WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: เก็บรักษามาลัยบ่าว-สาวยังไงดี
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เก็บรักษามาลัยบ่าว-สาวยังไงดี

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
nu-noon View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote nu-noon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เก็บรักษามาลัยบ่าว-สาวยังไงดี
    Posted: 27 Jun 2007 at 10:38 Share

หลังจากเสร็จงานเรียบร้อยไปแล้ว ก้อคิดเก็บมาลัยบ่าว-สาว

อยากรู้ว่ามีเพื่อนๆ เก็บกันบ้างมั๊ย และมีวิธีการเก็บรักษากันยังไง

ของเราตากจนแห้งแล้ว กำลังคิดจะแพ็คแล้ว 

กลัวว่านานไป เดี๋ยวจะร่วงซะก่อน ตอนนี้กำลังกรอบได้ที่เชียวแหล่ะ

เพื่อนๆ ที่มีวิธีการเก็บ มาแบ่งปันไอเดียกันหน่อยนะจ้ะ...

Back to Top
Love actually View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Love actually Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 10:51 Share

รอเก็บข้อมูลด้วยคนค่ะ

Back to Top
Raymond View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Raymond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 11:20 Share

อยากรู้เหมือนกัน

Back to Top
aey_iam View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote aey_iam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 15:40 Share
ขั้นแรกนำไปทำให้เป็นดอกไม้แห้งก่อน แล้วนำไปใส่กรอบซิ คะ
Back to Top
TeddyYummy View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote TeddyYummy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 16:21 Share
อบในไมโครเวฟได้ไหมคะ เคยเห็นดอกกุกลาบสดที่เค้าเวฟเก็บไว้ตั้งแต่ตอนยังสดๆสวยๆอยู่เ ลย
Back to Top
nui210 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nui210 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 16:44 Share

ของนุ้ยผึ่งจนรู้สึกว่าแห้งสนิท ไม่มีความชื้นแล้ว คิดไว้ว่าจะให้ที่ร้านบรรจุใส่กล่องกระจกสี่เหลี่ยมผืนผ้าแบบมี ที่แขวน    แล้ววางแนวตั้ง)  เผื่อคิดจะนำประดับมุมใดของบ้านได้ด้วย  

Back to Top
appledang99 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote appledang99 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 17:57 Share

อบก็ดีค่ะเพราะว่าเป็นการดึงน้ำออก แต่ทำครั้งละแป๊ปเดียวเท่านั้นนะคะ

ไม่งั้นละก็ดำปี๋แน่เลย (อันหลังนี่เดาเอาค่ะ)

Back to Top
peepee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote peepee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 18:14 Share

มี 2 วิธีนะค่ะ

1. นำไปใส่ไว้ในโหลแล้วเทเม็ดดูดความชื้น(แบบที่เค้าใส่ซองเล็กๆใน ห่อขนมอีทีนะค่ะ)จนท่วมพวงมาลัย แล้วปิดฝาให้สนิท ทิ้งไว้จนแห้งค่ะ วิธีนี้จะได้สีของดอกไม้เหมือนเดิมค่ะ แต่ราคาสูงเพราะราคาเม็ดดูดความชื้นค่อนข้างสูง พอแห้งแล้วก็เอาไปใส่กรอบ หรือ กล่องใส แล้วใส่ซองดูดความชื้นเล็กๆด้วยก็ได้ค่ะ วิธีนี้ต้องคอยเปลี่ยนซองเม็ดดูดความชื้นค่ะ หรือไม่ก็อาจใช้ เคลียร์แล็กเกอร์ พ่นเคลือบ ก็ได้ค่ะ

2 ทิ้งไว้ให้แห้งในที่ร่ม แต่มีลมโกรกได้ดีค่ะ พอแห้งก็นำมาพ่นด้วย เคลียร์แล็กเกอร์ แล้วใส่กรอบหรือกล่อง เหมือนข้อ 1 ค่ะ แต่ว่ามาลัยจะเป็นสีดอกไม้แห้งนะค่ะ

Back to Top
-jj- View Drop Down

Post Options Post Options   Quote -jj- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2007 at 01:39 Share
มาแอบเก็บความรู้จากคุณ peepee ดีจังเลยค่ะ ความรู้ใหม่จริงๆ ขอบคุณมากๆค่ะ
Back to Top
Love actually View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Love actually Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2007 at 10:17 Share

