แต่งงาน การเลือกเพชร แบบ 4’Cs - WeddingSquare - Page 1
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > FAQ แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

การเลือกเพชร แบบ 4’Cs

Page  12>

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Hiranya View Drop Down
Moderator Group
Gemologist

Post Options Post Options   Quote Hiranya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การเลือกเพชร แบบ 4’Cs
    Posted: 16 Mar 2004 at 09:03
หลักการคร่าวๆที่ใครต่อใครเขาใช้ในการดูคุณภาพเพชรกัน ได้แก่หลักการของสี่ซี (4Cs)
  • Color สี หรือ ที่บ้านเราเรียกติดปากกันว่า น้ำขาวเท่าไร อย่าง คุณแม่อยากได้สักน้ำ 97 แต่เราเกรงใจว่าที่สามีเอาสัก 95 จะดีไหมน๊า เอ…แล้วน้ำ 97 กับ 95 เป็นอย่างไรหนอ เขาดูกันจากตรงไหน แล้วเวลาใส่อยู่ที่นิ้วเราในงาน จะดูต่างกันแค่ไหน?

ตามธรรมชาติ เพชรมีทุกสีค่ะ ตั้งแต่ขาวไร้สี น้ำตาล เหลือง เขียว ฟ้า ชมพู หรือแม้แต่แดง แต่สีที่ Top Hit ในหมู่ชาวคนมีคู่นั้นได้แก่ เพชรไร้สี (Colorless) หรือที่เกือบจะไร้สี (Near Colorless) ราคาค่างวดนั้น ยิ่งใสไร้สียิ่งแพง แล้วอย่างไรถึงเรียกใสไร้สี?

คุณลองวาดภาพว่ามีน้ำแข็งที่ทำจากน้ำบริสุทธิ์ใส่ในแก้วที่มีน้ ำใสบริสุทธิ์ ภาพที่คุณมองเห็นของน้ำแข็งในแก้วตอนนี้ คือความใสอย่างเพชรที่คุณพอจะสังเกตได้ชัดก็แต่ขอบของรูปทรง

หากใสได้อย่างนี้ ถือว่าเพชรนั้นน้ำขาว 100% หรือที่ภาษาสากลเรียกว่า D Color (ให้ D เทียบเท่ากับ 100 แล้วไล่ไปจนถึง Z สุดทางของ Z เรียก เพชรสี หรือ Colored Diamond ค่ะ)

โดยทั่วไป น้ำขนาด 97-96-95-94 (G-H-I-J) อยู่ในช่วงยอดฮิต ทั้งในแง่ของราคา ความหายาก-ง่ายอีกทั้งยังใส่ตัวเรือนทั้งทอง และ ทองขาว ได้อย่างสวยงาม ในขณะที่น้ำระดับ 100-99-98 (D-E-F) หาได้ยากยิ่ง มูลค่าของพวกเธอก็สูงสมกับค่าของความหายากจริงๆ

Tip: วิธีดูสีเพชร

1. วางคว่ำหน้าเพชรบนกระดาษขาว เพื่อความชัดเจน ควรวางเพชรเทียบกันอย่างน้อยสองเม็ด
  2. เอียงกระดาษทำระดับกับสายตาประมาณ 45 องศา ภายใต้แสงแดด หรือไฟสีขาว
  • Carity ความสะอาด หรือเอกลักษณ์เฉพาะตัว ใครๆก็อยากได้สิ่งที่ดีที่สุดเสมอ แต่อย่างน้อยจุดเล็กๆภายในเพชรก็มีข้อดีนะคะ เพราะเขาทำให้เราจำเพชรของเราได้ ไม่ต้องกังวลเวลาต้องพาพวกเธอไปฝากค้างคืนที่ไหน เพราะเราจะจำพวกเธอได้ ไม่สับสนกับของคนอื่นไงค่ะ  เพชรก็เหมือนอย่างคนเรา เธอเติบโตมาจากหินใต้โลก ต้องเผชิญกับความกดดัน ความร้อน และ สารประกอบอื่นๆ ที่นอกเหนือจากพวกเดียวกันมากมาย จึงยากที่จะหาที่สมบูรณ์แบบได้ (เหมือนคนไหมหล่ะค่ะ) ตำหนิภายใน หากไม่ใหญ่โตจนไปบังทางเดินของแสงที่จะส่องประกายเข้าตา กลับเป็น เอกลักษณ์ที่ทำให้คุณจำเธอได้ จะได้ไม่ต้องกลัวว่าใครจะมาเปลี่ยนเพชรของคุณในอนาคต

ปกติคำศัพท์ที่ใช้ในการบอกถึงความสะอาดของเพชร โดยเรียงลำดับตามมูลค่า ดังนี้

FL Flawless

IF Internally Flawless

VVS1 Very Very Slightly Included1

VVS2 Very Very Slightly Included2

VS1 Very Slightly Included1

VS2 Very Slightly Included2

SI1-3 Slightly Included1-3

อ่านดูแล้วช่างยากต่อการเข้าใจจริงๆ ตัวเลขข้างท้าย ไม่ได้บอกถึงจำนวนตำหนิที่มี หากแต่บอกให้ทราบว่า “1” จะมองเห็นตำหนิได้ยากกว่า “2” ราคาค่าตัวของ VVS1 จึงแพงกว่า VVS2 และแพงกว่า VS1 และ VS2 ตามลำดับ

• Cutting การเจียรนัย แหวนเพชรจะเฉิดฉายอยู่บนนิ้วเจ้าสาวแค่ไหน จะส่องประกายสะดุดตาใครต่อใครหรือไม่ ก็ตรงนี้แหละค่ะ

เพชรที่ได้รับการเจียรนัยที่ดีที่สุด คือเพชรที่สามารถส่องประกายแสงกลับคืนตาได้มากที่สุด

Tip : ลองเปรียบเทียบเพชรมากกว่าหนึ่งเม็ด โดยวางเพชรเทียบกันในคราวเดียว เม็ดที่สวยจับตาที่สุด มักมีการเจียรนัยที่เด่นกว่าคนอื่นๆ - ว่ากันว่าเรื่องการดูและเลือกของสวยงามนั้น มักจะตามมากับสัณชาตญาณของความเป็นแม่ของผู้หญิง 

ลองมาดูหลักประกาศิต 2 ประการ ที่จะเพิ่มความเชื่อมั่นในการดูเพชรด้วยตัวคุณเองนะคะ

ประการแรก ให้ยึดหลักของความสมมาตร (Symmetry) สมมติว่า คุณสามารถพับครึ่งเพชรได้ เพชรที่มีเหลี่ยมการเจียรนัยที่ดีนั้น เหลี่ยมมุมของแต่ละด้านจะสามารถวางทาบกันได้สนิท

ประการที่สอง เป็นการดูเพชรจากด้านข้างค่ะ สัดส่วนเพชรที่มีการเจียรนัยที่ดีนั้น ไม่ใช่ 34-24-36 อย่างนางสาวไทย เพราะเราไม่ได้ดูเขาจากเส้นรอบวง แต่จะดูจากสัดส่วนการเปรียบเทียบระหว่าง ส่วนบนเทียบกับส่วนล่าง โดยมีเอว ( ส่วนที่กว้างที่สุดของเพชรเมื่อดูด้านข้าง) เป็นจุดแบ่ง อัตราส่วนที่ดีที่สุดของส่วนบนต่อส่วนล่าง ควรอยู่ระหว่าง 1:2 ถึง 1:3

• Carat Weight น้ำหนัก ขนาดที่พอเหมาะกับรูปนิ้วของคุณจะทำให้คุณพกพาเธอไปไหนมาไหนด้ว ย ได้อย่างสบายใจ ไม่เป็นเป้าสายตามากจนเกินงาม เนื่องจากในขั้นตอนการเจียรนัยเพชรจากก้อนดิบ มาเป็นเพชรที่มีเหลี่ยมเจียรที่สวยงามนั้น เธอต้องเสียน้ำหนักตัวจากเดิมไปมากกว่าครึ่ง  เมื่อคุณเริ่มทำการช้อปปิ้งแหวนหมั้นสักวง สิ่งที่คุณจะรับทราบจากการสำรวจก็คือ ราคาเพชรนั้นจะเป็นราคาต่อกะรัตเสมอ แถมเพชรที่มีน้ำหนักมากกว่ากันเท่าตัวนั้น ก็ไม่ได้มีราคาเป็นเท่าตัวตามน้ำหนัก  โดยมาก ราคาเพชรจะเป็นตามช่วงของน้ำหนักที่ลงท้ายด้วยเลข 0 หรือเลข 5 เช่น เพชรที่หนักระหว่าง 0.90 – 0.99 กะรัต จะมีช่วงระดับราคา ที่แตกต่างกันค่อนข้างมาก เมื่อเทียบกับเพชรที่หนักอยู่ระหว่าง 1.00-1.49 กะรัต

Tip : ถึงตรงนี้ ดิฉันอยากขอแทรกความคิดเห็นส่วนตัวสักนิดเถอะค่ะว่า ขนาดไม่ใช่สิ่งสำคัญเสมอไป เพราะเพชรที่ถึงแม้จะเล็กกว่า แต่ถ้าสัดส่วนการเจียรนัย สี และความสะอาดของเธองามกว่าแล้ว ประกายที่เธอส่องออกมาจะเจิดจรัสเสียยิ่งกว่าเม็ดอื่นที่มีแต่ข นาดใหญ่ (แต่สี ความสะอาด และสัดส่วนด้อยกว่า) อย่างที่โบราณท่านว่า
    “เล็กพริกขี้หนู” นี้มีจริงๆนะคะ

เรื่องโดย หิรัญญา ตั้งสืบกุล
เอื้อเฟื้อข้อมูลโดย
ABC JEWELRY – The Professional Jeweler

Back to Top
prawa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote prawa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Mar 2004 at 21:31

ราคาของเพชรที่มีน้ำ 97-98, VVS1 ขนาดประมาณ 0.6-0.7 กะรัต และเป็นแบบ round cut จะมีราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ และถ้ามี certificate ด้วยจะแพงขึ้นมากมั้ยค่ะ

รบกวนขอความรู้เพื่อกำหนด budget ด้วยคะ

Back to Top
Gemologist

Post Options Post Options   Quote Hiranya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Mar 2004 at 13:23
 เพชรที่มีสีอยู่ระหว่าง ๑๐๐ ถึง ๙๘ เป็นช่วงไร้สีค่ะ
จะหาค่อนข้างยากและมีราคาสูง
 ช่วงถัดมาจะอยู่ระหว่าง ๙๗ ถึง ๙๔ ช่วงนี้เป็นช่วงเกือบไร้สี
ได้รับความนิยมจากทั่วไป เนื่องจากสามารถใส่ลงในตัวเรือนทองหรือทองขาวได้และดูสวยงามค่ะ
ส่วนเรื่องราคาของเพชรขนาด ๐.๖ ถึง ๐.๗ กะรัต อยากให้ลองกำหนดงบประมาณคร่าวๆ
ตั้งแต่ 50000 ถึง 150000 บาท ทั้งนี้เพราะราคาเพชรผันแปรตามสี่อย่าง
(สี่ซีน่ะค่ะ) ดังนั้นในราคาเท่าๆกัน ลูกค้าสามารถเลือกเพชรสีสูงแต่ความสะอาดลงมานิดหน่อย
หรืออยากได้ที่ไม่มีตำหนิเลยแต่ยอมให้สีลงมานิดหนึ่งได้
   เรื่องคุณภาพในการเจียรนัยเองก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่งในการกำหนดรา คานะค่ะ
   ส่วนการที่เพชรจะมีใบรับประกันจากสถาบันกลาง อย่างห้องแล็ปของจีไอเอ หรือ
เฮสอาร์ดี ไม่ได้มีส่วนทำให้ราคาเพชรแพงขึ้นนะคะ แถมยังไม่ได้เป็นการรับประกันว่าเพชรเม็ดนั้นๆ สวยกว่าเม็ดอื่นด้วยค่ะ  การมีใบรับประกันคุณภาพโดยวัตถุประสงค์หลักคือการระบุ
คุณลักษณะของเพชรเม็ดนั้นๆว่าเป็นอย่างไร หากมีการผสมกันเกิดขึ้น
ผู้เชี่ยวชาญสามารถแยกคืนเจ้าของแต่ละเม็ดได้อย่างสะดวกน่ะค่ะ สำหรับผู้ซื้อ
ใบรับประกันเป็นเสมือนเอกสารที่ช่วยเพิ่มความมั่นใจให้กับผู้ซื ้อว่าซื้อมาไม่ผิ
ดคุณภาพ จะได้ไม่มีปัญหาตามมาในภายหลังน่ะค่ะ
Hiranya Tangsubkul
G.G. (GIA), F.G.A
ABCJewelry - The Professional Jeweler
www.abcjewelry.co.th
Back to Top
ออมรัก View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ออมรัก Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Mar 2004 at 23:40

