แต่งงาน ข้อดี ข้อเสีย ของบุฟเฟ่ & โต๊ะจีน - WeddingSquare - Page 1
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > สถานที่จัดเลี้ยง
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ข้อดี ข้อเสีย ของบุฟเฟ่ & โต๊ะจีน

Page  12>

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
++อมันปุรี++ View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote ++อมันปุรี++ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ข้อดี ข้อเสีย ของบุฟเฟ่ & โต๊ะจีน
    Posted: 20 Oct 2003 at 16:44

ใจเอ้อยากจะจัดโต๊ะจีน เพราะเกรงว่า บุฟเฟ่ จะวุ่นวาย

เพราะแขก 60% เป็นแขกที่รู้จักงานแบบบุฟเฟ่

แต่อีก 50% นี่ รู้จักแต่โต๊ะจีน เลยกังวลว่า จะยุ่ง

แต่แฟนเกริ่นมาว่า "เราจัดแบบบุฟเฟ่ได้ไม๊"

ใครพอจะทราบ ปัจจัยที่ควรคำนึงระหว่างการจัดงาน 2 แบบ นี้บ้างคะ

รบกวนชี้แนะด้วย...

...ยิ่งเก่ายิ่งผูกพัน ยิ่งนานวันยิ่งมั่นคง...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ++อมันปุรี++ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2003 at 16:47
 ขออภัยค่ะ 60% รู้จักงานแบบบุฟเฟ่ ส่วนอีก 40% รู้จักแต่โต๊ะจีน ((ตกเลข ไปนิ๊ดนึง))
...ยิ่งเก่ายิ่งผูกพัน ยิ่งนานวันยิ่งมั่นคง...
Back to Top
Nu-nung View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Nu-nung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2003 at 17:03

หนึ่งว่าแล้วแต่แขกของเรานะเอ้  ของหนึ่งเองตอนแรกตั้งใจว่าจะจัดบุฟเฟต์ สะดวก ประหยัด แล้วก็หลากหลายดี เลยจองสโมสรตำรวจไว้วันที่ 3 (จริง ๆ ฤกษ์ 2 พ.ย.) แต่เต็มแล้วอ่ะ แล้วก็สนุกกับการเลือกร้านอาหารเขา เลือกการจัดดอกไม้อะไร ๆ เนี่ย  พอใกล้เข้าไป อยู่ ๆ ก.ย.ปลาย ๆ ก็ได้รับคำสั่งฟ้าผ่าจากป่าป๊า ว่าจะเอาโต๊ะจีน  ซวยล่ะสิ ทำไงก็ไม่เอา ให้เขาจัดอาหารไทยแบบ set menu พ่อก็ไม่ชอบซะนี่  ก็เลยต้องเปลี่ยนที่ เปลี่ยนทุกอย่างหมดเลยอ่ะ 

แต่เพื่อให้สบายใจทุกฝ่าย ซึ่งก็คือผู้ใหญ่ฝ่ายเรานี่แหละ ท่านให้เหตุผลว่า คนแก่ เขาไม่ค่อยชอบบุฟเฟ่ต์กัน ไม่รู้จะเดินไปตักอะไรช่วงไหนกัน ไม่อยากให้ไปตักแข่งกับแขกกลุ่มอื่น อะไรทำนองเนี้ย ไอ้ที่จะมี vip เสริ์ฟให้ก็ไม่กี่โต๊ะหรอก ก็เลยต้องยอม ๆ ไป ยังไงก็เลือกๆ ดูนะจ้ะ

Back to Top
peepee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote peepee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2003 at 17:49
คิดว่าน่าจะพิจารณาจากประเภทของแขกที่เชิญมาช่วยในการตัดสินใจด ้วยนะค่ะ คือคิดว่า หากเป็นผู้ใหญ่ส่วนมากก็น่าจะเป็นโต๊ะจีนค่ะ เพราะว่าผู้ใหญ่ท่านคงไม่ค่อยอยากจะลุกไปตักอาหารเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นเพื่อนๆเราเป็นส่วนมาก บุฟเฟ่ ก็น่าจะ o.k.นะค่ะ
Back to Top
sunisa View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote sunisa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2003 at 18:00

โอ๋เลือกเป็นแบบบุฟเฟ่คะ คืออยากได้งานแบบสบายๆ เป็นกันเอง สนุกๆ หน่ะคะ แขกสามารถเดินไปเดินมาเดินไปคุยกับโต๊ะโน้น โต๊ะนี้ได้ ไม่ต้องรีบร้อนในการทาน คือใครใคร่ทานก็ทาน  ใครใคร่คุยก็คุยกันไป อะไรประมาณนี้อ่ะคะ คือโอ๋ว่าโต๊ะจีนจะเป็นอะไรที่แขกตั้งหน้าตั้งตาจัดการกับอาหาร ที่ทยอยมามากไปหน่อย คือไม่ค่อยจะสนใจสภาพแวดล้อมเท่าไหร่ บางคนก็กลัวจะไม่คุ้มต้องรีบทานแข่งกับคนอื่น แบบส่วนตัวไม่ค่อยชอบหน่ะคะ แต่ข้อดีก็คือสะดวก ผู้ใหญ่ๆ หน่อยจะชอบโต๊ะจีนเพราะ บางท่านไม่กล้าเดินไปตักอาหารเองอะไรประมาณนี้ แต่ก็ต้องแล้วแต่ความเห็นชอบของผู้ใหญ่ด้วยเหมือนกันคะ คือของโอ๋นี่อธิบายให้แม่ฟังอยู่หลายยกเหมือนกันกว่าจะยอม

Back to Top
GehYah View Drop Down
ประธานฯ - Inter

Post Options Post Options   Quote GehYah Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2003 at 18:22

สนับสนุนความคิดคุณโอ๋ คะ คิดเหมือนกันเลย ชอบเพราะดูสบายๆ ดี แล้วแขกเก๋ส่วนใหญ่ก็ญาติๆ กันมากกว่า ยังไงก็คงช่วยกันตักไปทานกันที่โต๊ะ ง่ายๆ ไม่ต้องมีพิธีการอะไรมาก

อีกอย่าง ชอบแนวการจัดโต๊ะคะ ลองคิดภาพดูนะคะ แบบตะเกียบ ถ้วยน้ำจิ้ม กับงานที่เก๋ตั้งใจแบบคลาสสิค outdoor มีเทียนรอบงาน มีการจุดไฟเย็น แบบมันไม่เข้ากันเลยอะคะ

แต่ถ้าจัดโต๊ะแบบบุฟเฟ่ มันจะดูคลาสสิคกว่าด้วย

Back to Top
หลิวศรี View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote หลิวศรี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Oct 2003 at 19:55

หลังจากที่ไอเดียค๊อกเทลโดนแบนจากแม่แฟน  เราก็ไม่ลังเลเลือกบุฟเฟ่ห์จ้า 

โต๊ะจีน มันดูเหมือนมาตั้งใจกินยังไงก้อไม่รู้อ่ะ 

ส่วนตัวเราไม่ค่อยชอบอาหารจีนด้วยสิ (ทั้งที่เป็นอาหมวยสุดๆ)

You kiss me to kiss me more.
You hold me to hold me longer.
You love me to love me forever.
Back to Top
แม่มณี View Drop Down

Post Options Post Options   Quote แม่มณี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Oct 2003 at 05:36

แม่มณีเห็นด้วยกับคุณ peepee นะคะ คือว่าเราต้องดูแขกเป็นหลักน่ะค่ะ

แขกที่เชิญเป็นผู้ใหญ่มากน้อยแค่ไหนน่ะค่ะ เพราะว่าบางทีการเดินไปตักบุฟเฟ่ห์

อาจจะไม่ค่อยสะดวกเท่าไรนักน่ะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote ++อมันปุรี++ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Oct 2003 at 07:26

เห็นด้วยกับคุณหลิวศรีค่ะว่าโต๊ะจีน มันดูเป็นการบังคับรายการอาหาร

แต่ถ้าบุฟเฟ่นี่ ใครชอบอะไรก็ตักอันนั้น...

ส่วนความเห็นของคุณหนึ่ง ก็ใช่เลยค่ะ เพราะแขก 40% ไม่รู้จักว่าบุฟเฟ่คืออะไร ต้องทำอย่างไรบ้าง

ยุ่ง...งงงงง แน่ ๆ

ขอบคุณคำแนะนำของคุณ peepee ค่ะ เอ้จะเก็บไปพิจารณา...

ส่วนคุณsunisa ....ใจเอ้ เอ้ก็อยากจัดแบบบุฟเฟ่ แต่เดี๋ยวต้องประมาณการประเภทแขกก่อน

ว่าควรจัดแบบบุฟเฟ่ไม๊...ขอบคุณสำหรับความเห็นนะคะ

นึกภาพงานคุณGehYah ท่าทางอบอุ่นและกันเองน่าดูเชียวค่ะ

ขอบคุณแม่มณีด้วยคนจ้า ว่าแต่ว่างานแม่มณีตั้งใจจัดแบบไหนเอ่ย

Back to Top
กุมภาพันธ์ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote กุมภาพันธ์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Oct 2003 at 08:11

ความเห็นคล้ายเพื่อนๆ ค่ะ ตอนแรกลังเลระหว่างโต๊ะจีนกับ บุฟเฟ่ต์  ก็มานึกว่าจะจัดแบบไหนดี พี่เราให้ความเห็นว่า อย่างโต๊ะจีนแขกต้องนั่งเต็มโต๊ะ ถ้าไม่มีคนรู้งานรู้จักคนเยอะๆคอยเทคแคร์พาเดินไปที่โต๊ะ เค้าก็จะนั่งกันไม่รวมกลุ่ม ถ้าจะทำป้ายชื่อกลุ่มแปะไว้ที่โต๊ะก็สงสารแขก Cry  เพราะ เคยมีประสบการณ์ คือโต๊ะกลุ่มเต็มแล้ว แขกไม่กล้านั่งโต๊ะที่มีป้ายชื่อโต๊ะกลุ่มอื่นที่ยังว่างอยู่ ต้องมีญาติเจ้าภาพมาเอาชื่อออก แขกถึงกล้านั่งค่ะ แต่ที่ไม่เกรงใจจะนั่งก็มี ซึ่งเจ้าภาพก็คงไม่กล้าเชิญไปนั่งที่อื่นเหมือนกัน Wacko ข้อดีก็คือไม่ต้องเดินไปตักอาหารเอง สะดวกต่อผู้สูงอายุ  อาหารมีเพียงพอแก่ทุกโต๊ะ   ส่วนบุฟเฟ่ต์ แขกนั่งโต๊ะ เต็มหรือไม่เต็มก็ได้ เจ้าภาพสบายใจไม่ต้องต้อนแขกนั่งโต๊ะ ข้อเสียก็คือ กลัวอาหารไม่พอกับแขก แม้โรงแรมจะคอนเฟิร์มว่าพอก็เถอะค่ะ อิอิ สรุปเราก็เลือกจัดแบบบุฟเฟ่ต์ค่ะ  เพราะญาติเราไม่ค่อยรู้จักเพื่อนเราการพาไปนั่งตรงโซนก็ไม่ต้อง เพราะทำป้ายชื่อโต๊ะไว้ แต่ก็มีเว้นบ้างไม่ทำทุกโต๊ะค่ะ โต๊ะสำหรับผู้สูงอายุ เราก็จัดโต๊ะ VIP มีคนคอยบริการตักอาหารให้ค่ะWink

Back to Top

Post Options Post Options   Quote ++อมันปุรี++ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Oct 2003 at 11:49

อึม...มมม ((ครุ่นคิด)) ความเห็นของคุณกุมภาพันธ์ ก็เข้าทีแฮะ...

เอ....เอาไงดี....((คิด ๆๆ))

เดี๋ยวไปปรึกษาแฟนอีกรอบดีกว่า เพราะแขกของแฟน จะเยอะกว่าของเอ้มาก

เอ้จะเอาทุกความเห็นของเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่นี้ ไปเล่าให้เค้าฟัง

ขอบคุณทุกความเห็นมาก ๆ เลยจ้า......

