการณ์ที่ไม่ดีเกี่ยวกับสตูฯ

อยากรู้จังว่าจะมีที่ดีๆ หลงเหลืออยู่บ้างไหมหนอ

Back to Top
korya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote korya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 May 2005 at 19:41

อ่านมากๆรู้สึกขยาดไม่กล้าจองแพ็คเกจสตูแล้วหล่ะเรา

Back to Top
ammiko-jung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ammiko-jung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2005 at 22:46

เห็นด้วยค่ะ เราไม่สามารถย้อนอดีต ความรู้สึก และความทรงจำที่ดีอย่างนี้ได้ กับครั้งหนึ่งในชีวิตผู้หญิง

ขอให้ได้รูปใหม่สวยๆ เยอะๆ นะค่ะ แล้วอย่าลืมมาให้ดูบ้างนะค่ะ

Back to Top
* MiNi * View Drop Down

Post Options Post Options   Quote * MiNi * Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2005 at 12:34
Totally agreed ka. May be if pay a little more but get better quality ka. เอาใจช่วยให้หาสตูใหม่ได้เร็ววันนะคะ
Back to Top
zarr View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zarr Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jun 2005 at 21:19

อืมมม....

รับทราบ ค่ะ....กำลังเลือกอยู่เหมือนกัน....ไม่รู้จะเลือกยังไงดี เยอะแยะ ไปหมดเรยอะ

Back to Top
sweety_cooly View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweety_cooly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Aug 2005 at 10:42

อยากให้ข้อมูลนะค่ะ  ไปถ่ายมาแล้วค่ะ ตอนที่จอง Package เค้าจะมีของแถมต่าง ๆ มากมายใช่มั้ยค่ะ  เราขอตัดแถมการ์ด ของชำร่วย ถ่ายรูป ถ่ายวีดีโอ ถ่าย outdoor ที่บางแสน ออกหมดเลยค่ะ เปลี่ยนเป็นขอถ่าย outdoor ที่บ้านแทน แล้วเป็นเพิ่มรูปใส่อัลบั้มไม้เกรด A หรู ๆ แทนค่ะ จากอัลบั้มบาง ๆ ของเราได้เป็นอัลบั้มหนาขึ้นมากเลยนะค่ะ  แล้วก็เพิ่มขนาดกรอบหลุยส์ให้ใหญ่ไปเลยค่ะ  อย่างนี้น่าจะคุ้มค่ากว่าและได้เลือกรูปมากกว่า   เพราะเวลาไปถ่ายจริง ๆ เราได้ถ่ายตั้ง 6 ชุด  แต่ละชุดก็สวย ๆ ทั้งนั้น ทั้งภาพเดี่ยวภาพคู่ใช่มั้ยค่ะ  ส่วนใหญ่ก็จะไปซื้อเพิ่มทีหลัง  รูปละ 1000 บาทพร้อมเคลือบก็จริง  ถ้าหากเอาเพิ่ม 10 รูป ก็ 10000 บาทแล้ว ไม่มีกรอบให้นะค่ะ  เราก็ต้องอยากใส่กรอบอีกอยู่ดี ค่ากรอบคิดต่างหากอีก  แฮ่ ๆ เพราะฉะนั้นตัดอย่างอื่นดีกว่า  เพราะของแถมตรงนั้นบอกได้เลยว่า  หาเองได้ดีกว่าแน่นอนค่ะ

ยังไงตัดสินใจดีดีนะค่ะ  ขอให้เจ้าสาวที่น่ารักทุก ๆ ท่านโชคดีค่ะ

Back to Top
phone View Drop Down

Post Options Post Options   Quote phone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2005 at 19:28

อยากบอกว่าคุณ ammm นะเจอเหมือนกันเลยร้านแถาวเสรีเซนเตอร์หนะมาถึงวันนี้ยังรู้สึก แย่มากๆอยู่เลย

Back to Top
air_1991 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote air_1991 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Oct 2005 at 16:15
คุณ PIAS อยากทราบค่ะว่าน้องที่คุณบอกนะค่ะถ่ายที่ร้านไหนค่ะจะได้ไปถ่าย บ้างเพราะกำลังอยากได้รูปเหมือนกับที่น้องคุณได้มาเลยค่ะเคยไปเ ดินดูเหมือนกันแต่ไม่กล้าที่จะบอกว่าไม่อยากได้รูปเยอตอนแรกกะว ่าจะหาช่างเองแล้วก็เช่าชุดไปถ่ายเองละแต่ว่าคงได้ชุดเดียวอะค่ ะด่วนนะค่ะจะได้จองเพราะแฟนจะกลับมาช่วงสิ้นเดือนค่ะ
Back to Top
debby View Drop Down

Post Options Post Options   Quote debby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2005 at 09:54

อยากให้เพื่อน ๆ ช่วยพิจารณาให้หน่อยนะคะว่าแพงไปหรือเปล่า เพราะตอนนี้รู้สึกไม่สบายใจเลยคะ กำลังคิดอยู่ว่าเราจ่ายเงินกับส่วนนี้มากไปหรือเปล่า แต่ตอนเห็นรูปบอกตรง ๆ นะคะว่า ตัดรูปทิ้งไม่ลงจริง ๆ รูปสวยมาก ๆ เลือกรูปเพิ่มมา 40 รูปค่ะ ขนาด 12*15 พร้อมภาพ 4*5 (ภาพซ้ำ) ราคารูปละ 900 บาท (รวมเป็นเงิน 36,000 บาท) sale แถมภาพขนาด 16*20 (เฉพาะภาพให้อีก 1 ภาพ) และบอกว่าหลังวันจะให้ภาพที่ถ่ายทั้งหมด (4*5)พร้อมฟิมล์ (ประมาณ 80 ภาพ) ภาพทั้งหมดรวมใน package ด้วย = 52 ภาพ ใส้อัลบั้มให้ 2 อัลบั้ม

อ้อลืมบอกไปค่ะ ว่า package ที่เลือกราคา 30,000 บาท ได้ภาพ 20*24 ใส่กรอบหลุย 1 ภาพ ,16*20 ใส่กรอบ 1 ภาพ , 12*15 และ 4*5 พร้อมฟิมล์ 12 ภาพ ชุดใส่วันงานคนละ 2 ชุด แต่งหน้าในสตู 2 เวลา ทำ present (30 ภาพ 1 เพลง) ถ่าย VDO 1 เวลา พร้อม แปลงไฟล์เป็น DVD ให้ , Thank you Card 100 ใบ ไม่ทราบว่า package นี้แพงไหมคะ

รวมเงินที่ต้องจ่ายให้สตู ทั้งหมด 66,000 คะ ตอนนี้จ่ายไปแล้ว 50,000 ที่เหลือ 16,000 จ่ายหลังงาน (ม.ค. 49)

ช่วยวิจารณ์หน่อยนะคะ

Back to Top
poo&bird View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote poo&bird Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2005 at 12:24

น่าเสียดายจัง ที่เราไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่แรก

เราก็ไปเสียความรู้สึก และเสียเงิน กับสตูเล็กๆ ที่ขาดความรับผิดชอบ มาเหมือนกัน

เสียดายมาก ตอนแรกก็ตกลงกันดีทุกอย่าง

พอจ่ายเงินมัดจำ เปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังเท้าเลย

เราก็ยอมทิ้งค่ามัดจำดีกว่า วทจบ. เราบอกว่า "เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย"

Back to Top
pe_lover View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pe_lover Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Nov 2005 at 01:12
คุณ debby ราคา Package 30000 บาทไม่แพงเท่าไหร่นะคะ เพราะว่าคุณภาพของรูปออกมาดี แต่ราคาซื้อรูปเพิ่มแพงเหมือนกัน คุณ debby ไม่ลองคุยกับ Sale ขอลดค่ารูปเพิ่มดูหน่อยไม่ดีกว่าหรือค่ะ น่าจะลดได้มากกว่านี้ ..อย่าคิดมากนะคะ อย่างน้อยรูปที่ถ่ายก็ออกมาสวย
Back to Top
parichart View Drop Down

Post Options Post Options   Quote parichart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Nov 2005 at 13:37

คุณ Debby คะ Package 30,000 บาท มายด์ว่าแพงไปนะคะ มายด์เทียบจาก Package ตัวเองหน่ะค่ะ ราคาเท่ากันแต่มายด์ได้มากกว่าตั้งหลายอย่าง ไม่ทราบว่าของต่อรองได้หรือเปล่าวคะ มายด์ได้ภาพ 20*24 พร้อมกรอบหลุยส์ = 2 ภาพ และภาพ 30*40 พร้อมกรอบหลุยส์ = 1 ภาพ แถมภาพ 16*20 จำนวน 2 ภาพ แต่ใส่กรอบอลูมิเนียมให้ภาพเดียว ภาพขนาด 12*15 + ฟิลม์  จำนวน 16 ภาพ จัดใส่อัลบั้ม และภาพ 4*5 จัดใส่อัลบั้มเป็นภาพซ้ำกับภาพใหญ่  ถ่าย Outdoor ชุดใส่วันจริง คนละ 2 ชุด ของชำร่วย และการ์ด อย่างละ 500 ทำ Present 1 แผ่น  Thank Card 100 ใบ ถ่ายภาพนิ่ง และ VDO วันงานค่ะ

Back to Top
blowstation View Drop Down

Post Options Post Options   Quote blowstation Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2006 at 15:10

เป็นสมาชิกใหม่อยากระบายบ้างคะ พึ่งจะไปถ่ายภาพมาเหมือนกันที่ห้างใหญ่ของรังสิตร้านชื่อดังด้ว ย(ที่มีถ่ายภาพโบราณ) แพ็คเกจ ก็ไม่แพงเท่าไหร่แต่เราต้องการไฟล์ของภาพมากกว่า  วันไปเลือกชุดมีชุดให้เลือกน้อยมาก แต่แต่งหน้าทำผมก็ OK นะ แต่ตอนไปถ่ายภาพไม่รู้เป็นโชคดีหรือโชคร้ายของเราได้ช่างมือใหม ่ เจ้าบ่าวเขาบอกว่าเขายิ้มไม่สวย เขาขออมยิ้มก็พูดให้ยิ้มแบบยิ่งฟัน พูดแบบอารมณ์เสียเราก็ชักหงุดหงิดแต่ก็พยายามเก็บอารมณ์ และตอนแรกบอกว่าถ่ายเสร็จ 2 ชั่วโมงเลือกภาพได้เลย แต่ไปๆมาๆบอกอีกหนึ่งอาทิตย์ถึงจะไ ด้ดูเราไม่ยอมเขาเลยบอกงั้นพี่ต้องดูไฟล์ที่ยังไม่แต่งนะเราก็O K รอ พอภาพถ่ายออกมาเราจำได้ว่าตอนถ่ายๆไปเยอะมาประมาณ60แอค แต่รูปออกมา แค่21 รูปเอง เขาบอกว่าภาพเสีย แล้วรู้ไหมภาพมันไม่สวยเลยชักภาพอยากร้องไห้มากชุดแต่งงานจะขยา ยเป็นภาพใหญ่แทบไม่มีภาพไหนขยายได้เลยตังค์ก็จ่ายแล้วองค์ประกอ บของภาพเอียงไปมาขาดไปครึ่งนึงเราจบถ่ายภาพมาเราจะบอกเขาตั้งแต ่ตอนถ่ายก็เกรงใจเห็นเป็นช่างภาพแล้วอยู่ร้านใหญ่ขนาดนี้ด้วย

ตอนนี้จึงชวนว่าที่ถ่ายใหม่ดูร้านที่ไว้ใจไม่รีบตัดสินใจเร็วอี กแล้ว

Back to Top
binkhiew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote binkhiew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Feb 2006 at 09:33
คุณมายด์คะไม่ทราบว่าคุณมายด์ไปถ่ายที่ไหนเอ่ย สนใจแพคเกจที่คุณมายด์ไปถ่ายหน่ะคะ  อยากทราบรายละเอียดของทางร้านเพิ่มเติมค่า
Back to Top
babypew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote babypew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Feb 2006 at 16:23

กะทู้ข้างบนโดนใจมากเลยค่ะ

เหมือนกันเลย  เมื่ออาทิตยที่แล้วไปถ่ายรูปมา แต่ไม่สวยเลย พอเราจะไม่เอารูปใหญ่ เค้าก็หาว่าเรื่องมากจะไม่ทำให้

สุดท้ายเราเลยต้องไปถ่ายรูปใหม่ที่ร้านอื่น  แถมไม่รู้จะทันไหมค่ะ

เศร้ามาก

คนเราทำกันได้

Back to Top
Vivienne View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Vivienne Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Mar 2006 at 12:16

คนที่ไม่รีบมากแนะนำให้รอพวกที่เค้าจัดงานwedding fair อะไรทำนองนั้น จะมีพวกสตูดิโอมาตั้งเพียบ แล้วเราก็จะได้เข้าไปเลือกโดยดูผลงานเค้าเป็นหลัก ว่าเราชอบประมาณไหน แถมยังเลือกช่างภาพได้อีกนะ

Back to Top
pooq_81 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pooq_81 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2006 at 16:00

