แต่งงาน กว่าจะเป็นเจ้าสาว ภาค 2 ตอนรับตัว - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

กว่าจะเป็นเจ้าสาว ภาค 2 ตอนรับตัว

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
nu_noiy View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote nu_noiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: กว่าจะเป็นเจ้าสาว ภาค 2 ตอนรับตัว
    Posted: 20 Jun 2006 at 12:46

กลับมาแล้วค่ะ หลังจากภาค 1 จบไป ถ้าใครยังไม่ได้อ่านลองเข้าไปอ่านดูได้นะคะในนี้ http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=30551 &PN=2 มาหนูหน่อยมาเล่าเรื่องพิธีการงานหนูหน่อยให้ฟังนะคะ

หลังจากที่แต่งหน้าเสร็จ แต่งตัวงามๆสีชมพู๊ชมพู แล้วโทรไปหาพี่หนึ่งบอกว่า ใส่ซองอั้งเปาหลายๆราคานะ ตั้งแต่ 20-200 นะ เพราะได้ยินว่า ถ้าซองไม่เยอะจะไม่ให้เข้า เลยโดนพี่หนึ่งบอกมาว่า เตรียมไว้แล้ว แต่ใส่หนักอ่ะ พี่ชายบอกว่า ใส่แบงค์เล็กให้เค้าด่าเหรอ พี่ชายพี่หนึ่งเค้าสบอกพี่หนึ่งมา (แหม...ไอ้เราอ่ะหวังดีกลัวจะโดนไถเยอะ) ชิชิ

แล้วลงไปทานข้าวโดยที่คุณแม่หนูหน่อยเป็นคนคีบให้ โดยมีซาโกวเป็นคนพามาส่งที่โต๊ะ

(โต๊ะที่ต้องซื้อใหม่ให้เป็นโต๊ะกลมดิก ที่บ้านมีโต๊ะรูปไข่เพื่อนๆคุณแม่บอกว่าใช้ไม่ได้อ่ะ) ก่อนที่จะทานหน่อยยังพูดเล่นอยู่เลยว่า เจ้าบ่าวมาให้นั่งรอก่อนนะเพราะว่าหนูหน่อยแทะขาไก่อยู่ แต่พอถึงเวลาจริงกับทานไม่ลงเลย คุณแม่เป็นคนคีบให้ โดยมีอาอี๊อีกคนที่เป็นเพื่อนคุณแม่คอยบอกความหมายเป็นภาษาไทย คีบทุกอย่างวนขวาโดยต้องจิ้มซีอิ๊วทั้งสี่ด้าน ตัวหน่อยเอาต้องทานข้าวด้วยตะเกียบโดยพุ้ยข้าวด้านนอกเข้าใน

ทานเป็นคำๆไป แล้วพอทานเสร็จครบสิบอย่าง เค้าก็เรียกน้องชายหน่อยมานั่งทานด้วย พอน้องชายหนูหน่อยนั่งลงเท่านั้น น้ำตาก็ไหลเลยค่ะ ไม่รู้ว่าทำไมถึงน้ำตาไหล พอดูดีวีดีที่ถ่ายไว้ เลยรู้ว่าตัวเองทำหน้าเบะๆมาตั้งแต่นั่งแล้ว (ดูไม่สวยเลยอ่ะ เจ้าสาวทุกคนจ๊ะ,,,ถ้าจะร้องไห้ ร้องมาเลยนะคะแล้วค่อยซับน้ำตา ดีกว่ากลั้นแล้วหน้ามันเบะๆค่ะ ดูไม่งามเวลาถ่ายรูปอ่ะ เพราะหนูหน่อยประสบปัญหานี้มาแล้ว) แล้วต้องให้โอวาทน้องชายรวมทั้งให้อั่งเปากับน้องชายด้วยค่ะ

