แต่งงาน What is the reason ?H&A what u must know? - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > FAQ แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

What is the reason ?H&A what u must know?

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
thekeng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thekeng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: What is the reason ?H&A what u must know?
    Posted: 17 Aug 2006 at 08:25

สวัสดีครับอาจารย์

ผมมีข้อสงสัยมาถามอีกแล้วครับว่าทำไมเพชร 2 เม็ดนี้ดูเหมือนว่าจะมีสัดส่วนที่ใกล้เคียงกันมาก เม็ดนึงเป็น H&A แต่อีกเม็ดกลับไม่เป็น มีเหตุผลอะไรสนับสนุนได้บ้างครับ

เม็ดที่ 1 (H&A)

Carat Weight : 1.02 ct

Color Grade : H

Clarity Grade : VVS2

Measurement : 6.45-6.50* 3.96

Table : 57%

Depth : 61.2%

Cr : 15%

Pa : 42.5%

Girdle : thin-sl.thick

Culet : none

Fluorescence : none

Cut Grade : Excellent

Polish : Excellent

Symmetry : Excellent

เม็ดที่ 2 (ไม่ใช่ H&A)

Carat Weight : 1.02 ct

Color Grade : H

Clarity Grade : LC

Measurement : 6.45-6.51* 3.96

Table : 58%

Depth : 61.1%

Cr : 15%

Pa : 43%

Girdle : medium 3%

Culet : none

Fluorescence : nil

Proportion : Very good

Finish Grade : Very good

ขอบคุณมากครับ

Back to Top
นพัฒน์ View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2006 at 13:33

ด้วยความรู้อันมีจำกัดนะค่ะ.. ..รายละเอียดของสัดส่วนที่ระบุในใบเซอร์ฯจะไม่สมารถบอกเราได้ว่ า

เพชรเม็ดนั้นๆเป็นเพชร H&A หรือไม่อ่ะค่ะ..ต้องดูด้วยตาของเราเองค่ะโดยใช้กล้องที่ทำเพื่อ ดู H&A

โดยเฉพาะอ่ะค่ะ..

Back to Top
=นน= View Drop Down

Post Options Post Options   Quote =นน= Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2006 at 23:05

เอาไปอ่านซะ

http://www.pricescope.com/hearts_form.asp

แล้วกลับมาเล่าให้เพื่อนๆฟังด้วยว่า เพราะอะไร อิอิอิ

จริงๆแล้วเชื่อมั้ยว่า เพชร heart and arrow เยอะไป ที่ไม่ใช่ 3x  มันขึ้นอยู่กับการเจียร pavillion facet ให้ออกมาเป็น pattern อย่างไรต่างหาก แต่แน่นอนนะครับ ความสมมาตรเป็นเรื่องที่สำคัญมากในการเจียรไน heart & arrow. ครับ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote thekeng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2006 at 10:03

ยอดเยี่ยมมากครับอาจารย์

ผมขอสรุปสั้นๆจาก link ที่อาจารย์ให้มาดังนี้ครับ

ปัจจัยที่สำคัญที่สุดซึ่งมีผลต่อความงามของเพชรก็คือ การเจียรไน (cutting) ส่วนของ pavilion (ตั้งแต่ขอบเพชร (girdle) ลงมาจนถึงปลายสุดของเพชร (culet) จำเป็นจะต้องถูกเจียรไนให้ได้องศาที่ถูกต้องแม่นยำในทุกๆหน้าเจ ียรไน  ถ้ามีความผิดพลาดเพียงเล็กน้อยขององศาก็จะทำให้เพชรเม็ดนั้นมีก ารรั่วไหลของแสง ทำให้เกิดการหักเหแสงที่ไม่ถูกต้อง  รวมถึงความสมดุลของมุมหรือองศาระหว่าง crown และ pavilion ก็เป็นอีกปัจจัยที่สำคัญมาก

