WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > การ์ดแต่งงาน ของชำร่วย
  New Posts New Posts RSS Feed: ในที่สุดก็สำเร็จ....การ์ดแต่งงานฟ้าประทาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ในที่สุดก็สำเร็จ....การ์ดแต่งงานฟ้าประทาน

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
signifer View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote signifer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ในที่สุดก็สำเร็จ....การ์ดแต่งงานฟ้าประทาน
    Posted: 16 Jan 2007 at 11:56 Share

ตั้งชื่อหัวข้อซะเว่อร์ขนาดนั้นอ่ะครับ.......... แต่ในที่สุด การ์ดแต่งงานของผม ที่ออกแบบเอง และคุมงานเองทั้งหมด ก็เสร็จสิ้นเรียบร้อยแล้วครับ ผมก็ขอเป็นกระทู้สรุปผลประกอบการละกันครับ

ความเดิมจากกระทู้ ผมขออนุญาตไม่กล่าวถึงละกันนะครับ แต่ขี้เกียจไปต่อกระทู้เดิม เพราะเกรงว่าจะยาวจนอ่านยากน่ะครับ เลยยกมาเป็นบทสรุปของการ์ดทำเองครับ

กระทู้นี้อ่ะนะ http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=41792 &PN=1

ส่วนบทสรุปคือ ผมดิวงานกับโรงพิมพ์ ชื่อเฟิร์สออฟเซ็ท แถวบ้านครับ เป็นงานพิมพ์สองสี
คือสีน้ำตาล และชมพู กระดาษไทย พร้อมซองพิมพ์หนึ่งสี จำนวนสั่งพิมพ์แค่ 250 ใบครับ
ราคาทั้งสิ้นรวมแล้ว 9700 บาทถ้วน ( ไม่รวมค่าออกแบบเพราะทำเอง )

ซึ่งพอหารออกมาแล้ว ราคาการ์ดตกใบละ 38.8 บาทครับซึ่งก็แรงไปนะ สำหรับความคิดผมน่ะครับ

แต่หลังจากไปรับของเมื่อวานครับ ผมได้การ์ดมาทั้งสิ้น 480 ใบครับ และของอื่นๆ ที่สั่งพิมพ์ไปบนเพลทอีกเยอะเลย ดังนั้นงานนี้ ราคาการ์ดจริงๆ ตกใบละ 20 บาทครับผม

เรามาดูกันว่า Workshop งานนี้ ผมได้อะไรเป็นบทเรียนบ้าง และได้อะไรกลับมาบ้างครับ

ผมจะอธิบายเป็นขั้นๆ ที่ละสเตปนะครับ จะได้เข้าใจไม่ยาก

เริ่มจากเราจัดทำอาร์ตเวิร์คบนคอมพิวเตอร์ก่อน อันนี้อยู่ที่คุณทำเอง โรงพิมพ์ส่วนมากพิมพ์อย่างเดียวครับ แต่ก่อนจะทำ คุณควรคุยกับโรงพิมพ์ก่อนว่าใช้เพลทขนาดเท่าไหร่ เช่นเพลทตัดสี่ ตัดสอง หรืออาจจะใหญ่กว่านั้นหรือเปล่า โรงที่ผมทำเป็นเพลทขนาดตัดสี่ครับ ขนาดเฉลี่ยคือ 18x25 นิ้วครับ เป็นมาตราฐานครับ สำหรับเพลท ควรจะเผื่อพื้นที่ด้านบน และด้านข้างไว้ประมาณหนึ่งนิ้วเพื่อ ให้คีปเปอร์เครื่องพิมพ์จับกระดาษได้ครับ ส่วนตัดตกบางทีโรงพิมพ์ทำให้เองครับ เราทำไฟล์ไปให้พอดีที่เราต้องการก็พอ

