แต่งงาน แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจสมือใหม่(มีเพิ่ม) - WeddingSquare - Page 2
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจสมือใหม่(มีเพิ่ม)

Page  <1234>

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
groof View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจสมือใหม่(มีเพิ่ม)
    Posted: 22 Jun 2006 at 09:28

ก้อดีนะคะ

แต่จะบอกว่าพอเหงื่อออกแล้ว มันคันหน๋มหนม มากอ่ะ แบบว่า เสียกริยามั่กๆๆๆๆ แต่ก้อต้องล้วงไปเกาค่ะ

ดีนะ ช่างวีดีโอไม่ได้จับภาพไว้ เอ๊ะหรือว่าจับแต่ว่าไม่ได้ตัดต่อก้อไม่รู้ หุหุ

***You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.***

Back to Top
bridesmaid_1 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bridesmaid_1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2006 at 17:07

เยี่ยมไปเลยค่ะ

อืม ไม่ทราบว่ามีท่านใดได้ทำ budget plan ไว้บ้างหรือเปล่าคะ

คุ้นๆว่าเคยเห็นใน We เล่มเมื่อนานมากกกกกกกกแล้ว

คือหลังจากช่วยงานแต่งเพื่อนแล้ว ก็กะจะเอางานแต่งงานนี้มาทำ final project สำหรับส่ง อ.ตอนปลายเทอมนี้ซะเลย โฮะๆๆ

ข้อมูลการเตรียมงานนี่ ปึ้กพอสมควรแล้วค่ะ

ขาดแต่ budget plan ไม่ทราบว่ามีท่านใดจะร่วมแชร์กันได้บ้างคะ

Back to Top
Nopparat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nopparat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2006 at 17:16

Many thanks  khaaaaaaa  

Back to Top
CLUB_LOVE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote CLUB_LOVE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2006 at 08:51

ก่อนอื่นก็ต้องขอทักทายทุกคนก่อนนะค่ะ

เป็นน้องใหม่ของที่นี่ กำลังกลุ้มใจอยู่เหมือนกัน พอดีเพื่อน ๆ แนะนำให้ลองเข้ามาในนี้ แล้วหากระทู้ของคุณกรุ๊ฟ ช่วยได้เยอะมากเลยค่ะ ขอบคุณคุณกรุ๊ฟ และทุกคนในนี้มาก อยากเห็นบรรยากาศงานแต่งของคุณกรุ๊ฟจังเลยว่าจะแสมนแตนแค่ไหน&n bsp; คงเลิศหรูแน่นอน รบกวนหน่อยนะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2006 at 16:28

ยินดีต้อนรับค่ะ คุณ Club Love ไม่ต้องกลุ้มใจนะคะ ลองหาข้อมูลใน WSQ รับรองว่ามีครบถ้วน ถ้าหาไม่เจอก้อโพสถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในนี้ได้ ทุกคนน่ารักอบอุ่นค่ะ

ส่วนงานแต่งงานของกรุ๊ฟ ไม่ได้เลิศสแมนแตนอลังการงานสร้างอะไรค่ะ การที่ให้ข้อมูลเพื่อน ๆ เพราะเข้าใจดีว่าการนั่งอ่านกระทู้เก่า ๆ ตาลายมาก และถ้าไม่ค่อยมีเวลาจะไม่สามารถอ่านได้หมดค่ะ พอดีแต่งไปแล้วไม่อยากให้ข้อมูลที่เคยเก็บไว้ล้างออกไป เลยคิดว่าน่าจะมาบอกให้กับ วทจส รุ่นต่อไป ให้ได้รับในสิ่งที่เราได้รับจากรุ่นพี่ที่น่ารัก ๆ ๆ

งานกรุ๊ฟคนเยอะ ถ้าไม่หาข้อมูลดีดี ก้อเหมือนตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ แต่งคืนเดียว ตรูจนไปชาติ ก้อไม่ไหวค่ะ เลยจำเป็นต้องหาข้อมูลเยอะ และหาไอเดียที่ดีแต่ประหยัดค่ะ ในงบประมาณที่เราพอรับได้

เข้าไปดูที่กระทู้นี้นะคะ (งานไม่ใช่จัดที่โรงแรม จัดในโรงยิมด้วยค่ะ)

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=23519 &KW=%CA%C3%D8%BB%A7%D2%B9%E1%B5%E8%A7%A7%D2%B9

โชคดีนะคะ ขอให้ได้งานสมใจค่ะ

***You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.***

Back to Top
aoment View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aoment Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2006 at 18:05