Back to Top
TOPs View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote TOPs Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Oct 2003 at 20:15

ของท้อปตอนแรกก็มีปัญหานี้เหมือนกันค่ะ จะจัดบุฟเฟ่ท์ก็กลัวแขกผู้ใหญ่บางท่านไม่สะดวก แต่คิดไปคิดมา ส่วนตัวเป็นคนไม่ชอบอาหารจีนค่ะ และแฟนซึ่งเป็นคนต่างชาติก็ไม่ชอบ เลยลงตัวกันที่บุฟเฟ่ท์ค่ะ

จริง ๆ แล้วการเดินตักอาหาร ถ้าเราพยายามคิดในแง่ดี ก็ถือว่าทำให้แขกผู้ใหญ่ที่รู้จักกันอยู่แล้ว แต่ไม่ได้นั่งโตีะเดียวกัน มีโอกาสได้พูดคุย พบปะ ทักทายกัน ในระหว่างเดินตักอาหารงัยค่ะ  ท้อปว่าดูบรรยากาศอบอุ่นดีออกค่ะ

Back to Top
little-moo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote little-moo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Oct 2003 at 23:11

ไม่มีใครจัดแบบ cocktail เหมือนหมูเลยหรอคะเนี่ย

ที่ไม่จัดโต๊ะจีน และบุฟเฟ่ต์ เพราะว่า...อยากให้แขกเดินไปเดินมาคุยกับคนโน้นทีคนนี้ทีน่ะค่ะ เพราะส่วนใหญ่แล้วจะเป็นเพื่อนที่รู้จักกันซะเยอะ แขกผู้ใหญ่ของหมูมีไม่มากค่ะ เพราะจัดงานเฉพาะในกรุงเทพฯไม่ได้จัดต่างจังหวัด ถ้าจัดต่างจังหวัดก็ต้องหลายจังหวัดเหลือเกิน..ไม่มีงบค่ะ แม่ก็ไม่ว่าอะไร (เพราะว่าใช้ตังค์ตัวเองทั้งหมดอ่ะ) เพราะถึงจะจัดแบบ coctail แต่มีโต๊ะสำหรับแขก VIP ด้านในห้องแอร์ค่ะ โต๊ะอาหารสำหรับ VIP ก็มีอีกชุดนึงต่างหากด้วยค่ะ

เอ..เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย ไม่ได้ถามถึงจัดแบบ cocktail ซะหน่อยเนาะ เจ๋ออีกแล้วสิหมูเนี่ย....

Back to Top
little-moo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote little-moo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Oct 2003 at 23:14
แฮ่ะๆ ลืมบอกไปว่าเหตุผลที่หมูไม่เลือกโต๊ะจีน หรือบุฟเฟ่ต์ เพราะสถานที่ไม่อำนวยจ้า...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ++อมันปุรี++ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Oct 2003 at 15:30

เมื่อเช้าก็คุยกับแฟนอีกรอบ เรื่องบุฟเฟ่ หรือ โต๊ะจีน

ความเห็นค่อนข้างคล้ายกัน คือ "บุฟเฟ่" ดีกว่า

แต่ก็มีข้อวิตกใหญ่ ๆ อยู่ 2 ข้อ คือ

1. กลัวว่าแขกบางกลุ่ม ที่ไม่เคยไปงานแบบบุฟเฟ่ จะไม่กล้าลุกตักอาหาร

แต่คิดไป คิดมา ก็พยายามนึกภาพของงาน ว่า หากมีคนหลายกลุ่มลุกไปตักอาหาร

ก็น่าจะทำให้คนกลุ่มนี้ลุกได้น่า...เพราะมีตัวอย่างให้ดู

2. คาดเดาจำนวนแขกที่จะมางานยากกกกส์ เพราะต้องยืนยันจำนวนแขกกับโรงแรม เลยวิตกว่า

ถ้าบอกโรงแรมไปจำนวนน้อย แต่แขกมามาก ก็จะเป็นปัญหา

ถ้าบอกโรงแรมไปจำนวนมาก แต่แขกมาน้อย ก็เป็นปัญหาอีก ....

เพราะต่างจังหวัดส่วนมากจะเคยชินกับโต๊ะจีน เกรงว่า พอแขกรู้ว่างานเป็นแบบ "บุฟเฟ่"

แขกจะพากันไม่มาซะ.....เอ.....ยังไงดี......

........

Back to Top
GehYah View Drop Down
ประธานฯ - Inter

Post Options Post Options   Quote GehYah Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Oct 2003 at 15:49

เก๋ว่าแขกไม่ได้ตัดสินใจมาหรือไม่มางานจากการที่จัด โ ต๊ ะ จี น หรือ บุ ฟ เ ฟ่ หรอกคะ เค้ามาเพราะเรา หรือว่าถ้าจะไม่มาก็คงเพราะติดธุระมากกว่า รูปแบบงานไม่ใช่ปัจจัยในการตัดสินใจหรอกคะ

Back to Top
t_a_i View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote t_a_i Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Oct 2003 at 17:15

ถ้าแขกผู้ใหญ่เยอะเป็นโต๊ะจีนก็ดี  ถ้าเป็นบุฟเฟต์จาไม่สะดวก

Back to Top
seven View Drop Down

Post Options Post Options   Quote seven Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Oct 2003 at 17:56

ของเราก็เป็นโต๊ะจีนเหมือนกันเพราะญาติผู้ใหญ่และแขกของพ่อแม่เ พียบ  เกรงว่าถ้าจัด Buffet จะไม่สะดวกสำหรับผู้ใหญ่ของทุกฝ่าย  อีกทั้งตัวเราเองเป็นคนไม่ชอบไปงาน buffet เพราะเราไม่ถนัดในการเดินไปตัก ๆ เข้าแถวและบางครั้งเจอบางงานรู้สึกวุ่นวายด้วยค่ะ  แต่ขึ้นอยู่กับความพอใจของคุณทั้ง 2 คนและพ่อแม่นะค่ะ  การแต่งงานไม่ใช่เรื่องของคน 2 คนจริง ๆ ซะด้วยซิ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote กุมภาพันธ์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Oct 2003 at 21:02

ใช่ค่ะ เรื่องจำนวนแขก เป็นการประมาณที่เหนือการณ์คาดหมายอยู่ Ermm เราก็วิตกเหมือนกันค่ะ ถึงแม้จะจัดงานแบบโต๊ะจีน  การกะจำนวนแขกว่าจะมาหรือไม่มาก็ยากพอๆ กะบุฟเฟต์เหมือนกันอยู่ดีค่ะ   เราคอนเฟิร์มจำนวนแขกมากกว่าการ์ดที่แจกไป 25-30 % ค่ะ ของคนอื่นไม่แน่ใจนะค๊ะ เพราะแขกของเราเป็นเพื่อนๆ ที่ทำงานมากกว่าแขกของพ่อและแม่ค่ะ อาจจะกะ(แอบๆ สังเกตุ) ดูจากการฝากซองกันมาก็ได้นะค๊ะ เพราะเค้าจะฝากกันมาก่อนวันงานอยู่แล้ว แค่นี้ก็พอจะกะคร่ าวๆ ได้แล้วละค่ะว่ามาเท่าไหร่ แต่ถ้ามีแขกของพ่อหรือแม่เยอะก ็ให้เผื่อคู่สมรสด้วยนะค๊ะ  เพราะท่านเหล่านั้น มาเป็นคู่ๆ ชัวร์ อาจจะเผื่อมากหน่อยซัก 35-40 % จากการ์ดที่แจกไปทั้งหมด ส่วนญาติเนี่ยจำนวนค่อนข้างกะง่าย คือมาแน่ๆ นั่นเอง ความเห็นของเราอาจจะไม่กิ๊ก โดนใจมากนัก แต่เป็นแนวทางคร่าวๆ ให้ลองกะดูก็ได้นะค๊ะ คุณ อมันปุรี Wink

Back to Top
naiyana View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote naiyana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Oct 2003 at 21:59
ความเห็นเราต่างจากเพื่อน ๆ นะ เท่าที่เคยไปงานแต่งเพื่อนมาที่จัดแบบบุปเฟต์ ตอนช่วงที่ให้เริ่มทานอาหารได้ ทุกคนจะกรูกันไปตักอาหารกันหมด ดูงานวุ่นวาย ควบคุมไม่ได้ แล้วจะเริ่มช่วงงานพิธีการ ก็รู้สึกว่าบรรยากาศไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะบางคนก็นั่งทานอยู่ที่โต๊ะแล้ว ในขณะที่บางคนยังยืนตักอาหารอยู่เลย ไม่เหมือนโต๊ะจีนซึ่งทุกคนจะนั่งอยู่ที่โต๊ะ จะมีเดินไปมาทักทายเพื่อน ๆ บ้างก็อยู่ในโต๊ะละแวกเดียวกัน เพราะเราต้องจัดให้อยู่ใกล้ ๆ กันอยู่แล้ว อีกอย่างนึง ถ้าอยู่ในช่วงพิธีการ บางคนอาหารหมดแล้ว อยากเดินไปตักอีก ก็ไม่กล้า แล้วถ้ามีคนกล้าเดินไปตักมาก ๆ เราก็รู้สึกว่าเค้าไม่สนใจเจ้าบ่าวเจ้าสาวบนเวทีเลย สรุปแล้วของเราเลือกโต๊ะจีน เพราะไม่อยากวุ่นวาย อีกอย่างญาติ ๆ ก็เป็นคนจีนด้วยจ๊ะ
Back to Top
nooa View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote nooa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Oct 2003 at 23:08
ของเราก็จัดโต๊ะจีน  เพราะสถานที่ไม่เอื้ออำนวยให้จัดบุพเฟต์  อีกอย่างเคยมีประสบการณ์บุพเฟต์เหมือนกันค่ะ  เวลาตักอาหารก็จะกรู่กันไป  ดูวุ่นวายและแขกจะเลือกตักมาก  ทำให้คนข้างหลังอาจจะไม่ได้รับประทานอาหารชุดนั้นหรือมองดูแล้ว เหมือนอาหารเหลือค่ะ  และคนมาทีหลังก็อาหารหมด   แขกผู้ใหญ่จะค่อนข้างลำบาก  ถ้าไม่เตรียมจัดให้ที่โต๊ะเป็นพิเศษ
Back to Top
JWwo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JWwo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Oct 2003 at 10:18

เราว่านะ มันมีข้อดี ข้อเสียทั้ง 2 อย่างแหละจ๊ะ ก็อย่างที่เพื่อน ๆ พูด ๆ มาข้างต้นนั่นแหละค่ะ

สำหรับเราคงเลือกโต๊ะจีนค่ะ เพียงเพราะ เหตุผลเดียวเท่านั้นนะค่ะ

คือ เวลาที่มีพิธีการข้างบน เช่น ประธานพูดอวยพร ฉาย presentation สัมภาษณ์ กล่าวขอบคุณแขกอะไรพวกนี้

แต่เพื่อน ๆ ญาติ ๆ แขกทั้งหลาย มัวแต่เดินตักอาหารกัน ดูแล้วไม่งามเลยค่ะ ขัดใจอย่างมาก

แต่อันนี้ก็ความเห็นส่วนตัวจริง ๆ ค่ะ

ถามว่า ถ้าจัดโต๊ะจีนแขกจะสนใจบนเวทีมั้ย เราก็ว่าถึงเค้าไม่สนใจ แต่ความวุ่นวาย พลุกพล่านแบบเดินไปเดินมาคงไม่มากเท่า

แขกต้องลุกไปตักอาหารค่ะ

ตามประสบการณ์ที่ไปงานแต่งเพื่อน ก็มีแต่วัยอย่างเรา ๆ นี่แหละที่ไม่ค่อยจะให้เกียรติเจ้าภาพและคู่สมรสเท่าไหร่

เพราะ พวกมัวแต่คุยกันเสียงดังไม่สนใจอะไรเลย เรามักจะเตือนให้เพื่อน ๆ เงียบ เพื่อที่จะฟังประธานพูด และสนใจพิธีการบนเวที

แต่ก็เห็นเพื่อน ๆ ไม่ค่อยร่วมมือเท่าไหร่ ยังเคยคิดเลยนะว่า ถ้าเรามีโอกาสได้แต่งงาน (ตอนนั้นยังไม่มีแฟนค่ะ)

เราจะไม่เชิญ เพื่อนพวกที่มีพฤติกรรมแบบนี้แน่ แต่พอต้องมาแต่งงานจริง ๆ

เราเลยเลือกจัดโต๊ะจีน

เลือกที่จะมีประธานแค่คนเดียว เพราะเวลาที่ประธานพูดคงไม่มีใครฟังหรอก นอกจากบ่าว-สาวเท่านั้น

