แต่งงาน เพชรเซอร์ HRD มีการยิงเลเซอร์ที่ขอบไม๊ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > FAQ แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เพชรเซอร์ HRD มีการยิงเลเซอร์ที่ขอบไม๊

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
oaajaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oaajaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เพชรเซอร์ HRD มีการยิงเลเซอร์ที่ขอบไม๊
    Posted: 26 Aug 2006 at 10:47

คือว่าเพชรที่ซื้อมานะครับ คนขายบอกว่ามีใบเซอร์ HRD ก้อราคาลองถามคนอื่นดู ก้อบอกว่าราคาปกติ เราก้อสบายใจ แต่วันก่อนลองให้เพื่อนที่เป็นร้านเพชรดูครับ ปรากฏว่าเขาส่องๆแล้วบอกไม่เห็นมียิงเลเซอร์ที่ขอบเพชรเลย สงสัยไม่น่าใช่เซอร์ HRD จริง  ผมก้อบอกว่าคนขายยืนยันว่าเป็นเซอร์ HRD พร้อมเอาใบเซอร์ให้เพื่อนดูครับ   เพื่อนก้อบอกว่าถ้าไม่มียิงเลเซอร์ไว้ที่ขอบก้อเชื่อไม่ได้100% ว่าเป็นเซอร์จริง

ผมจะเชื่อได้หรือไม่ครับ ว่าเพชรของผมนั้นเป็นเม็ดจริงหรือเปล่า หรือว่าอาจโดนสลับมา

แค่อยากรู้นะครับ

เพราะเพื่อนก้อดูเพชรแล้วก้อบอกว่าใกล้เคียงกับที่เขียนไว้ในเซ อร์

ช่วยแสดงความเห็นหน่อยครับ จะได้สบายใจ

Back to Top
Gabriel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gabriel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2006 at 21:40
   ตามความเห็นส่วนตัวของดิชั้นนะคะ
ก้อไม่จำเป็นที่ต้องยิง Laser Code ที่ขอบเพชรทุกเม็ดเสมอไปหรอกค่ะ
เคยมีเพื่อนดิชั้นคนนึง(เป็นโรคบ้าเพชรอย่างแรง)บินไปซื้อเพชรท ี่เมืองแอนเทริบ(เบลเยี่ยม)ถึงที่
แบบให้เจ้าของเพชรส่งเข้า HRD รอออกเซอร์ 15วัน (ตามคิว) แล้วค่อยตัดสินใจซื้อ 
เสร็จแล้วเพชรก้อจะอยู่ในซีนพลาสติกสูญญากาศ มีใบเซอร์พร้อม แต่ก้อไม่ได้ยิง Laser Code
การที่ไม่ได้ยิง Laser ที่ขอบเพชรก้อไม่ได้หมายความว่าผู้ขายเขาได้เปลี่ยนเพชรคุณหรอก ค่ะ
เราจะต้องว่ากันที่รายละเอียดของเพชรเม็ดนั้นๆ กับข้อมูลในใบเซอร์ซะมากกว่า ว่าตรงกันตามนั่นรึไม่
  หรือไม่งั้นคุณก้อเอาเพชรเม็ดดังกล่าวไปออกใบเซอร์ใหม่กับ GIT ก้อได้ค่ะ ลองเอามาเปรียบเทียบดู
เพชรที่ดิชั้นใช้เองที่รับรองโดย HRD แต่ก้อไม่ได้มียิง Laser อะไรเลย
แต่ลายละเอียดของเพชรนั้นก้อเป็นไปตามใบเซอร์ทุกประการ

Edited by Gabriel
Back to Top
นพัฒน์ View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2006 at 10:23

จะมีเลเซอร์หรือไม่ก็ได้อ่ะค่ะ....โดยส่วนใหญ่ถ้าเป็นเพชรที่มีใบเซอร์ฯ HRD จะซีลมาในซอง

สูญญากาศอยู่แล้วอ่ะค่ะ..แต่ในกรณีที่ร้านเพชรได้แกะซีลเพื่อนำ มาเข้าตัวเรือนแล้วก็สามารถตรวจ

สอลได้อ่ะค่ะ..โดยการวัดขนาด measurement ของเพชรเม็ดนั้นๆว่าตรงกับที่ระบุในใบเซอร์ฯ

หรือไม่อ่ะค่ะ..และอีกอย่างนะค่ะ..เพชรที่มีการเลเซอร์หมายเลขข องใบเซอร์ฯในตัวใบเซอร์ฯจะระบุ

ไว้เลยนะค่ะว่ามีการเลเซอร์หมายเลขเอาไว้อ่ะค่ะ..