กรุ๊ฟเค้าทำการบ้านมาดีค่ะ มีข้อมูลอะไรก็ไม่เคยกั๊กเลย กระทู้นี้มีประโยชน์กับวทสจ.มากๆค่ะ เราเองยังเสียดายเลยที่แต่งก่อนshe เพราะข้อมูลsheสามารถนำไปใช้ได้จริงๆแถมยังประหยัดตังค์ในกระเป ๋าด้วย

เท่าที่ทราบมานะค่ะ กรุ๊ฟกับพี่เจี๊ยบและครอบครัวพอใจกับงานที่จัดมากๆ ดูดี แถมยังไม่หลุดจากธีมเลย จัดงานที่โรงยิมแต่ออกมาได้ขนาดนี้ก็ถือว่าperfectมากๆแล้วค่ะ

เราว่าการจัดงาน แต่มันขึ้นอยู่กับความพอใจของเจ้าของงาน อย่างงานกรุ๊ฟจริงๆแล้วก็อาจจะอลังการที่สุดในนครปฐมนะค่ะ แต่อาจจะธรรมดาสำหรับคนที่จัดงานโรงแรมหรู5ดาวค่ะ

Back to Top
CLUB_LOVE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote CLUB_LOVE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2006 at 10:27
ขอบคุณ คุณนายกรุ๊ฟ ( ขอเรียกตามยศนะค่ะ ) มาก ๆ เลย  รวมทั้ง คุณ aoment  ขอให้ครอบครัวมีความสุขมาก ๆ นะค่ะ
Back to Top
oaty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oaty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2006 at 07:43

เราเป็นคนนึงที่ได้ไปงานแต่งกรุ๊ฟ  และขอบอกว่ากรุ๊ฟเตรียมงานได้ดีมาก ๆ ไม่แน่เชื่อว่าการใช้แสง ใช้ไฟ ใช้เพลง สุดยอดเลย กรุ๊ฟเตรียมเองทั้งหมด และมีคุณป๋า (คุณพ่อ) ที่น่ารักมาก ๆ ช่วยดูแลให้  เราเห็นแล้วยังเป็นปลื้มเลยที่เพื่อนเราทำออกมาได้ดีมาก ๆ ขนาดนี้  ประทับใจการเขียนสคริปต์ของ she มั่ก ๆ เขียนได้สุดยอดเลย 

การแต่งงานไม่จำเป็นต้องให้หรูเลิศ แต่จัดออกมาแล้วมีฟาร์มสุข แค่นี้พวกเราก็เพียงพอใจอย่างเป็นที่สุดแล้วค่ะ

Back to Top
Kanistha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kanistha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2006 at 17:12

อยากจะร่วมขอบคุณ & ตบมือดัง ๆ ให้คุณกรุ๊ฟด้วยค่ะ เพราะตอนนี้เครียดมั่ก มั่ก เลยค่ะ

รู้สึกว่าจะแต่งเดือน พ.ย.นี้แล้ว แต่ยังนึกภาพงานตัวเองไม่ออกเลยค่ะ

แต่โชคดีมากที่ได้มาอ่านกระทู้ของคุณกรุ๊ฟ ขอบคุณจริง ๆ นะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2006 at 15:59

ขอบคุณค่ะ คุณ kanistha

มีไรให้ช่วยก้อบอกนะคะ ยินดีเสมอค่ะ

Back to Top
Foonny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Foonny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2006 at 18:22
เข้ามาอัพเดทอีกที ข้อมูลเพียบเลยคะ คุณกรุ๊ฟ น่ารักมั่กๆ ขอบคุณค่าสำหรับข้อมูลดีๆ ละเอียดยิบ
Back to Top
Kittygirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kittygirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2006 at 19:12

เทย่าทึ่งคุณกรุ๊ฟมาก ทำได้ไงค่ะเนี่ย ข้อมูลเป็นประโยชน์มากเทย่าเก็บไว้หมดแล้ว ขอบคุณมากนะคะ

Back to Top
groovy bride View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote groovy bride Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2006 at 17:38

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะคุณ groof

Back to Top
venice View Drop Down

Post Options Post Options   Quote venice Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2006 at 12:17
ดีจังเลยค่ะ  มีประโยชน์อย่างมากเลยค่ะ  ขอบคุณค่ะ
Back to Top
zuza View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zuza Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2006 at 02:23

ขอชื่นชมในความตั้งใจและยินดีกับความสุขที่ได้รับนะคะขอรบกวนคุ ณกรุ๊ฟบอกรายละเอียดร้านสวาณีและ

fashion eyeไปตามmailนี้หน่อยนะคะ วทจส เก็บรายละเอียดในกระทู้จนตาลายแย้ว

ขอบคุณคะ naptui@hotmail.com

Back to Top
paw_wa View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote paw_wa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2006 at 18:03
ขอบคุณมากๆค่ะ ข้อมูลเยอะมากเลย ขอเก็บก่อนนะค่ะ
Back to Top
zuza View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zuza Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2006 at 23:02