เมื่อวาน 1 พค เองไปถ่ายรูปมาค่ะ ดชคดีที่สตุมที่เราไปถ่ายค่อข้างบริการดีค่ะ แต่หน้าก็โอเค แต่ก็ยังไม่เห็นรูปที่ถ่ายมานะ ต้องรออีก 2 วัน ช่างภาพก็ดีค่ะคอนแนะนำในการโพสท่า สตูดิโออยู่แถว ย่านทาวน์อินทาว์นค่ะ ซื้อแพคเกจมา 20,000บาทค่ะ ลดลง 50%ลดลงจากราคาเต็ม ได้รูป ขนาด20*24 ใส่กรอบหลุยให้ รูปใส่อัลบั้ม 10*12 12 รูป แล้วก็ได้ VDO presentation 1 เพลง thank you card และ การ์ดเชิญแบบที่เอารูปเราลง แต่ของเปลี่ยน 2 อย่างนี้เป็นรูป 10*12 ได้ 2 รูปค่ะ ชุดวันงานจริง เช้าเย็นทั้งเจ้าบ่ายเจ้าสาว แต่หน้าเช้าเย็นค่ะ ก็โอเคค่ะ ก็พอใจ แต่เดี๋ยววันเลือกรูปยังไม่รู้จะเป็นไงแต่เท่าที่ดีผลงานเก่าที ่เค้าให้ดูก็ถูกใจ ไว้วันไปเลือกรูปเป็นยังไงจะมาเล่าให้ฟังกันนะค่ะ

Back to Top
Nicah View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nicah Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Dec 2006 at 10:26
Originally posted by parichart

คุณ Debby คะ Package 30,000 บาท มายด์ว่าแพงไปนะคะ มายด์เทียบจาก Package ตัวเองหน่ะค่ะ ราคาเท่ากันแต่มายด์ได้มากกว่าตั้งหลายอย่าง ไม่ทราบว่าของต่อรองได้หรือเปล่าวคะ มายด์ได้ภาพ 20*24 พร้อมกรอบหลุยส์ = 2 ภาพ และภาพ 30*40 พร้อมกรอบหลุยส์ = 1 ภาพ แถมภาพ 16*20 จำนวน 2 ภาพ แต่ใส่กรอบอลูมิเนียมให้ภาพเดียว ภาพขนาด 12*15 + ฟิลม์  จำนวน 16 ภาพ จัดใส่อัลบั้ม และภาพ 4*5 จัดใส่อัลบั้มเป็นภาพซ้ำกับภาพใหญ่  ถ่าย Outdoor ชุดใส่วันจริง คนละ 2 ชุด ของชำร่วย และการ์ด อย่างละ 500 ทำ Present 1 แผ่น  Thank Card 100 ใบ ถ่ายภาพนิ่ง และ VDO วันงานค่ะ

คุณมายด์คะ อยากได้ Package นี้ด้วยคะ ยังไงถ้าเข้ามาดู ช่วยบอกหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

Back to Top
morkclub View Drop Down

B

Post Options Post Options   Quote morkclub Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2007 at 09:19
ดีครับ แต่สิ่งดีๆ ยังรอคุณอยู่อีกนะครับ ลองซะ! เพื่อชีวิตที่ดีขึ้น http://www.gistz.com
Back to Top
JasonP View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JasonP Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2007 at 15:52

Sawasdee krub k. tay and k. pooq_81,

I have lived in Australia.  I will organize my wedding about the middle of July 07.  Could I know where K.tay and k.pooq_81 took the photograph?  If you don't mind, can u give me the name of studio at jeabrangson@hotmail.com.

Thank you very much krub.  Sorry that I cannot message in Thai but I can read Thai font krub.  You can give me Thai language krub.

good luck.

Back to Top
kew74 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kew74 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2007 at 20:55

สวัสดีค่ะ

เพิ่งเจอเว็บนี้ค่ะ อ่านแล้วตกใจ จอง pk ไว้แถวเอกมัย ชื่อร้าน Fantasia ไม่ทราบพอมีใครจะแนะนำได้ไม๊คะ อ่านกระทู้แล้วแอบกลัวนิดหน่อยจ๊ะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top
redcherry View Drop Down

Post Options Post Options   Quote redcherry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2007 at 21:43
อ่านแล้วเครียดเลย pk ของเรา เราว่ามันแพงโคตร เศร้า คืนก็ไม่ได้ โอ้ย เซ็ง เซ็ง เซ็ง
Back to Top
kat1 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kat1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2007 at 18:50

เราเป็นคนหนึ่งที่ไม่ได้ถ่ายรูปที่สตู กะว่าจะใช้กล้องดิจิตอล เพราะต้องการเลือกรูปเองเพื่อนๆคิดว่าดีกว่ามั๊ยเพราะยังเหลือเ วลาอีกหลายเดือนที่จะแต่ง

Back to Top
pornprapa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pornprapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Apr 2008 at 14:58
ok
Back to Top
kanara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 May 2008 at 20:04

ของเรา Package 30,000 บาท  ได้ชุด เจ้าบ่าวเจ้าสาวใส่ในวันงาน และได้รูป 5 ใบ ค่ะ
ส่วนตัว รู้สึกแพงนิดๆ แต่ใครๆก็บอกแพง ได้แค่นี้เหรอ

ในใจก็พยายามไม่คิดอะไร คิดว่าซื้อ ความสบายใจ T^T แต่สตูเค้ารับรอง ของเค้า เป็นสตูดัง (  ย่านทองหล่อ ) เค้าว่างั้นราคานี้ถูกแล้ว สตูเค้าบอกแบบนี้ค่ะ

Back to Top
kanara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 May 2008 at 20:09

คุณ debby  ไม่แพงเลยค่ะ  ของ เรา 30,000 ได้ ชุด กับได้รูป 5 ใบ ค่ะ T^T  เศร้าตัวเอง มากๆๆๆๆ

Back to Top
FonFlyHigh View Drop Down

Post Options Post Options   Quote FonFlyHigh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2008 at 23:50
Back to Top
ohayo79 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ohayo79 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2008 at 17:49

นิวซื้อจองแพค31900ไว้ค่ะ

- รูป 20*24 พร้อมกรอบหลุยส์ 1ภาพ

- แถมรูป 20*24 ไม่รวมกรอบ 1 ภาพ

- อัลบั้มไ ม้14 รูป  ขนาด    8*12

-แถมอัลบั้ม ไม้4*5พร้อมฟิล์ม ภาพซ้ำ 14 รูป

-แถม thank you card 100 ใบ

- ฟรีถ่ายout door สวนหลวง/บางแสน 60ภาพ

- ชุดวันงานคนละ 2 ชุด

- ชุดถ่ายภาพคนละ 4 ชุด

-ฟรีแต่งหน้าทำผมวันจริงเลือกช่วงเวลาเอง

ไม่แน่ใจว่าราคาคุ้มกับสิ่งที่ได้มั้ยรบกวนขอความคิดเห็น หน่อยนะคะ

Back to Top
opol48 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote opol48 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jun 2008 at 03:19

สวัสดีค่ะคุณ Ohayo79

แพคเกตของคุณคล้ายกับของปอเลยค่ะแต่ของปอราคา 30,000

รูป20x 24 = 1ใบ เลือกกรอบเองไม่ต้องหลุยส์ก็ได้ค่ะ

แถมรูป 20x 24 =1ใบ ไม่มีกรอบสามารถเลือกเป็นภาพ MIX หลายๆภาพใน1 ใบได้ค่ะ

เราเห็นรูปตัวอย่างแล้วของเจ้าสาวคนอื่นอยากบอกว่าสวยมากๆ เพราะเราสามารถเอารูปที่ถ่ายวันงานจริงมารวมในใบนี้ได้ค่ะ..เก๋ มากๆค่ะชอบมากกกกกก

อัลบั้มเลือกปกเองได้10*12 =18 รูป

หรือ.. อัลบั้ม12*15 = 14 รูป

แถมอัลบั้มไม้ 4*5 = เท่ากับจำนวนภาพอัลบั้มใหญ่..พร้อมฟิล์มตามจำนวนอัลบั้มที่เลือ กค่ะ

แถม * thank you card 200 ใบ

ฟรี..ค่ายกกอง out door กรณีถ่ายนอกสถานที่..ที่มันไกล

แต่สตูให้ถ่ายภาพ out door ที่สตาบัคร์แสนสวยที่สุขุมวิทฟรีค่ะ ( ที่นี่มีคนไปถ่ายเยอะค่ะสถานที่สวยจริงๆ )    จริงๆเราไม่อยากถ่าย out door เพราะขี้เกียจเดินทางและจุกจิกน่ะค่ะ เลยขอเขาถ่ายใกล้ๆสตูเขาดีกว่าน่ะค่ะ เลยเลือกสตาบัคน่ะค่ะ

ชุดใส่วันงาน คนละ 4ชุด

ชุดถ่ายภาพ คนละ 6 ชุด

สามารถนำชุดไปถ่ายภาพได้เองอีก 2 ชุดค่ะ

ฟรีแต่งหน้าทำผมที่สตูดิโอเลือกเวลาเองค่ะ

ฟรี CD present เปิดตัววันงาน

เลือกชุดได้ทุกชุดยกเว้นชุดเช่าตัดค่ะ

ฟรีเครื่องประดับใส่วันงานเช้า- เย็น ค่ะ

ของคุณนิวเราว่าก็ไม่แพงหรอกค่ะใกล้เคียงกับเรา เราไปจองแพคเกตนี้ที่งาน wedding ที่เมืองทองธานีเมื่อวันที่ 14 มิ.ย.51 ที่ผ่านมาน่ะค่ะ

ที่นี่พนักงานน่ารักบริการดีค่ะ มีการโทรบอกลูกค้าตลอดว่ามีชุดใหม่ๆเข้ามาให้เราแวะไปดูแต่เราไ ม่ว่างน่ะค่ะ มะ2วันก่อนก็โทรมาชวนให้ไปลองชุดเลือกชุดก่อนวันถ่ายภาพจริงๆ

แต่เราตอนนี้คงไม่สามารถไปใช้บริการนี่ได้น่ะค่ะ

เพราะพี่ชายเราให้เราไปถ่ายภาพที่สตูดิโอแฟนเขา เราก็จองที่นี่ไปแล้วด้วยค่ะ

ความจริงที่ไม่ไปถ่ายที่สตูแฟนพี่ชายเพราะเกรงใจไม่อยากรบกวน.. แต่..

พี่ชายบอกว่ามันดูไม่ดีนะเหมือนไม่เห็นแฟนพี่เขาเป็นคนในครอบคร ัว..TT กำ

เราเลยพูดไรมะออก เลยต้องจำใจขายแพคเกตนี้

สตูดิโอที่เราจองไว้คือ Magic Love สตูดิโออยู่ ซ.ทองหล่อ23 ถ.สุขุมวิท 25 ค่ะ

ใครอยากได้แพคเกตนี้เราขายจองค่ะ .....เราจองไว้ที่50% ของแพคเกตน่ะค่ะ

จองไว้ 15,000 แต่เราขอขายจอง 13,000 นะคะ

สนใจหรืออยากสอบถามข้อมูลโทรมาที่ปอได้เลยค่ะ ที่เบอร์ 083-993-7259

หรือ mail มาก็ได้ค่ะที่ opol48@hotmail.com

เสียดายค่ะแต่คิดว่าให้ผ่านงานแต่งเราไปก่อนแล้วค่อยไปถ่ายภาพค รอบครัวหรือแฟชั่นใหม่ที่สตูนี้น่ะค่ะ บังเอิญว่าเจ้าของสตูนี่น่ารักและเป็นกันเองมากค่ะ บริการดี เอาใจใส่ลูกค้าดีมากๆ ถ้าใครจะถ่ายภาพสตูดิโอ เราขอเสนอร้านนี้ค่ะ เขาบริการดีแล้วภาพก็สวยมากๆค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านนะคะ/ ปอ

Back to Top
beauty_ka View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote beauty_ka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Aug 2008 at 10:24

บิว จอง pk ที่ร้าน Lovely home studio ค่ะอยู่แถวพัฒนาการ ราคาอยู่ที่ 74000 บาท (ไม่อยากบอกราคาเลยค่ะอาย แต่เป็นคนชอบถ่าย และนี่เป็นครั้งเดียวในชีวิต เราควรทุ่มเทใช่มั๊ยค่ะ?    )

ได้ 1. ภาพขนาด 24*30+กรอบหลุยส์

2. ภาพขนาด 20*24+กรอบหลุยส์

3.ภาพขนาด 30*40+กรอบลอย(ภาพmix)

4. ภาพขนาด 12*15 จำนวน 70 ภาพ พร้อม album LCD (PVC) ปกอคิลิกหน้า+หลัง

5. file 70 ภาพ

6.แต่งหน้า 1 เวลา นอกสตู

7. CD-ROM 1 บทเพลง (35-40 รูป)

8.ชุดถ่ายรูปคนละ 7ชุด +3 ชุดนำมาเอง (ทั้งบ่าว-สาว)

9.ชุดวันงานคนละ 2 ชุด (ชุดใหม่เลือกได้)

10. Outdoor ที่ Birds&Bees (พัทยา)

11. ภาพเล็ก (ซ้ำ)ลง Album

คนที่สตูบริการดีมาก น่ารักทุกคน  เป็นกันเองดีค่ะ ประทับใจมาก (จนกระทั่ง...ช่วยอ่านให้จบนะคะ)(เพราะอย่างนี้ก็เลยหลวมตัวซื้ อ pk ราคานี้ ทั้งๆที่ตั้งใจไว้ว่าจะไม่เกิน 50000)