มีงบประมาณ ประมาณ 20,000-25,000 บาท จะได้แหวนที่มีเพชรระดับน้ำ,การเจียรไน, ตำหนิระดับไหนค่ะ

ถ้าต้องการเพชรขนาด 25-30 ตังค์น่ะค่ะ จะได้บอกคนขายถูก ขอบคุณค่ะ

Edited by ออมรัก
Back to Top
Gemologist

Post Options Post Options   Quote Hiranya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2004 at 10:55

ก่อนอื่นต้องขอโทษที่เข้ามาตอบช้านะคะ เพชรขนาด 0.25-0.30cts มีราคาได้ตั้งแต่ 7000 ขึ้นไปถึง50000 บาทค่ะ ถ้าอยากได้ของสวยมากๆ ในงบประมาณ คงจะแนะนำว่า ดูที่ขนาดประมาณ 0.20-0.28 น้ำอยู่ระหว่าง D - G(100-97) ความสะอาดตั้งแต่ IF ถึง VVS เหลี่ยมเจียรสวยๆ (very good - excellent) ค่ะ อยากแถมให้อีกนิดหนึ่งว่า ปัจจุบันเพชรขนาดที่เท่าคุณออมรักต้องการคือ 0.25cts ขึ้นมา มีใบรับประกันคุณภาพจากห้องแล็ปที่มีมาตราฐานโลกอย่าง GIA โดยที่ลูกค้าไม่ต้องจ่ายเงินแพงขึ่นสำหรับค่าใบรับประกันนะคะ&n bsp;      ถ้ามีคำถามเพิ่มเติมอีกก็เข้ามาถามได้นะคะ จะพยายามเข้ามาเช็คทุกวันค่ะ

ABCJewelry - The Professional Jeweler
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ออมรัก Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2004 at 00:03

ขอบคุณค่ะ พอดีญาติแฟนมีร้านขายเพชรอยู่ คงจะไปซื้อกับเขาน่ะค่ะ ก็เลยอยากทราบว่าจะต้องบอกกับเขายังไง เพราะเราไม่เคยซื้อเพชร เคยไปดูของจูบิลี่ ทางร้านบอกรายละเอียดมา เราก็ดูไม่เป็นน่ะค่ะ ว่าเพชร 2 แบบที่เขาให้ดูมันแตกต่างกันอย่างไร

อยากทราบว่าเราจะต้องดูจากอะไรค่ะนอกเหนือจากที่ทางร้านบอกขนาด คัทติ้ง น้ำ น่ะค่ะ ว่ามันจะตรงกับที่เขาพูดหรือเปล่า

Back to Top
hiranyaT View Drop Down

Gemologist

Post Options Post Options   Quote hiranyaT Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2004 at 09:29

ถึงคุณออมรักค่ะ,

ลองถามทางร้านเขาตรงๆซิค่ะว่าจะดูได้อย่างไร ปกติเพชรขนาด 0.25cts ขึ้นไป มีใบรับประกันจากสถาบันกลางอย่างห้องแล็ปใหญ่ๆ อย่างจีไอเอ หรือ ไอจีไออยู่แล้วค่ะ แถมที่ขอบของเพชรจะมีการยิงรหัสด้วยเลเซอร์เป็นตัวเลขที่ระบุได ้ตรงกับใบรับประกันคุณภาพ ทำให้สามารถตรวจสอบได้ว่าได้เพชรตรงตามที่คนขายบอกหรือไม่ แต่ถ้าทางร้านที่คุณออมรักอยากซื้อด้วยเขาไม่มี ก็ให้เขาออกใบรับประกันของทางร้านเขาเอง เพื่อวันข้างหน้าเกิดคุณออมรักอยากได้เม็ดใหญ่ขึ้น อย่างน้อยทางร้านเขาก็ควรจะรับคืนในคุณภาพเดิมกับตอนที่ขายคุณอ อกรัก (แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องขึ้นกับสภาพการใช้งานด้วยนะคะ ต้องขออนุญาติพูดในฐานะคนกลางน่ะคะ)

จริงๆวิธีการดูเพชรไม่มีอะไรซับซ้อนค่ะ เพียงแต่ขนาดเขาเล็ก ต้องอาศัยความละเอียด และการเป็นคนช่างสังเกตุเข้ามาช่วย แต่เชื่อเถอะค่ะว่าคนทุกคนมีเซ้นต์ในการดูของสวยของงาม หากได้มีการเปรียบเทียบหลายๆเม็ด รับรองว่าคนส่วนใหญ่จะบอกได้ว่าเม็ดไหนสวยกว่ากัน เอาหลักง่ายๆที่ทางเรามักแนะนำนะคะ การเลือกเพชรโดยดูจากสี่ซีเป็นการระบุให้ทุกท่านทราบได้ว่า ราคาเพชรมีเหตุผล (ถ้าทุกคนเป็นคนดี ซื่อตรง) แต่บทบาทสุดท้าย อยากให้ถามหัวใจตัวเองค่ะ ว่าคุณชอบเม็ดไหน คำว่าสวยของแต่ละคนไม่เท่ากัน เพชรเขาก็เหมือนกับเราๆ มีเจ้าของ ถ้าไม่ใช่ ทำอย่างไรใจก็ไม่รับ ตรงกันข้าม ถ้าใช่    ฉุดอย่างไรก็ไม่อยู่ค่ะ

หวังว่าคงได้ประโยชน์บ้างจากคำตอบนี้นะคะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote ออมรัก Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2004 at 16:51

ขอบคุณมากๆค่ะ

Back to Top
bridetobe View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote bridetobe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Apr 2004 at 02:40
ชอบจังเลยค่ะที่บอกว่าเพชรก็เหมือนเราๆ  ที่มีเจ้าของ  คือว่าตัวเองก็เป็นค่ะ  เราเห็นแล้ว เราชอบก็คือชอบถ้าไม่ชอบมันก็ยากที่จะเปลี่ยนใจหน่ะนะคะ  อย่างตัวเองเนี่ยตอนที่เลือกแหวนหมั้นก็อยากได้แบบ flawless แต่ปรากฎว่าเม็ดที่ได้มาก็มีตำหนิอยู่หน่อย  แ ต่แบบว่าเราตกหลุมรักมันแล้ว  เราก็ไม่ได้ว่าอะไรนะคะ   
Back to Top
Gemologist

Post Options Post Options   Quote Hiranya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2004 at 09:35

ถึงคุณ bridetobe,

เรื่องอย่างนี้ ไม่เกิดกับตัวเอง พูดยากใช่ไหมค่ะ สุดท้าย ใจเราน่ะแหละค่ะที่เป็นคนบอก โชคดีในทุกๆ ด้านนะคะ

Back to Top
CherBilly View Drop Down

Post Options Post Options   Quote CherBilly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jun 2004 at 07:51
ขอบคุณมากเลยค่ะ.. อ่านแล้วได้ความรู้ติดตัวเพิ่มอีกแยะเลยค่ะ..
Back to Top
yadrung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yadrung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2004 at 22:58
Originally posted by prawa

ราคาของเพชรที่มีน้ำ 97-98, VVS1 ขนาดประมาณ 0.6-0.7 กะรัต และเป็นแบบ round cut จะมีราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ และถ้ามี certificate ด้วยจะแพงขึ้นมากมั้ยค่ะ

รบกวนขอความรู้เพื่อกำหนด budget ด้วยคะ

เพชรรูปกลมกับรูปไขมีเหลี่ยมเจียเท่ากันหรือไม่คะ มีทั้งหมดกี่เหลี่ยมคะ
Back to Top
yadrung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yadrung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2004 at 23:24
เพชรรูปกลมกับรูปไขมีเหลี่ยมเจียเท่ากันหรือไม่คะ มีทั้งหมดกี่เหลี่ยมคะ Tongue
Back to Top
s_rung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote s_rung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Feb 2005 at 07:24

คือว่าเมื่อวานนี้ได้ไปซื้อแหวนแล้วนะคะ น้ำหนักอยู่ที่ 0.31 cts  คะ เราก็ดูไม่เป็นนะคะ คือว่าก็ถามเค้าว่ามีใบรับประกันคุณภาพหรือเปล่า ปรากฏว่าเค้าเขียนรายละเอียดของเพชรลงในนามบัตรของร้านคะ ว่ามีน้ำหนักเท่าไหร่  ราคาเท่าไหร่  แล้วก็ถามเค้าว่ามันต้องเป็นใบรับประกันเพชรเลยไม่ใช้หรือคะ&nb sp; เค้าบอกว่าแต่ละร้านออกแบบไม่เหมือนกัน  ทางร้านเค้ามีใบรับประกันคุณภาพจากห้องแล็ปที่มีมาตราฐานโลกอย่ าง GIA การันตีอยู่แล้วนะคะ ก็เลยไม่เข้าใจคะว่าทางร้านควรที่จะออกมีใบรับประกันคุณภาพจากห ้องแล็ปที่มีมาตราฐานโลกอย่าง GIA  เป็นแบบไหนแน่คะ  ซื้อมาแล้วเราควรที่จะทำอย่างไรคะ

Back to Top
minalaka^O^ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote minalaka^O^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2005 at 20:14

เพิ่งเข้ามาเห็นกระทู้นี้ค่ะ มีประโยชน์จริงๆ ค่ะ

คำตอบที่อยากรู้มานานก็ได้รู้ที่กระทู้นี้ล่ะคะ

ตรงที่ว่าด้วยเรื่องตำหนิอ่ะค่ะ พวกตัวอักษรภาษาอังกฤษตอนนี้เข้าใจแล้วค่ะขอบคุณมากนะคะ

แล้วก็เห็นด้วยจริงๆ ค่ะ เรื่องที่ว่า"เพชรก็เหมือนเราๆ  ที่มีเจ้าของ" คือว่ารู้สึกน่ะค่ะ ว่าถ้ามันจะเป็นของเรามันก็จะต้องเป็นของเรา เพราะเป็นเรื่องของบุพเพฯ มั้งคะ อิอิ

Back to Top
Gemologist

Post Options Post Options   Quote Hiranya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2005 at 23:00

