WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: ปีนี้ปีอะไรชงกับปีอะไรบ้างค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ปีนี้ปีอะไรชงกับปีอะไรบ้างค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
ple View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote ple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ปีนี้ปีอะไรชงกับปีอะไรบ้างค่ะ
    Posted: 13 Jun 2006 at 11:05 Share

อยากทราบค่ะว่าปี2549ปีอะไรชงกับปีอะไรบ้าง พอดีเรารอคุณแม่ คุณวท ไปดูฤกษ์

ค่ะ รอตั้ง 3 อาทิตย์แล้วยังไม่ได้เลย เค้าบอกว่าถ้าเค้าไปดูแล้วแต่งกันไม่ได้อย่าว่าเค้านะ

คือว่าเค้าไม่กล้าไปดูอ่ะค่ะ แต่เค้าเป็นคนรับปากกับทางบ้านเราเองว่าเค้าจะเป็นคนไปดูให้

เราเลยจะหาทางช่วยอีกทาง คือจะให้ทางแม่ไปดูวันและเวลาเท่านั้น เดี๋ยวเราเปิดปฎิทินจีน

ดูเองว่าวันนั้นอะไรชงกับอะไรค่ะ จะดีมั้ยค่ะ แต่อยากขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆ ที่พอจะรู้

ว่าปีนี้ปีไหนแต่งกันไม่ได้บ้างค่ะ ใจร้อนค่ะ มีแต่คนถามว่าได้ฤกษ์รึยังทำไมดูนานจัง แม่เค้าไม่อยาก

รับเราเป็นลูกสะใภ้เหรอถึงไม่เดินเรื่องให้เลย คิดมากน่ะค่ะ

Back to Top
nu_noiy View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote nu_noiy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2006 at 13:01 Share
อย่าเพิ่งคิดมากนะคะ ว่าแม่เค้าไม่อยากรับเราเป็นลูกสะใภ้ ปีนี้ปีหมาจะชงกะปีมะโรงค่ะ แต่ทกอย่างซินแสเค้าจะมีทางแก้นะคะ
Back to Top
ple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2006 at 13:11 Share

เราเกิดปีหมาพอดีเลยค่ะแต่แฟนเราเกิดปีมะแมคงไม่เป็นอะไรใช่มั้ ยค่ะ

จอกับมะโรงคงถูกกันใช่มั้ย

Back to Top
piggie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote piggie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2006 at 13:21 Share

คือว่าถ้าเอาจิง ๆ ตามจีน

ถ้าชงคนเดียวก็คือไม่ดีต่อทั้งคู่น่ะค่ะ ก็คงเลื่อนไปปีหน้า อย่างร้ายที่สุดนะคะ (จิง ๆ แล้วซินแสเค้าจะมีวิธีแก้ให้แต่ได้ยินว่าบางที่ถ้าขอวิธีแก้ชง ก้อต้องจ่ายเงินเพิ่มเท่านั้นเองค่ะ)

ปีหน้า ปีมะเส็งชงค่ะ เพราะเป็นปีหมู

Back to Top
Lyncy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lyncy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2006 at 14:38 Share

ใจเย็นๆนะคะ...อย่าใจร้อนไป

ถ้าดูแบบฤกษ์จีน นอกจากจะดูวันเกิดของบ่าว-สาวแล้ว ต้องดูของพ่อแม่ทั้งคู่ด้วยนะคะ

แล้วก็ต้องดูถึงเวลาสวมแหวน - รับตัว...ต้องมีฤกษ์ที่เหมาะสมไม่ชงกับบ่าว-สาวนะคะ

Back to Top
binkhiew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote binkhiew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2006 at 07:09 Share
ปีมะโรง และปีมะแมค่ะ

ตูน
Back to Top
ZZZZZzzzzzzz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ZZZZZzzzzzzz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2006 at 12:01 Share

ปีนี้เป็นปีจอ จะชงตรงๆกับปีมะโรง และชงอ้อมๆกับปีฉลู และ ปีมะแมค่ะ

ถ้าตัวคุณเองหรือคุณว่าที่ชงกับปีนี้ แล้วถือมากๆ ก็ต้องเลื่อนไปเป็นปีหน้าโดยให้เลยวันตรุษจีนไป ซึ่งจะนับเป็นปีใหม่ทางจีนค่ะ

แต่จริงๆซินแสเก่งๆจะมีทางแก้ให้ค่ะ เพราะเวลาเค้าดู เค้าจะดูรายละเอียดถึงวันที่ชงกันด้วยค่ะ ลองปรึกษาซินแสดูค่ะ เผื่อจะได้ไม่ต้องเลื่อนวันหรือปีที่แต่ง

ส่วนถ้าดูฤกษ์ไทยกับจีนแล้วไม่ตรงกัน ก็ให้ถือเอาอันใดอันนึงไปเลยค่ะ จะไทยก็ไทย จะจีนก็จีน

การดูฤกษ์ฝ่ายชายหรือหญิงเป็นหลักนั้น ขึ้นอยู่กับใครจะแต่งเข้าบ้านใครค่ะ ถ้าตามธรรมเนียมจีนจะดูหญิงเป็นหลัก เพราะดวงผู้หญิงเปลี่ยน และแต่งเข้าบ้านผู้ชาย แต่ถ้าตามธรรมเนียมไทย ชายจะแต่งเข้าบ้านหญิง ก็อาจจะดูฤกษ์ชายเป็นหลักได้ แต่โดยทั่วไป ตามธรรมเนียมไทยไม่เน้นค่ะ

ส่วนปีหน้า ซึ่งเป็นปีกุน จะชงตรงๆกับปีมะเส็ง และชงอ้อมๆกับปีขาลและปีวอกค่ะ (บอกไว้ล่วงหน้า)

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.125 seconds.