แต่งงาน (กระทู้บ่น) เข้าใจแต่ก็แอบน้อยใจแฟนบ้างาน - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

(กระทู้บ่น) เข้าใจแต่ก็แอบน้อยใจแฟนบ้างาน

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
attie View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote attie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: (กระทู้บ่น) เข้าใจแต่ก็แอบน้อยใจแฟนบ้างาน
    Posted: 27 Jul 2006 at 10:02

กระทู้ไม่มีอะไรนะคะ อยากบ่นล้วนๆ   

แนะนำตัวนิสนึง ชื่ออูมค่ะ เจ้าสาวธันวา 49 เข้ามาอ่านใน WSQ แทบทุกวันค่ะ

แบบว่าตอนนี้อารมณ์เซ็งอย่างแรง เพราะคุณว่าที่ก้ออยู่ไกลกันเหลือเกิน (เค้าอยู่ญี่ปุ่นค่ะ) ....กว่าจะได้เจอกันก้อ 2-3 เดือนครั้งนึง... เจอกันอย่างมากก้อ 3-4 วัน ก้อไม่ค่อยมีปัญหาอะค่ะ เพราะโทรและแช็ทกันทุกวัน เป็นประจำ

แต่ช่วงหลังๆมานี่ พี่แกงานยุ่งเหลือเกิน... ยุ่งมาก (เค้าบอกว่า สิ้นปีนี้ บริษัทเค้าจะมี event ใหญ่ระดับโลก เค้าอาจจะต้องงานยุ่งตลอดปี และต้องเดินทางออกนอกประเทศตลอด) เราก้อสงสารเค้านะ เพราะเค้าบ่นทุกวันว่าเหนื่อยมาก งานมาก....บางวันเค้าโทรมาตอน 3 ทุ่ม (ซึ่งเวลาที่นู่นก้อห้าทุ่ม) บอกว่าเหนื่อยมาก เพิ่งออกจากออฟฟิศ.. ถึงบ้านแล้วจะโทรหา ซึ่งเราก้อรู้ว่า เค้าใช้เวลา 2 ชั่วโมงจะถึงบ้าน (ก้อคือ ตี 1 ของเค้า)... พอถึงบ้านเค้าก้อโทรมาค่ะ คุยกันได้ 10 นาทีเค้าก้อง่วงนอน...(ปกติเราโทรคุยกันทุกวันตอน 4 ทุ่มเมืองไทย หรือเที่ยงคืนของญี่ปุ่น หรืออาจจะแช็ทกันก่อนซัก 1-2 ชั่วโมงแล้วก้อโทรมาให้ได้ยินเสียงกันนิดนึง  เลยไม่เคยรู้สึกว่าเค้าอยู่ไกลอะค่ะ )

ก้อสงสารเค้าอะนะคะ อยากให้กำลังใจเค้าเยอะๆ ก้อให้กำลังใจเค้าทุกวันอะค่ะ... แต่หลังๆก้อแอบน้อยใจเหมือนกัน ทั้งๆที่รู้ว่าเค้าเหนื่อยเค้ายุ่งเค้าไม่มีเวลา แต่เราก้ อต้องการกำลังใจจากเค้าเหมือนกัน....(มีแอบๆบ่นไปบ้างนิดหน่อย. .)

เพื่อนๆมีใครเคยเป็นมั้ยคะ ทั้งๆที่รู้ว่าเค้ายุ่งมากๆ ทั้งๆที่สงสารเค้า ทั้งๆที่เราเข้าใจเค้ามากๆ แต่ก้ออดน้อยใจและบ่นเค้าไปไม่ ได้... เอ หรือเค้าเรียกอาการ "แอบเหงา" 

ใครก้อได้ ช่วยที

อูมค่ะ
Back to Top
kanomkai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanomkai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 10:06
พี่อูม...อย่าเศร้าไปเลยนะจ๊ะ ต่ายว่าแฟนพี่อูมก็คงแอบเหงา และอยากได้กำลังใจจากพี่อูมเหมือนกันน้า ยิ่งช่วงนี้เค้าก็ทำงานเครียด ๆ ป่านนี้คงคิดถึงพี่อูมแทบขาดใจแล้ว พี่อูมยังมีน้อง ๆ เป็นเพื่อนคุยไม่ใช่เหรอจ๊ะ