พอถึงวันไปดูรูปถ่ายทั้งหมด 200 รูป เลีย 8 รูป และก็มีแต่รูปสวยๆทั้งนั้น โดยเฉพาะ Outdoor ค่ะ แฟนชอบมากเลย เลือกไปเลือกมา เกิน 70 รูปไปประมาณ 100

sale ก็สบโอกาส ขายเพิ่ม แฟนเป็นคนน่ารักมากค่ะเพราะเค้ายอมซื้อเพิ่มให้(ทั้งๆที่ก่อนเข ้ามาเค้าบอกว่าไม่ซื้อเพิ่มแล้วนะ (คนไม่ชอบถ่ายรูปแต่เราชอบค่ะ)ซื้อเพิ่มอีก 30000 ได้อีก 68 รูป (ราม file+ภาพเล็ก)+ถ่ายครอบครัว 24*30  1 ภาพ (5คนๆ 1 ชุด)

รวมเป็น Album LCD PVC 2 เล่ม (ไว้ได้รูปแล้วจะเอามาลงให้ดูค่ะ)

ขอขอบคุณแฟนมากเลยค่ะ น่ารักที่สุดในโลก

รักมากค่ะ

วันนี่มีเรื่องที่ lovely home จะเล่าให้ฟังค่ะ 

คือกรอบรูปลอย(ภาพ mix) ของเรา รูปมันเผยอออกมา เราเลยเอากลับไปให้ทำใหม่ sale ก็บอกว่าอย่างนี้ต้องทำใหม่ให้ เราก็โอเค เราเลยส่ง file ไปให้เพื่อที่จะทำใหม่ ... 3 เดือนผ่านไป (ก็คือวันนี้) เราเลยโทรกลับไปถามว่าเสร็จยัง  ปรากฏว่า sale ที่รับเรื่องไม่อยู่ ก็เลยฝากเรื่องไว้...สักพักก็มีคนโทรกลับมา โอ้โฮ ใส่เราใหญ่เลย บอกว่ารูปมันไม่เป็นไร แต่ถ้าจะทำใหม่ต้องจ่าย 8500 (ใส่อารมณ์พร้อม) แล้วรูปก็นานหลายปีแล้วเ ราก็ว่า รูปไม่เป็นไรเลยหรอ แล้วที่ว่านานหลายปีจำผิดคนรึเปล่า  เค้าก็ว่า เค้าจำถูกคน รูปมันนานแล้วและออกจากร้านแล้ว เราก็ว่า sale เค้าบอกว่าจะทำให้ คนที่โทรมาบอกว่า ถ้า sale พูดอย่างนั้น งั้น sale ต้องเป็นคนจ่ายเอง เพื่อนๆรู้มั๊ยว่าเราคุยกับใคร... เราก็ถึงบางอ้อตอนที่ถามว่า ไม่ทราบว่าคุยกับใครค่ะ เค้าก็ตอบว่า เจ้าของร้าน (งงใช่ป่ะ) เราก็งงมากว่าเนี๊ยะเจ้าของร้านมาคุยกับเราอย่างนี้หรอ pk ตั้งแพง

สักครู่เราตั้งหลักได้ (เมื่อกี้ยังงงอยู่) เราเลยโทรกลับไปคุยใหม่ ขอคุยกับเจ้าของร้านเลย (มีเสียงถามเจ้าของว่าจะรับสายมั๊ย) สักพักเจ้าของร้านมารับสาย (แปลกนะคนละเสียงกับเมื่อกี้ ไม่รู้ว่าคนเดียวกัน รึ แอ๊บว่าใช่) ก็บอกว่ารูปซ่อมให้แล้ว แต่ถ้าจะเปลี่ยนให้ก็ต้องจ่ายเพิ่ม (เรายิ่งงงหนักกว่าเดิมทำไมเมื่อกี้ไม่พูดอย่างนี้) เราก็ว่า ถ้างั้นวันนี้จะไปรับของ ช่วยเตรียมให้ด้วย เค้าก็บอกว่า ของยังไม่ได้เบิก ต้องรอ sale มาเบิกพรุ่งนี้ เราก็โอเค พรุ่งนี้จะไปรับของ

เพื่อนๆค่ะ ทำไมเค้าถึงไม่มีบริการหลังการขายหรอคะ พองานจบก็ปัดตูดทิ้งเลยหรอ  ได้ยินคำพูดพร้อมทั้งน้ำเสียงแล้วก็งงว่าตัวเองไปตกหลุมพรางซื้ อ pk ได้งัย  เศร้าจังไม่คิดว่าจะมาเกิดกับเรา ก็เกิด

แฟนก็บอกว่าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แต่เราคิดว่าไม่ถูกต้อง อันไหนดีเราก็ว่าดี อันไหนแย่ก็ก็ต้องว่าตามนั้น

ขอบคุณนะคะเพื่อนๆที่มาอ่าน ment เรา

Edited by beauty_ka
Back to Top
choose View Drop Down

Post Options Post Options   Quote choose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jul 2009 at 23:32
Back to Top
beautyaddict420 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beautyaddict420 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2009 at 14:12

ขอเป็นกำลังใจให้นะ

คะ เราเองเพิ่งโดนมาสดๆร้อน ตอนนี้ยังไม่ได้ถ่ายรูปค่ะ แต่จ่ายค่าแพ็คเกจไปแล้ว 17,500 (ราคาเต็ม 35,000) ที่เหลือเค้าบอกจ่ายวันถ่าย ร้านนี้อยู่แถวสุขุมวิทประมาณซอย 5 กะ ซอย 7 วเราเจอร้านนี้เพราะเค้าไปเปิดบู้ทที่ seacon แล้วบังเอิญแฟนสนใจเลยลองเข้าไปคุยดู ถัดมาอีกอาทิตย์ ก้อลองเค้าไปดูชุดและรายละเอียดต่างๆ แพคเก็จนี้ได้ 18 รูปชุดบ่าวสาววันงาน 4 ชุด, เครื่องประดับ, และแถม presentation ให้ พอเราไปดูชุดที่จะใช้วันงานจริงประกอบกับรูปภาพและก้อรายละเอีย ดอื่นๆเช่นสามารถออกไปถ่าย outdoor ได้ 3 ที่ แล้วก้ออาจกลับมาถ่ายที่สตูบ้าง จะได้ดูหลากหลาย

ตรงนี้คือว่าเรากะแฟน ไม่ค่อยชอบถ่ายในสตู อยากได้ outdoor เยอะๆ เน้นชุดแต่งงานกะไปรเวทมากกว่า ชุดไทยกะแบบอื่นคิดว่าขอเป็นทางเลือกหลังๆ พอคุยกันแล้วตกลงตามนี้ก้อทำสัญญาจ่ายตังไปครึ่งนึง เราก้อไปทำการบ้านว่าถ่ายที่ไหนดี คอนเซ็ปเปนไง ทางร้านก้อน่ารัก โทรมาคอยถามไถ่ว่าได้สถานที่กะคอนเว็ปยัง เราก้อบอกไปว่ากำลังดูเรื่อยๆ จนได้ข้อสรุปว่าเราอยากถ่ายสองที่ มี themeการแต่งตัว แบบผมมาให้เค้าดู

ก่อนวันที่เข้าไป ก้อโทรไปนัดก่อนว่าสะดวกถ่ายวันไหน ตอนแรกเค้าก้อโอเคดี แต่ถัดมาสองสามวันก้อโทรมาบอกว่าขอเลื่อนไปวันนึงเพราะมีลูกค้า ท่านอื่นแล้ว รอก้องงอ้าว ตอนคุยก้อเช็คกันแล้วแต่ก้อบอกไปว่าได้ จนถึงวันที่เข้าไปคุยก่อนวันถ่ายจริงก้อคุยๆกัน แล้วพอบอกว่าเราจะไปถ่ายสองที่นี้เราเตรียมเสื้อผ้าแล้วว่าจะใส ่แบบไหน แล้วก้อเอาแบบผมให้พี่เค้าดู

ถึงตอนนี้เค้าเริ่มอึกอัก โดยบอกว่าถ่ายที่เราเลือกไว้ที่เดียวก้อพอ เราเริ่มงงว่าทำไม ก้อเราบอกแล้วว่าเราอยากถ่าย outdoor มากหน่อย จากนั้นเค้าก้ออธิบายว่าน่าจะถ่ายที่นั่นสุดชุดแล้วกลับมาถ่ายท ี่ร้ายต่อในสตูหรือเป็นแถวๆหน้าร้านก้อได้ มีมุมสวยๆเยอะ ตอนแรกเราก้อค่อยๆบอกว่าเราเตรียมมาแบบนี้ แล้วไม่ใช่ว่าไม่เคยคุยกัน เค้าก้อยืนยันว่าถ่ายที่นั่นชุดเดียวแล้วกลับมาร้านดีกว่า สุดท้ายก้อบอกออกมาว่า มีลูกค้าอีกคู่ถ่ายที่นั่นเหมือนกันแล้วคู่นั้นก้อกลับมาที่ร้า นเลย ตอนนี้เราเริ่มเข้าใจแล้วว่าทำไมเลื่อนวัน ทำไมบังคับให้ถ่ายชุดเดียวแล้วกลับมาร้าน แบบนี้ที่วางแพลนไว้ก้อพังหมด ดีที่ไม่จ่ายค่าสถานที่ไปก่อน ขอบกว่าค่าสถานที่ที่เราไปนั้น 5,000 กว่าเลย ซักพักเราเริ่มปวดหัวแล้ว เพื่อนที่มาด้วยกันก้อเลยเปลี่ยนเรื่องขอเค้าลองชุดแต่งงาน กะชุดไทยที่ใช้วันถ่าย

เค้าเริ่มอึกอักอีกแล้ว บอกว่ามีลูกค้าอยู่ด้านบนกะลังถ่ายรูปอยู่ แล้วชุดก้ออยู่ด้านบนด้วย เราก้ออ้าว พี่ก้อเดินไปเอาชูดลงมาให้เลือกก้อได้นี่นา ห้องลองด้านล่างก้อว่างทั้งสองห้อง เค้าก้อบอกเอาไว้วันถ่ายเลยแล้วกัน แบบว่าเฮ้ย เพื่อนก้อเลยถามออกไปว่าอันนี้ก้อไม่ได้อันนั้นก้อไม่ได้ สรุปว่าเราได้อะไรมั่งกับตังที่จ่ายไป เค้าก้อเงียบ ตอนนี้เราหมดอารมณ์แล้วเลยขอกลับแล้วเดี๋ยวไปปรึกษาแฟนก่อนว่าเ ลื่อนวันดีมั้ยจะได้ไม่ไปชนกับคนอื่นแล้วมาบังคับเราแบบนี้

ถัดไปสองวันตกลงกะแฟนเรียบร้อยว่าเปลี่ยนวันถ่าย พอแฟนโทรไป เค้าตกลง ผ่านไปอีกประมาณครึ่งวัน เค้าโทรกลับมาว่าขอใช้เวลาสองวันสำหรับการถ่ายนอกสถานที่สองที่ เราเองไม่สะดวกนักเพราะนัดถ่ายวันทำงาน เลยถามว่าขอเป็นวันเดียวได้มั้ยเพราะไม่สะดวกจิงๆ จะนัดเช้าแค่ไหรเลิกดึกแค่ไหนเรายอมได้ เค้าเงียบอีก แล้วมาคุยเรื่องที่เราฉุนที่สุดคือ ถ้าเราไปถ่ายที่แรก ก้อได้ประมาณชุดเดียว ที่ที่สองชุดเดียว เอ้า...ทำไมอ่ะ เค้าบอกทีมงานที่ออกไปกะเรามีแค่ช่างกล้อง ไม่มีช่างแต่งหน้าทำผม ขอบอกเจ็บครับ... เราเลยถามว่าทำไม เค้าบอก อ๋อคุณต้องเอารถมารับทีมงานทั้งทีมประมาณ 5 คนค่ะ น้องมีรถตู้มั้ย เราบอกไม่มี และไม่เข้าใจว่าทำไมไม่แจ้งแต่แรก ตอนที่คุยกันวันจ่ายตังเราถามแล้วว่าถ่ายได้กี่ที่ คุณบอก 3 ที่ เราถามแล้วว่าเราต้องออกค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง คุณบอกค่าสถานที่ถ่าย เราถามแล้วว่าทีมงานที่ออกไปมีใครบ้าง เค้าบอกทั้งทีม แล้วเราก้อถามแล้วว่าเราต้องเตรียมอะไรให้ทีมงานอีกมั้ย เค้าบอกไม่ต้อง เพราะรวมในแพคเก็จแล้ว

สุดท้ายเราเลยขอจบเท่านี้ก่อน เพราะทนไม่ไหว จากนั้นก้อไปคุยกะแฟนและแม่ ทั้งสองบอกให้เลือกสามทาง

1. เอาตังคืน (ไม่มีทาง) 2. ถือว่าเสียค่าโง่ (เรื่องอะไร เสียดาย)3. ถ่ายยไปเถอะ แล้วไปจ้างรถตู้ VIP มีจอ LCD 19' เบาะแบบปรับได้มารับทีมงานเพื่อความสะดวกสบายของทางสตู(สุดๆ)

ตกลงเราเลือกข้อสาม เพราะไม่อยากฟังคำพรรณาว่าทำไมคืนเงินไม่ได้ และไม่อยากเสียค่าโง่ ตอนนี้ลุ้นแค่วันถ่ายว่ารูปจะออกมาสวยมั้ยเท่านั้น เฮ้อ...