แล้วเม็ดดูดความชื้นหาซื้อได้ที่ไหนคะ แล้วราคาประมาณเท่าไรคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote peepee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2007 at 11:01 Share

ลองsearch ตามwebก็ได้ค่ะ เคยเห็นที่ webนี้ด้วยค่ะ

http://www.dud-d.com/shoping.htm

เป็นแบบที่เค้าใช้ทำดอกไม้แห้งที่สีสดเหมือนของจริงนะค่ะ  แล้วใส่โหลสวยๆ ขายตามจตุจักรค่ะ  เลือกใช้แบบเม็ดดูดความชื้นขนาดเล็กๆนะค่ะ เวลาเทให้ท่วมพวงมาลัย จะได้เข้าไปถึงทุกจุดของมาลัยนะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote peepee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2007 at 11:02 Share
ลืมบอกไปค่ะ บางทีก็เรียกว่า ซิลิก้าแซน (silica sand) ค่ะ
Back to Top
zoey View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zoey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2007 at 13:25 Share

จะมาบอกว่า  ไม่ได้เก็บเลย  ค่ะ   เก็บไว้แต่ มงคล อย่างเดียว  แต่ถ้าเก็บไว้ได้ก็ดีเนอะ

ทำเสร็จแล้วเอามาให้ดูกันบ้างนะคะ

Back to Top
animation View Drop Down

Post Options Post Options   Quote animation Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2007 at 20:44 Share
เคยซื้อที่ศึกษาภัณฑ์ค่ะ แต่ว่าจำราคาไม่ได้แล้ว
Back to Top
Pukpik_ka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pukpik_ka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2007 at 23:08 Share

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ...สำหรับข้อมูลดี ๆ .......

Back to Top
nui210 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nui210 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jun 2007 at 10:55 Share
Originally posted by peepee

มี 2 วิธีนะค่ะ

1. นำไปใส่ไว้ในโหลแล้วเทเม็ดดูดความชื้น(แบบที่เค้าใส่ซองเล็กๆใน ห่อขนมอีทีนะค่ะ)จนท่วมพวงมาลัย แล้วปิดฝาให้สนิท ทิ้งไว้จนแห้งค่ะ วิธีนี้จะได้สีของดอกไม้เหมือนเดิมค่ะ แต่ราคาสูงเพราะราคาเม็ดดูดความชื้นค่อนข้างสูง พอแห้งแล้วก็เอาไปใส่กรอบ หรือ กล่องใส แล้วใส่ซองดูดความชื้นเล็กๆด้วยก็ได้ค่ะ วิธีนี้ต้องคอยเปลี่ยนซองเม็ดดูดความชื้นค่ะ หรือไม่ก็อาจใช้ เคลียร์แล็กเกอร์ พ่นเคลือบ ก็ได้ค่ะ

2 ทิ้งไว้ให้แห้งในที่ร่ม แต่มีลมโกรกได้ดีค่ะ พอแห้งก็นำมาพ่นด้วย เคลียร์แล็กเกอร์ แล้วใส่กรอบหรือกล่อง เหมือนข้อ 1 ค่ะ แต่ว่ามาลัยจะเป็นสีดอกไม้แห้งนะค่ะ

เสียดายจัง กว่าจะเข้ามาเห็น idea ของคุณ peepee   ก็สายไปแล้ว พวงมาลัยของนุ้ย กลายเป็นมาลัยดอกไม้แห้งไปซะแลว 

Back to Top
tigtar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tigtar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jun 2007 at 20:14 Share

หาซื้อได้ที่ศึกษาภัณฑ์ค่ะ  ถุงบะเร่อเลย  1 ถุงน่าจะพอ ไม่ทราบว่าราคาเท่าไหร่เพราะฝากน้องซื้อ แต่ไม่เห็นบ่นอะไรเลยเดาว่าไม่แพงนิ ลักษณะจะเป็นเม็ดเล็กๆสีฟ้า  เวลาดูดความชื้นแล้วจะเปลี่ยนเป็นสีชมพู  สามารถนำมาใช้ซ้ำได้ด้วยการอบแห้งในไมโครเวฟจ่ะ 

หลังจากแช่ดอกไม้จนแห้งแล้ว  ส่วนที่เหลือก็มีประโยชน์อีกโดยนำมาแบ่งใส่ถุง zip แบบถุงยาซองเล็กๆแล้วไว้ตามกระเป๋าถือหรือซองเสื้อผ้า  หรือกล่องรองเท้าหนังที่ไม่ค่อยได้ใช้  ช่วยดูดความชื้นได้ดีมากเรย   