เข้ามาให้กำลังใจนะจ๊ะ อีกไม่นานก็ได้อยู่ได้กันแล้ว อย่าคิดมาก อย่าคิดมาก
Back to Top
แฟนเจเล่ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote แฟนเจเล่ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 10:32

คุณอูม .... อย่าเหงาอย่าเศร้าไปเลยนะคะ ... แฟนคุณอูมเองก็คงท่าทางจะเหนื่อยมากๆ และต้องการกำลังใจจากคุณอูมเหมือนกัน .... เหงาก็เข้ามาใน wsq นะคะ มีเพื่อนพ้องน้องพี่กันตรึมเลย

อดทนนับรอนะคะ อีก 4 เดือน 1 อาทิตย์ กับอีก 6 วันเอง ...ก็จะได้เป็นคู่ตุนาหงันกันแล้วนะคะ ...เอ แล้วคุณอูมจะมีพิธีแต่งงานแบบญี่ปุ่นด้วยป่าวคะ (ที่ญี่ปุ่นน่ะ) .....ถ้ามี คงออกมาน่ารักมากๆเลย

ถ้าเหงา....แก้เหงาโดยเอารูป outdoor ที่ dream world มาโพสท์ที่หน้ารวมสิคะ .... อยากดูรูปเต็มๆ เยอะๆ หน่ะ .... อย่าไปโพสท์แต่ในห้องธันวาอย่างเดียวสิคะ ฮิ ฮิ

Back to Top
ด.ญ.ทอไหม View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ด.ญ.ทอไหม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 10:35

พยายามเข้าใจเค้ามากๆ ละกันนะคะ  อย่าไปบ่นเค้าเลย  เดี๋ยวจะยิ่งเครียดกันไปใหญ่  เอาใจช่วยให้สถานการณ์ดีขึ้นในเร็วๆ นี้นะคะ ...

Back to Top
pongade View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pongade Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 10:43

เป็นกำลังใจให้กันและกันนะคะ แล้วทุกอย่างจะดีไปเองค่ะ ถ้าแอบเหงาก็เข้ามาคุยกับเพื่อน ๆ ในเว็บนี้ได้ตลอดค่า

Back to Top
oaty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oaty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 10:52
เหมือนเป็นบททดสอบความรักเลยค่ะ  อย่าไปบ่นเค้าเลยนะคะ เค้าทำงานเพื่อสร้างความมั่นคงให้กับครอบครัวของคุณกับเค้าในอน าคตงัย  เจ้าสาวอาจเครียดบ้างเพราะเหนื่อยเรื่องเตรียมงานอยู่คนเดียว และเหงาคิดถึงแฟน  เข้าใจความรู้สึกนะคะ เป็นกำลังใจให้ละกันนะจ๊ะ
Back to Top
piggie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote piggie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 11:51

สามีบ้างานเหมือนกันค่ะ

ตอนยังไม่แต่งก็บ้างาน เราเตรียมอยู่คนเดียวเหมือนกัน ถามอะไรก็ เอาสิ ๆ แล้วแต่ ๆ ทั้งปีค่ะ

ไปต่างจังหวัดก็บ่อยบางทีไปทีนึง ๓ สัปดาห์เลยก็มี

Back to Top
xiaohui View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xiaohui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 12:16

ถึงคุณอูม

เราเข้าใจและเห็นใจคุณอูมนะคะ แฟนเราถึงจะอยู่ไม่ค่อยไกลกันมาก (มาเลเซีย) แต่งานเค้าทำให้เรารู้สึกว่าเราไกลกันมาก เพราะเค้าต้องไปทำงานบนเรือ กลางทะเลเป็นประจำ บางทีก้อต้องไปอยู่บน rigเจาะน้ำมันกลางทะเล ขนาดตอนนี้ยังอยู่บนเรือในบรูไนอยู่เลย แล้วอังคารหน้าต้องไปอยู่บน rig กลางทะเลอีกประมาณ 2 เดือน ฟังแล้วดูแย่กว่าคุณอูมอีก เพราะบางทีเค้าไม่อนุญาตให้เอาเครื่องมือสื่อสารเข้าไปด้วยเพรา ะกลัวว่าอาจจะทำให้เกิดประกายไฟ  ครั้งล่าสุดเค้าไปประจำที่ rig 30วัน เราต้องโทรไปหาเค้าทุกคืน (โทรเข้าโทรศัพท์ของที่โน่น) แรกๆรู้สึกทรมานมากเลย รู้สึกน้อยใจตัวเองว่าทำไมเราต้องมีแฟนเเบบนี้ด้วย แต่ตอนนี้เริ่มทำใจได้แล้วค่ะ  เพราะเราพยายามมองโลกในแง่ดีไว้เสมอ

