WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: รูปพานใส่ของหมั้นและขันหมากสวยๆ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

รูปพานใส่ของหมั้นและขันหมากสวยๆ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Anthony View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Anthony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รูปพานใส่ของหมั้นและขันหมากสวยๆ
    Posted: 09 Apr 2004 at 09:58 Share
ขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆที่มีรูปพานดอกไม้ใบตองที่ใส่ของหมั้ นและพานขันหมากแบบสวยๆช่วยโพสต์ให้หน่อยได้มั้ยคะ  พอดีที่บ้านเค้าอยากทำให้เองแต่ไม่มีแบบให้น่ะค่ะรบกวนหน่อยนะค ะ
Back to Top
amam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote amam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2004 at 10:12 Share

พานของเพื่อนๆใน wsq นี้น่ะค่ะ เผื่อเป็นประโยชน์บ้างค่ะ

Back to Top
amam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote amam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2004 at 10:15 Share

อันนี้ของอุ๋มเองค่ะ

Back to Top
pare View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2004 at 11:01 Share

คุณ Anthony จ๋า แพรมาโพสเพิ่มให้อะจ๊ะ

รูปแรกพานเชิญขันหมาก มีก้อได้ไม่มีก้อได้จ้า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2004 at 11:06 Share
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2004 at 11:16 Share

รูปนี้เห็นข้างในชัดดีค่ะ

ต่อด้วยพานธูป เทียนแพ

ส่วนยอดของกรวยค้า

เพราะถ้าจาทำเองต้องเห็นชัด ๆ แบบนี้แหละเนอะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2004 at 11:20 Share

ต่อกันด้วยพานวางแหวน และของหมั้นนะคะ

ด้านบนค่ะ

Back to Top
Anthony View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Anthony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2004 at 11:26 Share
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2004 at 11:40 Share

พานใส่ของหมั้นของแพรค่ะ

พานใส่แหวนให้แฟนแพรค่ะ

แพรใช้ตระกร้าที่จตุจักร ใส่ขนมอะค่ะ

Back to Top
*tasan* View Drop Down

Post Options Post Options   Quote *tasan* Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2004 at 11:50 Share
น้องแพรภาพคุ้นๆจังเลยอ่ะ  พี่ว่าจะโพสอยู่พอดีน้องแพรโพสให้แล้วไม่ต้องเหนื่อยเลย555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2004 at 12:28 Share

พี่ใหญ่ขา ต้องขออนุญาตนะค้า ที่นำมาโพสส่วนใหญ่ก้อได้จากรูปของพี่ใหญ่ที่เคยโพสไว้อะค่า แพรเลยsaveเก็บไว้ เพราะพี่ใหญ่อะค่ะ ทำให้แพรมีไอเดีย ทำพานหมั้นได้สวยสมใจ

โพสเพิ่มนะค้า เป็นพานวางแหวนของพี่หมอนัทค่ะ

Back to Top
*tasan* View Drop Down

Post Options Post Options   Quote *tasan* Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2004 at 13:03 Share
น้องแพรจ๋ารูปของพี่ไม่ต้องขออนุญาตจ้ะเชิญโพสได้ตามสบาย  พี่ดีใจนะคะที่มีส่วนร่วมในพิธีอันสำคัญของน้องแพรถึงแม้ว่าจะท างอ้อมก็เถอะ  แล้วพี่ขออวยพรให้น้องแพรและคู่หมั้นมีแต่ความสุขนะคะ  แล้วก็ขอให้ได้เข้ารับพระราชทานน้ำสังข์(ใช่เปล่าหว่า)ในเร็ววั นนี้นะคะ  หากมีอะไรให้ช่วยก็บอกได้เลยนะคะยินดีค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2004 at 16:27 Share
   ขอบคุณค้าพี่ใหญ่ น่ารักจริง ๆ เลย เนอะ ๆ
Back to Top
NILUBON View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote NILUBON Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2004 at 13:40 Share

สวยมากเลยค่ะไม่ทราบว่าทำที่ไหนค่ะ รวมทั้งหมดราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ ช่วยบอกหน่อยได้ไหมค่ะเพราะตอนนี้กำลังเปรียบเทียบราคาอยู่ค่ะ auangpum@hotmail.com

Back to Top
แม่มณี View Drop Down

Post Options Post Options   Quote แม่มณี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2004 at 10:31 Share
โหเห็นแต่ละอัน อลังการ มากๆ แบบนี้จะทำเองไหวเหรอคะเนี่ย
Back to Top
bluewedding View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bluewedding Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2004 at 11:32 Share