เพชรทรงกลมกับทรงไข่มีจำนวนเหลี่ยมๆไม่เท่ากันนะคะ ทรงกลมที่นิยมอยู่ในปัจจุบันมี ๕๗ -๕๘ เหลี่ยมค่ะ (ถ้าเพชรเขาโดนตัดก้นก็จะเป็น๕๘เหลี่ยมค่ะ) ส่วนทรงไข่อาจไม่จำนวนเหลี่ยมที่ไม่แน่นอนค่ะ เพราะโดยมาก้อนดิบที่ได้มารูปทรงจะแตกต่างกันไปมากบ้างน้อยบ้าง คนเจียรนัยก็มีหน้าที่รักษาน้ำหนัก กับความงามให้ได้มากที่สุดเท่าที่ทำได้น่ะคะ   แต่ทั้งสองแบบมีพื้นฐานการเจียรนัยแบบเดียวกันคือมีเหลี่ยมรูปท รงสามเหลี่ยมกับสี่เหลี่ยมรูปว่าวเป็นองค์ประกอบอยู่นะคะ

Back to Top
jariya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jariya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Apr 2005 at 14:52

สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนสอบถามข้อมูลนะคะ กำลังจะซื้อแหวนหมั้น ทางร้านที่คุณแม่เคยซื้ออยู่ก็เลยส่งแบบมาให้เลือกหลายวง แต่เลือกไม่ถูกน่ะค่ะ ขอถามว่าวงไหนน่าซื้อกว่านะคะ

1. เพชรกลม 0.80 cts น้ำ 96 ด้านข้างมีเพชรเหลี่ยมอยู่รวม 6 เม็ด 0.40 cts ราคาวงละ 125,000 บาท

2. เพชรกลม 0.97 cts น้ำ 96 ด้านข้างมีเพชรกลมอยู่รวม 6 เม็ด 0.40 cts ราคาวงละ 170,000 บาท

3. เพชรกลม 0.71 cts น้ำ 97 ด้านข้างมีเพชรกลมอยู่รวม 6 เม็ด 0.38 cts ราคาวงละ 94,500 บาท

ขอบคุณมากค่ะ

Back to Top
M-Neung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote M-Neung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2005 at 13:58
 ขอรบกวนสอบถามข้อมูลด้วยค่ะ เพราะไม่รู้จริงๆค่ะว่า จะต้องไปดูและซื้อเพชรที่ร้านแถวๆไหนหรือห้างใด(ขอร้านเยอะๆนิด นึงก้อดีค่ะ)ที่จะมีใบรับรองที่ออกจากสถาบันกลางให้เลย แบบแนบมากับแหวนเพชรที่จะซื้อเลยบ้างคะ เพราะเคยไปดูบางร้านแถวบ้านหม้อ พอถามถึงใบรับรองจากสถาบันฯ เค้าบอกว่าจะเอาเพชรไปออกใบรับรองมาให้ก้อได้ ต้องจ่ายเงินเพิ่ม แล้วต้องมาเอาอีกที แต่เราไม่อยากไปๆมาๆแล้วน่ะสิคะ อยากได้ร้านที่มีใบฯเรียบร้อยจะบวกราคาไปก้อให้กำหนดไว้เลย จะได้รู้ว่าเราพอใจกับราคานั้นๆหรือเปล่า
Back to Top
mantaray View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mantaray Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2005 at 23:41
อยากทราบเหมือนกันคะว่า เพชรที่มีการเจียรไนแบบที่เค้าเรียกกันว่า heart & arrow นั้น มันมีความพิเศษยังงัยหรือคะ แล้วราคาค่างวด ถ้าเทียบในน้ำหนักที่เท่ากันกับการเจียนไนแบบอื่นแล้ว ราคาต่างกันมากไหมค๊ะ รบกวนไขข้อข้องใจด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะจ๊ะ    
Back to Top
Gemologist

Post Options Post Options   Quote Hiranya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jun 2005 at 21:48

แหะ แหะ ขออนุญาติตอบแบบรวบยอดนะคะ

ถึงคุณ Jariya,

รายการที่ให้มาเลือกนี่ตอบยากจังค่ะ  เม็ดกลางนี่เป็นคุณภาพจริงๆ หรือเปล่าค่ะ มีใบรับแระกันไหมค่ะ ส่วนเม็ดข้างที่มาประกอบด้วย ก็ไม่ทราบ แม้จะไม่มีผลต่อราคามากนักเหมือนเม็ดกลางแต่พอมาประกอบการตัดสิ นใจก็ต้องดูด้วยนะคะ  อย่างแรกขอแนะนำให้ดูที่เม็ดกลางดูว่าคุณชอบเม็ดไหนมากที่สุด (ในกรณีนี้ ลองดูด้วยตาเปล่าก่อนนะคะ วางเทียบกันทั้งสามวงใต้แสงขาวนะคะ) แล้วก็ดูที่รูปแบบตอวเรือนและองค์ประกอบรวมว่าใส่วงไหนแล้วรู้ส ึกชอบและถนัดมือกว่ากันนะคะ

ถึงคุณ M-Neung,

การที่เพชรมีใบรับประกันคุณภาพไม่ได้เป็นการรับรองว่าเพชรเม็ดน ั้นสวยกว่าเม็ดอื่นๆนะคะ ดังนั้นไม่มีเหตุผลใดที่จะมาทำให้ราคาเพชรแพงขึ้นน่ะคะ ลองช็อปแถวเอ็มโพเรี่ยม บ้านหม้อ(บางร้านก็มีเพชรมีใบรับประกันจากสถาบันกลางนะคะ) เซ็นทรัลเวิร์ดพลาซ่า (เดิมชื่อ เวิร์ดเทรดเซ็นเตอร์ นะคะ) เพราะห้างใหญ่ๆมักมีหลายๆร้าน จอดรถครั้งเดียวก็เดินดูได้หลายที่หน่อยค่ะ

ถึงคุณ Mantaray,

จริงๆแล้ว เพชร heart&arrow cut เป็นเพชรที่ได้แนะนำให้รู้จักในฐานะแบรนด์ดังในอเมริกา ภายใต้ชื่อว่า "Heart on fire" ค่ะ ส่วน เพชรที่เห็นกันในตลาดบ้านเรานั้นควรเรียกว่าเป็นเพชร ที่มีสัดส่วนการเจียรนัยคล้ายกัน โดยเป็นการเจียรนัยที่เน้นประกายแสงสีรุ้งที่หักเหออกมาจากหน้า และด้านข้างของเพชรนะคะ การเจียรนัยแบบนี้ทำให้ต้องเสียน้ำหนักตัวค่อนข้างมาก ต้นทุนการเจียรนัยก็แพงกว่าค่ะ หากถามว่าราคาเขาจะแพงกว่าเม็ดอื่นๆแค่ไหน คงบอกได้ว่าเพชรที่ได้รับการเจียรนัยและขัดเงาสวยเรียบร้อยกว่า เม็ดอื่นๆก็ควรจะแพงกว่าตามปกติค่ะ เพียงแต่ราคาที่เพิ่มขึ้นของการเจียรนัยจะไม่เพิ่มขึ้นมากเท่าก ับการเพิ่มที่สี หรือความสะอาดของเพชรนะคะ (พูดอีกนัยคือ การเจียรนัย มีผลต่อราคาน้อยกว่าสีและความสะอาดค่ะ) ความแตกต่างของราค าก็ต่างหันออกไปแล้วแต่สี ขนาดและความสะอาดของเพชรเม็ดนั้นๆด้วยค่ะ(ว้าฝังดูแล้วงงไหมค่ะ อย่าเพิ่งงงนะ ) แต่โดยความเห็นส่วนตัวแล้ว เห็นว่าการเจียรนัยที่ดีจะมีผลต่อความงามของแหวนเพชรเวลาที่คุณ สวมใส่ค่อนข้างมาก จึงมักจะให้ความสำคัญกับการเจียรนัยที่ดีน่ะค่ะ เรื่องเทคนิคการเล่นแสงนั้นมีหลายแบบ heart & arrow ก็เป็นหนึ่งในนั้นน่ะคะ เรื่องน่ารู้ น่าสนใจ และน่าสนุกยังมีอีกแยะค่ะ แล้วจะเขียนมา post เพิ่มนะคะ เอ ทำให้งงกว่าเดิมไหมค่ะเนี่ย?

Back to Top
mantaray View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mantaray Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2005 at 21:08
ขอบคุณ คุณ hiranya มากค่ะ วันนั้นไปลองดู(แต่ดูไม่เป็น)ลองส่องๆๆ หงายๆๆ คว่ำๆๆ ดูแล้วก็เห็นว่ามองด้านหนึ่งเป็นลูกศร อีกด้านเป็นหัวใจ แปลก ดีคะ งั้นชักอยากรู้บ้างแล้วสิว่า เค้ามีการเจียรไนแบบไหนบ้าง   งั้นว่างๆๆ รบกวนมาให้ความรู้อีกนะคะ
Back to Top
YoYing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote YoYing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2005 at 15:45

ขอรบกวนถามด้วยคนค่ะ มีงบประมาณอยู่ประมาณ 50000 บาท อยากได้เพชรกลม น้ำหนักประมาณ 0.30cts ขึ้นไป จะได้น้ำ และ clarity ซักประมาณไหนคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Back to Top
Member View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Member Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jun 2005 at 11:09

อยากทราบเช่นกันค่ะว่าเพชร 0.71 กะรัต สี 97  VVS2 มีใบรับรองของ GIA  ราคา 120000 แพงไปไหมคะ ถ้าแพงไปราคาที่เหมาะสมควรจะเป็นเท่าไร ขอบคุณค่ะ

Back to Top
tuijom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tuijom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2005 at 15:57

สวัสดีค่ะ

ดิฉันกำลังมองหาแหวนแต่งงานอยู่เหมือนกัน

เจ้าบ่าวอนุญาตให้ดิฉันเลือกได้เอง โดยให้งบประมาณ 300,000บาท และมีข้อแม้ว่าห้ามดิฉันไปแอบเพิ่มเงินเองในกรณีที่ราคาเกินงบท ี่เค้าให้ไว้ (แต่ถ้าไม่พอดิฉันก็คงจะเกรงใจและไม่กล้าขอเขาเพิ่มเพราะเค้าอุ ส่าห์ใจดีให้เราเลือกเองแถมให้งบก็ไม่น้อยแล้ว)

บังเอิญดิฉันไปดูเพชรที่ยังไม่ขึ้นตัวเรือนกับคุณแม่อยู่ 1 เม็ด น้ำหนัก 1.50 C พอดีเป๊ะ สี I Colour น้ำ 95 clarity  VS1 cutting very good ความลึกก็อยู่ในเกณฑ์โอเค หน้าตัดและทุกอย่างสวยหมด แต่ปัญหาคือว่าราคาที่เขาเสนอมาคือ 399,900 บาท ซึ่งเกินงบไปเกือบแสน คุณคิดว่าราคาที่ตั้งนี้สูงไปรึเปล่า หรือว่านี่คือเรทที่โอเคแล้ว

ดิฉันเคยทราบมาว่าน้ำหนักช่วง 1.5 - 1.9 จะราคาใกล้เคียงกัน คุณว่าเป็นไปได้ไหมที่ดิฉันจะหาสเป็คใกล้เคียงกัน แต่น้ำหนักประมาณ 1.8 - 1.9 และราคาเกินงบไปประมาณเท่าที่ร้านที่ดิฉันไปดูมาตั้งร าคาไว้สำหรับ 1.5กะรัตคะ เพราะดิฉันคิดว่าถ้าเกินงบไปเกือบ 1 แสนบาทดิฉันก็อยากได้น้ำหนักที่พอจะกล้าไปขอตังเพิ่ม หรือแอบจ่ายเพิ่มเอง

หรือว่าถ้าเม็ด 1.5 กะรัตสเป็คดีอยู่แล้วราคาควรจะอยู่ที่เท่าไหร่เพราะจริงๆ ก็รู้สึกถูกชะตาเหมือนกันแต่ยังไม่ถูกใจราคาเท่านั้นเองค่ะ

