WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > การ์ดแต่งงาน ของชำร่วย
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอคำแนะนำ การพิมพ์ชื่อแขกหน้าซองค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ขอคำแนะนำ การพิมพ์ชื่อแขกหน้าซองค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
bigsky View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote bigsky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอคำแนะนำ การพิมพ์ชื่อแขกหน้าซองค่ะ
    Posted: 07 Sep 2007 at 11:18 Share

ขอปรึกษาการพิมพ์หน้าซองนะคะ ถ้าเราเชิญแขกทั้งสามีภรรยา ซึ่งเราทำงานที่เดียวกับฝ่ายภรรยา  แต่สามีเราไม่รู้จัก แต่ตั้งใจจะเชิญทั้งสองท่านมาร่วมงาน เราต้องขึ้นต้นด้วยฝ่ายชายหรือฝ่ายหญิงก่อนคะ   สามีของฝ่ายหญิงเป็นตำรวจ เราควรพิมพ์แบบไหนหน้าซองดีคะ

แบบที่1   คุณ แสนดี  คนดี  และ พลตำรวจโท ซื่อตรง   คนดี

แบบที่ 2  พลตำรวจโท ซื่อตรง   คนดี    และ  คุณ แสนดี  คนดี

รบกวนเพื่อนๆที่มีประสบการณ์แนะนำหน่อยนะคะ    ขอบคุณค่ะ

Back to Top
supattranarin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote supattranarin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2007 at 11:49 Share

เราแนะว่า คุณแสนดี คนดีและสามี คะ แต่รอเพื่อน ๆ มาแนะนำอีกทีนะ เพราะเราทำแบบนี้

Back to Top

Post Options Post Options   Quote bigsky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2007 at 11:58 Share

ขอบคุณ  คุณ  supattranarin  ค่ะ  เราก็คิดว่าน่าจะแบบ ฝ่ายที่เรารู้จักขึ้นก่อนเหมือนกัน แต่พี่ที่ทำงานทัก ก็เลยขอความมั่นใจจากเพื่อนๆอีกสักหน่อยจะได้ทำได้ถูกต้องน่ะค่ ะ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะ

Back to Top
ru_nie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ru_nie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2007 at 13:54 Share

ในการพิมพ์ชือ่แขกนั้น ควรจะพิมพ์ชื่อของคนที่เรารู้จักและตามด้วยคำว่า  และภรรยาหรือและครอบครัว  หรือถ้ารู้จักฝ่ายภรรยา  ก้อควรพิมพ์ชื่อภรรยา และตามด้วย และสามีหรือ และครอบครัว

Back to Top
aomnion View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote aomnion Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2007 at 16:58 Share
เอ่อขอถามเพิ่มเติมค่ะเพราะอยากรู้เหมือนกันอ่ะค่ะ ถ้าหากทั้งสามีและภรรยาเป็นเพื่อนสนิทเราทั้ง2คนเลยล่ะคะจะต้อง เขียนว่าอะไร
Back to Top

Post Options Post Options   Quote bigsky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2007 at 18:36 Share
ขอบคุณเพื่อนๆ สำหรับทุกคำแนะนำนะคะ
Back to Top
Thimaburt View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Thimaburt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2007 at 23:28 Share

ที่เราทราบมา จะให้ชื่อสามีขึ้นก่อน แล้วตามด้วยชื่อภรรยา เช่น คุณแสนดี - คุณปราณี  มีสุข เป็นกรณีที่เรารู้จักทั้ง2ฝ่าย หรือ ทราบชื่อของสามีเพื่อน แต่ถ้าไม่รู้จักไม่เคยเจอไม่เคยคุย ก้อใช้ ว่า คุณปราณี  มีสุข และครอบครัว อันนี้พี่ๆที่ทำงานแนะนำมาอีกทีค่ะ ลองไปพิจารณาดูนะคะ

ปล. หากสามี มียศศักดิ์ต้องให้เกียรติพิมพ์ยศนำหน้าชื่อ และต้องพิมพ์ชื่อสามีก่อนเสมอนะคะ

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Thimaburt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2007 at 23:32 Share
(ต่อค่ะ) เนื่องจากหากมียศศักดิ์ข้างหน้า เค้าจะถือน่ะค่ะ (อันนี้ คุณพ่อแนะนำ เพราะเป็นทหารน่ะค่ะ)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote bigsky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2007 at 12:04 Share

ขอบคุณ  คุณ Thimaburt  มากๆเลยค่ะ  เรื่องยศ คำนำหน้าชื่อนี่แหละค่ะ ที่เป็นกังวลเกรงว่าจะทำไม่ถูกต้อง  เพราะคุณพ่อเราเป็นตำรวจก็บอกมาอย่างนั้น  แล้วที่ทำงานเราพี่ๆ รวมถึงหัวหน้างาน หลายท่านมีสามีเป็นทหาร  มียศ  ขอรอฟัง  รออ่าน คำแนะนำจากเพื่อนๆผู้รู้อีกนะคะ(ไม่อยากถูกตำหนิตอนไปแจกการ์ด เพราะเป็นผู้ใหญ่ค่อนข้างเยอะเลยค่ะ คนที่ทำงานสายด้านวิชาการคงจะเข้าใจเวลาเราเข้าพบผู้ใหญ่ แล้วพิมพ์อะไรผิดน่ะค่ะ)ถ้าใครมีคำแนะนำเพิ่มเติมรบกวน post ตอบด้วยนะคะ ตอนนี้กำลังต้องการผู้รู้ให้คำแนะนำเรื่องพิมพ์ชื่อท่านใดก่อนด ี ขอบคุณ  ทุกท่าน ทุกความคิดเห็นที่แนะนำนะคะ 

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Thimaburt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2007 at 10:21 Share
ยินดีค่ะ คุณbigsky
Back to Top
Buay View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Buay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2007 at 17:27 Share
ตอนแรกเราก็คิดว่าน่าจะพิมพ์ชื่อคนที่เรารู้จักก่อนแล้วค่อยตาม ด้วยชื่อสามีหรือและสามี  แต่แม่บอกว่าไม่ได้  ต้องให้เกียรติผู้ชาย ต้องพิมพ์ชื่อผู้ชายก่อนแล้วค่อยชื่ อเพื่อนเรา (ผู้หญิง)  คือยังไงก็ใช้ 'และสามี' ไม่ได้อ่ะนะ เราก็ไม่เข้าใจเหมือนกันแต่ผู้ใหญ่ว่ายังงี้ก็ต้องทำตาม  สรุปก็เลยโทรไปถามชื่อแฟนทุกๆคนแล้วพิมพ์ทั้งสองชื่อแบบเอาชื่อ ผู้ชายขึ้นก่อนค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote bigsky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2007 at 20:10 Share
ขอบคุณ คำแนะนำของ คุณ Buay มากๆค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.227 seconds.