WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  New Posts New Posts RSS Feed: ถามราคาเพชร รูปหัวใจ 0.8 กะรัต หน่อยครับ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ถามราคาเพชร รูปหัวใจ 0.8 กะรัต หน่อยครับ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
picatos View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote picatos Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ถามราคาเพชร รูปหัวใจ 0.8 กะรัต หน่อยครับ
    Posted: 27 Jun 2007 at 14:55 Share

พอดีแฟนอยากได้เพชรเป็นรูปหัวใจ แล้วมีคนแนะนำเพชรมาให้ เลยอยากรบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ...

เพชรรูปหัวใจ ประมาณ 0.8 กะรัต G/VVS1 นี่ราคาสักประมาณเท่าไหร่ครับ

Back to Top
DiamondAdmin View Drop Down
Exclusive member

=นน=

Post Options Post Options   Quote DiamondAdmin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 15:26 Share
ราคากะรัตละ 150000 บาทขึ้นไปครับ
ขึ้นอยู่กับทรงและคุณภาพอื่นๆด้วยครับ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote picatos Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 15:47 Share
ขอบคุณคุณนนท์มากครับ...

อยากถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ คือ ตัวเพชรนี่มันเป็นแหวนที่ทำมาแล้ว แต่ไม่มีใบเซอร์...
เพชรเม็ดกลางเป็นรูปหัวใจ ญาติที่เอามาให้บอกว่าน้ำน่าจะประมาณ 95% ขึ้น น้ำหนักประมาณ 0.8 กะรัต แล้วตัวแหวนล้อมด้วยเพชรเม็ดเล็กๆ อีกประมาณ 1.25 กะรัต เรือนเค้าบอกว่าทำด้วย Platinum ราคานี่พิเศษสุดที่ 110,000 บาท
ทางไม่เอาเรือนเค้ารับ turn ให้ 30,000 บาท ก็ตกเพชรเม็ดกลาง 80,000 บาท ซึ่งคิดไปคิดมา ผมว่าถูกมากๆ เลย

ผมก็เลยลองเอาไปเช็คกับทางร้านจิวเวอรี่ดู เค้าบอกว่าน้ำหนักของเพชรคร่าวๆ น่าจะอยู่ที่ 0.8 กะรัต น้ำที่ี่ 96% Clarity ที่ VVS1
แต่เค้าบอกว่าเรือนนี่เป็นทองคำขาวไม่ใช่ Platinum

ถามร้านจิวเวอรี่ถึงราคา... เค้าบอกว่า ถ้าราคาแบบเกรงใจกันเลยนี่ก็คงจะเต็มที่ได้สัก 100,000 บาท เพราะเค้าบอกว่าตัวเรือนมันแทบจะไม่มีค่าอะไรเลย ซึ่ง Range ราคาน่าจะอยู่สัก 89,000 - 100,000 บาท

ก็เลยไม่รู้ว่าทำยังไงดีระหว่าง
1. ซื้อมันทั้งวงที่ 110,000 บาท
2. ซื้อแค่เพชรเม็ดกลาง (รูปหัวใจ) 80,000 บาท
3. ไม่ซื้อ ไปหาซื้อวงอื่นดีกว่า (ผมมีงบประมาณ 100,000 บาท แล้วอยากได้รูปหัวใจครับ)

ยังไงรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote picatos Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 17:14 Share
อุ้ย... โทดครับ ไม่ใช่ VVS1 ครับ แต่เป็น VVS2
Back to Top
DiamondAdmin View Drop Down

=นน=

Post Options Post Options   Quote DiamondAdmin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 22:27 Share
ราคาที่ผมให้ไว้คือราคาที่มาพร้อม cert ครับ
ถ้าให้เลือกผมคงเลือกข้อ4 ครับ
ถ้าอยากได้จริงๆให้เค้านำเพชรเม็ดนี้ไปออกเซอร์ก่อน
ถ้าคุณภาพตามที่ร้านบอกก็จ่ายค่าทำเซอร์ให้เค้าซะไม่น่าเกิน 1000 บาทครับคุ้มดี
รายละเอียดลองหาอ่านที่นี่ครับ www.git.or.th
เป็นสถาบันของจุฬาอยู่ตึกทรัพย์ครับ

แต่ถ้าผลออกมาไม่ตรงจะทำอย่างไรตกลงกับเจ้าของร้านก่อนล่ะกัน อิอิ
เรื่องตัวเรือนกำกวมมากครับ แนะนำให้ซื้อแต่เพชรหลังจากออกเซอร์แล้วเท่านั้น อย่างเดียวครับ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote picatos Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2007 at 06:50 Share
Originally posted by =นน

ราคาที่ผมให้ไว้คือราคาที่มาพร้อม cert ครับถ้าให้เลือกผมคงเลือกข้อ4 ครับถ้าอยากได้จริงๆให้เค้านำเพชรเม็ดนี้ไปออกเซอร์ก่อน

คือ ผมได้ถามทางสถาบันแล้ว เค้าบอกว่าในกรณีที่จะให้ตรวจเช็คคุณภาพของเพชรอย่างละเอียด ต้องแำกะเพชรออกจากเรือนมาก่อน แล้วค่อยส่งให้สถาบันตรวจสอบ

ถ้าส่งไปทั้งวง เค้าจะตรวจได้คร่าวๆ เท่านั้น

ไม่ทราบว่าถ้าแกะเพชรเม็ดกลางออกไปตรวจสอบนี่ยากไหมครับ? แล้วจะทำให้เกิดปัญหาอะไรตามมารึเปล่า?
Back to Top
=นน= View Drop Down

Post Options Post Options   Quote =นน= Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2007 at 11:44 Share
ขึ้นอยู่กับตัวเรือน ถ้าฝังเป็นหนามเตย ไม่น่ายากครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote picatos Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2007 at 12:03 Share
Originally posted by =นน=

ขึ้นอยู่กับตัวเรือน ถ้าฝังเป็นหนามเตย ไม่น่ายากครับ

ขอบคุณมากครับ
Back to Top
=นน= View Drop Down

Post Options Post Options   Quote =นน= Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2007 at 13:58 Share
ยินดีครับ ขอให้ผลออกมาอย่างที่ตั้งใจไว้ครับ
ถ้ายังไม่ได้ซื้อแนะนำว่าให้คุยกับเจ้าของก่อนว่า
ถ้าผลออกมาต่ำกว่าที่บอกจะบอกเลิกการซื้อได้หรือไม่
หรือถ้าชอบเม็ดนี้เป็นทุน ก็บอกว่าจะคิดราคากันอย่างไร

ประมาณนี้นะครับ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.133 seconds.