หรือไม่เช่นนั่นคุณมีร้านไหนที่สเป็คเหมือนที่ดิฉันบอกไปตอนต้น คือเรื่องน้ำหนักสีความสะอาด แต่ราคายังคงอยู่ในงบประมาณบ้างไหมคะ ขอบคุณค่ะ

Back to Top
isee76 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote isee76 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2005 at 09:23

เรื่องเพชรนี่ก็พูดยากนะคะ ตอนแรกก็ดูไม่เป็นก็ซื้อมาเพราะชอบ ไม่ได้ใช้กล้องส่องอะไรเลย ซื้อง่ายๆ แบบว่าราคาก็ไม่แพงมาก ก็เป็นเครื่องประดับชิ้นแรกที่ซื้อ หลังกจากนั้นก็ไม่ใส่อะไรอีกเลย นอกจากเพชรอย่างเดียวก ก็อย่างว่าละค่ะ ก็ตกหลุมรักมันแล้วนิ พอดีมีเพื่อนคนนึงที่ดูเพชรเป็น บ้านเขาเป็นโรงงานทำด้วยนะ ตอนแรกไม่รู้ คบมาตั้งหลายปี จนเอาแหวนให้เขาดู ก็มีกล้องส่อง เราก็เห็นว่าเหมือนมีขนแมวเส้นเล็กข้างใน ก็ตอนซื้อเราก็ไม่ได้ใช้กล้องส่องด้วย แต่เหลี่ยมที่เราได้มาเป็นเหลี่ยมเบลเยี่ยก็เขาว่าเป็นเหลี่ยมท ี่สวยที่สุดแล้วในตอนนั้น ตอนนี้ก็น่าจะใช่อยู่นะ เคยไปอบรมเรื่องเพชรเหมือนกัน เขาบอกว่าที่มาบุญครองคนขายส่วนใหญ่จะบอกว่าเป็นเหลี่ยมเบลเยี่ ยม แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ใช่หรอก ถ้าคนไม่รู้เรื่องหรือรู้น้อยอย่างเราก็ดูไม่ออกหรอกว่าเหลี่ยม ไหน เบลเยี่ยม หรืออะไร คุณจะซื้อจากร้านไหนก็แล้วแต่ ให้ทางร้านเขาไปขอใบเซอร์ฯจากสถาบัน GIA หรืออีกสถาบันจำชื่อไม่ได้ อยู่แถวบางรักทั้งคู่ค่ะ จ่ายเพิ่มประมาณพันห้าถึงสองพัน เขาก็ออกใบรับรองให้ แต่ทางร้านส่วนใหญ่ไม่ค่อยทำให้หรอกค่ะ อาจจะเป็นเพราะว่าเขาไม่อยากให้มีการตรวจสอบว่า เพชรที่จะขายให้คุณน่ะ อาจจะไม่ตรงกับที่เขาบอกคุณก็ได้ อันนี้ก็เป็นเทคนิคถ้าทางร้านบ่ายเบี่ยงก็ เดาเอาว่าอาจจะมีเงื่อนงำอะไรหรือป่าว ก็คิดก่อนซื้อนะคะ

ตอนนี้ก็มีการผลิดเพชรที่เป็นคนทำขึ้นมาแล้วค่ะ ก็จะดูยากมากว่าเป็นเพชรแท้หรือเพชรทำ คนที่ดูเพชรเก่งๆ บางทียังดูไม่ค่อยออกเลยนะคะ ต้องระวัง ราคาก็ถูกว่าเพชรแท้ไม่มาก แต่ก็ต้องระวังถูกหลอกนะคะ เพชรเหลี่ยมอินเดียก็สวยนะ น้ำจะขาวแล้วราคาก็ไม่แพงมาก พอดีน้องสาวทำงานโรงงานจิวเวลรี่ สามารถสั่งทางโรงงานได้ในราคาพนักงาน ก็ทำขายให้ญาติๆ กับเพื่อนๆ ไปหลายวง ก็มีแบบนี้หลายวงแล้ว แต่เวลาหมั้นก็อยากได้เบลเยี่ยมดีๆอีกสักวงเนอะ

ในการดูแลรักษาเพชรนี่ก็ไม่ต้องไปซื้อน้ำยามาล้างให้เปลืองตังค ์นะคะ มีเคล็ดลับง่ายๆที่ได้มาจากโรงงาน เขาบอกว่าถ้าทำเองที่บ้าน ก็ให้ใช้น้ำยาล้างจานผสมกับน้ำอุ่น แล้วใช้แปรงสีฟันที่ไม่ใช้แล้วขัดเบา ในภาชนะที่เป็นถ้วย อย่าขัดแรงนะคะ เบาๆ ที่ให้ใส่ไว้ในถ้วยหรือภาชนะที่สะดวกสำหรับเรา เพราะว่าในกรณีที่มีการหลุดของเพชร เราสามารจะเห็นได้คะ ถ้าจะให้ดีก็ถ้ามีหลายวงก็ให้ต้มน้ำเลยค่ะผสมกับน้ำยาล้างจาน ต้มทิ้งไว้สักพัก ก็นำมาขัดเบาๆ ที่นี้ก็ได้เพชรเงาแวววาวสวยสมใจแล้วค่ะ ในเรื่องการขัดเพชรเนี่ยก็เป็นความเชื่อเกี่ยวกับโหงวเฮ้งหรือฮ วงจุ้ยด้วยนะคะ ว่าเพชรเงาแวววาวก็ดีจะมีความสดใส ตัวเราจะมีความสง่า บารมีหรืออะไรทำนองเนี้ยค่ะ ส่วนเรื่องพลอยก็ใช้วิธีผสมน้ำอุ่นก็ได้นะคะ พลอยกับเพชรก็ล้างได้เหมือนกัน จะทำให้โหงวเฮ้งดีค่ะ  ถ้านึกออกจะบอกให้ใหม่นะคะ

Back to Top
isee76 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote isee76 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2005 at 09:35
ลืมไปค่ะ เวลาล้างเพชรนะคะ ให้ใช้น้ำดื่มที่ไม่มีคลอรีนผสมนะคะ เพราะคลอรีนเนี่ย จะมีผลทำให้เพชรเสียความสวยงามในระยะยาวค่ะ เวลาล้างมือเขาถึงถอดแหวนไว้กันแล้วก็ทำหายเป็นประจำ เวลาถอดก็มีเคล็ดลับค่ะ คาบไว้ที่ปากก็ได้ อันนี้เห็นเพื่อนคนนึงเคยทำ เขาก็ไม่เคยมีประวัติว่าทำหายนะ เราก็เกือบหายนะ วันนั้นใส่แหวนวงละหลายบาทอยู่ ก็ต้องล้างมือ ก็เลยถอดแล้วห่อใส่กระดาษทิชชูไว้(อันนี้ไม่แนะนำเด็ดขาด) แล้วก็ใส่ไว้ในกระเป๋า ล้างมือเสร็จก็ออกมาก จนอีก 1-2 ชม. นึกได้ว่าทำไมนิ้วเราว่างๆ ปกติจะใส่แหวนตลอด ก็ตกใจ รีบไปห้องน้ำ ก็แหมป่านนี้แล้วจะเหลือเหรอ นึกไปนึกมา ก็อ้อ อยู่ที่กระดาษทิชชูในกระเป๋า ที่ตอนแรกยังนึกๆ อยู่ว่าจะทิ้งแล้ว ดีนะที่ไม่ได้ทิ้ง อิอิ อาจจะดูตลกไปนิด แต่เวลาหายเนี่ย เรื่องไม่ใช่เล็กๆนะ ในการเก็บรักษาก็ควรจะมีถุงผ้าที่เป็นกำมะหยี่ห่อไว้ก็ได้ ไม่ให้ไปแตะกันกับแหวนหรือจิวเวลรี่ที่เก็บในกล่องเดียวกันน่ะ จะได้สวยนานๆไงคะ
Back to Top
beauty_bamboo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beauty_bamboo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2005 at 14:59

มีงบอยู่ 120,000 บาท อยากได้เพชรเป็น Heart & Arrow ด้วย อยู่ที่ประมาณ IF   อย่างนี้ พอจะได้เพชรขนาดเท่าไหร่อ่ะค่ะ

Back to Top
MimiChen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MimiChen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Sep 2005 at 22:54

อยากทราบว่าถ้ามีงบอยู่ 75000 บาท จะสามารถซื้อแหวนขนาดเท่าใด ได้ในระดับที่ดีที่สุดของงบเท่านี้นะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าที่ตอบคำถามนะค่ะ

Edited by MimiChen
Back to Top
air_1991 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote air_1991 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2005 at 07:54

รบกวนหน่อยนะค่ะเห็นราคาแล้วไม่กล้าถามเลยอะ คือมีงบไม่เยอะนะอยากได้ที่เรียบ ๆ ไม่ต้องใหญ่ค่ะเพราะเป็นคนที่ชอบใส่ติดมืออยู่แล้วกะว่าเป็นแหว นหมั่นแล้วจะใส่ไปตลอดเลยอะค่ะ  0.13-0.18 จะอยู่ที่ราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะแล้วถ้ามีงบอยู่ประมาณ 10,000 บาท จะซื้อได้ประมาณไหนค่ะขอบคุณค่ะ

Back to Top
minna no View Drop Down

Post Options Post Options   Quote minna no Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2005 at 16:10

อยากทราบราคาแหวนในหน้า soulmate สองวง  ราคาเท่าไหร่คะ

Back to Top
joejung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote joejung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2005 at 10:40

Dear Khun Hiranya

งบประมาณ 50,000 บาท สำหรับแหวนแต่งงานผู้หญิง

และ 20,000 บาท สำหรับแหวนแต่งงานผู้ชาย

แนะนำให้นิดนึงได้ไหมคะ ว่าควรเลือกซื้อ หรือสั่งทำแหวนอย่างไร มีร้านเพื่อนอยู่ แต่ประสบการณ์ตรงนี้น้อยมาก

Back to Top
Patharinrath View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Patharinrath Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2005 at 11:53

อยากถามหน่อย นะคะ ว่า ปกติ ราคาเพรช นี่จะเนราคา ที่บอกผ่าน หรือเปล่า ค่ะ เพราะเท่าที่ทราบมาอย่างห้างเพชรดังๆ ที่ขายชาวต่างชาติจะบวกพอสมควร แล้ว อย่างนี้ เราจะสามารถ ทราบราคา กลางได้ไหม คะ

ขอบคุณมากค่ะ

นุ้ย

Back to Top
nena View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nena Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Oct 2005 at 14:50

1. เพชรกลม 0.72 cts น้ำ 96  มีเพชรข้าง ข้างละ 1เม็ด 0.07 cts ราคาวงละ 125,000 บาท แพงมั้ยคะ  (ไม่มี Cert)

2. จำเป็นมั้ยค่ะที่ต้องซื้อเพชรมี cert.  มีงบไม่เกิน 130000 บาท ซื้ออะไรได้ค่ะ รบกวนขอคำตอบด่วนค่ะ เพราะต้องซื้อภายใน 2 - 3 วันนี้ค่ะ

Back to Top
kulpreeya_s View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kulpreeya_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Nov 2005 at 16:19

อยากทราบราคา ของเพชร สี Gนำ 97  1.08 karat  Excellent VVS 2 ทางร้านคิดราคาที่ 350,000 บาท ไม่ทราบว่าแพงไปมัยค่ะ และราคาที่เหมาะสมควรเป็นเท่าไร

และถ้าจะซื้อแหวนให้เจ้าบ่าวต้องการ นำ97 งบประมาณเฉพาะเพชรเม็ดกลางไม่ทราบว่าจะได้กี่กะรัตค่ะ

Back to Top
kkoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kkoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Dec 2005 at 01:04

I wanna know about diamond ring shop in Nonthaburi or Bangkok. (the shops where're we can trust them na ka..).. I live on Changwattana rd.  I don't have time to go too far.