อยากบอกว่าที่เจ้าสาวทุกท่านว่า ตรวจสอบรายละเอียดกับทางสตูดิโอให้หมดก่อนที่จะตัดสิน เราเข้าใจว่าบางครั้งที่ความต้องการของเราอาจตรงกับข้อเสนอของส ตู ซึ่งตรงนี้ก้อไม่มีปัญหาแน่นอนน แต่หากเพื่อนๆมีแนวหรือความต้องการที่แน่นอนแล้ว ควรสอบถามให้ครบพร้อมกับเขียนในสัญญาทุกขั้นตอนไม่ว่าจะยิบย่อย แค่ไหน เพื่อความสบายใจว่ารูปครั้งนี้ จะถูกใจเพราะมันจะกับคุณไปอีกนานค่ะ

Back to Top
toei&golf View Drop Down

Post Options Post Options   Quote toei&golf Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2009 at 16:41

เราถ่ายรูปที่ gallery of love เป็นในเครือเดียวกันกับ Wedding Thai เป็นออแกไนซ์น่ะ  ข้อดีก็คือเป้าหมายเค้าไม่ได้ขายรูปเพราะเค้ามีงานหลักๆอยู่แล้ ว  ฉะนั้นจึงเน้นสร้างความประทับใจให้ลูกค้ามากกว่า  แพ็คเก็จ  35,000  ได้รูป 20*30 พร้อมกรอบ 1 รูป  และ อาร์ทเวิร์ค 20*30 อีก 1 รูป  อัลบั้มแม็กกาซีน 32 หน้า ขนาด 12 * 15  และเค้าให้ไฟล์รูปเราทั้งหมดเลย  พี่แอนใจดีมาก  แต่รูปเค้าจะเน้นถ่ายแบบธรรมชาตินะ  ไม่เวอร์ไม่ใช่เอาหน้าใครก็ไม่รู้มาใส่เรา  พ่อแม่เห็นจำไม่ได้  ไม่ใช่แบบนั้นรูปดูสวยแบบธรรมชาติ  ถ้าใครสนใจเราคิดว่าคุ้มมากๆ  ที่มาบอกเพราะว่าไม่อยากเก็บสิ่งดีไว้คนเดียว  แต่อยากให้เพื่อนๆได้เก็บไว้เป็นตัวเลือกอีกทางนึง  ที่ขอบอกว่าน่าจดจำจริงๆ 

ใบเตยกะกอล์ฟ  ขอขอบคุณพี่แอนและทีมงานทุกๆคนมากๆ  ขอบคุณค่ะ

Back to Top
Bridezilla_G View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bridezilla_G Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Nov 2009 at 04:22
ใช่พวกเว็ดดิ้งสตู นี่ร้ายกาจมากค่ะ เราก็เพิ่งโดนไปสด ๆ ร้อน ๆ เหมือนกัน บังคับให้
ซื้อรูปเพิ่มอยู่ไ้ด้ ทั้งๆ ที่บางรูปเราไม่สวย มุมไม่ดี ก็ยังจะเชียร์ข้าง ๆ คู ๆ อยู่นั่น
แหละว่า สวยค่ะสวย

แล้วตัวอย่างรูปที่โชว์ให้ดูก่อนที่เราจะตัดสินใจซื้อ PK ก็ดูดีกว่างานที่เค้าทำให้เรามาก
ๆ ตากล้องก็ไม่ใช่มือโปรจริง ๆ เราเคยเรียนถ่ายรูปมาเลยรู้ค่ะ พอนัดไปเลือกรูปแล้ว
เราก็เซ็งนิดหน่อย ที่รูปมันไม่ออกมาสวยอย่างที่คิด ดูรู้แล้วงงเลยว่าตากล้องถ่ายรูปเป็น
จริงรึเปล่า

อุตสาห์ใช้กล้อง medium format แต่วัดแสงยังไม่เป็นเลย รูปก็เลยออกมาดูไม่มี
มิติ แสงจ้าเกินไป เราก็คอมเมนท์เค้าไป เซลก็บอกว่ามันยังไม่ได้รีทัชค่ะ ยังไงรีทัช
แล้วสวยแน่นอน มีรูปอยู่ set นึง เราไปถ่ายที่เสาชิงช้าเราบอกว่าขอเป็นภาพแบบ
siluate (คือภาพที่ถ่ายย้อนแสงแล้วเห็นตัวคนเป็นเงาดำอ่ะค่ะ) ช่างภาพงงอ่ะค่ะ
ทำไม่เป็น เรานี่ต้องแทบจะเดินไปตั้งกล้อง วัดแสง ปรับ focus เอง แล้วให้เค้าแค่
กดชัตเตอร์อย่างเดียว อีกอย่างจัด compose ภาพเห่ยมาก ไม่มีศิลปะสุด ๆ เหมือน
กับว่าสักแต่ถ่าย ๆ ไป เด่วค่อยไปรีทัชเอา (ซะงั้น แล้วมันจะใช้ medium format
ไมฟระ)

โดนไปหนึ่งดอกแต่เราก็ยัง เอ๊อ เอาวะเข้าใจว่ามันยังพอแก้ไขได้ เด่วอาศัยรีทัชเอา
แต่พอดูไฟล์ที่เค้ารีทัชมาให้แล้วแบบเซ็งหนักขึ้นไปอีก งงว่าราคาขนาดนี้ใช้คนฝีมือห่วย
ๆ ทำงานให้เรางี้เหรอ (หมดกะที่นี่ไปเป็นแสนอ่ะค่ะ รวม PK แล้ว)คือเราพอจะใช้
Photoshop ได้บ้างนิดหน่อยเลยพอรู้ว่างานมันน่าจะออกมาดีได้มากกว่านี้ รีทัชออก
มาเห่ยมากกกก วาง layout ให้อย่ากะปกเรื่องย่อละครน้ำเน่าอ่ะค่ะ แล้วไอ้ set
เสาชิงช้าอ่ะ อุตสาห์มีเสาชิงช้าเป็นแบ็คกราวด์ แต่เอารูปมาทำฟุ้ง ๆ ซ้อนกัน หน้า
เดียว 4-5 รูป แล้วเห็นตัวเสาชิงช้าขาด ๆ หาย ๆ เบลอ ๆ แล้วจะไปถ่ายที่นี่นเพื่อ

เราเลยกลับมาตั้งหลักใหม่ แล้วคิดว่าไหน ๆ เสียเงินไปตั้งแพงแล้วต้องบังคับขู่เข็ญให้
ทำงานออกมาให้ดีอย่างที่เราต้องการให้ได้

สุดท้ายเราต้องเอาไอ้ร้อยกว่ารูปมานั่งวาง layout ใหม่หมด retouch สีรูปคร่าว ๆ
ไปให้ดูว่าเราอยากได้แบบนี้ แบบนั้น ทั้ง ๆ ที่ตอนคุยกันตอนแรกก็บอกไปทีนึงแล้วว่า
เราไม่เอาแบบภาพฟุ้ง ๆ เบลอ ๆ เราอยากได้แบบรูป lomo บ้าง รูปสีสด ๆ เข้ม ๆ
กดสีจัด ๆ คอนทราส เยอะ ๆ ท้องฟ้าก็ฟ้าจัด สีแดงก็แดงจัด เขียวก็เขียวจัด
ประมาณนี้ สุดท้ายออกมาแบบปกเรื่องย่อละครน้ำเน่า อยากถามว่ามันจบ graphic
จากที่ไหนมานั่น อีเซลนี่ก็ไม่เคยจำเลยรึไงว่า brief ไว้ยังไง

พอเราทำ reference เสร็จก็มุ่งหน้าไปเล่นงานมันทันที แล้วเรายื่นคำขาดว่าต้อง
ทำให้ได้อย่างนี้หรือดีกว่า ให้เวลา 2 อาทิตย์ ถ้ากลับมาแล้วยังเละเหมือนเดิม เอาเงิน
ชั้นคืนมาเพราะคงต้องไปจ้าง graphic คนอื่นที่ฝีมือดี ราคาถูกกว่าที่นี่มาทำให้

อีก 2 อาทิตย์เราจะมาเล่าผลให้ฟังอีกทีนะคะ....

ขอแนะนำอย่างงี้ค่ะ
1. เช่าชุดแต่งงานกับถ่ายภาพ ซื้อแยกกันก็น่าจะดีค่ะ ไม่จำเป็นต้องไปใช้บริการร้าน
เดียวกันทั้งหมดหรอก เพื่อกระจายความเสี่ยง อาจยุ่งยากหน่อยแต่น่าจะชัวร์กว่า เพราะ
ตอนแรกเค้าจะหลอกล่อเราด้วย PK สุดคุ้ม แต่สุดท้ายถ้าเราไม่ใจแข็งจริง ต้องเสียงบ
อีกบานปลายแน่นอน ไหนจะ upgrade ซื้อรูปเพิ่ม เพราะ wedding studio
จ้องจะงาบเงินเราอยู่แล้ว ยิ่งพวก studio ใหญ่ ๆ พนักงานเยอะ ๆ ลองคิดดูสิว่าค่า
ใช้จ่าย ค่าจ้างทีมงานของเค้าจะเยอะขนาดไหน เลยต้องมาดูดเงินเราด้วยราคาที่ไม่สม
เหตุสมผลไง เช่าชุดแล้ว ค่อยไปหาช่างภาพอื่นมาถ่ายรูปให้ก็ได้ เชื่อดิว่าถูกกว่าซื้อ
ภาพจาก studio เห็น ๆ แถมรูปได้หมดเลยด้วยเพราะช่างภาพพวกนี้เค้าคิดค่าใช้
จ่ายเป็น job ไม่ได้คิดเป็นจำนวนภาพ

2. ก่อนซื้อ PK ถ่ายภาพ อย่าเพิ่งไปหลงเชื่อไอ้พวกงานเก่า ๆ ที่เค้าเอามาให้ดู
(เพราะจะต้องสวยทั้งนั้นแหละค่ะ ก็ลงทุนจ้างคนฝีมือดีทำมาหลอกล่อเรานี่คะ) ใจเย็น
ๆ ค่อย ๆ เลือกค่ะ ถ้าเงินยังอยู่ในกระเป๋าเรามันก็ยังเป็นเงินของเรา ลองดูจากการพูด
คุยของนังเซลตัวแสบให้ดีค่ะ ที่ ๆ เค้าถ่ายรูปดี มีฝีมือจริง ไม่จำเป็นต้องจิกลูกค้า
ขนาดนี้ค่ะ สังเกตุดูสิถ้าช่างภาพฝีมือดีจริงอ่ะ เค้าไม่มารับงานประจำเงินเดือนน้อย ๆ
แล้วค่อยมาลุ้นส่วนแบ่งจากค่าซื้อรูปเพิ่มหรอกค่ะ เป็น freelance ได้เยอะกว่า
อย่างเราเคยจ้างมาถ่ายงาน event 3 ชั่วโมง รับไปแล้ว 7,000 เหมาทั้งวันยังแค่
10,000 เดียวเลย แถมมีผู้ช่วยช่างภาพมาด้วย มีจัดไฟ จัดแสงด้วยอ่ะ สรุป ของ
โชว์ลงทุนทำ แต่ของที่ทำให้เราจริงใช้คนไม่มีฝีมือทำเพราะจะลดต้นทุนให้ได้ก ำไร
เยอะขึ้น เลวมะ

3. ตอนที่นังเซลบอกว่า "เพิ่มอีกนิดซิคะ เด่วแถมโน่น นี่ นั่น..." จดใส่กระดาษ
เลยคะ ว่าที่มันพูดมามีไรบ้าง จดให้หมดกันมันมั่ว (เพราะอีพวกนี้ชอบพูดเยอะ ๆ ให้
ลูกค้างง แล้วก็ค่อย ๆ ควักเงินให้มันไปอย่าง งงๆ) ไม่ต้องไปเกรงใจ เสียเงินแล้วนี่
คะ (แพงด้วย งานเห่ยด้วย) จดแล้วค่อยมานั่งคิด ตัดสินใจว่าจะเอาหรือไม่เอา ไม่
ต้องไปกลัวว่าเด่วเค้ารอนาน จะเอาเงินเราก็ต้องรอดิ รอไม่ได้ก็ไม่ต้องเอา

4. ถ้าเจอเซล หรือ สตูดิโอแย่ ๆ เห็นแก่ตัว ๆ แบบนี้แล้วเราหลวมตัวซื้อมันไปแล้ว
ท่องไว้เลยค่ะ ว่าใจแข็ง ๆ ๆ ๆ เข้าไว้ อย่าไปทำสีหน้าแววตาอยากได้ไรเพิ่มให้เค้า
เห็นเป็นอันขาด อย่าทำท่าลังเล ตัดเป็นตัด เพราะถ้าจะมาเพิ่มทีหลังมันไม่ยากไงคะ
แต่จ่ายเพิ่มไปก่อนแล้วนี่ดิ จะเซงทีหลัง