เลือกที่จะไม่มี presentation เพราะเราว่าไม่มีใครสนใจดูหรอก และมันก็จะผ่านไป

เลือกที่จะไม่มีการสัมภาษณ์ เพราะคงไม่มีใครฟัง.... มัวแต่คุยกันเองอยู่

ไม่รู้เราเครียดเกินไปรึเปล่า แต่เรารู้สึกเสียอารมณ์จริง ๆ เวลาไปงานแต่งเพื่อน ๆ แล้วเห็นคนอื่น ๆ ที่ไม่ให้เกียรติเจ้าภาพ และคู่สมรสกันเลย

ขนาดนั่นไม่ใช่งานเรานะ

Back to Top
greentea View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote greentea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Oct 2003 at 11:05

Windy City
Back to Top

Post Options Post Options   Quote กุมภาพันธ์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Oct 2003 at 11:17

ไม่เครียสหรอกค่ะ Sleepy จริงๆถ้ามีคนดีนิสัยน่ารักอย่างคุณ JWwo ไปงานบุฟเฟ่ต์ ก็คงไม่วุ่นวายให้เจ้าภาพกังวลจายหรอกเน๊อะ อิอิ Wink   แต่ถ้าถึงวันนั้นจริงๆเราคิดว่าเจ้าบ่าว+เจ้าสาวคง มัวแต่ตื่นเต้นจนลืมสังเกตุรอบๆ ข้างก็ได้นะจ้ะ Big smile หรืออาจจะมองอย่างที่คุณ greentea ว่าก็ได้น้า คือมองโต๊ะผู้ใหญ่ข้างหน้า ดูอบอุ่น และอุ่นใจ ดีค่ะ

Edited by กุมภาพันธ์
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ++อมันปุรี++ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2003 at 07:56
 (((เก็บข้อมูล ๆๆ)))
Back to Top
JWwo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JWwo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2003 at 13:36

ขอบคุณคุณกุมภาพันธ์ที่เข้าใจค่ะ (กระซิก กระซิก  )

คงจะจริงค่ะ ว่าวันนั้นเราคงตื่นเต้น และก็ไม่มีเวลามาใส่ใจอะไรมากมั่งค่ะ

สำหรับคุณอมันปุรี... เราเห็นด้วยกับคุณ greentea ค่ะ อยากจัดแบบไหน จัดเลยค่ะ... โลด..

Back to Top

Post Options Post Options   Quote ++อมันปุรี++ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2003 at 12:08

รับทราบค่ะ ๆๆๆๆ คุณ JWwo ...อิ อิ

จัดแบบไหนก็ได้ทั้งนั้น แต่ขอให้จัดให้สนุก ประทับใจ มีข้อผิดพลาดน้อยที่สุด ก็โอเช เน๊อะ...

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ ความคิดเห็นจ้า.....

Back to Top
Tomm@Pui View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Tomm@Pui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2003 at 15:53
ของต้อมจัดวันที่ 2 พย.นี้คะ ตัดสินใจเอาโต๊ะจีน เพราะว่าแฟนชอบเขาบอกว่าแขกจะได้ไม่เดินกันวุ่นวายเวลาถ่ายรูปก ็จะสะดวก จะตามหาใครก็ง่ายเพราะเขานั่งที่ประจำ ก็เลยตามใจเขาคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ++อมันปุรี++ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2003 at 17:48
 ((เก็บข้อมูล ๆๆ))
Back to Top
auem_only View Drop Down

Post Options Post Options   Quote auem_only Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2005 at 18:58
แอบมาอ่านค่ะ กระทู้นี้มีประโยชน์ดีจัง ส่วนตัวเอื้อมก็มีความเห็นคล้ายๆข้างบนคือถ้าเป็นโต๊ะจีนจะลำบา กในเรื่องของการคำนวณแขก คือต้องทราบจำนวนที่แน่นอนพอสมควร แล้วก็เหมาะกับงานแบบพิธีการ ผู้ใหญ่เยอะมากกว่าอ่ะค่ะ
Back to Top
I_am_Toon View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote I_am_Toon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Apr 2005 at 18:39

แอบมาอ่านแล้วกังวลเลยค่ะ

กังวลวันงานจะเผลอดุแว้ดเด็กๆ ลูกๆหลานๆที่มาวิ่งเล่นซนในงานค่ะ

กังวลสอง กลัวเผลอแว้ดอีกแล้วค่ะ เวลาที่บรรดาญาติผู้ใหญ่ที่ไม่สนิททั้งหลาย นั่งเซทไม่ตรงโตะ บริเวณที่ชั้นเซท  กลัวใจตัวเองจะเผลอไปวีนกลางงานตัวเองมากกกกกกกก เลยค่ะ

เสียว วูบๆวันงาน ตัวเอง มากเลยค่ะ ก็ดิชั้นอ่ะ ยิ่งขี้หงุดหงิด ขี้บ่นอยู่ด้วยเวลาทำไรไม่ได้ดั่งใจเนี่ย

Back to Top
Nuchi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nuchi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2005 at 21:00

ของแอมตั้งใจจะจัดเป็นโต๊ะจีนค่ะ แล้วก็จะไปเลือกอาหารเองด้วย จะจัดที่เรือนหอ ไม่ได้ใช้บริการโรงแรม-ห้องจัดเลี้ยง อยากเอาแบบให้ถูกปากที่สุด อย่างดีที่สุด หูฉลาม เป็กปักกิ่งต้องมี (กะว่าจะไปขอแจมด้วย) คือว่าแอมกับแฟนเป็นลูกคนจีน ชอบเรื่องอาหารการกินเป็นพิเศษ ญาติผู้ใหญ่ทั้ง 2 ฝ่ายก็ค่อนข้างมาก อยากให้สะดวก เคยไปงานบุฟเฟท์แล้วก็เห็นมีแต่อาหารพื้นๆ งานคอกเทลก็เดิ น-ยืนกินกัน ทิ้งเศษอาหารบนโต๊ะอาหารกันวุ่นไปหมด ไม่สวยเลยค่ะ

Back to Top
dolphin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dolphin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2005 at 22:55

ญาติที่มางานแต่งเราบอกว่าชอบโต๊ะจีนงานเรามากกว่า เพราะเคยไปงานแต่งเพื่อนที่โรงแรมเดียวกับเรา เขาจัดบุฟเฟ่ห์แต่เลือกเมนูอาหารแบบธรรมดา เช่น ลาบน้ำตก อะไรประมาณนี้เขาเลยรู้สึกไม่ดีถ้าตัดสินใจเลือกว่าจัดแบบไหน อย่าลืมเลือกเมนูอาหารให้ถูกใจแขกส่วนใหญ่ด้วยนะคะงานแต่งเราแขกที่มางานชมว่าอาหารอร่อย เลยปลื้มมากค่ะ

Back to Top
may_19_234 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote may_19_234 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Sep 2005 at 19:46

แม่เราชอบโต๊ะจีน  แต่เราอยากจัดคอลเทล

Back to Top
Angelina View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Angelina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2005 at 00:32
มาแจมด้วยคนค่ะ  ในความเห็นของเรา(ใจจิงแล้วเราว่า คอกเทล ดูสวยที่สุดอ่ะ แต่ว่าถ้าต้องเลือกระหว่าง โต๊ะจีนกับบุฟเฟ่ท์  เราคงเลือกโต๊ะจีนอ่ะ เพราะอย่างน้อยงานก็จะดูเป็นระเบียบสบายตามากกว่า เพราะถ้าเป็นบุฟเฟท์ เราจะไปกำหนดแขกไม่ได้ว่าจะตองตักอาหารเวลานี้ๆแต่ถ้าหากเป็นโต ๊ะจีนแขกยังนั่งอยู่ที่โต๊ะไง  แล้วเวลาจัดโต๊ะยังไง ก็เลือกจัดเป็นกลุ่มๆได้อยู่แล้วถ้าแขกรู้จักันส่วนใหญ่ ก็จะนั่งใกล้ๆกันอยู่แล้ว ส่วนเรื่องของจำนวนคนก็การันตีโต๊ะเพิ่มขึ้นมานิดหน่อยถ้าหากว่ าคิดว่าแขกจะมามากกว่า การ์ดเชิญแน่ๆอ่ะ งานเพื่อนๆมที่เราไปมาส่วนใหญ่ ไม่เป็นโต๊ะจีนก็เป็นคอกเทล อ่ะค่ะ ไม่ค่อยเห็นงานบุฟเฟท์
Back to Top
shinnawat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote shinnawat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Nov 2005 at 20:28

ของเรา  โต๊ะจีน แน่ๆ แต่ว่าที่ยังไม่ลงตัว คือ

ผู้ใหญ่เขาอยากได้หมูหัน น่ะ แต่เราไม่อยากเท่าไหร่
แต่ว่าสุดท้ายแล้ว สงสัยต้องตามใจแม่หน่อยล่ะ

Back to Top
Fon01 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Fon01 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Nov 2005 at 16:52
โต๊ะจีนค่ะ ดีกว่าแบบอื่นๆ ค็อกเทลไม่ดีเลย อาหารน้อย ยืนจนเมื่อย ราคาก็ถูก บุฟเฟ่ต์ ก็ไม่ชอบ ใครไปช้าไม่มีอะไรจะให้ทาน มีแต่ของเหลือ ต้องเดินไปตักเอง โต๊ะจีนดีที่สุด แพงที่สุดด้วย เป็นการจัดงานที่นึกถึงแขกเพราะอาหารจะดีและมากกว่าจัดแบบ 2 แบบ แต่ถ้างบไม่พบสำหรับจัดโต๊ะจีนก็คงลดเกรดมาเป็นบุฟเฟ่ต์สำหรับใ ครที่งบจำกัด เพราะถ้ายิ่งจัดโรงแรม โต๊ะจีนจะแพงกว่ามากค่ะ
Back to Top
luckykunichan View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote luckykunichan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Nov 2005 at 21:51

เราก้อมีปัญหาเรื่องโต๊ะจีน กะ บุฟเฟห์จ้า

แฟนเรา (ต่างชาติ) อยากได้บุฟเฟห์  เพราะกลัวว่าญาติเค้าจะกินอาหารจีนไม่ได้

เราอยากได้โต๊ะจีน  เพราะเวลาไปงานที่เป็นบุฟเฟห์แล้วไม่ค่อยประทับใจ มันดูยุ่งๆ

แต่ราคาก้อต่างกันเยอะนะ

ยังคิดไม่ตก  แต่99%คิดว่าโต๊ะจีนค่ะ

Back to Top
nant_oh View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nant_oh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Dec 2005 at 08:51

ส่วนเราดูตามความเหมาะสมค่ะ

นั่นคือ คงจัดเป็นโต๊ะจีน  เพราะสะดวกกับผู้ใหญ่ท่านจะได้มีเวลาสังสรรค์กับเพื่อนเยอะๆ

ไม่ต้องมัวแต่เดินไปเดินมา  ไม่มีปัญหาในการยืนรอตัก  เพราะบางคนไม่มีมารยาทในการตักบุฟเฟ่ต์ มีการเลือกและเขี่ยอาหาร  ดูไม่ดีต่อแขกท่านอื่นมากๆ

Back to Top
tibja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tibja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Dec 2005 at 15:35

เรายังหาโรงแรมที่จัดมะได้เลยง่า แขกประมาณ250คนว่าจะจัดโต๊ะจีน มีโรงแรมที่ไหนแนะนำบ้างค่ะ

ชักกังวลใจล่ะงบประมาณแสนนิดๆจะมีโรงแรมที่จัดไหมค่ะราคาประมาณ นี้

รบกวนคนที่รู้แนะนำด้วยนะค่ะกะลังสับสนเรยค่ะว่าจะเอายังไงดี

ลืมบอกไปหมั้นวันที่2มค.49ค่ะ จะแต่ง8 พค.49

tibtae@hotmail.com

ขอบคุณนะก่ะ

Back to Top
myangel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote myangel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Feb 2006 at 16:17

เราต้องจัดโต๊ะจีน จ้ะ เพราะดูผู้ใหญ่เป็นหลัก เราสองเป็นอาหมวยกะอาตี๋ เลยต้องจีน

จริงๆแล้วเราอยากจัดบุฟเฟ่ต์มากกว่านะ เพราะโต๊ะจีนมันแพงสุด   สงสารแฟนไม่อยากให้เอาเงินมาหมดไปกับการจัดงานที่ฟุ่มเฟือยเกิน ไป   แต่ว่า...แฟนเราชอบให้แขกกินดี มีความสุขจ้ะ เลยอยากได้โต๊ะจีน