พอทานเสร็จแล้วก็ขึ้นมานั่งในห้อง ใส่ผ้าคลุมหน้ามานั่งรอพี่หนึ่ง แล้วคุณพ่อก็เดินมาหยิบพัดแดงขนนกที่พันด้วยผ้าเช็ดหน้าสีชมพูใ ห้ โดยมีแม่บอกว่า “จริงๆแล้ว แม่ก็ว่าแม่ก็เป็นคนมีวาสนานะเนี่ย ที่ได้มาแต่งงานกะพ่อ แต่งานนี้ยอมให้พ่อเค้าคนนึงิ เพราะแม่ได้เสียบใบทับทิมให้หน่อย”  แล้วแม่ก็เป็นคนเสียบใบอั้งฮวย (ใบทับทิม)กับปิ่นหยู่อี่บนผมของหนูหน่อย มีให้พรด้วย (อารมณ์นั้นหน้าเบะอีกแล้ว) พอเสร็จแล้วก็นั่งคุยกับลูกพี่ลูกน้องจนกระทั่งจะเคลิ้มหลับ (อีกละ) ลูกพี่ลูกน้องหน่อยก็วิ่งขึ้นมาบอกว่า พี่หนึ่งมาแล้ว เลยต้องปาดน้ำลายยืด มาทำสวยคลุมหน้ารอพี่หนึ่ง

เสียงข้างนอกแบบว่าดังมากเลย คนถือซองอั่งเปาต่อรองซองกับญาติๆหน่อยอ่ะ ตัวเราเองก็ตื่นเต้นเพราะเสียงดังใกล้เข้ามาเรื่อยๆ (พอมาดูดีวีดี ปรากฏว่าน้องพม่าก็ไปกั้นประตูกับเค้าด้วย) แถมพี่ชายที่เป็นลูกพี่ลูกน้องที่ทำหน้าที่ช่างกล้องก็กั้นแล้ว กั้นอีก ไม่ยอมถ่ายรูปอ่ะ  ได้ยินชื่อประตูแปลกๆด้วยอ่ะ นอกจากประตูเงินประตูทอง มีประตูฤกษ์ ประตูชัย โอ้ว....พวกพี่ๆน้องๆเราสามารถจริงๆ ตอนหลังพี่หนึ่งบอกว่า พ่อเดินออกมาดู แอบยิ้มเล่นสนุกด้วย ส่วนหลายคนต้องหลบไปเพราะปีชงกับเจ้าบ่าวเจ้าสาวค่ะ อย่างคุณน้าหนูหน่อยนี่มาแล้วอยากเล่นด้วย มีแต่คนไม่ให้ออกไป เพราะวันแต่งงานดวงเจ้าสาวใหญ่ค่ะ ปีชงทั้งหมดต้องหลบค่ะ แอบดูก็ไม่ได้

แล้วเราก็มาเจอกันจนได้ พี่หนึ่งก็ฝ่าฟันมาถึงห้องหนูหน่อยจนได้ พอพี่หนึ่งเข้ามา หนูหน่อยก็รู้สึกว่าหัวใจเต้นแรง (เพราะความตื่นเต้นค่ะ อย่าคิดลึก) พี่หนึ่งยิ้มซะ ตาเล็กๆยิ่งหยีเข้าไปอีก

พี่แกทำท่าจะเปิดผ้าคลุมหน้า แต่ทางเพื่อนคุณแม่บอกว่ายังเปิดหน้าไม่ได้จนกว่าจะได้ทานอี๊ (ที่ถูกปั้นไปเม้าธ์ไปโดยเพื่อนๆคุณแม่) พอจะทานพี่หนึ่งก็ค่อยๆเปิดผ้าคลุมหน้าออก แบบว่าวินาทีนั้นมันตื่นเต้นพูดไม่ถูกอ่ะ แล้วก็ค่อยๆทานอี๊ (แบบเจ้าหญิง คือห้ามมูมมามเด็ดขาด ท่องไว้เป็นหงส์ๆ) จากนั้นก็ไปไหว้พระพุทธที่ห้องพระ แล้วก็พาออกไปไหว้ฟ้าดินแล้วก็ไหว้ตี่จูเอี๊ย แล้วก็ออกมานั่งรอที่รถเตรียมตัวจะออกรถ ตากล้องจำเป็น (พี่ชายลูกพี่ลูกน้องหนูหน่อย)เลยต้องหยุดทำงานชั่วคราวปล่อยให ้พี่อู๊ดเป็นช่างใหญ่ ส่วนตัวเค้าต้องมาถือตะเกียงค่ะ โดยมีน้องชายหน่อยเป็นคนถือเซฟไปบ้านใหม่ รถก็ตกแต่งไปด้วยดอกโบตั๋นและตุ๊กตาคิตตี้ตามธีมเป๊ะ พ่อหนูหน่อยเป็นคนจูงขึ้นรถ แล้วก็พรมน้ำจากใบอั้งฮวยพร้อมทั้งอวยพรหนูหน่อยไปด้วย