โอ๊วววว ประเสริฐที่สุดเลยคุณกรู๊ฟฟฟฟฟ  เยี่ยมมากกก

Back to Top
noom&dee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noom&dee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2006 at 23:47
สุดยอดเลยค่ะคุณกรุ๊ฟ
Back to Top
Taew&Pong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Taew&Pong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Nov 2006 at 14:13

สุดยอดค่ะ ขอปรับมือดัง ๆๆๆๆ

Back to Top
Aey_Keng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aey_Keng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Nov 2006 at 14:46

ขอบคุณมากค่ะ รุ่นพี่ ไม่ใช่ซิ คุณนายถึงจะถูก ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกอย่างค่ะ จิง ๆ แล้วคุณนายน่าจะเปิดเว็บสอน วทจส เลยเนอะ รับรองมีคนสมัครเพียบเลย (อิอิ แอบแซวคนเก่ง)

ขอบคุณมากค่ะ

Edited by Aey_Keng
Back to Top
pinkku View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote pinkku Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Nov 2006 at 12:45

สุดยอดเลยค่ะ

ยินดีด้วยคะ

จัดได้ดีมากๆ

Back to Top
oJidaPhao View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote oJidaPhao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Nov 2006 at 10:59

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ เซฟไว้เลยค่ะ อิอิ

จะแต่ง มิย 2550 เหมือนกันค่ะ เก็บข้อมูลได้เยอะเลย

พี่ๆเว็บบอร์ดนี้น่ารักทุกคนเลยนะคะ

Back to Top
zibra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zibra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Dec 2006 at 13:57
ขอบคุณมากค่ะ ข้อมูลที่มีประโยชน์มากก
Back to Top
aungkoe View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aungkoe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 08:37
โห อ่านกระทู้นี้กระทู้เดียว ได้ครบเลยค่ะ ไม่ต้องคอยกังวลอีกต่อไปแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลนะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 11:09

ถ้ายังขาดข้อมูลอะไร ก้อบอกได้ค่ะ จะหามาให้ค่ะ  นี่ก้อพยายามนึกๆๆ ว่าน่าจะมีอะไรอีก

เด่วลองค้นข้อมูลเก่า ๆ ที่เคยให้ไว้มาให้แล้วกันค่ะ

วิธีการผูกเนคไทเจ้าบ่าว

จากทู้นี้ที่มีคนถามแล้วกรุ๊ฟเข้าไปตอบ

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=17209 &KW=%E0%B9%A4%E4%B7

Originally posted by groof

แบบ Windsor knot

1.Start with wide end of the tie on your right and extending a foot below narrow end.

2. Cross wide end over narrow and bring up through loop.
3. Cross wide end over narrow and bring up through loop.
4. Then put down through loop and around across narrow as shown.
5. Turn and pass up through loop and...
6. Complete by slipping down through the knot in front. Tighten and draw up snug to collar.

แบบ Half Windsor knot

1.Start with wide end of the tie on your right and extending a foot below narrow end.

2. Cross wide end over narrow and turn back underneath.

3. Bring up and turn down through loop.

4. Pass wide end around front from left to right.

5. Then up through loop...

6. And down through know in front. Tighten carefully and draw up to collar.

แบบ Four in hand knot

2. Cross wide end over narrow and back underneath.
3. Continue around passing wide end across front of narrow once more.
4. Pass side end up through loop.
5. Holding front of knot loose with index finger, pass wide end down through loop in front.
6. Remove finger and tighten knot carefully. Draw up tight to collar by holding narrow end and sliding knot snug.

แบบ Bow knot

1.Start with end in right hand, extending 1.5 inch below that in left hand.