ส่วนคอกเทล ไม่คิดเลือกเลยจ้ะ  สงสารแขกต้องมายืนกินเมื่อยๆ  แถมอาหารไม่ค่อยจะพอ และยังอาจมาว่าเจ้าภาพว่าขี้เหนียวอีกจ้ะ

Back to Top
esthercatering View Drop Down
exsp
exsp

Esther Catering

Post Options Post Options   Quote esthercatering Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 17:23

การจัดบุฟเฟ่ต์ หากกังวลว่าญาติผู้ใหญ่ จะไม่สะดวก จริงๆ แล้ว Catering จะมีบริการ เสริฟ อาหาร เหมือนโต๊ะจีน  และบริกร ก็คอยดูแล น้ำเครื่องดื่ม พร้อม ๆ กับอาหาร ประมาณ 10 % จากจำนวนแขกที่จอง 

โต๊ะจีน ก็ สดวก หากแต่เราต้องเลือกเมนู ที่หลากหลายหน่อย ไม่ใช่ จีน จ๋า คือไม่มีอาหารเผ็ด ๆ บ้างเลย คนไทย อย่างไร ก็ต้องมีของเผ็ดบ้าง สามารถ เลือกเมนู ที่น่าตื่นเต้นได้นะ

ค๊อกเทล สมัยนี้ มีโต๊ะนั่งนะ โดยเฉพาะ VIP ที่คู่บ่าวสาวต้องการจัดไว้พิเศษ สำหรับญาติผู้ใหญ่  หรือ อาจจะ จ้างเสริม เพื่อบริการพิเศษสำหรับท่าน ดูแล เสริฟอาหาร&เครื่องดื่ม ส่วนรายการอาหาร สามารถ เพิ่มซุ้มอาหารจีน ที่ทำให้ผู้ใหญ่ พึงพอใจกับรายการอาหาร คือจุดสำคัญที่สุด  มาแล้ว ทานอิ่มท้อง  (สำคัญมาก สำหรับผู้ใหญ่ )

Back to Top
suratsawadee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote suratsawadee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 May 2006 at 22:02

ของชบาตั้งใจจะจัดแบบบุฟเฟ่ค่ะ เพราะแขกผู้ใหญ่มีไม่มากส่วนใหญ่จะเป็นเพื่อนร่วมงานมากกว่า แต่พอเห็นราคาโต๊ะจีนตามศูนย์บริการจัดเลี้ยง แล้วถูกกว่าของโรงแรมอีก ของแถมก็ไม่ต่างกับโรงแรมเลย เริ่มลังเลแล้วค่ะ ถ้าคู่ไหนมีสถานที่อยู่แล้ว เช่นที่บ้าน น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีนะคะ (ของเราจัดโรงแรมค่ะ สู้ราคาโต๊ะจีนโรงแรมไม่ไหวจริงๆ) อ้อ..มีประสบการณ์จากเพื่อนค่ะ สำหรับโต๊ะจีนถ้ามีคนเชิญแขกไปนั่งที่โต๊ะก็จะเป็นการดีนะคะ งานของเพื่อนต้องเพิ่มโต๊ะอีกเกือบสิบโต๊ะเพราะแขกนั่งไม่เต็มโ ต๊ะค่ะ งบบานไปอีกหน่อย แต่สถานที่ก็ดูแคบไปเยอะเลย

Back to Top
xiaohui View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xiaohui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2006 at 11:38

บุฟเฟ่ดีกว่าค่ะ เผื่อว่าคนโสดในงานจะได้มีโอกาสพบคนถูกใจ 

ส่วนตัวตั้งใจจัดเป็นบุฟเฟ่อยู่แล้วเพราะอาหารหลากหลาย ดูเป็นกันเอง และก้อประหยัดด้วย

Back to Top
yaiaom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yaiaom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2006 at 10:42

เราก็เป็นโต๊ะจีนเหมือนกันค่ะ ทั้งๆ ที่แขกส่วนใหญ่อายุจะไม่เยอะนัก แต่ป๊าเราเคยไปงานแต่งที่จัดอาหารแบบบุฟเฟ่ต์ ซึ่งกลับมาป๊าเราก็บ่น (เพราะไม่เคยเจองานบุฟเฟ่ต์มาก่อน) ว่าต้องให้ลุกไปตักอาหารเองด้วย ไม่มีมาบริการเลย อาหารก็ไม่ค่อยถูกปาก

เราเลยต้องจัดโต๊ะจีนสถานเดียว แม้จะมีเหตุผลที่ค้านได้ก็ตาม แต่ป๊าไม่ชอบก็ต้องตามใจเค้าล่ะค่ะ

Back to Top
u-boln View Drop Down

Post Options Post Options   Quote u-boln Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2006 at 12:49

เราและวทจบ.อยากจัดค็อกเทลเก๋ๆ ...  

แต่สรุปว่าเป็นโต๊ะจีนทั้งงานที่กรุงเทพและต่างจังหวัด เพื่อความสบายใจของพ่อแม่ และความถนัดของแขกค่ะ โดนวทจบ. หงุดหงิดใส่ว่างานแต่งใครกันแน่

Back to Top
napatip View Drop Down

Post Options Post Options   Quote napatip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 May 2006 at 09:56

สวัสดีคะ เพิ่งจะเข้ามาคุย นุ้ยมีกำหนด แต่งเดือน มค. ปี 50 อยากให้เพื่อนๆ ช่วยแนะนำหน่อย คือจะแต่งที่สโมสรตำรวจนะคะ อยากให้แนะนำว่าจะเอาอาหารโต๊ะจีนเข้าไปเองไหม หรือที่นั้นมีให้คะ

ยังไงช่วย ตอบด้วยนะคะ nuysui@hotmail.com จากว่าที่เจ้าสาว

Back to Top
rungtnil View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rungtnil Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Aug 2006 at 20:24

ส่วนตัวแล้วเลือกจัดเป็นแบบบุฟเฟต์น่ะค่ะ เพราะว่างานตอนเย็นแขกส่วนใหญ่จะเป็นวัยรุ่นเพื่อนเราทั้งนั้น ผู้ใหญ่น้อยมากก้อเลยเน้นปเลยว่าต้องเป็นบุฟเฟ่ต์น่ะค่ะ

คือจากประสบการณ์ที่ไปงานเพื่อนๆที่จัดโต๊ะจีนในสโมสรต่างๆไม่ผ ่านเลยค่ะ ในความคิดคือวันนั้นเพื่อนเราที่เป็นบ่าวสาวเค้ายุ่งมากไม่ว่าง มาดูแลพวกเราที่เป็นแขก เมื่อได้ที่นั่งเราก้อต้องนั่งโต๊ะกับใครก้อไม่รู้ ทานลำบากน่ะคะ ส่วนงานที่ได้นั่งกับเพื่อนๆก้อได้นั่งรวมกันแบบอึดอัดมากเพราะ ว่าเราก้อไม่อยากจะไปนั่งรวมกับคนอื่น อันนี้ก้อทานลำบากเพราะอาหารบนโต๊ะก้อจะไม่พอน่ะค่ะ (อันนี้เราก้อลำบากใจน่ะคะ แต่ก้อพูดไรไม่ได้อยู่แล้ว เพราะอันนี้ก้อแล้วแต่เจ้าภาพน่ะค่ะ) เจ้าภาพจะไม่มีรุ้ว่าแขกรู้สึกอย่างไรแน่นอนว่าในส่วนตัวของเรา แล้วเราลำบากใจแต่อันนี้เราก้อไม่พูดอยู่แล้ว แต่ก้อจะเก็บไว้เป็นประสบการณ์ว่าถ้าเป็นงานเราจะไม่จัดเป็นแบบ โต๊ะจีนตามสโมสรน่ะคะ เพราะไปมาหลายงานที่จัดสักษณะนี้ คือเราเอาตัวเองเป็นแบบน่ะคะว่าถ้าเรา ไปงานเพื่อนต้องเสียเวลา ต้องแต่งตัว เลยไม่อยากที่จะให้งานออกมาเป็นแบบนั้นน่ะค่ะสำกรับงานของเรา อันนี้ไม่ได้ว่าว่าโต๊ะจีนไม่ดีน่ะค่ะ แค่อยากบอกว่าความรู้สึกของคนที่ไปงานแต่งงานมาแล้วรู้สึกแบบนี ้ เพราะว่าคนที่เป็นบ่าวสาวจะไม่มีทางรู้เลยว่าอาหารของเราเป็นอย ่างไร เพื่อนจะนั่งยังไง อันนี้เข้าใจค่ะเพราะว่าวันนั้นบ่าวสาวจะยุ่งมาก แล้วเพื่อนเค้าก้อไม่กล้าบอกคุณหรอกคะว่าเค้ารู้สึกยังไง ที่เราอยากบอกก้อคือว่า ถ้าจะเลือกโต๊ะจีน ต้องจัดแขกดีๆน่ะคะเพราะว่าโต๊ะจีนต้องทานอาหารด้วยกัน ถ้าแขกไม่รู้จักกันก้อจะลำบากใจ ส่วนที่บอกว่าเพื่อนกันให้นั่งรวมกันได้ จริงๆแล้วก้อนั่งรวมกันได้แต่ว่าอาหารเนี่ยจะไม่พอน่ะค่ะ (อันนี้ไม่ได้เน้นว่าต้องทานจนอิ่ม แต่จากประสบการณ์ ถ้าคนเยอะมากเกิน มันก้อไม่ไหวน่ะคะ) เรามองว่าถ้าเป็นแบบบุฟเฟ่ต์เนี่ยถึงแม้ว่าจะไม่รู้จักกันนั่งโ ต๊ะเดียวกันแต่เค้าทานคนแบบกันน่ะค่ะเพราะว่าแล้วแต่ใครจะเลือก ทานตามที่ตักมา หรือแม้ว่าเพื่อนกันนั่งโต๊ะเดียวกันเกินสิบคนเบียดกันแต่ ว่าอาหารที่ทานก้อของมีส่วนตัวอยู่แล้ว อบอุ่นค่ะ อันนี้เป็นประสบการณ์ตรงเลย

สำหรับคู่ไหนที่ยังมีเวลาในการเลือกก้อลองตัดสินใจดูน่ะคะ เพราะว่าจากที่เคยไปงานเค้า เรารู้สึกไม่ค่อยดีน่ะคะ (แต่พูดไม่ได้ ) หลายๆคู่อาจคิดว่าเลี้ยงอะไรก้อได้นั่งยังไงก้อได้ แต่ในความเป็นจริงคนที่ไปเป็นแขกเค้าก้อเสียเวลาอันมีค่ามาเป็น เกียรติกับงานเรา อันนี้เราก้อต้องให้ความสำคัญนิดนึงนะคะ แต่ก้อไม่ได้หมายความว่าต้องจัดในโรงแรมห้าดาวเสมอไปน่ะคะเพราะ มีบริการหลายที่ ที่ราคาสมเหตุสมผลน่ะค่ะ

เอาใจช่วยทุกคู่ค่ะ รวมทั้งตัวเองด้วย

Back to Top
benka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote benka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2006 at 18:38

เห็นด้วยกับคุณ seven ค่ะ การแต่งงานไม่ใช่เรื่องของคน 2 คนจริงๆ แต่ต้องมีคนอื่นมาประกอบด้วย โดยเฉพาะคุณพ่อคุณแม่ของทั้งสองฝ่าย

ของเบญ ก็โดนคำสั่งฟ้าประทานจากคุณพ่อคุณแม่แฟนว่าขอให้จัดเป็นแบบโต๊ะ จีน ทั้งที่ใจเราไม่ชอบโต๊ะจีนเลย เพราะถ่ายรูปออกมาไม่สวย อาหารเลอะเทอะเต็มโต๊ะ ใจเบญจริงๆ อยากได้เป็นค็อกเทล แต่พ่อแม่เบญก็บอกว่า ไม่ดีหรอก ผู้ใหญ่จะไม่สะดวก เป็นแบบบุฟเฟ่ต์จะดีกว่า

แต่สุดท้ายพ่อแม่แฟนเบญเค้าขอมาอย่างนี้ เลยต้อง (จำใจ) ยอมค่ะ  ต้นทุนก็สูง แถมรูปออกมาก็ไม่สวย เบญทำใจแล้วค่ะ