อันนี้ผมสเนปมาจากจอภาพน่ะครับ เลยไม่มีมุมที่คิปเปอร์จับนะครับ ตัวอย่างการวางอาร์ตเวิร์คครับ
เราต้องจัดไว้ด้านเดียว เพราะอีกด้านสำหรับพิมพ์กลับด้านน่ะครับ หัวของตัวอักษรจะหันชนกันครับ เวลาวางอาร์ตเวิร์คที่พิมพ์สองด้านต้องระวังตรงนี้ด้วย ไม่งั้นล้นเพลทแหงๆ

Love can make me Fly
Back to Top

Post Options Post Options   Quote signifer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2007 at 12:04 Share

อันนี้เป็นรูปสำเร็จของการ์ดครับ

ของผมพิมพ์แบบยาวววววเลย เพื่อเปิดแบบหนังสือครับ
พิมพ์สองสีคือสีชมพู และน้ำตาล ส่วนกระดาษเป็นสีออฟไวท์ มันก็ช่วยส่งให้สีดูสวยกว่าเดิม
ในการเลือกสี ทางโรงพิมพ์จะมีสมุดเพนโทนให้คุณเลือก ภาพจากจอ และภาพจากงานพิมพ์อาจจะผิดเพี้ยนครับ ดังนั้นให้ควรยึดสีจากสมุดเพนโทนที่ทางโรงพิมพ์นำมาให้ดูเป็นหล ักครับ

แต่ถ้าคุณพิมพ์สี่สี ก็แนะว่าดูที่ปรูฟอย่างเดียวครับ

หรือถ้าจะให้ดี ผมดูที่หน้าแท่นพิมพ์เลยครับ เราสามารถบอกช่างได้ว่าจะเอาสีอะไรมากหรือน้อยลงได้ครับ แต่อยู่ที่โรงพิมพ์ด้วยว่าใจดีหรือไม่ ของผมโชคดี โรงพิมพ์ใจดีมากครับ

อันนี้อีกมุมของการ์ดครับด้านหน้าและด้านหลัง พิมพ์มันทุกด้านเลย คือกะเอาให้คุ้มครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote signifer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2007 at 12:08 Share

อันนี้เป็นซองครับ ตกใบละสองบาทกว่าๆ ได้มั๊งครับ เพราะโรงพิมพ์ให้มาเยอะเหลือเกิน
มีพิมพ์หนึ่งสี ด้วยครับ ก็เลยทำอาร์ตเวิร์คที่โรงพิมพ์กันสดๆ เลย แล้วเลือกเพนโทนสีอ่อนๆ หวานๆ
เพราะมันเป็นลายบนพื้นหลังเท่านั้นครับ ถ้าเข้มมากๆ จะไปบังหรือให้การชื่อแขกไม่ชัดเจนก็เป็นได้ครับ

Back to Top
aeaw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aeaw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2007 at 13:03 Share
ยินดีด้วยค่ะ  การ์ดน่ารักมากๆเลย  ขนาดซองยังน่ารักเลยอ่ะค่ะ
HI5
Back to Top
supermink View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote supermink Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2007 at 15:46 Share
การ์ดสวยจังเลยค่ะ ยินดีด้วยนะคะ
Back to Top
sand_p View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sand_p Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2007 at 16:07 Share

ซูฮกในความละเอียดจริงๆ ค่ะ  เจ้าสาวคุณต้องภูมิใจมากๆ แน่ๆ เลย

การ์ดสวยมากจริงๆ ค่ะ

Back to Top
yodieng View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote yodieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2007 at 16:39 Share
การ์ดสวยมากค่ะ ยินดีด้วยนะคะที่ทำสำเร็จแล้ว เย้
http://my.inlovephoto.com/2006/yodieng
Back to Top
kanomkai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanomkai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2007 at 16:55 Share

สวยเลยค่ะ สมกับที่ตั้งใจออกแบบมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะ

Back to Top
pimmysasi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pimmysasi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2007 at 18:25 Share