2. Cross longer end over shorter and pass up through loop.

3. Form front loop of bow by doubling up shorter end (hanging) end placing across collar points.

4. Hold this front loop with thumb and forefinger of right hand. Drop long end down over front.

5. Place left forefinger pointing up on bottom half of hanging part. Pass up behind front loop and...

6. Poke resulting loop though knot behind front loop (see illustration). Even ends and tighten

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 11:26

ต่อไปก้อแบบแหวนแต่งงาน ที่เคยไปรวม link ไว้ให้จ้า

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=18016 &PN=2

http://www.woodbnice.com/

http://images.google.co.th/images?q=wedding+ring&hl=th

http://www.diamond.com/customer/

แบบแหวนแกะสลัก

http://www.weddingvowrings.com/

ปล. เสียดายที่ inlovephoto ของเก่าหายไปแล้ว ไม่งั้นจะได้เห็น เจ้าสาวรุ่นพี่หลาย ๆ ท่านที่ได้เก็บรวบรวมภาพต่าง ๆ ไว้มากมายเลยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 11:37

ต่อไปก้อ สูตรพันซ์ ไว้เผื่อสำหรับงานแต่งงานที่ วทจบ วทจส จัดเองที่บ้านค่ะ

แต่บอกก่อนค่ะ สูตรเหล่านี้มาจาก เจ้าสาวรุ่นพี่ที่น่ารักทั้งนั้นเลยค่ะ

สูตรแรกจากคุณ able  ตามทู้นี้

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=30588 &KW=groof

Originally posted by able

แนะนำสูตรพั้นช์ค่ะ ไม่สงวนหากใครอยากลองค่ะ อันนี้ไม่ได้ใช้น้ำผลไม้สดนะคะ เพราะวันงานคงไม่มีเวลาเตรียมผลไม้สด สูตรนี้ผสมไว้ล่วงหน้าได้

เครื่องดื่มสำหรับสาวๆ อันเนื่องมาจากทางโรงแรมเราอนุญาตให้นำเครื่องดื่มแอลกอฮอล์มาเ องได้ เราเลยจะทำพิเศษเพื่อเพื่อนสาวขี้เมาของเราที่ไม่ชอบสุราค่ะ และดูไม่น่าเกลียดหากอยากดื่ม งานเราไม่มี wine ค่ะ (เปลือง แอบงกอ่ะ) 

ส่วนผสม นะคะ

- น้ำส้ม ซันควิก รสส้มปรกตินะคะ

- น้ำแดง เฮลบูบอย

- น้ำมะนาวค่ะ อันนี้จะเป็นมะนาวน้ำหวานก็ได้ หรือมะนาวจริงก็หอมดีค่ะ แอบฝานมะนาวลอยก็งดงาม

- สุดท้าย ก็ วอดก้า (เหล้าขาว) หรือ Gin ก็หอมดีค่ะ ใครไม่อยากมีแอลกอฮอล์ อันนี้ตัดก็ได้ค่ะ

- น้ำเปล่า นิดหน่อย ถ้าเป็นโซดาก็จะอร่อยมาก แต่ส่วนนี้ค่อยผสมก่อนเสริ์ฟเหมือน Mixer นะคะ เดี๋ยวหายซ่า บอกพนักงานที่เค้าเสริฟให้ผสมเหมือนเหล้าแหละค่ะ

วิธีการผสมนะคะ

เทผสมกันหมดค่ะ (555 ดูมั่วๆเนอะ ง่ายจริงๆค่ะสูตรนี้ ชิมเอาตามชอบแหละค่ะ) สีจะสวยมากๆ ส้มๆแดงๆ น้ำแดงน้อยกว่าน้ำส้มนะคะ จะเปรี้ยวนำอมหวาน และซ่าได้ใจ หากไม่มีแอลกอฮอล์ก็สดชื่นยามบ่ายดีค่ะแก้ง่วงชะงัก ใส่น้ำแข็งแบบเกล็ดๆน้ำแข็งเยอะค่ะ เย็นและไม่หวานเกินไปค่ะ หากน้ำแข็งน้อยควรผสมน้ำเปล่าด้วยค่ะ เดี๋ยวหวานไป

ปล.!!!  อย่าลืมเตือนสาวๆ ในงานด้วยนะคะว่ามีแอลกอฮอล์ผสม เพราะรับรองได้ว่าจะอร่อยจนเมาได้ไม่รู้ตัว ขับรถกลับบ้านไม่ไหวค่ะ (การดื่มสุราอาจเป็นอันตรายต่อการขับรถและสุขภาพ)