Back to Top
=นน= View Drop Down

Post Options Post Options   Quote =นน= Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2006 at 01:54
โดนเพื่อนหลอกซะแล้ว อิอิอิ
สงสัยไม่ได้ซื้อกะเพื่อน แน่ๆ เห็นด้วยตามเพื่อนๆทั้งสองท่านด้านบนครับ
เสริมอีกนิดว่าถึงบินไปซื้อที่ antwerp เลยก็ใช่ว่าจะถูกกว่าบ้านเรานะครับ เพราะกำลังซื้อเราน้อยครับ ส่วนลดก็จะน้อยตามสัดส่วนกันไป แต่ก็ได้ฟีลอ่ะครับ แต่เรื่อง after sale service อาจจะลำบากสักนิด
ให้ดีไทยทำไทยซื้อไทยเจริญดีกว่าครับ อิอิอิ
Back to Top
oaajaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oaajaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2006 at 10:20

ขอบคุณมากครับ

อิอิ สงสัยต้องไปเฉ่งเพื่อนซะแร้วววววววววววว

Back to Top
nok29 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nok29 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2006 at 21:36

โพสตอนนี้ทันมั๊ยอ่ะ เฉ่งเพื่อนไปรึยัง 555

จะบอกว่าถ้าเป็นใบเซอร์ของ HRD จะไม่มีการยิงเลเซอร์ รหัส นะคะ แต่เค้าจะ seal ในแพ็คมา ที่มีการยิงจะเป็นการออกใบเซอร์ ของ GIA ค่ะ คุณ oaajaa ไม่ได้โดนเพื่อนหลอก นะคะ เรายืนยันได้ เพราะ เราคนในวงการจ้า  

Back to Top
MrsMM View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MrsMM Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2006 at 23:10

GIT หรือ The Gem and Jewelry Institutue of Thailand (Public Organization) หรือ สถาบันวิจัยและพัฒนาอัญมณีและเครื่องประดับแห่งชาติ (องค์การมหาชน) มีบริการตรวจสอบจัดเกรดสีเพชร และแกะสลักขอบเพชรให้ได้ค่ะ ราคาไม่แพงมาก แต่ต้องลองเข้าไปดูในเว็บ www.git.or.th หรือโทรไปที่ห้องแลบ ติดต่อคุณทนง 02-218-5470 ต่อ 20-21 ก็ได้ค่ะ

มีเรื่องต้องการปรึกษาทุกเรื่องราวอัญมณี ที่ GIT นี้เขาให้คำปรึกษาดีจริงๆ ค่ะ รับรอง เคยโทรไปแล้ว กะว่าจะไปเรียนกะเขาด้วย เพราะว่า ต้องการซื้อเพชรค่ะ ทีนี้ที่นี้มีห้องแลบตรวจสอบ % ทองคำด้วยค่ะ น่าสนใจดี เลยถามไปถามมาปรากฎว่า เขาสามารถใช้เลเซอร์แกะสลักแหวนหมั้นให้เป็นชื่อเราได้ และทำเป็นแหวนที่มี บทกลอนของเราสองคนบนตัวเรือนแหวนได้ค่ะ อันนี้อยากลองแนะนำ โทรไปที่ห้องแลบทองติดต่อคุณจักรพรรณนะคะ 02-218-5470 ต่อ 25 ค่ะ น่ารักมากเลย

ว่าที่ปี 51

Back to Top
นพัฒน์ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2006 at 11:05
Originally posted by nok29

โพสตอนนี้ทันมั๊ยอ่ะ เฉ่งเพื่อนไปรึยัง 555

จะบอกว่าถ้าเป็นใบเซอร์ของ HRD จะไม่มีการยิงเลเซอร์ รหัส นะคะ แต่เค้าจะ seal ในแพ็คมา ที่มีการยิงจะเป็นการออกใบเซอร์ ของ GIA ค่ะ คุณ oaajaa ไม่ได้โดนเพื่อนหลอก นะคะ เรายืนยันได้ เพราะ เราคนในวงการจ้า  

มายืนยันนะค่ะ.... HRD ก็มีใบเซอร์ฯค่ะ..แล้วเลเซอร์เนี่ยจะมีโลโก้ HRD ไว้ด้วยนะค่ะ..ถ้าเม็ดไหนมีเลเซอร์ฯในใบเซอร์จะระบุเอาไว้ด้วยค ่ะ

Edited by นพัฒน์
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.133 seconds.