WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > การ์ดแต่งงาน ของชำร่วย
  New Posts New Posts RSS Feed: sticker สำหรับติดของชำร่วย
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

sticker สำหรับติดของชำร่วย

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
bk06 View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote bk06 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: sticker สำหรับติดของชำร่วย
    Posted: 25 Apr 2006 at 20:47 Share
อยากทราบว่า เพื่อนๆที่สั่งทำ sticker (ออกแบบเอง) สำหรับติดที่ของชำร่วย ติดต่อร้านประเภทไหนกันคะ   แล้วราคาประมาณเท่าไรคะ ถ้ามี web sites รบกวนช่วย PM มาให้ด้วยนะคะ อยู่เมืองนอกทั้งคู่ ไม่มีความรู้เรื่องนี้ีเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top
oaty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oaty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 08:02 Share

ของเราทำเองนะคะ ใช้แบบง่าย ๆ ค่ะ คือขั้นแรกเราจะไปโหลดฟ้อนท์ที่ชอบก่อน เราเอามาจากเวปนี้ค่ะ

http://www.eternalfonts.com/index.php?p=cat&id=23

พอเลือกได้เราก็เอามาทำใน excel ใส่สีตีกรอบ แล้วก็สั่งปริ้นท์กับกระดาษที่เป็นสติ๊กเกอร์ค่ะ (เราใช้แบบด้านค่ะ) แล้วก็เอามาตัดแปะค่ะ  แต่ถ้าคุณอยากใส่ภาพหรือการ์ตูนเอกลักษณ์ที่คุณชอบก็เอามาใส่ได ้ค่ะ (แต่ของเรากลัวเปลืองจ๊ะ555)

อันนี้เป็นของชำร่วยของเราค่ะ (สมุดโน้ตมูลนิธิเด็ก)

อันนี้ก็เป็นสติ๊กเกอร์ที่เราออกแบบเองแบบง่าย ๆ

เสร็จแล้วก็เอามาแปะใส่ค่ะ ก็จะเป็นอย่างนี้

Back to Top
แฟนเจเล่ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote แฟนเจเล่ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 09:37 Share

น่ารักจังเลยค่ะ คุณโอ๊ต

Back to Top

Post Options Post Options   Quote bk06 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 10:01 Share

Thanks ka คุณโอ๊ต

Your sticker looks good ka.  Did you just use a regular inkjet printer ka?  Before you decided to print them yourself, did you do some research on the price if you were to let a store do it for you ka?

Back to Top
bridezilla View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bridezilla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 10:06 Share
    sticker ของคุณโอ๊ตน่ารักจังเลยคะ
True Love is Once in a Lifetime
Back to Top
liftfy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote liftfy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 10:39 Share

น่ารักจังค่ะ เป็นเจ้าสาวเก่งอีกคนหนึ่ง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote oaty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 13:35 Share

ตอบคุณ bk06 เอาเป็นภาษาไทยดีกว่านะจ๊ะ   ก่อนหน้านี้เราเคยถามเจ้าสาวท่านหนึ่งที่ใช้สมุดโน้ตเหมือนกัน เป็นของชำร่วยของ พี่หมอต๊อบ (sweet_mu) ซึ่งเราชอบมาก ๆ เลยขอ copy ไอเดียเค้ามาแจกในงานเราบ้าง  ซึ่งพี่เค้าก็ไปสั่งทำ sticker มาแปะค่ะ

อันนี้เป็นของชำร่วยของ พี่หมอต๊อบ (sweet_mu) ขออนุญาตเอามาลงนะคะ

คุณ bk06 พอจะเห็นสติ๊กเกอร์มั้ยคะ เราเคย PM ไปถามพี่เค้า ได้ใจความว่า 

เรา :  " ขอถามหน่อยค่ะว่าไปสั่งสติกเกอร์ติดสมุดโน้ตที่ไหนคะ แล้วอันละ 1 บาทขั้นต่ำต้องสั่งกี่อันคะแล้วสีกับ font นี่เราปริ้นท์ตัวอย่างไปให้โรงพิมพ์ดูเลยใช่มั้ยคะ"

พี่หมอต๊อบ :  ของต๊อบไปสั่งที่ร้าน v printing อยู่ชั้น 2  ดิ โอลด์สยามค่ะ..จำไม่ไดว่าต้องสั่งเท่าไหร่แต่ไม่ต้องมากก็ได้ค่ ะ..แบบกับสีเอาไปเองก็ได้ หรือไปเลือกจากที่ร้านก็ได้ค่ะ..เค้ามีตัวอย่างให้ค่ะมีหลายแบบ เลย.. แต่ราคาอาจแตกต่างกันนิดหน่อยแล้วเค้าจะมีสำรองให้เพิ่มจากที่เ ราสั่งนิดหน่อยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote oaty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 13:37 Share