Can you list them  &give me?

thank you for advance ka..

Back to Top
* biggy * View Drop Down

Post Options Post Options   Quote * biggy * Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jan 2006 at 21:47

อยากได้เพชรสี G น้ำประมาณ 97 vvs1 ราคากะรัตละประมาณเท่าไหร่คะ..จะได้เตรียมงบประมาณถูก

Back to Top
jimnarut View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jimnarut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2006 at 11:37

ขอถามราคาของเพชร round cut มีใบCert และความหมาย ขอบคุณครับ

1.07 ct (1.07791)    brilliant

TW(K)

nil         &nb sp;  6.66 -6.68 mm *  3.98 mm

vvs1         &n bsp;         &n bsp;         &n bsp;   t : 61%

hc : 13.0 %

prop.  very good      hp : 43.5%

fin.      very good        gi : medium 3% FD

cu : pointed 

Back to Top
Lloyd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lloyd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2006 at 19:58

อย่าไปเลย ร้านเพชรทองนภาภรณ์ แถวๆ ดังกิ้นชั้น 2 มาบุญครอง

ร้านชื่อเพชรทองนภาภรณ์ แถวๆ ดังกิ้นชั้น 2 มาบุญครองประกาศนะคะร้านนี้แย่มากๆ บริการหลังการขายห่วยแตก คือว่า แฟนซื้อแหวนเพชรให้ ใส่ได้แค่ 20 วันเพชรหลุดหาย เราก็ร้อนใจ คือว่ามันเร็วเกินกว่าจะหลุดงัยคะ แหวนถูกๆ 59 บาทเพชรยังไม่เคยกระเด็นเลยแต่นี่ตั้ง สองหมืนกว่า พอกลับไปไม่รับผิดชอบแถมยังพูดดูถูกหนูว่าไม่รักษา ใส่ยังงัยให้เพชรหลุด ขอโทษนะคะ คิดว่าร้านทำไม่ดีมากกว่าเพราะตอนที่เลือกแหวนแหวนใหญ่ เกินไปเค้าเลยทำให้มันเล็กลงให้ แหม ตอนนั้นพูดดีเชียว บอกว่ามีปัญหาก็มา เพชรก็เลยคงหลวมตั้งแต่ตอนนั้น หนามเตยก็ไม่มีซะด้วยสิ ใส่ได้แค่ 20 กว่าวัน เพชรหลุดหาย ไปบอกเค้าร้านบอกไม่รับผิดชอบแต่อย่างใด ให้ไปหาเพชรมา แล้วจะไปหาจากไหนคะ หนูเป็นคนทำงานแฟนก็ทำงานเก็บตังค์ เงินสองสามหมื่นมันหายากนะคะ แล้วขอโทษนะคะงานที่ทำอยู่เกี่ยวข้องกับการเขียน ไม่ได้ไปทำงานนักอะไรเลย เจ้าของร้านก็พุ่งมาว่าเราใส่ไม่ระวัง ช่วยบอกต่อนะคะ สำหรับคนที่จะซื้อแหวนเพชรให้แฟน หรือซื้อเองก็ตาม เป็นบทเรียนเลยนะคะให้ซื้อร้านที่ไว้ใจได้ คือถ้าใส่มานานแล้วไม่ว่าคะ นี่ แค่ 20 วัน รับไม่ได้จิงๆ

Back to Top
funnygirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote funnygirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2006 at 19:47
พึ่งไปซื้อแหวนมาน่ะค่ะ เม็ดกลาง1.13กะรัต ส่วนเม็ดข้างสองเม็ด1.37กะรัตค่ะ ความใสประมาณ96 ซื้อมาราคา250000บาท อยากรู้น่ะคะว่าแพงไปไหม ยอมรับมาดูกันไม่เปนเหมือนกันแต่ที่ชื้อร้านนี้เพราะเค้ารู้กะญ าติน่ะค่ะ
Back to Top
SodaSandy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SodaSandy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2006 at 20:45

อยากทราบราคาเพชร update ในท้องตลาดขณะนี้คะ เห็นร้านเพชรเค้าว่าราคาปีนี้ปรับขึ้นสูงไปมากกว่าปีก่อนเท่าตั วเลย

จริงๆ อยากได้เม็ดกลม / เหลี่ยม ขนาด 1 กะรัตขึ้นไป กะงบไว้ประมาณ 2 แสน ท่าคงจะเกินงบไปแล้วหละ

ปล. ถ้าใครมีเพชรอยากปล่อยก็สนใจนะคะ

แสนดี

Back to Top
myangel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote myangel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 May 2006 at 13:47

ขอถามหน่อยค่ะ

เพิ่งเห็นกระทู้นี้ ได้ความรู้เรื่องเพชรดีจริงๆค่ะ

ถามดูเป็นความรู้เฉพาะเพชรนะคะ 0.62 กะรัตน่ะค่ะ ราคาประมาณ 55000 ค่ะ แต่เราอยากรู้ว่าน้ำเท่าไหร่  ช่วยกะให้หน่อยได้มั๊ยคะ ว่าน้ำประมาณ 94-97 ได้หรือเปล่าคะ ราคาประมาณนี้ 

Edited by myangel
Back to Top
honey_881 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote honey_881 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 May 2006 at 11:55
สวัสดีค่ะ...ขอรบกวนถามเกี่ยวกับเรื่องแหวนหมั้นเพชรค่ะ ประมาณว่าไม่มีความรู้ในเรื่องเพชรเลยน่ะค่ะ...มีงบประมาณอยู่ 30,000.-บาท ต้องการแหวนหมั้นเพชรแบบ เพชรกลมเม็ดเดียว รวมทั้งตัวเรือนด้วยค่ะขอเป็นทองคำขาว.ไซท์ประมาณ 49 , 50 ค่ะ ..ไม่ทราบว่าราคานี้จะได้ใบCer หรือไม่คะ และทางร้านจะรับประกันในการซื้อคืนหรือรับเปลี่ยนแบบ หรือเปล่า เผื่อวันนึงอยากเปลี่ยนแบบหรือ เพิ่มขนาดของเพชรน่ะค่ะ  ถ้าอย่างไรช่วยแนะนำด้วยค่ะ ถ้าไม่รบกวนมากขอชื่อร้านและเบอร์โทรศัพท์ด้วยก็ดีค่ะจะไปซื้อภ ายในอาทิตย์นี้แล้วค่ะ อยู่ต่างจังหวัดค่ะอยากเข้าไป กทม.แล้วรู้ร้านรู้แหล่งรู้ราคา แล้วก็ซื้อเลยน่ะค่ะ  นี่เมลล์ของฮันนี่ ค่ะ      hs2pan7@hotmail.com       ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Back to Top
แฟนพันธุ์แท้ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote แฟนพันธุ์แท้ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2006 at 12:08
อยากรู้เฟื่องเรื่องเพชร พลอย มีรายการดี ๆ ให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องเพชร เริ่มตอนที่ 1 ในวันศุกร์ที่ 7 กรกฏาคม นี้ เวลา 1ทุ่มตรง รายการวันแห่งความศุกร์ ช่อง T Chanal เคเบิ้ลทีวี
ดูแล้วได้ความรู้แน่นอน รู้กำเนิดของเพชร พลอย รู้วิธีดูเพชร แท้หรือเทียม รู้วิธีการเกรดคุณภาพเพชรตามหลักการสากลของสถาบันออกใบรับรองเพ ชรที่มีชื่อเสียงของโลก GIA, HRD, AGS, IGI
และความรู้อื่น ๆ อีกมากมาย อย่าลืมติดตามให้ได้นะคะ
Back to Top
fekeypalm View Drop Down

Post Options Post Options   Quote fekeypalm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jul 2006 at 16:04

ขอรบกวนถามผู้รู้หน่อยค่ะว่ามีงบแหวนฝ่ายหญิงประมาณไม่เกิน4หมื ่นบาท และแหวนฝ่ายชายไม่เกิน 2 หมื่นบาท อยากทราบว่าราคาประมาณนี้ซื้อแหวนเพชรได้ประมาณไหนค่ะ พอดีไม่ทราบเรื่องเพชรเลยค่ะ อยากรู้ว่าควรจะได้ประมาณไหนค่ะถึงจะดีเหมาะสมกับงบที่เรามีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ป.ล.ฝ่ายชายแค่แหวนเรียบๆกับเพชรประดับเล็กๆค่ะ1เม็ด ส่วนฝ่ายหญิงก็เพชรเม็ดเดียวโดดๆค่ะ เหมือนกันค่ะ งบนี่พร้อมตัวเรือนนะค่ะอยากได้เพชรทรงกลมๆค่ะ

Back to Top
Lina View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Lina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Sep 2006 at 17:34

เคยทำงานเกี่ยวกับจิวเวลลี่มาเหมือนกันคะแต่หยุดทำเกือบสี่ปีแล ้ว (ทำมาสิบสามปี) อยากหาแหวนหมั้นที่น.น. 0.40-0.45 และ 0.60-0.7 Hcolour vs1 ไม่ทราบราคาอยู่ที่เท่าไหร่คะ (เป็นดอลล่าห์) อยากจะขอทำ GA certificate ด้วยเพราะถ้าจากร้านค้าไม่ค่อยมั่นใจ เวลาบอกคุณภาพแล้ว มักจะต่ำกว่าคุณภาพของ GIA ที่ทั่วโลกรับรองคะ

ไม่ทราบว่ามีเบอร์ติดต่อ Supplier ไหม๊คะ

ขอบคุณคะ

ณี

Back to Top
naruk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote naruk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Oct 2006 at 11:03

ขอบคุณมากเลย ได้ประโยชน์เยอะม๊ากๆๆๆ แต่อยากได้แบบแหวนเก๋ๆๆๆ ใครมีรบกวนส่งให้หน่อยนะต่ะ

ที่kly_ae@hotmail.com

Back to Top
N'Poo&P'Num View Drop Down

Post Options Post Options   Quote N'Poo&P'Num Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Oct 2006 at 10:48

มีงบอยู่ 50,000 บาทค่ะอยากได้แหวนหมั้นเพชรทรงกลม จะได้แหวนประมาณไหนค่ะ

และสามารถหาซื้อที่ไหนได้บ้าง ไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆ คะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top
N'Poo&P'Num View Drop Down

Post Options Post Options   Quote N'Poo&P'Num Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Nov 2006 at 19:40
 ทำไมไม่มีใครเข้ามาที่นี่แล้วน้อ

Back to Top
nongandy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongandy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Nov 2006 at 18:16
เอ.. บอร์ดนี้เงียบหายเป็นปีแล้วเหรอคะ คุณหิรัญญาหายไปไหนแล้วล่ะ แบบนี้ใครจะตอบคำถามให้เราได้บ้างเนี่ย
Back to Top
Dangja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Dangja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Nov 2006 at 17:58

ของเราเพิ่งไปซื้อแหวนเพชรมา เพื่อใช้วันที่ 30 ธ.ค. 49 นี้ ราคาดังนี้นะคะ อย่างไรอาจเอาเป็นบรรทัดฐานในการต่อรองราคาได้ค่ะ (แต่เพื่อนๆ ต้องซื้อให้ได้ถูกกว่านี้นะคะ เพราะของเรากับแฟน ค่อนข้างรีบซื้อ จึงยอมรับราคาได้ แต่ที่จริงควรถูกกว่านี้ค่ะ)

เพชรเหลี่ยมรัสเชี่ยนคัท น้ำ 97-98 VVS (ถ้าเบลเยี่ยมจะถูกกว่ามากค่ะ ถามเขาตรงๆ ไปเลยว่าเหลี่ยมอะไร แต่อย่าเพิ่งบอกเขาก่อนนะคะว่าเราต้องการรัสเชี่ยนคัท)