อย่างที่อาจารย์พูดเอาไว้คือ การเกิด H&A ได้นั้น  เรื่องความสมมาตร (symmetry) นั้นสำคัญมาก ไม่เพียงแค่สมมาตรธรรมดานะ แต่ต้องเป็นสุดยอดสมมาตร (super symmetry) ผิดพลาดแม้แต่องศาเดียวก็ไม่ใช่ H&A แล้ว ดังนั้นถึงแม้เพชรจะได้ proportion เป็น very good หรือ cutting เป็น excellent ก็ตาม เพชรเม็ดนั้นอาจไม่ใช่ H&A ก็ได้

ผมขอให้แนวทางการดู H&A ไว้ดังนี้ครับ

การดู Hearts ให้ดูตามลำดับดังนี้

- หัวใจทั้ง 8 ดวง จะต้องสมมาตรกันและมีขนาดเท่ากัน

- หัวใจทั้ง 8 ดวง จะต้องแยกออกจากกัน กับหัวลูกศรที่อยู่ด้านล่างของหัวใจ อย่างชัดเจน

- ตรวจดูว่าหัวใจมีรอยแยกหรือแตกบริเวณร่องหัวใจหรือไม่ ถ้ามีให้วัดรอยแยกหรือรอยแตกนั้นไว้

- คำนวณ % ความยาวของรอยแยกหรือรอยแตกนั้น  ถ้ามีค่ามากกว่า 8% ของความสูงของหัวใจ (วัดจากร่องหัวใจถึงปลายหัวใจ) และมีมากกว่า 2 ดวง ถือว่าเพชรเม็ดนั้นไม่มี "True Hearts"

การดู Arrows ให้ดูตามลำดับดังนี้

- ลูกศรทั้ง 8 คัน จะต้องสามารถมองเห็นได้ทั้งก้านลูกศรและหัวลูกศร ได้อย่างชัดเจน

- ลูกศรทั้ง 8 คัน จะต้องมีขนาดเท่ากัน และสมมาตรกันทั้งหมด

- ก้านลูกศรจะต้องเป็นเส้นตรง ไม่คดงอ และจะต้องอยู่ตรงกลางของหัวลูกศร

- ปลายของหัวลูกศรทั้ง 8 จะต้องชนกับขอบเพชร (girdle) พอดี

ถ้าเพชรเม็ดนั้นมีทั้ง Hearts และ Arrows ถูกต้องตามเกณฑ์ทุกอย่าง ก็จะถือว่าเพชรเม็ดนั้นเป็น "True Hearts and Arrows"  ทั้งนี้ต้องดู H&A ด้วย H&A scope ด้วย  แต่ถ้ามีเพียง Hearts หรือ Arrows อย่างใดอย่างหนึ่ง ก็ถือว่าเพชรเม็ดนั้นไม่ใช่ Hearts & Arrows ครับ

รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจดูด้วยครับ ข้อมูลตรงไหนผิดพลาด หรืออาจารย์มีอะไรจะเพิ่มเติม ผมก็ยินดีครับ

ขอบคุณมากครับ

Back to Top
นพัฒน์ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote นพัฒน์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2006 at 10:33

เก่งสมชื่อจริงๆ.. ..หรือจะเข่งดีนะ..อิ..อิ..เพื่อนๆปรบมือให้หน่อย..ว่าแต่ลูกศร เขาเรียกเป็นคันเหรอเนี่ย

เพิ่งทราบหลงใช้เป็นดอกหรืออันซะตั้งนาน..อิ..อิ..

Back to Top

Post Options Post Options   Quote thekeng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Aug 2006 at 11:27

อาจารย์ ล้อผมเล่นอีกแล้วครับ

เรื่องลักษณะนามอาจารย์จะเชื่อผมหรือไม่ก็ตาม แต่ผมอยากบอกอาจารย์ว่า วิชาภาษาไทย ผมได้เกรด 2 ครับ @^_^@

Back to Top
=นน= View Drop Down

Post Options Post Options   Quote =นน= Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2006 at 02:10
เก่งมากครับ
แต่เรื่องการเจียรไนเป็นแค่ส่วนหนึ่งของความงามเพชรเท่านั้นนะค รับ ไม่ใช่ทั้งหมดครับ
ต้องพิจารณา สี ความบริสุทธ์ ประกอบด้วยครับ อ้อ แน่นอนครับ น้ำหนักเพชรด้วยครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งงาม อิอิ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.074 seconds.