ยังไงก็ห้ามหันหลังค่ะ เพราะว่าคนจีนถือว่า เราต้องไปอย่างมีความสุข ห้ามหันหลังกลับมา เพราะชีวิตไปแล้วจะไม่เจริญค่ะ ต่างหูที่ถอดไว้ต้องเอาขึ้นมาใส่หลังจากรถแล่นออกนอกบ้าน อีกอย่างนึงตะเกียงต้องอยู่หน้าเจ้าสาว ส่วนเซฟน้องชายนั่งประกบฝั่งซ้าย พี่หนึ่งนั่งฝั่งขวา ให้เจ้าสาวนั่งกลางเพราะเชื่อว่า อาจจะมีอันตรายมาทำร้ายเจ้าสาว เลยต้องมีการนั่งประกบค่ะ

รูปทั้งหมดอยู่ในนี้ค่ะ http://my.inlovephoto.com/gallery2/noiy/my_wedding/

แล้วจะมาเล่าต่อเรื่องพิธีการที่ไปถึงบ้านเจ้าบ่าวนะคะ

Edited by nu_noiy
Back to Top
nunut View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 13:07
ยังไม่จบเลยนี่นาหน่อย มาต่อเสียดีๆ
Back to Top
You&Me View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote You&Me Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 13:13
ตามมาตั้งแต่ภาคแรกละ กำลังสนุกเชียว รอติดตามตอนต่อไปอยู่ค่ะ
The best time in my life is having you beside me.
Back to Top
groof View Drop Down

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 13:16

โห กำลังมันส์เลย หนังขาดซะได้อ่ะ รีบมาต่อเลยเน้อ

***You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.***

Back to Top
Lyncy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lyncy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 13:25

อย่าเล่าขาดตอนจิ พี่หนูหน่อย...อารมณ์ขาดผึงเลยอ่ะ..

มารีบเขียนต่อ ไหว ไหว นะเจ้าค่ะ..

ป.ล ดอกไม้ที่รถรับตัวเจ้าสาว อลังการมากเลยอ่ะ

Back to Top
oaty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oaty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 13:28
กะลังมันส์เลยค่ะ รอภาคต่อไปอยู่นะคะ
Back to Top
kanomkai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanomkai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 13:49
ไม่ได้อ่านภาคแรก มาอ่านภาค 2 เลย แต่ก็สนุกดีค่ะ ได้ความรู้ละเอียดเลย (เพราะเป็นหมวยแต่ต้องไปแต่งแบบไทยแท้) สงสัยต้องกลับไปอ่านภาคแรกซะแล้นนนน
Back to Top
nunut View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 13:51
นี่หน่อยรูปงวดนี้เล็กไปหน่อยนะ เอาใหญ่ๆกว่านี้จิ๊ดดิ
Back to Top
kitty cute View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kitty cute Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 14:01
ชอบรถรับตัวเจ้าสาวจังเลย ดอกไม้เลิศมากๆ
Back to Top
nu' preaw View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote nu' preaw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 14:13
กำลังรอตอนต่อไปอยู่นะคะ รีบเล่าต่อไวๆ เออ! ขอถามพี่นู๋หน่อยด้วยว่า ต่างหูที่ใส่ตอนขึ้นรถแล้วน่ะ ใครเป็นคนให้หรือคะ ฝ่ายบ้านนู๋เปรียวบอกว่าก็ต้องฝ่ายคุณว่าที่ให้มาตอนของหมั้น แต่บ้านคุณว่าที่บอกว่า ต่างหูเพ็ชรฝ่ายเจ้าสาวต้องมีมาเอง นู๋เปรียวเลยงงค่ะ และก็อยากรบกวนพี่นู๋หน่อยถามอาหม่าม้า หรืออาอี๊พีนู๋หน่อยทีว่า เคยได้ยินมั้ยว่าถ้าแต่งงานตอนเจ้าสาวอายุ 29 ปีจีน ทางเจ้าบ่าวจะต้องให้ต่างหูที่เป็นตะขอแก่แม่เจ้าสาวด้วย ตอนนี้สองบ้าน สองประเพณีกำลังงงกันอยู่ค่ะ รบกวนช่วยชี้แนะทีนะคะ
Back to Top
pongade View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pongade Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 14:27