เท่าที่ถามๆมา พานขันหมากน่าจะราคาประมาณ 2,000 กว่าบาทนะคะ ส่วนพานแหวนประมาณ 1,200  บางร้านก็ขายแยกเป็นอย่างๆไป  แต่บางร้านก็จะขายรวมเป็น Package ราคาประมาณหลักหมื่นแล้วแต่ว่าครบเซ็ทขนาดไหน ลองดูในเว็บของ sponsor ก่อนก็น่าจะได้ไอเดียและมีแบบให้ดูมากมายค่ะ

ถ้าเจ้าสาวจะทำเองแนะนำให้ทำแบบง่ายๆดีกว่านะคะ  เช่นใช้พานทองปูผ้าสีแดงขลิบทองหรือผ้าลูกไม้สีทอง แล้วค่อยวางของลงไปด้านบน   ถ้าอยากมีดอกไม้ก็ใช้ดอกไม้ที่ทนๆหน่อยแซมไว้รอบๆ วิธีนี้จะทำให้สามารถทำล่วงหน้าได้หลายวัน  เพราะคืนก่อนวันงานคงมีอะไรต้องทำเยอะ  มานั่งหลังขดหลังแข็งประดิษฐ์อยู่คงไม่ไหวมั้งคะ  ยังไงควรปรึกษากับฝ่ายชายดูเพราะจริงๆแล้วขันหมากเนี่ยเป็นของท ี่ฝ่ายชายเป็นผู้เตรียมมาคารวะผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาวน่ะค่ะ

Back to Top
MsVY View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote MsVY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Dec 2004 at 15:56 Share

ถ้ามีเวลา น่าจะไปลองเดินดูที่ปากคลองตลาดนะคะ มีร้านที่จัดพานสวยๆแบบนี้เยอะแยะเลยค่ะ

Back to Top
ann_gemini View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ann_gemini Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Dec 2004 at 11:19 Share

เห็นด้วยกะหวานเลย ที่ปากคลองมีให้เลือกเยอะเลย ที่นู๋นัทเคยแนะนำไว้ ร้านป้าอุดม หน้าร้านทองชัยเจริญ หาไม่ยาก

ราคาสมเหตุสมผลดี ไปใช้บริการมาเหมือนกัน

Back to Top
Oh!lala View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Oh!lala Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Dec 2004 at 07:42 Share

ขอโพสต์ของตัวเองบ้างนะ  อันนี้เป็นพานขนม

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Oh!lala Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Dec 2004 at 07:44 Share
อันนี้ก็พานขนม
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Oh!lala Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Dec 2004 at 07:45 Share
อันนี้เป็นพานหมากพลู ไว้เชิญฝ่ายเจ้าบ่าวเข้าบ้าน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Oh!lala Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Dec 2004 at 07:46 Share
อันนี้เป็นรูปรวมพานจ้า
Back to Top
Kassone View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kassone Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Dec 2004 at 13:11 Share

ดีจังค่ะ    สวยๆ  ทั้งนั้นเลย

Back to Top
vivian View Drop Down

Post Options Post Options   Quote vivian Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Feb 2005 at 13:51 Share
สวยกันจังเลยค่ะ
นี่ก็ยังนึกไม่ออกเหมือนกันว่าของตัวเองจะเอาแบบไหนดี
เพราะเล็งๆไว้ที่ปากคลองตลาดเหมือนกันค่ะ
Back to Top
waratchaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote waratchaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Apr 2005 at 17:06 Share

ขอสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ ว่าในงานหมั้นและงานแต่งตอนเช้า ต้องใช้พานอะไรบ้างค่ะ ค่อนข้างจะงงหนะคะ มันหลายพานมาก ขอที่จำเป็นต้องใช้จริงๆหนะคะ ไม่ทราบว่า ถ้ามีแค่พานขันหมากเอก พานสินสอด แล้วก็พานเทียนแพ จะพอไม๊ค่ะ หรือว่าต้องมีอย่างอื่นอีกค่ะ แล้วขันหมากโทคืออะไรคะ แล้วจำเป็นต้องใช้ไม๊ค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ เลยคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Apr 2005 at 22:40 Share

หลัก  ๆนะคะ จะประกอบไปด้วย

ขันหมากเอก  คือ

• จะมีต้นกล้วย 1 คู่
  • ต้นอ้อย 1 คู่นะคะ
  • พานขันหมาก (ที่มีหมากพลู) 2 พาน
  • พานขันหมั้น 1 พาน ซึ่งจะใส่พวกสินสอด ทองหมั้น แต่ปัจจุบันก็แยกเป็นหลาย ๆ พานแล้วแต่ตามสะดวกนะคะ ก็อาจจะเป็นพานเงิน  พานทอง  พานแหวน

