WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: ประเพณีแบบอีสานบ้านเฮา
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ประเพณีแบบอีสานบ้านเฮา

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
natthakan View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote natthakan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ประเพณีแบบอีสานบ้านเฮา
    Posted: 11 Aug 2006 at 11:23 Share

ด้วยว่าตัวเองเป็นคนอีสานตอนกลาง  พยายามหาข้อมูลแบบภาคอีสาน  แต่ไม่ค่อยมีข้อมูลเลยคะ  เลยคิดว่าน่าจะเอาข้อมูลของตัวเองที่หมั้นเมื่อปลายปีที่แล้วมา เล่าสู่กันฟัง  เผื่อมีคนบ้านเราที่อยากได้ข้อมูลบ้างนะคะ  แต่ขอออกตัวว่าก่อนว่าประเพณีอีสานของที่หมู่บ้านเป็นประเพณีที ่เรียบง่าย  แต่ละหมู่บ้าน  หรือแต่ละส่วนจะไม่เหมือนกันนะคะ  คนอีสานมีหลายพวกคะ  มีทั้งลาว เขมร ส่วย ภูไท  ทำให้มีพิธีการที่หลากหลายแตกต่างกันออกไป  ส่วนเราไม่รู้จะถือเป็นพิธีหมั้นของคนภาคกลางหรือเปล่าคะ  เป็นการให้ผู้ใหญ่มาพูดคุย  และตกลงเรื่องสินสอดทองหมั้น  มีการวางเงิน  ทองเป็นเหมือนเป็นของหมั้น  แต่ไม่มีพิธีแห่ขันหมากนะคะ  และเป็นประเพณีที่ตรงๆ นะคะ

เริ่มจากให้ผู้ใหญ่เจ้าสาว (ต้องเป็นผู้ที่มีครอบครัวที่สมบูรณ์นะคะ)  ถามฝ่ายชายว่ามาวันนี้ต้องการมาทำอะไร  มาขอหรือมาดูท่าที  พอคุณว่าที่ตอบว่ามาสู่ขอ  ก็ต้องให้ผู้ใหญ่ฝ่ายบ่าวสาวต่อรองราคาค่าสินสอด  คือจะมีผู้รับรู้เรื่องค่าสินสอดกันหมดเลยคะ (อายจัง)  หลังจากนั้นให้เจ้าบ่าวยกขัน 5 ให้ผู้ใหญ่ฝ่ายเจ้าสาว

[IMG]http://i192.photobucket.com/albums/z200/apple2u/sss.gif">
Back to Top

Post Options Post Options   Quote natthakan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2006 at 11:24 Share

มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับขันห้าคะ  ขันห้านี้ต้องปิดด้วยผ้าขาว  ผ้าที่ไม่เคยผ่านการใช้งาน  แต่แม่เราไม่รู้  อุตส่าห์เอาดอยลี่สีสวยมาปิด  แต่ใช้ไม่ได้คะ  ต้องหาเปลี่ยนกันตอนนั้นเลย  แม่เลยต้องใช้ผ้าด้ายดิบที่ที่บ้านทอไว้มาปิดแทนคะ (เกือบไม่ได้ขอ)

[IMG]http://i192.photobucket.com/albums/z200/apple2u/sss.gif">
Back to Top

Post Options Post Options   Quote natthakan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2006 at 11:25 Share

จากนั้นก็เอาทองหมั้นออกมานับ  นับกันเห็นๆ ตรงนั้นเลยคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote natthakan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2006 at 11:26 Share

แล้วก็ให้คุณว่าที่สวมทองหมั้นให้คะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote natthakan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2006 at 11:27 Share
เสร็จแล้วก็กลับบ้านกันเลยคะ  เป็นประเพณีที่ง่ายๆ นะคะ  ไม่รู้ว่าบ้านใครมีประเพณีที่แตกต่างจากนี้บ้างก็เล่าสู่กันฟัง   วันต่อมาคุณแม่ก็พาเราและคุณว่าที่ไปวัด  ผู้ข้อมือคะ  รอดูพิธีแต่งงานนะคะ  ไม่ค่อยเตรียมของเยอะเหมือนคนภาคกลาง หรือคนจีนนะคะ  เปิ้ลแต่งงานวันที่ 1 มค. 50 คะ
Back to Top
kanomkai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanomkai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2006 at 11:40 Share
เปิ้ล...ดูเรียบง่ายมากเลย ดีใจด้วยนะจ๊ะ
Back to Top
ao_siripen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ao_siripen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2006 at 12:20 Share

เรียบง่ายดีจังค่ะ  ยินดีด้วยค่ะ

Back to Top
oaty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oaty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2006 at 12:23 Share
 เรียบง่ายได้ใจความ ความสุขอยู่ที่ใจจริง ๆ ค่ะ
Back to Top
วทจบ มือใหม่ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote วทจบ มือใหม่ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2006 at 12:55 Share
ยินดีด้วยครับ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote natthakan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2006 at 14:16 Share

ขอบคุณทุกคนที่แสดงความยินดีด้วยคะ  เปิ้ลมีพิธีตั้งแต่วันที่ 31 ธค. 47 หมั้นไว้เป็นปีเลยคะ

Back to Top
kaajib View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaajib Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Aug 2006 at 15:45 Share

มาแสดงความยินดีด้วยคนค่ะ เป็นคนอีสานเหมือนกันแต่จัดงานที่ บ้านที่ปทุมฯก้อจัดแบบไทยๆ

ยังไงก้อขอให้มีความสุขมากนะคะ

Back to Top
Meiouw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Meiouw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2006 at 14:50 Share
ยินดีด้วยค่ะ งานเหมียวก็คล้ายๆ คุณเปิ้ลตรงที่ผูกข้อไม้ข้อมือค่ะ อิสานเหมือนกันค่ะ ขอบอก เลยเรียบง่ายค่ะ
Back to Top
bow3010 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bow3010 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Aug 2006 at 16:19 Share

วันเดียวกันเลย 1 ม.ค. 50 /คนขอนแก่น

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.143 seconds.