WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: ความหมายของชำร่วย
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ความหมายของชำร่วย

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
nuigril View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote nuigril Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ความหมายของชำร่วย
    Posted: 14 May 2007 at 10:58 Share

พอดี มีญาติเค้าทำพัดขายค่ะ  สานเป็นชื่อคนได้ด้วย  คิดว่าจะนำมาเป็นของชำร่วย 

อยากถามว่านะคะ  เคยได้ยินมาว่า  ให้ของชำร่วยพัด  ความหมาย  บางว่า  ร่มเย็นเป็นสุข

บางก้อว่า  โลเล  พัดไปพัดมา   อืม  เชื่ออันไหนดีอะ  ง ง  แนะนำทีนะคะ

Back to Top
pinto View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote pinto Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2007 at 11:06 Share

เชื่ออันที่ทำให้เราสบายใจค่ะ ของชำร่วยคงไม่สามารถกำหนดชีวิตคู่เราได้

ปิ่นเองก็เคยไปงานเพื่อนแล้วได้ของชำร่วยเป็นพัดเหมือนกัน ดีเสียอีก ตอนนี้อากาศร้อนมาก มีพัดไว้ช่วยคลายร้อน พัดแล้วสบายดีค่ะ

Back to Top
kanomkai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanomkai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2007 at 11:32 Share
เห็นด้วยกับคุณปิ่นค่ะ เลือกความหมายที่เราสบายใจค่ะ อย่างงานเราให้เป็นต้นโฮย่า ก็มีคนทักเหมือนกันว่า ให้ต้นไม้ เดี๋ยวต้นไม้ก็ตาย เราก็บอกว่า ถ้าอย่างนั้นก็ร่วมกันปลูกต้นรักของเราให้เบ่งบานสิคะ
Back to Top
blissful time View Drop Down

Post Options Post Options   Quote blissful time Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2007 at 13:05 Share

เห็นด้วยกับข้างบนๆ ค่ะ เลือกที่เรา (และคนใกล้ตัว) ชอบและถูกใจ ความหมายอยู่ที่การตีความ

ตอนแรกเราอยากได้เทียนหอมรูปหัวใจ หมายถึงความสว่างสไวรุ่งเรือง แต่มีคนติงว่ามันเหมือนเผาไหม้   

สุดท้ายเลยเลือกเป็นสบู่หอมรูปหัวใจแทน ถือว่าประณีประนอม กัน  และเราก็ชอบด้วยค่ะ

Back to Top
nisanatw View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote nisanatw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2007 at 13:17 Share

ความหมายดีสิคะ เพราะสิ่งที่เราเลือกมาให้แขกในงานมงคลของเรา เป็นสิ่งที่ตั้งใจหามาเพื่อแสงความขอบคุณ จุดประสงค์ในการให้ดี ตั้งใจดี ยังงัยของชำร่วยไม่ว่าแบบไหนก็จะมีความหมายดีๆ ทั้งนั้นแหละค่ะ

Back to Top
nuchy007 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote nuchy007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2007 at 16:49 Share

งานเราเองก้อใช้พัดค่ะ ทีแรกทำเพราะไม่คิดว่าจะมีความหมายไม่ดีอะไร แค่ชอบ มันใช้งานได้ เท่านั้นเอง แต่ก้อผ่านไปด้วยดีนะคะ แต่สงสัยอาถรรพ์มีจริง พัด หมายถึง พลัดพราก เพราะตอนนี้สามีของเราต้องไปทำงานต่างจังหวัดซะแว้ว ฮือๆๆ

Back to Top
lukmhoo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lukmhoo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2007 at 18:03 Share

แก้วเคยได้ยินแค่ว่าไม่ควรเอาอะไรที่แหลมคมมาใช่ค่ะ กระทั่งการลอดซุ้มกระบี่ก็ไม่ดี แก้วเลยไม่เอาซุ้มกระบี่ที่ลุงจัดให้ แต่ยังไงซะก็เอาที่เราชอบแล้วกันค่ะ เพราะว่าเราต้องเก็บไว้ดูและให้ลูกหลานดูในอนาคตด้วยนะคะ

Back to Top
NanaGirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NanaGirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2007 at 18:13 Share

อยากเห็นรูปพัดที่คุณ nuigril จะใช้เป็นของชำร่วยจังค่ะ

Back to Top
pare View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2007 at 18:45 Share

ของชำร่วยถ้าเราชอบอะไรก็ให้ได้ค่ะ ถ้าคำนึงในเรื่องความหมาย ก็มีทั้งที่ดีและไม่ดี เพราะฉะนั้นอยู่ที่ใจค่ะ ให้แล้วสบายใจ รู้สึกดี ก็ให้เลยค่ะ ตัวเองก็เคยคิดจะให้พัดเหมือนกันนะคะ กะว่าจะใช้เป็นพัดใบลานแล้วก็ผูกริบบิ้น แค่นี้ก็น่ารักแล้วค่ะ

Back to Top
AISURU View Drop Down

Post Options Post Options   Quote AISURU Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 May 2007 at 18:14 Share

อันนี้ขึ้นกับความสบายใจมากกว่าครับ

เอาเป็นว่าถ้าคุณสบายใจก็โอเคครับ

Back to Top
babykitten View Drop Down

Post Options Post Options   Quote babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2007 at 19:49 Share

ใช้พัดเหมือนกันค่ะ

ยึดถือเอาว่า พัดเอาความร่มเย็นเป็นสุขเข้ามาในชีวิตคู่ค่ะ

เป็นพัดคิตตี้ด้วยนะ อิอิ น่ารักถูกใจมากๆค่ะ

Back to Top
MM_MM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MM_MM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2007 at 01:09 Share

เคยได้ยินว่าห้ามให้ของที่แตกได้อ่ะค่า พวก กระจก แก้ว

เลยอดเลย อยากแจกขวดพริกไทยเซรามิกอ่า

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.160 seconds.