5. สำหรับคนที่ซื้อ PK แล้วยังไม่ได้ไปถ่ายรูป มีวิธีแก้เผ็ดอีพวกนี้ค่ะวันที่ถ่ายรูปนะคะ
(กรณีที่ถ่าย outdoor) สมมติใน PK ได้แค่ 20 รูปใช่มะคะ แต่มันจะต้องตะบัน
ถ่ายเผื่อให้เยอะเว่อร์เป็นร้อย ๆ รูปแน่นอน เพราะหวังจะเอามาขายเพิ่มจาก PK อีกรูป
ละพันไงคะ สุดท้ายถ้าเราซื้อเพิ่มอีก 10 รูป ก็ หมื่นนึงแล้วค่ะ เราก็ติดต่อจ้างตา
กล้อง freelance ไปด้วยเลยวันที่ถ่ายรูป หาจ้างได้ ไม่เกินหมื่น แน่นอน ฟันธง
แล้วยังได้รูปหมดเลยด้วย จะเอากี่ร้อยรูปอ่ะ แต่จะถ่ายด้วยกล้อง digital นะ แต่
ถ้าเป็นกล้อง manual (ใช้ film) ก็อาจมีค่า film ต่างหาก แต่แนะนำ
digital ค่ะ ถ่ายแล้วดูได้เลยไม่ชอบก็ลบถ่ายใหม่ film ต้องมาลุ้นอีกว่าออกมาดี
หรือเปล่า อ่ะมาเข้าเรื่องต่อ เราก็ให้ตากล้องที่เราจ้ามาต่างหากถ่ายรูปไปให้ด้วยเลย
เพราะเสื้อผ้าหน้าผมเป๊ะอยู่แล้ว แล้วถ้าทีมงานมันโวยก็ตอกกลับไปเลยค่ะว่า ก็เป็นสิทธิ์
ของเรา คุณก้ทำงานส่วนของคุณไปดิ ตกลงกันจบไปใน PK แล้วไม่ใช่หรอว่าต้องทำ
ไรให้เราบ้างก็ทำให้ไปตามนั่นดิ มาวุ่นวายไร อย่ามาหวังขายรูปเพิ่ม แล้วรูปที่ถ่ายให้ก็
ต้องถ่ายให้ออกมาดีด้วยนะ ไม่ใช่ทำชุ่ย ๆ

6. สุดท้ายอย่ายอมจ่ายเงินให้ไปจนครบนะคะ ให้มัดจำแค่บางส่วน ต้องรอให้เราเห็น
ผลงานบ้างไรบ้างก่อน พอใจแล้วค่อยจ่ายครบ ถ้ามันยังยืนยันเซ้าซื้ให้จ่ายก็ไม่ต้องไป
เอาเลยค่ะ เอาแค่ชุดอย่างเดียวก็ได้ เด่วค่อยหาคนถ่ายรูปให้ต่างหากเอา ท่องไว้ว่ายัง
ไงมันต้องอยากได้เงินเราแน่ ถ้าเงินอยู่ในกระเป๋าเรามันก็ยังเป็นเงินของเรา ไม่งั้นนะจ่าย
ไปครบแล้วเราไม่มีอะไรไปต่อรองกะมันแล้ว ทีนี้พอรูปออกมาไม่สวยก็เวรเลยค่ะ จะให้
มันแก้ให้นี่ก็จะยากแล้ว ต้องมีค่าโน่น ค่านี่ ค่าคนรีทัชรูปใหม่เยอะไปหมด เราอ่ะเคย
เจอคำแก้ตัวน้ำขุ่น ๆ ว่าต้องเสียค่า scan รูปใหม่ O_o (mommy
แกดิ...scanner บ้านชั้นก็มีย่ะ ไรวะจะมั่วคิดค่า scan รูปใหม่ บ้ารึเปล่า)

ถึงจะยากไปนิด อ่านนานไปหน่อย แต่หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับหลาย ๆ คนที่มาอ่าน
นะคะ   