Back to Top
qwer View Drop Down

Post Options Post Options   Quote qwer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Sep 2006 at 11:43
ไม่ชอบบุฟเฟ่ต์ เคยไปงานมาวุ่นวายน่าดู แขกบางคนไม่เคยเข้าสังคม เปิ่นมาก เด็กก็วิ่งเล่นซุกซน เมื่อยด้วยค่ะไม่อยากอยู่ในงานนานๆ อาหารบุบเฟ่ตืก็ไม่ต่างกับข้าวแกง หาทานได้ง่าย สรุปว่าถ้าแขกเยอะไม่ควรจัดบุปเฟ่ต์  ชอบโตะจีนดูเป็นสังคมระดับสูงกว่าไม่ต้องอายตอนที่ไปตักอาหารแล ้วมีคนอื่นมองในจานเราแล้วนินทาว่ายัยนี่งกจริง
Back to Top
kulthida View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kulthida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Oct 2006 at 12:28

งานเราเลี้ยงแบบบุฟเฟ่ค่ะสะดวก ประหยัด หลากหลายดี

Back to Top
ลูกสาวนาวิก View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote ลูกสาวนาวิก Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Oct 2006 at 21:30
ส่วนนู๋แนนกะวทจบ.คงเลือกโต๊ะจีนอ่ะค่ะ เพราะว่าเท่าที่ดูคือว่าแขกผู้ใหญ่จะมากันเยอะมากก็เลยตกลงกันว ่าจะเป็นโต๊ะจีนค่ะ ส่วนงานเช้าคงจะเป็นค็อกเทลน่ะค่ะ
ทรายกะทะเล
Back to Top
panika View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote panika Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Nov 2006 at 20:27
โต๊ะจีนจ้า เพราะผู้สูงวัยเยอะ แถมไม่ต้องแย่งกันตักอาหารด้วย
Back to Top
nongandy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongandy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Nov 2006 at 17:36

เราชอบแบบคอกเทลหรือบุฟเฟ่ต์มากกว่า แต่ผู้ใหญ่ชอบแบบโต๊ะจีน ตอนนี้ยังไม่ได้ตัดสินใจเลยว่าจะเลือกแบบไหนดี แม่แฟนบอกมาก่อนเลยว่าโต๊ะจีนเพราะที่บ้านเค้าเคยจัดแต่แบบนี้ เซ็งเลยอ่ะ ไม่ชอบ ทำไมการแต่งงานถึงไม่ใช่เรื่องของคน 2 คนล่ะ

Back to Top
lumsum67 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lumsum67 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2007 at 18:00

ตอนแรกเรากับแฟนก็ยังไม่แน่ใจหรอกนะคะ แต่พอได้ไปงานของเพื่อนๆที่เป็นค๊อกเทลหรือบุฟเฟต์หลายๆงานแล้ว ก็พยักหน้าเหมือนรู้กันเลยว่าเอาแบบโต๊ะจีนดีกว่าค่ะ เพราะเราไม่อยากให้งานของเราวุ่นวายในช่วงพิธีการ แขกในงานอบอุ่นดูเป็นกันเองจนลืมไปว่ามีเจ้าบ่าวเจ้าสาวอยู่บนเ วที เราคิดว่าโต๊ะจีนถ้าจัดรูปแบบโต๊ะให้ออกแนวตะวันตกหน่อยก็เข้าก ับบรรยากาศของงานได้ ถ่ายรูปออกมาสวยด้วยค่ะ  แต่เครียดเรื่องจัดที่นั่งให้แขกนี่สิ  

Back to Top
LukMoo+ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LukMoo+ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Feb 2007 at 15:49

แว่บมาเก็บข้อมูล แล้วเลยขอแชร์ไอเดียด้วยนะคะ

ของเราเนี่ยมีประสบการณ์ที่ไม่ดีเกี่ยวกับโต๊ะจีน คือแขกมามากกว่าจำนวนที่ประมาณไว้ แล้วทำให้จัดโต๊ะลำบากมากค่ะ ประมาณว่าญาติท่านนี้จะนั่งกับท่านนี้ บางครอบครัวมีเด็กเล็กมา ก็มานั่งมั่งนอนมั่ง ทั้งๆ ที่ไม่ได้ทาน ปัญหาหลายอย่างมากค่ะ โดยเฉพาะเรื่องการบริหารจัดการจำนวนแขกกับโต๊ะที่นั่ง  แต่ถ้าใครมั่นใจว่าจำนวนแขกที่มาค่อนข้างนิ่ง ก็แนะนำนะคะ เพราะเรื่องยากจะกลายเป็นเรื่องง่ายทีเดียว

ส่วนตัวชอบงานบุฟเฟ่ต์มากกว่าค่ะ อาจจะเพราะรู้สึกว่าเมนูโต๊ะจีนค่อนข้างจำเจค่ะ งานไหนงานนั้น ไม่หนีกันเท่าไหร่ แต่หากเป็นบุฟเฟ่ต์เรายังสามารถเลือกรายการอาหารเองได้ จัดให้มีโต๊ะ VIP มีบริกรเสิร์ฟก็ได้

ค็อกเทลนี่ แล้วแต่ว่าให้น้ำหนักกับอาหารหรือบรรยากาศค่ะ ถ้าเรื่องอา หาร ก็คงไม่เหมาะ เพราะจะทานไม่ค่อยอิ่ม แต่ถ้าเรื่องบรรยากาศนี่ถือว่ากินขาด เพราะจะได้ความรู้สึกอบอุ่นเป็นกันเองกว่า

ส่วนเรื่องที่ว่าแขกจะไม่สนใจคู่บ่าวสาวบนเวทีเนี่ย อันนี้คงแล้วแต่คน(แขก)แล้วค่ะ อย่าซีเรียสมากเลยนะคะ

Back to Top
loverabbit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote loverabbit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Mar 2007 at 23:28

เห็นด้วยกับบุฟเฟ่ค่ะ เพราะจะทำให้เราคอนโทรลแขกที่มาได้ง่ายกว่าโต๊ะจีนมาก ๆ ค่ะ ที่สำคัญคือ เท่าที่ฟัง ๆ ดูมีแต่คนอยากทานแบบบุฟเฟ่ด้วยค่ะ เหตุผลของเขาก็คือ ไม่ต้องเกรงใจใครเวลาจะตักอะไร ( All you can eat)

Back to Top
Nymth View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nymth Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2007 at 14:00

จริงๆ ก้อแล้วแต่ชอบนะคะ แต่ถ้าเป็นเรา เราให้ความสำคัญของความรู้สึกของคนที่มางานมากกว่า เราชอบความรู้สึก+บรรยากาศที่อบอุ่นเป็นกันเองมากกว่า จากประวบการณ์บางครั้งเรารู้สึกว่าคนมากินโต๊ะจีนเค้าตั้งใจกิน จนไม่สนใจคู่แต่งงานน่ะค่ะ

Back to Top
MrsArnold View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MrsArnold Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2007 at 08:53

สวัสดีค่ะ มาแลกเปลี่ยนไอเดีย พอดีเพิ่งจัดงานไป เป็นงานแบบบุฟเฟต์ ส่วนตัวแล้วชอบแบบนี้ค่ะ

เพราะว่าอย่างที่บอกว่าโต๊ะจีน อาจมีปัญหาด้านโต๊ะเหลือ และแขกไม่สนใจบ่าวสาว

อย่างบุฟเฟต์ที่จัดไป ญาติผู้ใหญ่เค้าก็โอเคนะคะ คือ ในงานจะจัดให้พี่สาวคอยช่วยเหลือดูแลแขกผู้ใหญ่อายุมากเดินไม่ค ่อยไหว คอยตักอาหารมาให้ แต่บอกไว้หน่อยค่ะ ว่างานเราแขกไม่เยอะ ประมาณ 200 คน บุฟเฟ่ต์ดี

...แต่ถ้ากรณีที่แขกมากกว่านั้นไป แนะนำว่าเป็นโต๊ะจีนก็สะดวกดีค่ะ เคยไปงานมาครั้งหนึ่ง เค้าจัดระบบ คือมีแผนกต้อนรับเหมือนร้านอาหาร (คือใช้ญาติพี่น้องเรานี่แหละคะ) คอยพาแขกไปนั่งตามโต๊ะ คือต้องมีการวางผังงานก่อน ว่าแขกแต่ละประเภทจะนั่งตรงไหน ออกมาแล้วงานเป็นระเบียบเรียบร้อย แถมกลุ่มเพื่อนก็ได้นั่งใกล้กันด้วยค่ะ...หวังว่าจะเป็นอีกหนึ่ งแนวทางเลือกนะคะ...โชคดีค่ะ วทจส. ทุกท่าน

Back to Top
moowedding View Drop Down

Post Options Post Options   Quote moowedding Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2007 at 18:40

สาเหตุที่จัดโต๊ะจีน เพราะมีแขกผู้ใหญ่เยอะค่ะ

Back to Top
Seahorse View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Seahorse Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Apr 2007 at 14:01

ตัวแปรหลักเลยที่เราใช้ตัดสินใจก้คือก็คือประเภทของแขก จำนวนของแขก สถานที่จัดงาน และงบประมาณจัดเลี้ยงที่เตรียมไว้

1.แขกของเราส่วนใหญ่เป็นเพื่อนที่ทำงานค่ะ จึงโต๊ะจีนก็ได้ บุฟเฟ่ต์ก็ได้

2.จำนวนแขกของเราเซ็ทไว้ที่ 200-250 คน (ได้20-25โต๊ะ)

3.โรงแรมจัดงานอยู่สุขุมวิทค่ะ จัดงานวันอาทิตย์อีกต่างหาก ตัวเลือกเลยมีแนวโน้มให้เป็นบุฟเฟ่ต์แล้ว (ใครหิวก็สามารถทานได้ก่อนโดยไม่ต้องรอสมาชิกร่วมโต๊ะ)

4.จำนวนแขกที่เพิ่มขึ้นมาจากที่จองไว้ค่ะ ของเราพิจารณาว่า ถ้าจัดโต๊ะจีนจะคิดค่าใช้จ่ายแบบโต๊ะ ถึงแขกจะมา200ท่าน แต่เปืดโต๊ะไป 28ตัว เราก็ต้องจ่ายเพิ่มอีก8โต๊ะอยู่ดี  ตอนนี้ตัวเลือกเราเลยเป็นบุฟเฟ่ต์ เพราะจ่ายเพิ่มตามจำนวนคนที่เพิ่มขึ้นมา ไม่ได้จ่ายเหมายกโต๊ะ ส่วนแขกผู้ใหญ่โต๊ะ VIP(5โต๊ะ)ก็ขอให้โรงแรมช่วยเสิร์ฟให้ค่ะ

Back to Top
sinnia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sinnia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Apr 2007 at 23:20
โอ้ยย อยากจัดcocktailค่ะ ราคาก็ไม่ต่างจากbuffetเท่าไหร่แต่สวยกว่า(มั้งคะ) ก็มันเบื่อโต๊ะจีนนี่นา ใครจัดcocktailเล่าให้ฟังหน่อยสิคะ ว่าเป็นไงมั่ง จะแต่งปลายปีค่ะ
Back to Top
littlepigmom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote littlepigmom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 May 2007 at 15:50

มาเก็บข้อมูลค่ะ

กำลังลังเลเหมือนกันว่าจะจัดแบบไหนดี เพราะตั้งใจไว้ว่าจะจัดตามโรงแรมริมทะเล หรือว่ารีสอร์ทประมาณนั้น แต่ยังคิดไม่ออกว่าจะจัดแบบคอกเทล เก๋ไก๋ ( ซึ่งอาจจะไม่อิ่ม อุตส่าห์ขับรถกันมาตั้งไกลแต่กินไม่อิ่มก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ )

หรือแบบบุฟเฟ่ต์อาหารทะเล +ผสมคอกเทล+โต๊ะ VIP ให้แขกผู้ใหญ่สูงอายุ

หรือแบบโต๊ะจีนดี แต่จัดโต๊ะจีนกับรีสอร์ทก็ไม่ค่อยเข้ากันเท่าไหร่ ..หรือเปล่าน๊า

Back to Top
nongmaew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongmaew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 May 2007 at 02:18
  ส่วนตัวก็ชอบบุฟเฟ่ต์นะค่ะดูสบายๆและไม่เป็นทางการดี   แต่วทจบ. ไม่ยอมเพราะ แขกมีแต่ผู้ใหญ่ทั้งนั้นค่ะ  และประเด็นสำคัญเคยไปงานของเพื่อนที่โรงแรมเค้าจัดแบบบุฟเฟ่ต์& nbsp; เราไม่ได้ทานอะไรกันเลยเพราะอาหารไม่พอ  พนักงานเดินเติมช้ามาก  และเก้าอี้ก็แทบไม่พอนั่ง   ทำให้วทจบ. ซีเรียสมาก แต่เราคิดว่าเค้าคงกะจำนวนแขกผิดแน่ๆเลย อาหารถึงไม่พอ   โต๊ะจีนก็ดีค่ะดูเรียบร้อย ที่สำคัญแขกนั่งกี่โต๊ะก็มีอาหารเสริพทุกโต๊ะค่ะ 
Back to Top
pim_luck View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pim_luck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2007 at 10:00

นี่ก็เป็นอีกหนึ่งปัญหาที่กลุ้มอยู่ค่ะ ว่าจะค็อกเทล หรือ โต๊ะจีน

แทบจะเหรียญให้มันรู้ดำรู้แดงกันไปเลย

Back to Top
MiZu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MiZu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2007 at 17:27

แล้ว Cocktail มีลักษณะอย่างไรล่ะค่ะ เราก็อยากรู้เหมือนกัน เคยไปแต่งาน Buffet and โต๊ะจีน

ผู้มีประสบการณ์ช่วยแถลงหน่อยจร้า

Back to Top
คุณเบ็ญ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote คุณเบ็ญ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Aug 2007 at 14:19

ข้อดีของบุฟเฟ่คือการจัดรูปแบบที่สวยงามแขกที่มาร่วมงานสามารถเ ลือกทานอาหารได้ตามชอบ

ข้อเสียคือแขกผู้ใหญ่บางคนอาจไม่สะดวกที่จะเดินไปตักอาหารทานกั นเองและอาหารก็เป็นอาหารที่เราสามารถหาทานได้ประจำวันค่ะ

Back to Top
chu_down View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chu_down Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2007 at 02:19
สำหรับชุ อยากจัดแบบผสมค่ะ เน้นไปทางค็อกเทล แต่มีโต๊ะให้นั่งแบบบุฟเฟ่ต์ แต่การจัดโต๊ะที่นั่ง คิดว่าจะจัดเป็น group และมีซุ้มอาหารแต่ละแบบ มีช่องว่างในการเดิน มีพนักงานเสริฟเครื่องดื่ม เสริฟอาหารให้กับโต๊ะที่เป็นผู้ใหญ่ โดยวางอาหารเหมือนโต๊ะจีน แบบที่สามารถหยิบเป็นชิ้นได้ นี่แค่จินตนาการนะคะ ไม่รู้ว่าจริง ๆ จะสามารถทำได้หรือเปล่า ก้อต้องลองดูค่ะ ตอนนี้อยู่ในระหว่างหาสถานที่ และอาหารแต่ละอย่าง อร่อย ๆ มาผสมผสานค่ะ ปีหน้าคงได้รู้กันว่าจะทำได้หรือเปล่า ยังไงเพื่อนคนไหนมีข้อแนะนำหรืออะไรดี ๆ มาบอกกันได้นะคะ ไม่แน่ปัญหาข้อดีข้อเสียของการจัดแต่ละอย่างอาจจะลงตัวและดีที่ สุดก้อได้
Back to Top
jjb-head View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jjb-head Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Oct 2007 at 10:52
ข้อดีข้อเสียคนละแบบครับบุฟเฟต์แขกจะเลือกทานเฉพาะของที่ชอบแขก มาทีหลังจะไม่ได้ทานเวลาตักอาหารจะยืนออกันตรงLineบุฟเฟต์  ; บางที่จะทำให้แขกไม่สนใจพิธีการของเราเลย  จะทำให้งานออกมาดูวุ่นวาย  ในความคิดผมชอบโต๊ะจีนแขกผู้ใหญ่จะได้ไม่ต้องลุกไปเข้าคิวตักอา หารซึ่งมันจะดูน่าเกลียด  และจะทำให้แขกที่ไม่ค่อยรู้งานโต๊ะจีนได้รู้ด้วยนะครับ  จากประสบการณ์
Back to Top
Tanapron View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tanapron Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2007 at 12:03

เก๋ว่าน่าจะดูจากหลายๆ อย่างประกอบกันนะคะ

1. จำนวนแขกที่มาคะ ถ้าเกิน 200 ก็ไม่น่าจัดบุฟเฟต์นะคะ เพราะอาจจะเยอะเกินไปจะทำให้งานดูยุ่งนิดๆ นะคะ

2. แขกที่มาคะ ส่วนใหญ่เป็นเพื่อนๆ กัน หรือว่าเป็นผู้ใหญ่คะ เพราะถ้าคนสูงอายุคงไม่สะดวกที่จะเดินไปเดิมมานะคะ

3. theme ของงานด้วยคะ ว่าบ่าวสาว อยากได้งานแบบเรียบหรู, งานอบอุ่น, หรือว่างานเฮฮาปาร์ตี้ อันนี้อาหารมีส่วนเหมือนกันนะคะ

ส่วนงานเก๋ก็เป็นบุฟเฟต์คะ แขกส่วนใหญ่ที่มาก็สนิทๆ กัน ไม่เกิน 250 คะ

Back to Top
jeodogy View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote jeodogy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2007 at 13:45
ขึ้นอยู่กับแขกแล้วก็ผู้ใหญ่ของเราคะ แต่โดยมากผู้ใหญ่ก็ต้องโต๊ะจีนอยู่แล้วคะ ลองเทียบราคาดูดีนะคะบางทีเบ็ดเสร็จแล้ว โต๊ะจีนอาจจะแพงกว่าไม่เท่าไรนะคะ
Back to Top
UNNU View Drop Down

Post Options Post Options   Quote UNNU Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2008 at 16:20

สำหรับเราคิดว่าโต๊ะจีนดีกว่าค่ะ (ความเห็นส่วนตัวนะคะ)

บุฟเฟ แขกต้องไปรอเข้าคิว แย่งกันตักอาหาร มันเสียอารมณ์อ่ะ ยิ่งถ้าเป็นแขกผู้ใหญ่ เค้าจะบ่นกันชิบเลยค่ะ  แต่ส่วนใหญ่ จบ.จส.จะไม่รู้หรอกค่ะ เพราะ ตามมารยาทก็ต้องถนอมน้ำใจกันไว้ก่อน  แต่จะซุบซิบกันลับหลังไง

แขกบางกลุ่มจะสนใจแต่เรื่องตักอาหาร เช่นบางทีก็อาจจะลืมดู Presentation ของเราไปเลยก็ได้

ส่วนเรื่องราคา เราเคยคำนวณแล้ว โต๊จีนก็อาจจะพอๆ กับบุฟเฟ หรือคอกเทลเลยด้วยซ้ำ  เพราะต้องเพิ่มนู่น นี่ แต่ โต๊จียคุม Budget ได้ง่ายกว่า  แล้วดูดีกว่าด้วย ในราคาพอๆ กัน

Back to Top
poiy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote poiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2008 at 19:53

ใครจะจัดงานที่สโมสรตำรวจต้องอ่านตรงนี้ ไม่งั้นจะเสียใจแบบเรา ขายหน้ามากๆ ไม่ได้ผิดที่สโมสรหรอกนะ แต่ผิดที่ร้านอาหารที่เราเลือก เราพลาดไปแล้ว  ไม่อยากให้เพื่อน ๆ เป็นเหมือนเรา ที่เลือกร้านรสทิพย์ เราเลือกผิดจริงๆ พี่อู้ตอนคุยนะพูดเก่งคุยดีมาก แต่พอวันงานหายไปเลยไม่มาดูแลเลยซะนิด เชื่อมั้ยเราจองอาหารบุฟเฟ่ไป 400หัว แขกเรามาไม่ครบเลย แต่อาหารหมดตั้งแต่ยังไม่ 2ทุ่ม เราอายแขกมากก ๆ  ไหนจะเพื่อนๆ และแขกผู้ใหญ่อีก แขกบางคนได้กินแตงโมแค่ 2 ชิ้น บางคนไม่ได้กินอะไรเลย กินน้ำแก้วเดียว แล้วต้องกลับ   แย่มาก มากกกกกกกกกกกกก

Back to Top

Post Options Post Options   Quote poiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2008 at 20:00
หลังจากเสร็จงานเราโดนผู้ใหญ่ตำหนิมาก ๆ เลย   แต่ก็แก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว ต้องยอมรับสภาพ เพื่อนๆ ที่กำลังตัดสินใจก็ดูดีๆแล้วกัน ไม่อยากให้เป็นเหมือนเรา   พี่อู้-รสทิพย์ (เราจะไม่ขอใช้บริการอีกแล้ว) 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote poiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jul 2008 at 21:14
ใครจะจัดงานที่สโมสรตำรวจต้องอ่านตรงนี้ ไม่งั้นจะเสียใจแบบเรา ขายหน้ามากๆ ไม่ได้ผิดที่สโมสรหรอกนะ แต่ผิดที่ร้านอาหารที่เราเลือก เราพลาดไปแล้ว  ไม่อยากให้เพื่อน ๆ เป็นเหมือนเรา ที่เลือกร้านรสทิพย์ เราเลือกผิดจริงๆ พี่อู้เจ้าของร้านตอนคุยนะพูดเก่งคุยดีมาก  แต่พอวันงานหายไปเลยไม่มาดูแลเลยซะนิด แย่มาก   เชื่อมั้ยเราจองอาหารบุฟเฟ่ไป 400หัว เพิ่มซุ้มอาหารด้วย     แขกเรามาไม่ครบเลย แต่อาหารหมดตั้งแต่ยังไม่ 2ทุ่ม เราอายแขกมากก ๆ  ไหนจะเพื่อนๆ และแขกผู้ใหญ่อีก แขกบางคนได้กินแตงโมแค่ 2 ชิ้น บางคนไม่ได้กินอะไรเลย กินน้ำแก้วเดียว แล้วต้องกลับ  หลังวันงานเราโดนผู้ใหญ่ตำหนิมากๆเลย   โมโหรสท ิพย์มาก ทำกันได้   แย่มาก มากกกกกกกกกกกกก 
Back to Top
aei & nu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aei & nu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Aug 2008 at 00:19

แล้วแต่ความสะดวกจะดีกว่าค่ะ

ความเห็นส่วนตัวชอบบุฟเฟ่ต์นะ มันไม่เป็นทางการมาก อีกอย่างก็มีโต๊ะให้นั่ง ฉะนั้นไม่น่าจะเมื่อย ข้อดีอีกอย่าง คือ แขกที่ไม่รู้จักกันจะได้นั่งทานอาหารได้สะดวกใจกว่าโต๊ะจีน สามารถเลือกทานอาหารได้ นะคะ

หรือคิดว่าจัดโต๊ะจีนสำหรับแขกผู้ใหญ่ผสมบุพเฟ่ต์ก็น่าจะสะดวกด ีค่ะ

Back to Top
chadaporn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chadaporn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2008 at 09:29