ถ้าใครมีแฟนที่อยู่ไกลๆและงานยุ่งๆแบบนี้ เราแนะนำว่าต้องพยายามเข้าใจงานของเค้าให้มากๆๆๆๆ  และต้องไว้ใจกันและกันให้มากๆๆๆนะคะ

เรื่องน้อยใจเป็นเรื่องธรรมดาของผู้หญิงเราค่ะ อดทนอีกนิดเดียว ก้อจะได้อยู่ด้วยกันแล้ว

Back to Top
วทจบ มือใหม่ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote วทจบ มือใหม่ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 12:56

แฟนผมก็งานยุ่งอ่ะ

ขอให้คุณอูมผ่านพ้นช่วงเวลานี้ไปได้ด้วยดีนะครับ

Back to Top
jaah View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jaah Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 13:27

พี่อูม อย่าคิดมากนะ จ๋าเชื่อว่าเค้าก็อยากดูแลทั้งสองอย่างให้ได้ดีเท่ากันนั่นแหละ  อีกอย่างเค้าทำงานก็เพื่อเราและครอบครัวในอนาคต พี่อูมต้องให้กะลังใจเค้ามาก ๆ แต่ถ้าถามความรู้สึกฝ่ายหญิงก็คงทำได้ยากที่จะไม่บ่น ไม่รู้สึกน้อยใจ เอาน่าน้องจ๋าเป็นกำลังใจให้

เอาเป็นว่าอย่าคิดมากกนะค่ะ เดี๋ยวก็ได้อยู่ด้วยกันแล้ว อดเปรี้ยวไว้กินหวานนนนนนนนนน (หวานปาก) ดีก่า

อิอิ   

จ๋าจ๊ะ

Back to Top
Lyncy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lyncy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 13:29

"ฟันธง" ก้าบบบ

แบบนี้เค้าเรียกว่า " แอบเหงา"...ชัวร์ป๊าป อิอิ...ขนาดแฟนหลินไปทำงานโปรเจ๊คที่ฉะเชิงเทรา เราก็ยังแอบเหงาบ้างเลย...แต่ก็ไม่ตาม ไม่ได้อะไรนะคะ...ก็เข้าใจว่าทำงานอ่ะ..เพราะตัวเค้าก็โทรมาบอก ตลอด

แหม พอแต่งงานไป ตัวก็จะติดกันเป็นปาท่องโก๋แล้ว ช่วงเวลานี้ ใช้เวลาโสดให้เต็มที่ดีกว่านะจ๊ะ....เย้ เย้

Back to Top
myangel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote myangel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 13:43

พี่อูม หายน้อยใจหรือยังเอ่ย อย่างอนกันเลยนะคะอยู่ก็ไกลกันอยู่แล้วจะตามง้อกันก็ลำบาก  ; แฟนพี่บ้างานเพราะว่าเป็นคนมีความรับผิดชอบงัยคะ โถ ก็คงทำเพื่อครอบครัวด้วยหละนะ  งานก็หนักอยู่แล้วอย่าไปหาเรื่องไม่สบายใจเลยค่ะ

เหอๆ  จะพูดไปแฟนอรก็บ้าๆๆๆงานมั่กๆๆเหมือนกันค่ะ  เค้าทำงานไอทีอะค่ะ ต้องsupport งาน 24 ชม ดึกๆ ก็มีคนโทรตามเวลามีปัญหา  วันๆจะนอนน้อยมาก  ตื่นก็เช้ามากๆ กินก็ไม่ตรงเวลา นี่ยังกะว่า แต่งแล้วให้พี่เค้าเปลี่ยนสายงานเลย จะได้มีเวลาส่วนตัวมากขึ้น  แต่อรก็ภูมิใจนะที่มีแฟนบ้างาน  แหม ก้อเค้าไม่ได้ไปบ้าอย่างอื่นนี่ ทำงานก็เพื่อครอบครัวนั่นเองแหละ เราก็ต้องคอยเป็นกำลังใจนะคะคอยดูแลสุขภาพเค้าให้ดีๆค่ะ  