กะลังสนุกเลยค่ะ เดี๋ยวจะรอตอนต่อไปนะคะเจ้าสาวคนสวย

Back to Top
H2OPY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote H2OPY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 14:40

มาติดตามตอนต่ไปค่ะ สนุกจัง

Back to Top
liftfy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote liftfy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 15:05

สนุกจังค่ะ อ่านเพลินแถมได้รู้พิธีจีนด้วยค่ะ

Back to Top
liewnaja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote liewnaja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 15:28

เยี่ยมเลยค่ะหนูหน่อย แต่รอภาค 2 นานมากเลยนะค่ะ นึกว่าลืมไปแล้วนะเนี่ย  สนุกๆๆ ค่ะ

Back to Top
Foonny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Foonny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 16:05
ฟุ้นตามมาเป็นแฟนพันธุ์แท้งานหมั้นพี่หนูหน่อยนะคะ รอต่อภาค 3 คะ
Back to Top
OngYing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote OngYing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 16:25

กระทู้เล่าเรื่องของพี่หน่อยเนี่ย ได้ความรู้พิธีจีนด้วยนะเนี่ย ... หนุกมากๆ พี่หน่อยเป็นคนเล่าเรื่องได้สนุกจริงๆ ตอนซึ้งก็เล่นเอาซึ้งตามไปด้วย ... มาต่อเร็วๆนะคะ

Back to Top
yuy7 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yuy7 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 16:32

อ่านแล้วอมยิ้มอีกแล้วค่ะ

ชอบประเพณีงานแต่งแบบจีนแบบนี้จังเลยค่ะ มีพิธีรีตองและมีความหมายไปทุกขึ้นตอน

Back to Top
chavida View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chavida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 17:22

อยากอ่านต่อเร็วๆจัง

net & jeab
Back to Top
Chutima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 17:24

ครบถ้วนกระเพณีจีน....  มารอภาคจบนะคะ 

Back to Top
poonoi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote poonoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 17:29
ประเพณีจีนทุกกระเบียดเลยค่ะ
Back to Top
babykitten View Drop Down

Post Options Post Options   Quote babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 17:40

แฟนคลับมารอติดตามตอนต่อไปนะคะ พี่หนูหน่อยบรรยายจนเห็นภาพเลยค่ะ น่ารักดีประเพณีจีน ชื่นชมนะคะ

ป.ล แอบจินตนาการภาพน้องพม่าไปด้วยอ่ะค่ะ คุคุคุ

Back to Top
ibis View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ibis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 17:59
ได้ความรู้เยอะเลย รอตอนต่อไปอยู่นะคะ
Back to Top
thunya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thunya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 18:00

มาติดตามอ่านเรื่องราวของพี่นู๋หน่อย....กะลังมันส์เชียว  งั้นรอติดตามตอนต่อไปค่ะ

เลยมาเก็บขอมูล สำหรับงานตัวเองซะเลย 

'Love is all around'
Back to Top
honey_b View Drop Down

Post Options Post Options   Quote honey_b Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 18:06
รอตอนต่อไปเหมือนกันค่ะพี่นู๋หน่อย ซึ้งอ่ะ 
Back to Top
O-m-Y View Drop Down

Post Options Post Options   Quote O-m-Y Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 18:09

ประทับใจจังเลยค่ะ รออ่านต่อด้วยคนค่ะ

Back to Top
@_a day View Drop Down

Post Options Post Options   Quote @_a day Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 19:02