จากประสพการณ์จริง   ที่โดนหลอกลวง

น้องชายและว่าที่น้องสะใภ้ของดิฉันได้วางแ ผนแต่งงานซึ่งกำหนดการ คือ 10มกราคม 2552 โดยได้ไปงานเวดดิ้งแฟร์ ที่ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ และไปสะดุดบูธของโรงแรมแห่งหนึ่ง พนักงานขายของโรงแรมแจ้งว่า ถ้าวางมัดจำวันนี้ 5,000 บาท พร้อมกับข้อเสนออื่นๆ เช่น ทางโรงแรมยินดีจัดซุ้มดอกไม้บึ้มๆ ให้ตามที่ขอ และยินดีดูบริการเป็นพิเศษในวันงาน ทั้งคู่จึงตกลงวางมัดจำ 5,000 บาท เพื่อยืนยันการจองสถานที่ใช้จัดงานสมรส พนักงานขายได้ติดต่อดิฉัน เมื่อวันที่ 20 มิ.ย.51 เพื่อขอเปลี่ยนแปลงข้อตกลง เรื่องราคาโต๊ะจีน จากข้อมูลวันงานเวดดิ้ง แฟร์ ระบุว่าราคาโต๊ะจีน 5,500 เพิ่มราคาเป็น 5,700 บาท เราเสียความรู้สึกมาก เพราะเค้าอ้างว่า แค่แจ้งข้อมูลผิดพลาดก็เท่านั้นเอง เราจึงขอยกเลิกเพราะโรงแรมไม่ซื่อสัตย์ต่อเรา และถือว่าโรงแรมทำผิดข้อตกลง และเราขอคืนเงินวางมัดจำจำนวน 5,000 บาท คืน แต่ถูกโรงแรมโฟร์วิงส์ปฏิเสธ โดยอ้างว่า "ในการประกอบธุรกิจ การจองงานจะต้องมีการวางเงินมัดจำเพื่อเป็ นการยีนยันและเงินมัดจำจะต้องถูกริบหากลูก ค้าผิดข้อตกลง
"ดิฉันจึงตัดสินใจเขียนจดหมา ยร้องเรียนถึงกรรมการผู้จัดการโรงแรมโฟร์ว ิงส์ และสำเนาเรียนสำนักงานคุ้มครองผู้บริโภค ปรากฏว่า ทางโรงแรมฯยังคงปฏิเสธการคืนเงินมัดจำ โดยอ้างว่ายอมลดราคาให้ 5,500 บาท ตามที่ตกลงไว้แล้ว แต่ท่านทราบหรือไม่ ว่าโรงแรมฯ ยอมมอบส่วนลดให้ลูกค้า หลังจาก Complaint ไปนานถึง 2 เดือน ซึ่งในระหว่างที่ลูกค้ารอให้โรงแรมติดต่อก ลับ แต่ก็ไม่มีวี่แวว จนกระทั้งดิฉันได้มองหาโรงแรมอื่น และได้ตกลงทำสัญญาพร้อมวางมัดจำกับโรงแรมอ ื่นไปเรียบร้อยแล้ว ดังนั้น นี่คือกลโกงของโรงแรม โฟร์วิงส์ ที่เอาเปรียบลูกค้า และที่สำคัญดิฉันพยายามโทรศัพท์ติดต่อไปยั งคุณโอภาส พงศ์อารี เพื่อขอทราบความคืบหน้า เรื่องหนังสือร้องเรียน ฉบับที่ 2 แต่ถูกพนักงานโรงแรมกีดกัน และโอนสายดิฉันให้คุยกับฝ่ายกฏหมาย และถูกฝ่ายกฏหมาย พูดจายอกย้อน ก้าวร้าว ตะโกนใส่ หยาบคาย จนทำให้ดิฉันรู้สึกว่า นี่เป็นนโยบายการกำจัดลูกค้าร้องเรียนของผ ู้บริหารของโรงแรมโฟร์วิงส์ อย่างน่าเกลียดที่สุด

ถ้าต้องการฟังเสียงของ พนักงานโรงแรม ที่ปฏิบัติต่อลูกค้า คลิ๊กที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ....คนไทยเหมือนกันไม่น่าเอาเปรี ยบกัน

http://www.imeem.com/people/QnG0bf0/music/rA-EDq32//

Back to Top
Looknat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Looknat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Dec 2008 at 13:35
 ของนัทเลือกจัดเป็นโต๊ะจีนค่ะ เพราะแขกทั้งสองฝ่ายชอบแบบนั้น แขกผู้ใหญ่เยอะด้วยค่ะ เค้าจะได้ไม่ต้องกังวลหรือเร่งรีบกับการไปคอยตักอาหารอ่ะ เวลามีอาหารมาเสิร์ฟที่โต๊ะ เค้าก็จะค่อยๆ กินได้ สนทนากับภายในโต๊ะได้ มีเวลาดูการแสดงบนเวทีไปเรื่อยๆ ค่ะ แล้วดูเป็นระเบียบไม่วุ่นวายดีค่ะ แต่ถ้าบุปเฟ่นัทว่าเหมาะกับจำนวนแขกที่ไม่เยอะมากนะคะ ดูเป็นกันเอง เรียบง่ายอ่ะ
Back to Top
Looknat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Looknat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Dec 2008 at 13:45

คุณ chadaporn เราได้เข้าไปฟังแล้ว สุดยอดเลยอ่ะโรงแรมแบบนี้น่าเกลียดมากเลย เป็นเราคงเดือนน่าดูเลยค่ะ เงินอาจจะไม่มากนะ แต่เสียความรู้สึก ดีใจที่คุณโบว์ไม่เลือกที่นี่ ไม่งั้นไม่รู้งานของคุณโบว์จะเป็นยังงัย เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ

Back to Top
sirinpearl View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote sirinpearl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Jan 2009 at 19:58

ต้องขอบคุณสำหรับทุกความเห็นค่ะ ทำให้วทจส.รุ่นน้องตัดสินใจได้ง่ายขึ้น ดีขึ้นค่ะ

Back to Top
Tanya1982 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tanya1982 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Feb 2009 at 21:00

สวัสดีค่ะ..จากที่อ่านความเห็นของทุกคน มีเหตุผลมากๆ เลยค่ะ...อย่างที่บอกเนอะต้องดูแขกและสถานที่เป็นหลักเลย...ส่ว นตัวเอง เคยไปทั้งงานบุฟเฟ่ต์และโต๊ะจีน รวมถึงคอกเทลด้วย

โต๊ะจีน ถ้าจัดหลายโต๊ะ ก็คงต้องมีคนเชิญไปนั่ง ติดป้าย เป็นโซนว่า เป็นเพื่อนที่ไหนอ่ะค่ะ..เพราะไปงานเพื่อนมา อันนี้เค้าบุ๊คเลย โต๊ะนี้มีใครบ้าง ปัญหาก็คือ เพื่อนๆ มีแอบน้อยใจว่า อยากนั่งกับคนนั้นคนนี้ พอจะนั่งก็เต็มแล้ว..คงต้องแยกเป็นโซนๆไว้ว่า เพื่อนที่มหาลัย เพื่อนที่ทำงาน แล้วก็แล้วแต่เค้าจะนั่งกับใครอ่ะค่ะ...แล้วก็เป็นความคิดที่ดี นะคะ ที่ควรมีโต๊ะที่ไม่ระบุไว้บ้าง เพื่อให้คนอื่นได้เลือกนั่ง เพราะการมีป้ายทุกโต๊ะ ก็ทำให้หลายคนไม่กล้านั่งอีก

ส่วนแบบคอกเทล และโต๊ะจีน ก็มีปัญหาตรงที่เวลาบ่าว สาว อยู่บนเวที ยิ่งถ้าเวทีต่ำ เนี่ย แทบจะไม่เห็นอะไรเลยค่ะ...แล้วคนก็ยืนบังๆ กัน เลยทำให้ลดความน่าสนใจไปนิดนึง แต่ก็อย่างว่าเนอะ โต๊ะจีน เค้าก็ทานเค้าก็คุยกัน ดีเพียงว่าเป็นระเบียบค่ะ...แต่การจัดงาน ก็อาจจะจัดงานได้ไม่หลากหลาย เพราะต้องวางโต๊ะเต็มทั้งห้อง ถ้าใครอยากจะคุยกับใคร ก็อาจไม่สะดวกมาก...ก็แล้วแต่เนอะ...

ถ้าเพื่อนเยอะ บุฟเฟต์ คอกเทล เวิร์คค่ะ...ผู้ใหญ่เยอะโต๊ะจีนก็ดีค่ะ...แต่ไม่ว่าแบบไหน เราก็คุยกับทางโรงแรม ให้เพิ่มโต๊ะสำหรับผู้ใหญ่ก็ได้ค่ะ...อันนี้เป็นเพียงประสบการณ ์จากที่ไปงานเพื่อนๆ นะคะ...อันนี้ก็แล้วแต่เลยค่ะ...แต่ที่แน่ๆ แขกทุกคนที่มา เค้าตั้งใจมาร่วมงานเราค่ะ...ไม่ว่าจะจัดแบบไหน เค้าก็ต้องมาแสดงความยินดีกับเราแน่นอน...

Back to Top
yae2009 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yae2009 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2009 at 18:38

ควรดูแขกและสถานที่เป็นหลัก 

ยืนยัน ว่าแขกหิวต้องการมากินงานเราคงไม่มีแขกที่ไหนแวะกินข้าวก่อนไปง านเลี้ยงเย็น  ถ้าไม่อิ่มส่วนใหญ่แขกจะบ่น บ้างบ่นในใจ บ้างบ่นกับปาก แต่มีบ่นแน่ๆส่วนใหญ่นะ

ถ้าคิดจะเลี้ยงก็เลี้ยงโต๊ะจีนไปเลย เพราะราคาต่างกับบุ๊ฟเฟ่นิดเดียว แต่ก็อีกเหตุผลค่ะ ว่าแขกเป็นประเภทไหน สถานที่แบบไหน ผู้ใหญ่จะชอบโต๊ะจีนเพราะขี้เกียจลุกกัน ถ้าเพื่อนๆเยอะ บุฟเฟ่ หรือค๊อกเทลก็ได้เพื่อนคงเข้าใจเรา หุหุ

ค๊อกเทลนี่ต้องคนเข้าใจ และชอบหรูจริงๆ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเข้าใจ อิอิ พี่เราไปค้อกเทลบ่อย ก็มาบ่นในฐานะแขก ว่าไม่ได้กินอะไรเลย แค่เอาซองไปให้เป็นหน้าที่

Back to Top
khow_pun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote khow_pun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Mar 2009 at 12:35

มาเก็บข้อมูลค่ะ

ขอบคุณรุ่นพี่เก็บข้อมูลไว้ให้รุ่นน้องนะคะ

Back to Top
pink ping View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pink ping Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2009 at 17:43
แวะมาเก็บข้อมูลด้วยคนค่ะ อิอิ
Back to Top
noonchino View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noonchino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2009 at 11:20
ของเราจองแบบโต๊ะจีนเอาไว้ เพราะเราว่าเวลาแขกลุกไปตักอาหารกัน ดูวุ่นวายและก้อกัวว่าอาหารจะไม่พอด้วยค่ะ แต่ถ้าเป็นแบบโต๊ะจีนนะค่ะตัดปัญหานี้ไปได้เลย  แต่ปัญหาขอองโต๊ะจีนก้อคือ เราต้องเพื่อคนต่อการ์ดที่เราแจกไป ประมาณ 2คนต่อการ์ดนะค่ะ หรือถ้าไม่กัวเหนื่อย โทรถามเลยค่ะ ว่าครอบครัวเค้าจะมากันประมาณกี่คน เราจะได้เผื่อถูกเนอะ.. 
Back to Top
ratbluesky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ratbluesky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2009 at 12:43

จัดงานต่างจังหวัดค่ะ แขกส่วนใหญ่ ก็เป็นแขกพ่อแม่

และแถวนี้ส่วนใหญ่ก็เป็นโต๊ะจีนกันหมด ในหัวก็เลยมีแต่โต๊ะจีนนะค่ะ

ยังไม่เคย คิดว่าจะไปเป็นบุฟเฟ่ หรือวา คอกเทลเลย

ข้อดี ข้อเสีย ก็อย่างที่ทุกคนเขียนไว้แล้วนะค่ะ

ในความคิดส่วนตัว เห็นว่า สำหรับบุฟเฟ่ หรือ คอกเทล เหมาะกับงาน

ที่ดูเป็นกันเอง และวัยรุ่นเยอะๆๆ หน่อยค่ะ แต่เด่วนี้ก็มีหลายงานที่จัดโต๊ะให้ผู้ใหญ่นั่นสัก 5-10 โต๊ะ

นะค่ะ ส่วนเด็กๆๆ ที่เหลือ ก็ยืนเอาค่ะ ก็ดูเป็นการผสมผสานที่ดีทีเดียวค่ะ

Back to Top
My Happiness View Drop Down

Post Options Post Options   Quote My Happiness Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2009 at 17:51
เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ
Back to Top
monZA View Drop Down

Post Options Post Options   Quote monZA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2009 at 19:00
เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ

ขอบคุณนะคะที่เก็บข้อมูลดีๆ แบบนี้ไว้แบ่งปันกัน
Back to Top
ยุ้ย View Drop Down

b-s

Post Options Post Options   Quote ยุ้ย Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2009 at 12:05
จัดงานที่สโมสรตำรวจตรงแจ้งวัฒนะคะเลี้ยงแบบบุฟเฟ่ก็ดีนะคะงานจ ะได้ดูมีสีสันคะแขกจะได้ลุกเดินมั้งเป็นกันเองดีคะญาติจะได้รู้ จักกันด้วยส่วนเด็กๆเขาชอบกันอยู่แล้วคะได้ดนตรียังคะถ้ายังไม่ ได้ สนใจวงนี้เลยคะของกองดุริยางค์ตำรวจเขาก็มีดนตรีให้เราเลือกเยอ ะนะคะเอาไว้บริการคะติดต่อ0815565215หรือ0805550661ตอนจัดงานก้ ใช้ดนตรีวงนี้เหมือนกันคะ
Back to Top
gina7513 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote gina7513 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2009 at 19:34

เคารพในทุกความคิดเห็นค่ะ เป็นข้อมูลที่มีคุณค่ามาก

ขอแย้งนิดเดียวกับบางข้อมูลที่ว่าราคาโต๊ะจีนแพงสุด อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับจำนวนและประเภทอาหารที่คุณเลือกนะคะ เพราะที่บ้านเลือกจัดแบบบุฟเฟ่ต์ ซึ่งราคาโต๊ะจีนเทียบไม่ติดเลยค่ะ (จัดกับโรงแรมระดับ 5 ดาว)

Back to Top
gring View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gring Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2009 at 11:33
ช่วงนี้ หวัด 2009 ระบาด บุฟเฟ น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี
Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote gina7513 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Dec 2009 at 22:33

Gring... you are right !

