แต่งงาน สคริปต์งานเช้าค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

สคริปต์งานเช้าค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
kamo View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สคริปต์งานเช้าค่ะ
    Posted: 20 Jul 2007 at 20:40

อยากทราบว่าเพื่อนๆ หรือกูรูทั้งหลาย...ใครพอจะมีคำพูดที่ใช้ในการเจรจาช่วงงานพิธีเช้าแบบละเอียดสั กนิดไหมคะ พอดีว่าไม่มีผู้รู้ที่จะทำหน้าที่ผู้ดำเนินพิธีให้ค่ะ ต้องจัดเตรียมกันเอง เลยไม่ทราบว่าต้องใช้คำพูดอะไร ยังไงบ้าง ผู้ใหญ่ทั้ง 2 ฝ่ายต้องเจรจากันยังไง เอาแบบสคริปต์งานเย็นก็ได้ค่ะ แต่ขอเป็นสคริปต์งานเช้า(แบบพิธีไทย) แทนน่ะค่ะ เช่น

พิธีกร : ..... (กล่าวต้อนรับเข้างาน) ....

นายขันหมาก : ........ (กล่าวเจรจาสู่ขอ) .....

อะไรประมาณเนี๊ยะค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

Back to Top
pramata View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote pramata Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2007 at 21:28

สงกะสัย ที่เราเคยส่งให้ไปใช้ม่ะได้
รอคนอื่นมาบอกดีก่ะเนอะ เอามาเผื่อเจิ้นด้วยเน้อออออออออ

Back to Top
nongmaew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongmaew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2007 at 23:01

เป็นกระทู้ที่ดีมากเลยค่ะ  รอคำตอบอยู่เหมือนกัน รบกวนผู้รู้หน่อยค่ะ  

Back to Top
patima_p View Drop Down

Post Options Post Options   Quote patima_p Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2007 at 23:13
มารออออออ ขอด้วยคนค่า จะเก็บไว้ แต่งปลายปีหน้าโน่นนนน
Back to Top
nu_noiy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nu_noiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2007 at 23:14

ตามไปดูได้ในนี้นะคะ พี่เวปรวบรวมไว้ให้แล้วค่ะ ฝ้าย anoma รวมไว้

http://directory.weddingsquare.com/wedding.asp?TID=86&PN =3

Back to Top
Home of Wedding View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor
Home of Wedding

Post Options Post Options   Quote Home of Wedding Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2007 at 23:14

สวัสดีค่ะ.....

เห็นมีหลายครั้งแล้วที่มีเจ้าบ่าวหรือเจ้าสาวต้องการ Script งานเช้า สำหรับของทางแอนก็จะมีที่ทำส่งให้ลูกค้าแอนด้วย เพื่อที่จะได้ศึกษาล่วงหน้าก่อนงานค่ะ (ทั้งนี้ทั้งนั้นวั นงานทางทีมงานแอนก็จะไปช่วยดูแลให้อยู่แล้วค่ะ) สำหรับท่านอื่นๆ เอาไปศึกษาได้ค่ะ แต่ต้องทำความเข้าใจก่อนนะคะว่าพื้นเพแต่ละครอบครัวไม่เหมือนกั น พิธีอาจจะต่างกันบ้าง แอนทำเป็นกลางๆไว้ให้ หวังว่าคงพอใช้เป็นแนวทางได้นะคะ นำไปปรับเปลี่ยนให้เหมาะสมได้ค่ะ

พิธีแห่ขันหมากและรับขันหมากเข้าบ้าน

พิธีกร ตกลงกับญาติฝ่ายเจ้าสาวให้เตรียมคัดเลือก

1.     สาวๆ หรือเด็กบริสุทธิ์ พูดรู้เรื่องแล้ว เพื่อเป็นคนเชิญขันหมาก (ถือพานเชิญขันหมาก)

2.     ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาว เป็นผู้แทนเจรจากับเถ้าแก่ฝ่ายเจ้าบ่าว

เมื่อขบวนขันหมากมาถึง ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาวและเด็กถือพานเชิญขันหมาก ออกไปต้อนรับหน้าประตู

ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาว :    สวัสดีค่ะ ขบวนขันหมากนี้จะไปไหนกันคะ ดูคึกคักดีจัง เห็นมีของมากมาย

ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าบ่าว หรือ เถ้าแก่ : ขบวนขันหมากนี้จะมาขอเจ้าสาว................................. (ชื่อเจ้าสาว แล้วแต่จะกล่าว) ให้กับเจ้าบ่าว................................(ชื่อเจ้าบ่าว แล้วแต่จะกล่าว) เพื่อมาเป็นสะใภ้บ้านเรา ยินดีหรือไม่คะ/ครับ

ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาว :    อ๋อ ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ แหมคู่นี้รักกันมานานแล้ว เหมาะสมกันทุกประการเลย ยินดีต้อนรับนะคะ เชิญค่ะ เชิญมาเป็นทองแผ่นเดียวกัน และนี่คือพานเชิญขันหมากที่ทางเราเตรียมไว้ต้อนรับค่ะ

เด็กถือพานเชิญขันหมาก : สวัสดีค่ะ วันนี้วันดี ฤกษ์งามยามดีแล้ว ขอเชิญขันหมากเข้าบ้านได้เลยค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ

(ฝ่ายเจ้าบ่าว มอบซอง 1 ซองให้แก่เด็ก)

ขบวนเริ่มเข้าบ้าน ผ่านประตูเงิน ทอง นาค เป็นระยะๆ จนถึงห้องทำพิธีหมั้น

-         สำหรับฝ่ายเจ้าสาว ต้องเตรียมเหล้า สำหรับคนยกต้นกล้วย-ต้นอ้อย 2 คู่ ( ต้นกล้วยต้นอ้อยที่นำมาให้จะวางไว้ หน้าประตูบ้าน ผู้ที่ถือมาจะร้องขอให้มีน้ำมารด เพื่อให้เจริญเติบโต ออกดอกออกผล ซึ่งความหมายของน้ำก็คือเหล้านั่นแหล่ะค่ะ มักเป็นผู้ชายที่ถือมา ) และควรจะมีของชำร่วยหรือซอง สำหรับคนถือพานขันหมากอื่นๆด้วยค่ะ

-         ฝ่ายเจ้าสาว เตรียมคู่ผู้ใหญ่ที่อยู่กันยืดยาว ถ้าไม่มีก็ให้คุณพ่อ-คุณแม่เจ้าสาวได้ค่ะ รับเฉพาะพานขันหมากเอก-พานสินสอด ไปวางไว้ในที่ๆเตรียมประกอบพิธีหมั้น และผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาวท่านอื่น รับของขันหมากที่ทางเจ้าบ่าวนำมา รับมาจัดวางเป็นคู่ๆ  แยกไว้อีกมุมนึง เพื่อทำพิธีและแจกจ่ายของในขันหมากต่อไป

-         เจ้าบ่าว ขออนุญาติคุณพ่อคุณแม่เจ้าสาวเพื่อที่จะขึ้นไปรับตัวเจ้าสาวลงม ายังห้องพิธี หรือบางกรณีคุณพ่อคุณแม่เจ้าสาวจะเป็นผู้นำเจ้าสาวลงมาเองค่ะ

เมื่อลงมาพร้อมแล้ว พิธีกรบอกให้ทั้งคู่ หันไปกราบ หรือ ไหว้ คุณพ่อคุณแม่เจ้าสาว และ ตามด้วยคุณพ่อคุณแม่เจ้าบ่าว พร้อมกัน

พิธีกร : ค่ะ เมื่ออยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตาแล้ว ลำดับต่อไปขอเชิญคุณพ่อ คุณแม่ เจ้าสาว เปิดดูสินสอดทองหมั้นที่ฝ่ายเจ้าบ่าวได้นำมาสู่ขอ เลยค่ะ (พ่อแม่ช่วยกันเปิด)

(ระหว่างที่เปิดออกมาเห็นเงินทองแล้ว)

พิธีกร : โอ้โห!! มากมายเลยนะคะ คงนับกันไม่ไหว ขอเชิญคุณพ่อคุณแม่เจ้าสาวช่วยนำสินสอดทองหมั้นต่างๆวางลงบนผ้า นี้ (ผ้าห่อสินสอดปีกชื่อบ่าวสาว)ได้เลยค่ะ แล้วโปรยข้าวตอกดอกไม้ อวยพรให้ลูก เพื่อเป็นสิริมงคลในวันสำคัญของลูก เชิญเลยค่ะ ..(ถ้าพ่อแม่ โปรยเสร็จแล้ว พิธีกร ก็เชิญผู้ใหญ่ท่านอื่นๆ มาช่วย โปรยดอกไม้และอวยพรแก่บ่าวสาวได้)

