แต่งงาน สีพาสเทล - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > การจัดดอกไม้ ตกแต่งสถานที่ ดอกไม้ ซุ้ม ลูกโป่ง เวที
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

สีพาสเทล

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
matima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote matima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สีพาสเทล
    Posted: 21 Feb 2007 at 11:04
คือว่าอย่างว่างั้นงี้เลยนะคะ อยากรู้จังว่าสีพาสเทลนี่พอจะระบุได้มั้ยค่ะว่ามีสีอะไรบ้าง รู้แต่ว่าออกแนวหวานๆ ใช่มั้ยค่ะ ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยค่ะ อายจัง
Back to Top
koonjub View Drop Down

Post Options Post Options   Quote koonjub Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2007 at 11:29

ใช่แล้วค่า เป็นสีอ่อนๆ เน้นสีหวาน เห็นว่าเป็นสีอะไรก็ได้ที่เป็นสีเย็นๆ  (อาจมีสีร้อนแซมได้นิดดดหน่อย)  ยังไงลองดูผลงานของพี่sushi@home นะคะ มีตัวอย่างผลงานสีพาสเทลเยอะ งานกุลก็ใช้บริการพี่เค้าเป็นสีนี้เหมือนกันค่ะ

เอาใจช่วยให้ได้งานสวยหวานนะคะ

Back to Top
nunut View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2007 at 15:36

สีพาสเทลหมายถึงสีที่เป็นสีแท้ แต่มีค่าสีที่อ่อนลง หรือดูนุ่มขึ้น 

เช่น

แดง100 เปอร์เซนต์  เหลือง 100 เปอร์เซนต์ น้ำเงิน 100 เปอร์เซนต์

เขียว 100 เปอร์เซนต์

แต่ว่าจะมีการสีขาวลงไป หรือเรียกว่าการลดค่าสีให้อ่อนลงค่ะ เพราะฉนั้น

เหลือง100 เปอร์เซนต์ + ขาว  ------ จะกลายเป็น สีเหลืองอ่อน หรือครีม (โทนสีพาสเทล)

น้ำเงิน100 เปอร์เซนต์ + ขาว  ------ จะกลายเป็น สีฟ้าอ่อน (โทนสีพาสเทล)

เขียว100 เปอร์เซนต์ + ขาว  ------ จะกลายเป็น สีเขียวอ่อน (โทนสีพาสเทล)

สำหรับการจัดกลุ่มสีพาสเทล ก็ควรที่จะดูเรื่องโทนสีร้อน และโทนสีเย็นด้วยนิดนึงค่ะ งานที่จัดออกมาก็จะมีความเป็นUnityมากขึ้น แต่ เราก็สามารถเติมโทนสีตรงข้ามได้เล็กน้อย หรือจะเอาสีสดแต่อยู่ในโทนสีเดียวกันมาเพิ่มให้ดูน่าสนใจได้เช่ นกันค่ะ

Edited by nunut
Back to Top
august_au View Drop Down
Exclusive member
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote august_au Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Feb 2007 at 18:43
งง..กับคำว่าพาสเทลมาตั้งนานแล้ว มาวันนี้คุณ nunat อธิบายกระจางแจ้งแล้ว ขอบคุณมาก สำหรับความรู้ใหม่ ๆ เฮ่อ...หายงงซะที
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.126 seconds.