ใช่พวกเว็ดดิ้งสตู นี่ร้ายกาจมากค่ะ เราก็เพิ่งโดนไปสด ๆ ร้อน ๆ เหมือน
กัน บังคับให้ซื้อรูปเพิ่มอยู่ไ้ด้ ทั้งๆ ที่บางรูปเราไม่สวย มุมไม่ดี ก็ยังจะเชียร์ข้าง ๆ คู
ๆ อยู่นั่นแหละว่า สวยค่ะสวย แล้วตัวอย่างรูปที่โชว์ให้ดูก่อนที่เราจะตัดสินใจซื้อ PK ก็
ดูดีกว่างานที่เค้าทำให้เรามาก ๆ ตากล้องก็ไม่ใช่มือโปรจริง ๆ เราเคยเรียนถ่ายรูปมา
เลยรู้ค่ะ พอนัดไปเลือกรูปแล้วเราก็เซ็งนิดหน่อย ที่รูปมันไม่ออกมาสวยอย่างที่คิด ดูรู้
แล้วงงเลยว่าตากล้องถ่ายรูปเป็นจริงรึเปล่า อุตสาห์ใช้กล้อง medium format แต่
วัดแสงยังไม่เป็นเลย รูปก็เลยออกมาดูไม่มีมิติ แสงจ้าเกินไป เราก็คอมเมนท์เค้าไป
เซลก็บอกว่ามันยังไม่ได้รีทัชค่ะ ยังไงรีทัชแล้วสวยแน่นอน มีรูปอยู่ set นึง เราไป
ถ่ายที่เสาชิงช้าเราบอกว่าขอเป็นภาพแบบ siluate (คือภาพที่ถ่ายย้อนแสงแล้วเห็น
ตัวคนเป็นเงาดำอ่ะค่ะ) ช่างภาพงงอ่ะค่ะ ทำไม่เป็น เรานี่ต้องแทบจะเดินไปตั้งกล้อง
วัดแสง ปรับ focus เอง แล้วให้เค้าแค่กดชัตเตอร์อย่างเดียว อีกอย่างจัด
compose ภาพเห่ยมาก ไม่มีศิลปะสุด ๆ เหมือนกับว่าสักแต่ถ่าย ๆ ไป เด่วค่อยไปรี
ทัชเอา (ซะงั้น แล้วมันจะใช้ medium format ไมฟระ) โดนไปหนึ่งดอกแต่เราก็
ยัง เอ๊อ เอาวะเข้าใจว่ามันยังพอแก้ไขได้ เด่วอาศัยรีทัชเอา แต่พอดูไฟล์ที่เค้ารีทัชมา
ให้แล้วแบบเซ็งหนักขึ้นไปอีก งงว่าราคาขนาดนี้ใช้คนฝีมือห่วย ๆ ทำงานให้เรางี้เหรอ
(หมดกะที่นี่ไปเป็นแสนอ่ะค่ะ รวม PK แล้ว)คือเราพอจะใช้ Photoshop ได้บ้างนิด
หน่อยเลยพอรู้ว่างานมันน่าจะออกมาดีได้มากกว่านี้ รีทัชออกมาเห่ยมากกกก วาง
layout ให้อย่ากะปกเรื่องย่อละครน้ำเน่าอ่ะค่ะ แล้วไอ้ set เสาชิงช้าอ่ะ อุตสาห์มี
เสาชิงช้าเป็นแบ็คกราวด์ แต่เอารูปมาทำฟุ้ง ๆ ซ้อนกัน หน้าเดียว 4-5 รูป แล้วเห็น
ตัวเสาชิงช้าขาด ๆ หาย ๆ เบลอ ๆ แล้วจะไปถ่ายที่นี่นเพื่อ เราเลยกลับมาตั้งหลัก
ใหม่ แล้วคิดว่าไหน ๆ เสียเงินไปตั้งแพงแล้วต้องบังคับขู่เข็ญให้ทำงานออกมาให้ดี
อย่างที่เราต้องการให้ได้ สุดท้ายเราต้องเอาไอ้ร้อยกว่ารูปมานั่งวาง layout ใหม่หมด
retouch สีรูปคร่าว ๆ ไปให้ดูว่าเราอยากได้แบบนี้ แบบนั้น ทั้ง ๆ ที่ตอนคุยกัน
ตอนแรกก็บอกไปทีนึงแล้วว่าเราไม่เอาแบบภาพฟุ้ง ๆ เบลอ ๆ เราอยากได้แบบรูป
lomo บ้าง รูปสีสด ๆ เข้ม ๆ กดสีจัด ๆ คอนทราส เยอะ ๆ ท้องฟ้าก็ฟ้าจัด สีแดง
ก็แดงจัด เขียวก็เขียวจัด ประมาณนี้ สุดท้ายออกมาแบบปกเรื่องย่อละครน้ำเน่า อยาก
ถามว่ามันจบ graphic จากที่ไหนมานั่น อีเซลนี่ก็ไม่เคยจำเลยรึไงว่า brief ไว้ยัง
ไง พอเราทำ reference เสร็จก็มุ่งหน้าไปเล่นงานมันทันที แล้วเรายื่นคำขาดว่าต้อง
ทำให้ได้อย่างนี้หรือดีกว่า ให้เวลา 2 อาทิตย์ ถ้ากลับมาแล้วยังเละเหมือนเดิม เอาเงิน
ชั้นคืนมาเพราะคงต้องไปจ้าง graphic คนอื่นที่ฝีมือดี ราคาถูกกว่าที่นี่มาทำให้ อีก
2 อาทิตย์เราจะมาเล่าผลให้ฟังอีกทีนะคะ.... ขอแนะนำอย่างงี้ค่ะ 1. เช่าชุด
แต่งงานกับถ่ายภาพ ซื้อแยกกันก็น่าจะดีค่ะ ไม่จำเป็นต้องไปใช้บริการร้านเดียวกัน
ทั้งหมดหรอก เพื่อกระจายความเสี่ยง อาจยุ่งยากหน่อยแต่น่าจะชัวร์กว่า เพราะตอน
แรกเค้าจะหลอกล่อเราด้วย PK สุดคุ้ม แต่สุดท้ายถ้าเราไม่ใจแข็งจริง ต้องเสียงบอีก
บานปลายแน่นอน ไหนจะ upgrade ซื้อรูปเพิ่ม เพราะ wedding studio จ้อง
จะงาบเงินเราอยู่แล้ว ยิ่งพวก studio ใหญ่ ๆ พนักงานเยอะ ๆ ลองคิดดูสิว่าค่าใช้
จ่าย ค่าจ้างทีมงานของเค้าจะเยอะขนาดไหน เลยต้องมาดูดเงินเราด้วยราคาที่ไม่สมเหตุ
สมผลไง เช่าชุดแล้ว ค่อยไปหาช่างภาพอื่นมาถ่ายรูปให้ก็ได้ เชื่อดิว่าถูกกว่าซื้อภาพ
จาก studio เห็น ๆ แถมรูปได้หมดเลยด้วยเพราะช่างภาพพวกนี้เค้าคิดค่าใช้จ่ายเป็น
job ไม่ได้คิดเป็นจำนวนภาพ 2. ก่อนซื้อ PK ถ่ายภาพ อย่าเพิ่งไปหลงเชื่อไอ้พวก
งานเก่า ๆ ที่เค้าเอามาให้ดู (เพราะจะต้องสวยทั้งนั้นแหละค่ะ ก็ลงทุนจ้างคนฝีมือดีทำ
มาหลอกล่อเรานี่คะ) ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ เลือกค่ะ ถ้าเงินยังอยู่ในกระเป๋าเรามันก็ยังเป็น
เงินของเรา ลองดูจากการพูดคุยของนังเซลตัวแสบให้ดีค่ะ ที่ ๆ เค้าถ่ายรูปดี มีฝีมือ
จริง ไม่จำเป็นต้องจิกลูกค้าขนาดนี้ค่ะ สังเกตุดูสิถ้าช่างภาพฝีมือดีจริงอ่ะ เค้าไม่มารับ
งานประจำเงินเดือนน้อย ๆ แล้วค่อยมาลุ้นส่วนแบ่งจากค่าซื้อรูปเพิ่มหรอกค่ะ เป็น
freelance ได้เยอะกว่า อย่างเราเคยจ้างมาถ่ายงาน event 3 ชั่วโมง รับไปแล้ว
7,000 เหมาทั้งวันยังแค่ 10,000 เดียวเลย แถมมีผู้ช่วยช่างภาพมาด้วย มีจัดไฟ
จัดแสงด้วยอ่ะ สรุป ของโชว์ลงทุนทำ แต่ของที่ทำให้เราจริงใช้คนไม่มีฝีมือทำเพราะจะ
ลดต้นทุนให้ได้กำไร เยอะขึ้น เลวมะ 3. ตอนที่นังเซลบอกว่า "เพิ่มอีกนิดซิคะ เด่ว
แถมโน่น นี่ นั่น..." จดใส่กระดาษเลยคะ ว่าที่มันพูดมามีไรบ้าง จดให้หมดกันมัน
มั่ว (เพราะอีพวกนี้ชอบพูดเยอะ ๆ ให้ลูกค้างง แล้วก็ค่อย ๆ ควักเงินให้มันไปอย่าง
งงๆ) ไม่ต้องไปเกรงใจ เสียเงินแล้วนี่คะ (แพงด้วย งานเห่ยด้วย) จดแล้วค่อยมานั่ง
คิด ตัดสินใจว่าจะเอาหรือไม่เอา ไม่ต้องไปกลัวว่าเด่วเค้ารอนาน จะเอาเงินเราก็ต้อง
รอดิ รอไม่ได้ก็ไม่ต้องเอา 4. ถ้าเจอเซล หรือ สตูดิโอแย่ ๆ เห็นแก่ตัว ๆ แบบนี้
แล้วเราหลวมตัวซื้อมันไปแล้ว ท่องไว้เลยค่ะ ว่าใจแข็ง ๆ ๆ ๆ เข้าไว้ อย่าไปทำสีหน้า
แววตาอยากได้ไรเพิ่มให้เค้าเห็นเป็นอันขาด อย่าทำท่าลังเล ตัดเป็นตัด เพราะถ้าจะมา
เพิ่มทีหลังมันไม่ยากไงคะ แต่จ่ายเพิ่มไปก่อนแล้วนี่ดิ จะเซงทีหลัง 5. สำหรับคนที่ซื้อ
PK แล้วยังไม่ได้ไปถ่ายรูป มีวิธีแก้เผ็ดอีพวกนี้ค่ะวันที่ถ่ายรูปนะคะ (กรณีที่ถ่าย
outdoor) สมมติใน PK ได้แค่ 20 รูปใช่มะคะ แต่มันจะต้องตะบันถ่ายเผื่อให้เยอะ
เว่อร์เป็นร้อย ๆ รูปแน่นอน เพราะหวังจะเอามาขายเพิ่มจาก PK อีกรูปละพันไงคะ
สุดท้ายถ้าเราซื้อเพิ่มอีก 10 รูป ก็ หมื่นนึงแล้วค่ะ เราก็ติดต่อจ้างตากล้อง
freelance ไปด้วยเลยวันที่ถ่ายรูป หาจ้างได้ ไม่เกินหมื่น แน่นอน ฟันธง แล้วยัง
ได้รูปหมดเลยด้วย จะเอากี่ร้อยรูปอ่ะ แต่จะถ่ายด้วยกล้อง digital นะ แต่ถ้าเป็น
กล้อง manual (ใช้ film) ก็อาจมีค่า film ต่างหาก แต่แนะนำ digital
ค่ะ ถ่ายแล้วดูได้เลยไม่ชอบก็ลบถ่ายใหม่ film ต้องมาลุ้นอีกว่าออกมาดีหรือเปล่า
อ่ะมาเข้าเรื่องต่อ เราก็ให้ตากล้องที่เราจ้ามาต่างหากถ่ายรูปไปให้ด้วยเลย เพราะเสื้อผ้า
หน้าผมเป๊ะอยู่แล้ว แล้วถ้าทีมงานมันโวยก็ตอกกลับไปเลยค่ะว่า ก็เป็นสิทธิ์ของเรา คุณ
ก้ทำงานส่วนของคุณไปดิ ตกลงกันจบไปใน PK แล้วไม่ใช่หรอว่าต้องทำไรให้เราบ้างก็
ทำให้ไปตามนั่นดิ มาวุ่นวายไร อย่ามาหวังขายรูปเพิ่ม แล้วรูปที่ถ่ายให้ก็ต้องถ่ายให้
ออกมาดีด้วยนะ ไม่ใช่ทำชุ่ย ๆ 4. สุดท้ายอย่ายอมจ่ายเงินให้ไปจนครบนะคะ ให้
มัดจำแค่บางส่วน ต้องรอให้เราเห็นผลงานบ้างไรบ้างก่อน พอใจแล้วค่อยจ่ายครบ ถ้า
มันยังยืนยันเซ้าซื้ให้จ่ายก็ไม่ต้องไปเอาเลยค่ะ เอาแค่ชุดอย่างเดียวก็ได้ เด่วค่อยหาคน
ถ่ายรูปให้ต่างหากเอา ท่องไว้ว่ายังไงมันต้องอยากได้เงินเราแน่ ถ้าเงินอยู่ในกระเป๋าเรา
มันก็ยังเป็นเงินของเรา ไม่งั้นนะจ่ายไปครบแล้วเราไม่มีอะไรไปต่อรองกะมันแล้ว ทีนี้พอ
รูปออกมาไม่สวยก็เวรเลยค่ะ จะให้มันแก้ให้นี่ก็จะยากแล้ว ต้องมีค่าโน่น ค่านี่ ค่าคนรี
ทัชรูปใหม่เยอะไปหมด เราอ่ะเคยเจอคำแก้ตัวน้ำขุ่น ๆ ว่าต้องเสียค่า scan รูปใหม่
O_o (mommy แกดิ...scanner บ้านชั้นก็มีย่ะ ไรวะจะมั่วคิดค่า scan รูปใหม่
บ้ารึเปล่า) ถึงจะยากไปนิด อ่านนานไปหน่อย แต่หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับหลาย ๆ
คนที่มาอ่านนะคะ
ใช่พวกเว็ดดิ้งสตู นี่ร้ายกาจมากค่ะ เราก็เพิ่งโดนไปสด
ๆ ร้อน ๆ เหมือนกัน บังคับให้ซื้อรูปเพิ่มอยู่ไ้ด้ ทั้งๆ ที่บางรูปเราไม่สวย มุมไม่ดี ก็ยัง
จะเชียร์ข้าง ๆ คู ๆ อยู่นั่นแหละว่า สวยค่ะสวย แล้วตัวอย่างรูปที่โชว์ให้ดูก่อนที่เราจะ
ตัดสินใจซื้อ PK ก็ดูดีกว่างานที่เค้าทำให้เรามาก ๆ ตากล้องก็ไม่ใช่มือโปรจริง ๆ เรา
เคยเรียนถ่ายรูปมาเลยรู้ค่ะ พอนัดไปเลือกรูปแล้วเราก็เซ็งนิดหน่อย ที่รูปมันไม่ออกมา
สวยอย่างที่คิด ดูรู้แล้วงงเลยว่าตากล้องถ่ายรูปเป็นจริงรึเปล่า อุตสาห์ใช้กล้อง
medium format แต่วัดแสงยังไม่เป็นเลย รูปก็เลยออกมาดูไม่มีมิติ แสงจ้าเกินไป
เราก็คอมเมนท์เค้าไป เซลก็บอกว่ามันยังไม่ได้รีทัชค่ะ ยังไงรีทัชแล้วสวยแน่นอน มีรูป
อยู่ set นึง เราไปถ่ายที่เสาชิงช้าเราบอกว่าขอเป็นภาพแบบ siluate (คือภาพที่
ถ่ายย้อนแสงแล้วเห็นตัวคนเป็นเงาดำอ่ะค่ะ) ช่างภาพงงอ่ะค่ะ ทำไม่เป็น เรานี่ต้องแทบ
จะเดินไปตั้งกล้อง วัดแสง ปรับ focus เอง แล้วให้เค้าแค่กดชัตเตอร์อย่างเดียว อีก
อย่างจัด compose ภาพเห่ยมาก ไม่มีศิลปะสุด ๆ เหมือนกับว่าสักแต่ถ่าย ๆ ไป เด่
วค่อยไปรีทัชเอา (ซะงั้น แล้วมันจะใช้ medium format ไมฟระ) โดนไปหนึ่ง
ดอกแต่เราก็ยัง เอ๊อ เอาวะเข้าใจว่ามันยังพอแก้ไขได้ เด่วอาศัยรีทัชเอา แต่พอดูไฟล์
ที่เค้ารีทัชมาให้แล้วแบบเซ็งหนักขึ้นไปอีก งงว่าราคาขนาดนี้ใช้คนฝีมือห่วย ๆ ทำงาน
ให้เรางี้เหรอ (หมดกะที่นี่ไปเป็นแสนอ่ะค่ะ รวม PK แล้ว)คือเราพอจะใช้
Photoshop ได้บ้างนิดหน่อยเลยพอรู้ว่างานมันน่าจะออกมาดีได้มากกว่านี้ รีทัชออก
มาเห่ยมากกกก วาง layout ให้อย่ากะปกเรื่องย่อละครน้ำเน่าอ่ะค่ะ แล้วไอ้ set
เสาชิงช้าอ่ะ อุตสาห์มีเสาชิงช้าเป็นแบ็คกราวด์ แต่เอารูปมาทำฟุ้ง ๆ ซ้อนกัน หน้า
เดียว 4-5 รูป แล้วเห็นตัวเสาชิงช้าขาด ๆ หาย ๆ เบลอ ๆ แล้วจะไปถ่ายที่นี่นเพื่อ
เราเลยกลับมาตั้งหลักใหม่ แล้วคิดว่าไหน ๆ เสียเงินไปตั้งแพงแล้วต้องบังคับขู่เข็ญให้
ทำงานออกมาให้ดีอย่างที่เราต้องการให้ได้ สุดท้ายเราต้องเอาไอ้ร้อยกว่ารูปมานั่งวาง
layout ใหม่หมด retouch สีรูปคร่าว ๆ ไปให้ดูว่าเราอยากได้แบบนี้ แบบนั้น
ทั้ง ๆ ที่ตอนคุยกันตอนแรกก็บอกไปทีนึงแล้วว่าเราไม่เอาแบบภาพฟุ้ง ๆ เบลอ ๆ เรา
อยากได้แบบรูป lomo บ้าง รูปสีสด ๆ เข้ม ๆ กดสีจัด ๆ คอนทราส เยอะ ๆ
ท้องฟ้าก็ฟ้าจัด สีแดงก็แดงจัด เขียวก็เขียวจัด ประมาณนี้ สุดท้ายออกมาแบบปกเรื่อง
ย่อละครน้ำเน่า อยากถามว่ามันจบ graphic จากที่ไหนมานั่น อีเซลนี่ก็ไม่เคยจำเลย
รึไงว่า brief ไว้ยังไง พอเราทำ reference เสร็จก็มุ่งหน้าไปเล่นงานมันทันที
แล้วเรายื่นคำขาดว่าต้องทำให้ได้อย่างนี้หรือดีกว่า ให้เวลา 2 อาทิตย์ ถ้ากลับมาแล้ว
ยังเละเหมือนเดิม เอาเงินชั้นคืนมาเพราะคงต้องไปจ้าง graphic คนอื่นที่ฝีมือดี
ราคาถูกกว่าที่นี่มาทำให้ อีก 2 อาทิตย์เราจะมาเล่าผลให้ฟังอีกทีนะคะ.... ขอ
แนะนำอย่างงี้ค่ะ 1. เช่าชุดแต่งงานกับถ่ายภาพ ซื้อแยกกันก็น่าจะดีค่ะ ไม่จำเป็นต้อง
ไปใช้บริการร้านเดียวกันทั้งหมดหรอก เพื่อกระจายความเสี่ยง อาจยุ่งยากหน่อยแต่น่า
จะชัวร์กว่า เพราะตอนแรกเค้าจะหลอกล่อเราด้วย PK สุดคุ้ม แต่สุดท้ายถ้าเราไม่
ใจแข็งจริง ต้องเสียงบอีกบานปลายแน่นอน ไหนจะ upgrade ซื้อรูปเพิ่ม เพราะ
wedding studio จ้องจะงาบเงินเราอยู่แล้ว ยิ่งพวก studio ใหญ่ ๆ พนักงาน
เยอะ ๆ ลองคิดดูสิว่าค่าใช้จ่าย ค่าจ้างทีมงานของเค้าจะเยอะขนาดไหน เลยต้องมาดูด
เงินเราด้วยราคาที่ไม่สมเหตุสมผลไง เช่าชุดแล้ว ค่อยไปหาช่างภาพอื่นมาถ่ายรูปให้
ก็ได้ เชื่อดิว่าถูกกว่าซื้อภาพจาก studio เห็น ๆ แถมรูปได้หมดเลยด้วยเพราะช่าง
ภาพพวกนี้เค้าคิดค่าใช้จ่ายเป็น job ไม่ได้คิดเป็นจำนวนภาพ 2. ก่อนซื้อ PK ถ่าย
ภาพ อย่าเพิ่งไปหลงเชื่อไอ้พวกงานเก่า ๆ ที่เค้าเอามาให้ดู (เพราะจะต้องสวยทั้งนั้น
แหละค่ะ ก็ลงทุนจ้างคนฝีมือดีทำมาหลอกล่อเรานี่คะ) ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ เลือกค่ะ ถ้า
เงินยังอยู่ในกระเป๋าเรามันก็ยังเป็นเงินของเรา ลองดูจากการพูดคุยของนังเซลตัวแสบให้
ดีค่ะ ที่ ๆ เค้าถ่ายรูปดี มีฝีมือจริง ไม่จำเป็นต้องจิกลูกค้าขนาดนี้ค่ะ สังเกตุดูสิถ้าช่าง
ภาพฝีมือดีจริงอ่ะ เค้าไม่มารับงานประจำเงินเดือนน้อย ๆ แล้วค่อยมาลุ้นส่วนแบ่งจาก
ค่าซื้อรูปเพิ่มหรอกค่ะ เป็น freelance ได้เยอะกว่า อย่างเราเคยจ้างมาถ่ายงาน
event 3 ชั่วโมง รับไปแล้ว 7,000 เหมาทั้งวันยังแค่ 10,000 เดียวเลย แถมมีผู้
ช่วยช่างภาพมาด้วย มีจัดไฟ จัดแสงด้วยอ่ะ สรุป ของโชว์ลงทุนทำ แต่ของที่ทำให้เรา
จริงใช้คนไม่มีฝีมือทำเพราะจะลดต้นทุนให้ได้กำไร เยอะขึ้น เลวมะ 3. ตอนที่นังเซล
บอกว่า "เพิ่มอีกนิดซิคะ เด่วแถมโน่น นี่ นั่น..." จดใส่กระดาษเลยคะ ว่าที่มันพูด
มามีไรบ้าง จดให้หมดกันมันมั่ว (เพราะอีพวกนี้ชอบพูดเยอะ ๆ ให้ลูกค้างง แล้วก็ค่อย
ๆ ควักเงินให้มันไปอย่าง งงๆ) ไม่ต้องไปเกรงใจ เสียเงินแล้วนี่คะ (แพงด้วย งานเห่
ยด้วย) จดแล้วค่อยมานั่งคิด ตัดสินใจว่าจะเอาหรือไม่เอา ไม่ต้องไปกลัวว่าเด่วเค้ารอ
นาน จะเอาเงินเราก็ต้องรอดิ รอไม่ได้ก็ไม่ต้องเอา 4. ถ้าเจอเซล หรือ สตูดิโอแย่ ๆ
เห็นแก่ตัว ๆ แบบนี้แล้วเราหลวมตัวซื้อมันไปแล้ว ท่องไว้เลยค่ะ ว่าใจแข็ง ๆ ๆ ๆ
เข้าไว้ อย่าไปทำสีหน้าแววตาอยากได้ไรเพิ่มให้เค้าเห็นเป็นอันขาด อย่าทำท่าลังเล ตัด
เป็นตัด เพราะถ้าจะมาเพิ่มทีหลังมันไม่ยากไงคะ แต่จ่ายเพิ่มไปก่อนแล้วนี่ดิ จะเซง
ทีหลัง 5. สำหรับคนที่ซื้อ PK แล้วยังไม่ได้ไปถ่ายรูป มีวิธีแก้เผ็ดอีพวกนี้ค่ะวันที่ถ่าย
รูปนะคะ (กรณีที่ถ่าย outdoor) สมมติใน PK ได้แค่ 20 รูปใช่มะคะ แต่มันจะ
ต้องตะบันถ่ายเผื่อให้เยอะเว่อร์เป็นร้อย ๆ รูปแน่นอน เพราะหวังจะเอามาขายเพิ่มจาก
PK อีกรูปละพันไงคะ สุดท้ายถ้าเราซื้อเพิ่มอีก 10 รูป ก็ หมื่นนึงแล้วค่ะ เราก็ติดต่อ
จ้างตากล้อง freelance ไปด้วยเลยวันที่ถ่ายรูป หาจ้างได้ ไม่เกินหมื่น แน่นอน
ฟันธง แล้วยังได้รูปหมดเลยด้วย จะเอากี่ร้อยรูปอ่ะ แต่จะถ่ายด้วยกล้อง digital
นะ แต่ถ้าเป็นกล้อง manual (ใช้ film) ก็อาจมีค่า film ต่างหาก แต่แนะนำ
digital ค่ะ ถ่ายแล้วดูได้เลยไม่ชอบก็ลบถ่ายใหม่ film ต้องมาลุ้นอีกว่าออกมาดี
หรือเปล่า อ่ะมาเข้าเรื่องต่อ เราก็ให้ตากล้องที่เราจ้ามาต่างหากถ่ายรูปไปให้ด้วยเลย
เพราะเสื้อผ้าหน้าผมเป๊ะอยู่แล้ว แล้วถ้าทีมงานมันโวยก็ตอกกลับไปเลยค่ะว่า ก็เป็นสิทธิ์
ของเรา คุณก้ทำงานส่วนของคุณไปดิ ตกลงกันจบไปใน PK แล้วไม่ใช่หรอว่าต้องทำ
ไรให้เราบ้างก็ทำให้ไปตามนั่นดิ มาวุ่นวายไร อย่ามาหวังขายรูปเพิ่ม แล้วรูปที่ถ่ายให้ก็
ต้องถ่ายให้ออกมาดีด้วยนะ ไม่ใช่ทำชุ่ย ๆ 4. สุดท้ายอย่ายอมจ่ายเงินให้ไปจนครบ
นะคะ ให้มัดจำแค่บางส่วน ต้องรอให้เราเห็นผลงานบ้างไรบ้างก่อน พอใจแล้วค่อยจ่าย
ครบ ถ้ามันยังยืนยันเซ้าซื้ให้จ่ายก็ไม่ต้องไปเอาเลยค่ะ เอาแค่ชุดอย่างเดียวก็ได้ เด่ว
ค่อยหาคนถ่ายรูปให้ต่างหากเอา ท่องไว้ว่ายังไงมันต้องอยากได้เงินเราแน่ ถ้าเงินอยู่ใน
กระเป๋าเรามันก็ยังเป็นเงินของเรา ไม่งั้นนะจ่ายไปครบแล้วเราไม่มีอะไรไปต่อรองกะมัน
แล้ว ทีนี้พอรูปออกมาไม่สวยก็เวรเลยค่ะ จะให้มันแก้ให้นี่ก็จะยากแล้ว ต้องมีค่าโน่น
ค่านี่ ค่าคนรีทัชรูปใหม่เยอะไปหมด เราอ่ะเคยเจอคำแก้ตัวน้ำขุ่น ๆ ว่าต้องเสียค่า
scan รูปใหม่ O_o (mommy แกดิ...scanner บ้านชั้นก็มีย่ะ ไรวะจะมั่วคิดค่า
scan รูปใหม่ บ้ารึเปล่า) ถึงจะยากไปนิด อ่านนานไปหน่อย แต่หวังว่าคงเป็น
ประโยชน์กับหลาย ๆ คนที่มาอ่านนะคะ
5. สำหรับคนที่ซื้อ PK
แล้วยังไม่ได้ไปถ่ายรูป มีวิธีแก้เผ็ดอีพวกนี้ค่ะวันที่ถ่ายรูปนะคะ (กรณีที่ถ่าย
outdoor) สมมติใน PK ได้แค่ 20 รูปใช่มะคะ แต่มันจะต้องตะบันถ่ายเผื่อให้เยอะ
เว่อร์เป็นร้อย ๆ รูปแน่นอน เพราะหวังจะเอามาขายเพิ่มจาก PK อีกรูปละพันไงคะ
สุดท้ายถ้าเราซื้อเพิ่มอีก 10 รูป ก็ หมื่นนึงแล้วค่ะ เราก็ติดต่อจ้างตากล้อง
freelance ไปด้วยเลยวันที่ถ่ายรูป หาจ้างได้ ไม่เกินหมื่น แน่นอน ฟันธง แล้วยัง
ได้รูปหมดเลยด้วย จะเอากี่ร้อยรูปอ่ะ แต่จะถ่ายด้วยกล้อง digital นะ แต่ถ้าเป็น
กล้อง manual (ใช้ film) ก็อาจมีค่า film ต่างหาก แต่แนะนำ digital
ค่ะ ถ่ายแล้วดูได้เลยไม่ชอบก็ลบถ่ายใหม่ film ต้องมาลุ้นอีกว่าออกมาดีหรือเปล่า
อ่ะมาเข้าเรื่องต่อ เราก็ให้ตากล้องที่เราจ้ามาต่างหากถ่ายรูปไปให้ด้วยเลย เพราะเสื้อผ้า
หน้าผมเป๊ะอยู่แล้ว แล้วถ้าทีมงานมันโวยก็ตอกกลับไปเลยค่ะว่า ก็เป็นสิทธิ์ของเรา คุณ
ก้ทำงานส่วนของคุณไปดิ ตกลงกันจบไปใน PK แล้วไม่ใช่หรอว่าต้องทำไรให้เราบ้างก็
ทำให้ไปตามนั่นดิ มาวุ่นวายไร อย่ามาหวังขายรูปเพิ่ม แล้วรูปที่ถ่ายให้ก็ต้องถ่ายให้
ออกมาดีด้วยนะ ไม่ใช่ทำชุ่ย ๆ 4. สุดท้ายอย่ายอมจ่ายเงินให้ไปจนครบนะคะ ให้
มัดจำแค่บางส่วน ต้องรอให้เราเห็นผลงานบ้างไรบ้างก่อน พอใจแล้วค่อยจ่ายครบ ถ้า
มันยังยืนยันเซ้าซื้ให้จ่ายก็ไม่ต้องไปเอาเลยค่ะ เอาแค่ชุดอย่างเดียวก็ได้ เด่วค่อยหาคน
ถ่ายรูปให้ต่างหากเอา ท่องไว้ว่ายังไงมันต้องอยากได้เงินเราแน่ ถ้าเงินอยู่ในกระเป๋าเรา
มันก็ยังเป็นเงินของเรา ไม่งั้นนะจ่ายไปครบแล้วเราไม่มีอะไรไปต่อรองกะมันแล้ว ทีนี้พอ
รูปออกมาไม่สวยก็เวรเลยค่ะ จะให้มันแก้ให้นี่ก็จะยากแล้ว ต้องมีค่าโน่น ค่านี่ ค่าคนรี
ทัชรูปใหม่เยอะไปหมด เราอ่ะเคยเจอคำแก้ตัวน้ำขุ่น ๆ ว่าต้องเสียค่า scan รูปใหม่
O_o (mommy แกดิ...scanner บ้านชั้นก็มีย่ะ ไรวะจะมั่วคิดค่า scan รูปใหม่
บ้ารึเปล่า)
Back to Top
sowsow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sowsow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Nov 2009 at 17:11