บ้านน่ารักจังคะ ชุดเจ้าสาวสวยมากเลยคะ

Back to Top
hellokitty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hellokitty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 20:04

มีกี่ภาคก็จะรออ่านให้จบ....   เดี๋ยวพาไปออกพ็อคเก็ตบุ๊คดีกว่า

Back to Top
nu_noiy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nu_noiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 20:44
ออกไปประชุมข้างนอกแล้วกลับบ้านเลย พอเข้ามาใน WSQ โอโห...ขอบคุณที่เข้ามาอุดหนุนนะคะ เอ๊ยมาอ่านนะจ๊ะ  ยังเหลืออีกหลายภาคค่ะ ไม่ใช่ไตรภาคแน่นอน  555 แล้วภาคต่อไปจะทำรูปให้ใหญ่ขึ้นนะจ๊ะ แล้วจะรีบๆมาเขียนต่อนะจ๊ะ อย่าเพิ่งเบื่อกันซะก่อนล่ะจ๊ะ

Edited by nu_noiy
Back to Top
Amai^^ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Amai^^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 22:24

รอติดตามภาคต่อไป

เห็นด้วยอ่ะค่ะ ออกพ๊อกเก็ตบุคก็ดีอ่ะค่ะ

Back to Top
Oscar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Oscar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 23:28
ทนรอมะไหวแล้วจ้า
Back to Top
nutsiri View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nutsiri Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2006 at 00:25
Pee Nu-Noiy waiting for 3 Episode ka.
Back to Top
binkhiew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote binkhiew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2006 at 08:47
อ่านแล้วเหมือนได้ไปงานของพี่หนู่หน่อยด้วยค่ะ รออ่านภาค 3 นะคะ

ตูน
Back to Top
quaiquoung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote quaiquoung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2006 at 08:47

ชัดเจนค่ะเพราะว่าคาดว่าจะจัดลำดับพิธีแบบนี้นะคะ  พี่หนูหน่อยน่ารักค่ะ ทุกรูปเลย

Back to Top
groof View Drop Down

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2006 at 10:26

ว้า  ยังไม่มาต่อหนังอีกเย้อ

ไม่เบื่อหรอกค่ะ เร็วๆๆนะเจ๊!!!!

***You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.***

Back to Top
fancysine View Drop Down

Post Options Post Options   Quote fancysine Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2006 at 11:42
ซึ้งๆค่ะ
Back to Top
Thanya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Thanya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2006 at 11:46

ไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวัน พอเข้ามาก็ได้อ่านภาค 2 เลย รีบมาต่อภาค 3 4 5... ได้แล้วนะจ๊ะหน่อย แฟนคลับรออ่านกันเพียบเลยนะ

Back to Top
แฟนเจเล่ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote แฟนเจเล่ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2006 at 13:17
มานั่งรออ่านภาคต่อค่ะ
Back to Top
bridezilla View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bridezilla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2006 at 14:10
สนุกมากเลยค่ะ
True Love is Once in a Lifetime
Back to Top
แม่มณี View Drop Down

Post Options Post Options   Quote แม่มณี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2006 at 18:41
ตามทุกภาคปายยยยยย
Back to Top
nu dee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nu dee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jun 2006 at 20:39

กำลังสนุกเลยพี่ แหม...ต้องรอลุ้นภาคต่อซะและ

รูปเล็กอะพี่หน่อย มองไม่เห็นเลยว่าดอกโบตั๋นเป็นจังได๋

Back to Top
Noo_kae View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Noo_kae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2006 at 08:49
พี่หนูหน่อยมาต่อเร็วๆ นะค่ะ จะได้ไม่ขาดตอนนาน กำลังอ่านสนุกๆ เชียว
Back to Top
sd_ple View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote sd_ple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jun 2006 at 15:44

อ่านแล้วได้ความรู้จิง ๆ นะคะนู๋หน่อย  ติดตามอยู่ค่ะ

Back to Top
sweet_mu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweet_mu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jun 2006 at 12:40
ตามมาอ่านฮับ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.098 seconds.