(เมื่อผู้ใหญ่ทุกท่านโปรยเสร็จเรียบร้อย)

พิธีกร : ลำดับต่อไป ก็จะเป็นนาทีที่รอคอยของทั้ง 2 คนแล้วนะคะ ฤกษ์งามยามดีมาถึงแล้วขอเชิญเจ้าบ่าวสวมแหวนหมั้นให้แก่เจ้าสาว ได้เลยค่ะ (เจ้าสาวยื่นมือซ้ายให้เจ้าบ่าว ค่อยๆสวม เพื่อถ่ายรูป)

พิธีกร : ขอเสียงปรบมือแสดงความยินดีด้วยค่ะ (ปรบมือ)

(พิธีกรให้เจ้าสาวไหว้ขอบคุณเจ้าบ่าว 1 ครั้ง  เจ้าบ่าวก็รับไหว้ตอบ)

(ถ้าเจ้าสาวมีแหวนให้ ก็ให้สวมต่อเลย)

พิธีกร : ทีนี้ก็ขอเชิญคุณแม่เจ้าสาว ห่อสินสอดทองหมั้นไปเก็บได้เลยค่ะ (ให้คุณแม่แบกขึ้นบ่าทำท่าหนักๆ นำสินสอดขึ้นไปเก็บบนห้อง)

พิธีกร : สำหรับขั้นตอนการหมั้น ก็เสร็จพิธีแล้วนะคะ ขอขอบคุณที่ทุกท่านมาเป็นเกียรติให้แก่บ่าวสาวในวันนี้ค่ะ

(จบขั้นตอนการหมั้น)

นำไปปรับเปลี่ยนให้เหมาะสมกับครอบครัวแต่ละคู่นะคะ ลูกเล่นอาจจะต่างกันบ้าง ขอให้งานทุกท่าน ราบรื่น สำเร็จไปด้วยดีค่ะ 

ใครต้องการแบบเป็นไฟล์และตัวอย่างลำดับเวลา ส่ง Email มาให้แอนที่ anna@homeofwedding.com ได้นะคะ ยินดีช่วยค่ะ

Home of Wedding
คิดจะแต่งงาน.....บ้านหลังนี้ยินดีต้อนรับค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2007 at 17:17

คุณเจิ้น ที่คุณเจิ้นส่งให้ ตามลิงค์นี้ใช่ป่ะ : http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=48044 &PN=3 เป็นประโยชน์มากๆค่ะ อ้อเอามาใช้เรียงลำดับพิธีแล้ว แต่พอดีอ้อไม่มีผู้ดำเนินพิธีเลยไม่มีสคริปต์งานเช้า แบบที่คุณแอนให้มาค่ะ ขอบคุณนะคะ

พี่หนูหน่อย และ คุณแอน (ได้ข่าวว่าเป็นเจ้าแม่งานเช้า..ใช่ไหมคะ) ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำตอบsave ไว้เรียบร้อยแล้ว เป็นประโยชน์แก่ วท. มากๆค่ะ

Edited by kamo
Back to Top
Isalajh View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Isalajh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jul 2007 at 00:07

It sound nice and very interesting.  krab  I will try to change some and add some.  :)  I would like to know if I have 2 rings (แหวนหมั้น & แหวนแต่ง) When do I สวมแหวนหมั้น & แหวนแต่งให้แก่เจ้าสาว and เจ้าสาวมีแหวนให้เจ้าบ่าว as well??

Thanks,

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jul 2007 at 21:22
ของเราก็มีแหวน 2 วง เจ้าบ่าวสวมให้เจ้าสาว แล้วเจ้าสาวก็สวมให้เจ้าบ่าวค่ะ
png
Back to Top
Nu_May*^_^* View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Nu_May*^_^* Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Oct 2007 at 22:16

ขอบคุณอ้อ สำหรับคำถามดีๆนะจ๊ะ (ตามเข้ามาเก็บข้อมูลจ้า)

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.090 seconds.