เรามีสิทธิ์เรียกร้องสิทธิได้มั๊ย อย่างจ่ายเงินไปแล้วสินค้ายังไม่ได้และรู้สึกไม่พอใจในบริการ โทรไป sale ก็ไม่ค่อยรับสาย ทุกอย่างเงียบ เราก็ต้องพยายามง้อ เกรงใจ พวก sale เนื่องจากวันจริงต้องใช้ชุดและแต่งหน้า กับสตู มีวิธีที่เราสามารถเอาเงินคืนได้มั๊ย ไม่อยากใช้บริการแล้วรับเงินเราไปแล้วเฉยไม่ติดต่อเลยเนื่องจาก วันแต่งงานอีกหลายเดือน แต่เราก็อยากเห็นรูปที่เราไปถ่ายและจ่ายเงินแล้วเหมือนกัน โทรไปก็บอกยังไม่เสร็จ

Back to Top
Margarita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Margarita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2009 at 11:00
Originally posted by leeart

ช่างแต่งหน้าก็แต่งหน้าก็ใช้ได้นะคะ แต่ช่างผมก็ทำผมตามความเคยชิน ตามความชอบของตัวเอง ไม่ค่อยดูรูปหน้าเราเท่าไหร่)

ใช่เลยค่ะ เบื่อตรงนี้มากเลยที่ช่างทำผมจะชอบทำตามที่ตัวเองถนัด ไม่สนใจ

ความต้องการของเราเลย คือถ้าคิดว่าแบบที่เราเลือกไม่เหมาะกับตัวเราหรือยังงัย

ก้อควรบอก-ปรึกษากันก่อน ไม่ใช่นั่งลงก้อจับทำออกมาตามแบบที่ตัวเองชอบ-เคย

ชิน เราเบื่อที่จะทำอะไรเป็นแพทเทิร์น เบื่อข้ออ้างประเภท "คนอื่นเค้าก้อทำแบบนี้

กัน"แล้วเราจะทำไม่เหมือนคนอื่นบ้างไม่ได้รึงัย ?   บอกแล้วก้อยังไม่วายแย้ง

ว่าเหมาะๆ ไม่รู้เหมาะหรือเค้าทำแบบที่เราต้องการไม่ได้กันแน่

Back to Top
kungnong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kungnong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 21:13
เลือกใช้บริการถ่ายภาพ เช่าชุดที่ นิรัน์รัตน์ ไม่ประทับใจเลยค่ะ บริการแย่มากๆ ราคาอย่างเดี๋ยว เสียใจค่ะที่ไว้ใจ วันถ่ายภาพที่สตู แต่งหน้าให้ครั้งแรก ระหว่างถ่ายภาพไม่เคยมาดูหน้า ดูผมเราเลย ตอนถ่ายชุดใส่เล่น เราต้องเป็นคนทำผมเอง เราเคยพาเพื่อนไปถ่ายรูที่โคราช ร้านบริการดีมากๆ เรายังประทับใจแทนเพื่อน เค้าลงผิวให้ ซับหน้าเติมปากให้ลูกค้าตลอด แต่ที่นิรันด์รัตน์ไม่สนใจเราเลย ชุดที่นำมาให้ลองก็น้อย ชุดเจ้าบ่าวเราวันถ่ายชุดใหญ่ยักษ์มาก ด้วยความเกร็งในเราก็ไม่ค่อยกล้าพูด แต่หลังจากถ่ายแล้วเราคุยกับแฟน แต่งหน้าวันจริงขอใช้ร้านอื่นดีกว่า ชุดวันจริงก็ขอเลือกขอลองดีๆ กว่านี้ดีกว่า กลัวถึงวันจริงไม่มีชุดให้เรา เงินก็เอาของเราไปหมดแล้ว บอกอะไรก็ไปโทษแต่ตากล้อง(เค้ามีหน้ที่ถ่าย) ฉากก็น้อย อุปกรณ์ประกอบการถ่ายก็น้อย อยากเป็นมืออาชีพก็ต้องลงทุนและใส่ใจในการให้บริการกับลูกค้ากว ่านี้ด้วย สำหรับท่านที่ทำธุรกิจสตูดิโอ
Back to Top
teemanta View Drop Down

