WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ชุดแต่งงงาน ชุดวิวาห์-ชุดหมั้น -ชุดไทย
  New Posts New Posts RSS Feed: ชุดไทยสมัย ร.5
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ชุดไทยสมัย ร.5

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
natthakan View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote natthakan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ชุดไทยสมัย ร.5
    Posted: 13 Jul 2006 at 16:59 Share

ไม่ทราบว่ามีใครใส่ชุดไทยสมัย ร.5 แต่งงานบ้างคะ  แล้วรูปแบบเป็นยังไงบ้าง  ที่เห็นจะเป็นเสื้อแขนพองๆ แล้วก็โจงกระเบน  ไม่รู้จะแปลกหรือเปล่า

[IMG]http://i192.photobucket.com/albums/z200/apple2u/sss.gif">
Back to Top
nunut View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jul 2006 at 18:10 Share

ไม่แปลกหรอกค่ะ เขาเรียกแขนหมูแฮม(ถ้าจำไม่ผิดนะคะ)เป็นชุดที่ประยุกต์ระหว่างช ุดไทยและชุดสากลค่ะ

เครื่องประดับที่นิยมใส่จะเป็นมุกสายยาวๆหลายๆสาย แบบสวยมากกค่ะ แต่ว่าโจงกระเบนต้องแบบนุ่งเองนะคะ จะสวยกว่าแบบตัดสำเร็จเยอะเลย

Edited by nunut
Back to Top
babykitten View Drop Down

Post Options Post Options   Quote babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jul 2006 at 20:38 Share
คุณหนูนัท คลังข้อมูลสุดยอดติดอันดับเวบเรามาเองเลยนะค้า ดีใจ หนูเบเข้ามาได้ความรู้ไปด้วยเลย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jul 2006 at 21:11 Share

หนูเบไปค้นมาเพิ่มนะคะ แหะแหะ  ขออนุญาตเจ้าของข้อมูลด้วยนะคะ

นี่คือชุดไทยในยุค ร.5ค่ะ

โจงกระเบน เสื้อเป็นแบบผรั่งคอตั้งสูง แขนยาวมีลูกไม้ตกแต่งเป็นระบายหลายชั้น สวมถุงเท้า รองเท้าส้นสูง ผมยาวประบ่า

ส่วน 2 ชุดหลังนี้เป็นของยุค ร.6 นะคะ 

โจงกระเบน แต่สวมเสื้อลูกไม้แบบตะวันตก คอเสื้อลึก แขนยาวเสมอข้อศอก มีผ้าแพรบางๆ สะพายทับ ผมนิยมไว้ยาวเสมอต้นคอ

ใกล้เคียงกันค่ะ แต่ไม่เหมือนกัน

นุ่งโจงกระเบน สวมเสื้อตัวยาวหลวมๆ ส่วนมากใช้ผ้าลูกไม้ฝรั่ง ปักเป็นลวดลายด้วยลูกปัด และไข่มุก ผมเกล้ามวยแบบฝรั่ง หรือดัดเป็นลอน ดัดผมแบบ ทรงซิงเกิ้ล

Back to Top
oaty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oaty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2006 at 08:09 Share

สุดยอดทั้งพี่หนูนัท และคุณหนูเบเลย   เคยอ่านใน WE มีอยู่สองสามคู่เลยนะที่เค้าใส่ชุดสมัย ร.5 เป็นงานหมั้น หรือรดน้ำ (พิธีไทย) ค่ะ

Back to Top
H2OPY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote H2OPY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2006 at 11:47 Share

สวยจังเลย

Back to Top
nongfoil View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote nongfoil Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2006 at 13:31 Share
i also like
Back to Top
Chutima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2006 at 13:41 Share

มาเพิ่มค่ะ  แต่ไม่แน่ใจว่าที่นุ่งซิ่นเป็นสมัย ร.6 หลังจากนั้น ใช่หรือเปล่า 

รูปนี้เป็นของเจ้าสาวใน gallary  แต่ไม่เห็นแบบเต็มตัวค่ะ 

Back to Top
nunut View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2006 at 15:40 Share

เพิ่มเติม

ชุกแบบนี้เหมาะกับสาวหุ่นบางเอวคอด จะใส่แล้วสวยมากค่ะ

Edited by nunut
Back to Top
almond View Drop Down

Post Options Post Options   Quote almond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2006 at 18:27 Share

ชอบมาก ๆ ค่ะ ยิ่งเห็นในละครพีเรียดแล้วอยากใส่สุด ๆ  ไปถามตามร้านมาแล้ว  หายากจังค่ะ  เลยถอดใจ

แต่คิดว่างานแต่งน่าจะเปลี่ยนจากโจงกระเบน  เป็นผ้าซิ่นยาวแค่เข่า  นะคะ

เพราะว่า  ยังไม่เคยเห็นเจ้าสาวที่ไหนนุ่งโรงกระเบน เลยค่ะ (มันจะแปลก ๆ ไหมคะ )

Back to Top

Post Options Post Options   Quote babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2006 at 20:16 Share
ถ้าเป็นผ้าซิ่นยาวแค่เข่านั้น ก็น่าอยู่ในช่วงร.7 นะคะ ((ไม่แน่ใจอะค่ะ))
Back to Top

Post Options Post Options   Quote babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2006 at 20:25 Share
มาเพิ่มค่า

Back to Top
OngYing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote OngYing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2006 at 00:01 Share

ชุดแบบนี้สวยมากค่ะ แต่ต้องหุ่นสูง แบบผอมบางหน่อยจะดูดีเลยล่ะค่ะ

วันนี้ได้ผ่านร้าน fanony เห็นมีโชว์หน้าร้านอยู่ด้วยค่ะ

Back to Top
PrettyB View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote PrettyB Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2006 at 10:24 Share

ชุดไทยประยุกต์สมัย ร.6 - ร.7 (ไม่แน่ใจ) แบบที่แหม่มใส่ก็สวยนะคะ

Back to Top
tassy_nee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tassy_nee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jul 2006 at 13:56 Share
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.141 seconds.