WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ฤกษ์แต่งงาน
  New Posts New Posts RSS Feed: พิธีปูเตียง ใครทราบรายละเอียดบ้างค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

พิธีปูเตียง ใครทราบรายละเอียดบ้างค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
patsy View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote patsy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: พิธีปูเตียง ใครทราบรายละเอียดบ้างค่ะ
    Posted: 10 May 2007 at 19:31 Share
คือว่า ไปได้ฤกษ์ และวันปูเตียงมาแล้วค่ะ คือก่อนวันแต่ง 3 วัน แต่มีข้อสงสัย และยังไม่ได้มีโอกาสกลับไปถามซินแสค่ะ ว่า เวลาปูเนี่ย ซินแสบอกให้มีของต่างๆ มาวางบนเตียงด้วย เลยสงสัยว่า ต้องวางนานแต่ไหนค่ะ เนื่องจาก จะมีผลไม้ที่ไม่ใช่ของแห้งด้วยค่ะ ... ใครทราบ ตอบทีค่ะ   ขอบคุณคะ
Back to Top
peepee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote peepee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 May 2007 at 23:25 Share

ตอนงานเรา พอเสร็จพิธีปูเล็กน้อย คุณเจ้าบ่าวก็มาเก็บค่ะ ไม่ทิ้งไว้ข้ามวัน วางส้มไว้บนเตียงแค่พอเป็นพิธีค่ะ พอผู้ใหญ่ที่ทำพิธีให้กลับ คุณเจ้าบ่าวก็ไปเก็บส้มค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote patsy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2007 at 09:21 Share
ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำตอบ  
Back to Top
jo_za View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jo_za Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2007 at 11:29 Share
มาเก็บข้อมูลด้วยคนค่ะ
Back to Top
kamo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2007 at 20:03 Share

พิธีปูที่นอน / การส่งตัวบ่าวสาว

ขั้นตอนสุดท้ายของพิธีแต่งงาน คือการปูที่นอน และส่งตัวเข้าหอ การปูนอน จะเชิญ เฒ่าแก่ ชาย-หญิง ซึ่งจะเชิญ ผู้ใหญ่ที่เป็นที่เคารพ แต่งงานครองเรือนกันมานาน มีลูกหลานสืบสกุล มาเป็นเฒ่าแก่ทำการปูที่นอนให้ หรือกรณีที่ไม่สามารถหาได้ อาจให้คุณพ่อคุณแม่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งที่อยู่กันอย่างราบรื่นก็ได้ โดยท่านทั้ง 2 จะจัดที่นอนให้ และหยิบเอาเครื่องพิธีปูนอน ซึ่งประกอบไปด้วยฟักเขียว แมวคราว หินบดยา  ไม้เท้า (เท่าที่จะพอหาได้)  วางลงบนที่นอน หลังจากนั้นก็จะทำการโปรย ข้าวตอกดอกไม้ ถั่วเขียว งา ดอกรัก ดอกบานไม่รู้โรย หรือดอกไม้ที่มีชื่อเป็นมงคล มาโปรยบนที่นอนแล้วขึ้นไปนอนบนเตียง เรียกว่า ฤกษ์เรียงหมอน ผู้ชายนอนทางขวาของผู้หญิง แล้วทำเป็นหลับไป สักครู่จึงทำเป็นตื่นนอน แล้วสนทนากันด้วยเรื่องที่เป็นมงคล กล่าวว่านอนหลับฝันดี ฝันเห็นแต่สิ่งที่เป็นมงคล แล้วจึงลุกขึ้นมาจูงเจ้าบ่าว เจ้าสาว ขึ้นนอนบนเตียง กล่าวให้ศีลให้พร ให้คู่บ่าวสาวอยู่กินกันจนเฒ่า "ถือไม้เท้ายอดทอง กระบองยอดเพชร" และมักจะให้โอวาทในการครองเรือนแล้วจึงออกมาจากห้องหอ

บ่าวสาว..เข้าห้องหอ

พิธีการส่งตัวมักทำกันในเวลากลางคืนตามฤกษ์ที่ได้เตรียมไว้หลัง จากเจ้าบ่าวและเจ้าสาวแล้วนั่นคือ คู่สามีภรรยาอาวุโสที่พ่อแม่ของฝ่ายเจ้าสาวเรียนเชิญมาเพื่อเป็ นเกียรติในการทำพิธีปูที่นอนในห้องหอ ภรรยาที่แต่งงานอยู่กินกันมาจนจนแก่เฒ่า มีฐานะดี และมีลูกหลานที่เลี้ยงง่ายและลูกๆยังมีชิวิตอยู่ทุกคน
            เมื่อได้ฤกษ์ทำพิธี ผู้ทำพิธีก็จะจัดแจงปูที่นอน จัดหมอน ผ้าห่ม พอถึงฤกษ์เรียงหมอน ผู้ทำพิธีก็จะหยิบเอาสิ่งของมงคลต่างๆ มาวางไว้บนที่นอนหรือในสมัยนี้มักจะนิยมใช้แค่โรยกลีบดอกไม้ลงบ นที่นอน จากนั้นผู้ทำพิธีฝ่ายชายก็จะล้มตัวลงนอนทางด้านขวา ฝ่ายหญิงนอนทางด้านซ้าย เป็นการนอนเพื่อเอาเคล็ดแล้วจึงลุกขึ้นโดยแสร้งทำเป็นเพิ่มตื่น นอน ฝ่ายหญิงจะพูดในสิ่งอันเป็นมงคล ฝ่ายชายก็ปลอบขวัญและพากันลุกออกไป
จากนั้นจึงเป็นการส่งตัวเจ้าสาว โดยพ่อแม่ทั้งสองฝ่ายจะอบรมคู่บ่าวสาวให้รู้จักหน้าที่ของสามีภ รรยาและให้รักใคร่พึ่งพากัน อย่าทอดทิ้งกันซึ่งก่อนนอนนั้นเจ้าสาวจะกราบลงนบอกของสามีก่อนเ พื่อความเป็นสิริมงคลเพราะถือว่าสามีจะเป็นผู้ให้ความคุ้มครองด ูแลเราไปจนชั่วชีวิต

สิ่งของอันเป็นมงคลในพิธีปูที่นอนตามตำราดั้งเดิม

- หินบดยา
- ฟักเขียว
- ถั่วงา เมล็ดงา ข้าวเปลือก อย่างละหยิบมือ
- แมวตัวผู้สีขาวทาแป้งและของหอมไว้ทั่วตัว (ปัจจุบันใช้ตุ๊กตาแมวสีขาวแทน)

Edited by kamo
Back to Top

Post Options Post Options   Quote patsy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2007 at 22:49 Share

ขอบคุณมากนะคะ คุณ Kamo แต่ว่าพิธีไทยกับจีนหนะคะ เหมือนกันไหมอ่ะ 

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.309 seconds.