ยินดีและปรีดาด้วยนะคะ เป็นคุณวทจบ ที่น่ารักมาก ๆ อย่างนี้คุณวทจส รักตายเลย สวยมาก ๆ นะคะ การ์ด เล่าเรื่องราวของคนทั้ง 2 ได้ด้วย น่าอิจฉาจิง ๆ

Back to Top
nu_noiy View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote nu_noiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2007 at 18:26 Share
ในที่สุดก็ได้การ์ดมาแล้ว ยินดีด้วยค่ะ การ์ดสีแจ่มมากเลย (แบบว่าลุ้นแทน) อิอิ
Back to Top
P'Gao View Drop Down

Post Options Post Options   Quote P'Gao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2007 at 19:45 Share

ไอเดียร์ยอดเยี่ยม  การ์ดแจ่ม น่ารักมากค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote signifer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2007 at 23:49 Share

ขอบคุณทุกๆ กระทู้นะครับ แบบทีแรกว่าจะโพสให้เสร็จแล้ว ติดพักเที่ยงออกไปทานข้าว แล้วก็ติดธุระยาวเลยหล่ะทีนี้ ขอมาโพสต่อตอนดึกๆ ละกันครับ

บัตรอวยพรแขกหรือ Blessing Card สำหรับให้แขกไว้เขียนให้เราแทนสมุดอวยพรครับ
มีสองเวอร์ชั่น พิมพ์หน้าหลังครับ จริงๆ ใช้แค่ ประมาณ 300 - 350 ใบ แต่โรงพิมพ์ใจดี ให้มาเกือบพันใบครับ โอ้แม่เจ้า......... ผมกับ ว่าที่ เลยจัดการยัดใส่ซองการ์ดไปด้วยเลย เพราะยังไงก็เหลือแน่ๆ

สีมันเพี้ยนไปหน่อยนะครับ ตอนถ่ายแสงไม่ค่อยจะมีครับ

อันนี้เป็นใบแทรกครับ ผมต้องทำสองเวอร์ชั่น เพราะแทรกใบแรกเป็นงานหมั้นกับรดน้ำที่ กทม.
ส่วนสีน้ำตาลเป็นงานยกน้ำชา ที่หาดใหญ่ครับ ที่จริงใช้แค่อย่างละไม่น่าเกิน 80 ใบครับ
แต่โรงพิมพ์ใจดีอีกแล้ว ให้มาเกือบพันครับ จะเอาไปมุงหลังคาดีมั๊ยเนี่ย อิอิอิ

สรุปแล้ว ได้ของมาคุ้มมาก ทั้งการ์ด ซอง ใบแทรกสองแบบ การ์ดอวยพรอีกสองแบบ คุ้มครับงานนี้ แถมได้แบบที่เราต้องการอีกด้วย

ผมต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ ในแวปแห่งนี้ที่คอยแนะนำ ขอบคุณโรงพิมพ์ เฟิร์ส ออฟเซ็ท ( พี่นิล ) ที่ช่วยดูแลงานพิมพ์และราคามิตรภาพหน่อย ( ขนาดเพิ่งดิวกันงานแรกนะครับ ) และ ว่าที่เจ้าสาวครับ ที่ค่อยเป็นกำลังใจให้ตลอดเลย ถ้าเข้ามาอ่าน ตอบกระทู้อาร์ตบ้างนะ แอบมาอ่านอย่างเดียวไม่โพสเลย

ตอนนี้ผมทำกล่องใส่ซองอยู่ครับ พรุ่งนี้น่าจะเสร็จ พอดีว่าเจ้ากล่องมหาสมบัติมันเล็กไปหน่อย มีคนบอกว่าอาจจะใส่ซองไม่พอ ( สาธุ ) ก็เลยทำใหม่ครับ ส่วนกล่องมหาสมบัติใบแรก จะเอาไปใส่การ์ดอวยพรแทน

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

Back to Top
Tassita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tassita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2007 at 00:29 Share

