แต่งงาน พิธีหมั้น และแต่งงานตามประเพณีจีนค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

พิธีหมั้น และแต่งงานตามประเพณีจีนค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Peggy View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Peggy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: พิธีหมั้น และแต่งงานตามประเพณีจีนค่ะ
    Posted: 19 Nov 2006 at 01:20

ช่วงก่อนแต่ง มีปัญหามาก ๆ กับประเพณีจีน เพราะที่บ้านไม่เคยทำกันมาก่อน จะถามแฟนที ก็ไม่ค่อยจะรู้รายละเอียดดี ต้องไปถามแม่เค้า กว่าจะรู้คำตอบ ก็ใกล้เข้ามาเต็มที ทีนี้ก็เลยอยากช่วยเป็นไกด์ให้วทจส และวทจบ ที่จะจัดพิธีหมั้นและแต่งงานแบบจีนน่ะค่ะ แต่ที่แน่ ๆ ร้านขายของหมั้นแถวเยาวราชนี่ล่ะค่ะที่ให้คำตอบได้ดีที่สุด แต่บางทีเค้าอาจจะให้มากเกินไป เกินกว่าประเพณีที่เราจะจัดน่ะค่ะ ทั้งนี้และทั้งนั้น ก็ขึ้นกับประเพณีจีนแต่ละบ้านด้วยล่ะค่ะ

พิธีหมั้นค่ะ http://my.inlovephoto.com/04/Peggy/Engagement/  Chinese Engagement on 14 Oct 06

พิธีแต่งงานค่ะ http://my.inlovephoto.com/04/Peggy/ChineseWedding/ Chinese Wedding on 14 Oct 2006

14 October 2006
Back to Top
babykitten View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2006 at 06:58

หนูมาดูเป็นคนแรกเลยจ้า คุณพี่คนสวย

เป็นประโยชน์แน่ๆเจ้าค่ะ สาวๆเวปเราอาหมวยมีมากมายค่า

Back to Top
littlelek View Drop Down

Post Options Post Options   Quote littlelek Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2006 at 11:45

พี่เป็กกี้สวยจัง ยินดีด้วยนะคะ

Back to Top
jinnapat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jinnapat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2006 at 12:44
ยินดีด้วยจ้า
Back to Top
piggie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote piggie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2006 at 12:54
ยินดีด้วยค่า..
Back to Top
wisaka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wisaka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2006 at 20:18

เป็นประโยชน์มากๆ เลยคะ

ยินดีด้วยนะคะ 

ในที่สุดคุณก็ทำให้ฉันรู้ซึ้งถึงคำว่า...รัก
Back to Top
cupidinlove View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cupidinlove Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2006 at 02:23

ขอบคุณค่ะ

Back to Top
ple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2006 at 08:48

ขอบคุณนะคะที่เอามาเล่าสู่กันฟังเราจะได้เตรียมตัวถูกค่ะ

Back to Top
sd_ple View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote sd_ple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2006 at 10:23
ตามมาดู ยินดีด้วยจ้า พี่เปิ้ล
Back to Top
amos View Drop Down

Post Options Post Options   Quote amos Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2006 at 12:29

บรรยากาศน่ารักมากเลยค่ะ ยินดีด้วยนะคะ

Back to Top
yui&a View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yui&a Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2006 at 13:11
ยินดีด้วยนะค่ะ 
Back to Top
gor_gai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gor_gai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2006 at 15:35
ยินดีด้วยค่ะ เจ้าสาวน่ารักจัง
Back to Top
phitcha24 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote phitcha24 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2006 at 16:56

ยินดีด้วยคนค่ะ

Back to Top
natchaat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natchaat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2006 at 22:55

ได้ความรู้นำไปใช้เตรียมงานจริง ๆ

เจ้าสาวน่ารัก และใจดีมั่ก ๆ

มีความสุขมาก ๆ นะค๊า

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Peggy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2006 at 23:50

ขอบคุณสำหรับทุกคำอวยพรค่ะ

และนำเสนอด้วยความยินดีค่ะ ไม่อยากให้ วทจส กลุ้มใจก่อนแต่งเหมือนเราน่ะค่ะ 

Back to Top
myangel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote myangel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Nov 2006 at 09:49
  ปิ๊กกี้สวยมากๆเลยนะ ดีใจด้วยนะจ๊ะ งานออกมาเรียบร้อยงดงาม แถมมีคำบรรยายภาพให้ด้วย เป็นประโยชน์กับเจ้าสาวที่หมั้นและแต่งภายในวันเดียวกัน
Back to Top
nongfoil View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote nongfoil Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Nov 2006 at 16:11

Cool...... congratulation

Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Nov 2006 at 16:56

ยินดีด้วยค่ะ มีความสุขมาก ๆ นะคะ

Back to Top
Nuch_ka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nuch_ka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Nov 2006 at 20:05

ยินดีด้วยค่ะ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆ ขอบคุณนะคะ

Back to Top
n-moonoi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote n-moonoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Nov 2006 at 18:40
ยินดีด้วยนะคะ แต่อยากถามอย่างนึงค่ะ ต้นชุ่งเฉ้า หาซื้อได้ที่ไหนคะ
http://bd.lilypie.com/anusp7/.png[/IMG][/URL]

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Peggy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Nov 2006 at 19:04

หาซื้อได้ที่ร้านขายของหมั้น ตรงข้ามวัดเล่งเน่ยยี่น่ะค่ะ บนถนนเจริญกรุง ชื่อร้านศรีสมบูรณ์ค่ะ จะเป็นร้านใหญ่ที่สุดแถวนั้นน่ะค่ะ หรืออยากลองเทียบราคากับร้านอื่น ๆ ด้วยก็ได้ค่ะ ต้นทับทิมก็มีขายนะคะ แต่จะต้นเล็กค่ะ ร้านศรีสมบูรณ์จะถูกกว่าร้านตั้ง จิ้น ฮั้ว ซึ่งเป็นร้านแรกที่ติดกับซอยแปลงนามค่ะ ลองไปเดินเล่นดูนะคะ คนขายใจดี อธิบายให้อย่างละเอียดทั้ง 2 ร้านเลยล่ะค่ะ

ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=picalo&month=08 -2006&group=1&date=01&blog=1

Edited by Peggy

Back to Top
cherish View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote cherish Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Nov 2006 at 17:42
ยินดีด้วยคนค่ะ
Back to Top
aan_ann View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aan_ann Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Oct 2007 at 11:00

ข้อมูลแบบนี้แหละค่ะหามานานแล้วเป็นประโยชน์มากๆ ขอบคุณนะคะ

เจ้าสาวน่ารักมากค่ะ

Back to Top
teeareerat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote teeareerat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2010 at 17:45
อยากได้เบอร์โทรศัพท์ ของร้าน ตั้ง จิ้น ฮั้ว ค่ะ รบกวนหน่อยนะค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.094 seconds.