Back to Top
KiGi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote KiGi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 13:44

อูมมม  อย่าคิดมาก   ขนาดแฟนเราอ่ะ อยู่ใกล้กันซะป่าว   ถามไร ปรึกษาไร ก็ตามใจ ตามใจทุกเรื่อง ไม่ค่อยได้มาช่วยเรื่องเตรียมงานหรอก     เค้าก็งานยุ่ง  ทิตย์หนึ่งเราก็เจอกันวันเดียว   เข้าใจนะว่าอูมรู้สึกยังไง  เคยเป็นจ้า  แต่อย่าคิดมาก    หลังวันที่ 10 ไปแล้ว บินไปโน่น  ก็ได้เจอกันทู๊กกกวันจนเบื่อแน่ ๆ   เอาน่า คิดซะว่า รักแท้มันย่อมมีอุปสรรคกันบ้างนะ      ; อย่าคิดมาก เตรียมใจ เตรียมทำสวยไว้ meeting กันเดือนหน้าดีกัวววววเน๊อะ    (เตรียมตัวมาให้เราตื้บด้วย แซวเราผ่าน msn บ่อย เราจดบัญชีไว้แล้วนะ) 

Back to Top
tkpk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tkpk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 16:56
อย่าคิดมากนะคะ
Back to Top
Lita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2006 at 19:04
แฟนเราก็ยุ่งเหมือนกัน ทำโอทีทุกวันเลย บางครั้งก็แอบน้อยใจ คุยโทรศัพท์แป๊บเดียววาง แป๊บเดียวไปประชุม เฮ้อ...แต่เราก็รู้ว่าเค้าเหนื่อย และพยายามเก็บเงินเพื่อเราเองแหละ บางที"แอบเหงา" ก็หาเรื่องงอน (ไม่ดีเลย) เป็นกำลังใจให้แล้วกันนะคะ เพราะต่อไปแต่งงานแล้ว คงได้อยู่ด้วยกันมากขึ้น แต่คุณว่าที่เป็นคนญี่ปุ่น ต้องทำใจนิดนึง เพราะหนีไม่พ้นต้องทำโอทีเยอะ ทำงานจนดึกดื่น สู้ๆค่ะ
Back to Top
tikkik View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tikkik Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jul 2006 at 10:08

ถ้าเหงาก็หาอะไรทำ อย่างมาคุยกันใน WSQ ไงจ๊ะ

Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jul 2006 at 14:38

ทำใจสบาย ๆ  ทั้งหมดก็เพื่อเรา  และครอบครัวที่มั่นคง  ต้องไม่งอแง และน้อยใจนะคะ
เป็นกำลังใจซึ่งกันและกัน  วันดี คืนดี ก็ส่งของขวัญไปเซอร์ไพรส์  สร้างความตื่นเต้นในชีวิตค่ะ

Back to Top
Nopparat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nopparat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2006 at 16:43

ว่าง ๆ ก็บินไปหาเลยจ๊ะ

Back to Top
michy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote michy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2006 at 12:51

ผู้ชายญี่ปุ่นทำงานถึงเที่ยงคืนถือเป็นเรื่องปกตินะคะ โดยเฉลี่ยจะเลิกราวๆ สี่ทุ่ม เห็นว่างั้น

เคยมีเพื่อนญี่ปุ่น เขาบอกว่าถ้ากลับบ้านตั้งแต่สองทุ่ม เมียจะถามว่าไม่มีงานทำเหรอ (ไม่ได้ประชดนะ)

ถ้าเลิกงานเร็ว ผู้ชายญี่ปุ่นเขาจะอายเพื่อนด้วยอะ เหมือนทำนองว่านายไม่ใช้ ไม่มีความสำคัญ ทำนองนั้น

บอกเล่าเก้าสิบกันไว้ค่ะ ตามที่ทราบมา

Back to Top
poonyawesuipair View Drop Down

Post Options Post Options   Quote poonyawesuipair Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 May 2018 at 15:17
สู้สู้นะคะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.127 seconds.