Back to Top
-jj- View Drop Down

Post Options Post Options   Quote -jj- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2007 at 01:40 Share
Originally posted by tigtar

หาซื้อได้ที่ศึกษาภัณฑ์ค่ะ  ถุงบะเร่อเลย  1 ถุงน่าจะพอ ไม่ทราบว่าราคาเท่าไหร่เพราะฝากน้องซื้อ แต่ไม่เห็นบ่นอะไรเลยเดาว่าไม่แพงนิ ลักษณะจะเป็นเม็ดเล็กๆสีฟ้า  เวลาดูดความชื้นแล้วจะเปลี่ยนเป็นสีชมพู  สามารถนำมาใช้ซ้ำได้ด้วยการอบแห้งในไมโครเวฟจ่ะ 

หลังจากแช่ดอกไม้จนแห้งแล้ว  ส่วนที่เหลือก็มีประโยชน์อีกโดยนำมาแบ่งใส่ถุง zip แบบถุงยาซองเล็กๆแล้วไว้ตามกระเป๋าถือหรือซองเสื้อผ้า  หรือกล่องรองเท้าหนังที่ไม่ค่อยได้ใช้  ช่วยดูดความชื้นได้ดีมากเรย   

คุณ tigtar ลองหรือยังคะ จะแอบถามว่าเวิร์คหรือเปล่า ตอนอบแห้งในไมโครเวฟจะระเบิดปุ๊งปั้งไหม

จะได้เลียนแบบในทันใด อิอิ แต่มิเป็นไรเพราะเราแต่งทีหลัง ให้คุณtigtarลองก่อนซัก7วัน เดี๋ยวเราเอาตามง่ะ เอิ๊กๆๆๆ

Back to Top
tigtar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tigtar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2007 at 18:06 Share

หุหุ คุณ jj ....อีชั้นยังมิเคยลองกะดอกไม้ซะที  แต่ที่ซื้อมาก็เพื่อเอามาใช้ประโยชน์ตามข้อความใน paragraph 2 เพราะช่วงนั้นอีชั้นมีเหตุต้องไปทำงานที่ต่างจังหวัดท้องที่ห่า งไกล  และอากาศชื้นตลอดปี  ทรัพย์สมบัติทุกอย่างพร้อมจะขึ้นราทุกสิ่งอัน(เน้นว่าทุกสิ่ง&n bsp; แม้แต่เสื้อแขวนอยู่ดีๆก็ขึ้นด้าย...)ซึ่งก็เวอร์คมั่กๆ  ส่วนวิธีใช้กะดอกไม้นั้นสามารถหาอ่านได้ที่ข้างถุงนั้นแล  จึ่งแน่วแน่เป็นมั่นว่าใช้ได้  แต่เพื่อความไม่ประมาท  อีชั้นขอลองก่อนกะงานตนเอง  ได้ความประการใดจักแจ้งให้ทราบ  คุณ jj อย่าเพ่อผลีผลามไปทำเองก่อนอีชั้น  เผื่อระเบิ๊ดปุ่งปั๊งขึ้นมาคุณซะมีจะหาเรื่องใช้อ้างเปนเหตุหย่ าได้....

Back to Top
kikkabomb View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kikkabomb Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2007 at 11:55 Share

อ่านเจออันนี้ คะ ไม่รู้ใช้ได้อ่ะป่าวนะ http://www.archeep.com/invention/prd_22.htm

Back to Top
Xie Xie Ni View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Xie Xie Ni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2007 at 14:26 Share
เคยอ่านในหนังสือไมโครเวฟที่ใช้ทำดอกไม้แห้ง ควรจะแยกกันกับที่ใช้อุ่นอาหารน่ะค่ะ เพราะอันตรายจากสารซิลิก้า ถ้าทำไม่บ่อยก็คงต้องทำความสะอาดไมโครเวฟให้เกลี้ยงๆ ค่ะ ตัวเองก็ยังไม่เคยลองทำเหมือนกัน

Back to Top
chanatcha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chanatcha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2008 at 23:15 Share
แหล่มเรย
Back to Top
yaiandyui View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yaiandyui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jan 2008 at 11:03 Share
ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำแนะนำ จะได้นำไปใช้บ้างค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.140 seconds.