แต่งงาน ขอscript งานหมั้นเช้าหน่อยค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > Wedding Planner & Wedding Organizer
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ขอscript งานหมั้นเช้าหน่อยค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
jzjzjz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jzjzjz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอscript งานหมั้นเช้าหน่อยค่ะ
    Posted: 08 Oct 2007 at 11:59

คือว่า กวาง จะหมั้นวันที่ 11 /11 /50 นี้อ่ะค่ะ

เป็นพิธีหมั้น (สวมแหวน) อย่างเดียวค่ะ ยังไม่มีขันหมาก สินสอด รดน้ำ หรือเลี้ยงพระ

จัดงานที่สโมสรทหารบกน่ะค่ะ

แต่ยังไม่มีสคริปต์สำหรับพิธีกรในงานเลยค่ะ

กลัวว่าแขกที่มาร่วมงานจะไม่ทราบว่าตอนไหนต้องทำอะไรบ้าง

ใครพอมีประสบการร์ตรงนี้ ขอความช่วยเหลือด้วยนะคะ

ขอบพระคุณเปนอย่างสูงค่ะ

Back to Top
nuunee_ka View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote nuunee_ka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2007 at 12:22

เรามีอันนี้อ่ะ เอาของเพื่อนๆในนี้กับของคุณแอน Home of wedding มาผสมกัน(ไม่รู้นะว่าถูกต้องร้อยเปอร์เซ็นต์ ป่าว...ลองปรับดูแล้วกันนะ)

7.09 น.  พิธีสงฆ์

พิธีกร  :  กล่าวเชิญบ่าวสาวจุดธูป  เทียน  บูชาพระรัตนตรัย

รายละเอียด

๑. เจ้าสาวนั่งทางขวามือของพระพุทธรูป - เจ้าบ่าวนั่งทางซ้ายมือของพระพุทธรูป

๒. บ่าวสาวกราบพระพุทธรูป 3 ครั้ง

๓. บ่าวสาวกราบพระสงฆ์ 3 ครั้ง

๔. คนนำ กล่าวนำอาราธนาศีลและรับศีล

๕. คนนำ กล่าวนำอาราธนาพระปริตร

๖. เมื่อพระสงฆ์เริ่มต้นสวดมงคลสูตร (อเสวนา)  :   บ่าวสาวจุดเทียนน้ำมนต์แล้วประเคน

๗. เมื่อพระสงฆ์เริ่มต้นสวดบทพาหุง ฯ   :     บ่าวสาวกราบพระ 3 ครั้ง

พิธีกร  :  กล่าวเชิญบ่าวสาวตักบาตรร่วมกัน  (ข้าวสวย ขนมเปี๊ยะ ไข่เค็ม น้ำดื่ม)

๘. เมื่อพระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์จบ

พิธีกร  :  กล่าวเชิญบ่าวสาวถวายภัตตาหารแด่พระสงฆ์

๙. พระสงฆ์ฉันภัตตาหาร

๑๐.  บ่าวสาวถวายดอกไม้ ธูปเทียน และปัจจัย

๑๑. พระสงฆ์อนุโมทนา

๑๒. บ่าวสาวกรวดน้ำ

๑๓. บ่าวสาวรับน้ำพระพุทธมนต์

๑๔. บ่าวสาวรับน้ำพระพุทธมนต์เสร็จแล้ว

๑๕. กราบพระสงฆ์ 3 ครั้ง

๑๖. กราบพระพุทธ 3 ครั้ง

๑๗. เสร็จพิธีสงฆ์

8.49 น.  พิธีแห่ขันหมากและพิธีหมั้น

รายละเอียด

๑.ตั้งขบวนขันหมาก

๒.เลื่อนขบวนขันหมากเข้ามาจนถึงประตูทางเข้าบ้าน

๓.ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาวและเด็กถือพานเชิญขันหมาก ออกไปต้อนรับหน้าประตู

ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาว :    สวัสดีค่ะ ขบวนขันหมากนี้จะไปไหนกันคะ ดูคึกคักดีจัง เห็นมีของมากมาย

ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าบ่าว หรือ เถ้าแก่ : ขบวนขันหมากนี้จะมาขอเจ้าสาว................................. (ชื่อเจ้าสาว แล้วแต่จะกล่าว) ให้กับเจ้าบ่าว................................(ชื่อเจ้าบ่าว แล้วแต่จะกล่าว) เพื่อมาเป็นสะใภ้บ้านเรา ยินดีหรือไม่คะ/ครับ

ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาว :    อ๋อ ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ แหมคู่นี้รักกันมานานแล้ว เหมาะสมกันทุกประการเลย ยินดีต้อนรับนะคะ   เชิญค่ะ  เชิญมาเป็นทองแผ่นเดียวกัน   และนี่คือพานเชิญขันหมากที่ทางเราเตรียมไว้ต้อนรับค่ะ

เด็กถือพานเชิญขันหมาก : สวัสดีค่ะ วันนี้วันดี ฤกษ์งามยามดีแล้ว ขอเชิญขันหมากเข้าบ้านได้เลยค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ

๔.ขบวนเริ่มเข้าบ้าน จะผ่านประตูเงินประตูทอง  เป็นระยะ

๕. ถึงประตูกั้นสุดท้ายที่หน้าห้องพิธีหมั้น

๖. สำหรับฝ่ายเจ้าสาว ต้องเตรียมซอง หรือเหล้า สำหรับคนยกต้นกล้วย-ต้นอ้อย 2 คู่ ( ต้นกล้วยต้นอ้อยที่นำมาให้วางไว้ หน้าประตูบ้าน)

·        ฝ่ายเจ้าสาว เตรียมคุณพ่อ-คุณแม่เจ้าสาว รับเฉพาะพานขันหมากเอก-พานสินสอด ไปวางไว้ในที่ๆเตรียมประกอบพิธีหมั้น

·        และผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาวท่านอื่น รับของขันหมากที่ทางเจ้าบ่าวนำมา รับมาจัดวางเป็นคู่ๆ  แยกไว้อีกมุมนึง

๗. เมื่อจัดเรียงขันหมากเรียบร้อยแล้ว  พิธีกรกล่าวเริ่มพิธี

พิธีกร : บัดนี้ได้เวลาสมควรแล้ว  ขอเริ่มพิธีการเจรจาสู่ขอ

เถ้าแก่ฝ่ายชาย  : วันนี้เป็นวันดี ฤกษ์งามยามดี  อยากจะมาสู่ขอ......ของบ้านนี้ให้กับ.....

พิธีกร : ถ้าอย่างนั้นขอเชิญ...คุณ....ขึ้นไปรับตัว....คุณ...ลงมายังห้อ งพิธีด้วย

๘. บ่าวสาวมาถึงห้องพิธี   

พิธีกร  : บอกให้บ่าวสาว หันไปกราบ หรือ ไหว้ คุณพ่อคุณแม่เจ้าสาว และ ตามด้วยคุณพ่อคุณแม่เจ้าบ่าว พร้อมกัน  และสุดท้ายเจ้าสาวกราบเจ้าบ่าว เจ้าบ่าวแค่รับไหว้เฉยๆ

พิธีกร : ค่ะ เมื่ออยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตาแล้ว ลำดับต่อไปขอเชิญคุณพ่อ คุณแม่ เจ้าสาว เปิดดูสินสอดทองหมั้นที่ฝ่ายเจ้าบ่าวได้นำมาสู่ขอ เลยค่ะ (พ่อแม่ช่วยกันเปิด)

(ระหว่างที่เปิดออกมาเห็นเงินทองแล้ว)

พิธีกร : โอ้โห!! มากมายเลยนะคะ คงนับกันไม่ไหว ขอเชิญคุณพ่อคุณแม่เจ้าสาวช่วยนำสินสอดทองหมั้นต่างๆวางลงบนผ้า นี้ (ผ้าห่อสินสอดปีกชื่อบ่าวสาว)ได้เลยครับ แล้วโปรยข้าวตอกดอกไม้ อวยพรให้ลูก เพื่อเป็นสิริมงคลในวันสำคัญของลูก เชิญเลยครับ..