ขันหมากโท

• เป็นพวกขนม ผลไม้ค่ะ ส่วนใหญ่จะจัดเป็นคู่ ๆ ก็พวก ขนมมงคล 9 อย่างของไทย มีตระกูลทอง  ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง เม็ดขนุน ทองเอก  เสน่ห์จันทร์ จ่ามงกุฎ ถ้วยฟู  ขนมชั้น
  • เครื่องจันอับ (แถวเยาวราชมีเยอะค่ะ)
  • ผลไม้ จะจัดเป็นคู่ ๆ ก็ได้ หรือคู่นึงมีหลายอย่างรวมกันก็ได้ค่ะ พวกส้มโอ ส้ม กล้วย (กล้วยหวีนึงต้องนับให้ลงเลขคู่ด้วยนะคะ)

พวกขันหมากโทนี้จะปักธงไว้ด้วยค่ะ

เวลาเดินก็จะเดินโดยเรียงลำดับตามข้างบนนี้นะคะ ขันหมากส่วนใหญ่จะให้หญิงสาวพรมจรรย์ถือค่ะ

****ส่วนอีกพานที่ต้องมีแต่ไม่ต้องถือแห่ร่วมมาในขบวนก็ได้ค่ะ คือ พานธูปเทียนแพ ใช้ตอนรับไหว้

****อีกพานจะมีหรือไม่ก็ได้ เป็นพานเชิญขันหมาก โดยฝ่ายหญิงจะให้เด็กผู้หญิงถือรอรับขบวนขันหมากของฝ่ายชายค่ะ

เจ้าบ่าวกับพ่อแม่จะเดินตามขบวนขันหมากอยู่หลังสุดค่ะ

ดูเพิ่มเติมที่นี่นะคะ

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=3695

Back to Top
waratchaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote waratchaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2005 at 12:01 Share

ขอบคุณคุณPare มานะคะ

Back to Top
aum and jas View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aum and jas Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2006 at 21:33 Share
กะลังหาแบบอยู่เลยค่ะ เซฟซะเลย อิอิ
Back to Top
natthakan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natthakan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 11:28 Share

อยากให้เพื่อนๆเอารูปพานบายศรีมาลงบ้างนะคะ  ที่บ้านใช้บายศรีคะ

Back to Top
aonoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aonoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 02:26 Share

ลองเปิดเข้าไปที่web www.google.com พิมพ์คำว่า พานขันหมาก มีแบบและร้านที่รับทำเยอะแยะเลยค่ะ รูปที่เอามาลงนี้ก้อมาจากweb นี้แหละค่ะเราเปิดเข้าไป save  ไว้แล้วว่าจะเอาไปจ้างเขาเย็บแบบนี้

Back to Top
tawee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tawee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 May 2006 at 16:12 Share
แจมด้วยครับ
รูปที่ใส่แหวน ของตัวเองอ่ะ
Back to Top
AceLove View Drop Down

Post Options Post Options   Quote AceLove Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2006 at 13:03 Share

โห...ตาลายเลยอ่ะ เยอะแยะปายหมด แต่ถ้า organizer ทำให้เค้าก้อคิดแพงเนอะ สงสัยต้องบอกคุณว่าที่ ให้ไปเดินดูที่ปากคลอง น่าจะประหยัดกว่าเยอะ แหม idea เพี๊ยบ ดีจังเลยค๋า

Back to Top
Colala View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Colala Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2006 at 15:22 Share

ถ้าจัดงานแต่งที่ต่างจังหวัด ต้องสั่งทำยังไงค่ะ เขาคิดราคาไหน

Back to Top
panitnun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote panitnun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2006 at 09:56 Share

มีประโยชน์มาก ๆ ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Back to Top
The pooh_pig View Drop Down

Post Options Post Options   Quote The pooh_pig Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2007 at 16:21 Share
 ขอบคุณรุ่นพี่ทุกคนค่ะ  ข้อมูลเพียบเลย
Back to Top
nongnoo06 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongnoo06 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2007 at 04:31 Share
อยากสั่งที่วางแหวนของพี่หมอนัทค่ะ  รบกวน pm ภาพตัวอย่างมากกว่านี้ให้ดูได้หรือเปล่าคะ  ที่ nongnoodarling@yahoo.com ขอเบอร์ติดต่อด้วยค่ะ 
Back to Top
santiwan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote santiwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2007 at 19:50 Share
ขออนุญาติแนะนำนิดนะครับ  ถ้าอยากได้สวยมากๆ  อันนี้เป็นที่ที่ตระกูลผมเขาติดต่อมานานแล้วครับ  ลองเข้าไปตรงพระบรมมหาราชวัง  (วัดพระแก้ว)  ประตูด้านท่าราชฯ  จะมีสนง.  ลองไปติดต่อดูครับ  จะได้แบบไทย  แบบในวัง  แบบโบราณทุกอย่าง  สวยรับประกันครับ  งานพี่ผมก็สั่งที่นั่น  งานผมก็คงสั่งที่นั่น  คนรู้น้อยมั้งครับ  แต่งานยังเยอะเลย  คิวยาวมาก
Back to Top
suthathean View Drop Down