อ้อ...อีกอย่างนึง เราเคยถามจากโรงพิมพ์ที่เป็น supplier กับบริษัทเรานะคะ เค้าบอกว่า ถ้าจะทำสติ๊กเกอร์ติดของชำร่วยหน่ะได้ แต่ว่าจะมีค่าสี ค่าเพลท ค่าบล็อก ที่ต้องจ่ายต่างหาก ที่เราเคยถามเนี้ยต้องจ่ายอีกหลายพันเลยค่ะ ไม่เอาดีกว่า  เค้าก็เลยแนะนำให้ทำเองดู แล้วเค้าก็เลยให้กระดาษสติ๊กเกอร์แบบด้านเรามาลองทำค่ะ &n bsp; ชะอุ้ย  ลืมตอบไปอีกข้อค่ะ  สติ๊กเกอร์ที่เราปริ้นท์เองเราก็ใช้ inkget ธรรมดาที่บ้านนี่แหละค่ะ ก็ลองทำดู ก็เออ...มันก็ใช้ได้ ก็เลยทำเองค่ะ (ประหยัดด้วย)

Edited by oaty
Back to Top
-jj- View Drop Down

Post Options Post Options   Quote -jj- Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 14:53 Share

น่ารักจังเลยค่ะ

อยากทำเองบ้าง  แต่กลัวว่าprint inkjet แล้วหมึกจะเลือนหรือเลอะเวลาโดนน้ำรึเปล่าคะ

Back to Top
Lyncy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lyncy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 15:16 Share
sticker น่ารักอ่ะ ...
Back to Top
kareen View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote kareen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 20:14 Share

เก่งจังเลย  สติ๊กเกอร์น่ารักมากค่ะ  เราก็ใช้ของชำร่วยเป็นสมุดโน๊ตของมูลนิธิเด็กเหมือนกัน แต่สั่งทำสติ๊กเกอร์ที่ร้านไปแล้ว (เป็นร้านเดียวกันกับร้านทำการ์ด) เสียดายที่มาเห็นช้าไปห น่อย  แม่ก็ทำโบว์ด้วยริบบิ้นสีทองให้ติดที่ของชำร่วยด้วย  คงเหนื่อยเลยกว่าจะติดเสร็จ ทั้งสติ๊กเกอร์ ทั้งโบว์  650 เล่ม (ตอนนี้ทำได้นิดเดียวเอง)

Edited by kareen
Back to Top
ppum View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ppum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2006 at 21:46 Share

เดี๋ยวนี้มีกระดาษหลายรุปแบบให้เลือก ส่วนมากกระดาษ print photo ที่เป็นแบบสติกเกอร์ หรือไม่เป็นสติกเกอร์ บางทีก็เป็นเนื้อผ้าแล้วด้านหลังเป็นสติกเกอร์สำหรับติดของ เมื่อ print ออกมาแล้วจะกันน้ำลองเข้าไปดูร้านที่ขายกระดาษprint ตามร้านขายอุปกรณ์คอมทั่วไปได้

แต่ของเราเมื่อออกแบบเองแล้วทำให้เป็นหลายๆรูป กำหนดกระดาษขนาดเท่ารูปจัมโบ้ แล้วเอาไปให้ร้านถ่ายรูปที่รับอัดรูปจากสื่อดิจิตอล แล้วเอามาตัดใช้กระดาษกาว 2 หน้าอย่างบางแปะด้านหลัง ต้นทุนถูกด้วยเพราะอัดขนาดจัมโบ้ประมาณ 2-3 บาทเอง ในขนาดกระดาษจัมโบ้ทำสติกเกอร์ติดของชำร่วยได้ประมาณ 20-30 อัน (แล้วแต่ขนาดของสติกเกอร์ที่เรากำหนด) อัดในกระดาษด้านจะสวยและสีก็ชัดด้วย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote bk06 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Apr 2006 at 01:02 Share

khun kareen ka,

How much did you pay for the sticker per piece ka?  How many peices did you have to order ka?  What are the details of your sticker ka (i.e., how many colors, are there any graphics besides texts)?

Thanks ka

Back to Top
moon2919 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote moon2919 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Apr 2006 at 08:41 Share
OHO น่ารักจังเลยค่ะ แถมยังเป็นฝีมือเราอีก ตบมือให้เลย
Back to Top
kareen View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote kareen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Apr 2006 at 21:15 Share

สติ๊กเกอร์ของ kareen แฟนเค้าสั่งให้ค่ะ  ไม่ได้จำกัดว่าต้องสั่งเท่าไหร่ ลักษณะค่อนข้างเรียบๆ ง่ายๆ เหมือนกับการสกรีนบนแผ่นสติ๊กเกอร์ใส ซึ่งใน 1 แผ่น จะมี 12 อัน ต้องมาตัดเอาเอง แต่ก็ไม่แพงค่ะ อันละ 40 สต.  เราสั่งไป 600 อัน ก็ 240 บ.  แต่เค้าก็แถมมาให้เป็น 700 กว่าอัน (ไม่น่ารักเท่ากับของคุณโอ๊ตนะคะ ลองดูเป็น choice ละกัน) เราสั่งที่หาดใหญ่ค่ะ ไกลไปนิด แต่คุณ bk 06 ลองติดต่อกับร้านที่ทำการ์ดดูนะคะ เค้าอาจจะทำให้ได้ โพสต์อันที่ติดสำเร็จแล้วมาให้ดูด้วยค่ะ

Back to Top
liw_moji View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote liw_moji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2006 at 10:59 Share
พอดีว่าสนใจเหมือนกันค่ะ  คิดอยู่ว่าถ้าทำเองแล้วมันจะออกมาจ๋วยเหมือนของหลายๆท่านที่เอง มั้ย
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.125 seconds.