·        ข้าวตอกที่เบ่งบาน หมายถึง ฐานะใหญ่โต ถั่วเขียว 

·        งาดำ หมายถึง ความงอกงาม 

·        ใบเงิน ทอง นาก หมายถึงแก้ว แหวนเงินทอง 

·        พลูเรียงหมายถึงต่อไปนี้เราจะเป็นญาติเรียงพี่เรียงน้องกัน

·        หมากมีรสฝาดมีลักษณะคุณสมบัติในทางประสานแผล  หมายความว่า เมื่อมีการผิดพลาด ล่วงเกินกันไปก้อให้อภัยให้กันด้วย โดยประสานดีกันดังเดิม

พิธีกร : เชิญผู้ใหญ่ท่านอื่นๆ มาช่วย โปรยดอกไม้และเติมเงินให้แก่บ่าวสาวได้)

(เมื่อผู้ใหญ่ทุกท่านโปรยเสร็จเรียบร้อย)

พิธีกร : ทีนี้ก็ขอเชิญคุณแม่เจ้าสาว ห่อสินสอดทองหมั้นไปเก็บได้เลยค่ะ (ให้คุณแม่แบกขึ้นบ่าทำท่าหนักๆ นำสินสอดขึ้นไปเก็บบนห้อง).........ให้คุณแม่เดินออกจากห้องข้นด้านบน  และมีการจัดโต๊ะใหม่เล็กน้อย

พิธีกร : ลำดับต่อไป ก็จะเป็นนาทีที่รอคอยของทั้ง 2 คนแล้วนะคะ ฤกษ์งามยามดีมาถึงแล้วขอเชิญเจ้าบ่าวสวมแหวนหมั้นให้แก่เจ้าสาว ได้เลยค่ะ (เจ้าสาวยื่นมือซ้ายให้เจ้าบ่าว ค่อยๆสวม เพื่อถ่ายรูป)

พิธีกร : ขอเสียงปรบมือแสดงความยินดีด้วยค่ะ (ปรบมือ)

(พิธีกรให้เจ้าสาวไหว้ขอบคุณเจ้าบ่าว 1 ครั้ง  เจ้าบ่าวก็รับไหว้ตอบ)

พิธีกร : ทีนี้ก็ขอเชิญเจ้าสาวสวมแหวนหมั้นให้แก่เจ้าบ่าวได้เลยค่ะ

พิธีกร : สำหรับขั้นตอนการหมั้น ก็เสร็จพิธีแล้วนะครับ

Edited by nuunee_ka
Back to Top
jzjzjz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jzjzjz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2007 at 15:19

ขอบคุณคุณ nuunee_ka มากเรยค่า

ช่วยได้มากเลย เด๋วจะลองเอาไปปรับใช้ดูค่ะ

ขอบคุณจิงๆนะคะ

Back to Top
afatrabbit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote afatrabbit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Oct 2007 at 23:18
เข้ามาเก็บ ขอบคุณนะค่ะ
Back to Top
aeoneonly View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aeoneonly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2007 at 19:02
ดีจังเลยค่ะ ขอเก็บข้อมูลอีกคนค่ะ

Back to Top
Nu Oil View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nu Oil Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2007 at 19:06
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะค่ะ
Back to Top
Bee&Oh View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bee&Oh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Oct 2007 at 20:36

สุดยอดเลยคะ

Back to Top
pramata View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote pramata Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Nov 2007 at 20:07

ขอเก็บไว้ด้วยคน เยี่ยมจริงๆ ขอบคุณมากๆน้า

Back to Top
koihana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote koihana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2009 at 13:40
อันนี้มันเป็น sequence นี่คะ อยากได้ script อ่ะค่ะ ใครมีบ้างน๊อ
Back to Top
gbiwty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gbiwty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2010 at 13:16
Clap  ขอบคุณค่ะ  Clap  
Back to Top
peet pretty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote peet pretty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Apr 2013 at 20:15
ละเอียดดีจังเลยค่ะ มีเวลา+script คำพูดให้ด้วย พีทกำลัง งง อยู่ว่าจะต้องทำอะไรก่อนหลัง ต้องพูดอะไร ทีนี้ก้อแค่หาคนพูด ขอบคุณมากๆนะคะ ขอบคุณมากๆนะคะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.105 seconds.