- แหวนหมั้นหญิง (ซื้อที่เดอะมอล์บางกะปิ) ราคา  35,000 บาท ประกอบด้วย  0.38 ตังค์ 1 เม็ด และ 0.05 ตังค์ 34 เม็ด

- แหวนหมั้นชาย (ซื้อที่ดิโอสยามฯ) ราคา  30,000 บาท ประกอบด้วย 0.45 ตังค์ 1 เม็ด (อันนี้ถือว่าได้ถูกมากๆ ค่ะ เพราะพอดีมีจุดเล็กๆ ขี้ผง 1 จุด ราคาจึงตกลงมาก แต่ดูองค์ประกอบรวมๆ แล้ว น้ำขาว และลูกศรชัดเป๊ะ เม็ดนี้สวยมากค่ะ เลยเอา)

หมายเหตุ - ให้คนขายเอากล้องแบบส่องดู Heart & Arrow ส่องให้ด้วยนะคะ แล้วดูว่า เห็นเป็นรูปหัวใจ 8 ดวง และอีกด้านเห็นลูกศร 8 แฉกที่ชัดเจนและดูสมบูรณ์ เท่ากันทั้งหมดหรือไม่ (ที่ร้านจะมีภาพตัวอย่างที่สมบูรณ์ให้เทียบดูด้วยค่ะ)

- ให้คนขายเอาเพชรเทียบกับกระดาษขาว โดยเอาเทียบหลายๆ เม็ด แล้วเราจะเห็นเองว่าเม็ดไหนขาวสุดค่ะ

นี้ก็คงเป็นหลักคร่าวๆ ที่เราสามารถใช้ในการดูเพชรได้ค่ะ หวังว่าจะเป็นข้อมูลแก่เพื่อน ๆ ทุกคนได้ดีนะจ๊ะ

Back to Top
panar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote panar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2007 at 23:45

แล้วแหวนหมั้นชายล่ะคะ  เค้าซื้อกันที่ไหน  มีใครรู้จักร้านที่มีแบบเก๋ๆบ้างคะ ช่วยบอกที มีเวลาหาอีกประมาณ4เดือนเท่านั้นค่า 

Back to Top
puntharee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote puntharee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2007 at 17:00
อยากทราบว่าซื้อเพชรราคา 210000 สี  m น้ำหนัก 1.25 กะรัต มีใบเซอร์ ราคาแพงมั้ย
Back to Top
juapung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote juapung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Apr 2007 at 14:57

ทำไมบอร์ดนี้เงียบหายไปละคับคุณ Hiranya หายไปแล้วเหรอคับ

Back to Top
candymond View Drop Down

Post Options Post Options   Quote candymond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2007 at 14:47
กำลังหาซื้อแหวนหมั้นอยู่ อยากได้ไซท์ประมาณ 0.7 กะรัต เป็นเพชร H&A มีที่ไหนแนะนำมั้ยคะ จริง ๆ แล้วดูมาแล้วหลายร้าน แต่ยังไม่แน่ใจ กลัวโดนหลอก เห็นเพื่อนเคยซื้อจากร้านในมาบุญครอง แล้วโดนหลอก คือ บอกว่าน้ำ 98 VVS1 เค้าเองก็ดูไม่เป็น เชื่อใจคนขายดูท่าทางโอเค แล้วไปดูแล้วหลายรอบ พอซื้อมาแล้ว เอาให้คนรู้จักดู เค้าบอกว่าสีไม่น่าจะถึง 98  น่าจะแค่ 96 แล้วเพชรก็แตกด้วย  เพื่อนเซ็งไปเลย เราจะซื้อแหวนเลยกลัวเลย ลองเดินดูหลาย ๆ ร้านแล้ว แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ บางร้านเห็นว่าสวยจริง ๆ เลย แต่ราคาแพงอะ ใครพอจะรู้จักร้านเอาแบบของคุณภาพ ราคาไม่แพงบ้าง หัวสูง แต่งบจำกัดหนะ แนะนำหน่อยคะ ขอ H&A นะคะ

Edited by candymond
Back to Top
Thamolwan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Thamolwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2007 at 18:14

ขออนุญาตตอบแทนนะคะ

ถ้าจะลองหาเพชรที่ถูกใจ ลองดูที่มีใบ Certificate สิคะ จะได้สบายใจเรื่องคุณภาพ เพราะการมีใบรับประกัน ก็เป็นการยืนยันคุณภาพเพชรอยู่แล้ว ให้พนักงานขายลองวัดขนาดของเพชร แล้วเทียบกับในใบ Certificate ก็ได้ค่ะ เพื่อเป็นการยืนยัน ว่าเป็นเพชรเม็ดเดียวกันจริงๆ

มีอีกเรื่อง ก็คือเรื่องสี ที่คุณยังไม่ได้ตัดสินใจว่าอยากได้สีอะไรนะคะ ลองกำหนดสเป็คที่คุณต้องการ แล้วเช็คราคาดูหลายๆที่ก็ได้ค่ะ มั่นใจร้านไหน ค่อยตัดสินใจก็ได้ ของอย่างนี้ ครั้งเดียวในชีวิตนะคะ กลับมาปรึกษากันก่อนให้มั่นใจจะดีกว่าค่ะ

แล้วก็ อย่าลืมกำหนดงบประมาณไว้ในใจด้วยนะคะ  ขอให้โชคดีค่ะ

ธมลวรรณ เอกบัณฑิต
Graduate Gemologist (GIA)

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Thamolwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2007 at 18:35

ไม่ทราบว่าคุณ Puntharee ได้ตัดสินใจซื้อไปแล้วหรือยังคะ

ถ้าเพชรขนาด 1.25 กะรัต M Color ราคา 210,000 บาททั้งเม็ด เทียบกับราคากลางแล้ว สูงไปหน่อยค่ะ เพราะราคากลางของ M Color VVS1 จะต่ำกว่านั้นค่ะ

แต่ถ้าตัดสินใจซื้อไปแล้ว ก็อย่าใจเสียนะคะ ถ้า Happy กับเพชรที่ได้มา ก็ถือว่าดีที่สุดแล้วล่ะค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ

Back to Top
pa-jan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pa-jan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 May 2007 at 05:22

มีคำถามครับ

ถ้าผมต้องการซื้อแหวนมา surprise แฟนคิดว่าดีมั๊ย รึว่าควรจะไปซื้อด้วยกันแล้วให้แฟนเลือกเองดีกว่าครับ เพราะถ้าต้องไปซื้อเองก็ไม่รู้ว่าจะซื้อแบบไหนดีนะ

Back to Top
oatpanja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oatpanja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2007 at 22:29

ถ้าเป็นแหวนใส่เล่น และต้องการเซอร์ไพร์ส ก็ลองสังเกตสไตล์การแต่งตัวของแฟนคุณก็ได้ค่ะ แล้วลองนำไปปรึกษาคนขายดู ว่าจะมีแหวนแบบไหนที่ตรงใจบ้าง
แต่ถ้าเป็นแหวนหมั้นล่ะก็ ขอแนะนำให้ไปเลือกด้วยกันจะดีที่สุดค่ะ ของแบบนี้ ครั้งเดียวในชีวิตนะคะ ให้ว่าที่เจ้าสาวได้มีส่วนร่วมในแหวนของตัวเองจะดีกว่าค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ

Back to Top
pimvadee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pimvadee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 20:12

อยากทราบว่าเพชร สี่สิบตัง vvs ราคาเท่าไหร่คะ มีคนเสนอขายราคา 32000 บาท แพงไปมั้ยคะ

Back to Top
yuiyummy View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote yuiyummy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jun 2007 at 09:47

อยากทราบราคาเพชรในตลาดตอนนี้จังเลยค่ะ

1 กะรัต น้ำ 95,97 อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote oatpanja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2007 at 10:56

ตอบคุณ Pimvadee นะคะ

การซื้อเพชร ต้องสอบถามเรื่องน้ำหนัก สี ความสะอาด ค่ะ ในกรณีของคุณ Pimvadee จะสามารถบอกได้ไม่ชัดเจน เนื่องจากขาดรายละเอียดเรื่องสีค่ะ

ถ้าเพชรที่ได้ดูมา มีสีค่อนข้างขาว ตั้งแต่น้ำ 95 ขึ้นไป และความสะอาดเป็น VVS จริงๆ ก็ถือว่าราคาไม่แพงค่ะ ขอให้โชคดีค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote oatpanja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2007 at 11:11

ขอตอบคำถามของคุณ Yuiyummy นะคะ

ในกรณีของคุณ Yuiyummy ก็เช่นกันค่ะ ถ้าไม่มีการระบุเรื่องความสะอาดคู่กับสี ก็จะตอบได้ยากค่ะ แต่ถ้าจะให้บอกกว้างๆ น้ำ 95 VVS ก็จะอยู่ที่ประมาณ 200,000  ส่วน น้ำ 97 ก็จะอยู่ที่ 250,000 ราคาจะขึ้นลงอยู่ที่ประมาณนี้ค่ะ แล้วแต่คุณภาพของแต่ละเม็ดด้วย

ขอให้โชคดีค่ะ

Back to Top
MooKitty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MooKitty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2007 at 03:56

มีงบประมาณ อยู่ที่ 100,000 บาท  กำลังจะไปดูแหวนหมั้นเร็วๆ นี้ค่ะ....แต่ไม่รู้จะดูที่ไหนดี เพราะไม่รู้เรื่องแหวนเพ ชรเลย  อย่าว่าแต่เพชร เลยค่ะ ทองก็ดูไม่เป็น....อิอิ..

อยากทราบว่า งบเท่านี้ จะซื้อแหวนเพชร ค่าของเพชร อยู่ที่เท่าไรดีง่ะ ค่ะ....เพราะว่าถ้ามีความรู้อยู่บ้าง เค้าจะได้หลอกเราไม่ได้ เพราะเราก็เป็นเด็กบ้านนอกง่ะค่ะ..กลัวทางร้านจะหลอกค่ะ.....

ขอรบกวนแนะนำร้านได้มั้ยคะ ว่าที่ไหน ที่พอเชื่อถือได้....เพราะจริงๆแล้วไม่รู้เรื่องนี้จริงๆ เลยค่ะ..

ราคา ที่ประเทศ เบลเยี่ยม  และประเทศไทย  เราควรซื้อที่ไหนดีคะ   พอดีแฟนเป็นคนต่างประเทศค่ะ ...แต่เค้าก็ไม่รู้เรื่องเพชรเหมือนกันคะ...