Post Options Post Options   Quote suthathean Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jul 2007 at 20:02 Share

ถ้าต้องการใช้บริการจัดพิธีเช้าที่บ้าน ใครมีประสบการณ์หรือมีร้านแนะนำบ้างมั้ยค่ะ

Back to Top
artist View Drop Down

Post Options Post Options   Quote artist Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Aug 2007 at 23:12 Share
ขอบคุณสำหรับ พาน สวยๆ
Back to Top
Little brown View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Little brown Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2008 at 03:58 Share
แนะนำเป็นตัวเลือกนะค่ะ ที่มหาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร โชติเวชนะค่ะ
จัดสวยมากถึงมากมากค่ะ ราคาก็ประมาณสองพัน ตัวงานดีกว่าปากคลองค่ะ
ที่นี่เค้าสอนคหกรรมศาสตร์มานาน เห็นไปออกงานที่ตึกไทยคู่ฟ้าบ่อย
ยอมรับว่าสวยเลยค่ะ แถมเป็นตัวแทนไปโชว์งานมาลัยดอกไม้สดต่างประเทศบ่อย
Back to Top
nikipongkong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nikipongkong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2008 at 16:43 Share
ขอบคุณมากๆๆค่ะ  สวยมากเลย
Back to Top
pinitnun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pinitnun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Apr 2008 at 16:45 Share
รับจัดขันหมาก  งานนักศึกษา สนใจติดต่อ 0875997693
Back to Top
sweetnsour View Drop Down
exsp
exsp
Sweet’n Sour

Post Options Post Options   Quote sweetnsour Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 May 2008 at 02:18 Share

ลองดูเป็นแนวทางนะคะ จัดโดย Sweet 'n Sour Party Planner & Wedding Org.ค่ะ

3 รูปแรก ภาพอาจเบลอเล็กน้อยนะคะ เนื่องจากนิ่มใช้กล้องฟิล์มถ่าย แล้วนำรูปมาscan เองอีกทีค่ะ

ส่วน2 รูปหลัง ถ่ายจากวันงาน ให้ช่างภาพของเราถ่ายให้ ภาพจะชัดกว่ามากๆค่ะ

แถวหน้า จากซ้ายไปขวา : พานวุ้นเส้น พานธูปเทียนแพ พานเชิญขันหมาก(ฝ่ายเจ้าสาว)

พานสินสอด

พานหลั่งน้ำพุทธมนต์

พานขันหมากเอก      

พานเปี๊ยะปลาเงิน-ปลาทอง  พานแหวนหมั้น  ต้นกล้วย ต้นอ้อย  พานกล้วย+ส้มโอ+มะพร้าว

มีอีกหลายแบบเลยค่ะแล้วนิ่มจะมาทยอยลงให้ชมเรื่อยๆนะคะ

Back to Top
sweetnsour View Drop Down
exsp
exsp
Sweet’n Sour

Post Options Post Options   Quote sweetnsour Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2008 at 01:05 Share

มาลงให้เพิ่มเติมค่ะ

ตามลิงค์ไปเลยนะคะ http://www.weddingsquare.com/sweetnsour/ อยู่ในสไลด์ช่วงกลางๆหน้าค่ะ

Edited by sweetnsour
Back to Top
hamhampz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hamhampz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2008 at 19:43 Share

งานหมั้นเราคะ

Back to Top
butter_cake View Drop Down

Post Options Post Options   Quote butter_cake Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2008 at 13:12 Share

เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ ดูแล้วตาลายเลย

Back to Top
saeniew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote saeniew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2009 at 15:29 Share

มาดูไว้เป็นไอเดียวด้วยคนค่ะ

Back to Top
tookkatoonthai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tookkatoonthai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Oct 2009 at 17:49 Share
Originally posted by amam

พานของเพื่อนๆใน wsq นี้น่ะค่ะ เผื่อเป็นประโยชน์บ้างค่ะ

คุณ amam ถ้าจะรบกวนเอารูปนี้ไปใช้ประกอบใน video presengtationได้มั้ย เพราะจะมีสัมมนาเรื่องพิธีการแต่งงานกับประเทศเพื่อนบ้าน ของกระทรวงวัฒนธรรมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top
mamuangsuk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mamuangsuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jul 2010 at 20:19 Share

สวยๆทั้งนั้นเห็นแล้วอยากมีสักชุดจะได้ไปแต่งมั่ง

Back to Top
Phet&Tape View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Phet&Tape Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jul 2010 at 16:11 Share
สวยมากเลยค่ะ  อยากทำเองที่บ้านบ้างจัง
แต่ยังไม่เคยลองทำเลยค่ะ  คงต้องฝึกอีกนานนนนนนนนนนนน
แบบนี้เขามืออาชีพชัดๆเนอะClap
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.207 seconds.