Dear all friend, at this moment please be aware for the virus 2009 and maybe the virus 2010 as well

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote gina7513 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2009 at 00:00

Gina เลือกจัดงานแบบบุฟเฟต์ให้น้องชายกับน้องสะใภ้ค่ะ

เหตุผลที่เลือกคือ ไม่ชอบความจำเจแบบโต๊ะจีนที่ต้องนั่งรออาหารให้ครบ 9 อย่างก่อน  แล้วจึงกลับบ้านได้ (ส่วนใหญ่ไปกับครอบครัว เลยต้องรอผู้ใหญ่ก่อน / ถ้าไปคนเดียวลุกกลับก่อนชาวบ้าน...ทุกทีซิน่า) /

และที่ไม่เลือกแบบค็อกเทล เพราะไม่ชอบยืนจนเมือย แล้วต้องคอยฉกเก้าอี้เมื่อมีโอกาสจากผู้อื่น หรือต้องยืนกินในมุมหรือในซอกแคบๆ ...อึดอัดๆ  

งานแต่งงานของน้องชายพึ่งผ่านไปเมื่อปลายเดือน พ.ย. ที่ผ่านมา ขอสรุปผลดังนี้  (หลังจากได้สำรวจ และพูดคุยกับแขกที่มาร่วมงานกับทุกๆ กลุ่ม)

1) แขกที่มาร่วมงาน ชอบมากที่เราจัดแบบบุฟเฟต์ / แขกผู้ใหญ่ครอบครัวคนจีนก็เป็นปลื้มมาก ขอบคุณที่เราจัดแบบนี้เพราะเขาเบื่อโต๊ะจีนมากแล้ว / พวกเขาได้มีโอกาสเลือกอาหารหลากหลายตามที่อยากจะกิน

2) แขกผู้ใหญ่ไม่มีปัญหาเรื่องลุกไปตักอาหาร หรือยืนรอตักอาหารจนเมื่อย เพราะทุกคนต่าง ได้ออกกำลังลุกนั่ง และทักทายพูดคุยอย่างสนุกสนาน

3) แขกผู้ใหญ่ (ทั้งฝ่ายพ่อแม่เจ้าบ่าว และพ่อแม่เจ้าสาว + แขกผู้หย่ายๆๆๆๆ....ใหญ่ม้ากมาก) ที่นั่งโต๊ะบุคคลสำคัญ มีเจ้าหน้าที่บริกรของโรงแรมคอยบริการอาหารและเครื่องดื่มตลอดเ วลา (ทางเราซึ่งเป็นเจ้าภาพ ได้ประสานกับทางโรงแรมไว้ล่วงหน้าแล้ว)

4) ช่วงพิธีการบนเวที ได้รับความสนใจตระการตาจากแขกที่มาร่วมงาน / แขกให้ความสนใจงานพิธี การและให้ความสนใจเจ้าบ่าวเจ้าสาวอย่างเต็มเปี่ยม / ไม่เสียอรรถรส ตอนพิธีการบนเวที...ประทับใจ+สนุกสนาน และอบอุ่นมาก

5) มีอาหารนานาชาติให้เลือกรับประทาน / เด็กๆ ชอบ เพราะมีขนมหลากหลาย ขนมไทย ขนมฝรั่ง แล้วก็ขนมจีน...

ผลตรงกันข้าม

1) แขกชมว่าอาหารอร่อย แต่เราเจ้าภาพ (ใหญ่) ได้ดื่มน้ำส้ม 1 แก้วค่ะ / เพราะยุ่งมากๆๆๆๆ แขกมาร่วมงานเยอะมาก แจกการ์ดไป 380 ใบ แต่นับแล้วแขกมาร่วมงาน 500 คน

2) ช่วงแรกที่ประกาศเปิด Line Buffet ให้แขกลุกไปตักอาหาร / แขกลุกไปพร้อมกันหมด กลัวแขกที่มาถึงงานทีหลังจะได้กิน แต่ปรากฏว่าโรงแรมการันตีหนักแน่นว่าอาหารพอเพียงต่อแขกที่เราก ารันตีแน่นอนที่สุด (การันตีไว้กับโรงแรมที่ 400 คน แต่แขกมา 500 คน ก็ได้กินกันเต็มที...ดีจังๆๆๆ)

3) แขกบางคนบอกอาหารยังไม่จ๊าบพอ ทำไมมีอาหารไทยเยอะจัง / อาหารน่าจะอลังการกว่านี้  แต่ในฐานะเจ้าภาพ ที่บ้านก็แย้งนิดหน่อยว่ามีอาหารฝรั่งก็มีนะ แล้วก็มีอาหารจีน อาหารญี่ปุ่นให้เลือก / แถบมีขนมเค้ก ขนมฝรั่งให้เลือกไม่อั้น (โดยเฉพาะขนมเค้กช็อกโกแลต ของโปรดของเจ้าภาพ ซึ่งไม่ได้กินสักกะคำเดียวจริงๆ) ก็น่าจะโอเคแล้วน่า... เพราะแขกที่เชิญมาล้วนเป็นแขกผู้ใหญ่ที่เดินทางมาจากทั่วประเทศ ไทย อาทิ นครสวรรค์ บุรีรัมย์ ร้อยเอ็ด สระบุรี สุราษฎร์ธานี ชุมพร ระยอง ชลบุรี กาญจนบุรี สุพรรณบุรี นครราชสีมา ฯลฯ

เอาเป็นว่า ไม่ว่าคู่รักคู่บ่าวสาวคู่ใดจะเลือกการจัดเลี้ยงแบบไหน ก็ขอให้ Happy Ending แบบสุดๆๆๆ ก็แล้วกันนะคะ งานแต่ละงานคงต้องมีความขลุกขลักบ้าง แต่หากโดยรวมแล้วงานผ่านไปได้อย่างราบรื่นก็ the best สำหรับผู้จัดงานแล้วล่ะคะ

เป็นกำลังใจให้กับคู่รัก และผู้จัดงานหรือเจ้าภาพทุกคนนะคะ

It's me Gina

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote gina7513 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2009 at 01:00

Gina ลืมบอกไปว่า การันตีจำนวนแขกไว้กับโรงแรมที่ 400 คน / ก็เท่ากับ 40 โต๊ะ ซึ่งโรงแรมแถมโต๊ะให้เราอีก 5 โต๊ะ ดังนั้นเท่ากับมีโต๊ะนั่งทั้งหมด 45 โต๊ะ

จัดเตรียมโต๊ะสำหรับผู้ใหญ่+บุคคลสำคัญไว้ 5 โต๊ะ

หลายคนอาจสงสัยว่าแล้วแขกมาร่วม 500 คน แสดงว่าขาดที่นั่งไป 5 โต๊ะ / ก็ต้องมีคนไม่ได้นั่งโต๊ะอีก 50 คน แต่ในความเป็นจริงคือ แขกบางคนกลับก่อนแล้ว แต่แขกบางคนเพิ่งเดินทางมาถึงในเวลาที่ล่วงเลย และบางคนมีเจ้าหนูน้อยมาด้วย ดังนั้นโต๊ะนั่งจึงพอเพียงโดยปริยาย เพราะก่อนจะเซ็ตโต๊ะนั้น ตัว Gina ก็จัดเตรียมโต๊ะนั่งไว้ให้ตัวเอง และคู่บ่าวสาวด้วย ปรากฏว่าต้องยกแขกได้นั่งแทนเรา โชคดีไป (เพราะแขกมาร่วมงานเยอะดีจัง..เจ้าภาพอย่างเราๆ เลยต้องรับแขกตลอดจนถึงสามทุ่ม หรือ 21.00 น.)

นอกจากนี้โรงแรมก็เสริฟอาหาร เติมอาหารใน Line Buffet ตลอด ดังนั้นต่อให้แขกมาล่วงเลยเวลาจนเกือบงานจะเลิกแล้วอย่างไร  ก็ได้กินอาหารกันทุกคนค่ะ....ปลื้มมากค่ะๆๆๆ

Back to Top
Thaniya123 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Thaniya123 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Dec 2009 at 11:14

โดยส่วนตัวแล้วนะคะ

คิดว่าจัดแบบบุฟเฟต์น่าจะดีกว่านะคะ  เพราะคิดว่าน่าจะทำให้ดูแล้ว  ไม่จำเจ  สนุกสนาน  ครึกครื้น  มีการพูดคุย  ทักทายกันไปมา  แทนที่จะนั่งรออาหารอยู่กับโต๊ะเฉยๆ  เพราะเคยไปงานแต่งมาทั้ง2แบบอะคะ

เลยคิดว่าแบบบุฟเฟต์น่าจะดีกว่า

Back to Top
Teerayuth View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Teerayuth Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Dec 2009 at 14:31

ถ้าเพื่อนเยอะก็จัดแบบบุฟเฟต์หรือค๊อกเทลไปเลย สนุกสนานกว่าโต๊ะจีน แต่ถ้าแขกญาติผู้ใหญ่เป็นส่วนมากก็นั่นแหละนั่งโต๊ะกินกันไป จะให้ท่านๆมาเดินตักก็คงไม่ไหว

Back to Top
princess2007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote princess2007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jul 2010 at 22:16
โดยส่วนตัวคิดว่าจัดแบบบุฟเฟ่น่าจะดีกว่านะค่ะ ความเห็นส่วนตัวค่ะ Wink
Back to Top
บะบะโอบะบะ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote บะบะโอบะบะ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2010 at 22:18
คนไทยน่าจะคุ้นเคยกับโต๊ะจีนมากกว่า
แต่ถ้าอยากปรับเปลี่ยน ก็บุฟเฟ่เลยค่ะ
Back to Top
violetmint View Drop Down

Post Options Post Options   Quote violetmint Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2010 at 23:25
ที่บ้านผู้ใหญ่เยอะก้อเลยชอบโต๊ะจีน แต่ถ้าวัยรุ่น ก้อบุฟเฟ่ก้อโอนะ
Back to Top
m_nanjung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote m_nanjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Oct 2010 at 00:54
บุฟเฟ่ ค่อนข้างวุ่นวายค่ะ รูปที่ถ่ายออกมาจะไม่สวยเลย จะค่อนข้างรกพอดูเหมือนกัน
คุยกับแฟนเรื่องนี้เหมือนกัน เพราะจริงๆเราทั้งคู่อยากจัดแบบคอกเทล แต่เวลาได้เป็นงานเลี้ยงกลางวัน เลยเกรงจะไม่อิ่ม
แฟนไม่อยากได้บุฟเฟ่อย่างมากเพราะเหตุผลตามข้างต้น ตกลงไปจัดแบบโต๊ะจีนกัน

ปล.แอบถามเพื่อนๆ ญาติๆ ว่าถ้าไปงานแต่งงานเค้าชอบงานแบบไหน ทุกคนจะบอกว่าโต๊ะจีน เพราะอิ่มได้เต็มที่ค่ะ ฮะๆๆ
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  12>

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.172 seconds.