รบกวนช่วยแนะนะด้วยนะคะ  พอดีเหลือเวลาไม่มากแล้วค่ะ ใกล้ถึงเวลาหมั้นแล้ว

ขอบคุณมากๆ ค่ะ   

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Thamolwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2007 at 19:32

ถึงคุณ Mookitty นะคะ

ไม่มั่นใจว่าคุณเหลือเวลามากเท่าไหร่สำหรับการลองเดินเลือกดูเพ ชรหลายๆที่ค่ะ ลองเลือกร้านที่มีความน่าเชื่อถือ โดยเก็บงบประมาณไว้ในใจก่อน  แล้วเลือกแบบที่ต้องการ กับร้านที่เราดูว่าน่าเชื่อถือ จากนั้น ลองคุยกับคนขายค่ะ คนขายที่ดี จะแนะนำให้คุณเลือกแบบแหวนที่เหมาะกับคุณได้อย่างมีเหตุผล ไม่ใช่สักแต่ว่าขาย และมีการรับประกัน เช่นการประกับเปลี่ยนและคืนสินค้า บริการหลังการขาย การตรวจเช็คสภาพสินค้าทุก 3 หรือ 6 เดือน บริการทำความสะอาด เป็นต้นค่ะ

ส่วนที่จะซื้อที่ประเทศไทยหรือต่างประเทศนั้น ราคาในประเทศเราน่าจะถูกกว่านะคะ อย่างน้อย เรื่องการทำตัวเรือน ประเทศไทยเราก็เป็นที่ยอมรับเรื่องการส่งออกมากๆ และลูกค้าต่างชาติเองก็มาซื้อในประเทศเราเยอะ แถมยังบอกว่าของประเทศไทยถูกกว่าซะด้วยสิคะ

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์นะคะ ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

Back to Top
noon_nie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noon_nie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2007 at 18:10

รบกวนสอบความเห็นเรื่องราคาค่ะว่าเป็นอย่างไรบ้างคะ

ทั้งหมดเป็น H&A ค่ะ

95 I color VVSI weight 1.13 @ 209,000 B

95 I color VVSI weight 1.2 @ 222,000 B

96 H color VVSI weight 1.06 @ 217,000 B 

96 H color VVSII weight 1.13 @ 226,000 B

Back to Top
pingkojan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pingkojan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Aug 2007 at 10:20

คุณธมลวรรณคะ อยากถามว่า เพชรรัสเซีย กับ เพชรเบลเยี่ยม แตกต่างกันอย่างไรคะ แล้วเพชรรัสเซียนี่จัดว่าเป็นเพชรแท้หรือไม่ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Thamolwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2007 at 19:01
ถึงคุณ noon_nie ค่ะ

ขอโทษที่ตอบช้า และขออนุญาตไม่ comment เรื่องราคานะคะ เพราะเป็นเรื่องที่ค่อนข้างละเอียดอ่อนค่ะ คุณ noon_nie อาจจะต้องลองเช็คราคาจากหลายๆร้านดูนะคะ น่าจะพอได้ข้อเปรียบเทียบค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Thamolwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2007 at 19:11
ถึงคุณ Pingkojan ค่ะ

ถ้าพูดถึงเรื่องเพชรรัสเซีย ส่วนใหญ่ก็จะหมายถึง พลอยสังเคราะห์ที่ชื่อว่า Synthetic Cubic Zirconia ซึ่งเรามักจะนำมาใช้แทนเพชรกันนะคะ ปกติ จะมีการนำเพชรรัสเซียมาใช้ประดับเครื่องเงิน และเพชรรัสเซียเองก็มีหลายสีด้วยค่ะ เดี๋ยวนี้ในหลายๆร้าน ที่ไม่อยากใช้คำว่าเพชรรัสเซีย ก็จะใช้คำว่า เพชรสวิส แทน ซึ่งโดยรวมแล้ว ก็หมายถึง พลอยสังเคราะห์ ที่หน้าตาเหมือนเพชร แต่ไม่ใช่เพชรค่ะ

แต่ถ้าหากพูดถึงเพชรเบลเยี่ยม จะกลายเป็นการพูดถึงคุณภาพของเพชรแท้นะคะ ซึ่งโดยกว้างๆแล้ว เราจะเรียกกันง่ายๆ 3 เกรด คือ อินเดียนคัท เบลเยี่ยมคัท และรัสเชี่ยนคัท ให้สังเกตนะคะ ว่าไม่ใช่เพชรรัสเซีย แต่เป็นเพชรรัสเชี่ยนคัท ซึ่งเป็นเกรดสวย และการแบ่งทั้ง 3 เกรดนี้ จะใช้กับเพชรเม็ดเล็กๆ เท่านั้นค่ะ ถ้าเป็นเพชรเม็ดใหญ่ เราจะดูกันเป็นเม็ดๆอีกครั้งค่ะ

หากต้องการสอบถามอะไรเพิ่มเติม ก็โพสต์ไว้เพิ่มได้นะคะ ยินดีตอบให้ค่ะ

Back to Top
alliz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote alliz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Sep 2007 at 15:12

เพชร 1 กะรัต น้ำ 98 ราคา 220000 บาท แต่ยังไม่ทราบว่าเป็น vvs1 หรือ vvs2 คะราคานี้เฉพาะตัวเพชรคะ ไม่รวมตัวเรือน มีใบรับรองให้ ไม่ทราบราคาอยู่ราวๆนี้หรือป่าวคะ ขอบคุณคะ

Back to Top
chutima.s View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chutima.s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2007 at 18:02
เพชรบางกอกหมายถึงเพชรอะไรค่ะ ใช่บางกอกคัทรึเปล่า แล้วถ้าคุณสมบัติอื่นเหมือนๆกับเพชรเบลเยี่ยมราคาจะถูกกว่าเยอะ ไหมค่ะ
Back to Top
jupiter View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jupiter Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Oct 2007 at 23:17

ราคาเพชร 0.60 ct H&A ตามเกรดด้านล่างนี้ ถือเป็นราคาที่เหมาะสมหรือเปล่าคะ จะตัดสินใจซื้อแล้วล่ะ

D/IF ราคาเม็ดละ 124,000  บาทค่ะ

D/VVS1 ราคาเม็ดละ  99,000 บาทค่ะ

E/IF ราคาเม็ดละ  98,000 บาทค่ะ

E/VVS1 ราคาเม็ดละ 90,000  บาทค่ะ

F/IF ราคาเม็ดละ 90,000  บาทค่ะ

F/VVS1 ราคาเม็ดละ  83,000 บาทค่ะ

G/IF ราคาเม็ดละ 83,000  บาทค่ะ

G/VVS1 ราคาเม็ดละ 75,000  บาทค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top
ruji View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ruji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Dec 2007 at 15:45

สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามเพื่อเป็นความรู้และเป็นฐานในรตัดสินใจ

1. ใบเซอร์ที่ออกให้โดย GEMMOLOGICAL ASSOCIATE OF ALL JAPAN มีความน่าเชื่อมั่นมากน้อยเพียงใด

2.เพชรที่มี CLARITY   SI-1  น้ำหนัก ประมาณ 1 กะรัต สี G ราคาประมาณเท่าไหร่คะ.

3.เพชรที่มีตำหนิแต่มีใบเซอร์ หากมีความจำเป็นในการขาย จะมีคนสนใจหรือขายยากไหมคะ

ขอขอบคุณที่กรุณาตอบเพื่อเป็นความรู้ค่ะ รบกวนด่วนนะคะ เพราะกำลังตัดสินใจที่จะซื้อ

หมายเหตุ ราคาที่ทางร้านจะขายประมาณ 150,000 บาทค่ะ

Edited by ruji
Back to Top
jeejija View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeejija Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Dec 2007 at 13:43
รบกวนสอบถามราคาเพชรคะ Round Brilliant Cut Diamond 1.11ct - G SI1 Excellent finish จาก DCLA ไม่ทราบว่าราคาจะประมาณไหนคะ แล้วถ้าขายคืนนี่จะได้กำไร หรือว่าขาดทุนอ่ะคะ ส่วนใหญ่เห็นแต่ GIA แต่ไม่ทราบว่าคนรู้จัก DCLA ของออสเตรเลียกันมั้ยคะ ขอบคุณมากคะ

Back to Top
sutee-k View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sutee-k Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jun 2008 at 15:55

สวัสดีครับ

จะซื้อแหวนให้เจ้าสาวผมไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหน แต่พอดีมีเพื่อนทำร้านเพชรคือเค้ามีโรงงานผลิตด้วย จะมีวิธีดูเพชรหรือ งานโดยรวมของหวนที่ทำว่าราคาไม่ได้แพงกว่าท้องตลาด

ผมมีงบอยู่ประมาณ50,000ครับ

zutee_@hotmail.com

sutee

Back to Top
yingy001 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yingy001 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jul 2008 at 12:37

อะไรคือค่า Fluorescence คะ แล้วควรจะเลือก Faint หรือ None คะ

ขอบคุณมากๆๆๆๆค่ะ

Back to Top
little_angel View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote little_angel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Dec 2008 at 19:16
ถ้ามีงบประมาณ 4-50000 บาท จะได้แหวน + เพชรประมาณไหนค่ะ
Back to Top
ohlalah View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ohlalah Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2009 at 12:02

สอบถามหน่อยค่ะ

กำลังจะตัดใจซื้อแหวนหมั้น ไปดูมาแล้วขนาด 0.95 น้ำ 94 แต่ตำหนิไม่ได้ถามค่ะ ราคา 140 000 บาท แพงหรือไม่คะ และถ้าเราจะขอใบ Cert จะมีค่าใช้จ่ายหรือไม่

ขอบคุณค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Thamolwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Feb 2009 at 12:36

ตอบคุณ Ohlalah นะคะ

การซื้อเพชรทุกครั้ง หากเป็นเพชรที่มีน้ำหนักตั้งแต่ 0.30 กะรัตขึ้นไป แนะนำว่าควรซื้อแบบที่มีใบเซอร์มาแล้วค่ะ เพราะการซื้อเพชรแบบไม่มีใบเซอร์ เปรียบง่ายๆ เหมือนเรากำลังจะซื้อรถมือสอง แต่ดูไม่เป็น ว่ารถเคยชนมาหรือเปล่า ซื้อไปก็อาจจะผิดพลาดได้ ประมาณนี้ค่ะ

ที่ถูกใจ อาจจะเป็นเรื่องขนาดกับราคา แต่จากประสบการณ์ที่เคยเจอมา ลูกค้าและเพื่อนๆที่นำเพชรมาให้ดู พอบอกมาน้ำ 97 ก็ออกมาประมาณ 93 ล่าสุดที่เจอมา เป็นเพชร 1 กะรัตค่ะ ราคาเม็ดละ 95,000 บาทเท่านั้นเอง คนขายบอกว่าน้ำ 95 พอเอามาเทียบกับเพชรมีเซอร์ ออกมาเหลือแค่ประมาณ 90 แถมมีรอยแตกใหญ่จนน่ากลัว ราคา 95,000 บาทที่เปิดมานี่ ซื้อได้สองเม็ดเลยล่ะค่ะ

สำหรับเม็ดที่กำลังจะซื้อนี้ ลองให้ร้านค้าเอาไปออกเซอร์ดูก็ได้ค่ะ ยื่นข้อเสนอให้เค้าได้ ว่าถ้าออกมาตรง 94 จริง เราจะซื้อและเป็นฝ่ายออกค่าใช้จ่ายในการทำเซอร์เอง ซึ่งถ้าเอาแบบเร็ว ประหยัด ส่ง IGI  ก็ได้ค่ะ ไม่กี่วันก็รู้ผลแล้ว ราคาไม่เกินสองพันบาทค่ะ

ลองดูนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

Graduate Gemologst (GIA)

Back to Top
cinamon_cute View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cinamon_cute Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Feb 2009 at 21:28

สวัสดีค้า

ดิฉันได้ซื้อเพชรเมื่อไม่นานมานี้เพื่อจะนำไปทำแหวนหมั้น อยากทราบว่าดิฉันซื้อแพงหรือไม่?