Post Options Post Options   Quote teemanta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Aug 2010 at 22:18
มาขอบคุณ คำแนะนำ คับผม Big smile
Back to Top
anatasia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote anatasia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Nov 2010 at 09:42

เจอมาเหมือนกันค่ะ ตอนนี้กำลังเลือกร้านสตูดิโอ  เพิ่งไปมาแถวลำสาลี ตอนแรกเจ้าของร้านก็คุยดีเสนอโน้นนี่ แต่ที่เราไปร้านนั้นเพราะได้ข้อมูลมาจากคนรู้จัก ว่าใน PK เขาได้อะไรบ้าง แต่พอไปคุยจริง ก็ไม่เหมือนกับที่ฟังมา เราก็พยายามต่อรอง แต่เราคงต่อรองไม่เก่งแหละ คุยกันไปคุยกันมา เรายังก็ยังไม่พอใจราคา ก็จะขอกลับไปคิดดูก่อน แล้วบอกว่าจะมีไปดูร้านอื่นต่อ พอทีนี้แหละเจ้าของร้านก็แสดงกริยาที่น่าสมเพสมาก กระชากเอกสารข้อมูลทีคุยกันทันที สีหน้าบอกถึงความไม่พอใจที่เรายังไม่สนใจตกลงผิดกับตอนเข้ามาในร้านตอนแรกสุดๆ แล้วบอกว่าก็ไปดูร้านอื่น แต่ถ้ากลับมาจะไม่ได้ราคานี้แล้วนะ คิดดูเอาเองสิค่ะ ว่าคนให้บริการเขาต้องแสดงกิริยาแบบนี้เหรอ ถ้าลูกค้ายังไม่พอใจในบริการ และราคาที่ให้ แค่พูดจาดีๆ แสดงกิริยาดีๆ ก็พอแล้ว ....แล้วคิดเหรอว่าเราจะกลับไป ถึงให้ราคาต่ำ หรือให้เยอะกว่าร้านอื่นก็เหอะ  หึหึๆ  Co Co wedding..  Ouch

Back to Top
anatasia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote anatasia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Nov 2010 at 09:57

ขออีกนิด อยากระบายความในใจอ่ะ  แต่หลังจากไปดูร้านที่ 2  เจ้าของร้านเขาน่ารักนะ เราก็บอกว่ามาขอดูราคา PK เขาก็อธิบายดี น่ารัก เป็นกันเอง ถึงตอนท้ายสุดเรายังไม่ตัดสินใจจะตกลงที่จะเอา PK ต้องกลับไปคุยกับแฟนก่อน เขาก็ยังน่ารักให้เบอร์โทร ไม่แสดงกิริยาห่ามๆ เหมือน ร้านโค 2 ตัว ร้านที่ว่า ชื่อร้าน คู่วิวาห์ค่ะ พี่เขาชื่อพี่กาญ   นี่แหละเขาถึงเรียกว่าการให้บริการ  Clap

Back to Top
nuchaw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nuchaw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jan 2011 at 16:28

จะแต่งงานเดือน มี.ค 54นี้ค่ะ จะขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

Back to Top
nuchaw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nuchaw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jan 2011 at 16:32
ตอนนี้เครียดมากเลยนู๋แฉว
จะแต่งเดือน มี.ค 54นี้ ยังไม่ทำไรเลย
Back to Top
Nadia908 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Nadia908 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Mar 2011 at 20:35
อ่านแล้วน่ากลัวมากๆเลยค่ะ
Back to Top
nun_sir View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nun_sir Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Apr 2011 at 11:50
อย่างนี้เวลาจะเลือกอะไร คงต้องคิดให้มากขึ้นแล้วค่ะ ไม่งั้นเสียรู้พวกนี้หมด
Back to Top
the_kazarn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote the_kazarn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2011 at 15:23
Thanks you na krub.
Back to Top
Moo yim View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Moo yim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jul 2011 at 00:14
Back to Top
tutatomtam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tutatomtam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2011 at 01:21
ขอบคุณที่ให้ความรู้นะคะ ^^
Back to Top
chsa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chsa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2012 at 23:25

เรื่องภาพถ่าย

- ผู้มาใช้บริการใน Studio มีสีหน้าเคร่งเครียด  แต่ละคนทำหน้าเหมือนเบื่อหน่ายในชีวิต  
  เมือเค้ามานั่งดูรูปในคอมพ์ ที่พวกเค้าถ่ายกัน

เรื่องบริการ

- แบ่งแยกชนชั้นกันอย่างชัดเจน
- เวลาโทรไปมักจะไม่รับสาย จะให้พนักงานในร้านรับสายแทน
- ชอบพูดจาเหน็บแนมลูกค้าด้วย ประมาณว่าตบหัวแล้วลูบหลัง
- เราอยากได้อะไร ก็จะบอกว่าทำได้ ทำได้ แต่พอถึงเวลาก็บ่ายเบี่ยง
- ส่งอีเมลล์ไปก็ไม่รับ ไม่สนใจ พอถามก็บอกว่าดูแล้ว รับแล้ว
- ต้องให้ตามงานตลอด เหมือนไม่แคร์เราเลย
- คนขายก็เหมือน พนักงานขายประกันทั่ว ๆ ไปนั่นแหละครับ
  พูดจาดี หว่านล้อมให้เราเชื่อ พอถึงเวลาก็บ่ายเบี่ยง
- เคยบอกเค้าว่ามีคนต่อว่าในเวปเยอะมาก เค้าก็บอกว่าได้ปรับปรุงการให้บริการแล้ว
  แต่ความเป็นจริงเหมือนเดิมหมดทุกอย่าง รูปภาพก็แย่ บริการก็ไม่น่าประทับใจ
  แถมพนักงานชอบพูดจาไม่น่าฟัง

เราไม่ชอบมากเลยหล่ะขอบอก
ไม่ได้โกหกนะ  เจ็บใจมาก  เลยเอามาบอกต่อ ๆ กัน

อยากมีความทรงจำที่ดีในงานแต่งงาน
จงตัดสินใจ "ไม่เลือก" ร้านนี้ก่อนเลยนะครับ
ไม่งั้นจะเสียใจ

เรื่องคะแนน  ไม่ขอให้ครับ  เพราะว่า  ไม่มีความน่าประทับใจ  แม้แต่น้อย

Back to Top
chsa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chsa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2012 at 23:29
lovely home wedding studio  อยากระบาย มาก ๆ

เรื่องภาพถ่าย
- ผู้มาใช้บริการใน Studio มีสีหน้าเคร่งเครียด
  แต่ละคนทำหน้าเหมือนเบื่อหน่ายในชีวิต

เมือเค้ามานั่งดูรูปในคอมพ์ ที่พวกเค้าถ่ายกัน

- แบ่งแยกชนชั้นกันอย่างชัดเจน
- เวลาโทรไปมักจะไม่รับสาย จะให้พนักงานในร้านรับสายแทน
- ชอบพูดจาเหน็บแนมลูกค้าด้วย ประมาณว่าตบหัวแล้วลูบหลัง
- เราอยากได้อะไร ก็จะบอกว่าทำได้ ทำได้ แต่พอถึงเวลาก็บ่ายเบี่ยง
- ส่งอีเมลล์ไปก็ไม่รับ ไม่สนใจ พอถามก็บอกว่าดูแล้ว รับแล้ว
- ต้องให้ตามงานตลอด เหมือนไม่แคร์เราเลย
- คนขายก็เหมือน พนักงานขายประกันทั่ว ๆ ไปนั่นแหละครับ
  พูดจาดี หว่านล้อมให้เราเชื่อ พอถึงเวลาก็บ่ายเบี่ยง
- เคยบอกเค้าว่ามีคนต่อว่าในเวปเยอะมาก เค้าก็บอกว่าได้ปรับปรุงการให้บริการแล้ว
  แต่ความเป็นจริงเหมือนเดิมหมดทุกอย่าง รูปภาพก็แย่ บริการก็ไม่น่าประทับใจ
  แถมพนักงานชอบพูดจาไม่น่าฟัง
เราไม่ชอบมากเลยหล่ะขอบอก
ไม่ได้โกหกนะ  เจ็บใจมาก  เลยเอามาบอกต่อ ๆ กัน
อยากมีความทรงจำที่ดีในงานแต่งงาน
จงตัดสินใจ "ไม่เลือก" ร้านนี้ก่อนเลยนะครับ
ไม่งั้นจะเสียใจ
เรื่องคะแนน  ไม่ขอให้ครับ  เพราะว่า  ไม่มีความน่าประทับใจ  แม้แต่น้อย
Back to Top
kopiko View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kopiko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2012 at 10:53
 Cry  Modish The Wedding Studio ก็เช่นกัน  Cry

เรื่องถ่ายภาพ
    -  คุณโอเล่เจ้าของร้านก็มาช้าไปถึง 3 ชม. (นัดเจอกัน 8.00 ทีมงานเขามาถึง 11.00น.) ไม่ขอโทษซักคำ การเอาใจใส่ดูแลการแต่งกายก็ไม่มี 
       มัวแต่เล่น iphone
    -  แบ่งแยกชนชั้นกันอย่างชัดเจน เราซื้อแพคเก็ตน้อย การดูแลก็น้อยตาม 
    -  เข้าร้านไปก็พูดคุยกับลูกค้าคนอื่น  ไม่หันมาถาม/พูดกับเราซักคำ..ต้องนั่งรอ ง้อเขาจนลูกค้าไป
เวลาโทรไปมักจะไม่รับสาย จะให้พนักงานในร้านรับสายแทน 
    -  การที่เราไม่โทรตาม ด้วยหลงไว้ใจ แต่กลายเป็นเราไม่ตามเขาเลยไม่แคร์+ไม่ทำอะไรให้เราเลย 
    -  คุณโอเล่ ตอนแรกหลงเข้าไปก็พูดจาดี ให้เราหลงเชื่อว่าเขาตั้งใจดี พอถึงเวลาก็เบี้ยว  ไม่เปิดร้านทั้งที่นัดเวลากันแล้ว
    - วันนัดรับชุด (21 เม.ย.) ก็ไม่อยู่ร้าน ให้ลูกจ้างรับหน้าทั้งที่โทรนัดกันแล้ว  ไปถึงชุดก็ไม่ได้ปรับแก้ให้เลยตั้งแต่เลือกไว้..ต้องวัดตัวกันอีก
       รูปพรีเซนท์ก็ไม่มีแม้แค่ไฟล์  รูปหน้างานก็เช่นกันไม่มี  อัลบั้มรูปก็ไม่เห็น  ทั้งหมดนี้ไปถ่ายภาพ 20 ก.พ.55 จะนานไปมั้ย หากคุณใส่ใจชีวิตคนอื่นบ้าง เราเลือกคุณแล้ว งานเราเริ่มอาทิตย์หน้า..สมเพศตัวเองที่หลงเข้าร้าน Modish The Wedding Studio Cry
    -  การบริการไม่ประทับใจ Thumbs Down
อยากมีความทรงจำที่ดีในงานแต่งงาน...ไม่อยากให้ใครพบเจอกับการหลอกลวง ให้ชีวิตเราพัง
จงตัดสินใจ "ไม่เลือก" ร้านนี้เลยนะคะ
Back to Top
kaew_23ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaew_23ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 May 2012 at 13:51

เจอมาเหมือนกันค่ะ อยากจะบอกชื่อร้านซะเหลือเกิน อยู่เส้นถนนงามวงศ์วานตรงข้ามเดอะมอล์งามคะ ก่อนทางยูเทรินย์ไปขึ้นทางด่วนคะติดปั๊มน้ำมันค่ะตอนแรกก็พูดดีเชียวDeadAngry

Back to Top
PoohPoo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PoohPoo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2012 at 15:54
ทุกคนพยามยามตัดสินใจให้ดี ก่อนที่จะตกลงใจเลือกสตู ดูที่บริการ ดูที่สถานที่ ดูแนวการถ่ายภาพ อย่าคิดแต่เลือกของถูก ครั้งนึงในชีวิตของเรายอมเสียเงินเพิ่มอีกหน่อย แล้วได้สิ่งที่ดี ได้บริการที่ดี มีอัธยาศัย คือซื้อความพอใจ ความสบายใจ ดีกว่านะคะเพราะถึงแม้ถ้าคิดว่าต่อไปภายหน้าก็ถ่ายได้ แต่อย่าลืมว่าเราก็แก่ลงไปด้วย แล้วความหมายหรือคุณค่าของมันคงไม่เท่ากับตอนนี้

อ่านแล้วนึกถึงตัวเองตอนนี้เลย งงๆ จับต้นชนปลายไปค่อยถูก เพราะ วทจบ ดันไปจอง PK แล้วไม่ได้บอกเรา พึ่งมาบอกเราเมื่อวานนี้
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.180 seconds.