แต่งงาน พิธีหมั้น - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

พิธีหมั้น

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
viwatw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote viwatw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: พิธีหมั้น
    Posted: 02 May 2006 at 11:24
ในพิธีหมั้น เจ้าบ่าวสวมแหวนหมั้นให้เจ้าสาว แล้ว จำเป็นหรือเปล่าที่เจ้าสาวต้องมีแหวนหมั้นสวมให้เจ้าบ่าว
Back to Top
OngYing View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote OngYing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2006 at 11:33

อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ทางบ้านของทั้งสองฝ่ายน่ะค่ะ ว่าจะให้มีหรือไม่มี

ถ้าเป็นพิธีไทยจริงๆไม่มีค่ะ จะมีแค่เจ้าบ่าวสวมแหวนให้เจ้าสาวเท่านั้น .. แต่พิธีจีนจะมีค่ะ เจ้าบ่าวสวมแหวนให้เจ้าสาว แล้วเจ้าสาวก็สวมแหวนให้เจ้าบ่าว .. พิธีไทยก็สามารถแลกแหวนได้ค่ะ จะได้เป็นสัญลักษณ์ว่าแต่งงานแล้วน๊า ...เห็นหลายๆงานก็มีกันค่ะ ขึ้นอยู่กับประเพณีของแต่ละบ้าน

แต่เดี๋ยวนี้สามารถปรับเปลี่ยนจากการให้แหวนเจ้าบ่าว เป็นให้อย่างอื่นแทนก็ได้นะคะ เช่น นาฬิกาค่ะ เผื่อเจ้าบ่าวบางท่านไม่ชอบใส่แหวน ก็เป็นใส่นาฬิกาในชีวิตประจำวันแทน

Back to Top
kanomkai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanomkai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2006 at 12:02
ของเราก็จัดพิธีไทยค่ะ แม่คุณว่าที่ไม่อนุญาตเลย เค้าบอกว่าถ้าจะใส่ก็ให้คุณว่าที่ใส่เองมาจากบ้านเลย เพราะโดยธรรมเนียมไทยไม่มีแลกแหวน
Back to Top
OA&OAK View Drop Down

Post Options Post Options   Quote OA&OAK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2006 at 13:05
ตามประเพณีไทยแล้วจะไม่มีค่ะ แต่ก็ขึ้นอยู่ว่าทั้งสองฝ่ายว่าจะให้มีหรือเปล่าอย่างของเราก็อ ยากให้คุณว่าที่ไว้เป็นที่ระลึกค่ะ
Back to Top
A May View Drop Down

Post Options Post Options   Quote A May Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2006 at 01:24
ของเมย์ก็มีค่ะ
Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2006 at 12:01

ของเราแลกกันค่ะ ..  แต่คุณแม่บอกเหมือนกันว่าสมัยก่อนไม่มีการแลกแหวน ..
เหมือนใครเคยบอกไว้ว่า  แลกกันน่ะดีแล้ว  ไม่งั้นคนเค้าคิดว่าเจ้าบ่าวยังโสด  ต้องตีตราจองด้วย

Back to Top
TOPPINK View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TOPPINK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2006 at 13:06
 แลกกันเหมือนกันครับ น้องพิ้งก็มีให้ผมเหมือนกัน ดีใจมากๆเลยครับ เพราะเห็นความตั้งใจที่เค๊าต้องการที่จะให้ผมจริง เห็นคุณค่ามากๆครับ
Back to Top
IcyRose View Drop Down

Post Options Post Options   Quote IcyRose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 May 2006 at 23:38
จำเป็นคงไม่จำเป็น แต่อย่าง Icy ก็ให้เพื่อแสดงถึงน้ำใจที่เรามีให้ฝ่ายชาย ข้อดีอีกข้อคือเขาจะได้ใส่แหวนติดนิ้วนางข้างซ้ายนัยๆบอกว่า"ผม มีเจ้าของแล้วครับ" อิ อิ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.648 seconds.