สวยยกทีมเลยค่ะ  การ์ดก็สวยซองก็สวย blessing card ก็สวยเข้าชุดกันเลยนะค่ะ  เจ้าบ่าวคนนี้ขยันจังเลยนะค่ะ  สนใจทุกรายละเอียดเลย เก่งมากเลยค่ะ

Back to Top
hOnest-lOve View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hOnest-lOve Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2007 at 10:21 Share

สวยจังเลยค่า แถมเห็นถึงความตั้งใจมากๆของวทจบ+วทจส อีก  เยี่ยมไปเลย

Back to Top
ying_nok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ying_nok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2007 at 10:50 Share

ซองสวยจังเลยค่ะ  การ์ดก็เก๋ไก๋

ยินดีด้วยนะคะ

เติมเต็มให้กับคนรัก ดูแลห่วงใย เอาใจใส่ซึ่งกันและกัน
Back to Top
Liuliu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Liuliu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2007 at 12:59 Share
ในที่สุดก้อสำเร็จ  และออกมาสวยไม่เหมือนใครเลย  ยินดีด้วยค่ะ
Back to Top
rungtnil View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rungtnil Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2007 at 13:44 Share
เห็นเจ้าบ่าวทุ่มเทขนาดนี้...อิจฉาเจ้าสาวค๊า.....
Back to Top
PiNkPlanet View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PiNkPlanet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2007 at 13:54 Share

< => ยินดีด้วยนะค้าสุดท้ายก็ได้ดั่งใจคุณว่าที่เจ้าบ่าว

การ์ดสีแจ่มมากๆเลยค่า

Back to Top
zoey View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zoey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2007 at 15:44 Share
สวยหมดเลยค่ะ  ยินดีด้วยนะคะ 
Back to Top
OngYing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote OngYing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2007 at 16:15 Share

การ์ดสวยมากๆค่ะ

Back to Top
sari_jang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sari_jang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2007 at 18:04 Share

สวยมากๆ เลยค่ะ

ทำออกมาเสร็จแล้วสวยจริงๆค่ะ

Back to Top
nattynit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nattynit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2007 at 20:51 Share
ยินดีด้วยค่ะ
Back to Top
ploypleng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ploypleng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2007 at 01:44 Share
เห็นแล้วอิจฉาคุณวทจส เลยอ้ะค่ะ น่ารักมากๆเลยค่ะ
Back to Top
be-bird View Drop Down

Post Options Post Options   Quote be-bird Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2007 at 15:20 Share
สวยจังเลย
Back to Top
Chutima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2007 at 09:48 Share

สวยงามตามคอนเซ็ปต์มาก ๆ เลยค่ะ ยินดีด้วยนะคะ   การ์ดนี้  ฝีมือเจ้าบ่าวจริงๆ  เลยค่ะ

Back to Top
tkpk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tkpk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jan 2007 at 13:00 Share

สวยจังค่ะ

Back to Top
Eswat's Girl View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Eswat's Girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jan 2007 at 23:46 Share

คุณเจ้าบ่าว ขอเบอร์โรงพิมพ์หน่อยค่ะ อยากไปพิมพ์การ์ดบ้าง ใจดีจัง

Back to Top
September View Drop Down

Post Options Post Options   Quote September Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Feb 2007 at 09:54 Share

ติดตามมานานเหมือนดูซีรีส ยังงัยอย่างงั้นเลยค่ะ ในที่สุดก็จบแบบแฮปปี้เอ็นดิ้ง ซักทีนะค่ะ

ดีจัยด้วยนะค่ะที่สำเร็จออกมาแถมสวย..ขอบอกว่าสีได้ใจมากค่ะ

Back to Top
warnyen0203 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote warnyen0203 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2007 at 02:31 Share
โห ดีใจด้วยนะค่ะ ในที่สุดก็สำเร็จด้วยฝีมือจิงๆๆ อิอิ เก่งมากค๊า
Back to Top
nyingja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nyingja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Feb 2007 at 08:46 Share

สวยอย่างที่ตั้งตารอเลยนะคะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.109 seconds.