เป็น J colour / VS1 / very good / น้ำหนัก0.7 cts มีใบเซอร์ของGIA ด้วยค่ะ

ซื้อมาประมาณ52000บาท

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Edited by cinamon_cute
Back to Top
cinamon_cute View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cinamon_cute Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2009 at 10:30

ขอขอบคุณ

คุณธมลวรรณ เอกบัณฑิตมากๆค่ะI

Back to Top
rabbit_ai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rabbit_ai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Feb 2009 at 20:53

พอดีสั่งทำปหวนไปแล้้วแต่อยากเช็กหน่อยน่ะค่ะ เพชร 0.47 กะรัต น้ำ D , VS1, very good (มีใบcert)  ล้อมด้วยเพชรเล็ก .2 ตังอีก 10 เม็ด ตัวเรือนทำด้วยทอง ราคา 78000 บาท ถือว่าแพงไหมค่ะ

Back to Top
newdate@th View Drop Down

Post Options Post Options   Quote newdate@th Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2009 at 18:36

Dear ธมลวรรณ เอกบัณฑิต

เข้ามาอ่านแล้ว ซึ้งจายมากเลยค่ะ เพราะกำลังจะเลือกซื้อเพชรเพิ่งไปดูมา เพชร 1.08 กะรัต น้ำ 94 % (J) VS1 มีใบ certified ของ HRD ค่ะ เค้าให้ราคา 130,000 เฉพาะตัวเพชรนะคะ ไม่รวมตัวเรือน อยากรู้ว่าราคา reasonable รึป่าว และ จะรู้ได้ยังงัยคะ ว่า  certified ของ HRD  เป้นของจิงและตรงกับเพขรที่ได้มาค่ะ

รบกวนหน่อยนะคะ อยากรู้จิงๆคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote newdate@th Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2009 at 18:47

เพิ่มเติม อีกนิดค่ะ เพชรที่ซื้อเป็นของเบลเยี่ยมค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ไม่รู้จะถามใครจิงๆๆ

ขอบคุณค๊า

Bee

Back to Top

Post Options Post Options   Quote newdate@th Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2009 at 14:03

ขอบคุณมากๆเลยค๊า คุณธมลวรรณ  ช่วยให้เข้าใจมากขึ้นเลยค่ะ   ขอถามอีกนิดนะคะ "Fluorescense นะคะว่าได้เกรดเป็นอะไร " คืออะไรอะคะ ใช้เกรด J แบบนี้รึป่าวคะ

Back to Top
rabbit_ai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rabbit_ai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2009 at 19:42

ขอบคุณมากน่ะค่ะ cert ตัวนี้เป็นของ GIA ค่ะ เห็นเค้าว่าอย่างนั้นน่ะค่ะ แล้วเพชรที่ล้อมก็เป็น 0.02 ค่ะ พิมพ์ผิดนิดหน่อย แต่ต่างกันเยอะเลย คือที่อยากเช็กเนี่ยเพราะอยากรู้ว่าร้านนีราคาเชื่อถือได้หรือเ ปล่า เพราะเล็งว่าจะซื้อแหวนเพิ่มอีกวงเล็กกว่าเดิมหน่อยเอาไว้ใส่เว ลาปกติอ่ะค่ะ เพราะคงไม่กล้าใส่ตัวที่สั่ง  ถ้าร้านนี้แพงเกินไปจะได้ไปหาที่ร้านอื่นอ่ะค่ะ

Back to Top
kanate_k View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanate_k Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Mar 2009 at 11:00

ขอแสดงความเห็นเพิ่มเรื่อง fluorescence ครับ

เพชรแท้นั้นอาจจะมีปฏิกริยาเรืองแสงภายใต้แหล่งที่ให้แสงที่มีช ่วงคลื่นพลังงานแสงที่เรียกว่า ultra violet (uv) ซึ่งปฏิกริยาที่เกิดขึ้น เราจะเห็นมีการเรืองแสงที่เพชรนั้นซึ่งอาจจะเป็นสีฟ้า หรือสีเหลืองก็ได้ หรือ ไม่มีปฏิกริยาใดๆเลย

เนื่องจากคนส่วนใหญ่ชอบเพชรที่ไร้สี D,E,F และถ้าเพชรนั้นมีการเรืองแสงซึ่งส่วนมากที่เจอจะเรืองแสงสีฟ้า จึงทำให้เพชร ดูหมองหรือที่เราเรียกว่า milky ซึ่งถ้ามีปฏิกริยาเรืองแสงมาก ก็จะสังเกตง่ายขึ้น คนที่รู้เรืองนี้ก็มักไม่ชอบเพชรที่เรืองแสง

แต่กรณีเพชร ของคุณ newdate@th  มีสี J และขนาดก็ 1.08 กระรัต ซึ่งเราอาจจะเห็นสี่เหลืองอ่อนๆได้ และสมมุติว่าเพชรเม็ดนี้มีการเรืองแสงสีฟ้า ในกรณึนี้จะเป็นแง่บวกเรื่องการเรืองแสงเพราะเมื่อดูเพชรในเวลา กลางวัน เพชรจะดูใสขึ้นเห็นสีเหลืองยากขึ้น เพราะแสงอาทิตย์มีรังสีuv เช่นกัน ซึ่งแสงที่เรืองสีฟ้านั้นจะทำให้เห็นสีเหลืองน้อยลง

คเณศ คูเสถียร

GG/GIA

Back to Top
pink ping View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pink ping Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Mar 2009 at 21:17

เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์จริงๆค่ะ จากที่ไม่เคยมีความรู้เลยแม้แต่น้อย ตอนนี้เรียกว่า ไปคุยกับร้านเพชรได้รู้เรื่องเลยค่ะ ยกความดีให้กับผู้เขียนค่ะ 

Back to Top
koppy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote koppy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2009 at 21:27
I knew about DCLA of Australia because I bought one an engagement ring from there too,  ( Diamond Certification Laboratory of Australia )  
Back to Top
rachael View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rachael Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2009 at 22:27
แฟนเพิ่งจะสั่งซื้อเพรชจาก antwerp, belgium แระดิฉันไม่เคยเหนเพรชเรย จะมีปันหาป่าวอ่ะคะ ไอ้ที่ว่าเลือกจากฟามรุ้สึกอ่ะคะ แระเพรชที่ได้ คือ 1.2 กะรัต ขนาด 4*4 มม. รายละเอียดจำมะได้ รุ้แต่ว่าราคาประมาน 7,000$ อยากจะถามว่า ขนาด 4*4 มม นี่จะเล็กไปไหมค่ะ ตอนนี้เพรชยังมะได้ ยังอยุ่ในตลาดเพรช แฟนเค้าก้อบอกว่าตอนนี้เพรชคงโตขึ้น เค้าให้เลือกระหว่าง จะเอาเพรชใหญ่ขึ้น หรือ เอาคุณภาพดีขึ้น ควรจะเลือกแบบไหนดีค่ะ.. ขอบคุณค่ะ
Back to Top
tan&ton View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tan&ton Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2009 at 14:41

รบกวนขอสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ

เพชร 1.07กะรัต ใบเซอ HRD ,flawless,G, none,very goodพร้อมตัวเรือนทองคำขาว

ราคา350,000฿  คืนได้หัก10% เหมาะสมกับราคาไหมค่ะ  ขอบคุณค่ะ 

(ยังตัดสินใจอยู๋ค่ะ)

Back to Top
iamjoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iamjoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jul 2009 at 16:39

รบกวนสอบถามด้วยคนค่ะ

ถ้าคนขายบอกว่าเพชรน้ำ 97  เราจะทราบได้งัยว่าเพชรนั้นน้ำ 97 รึเปล่าคะ

Back to Top
atinart View Drop Down

Post Options Post Options   Quote atinart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Aug 2009 at 09:07

หาแหวนแต่งงานเค้าให้รายละเอียดของเพชรมาดังนี้ไม่ทราบว่าเหมาะ สมกับราคาที่เค้าเสนอรึเปล่าคะ ช่วยตอบด้วยนะคะ

Certificate  :     GIA

Shape :    ID (เค้าบอกว่าเป็นแบบใหม่ที่ด้านบนเป็นรูปลูกศร 6 หรือ 8อัน และด้านล่างเป็นรูปหัวใจ 8ดวง)

Carat Weight :     0.32

Color :       D

Clarity :       IF

Price :         38,000 Baht

Back to Top
AmyBee09 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote AmyBee09 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Oct 2009 at 15:28

อยากทราบราคาเพรชสองถึงสามกะรัตน้ำดีๆราคาประมาณเท่าไหรคะ

Back to Top
+MiCkY+ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote +MiCkY+ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Nov 2009 at 16:02

ไปดูมาวงหนึ่ง คนขายบอกว่าน้ำ G 0.39 กะรัต vvs1 พร้อมตัวเรือนทองคำขาว ราคา 44,000 อย่างนี้ถือว่าราคาสมเหตุสมผลไหมคะ

Back to Top
@Pooh@ View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote @Pooh@ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2009 at 16:23
สวัสดีค่ะ

อยากทราบว่าถ้าซื้อแหวนที่ขึ้นตัวเรือนแล้วเราจะตรวจสอบว่าเพชร เม็ดนั้นตรงกับไปเซอร์ได้อย่างไรคะ คือเคยได้ยินมาว่าเพชรร่วงนี่ดูได้ที่ขอบเพชรมันจะมีรหัสตรงกับ ใบเซอร์ แต่ถ้าขึั้นตัวเรือนแล้วจะตรวจได้อย่างไรคะ ถ้าแงะออกมาดูมันจะหลวมตอนใส่กลับหรือเปล่าคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
Back to Top
Mobeus View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mobeus Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2010 at 17:49

รบกวนถาม ว่ารายละเอียดและราคาของ 2 เม็ดนี้เป็นอย่างไรบ้าง พอดีเป็นร้านเพชรที่รู้จักกับแม่เค้าให้เอามาดูที่บ้านนะค่ะ ช่วย comment ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

Edited by Mobeus
Back to Top
Mobeus View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mobeus Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2010 at 18:03

รบกวนถามผู้รู้ ว่ารายละเอียดและราคาของ 2 เม็ดนี้เป็นอย่างไรบ้าง ช่วย comment ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ ทั้ง 2 เม็ดนี้ได้ Cer จาก GIA ค่ะ ราคาเป็นราคายังไม่รวมตัวเรือนค่ะ รายละเอียดตามนี้ค่ะ

1.  H Color นน. 1.01 กะรัต  Round Brilliant, VS2, Cut: Very Good,

TBL: 59% TD: 62.7%  CA:36.5   PA: 40.8

ST: 50% LH:75%

Gridle: MED to THK, F

Culet: NON    Polish: Very Good

Symmetry: Excellent

Fluorescence: None. Additional clouds

ราคา 186,800 บาท

2. I Color นน. 1 กะรัต  Round Brilliant, VS1, Cut: Excellent,

TBL: 57% TD: 62.7%  CA:35   PA: 41.4

ST: 45% LH:80%

Gridle: MED to STK, F

Culet: NON    Polish: Excellent

Symmetry: Very Good

Fluorescence: Faint

None

Key: Feather, Cloud, Indeted Natural

ราคา 165,000 บาท

[/QUOTE]

Edited by Mobeus
Back to Top
Muisandy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Muisandy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 May 2010 at 14:39
รบกวนถามผู้รู้หน่อยค่ะ
ไปเลือกเพชรร่วงสำหรับทำแหวนค่ะ
เพชร 0.50 กะรัต GIA. 
Heart & Arrow
D color, VS1
Cutting : Excellent
Polish: Excellent
Symmetry: Excellent
 Fluorescence: None

ราคา 64,000 บาท

ราคานี้สมเหตุสมผลมั้ยคะ หรือ แพงไปรึป่าวคะ
รู้แต่ว่าเห็นประกายวิ้งๆของเพชรเม็ดนี้แล้ว ก็ตัดสินใจซื้อเลยค่ะ

Edited by Muisandy - 05 May 2010 at 15:28
Back to Top
pongkung111 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pongkung111 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 02:40
อยากทราบว่าเพชร
0.91 กะรัต VS2/97
Size 6.18 x 6.22
5500 x 33 x 25% x 91
าคาเต็ม 165,165 บาท ลดเหลือ 124,000 บาทไม่รู้แพงหรือไม่ครับ
Back to Top
pat1179 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pat1179 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 10:21
jjh
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  12>

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.166 seconds.