WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: เรื่องของรับไหว้หน่ะค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เรื่องของรับไหว้หน่ะค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
น้ำตาล49 View Drop Down

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote น้ำตาล49 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เรื่องของรับไหว้หน่ะค่ะ
    Posted: 19 Aug 2006 at 17:11 Share

เรายังนึกไม่ออกว่า เราจะใช้ของรับไหว้เป็นอะไรดี  แล้วฝ่ายหญิงต้องหาให้สำหรับญาติผู้ใหญ่ฝ่ายชาย  แล้วฝ่ายชายต้องหาให้ญาติฝ่ายหญิงใช่หรือเปล่าคะ   แล้วอย่างพ่อแม่ผ่ายชาย  เราต้องให้พ่อชิ้นนึง แม่ชิ้นนึงอย่างนั้นไหม  อย่างอา+อาเขย  ต้องให้คนละชิ้นหรือเปล่า  ถ้าเค้าเป็นคู่สามีภรรยากัน 

เคยอ่านเจอเรื่องหมอนใบชาเขียวหรือ อะไรนี่แหละ  หน้าตาเป็นยังไงคะ  แล้วซื้อได้ที่ไหนนะ  หรือถ้ามีใครแนะนำเรื่องของรับไหว้ได้ช่วยบอกบ้างนะคะ  ขอบคุณค่ะ

Back to Top
kanomkai View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote kanomkai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2006 at 21:49 Share
คุณน้ำตาล49 เราใช้หมอนใบชาเขียวจ้า ลอง Search คำว่า "หมอนใบชา" ในเว็บนี้ดูนะ เคยมีคนเอารูปมาลง ส่วนเรื่องจะให้ใครบ้าง โดยปกติจะให้ทั้งคู่ค่ะ ถ้าเป็นคู่สามีภรรยากันก็ต้องให้ทั้งคู่ ถึงแม้ว่าบางคู่ จะมาแค่คนเดียว (หมายถึงคนละใบ) ก็ต้องฝากไปให้คู่ของเค้าค่ะ รายละเอียดอย่างอื่นรอเพื่อน ๆ มาเพิ่มเติมนะ

อ้อ!! ส่วนว่าใครจะเป็นคนซื้อ ส่วนใหญ่จะเป็นลักษณะซื้อร่วมกันนะ เพราะทั้ง 2 ฝ่ายก็ต้องรับไหว้เจ้าบ่าวเจ้าสาวทั้งคู่ค่ะ

ที่ jj จะมีอยู่ร้านเดียวที่ขายถูกที่สุด เท่าที่เราเช็คมานะ อยู่โครงการ 13 ซ.7 มีอยู่ร้านเดียวในซอยนี้เลย เดินเข้าซอยไปจะได้กลิ่นใบชานำเลยอ่ะ ส่วนร้านอื่น ๆ ที่เราเห็น จะเหมือนกับไม่ค่อยเน้นหมอนใบชา แต่จะเน้นปลอกหมอนมากกว่า แล้วราคาก็แพงกว่า

ส่วนราคาที่เราไปสอบถามมา ตามนี้ค่ะ ไซส์สี่เหลี่ยมผืนผ้าความยาว 8 นิ้ว ตกคู่ละ 100 ส่วนแบบสี่เหลี่ยมจตุรัส ที่เราเห็นมา 2 ไซส์ คือ 15 นิ้ว อันนี้ใบละ 150 ส่วน 12 นิ้วใบละ 100 ค่ะ

Edited by kanomkai
Back to Top
groovy bride View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote groovy bride Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Aug 2006 at 09:38 Share

มีขายที่บองมาร์เช่ค่ะ  ที่จตุจักรก็น่าจะมีนะคะ

Back to Top
binkhiew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote binkhiew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Aug 2006 at 13:10 Share
อืม ช่วงนี้ฮิตหมอนชาเขียวนะคะ

ตูน
Back to Top
Meiouw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Meiouw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2006 at 07:54 Share

จตุจักรมีหลายร้านค่ะ แต่แนะนำให้ดูหลายๆ ร้านก่อนตัดสินใจซื้อค่ะ

การให้ก็ ถ้าเค้าเป็นสามี+ภรรยา กัน ก็ให้แค่ 1 ชิ้นค่ะ (1คู่)

Back to Top
brassygirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote brassygirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2006 at 16:07 Share

เราก็เป็นอีกคนที่ให้หมอนใบชาเป็นของรับไหว้ ไม่ผิดหวังค่ะ แม่เราจากตอนแรกไม่ชอบ ไม่เอา พอเห็นก็ชอบ พอให้แม่แฟน กลับไปโทรมาสั่งให้เราซื้อไปให้อีก  เราเลยยิ้มเลย ไม่ทำให้ผิดหวังจริง ๆ

ส่วนร้านที่ซื้อก็โครงการ 13 ซ.7 นั่นแหละ ถูกสุด เราไปซื้อมา 3 รอบแล้ว อาทิตย์นี้จะไปซื้ออีก เป็นรอบที่ 4  ไปจนเจ้าของกับลูกชายจำได้แล้วอ่ะ

Back to Top
ZZZZZzzzzzzz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ZZZZZzzzzzzz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2006 at 17:35 Share

เรื่องของรับไหว้เป็นเรื่องของฝ่ายหญิง ไม่ว่าจะยกน้ำชาให้ญาติเราหรือญาติเค้าค่ะ ส่วนถ้าญาติมาเป็นคู่ ของที่ให้จะให้ 1 ชิ้นต่อ 1 คู่ค่ะ ส่วนของพ่อแม่อาจจะเลือกให้เป็นของที่พิเศษหน่อยก็ได้

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.137 seconds.