ลองทำ test ก่อนงานวันจริงดูก็ได้นะคะ

แถมอีกอย่างค่ะ จินเจอ ของ ชเวปเป็น mixer ที่รสชาดดีมากๆค่ะเวลาอยู่คู่กับสุรา

เออ....... นี่เราขี้เมาไปมั้ยเนี่ย

ปล. ใช้หัวน้ำส้ม(ที่ผสมน้ำเปล่า) เช่น ซันควิก

สูตรต่อไปของพี่นกเอี้ยงคนสวยค่ะ

Originally posted by Nokkie

Mocktail & Punch & Smoothies

เครื่องดื่มม็อกเทล Mocktail

ม็อกเทล Mocktail มีกรรมวิธีการทำคล้ายกับค็อกเทล แต่จุดที่แตกต่างกันก็คือ ม็อกเทลจะไม่มีปริมาณแอลกอฮอล์ผสมอยู่ด้วย พูดง่ายๆ ก็คือ Non-Alcohol ไม่ใส่เหล้านั่นเอง มีวิธีการผสมหลากหลาย ไม่ว่าจะเป็น การเขย่า คน เท หรือแม้กระทั้งปั่น รสชาติจะเน้นความแตกต่างด้วยรสผลไม้ โยเกิร์ต นม ครีม ชา กาแฟ  น้ำอัดลม โซดา น้ำเชื่อม และน้ำเชื่อมกลิ่นผลไม้ต่างๆ

จุดกำเนิด เครื่องดื่มแบบ Non-Alcohol  เกิดขึ้นที่ นครนิวยอร์ค ประเทศสหรัฐอเมริกา ในศตวรรษที่ 19 น่าจะถือกำเนิดมาพร้อมๆ กับเครื่องดื่มค็อกเทล การดื่มกินส่วนใหญ่จะเน้นในเรื่องของการบำรุงสุขภาพร่างกายมากก ว่า ด้วยรสชาติของผลไม้ที่มีหลากหลายรส ทำให้เครื่องดื่มม็อกเทล และพั้นช์ก็มีหลายสูตร หลายรสชาติเช่นกัน แต่จะที่สีสันมากกว่า รวมถึงการตกแต่งในแก้วด้วยเนื้อผลไม้ด้วย เครื่องดื่มประเภทนี้จะเป็นที่นิยมดื่มกันมากในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา เนื่องจากคนหันมาดูแลสุขภาพร่างกายกันมากขึ้น และยังเป็นที่นิยมดื่มกันมากในประเทศแถบเอเชีย ม็อกเทล และพั้นช์ดื่มแล้วทำให้สดใส ชื่นใจ ดับกระหาย คลายร้อนได้ และยังเป็นเครื่องดื่มที่ใช้รับรองแขกผู้มาเยือนด้วย

เครื่องดื่มม็อกเทล ที่มีชื่อเสียงที่ทำให้ผู้คนรู้จักกับเครื่องดื่มชนิดนี้ ก็คือ Shirley Temple ตั้งแต่ปี ค.ศ. 1930 และสูตรอื่น เช่น Beach Blanket Bingo , Pearls and Lace , Pony's Neck , Cranberry Cooler , San Francisco , Margarita  , Cinderella , Virgin Pinacolada , Roy Rogers เป็นต้น

ความหมาย ของคำว่า Mocktail โดยส่วนใหญ่แล้วจะหมายถึงเครื่องดื่มผสมที่ปราศจากแอลกอฮอล์ เน้นรสชาติของผลไม้ต่างๆ ที่นำมาเป็นส่วนผสม คำว่า Mocktail จะมีเสียงเรียกที่คล้ายกับคำว่า Cocktail จริงๆ แล้วคำว่า Mock เป็นการใช้คำเลียนแบบคำว่า Cock เป็นลูกเล่นของการใช้ภาษาพูด ไม่ได้มีความหมายเฉพาะเจาะจง คำว่า Mocktail ถูกบัญญัติขึ้นเพื่อใช้เรียกชื่อแทนประเภทของเครื่องดื่มผสมที่ ไม่มีแอลกอฮอล์ หรือมีแอลกอฮอล์ผสมอยู่บ้าง แต่ในปริมาณที่น้อยมากๆ

นิยมดื่ม Mocktail เป็นเครื่องดื่มที่ใช้ดื่มกินสำหรับงานเลี้ยงปาร์ตี้ในวันหยุด หรือในโอกาสที่พิเศษ เน้นเพื่อการดื่มกินง่าย เพื่อความสบาย ผ่อนคลายอารมณ์ ส่วนการผสมจะมีส่วนผสมตหลัก เช่น น้ำผลไม้ และโซดา

การเสิร์ฟ ก็จะใส่ในแก้วตามขนาด และปริมาณของเครื่องดื่ม โดยมักจะมีการตกแต่งปากแก้วด้วย มะนาว และเชอรี่ หรือผลไม้อื่นๆ แล้วแต่ผู้ผสม ใช้หลักการเดียวกับการผสมเครื่องดื่มค็อกเทล

วิธีการผสม

1.Shake&Strain วิธีการเขย่าและกรอง อุปกรณ์ในการผสมคือ กระบอกเช็ค (Shaker) โดยรินส่วนผสมลงในกระบอกเช็ค  แล้วตักน้ำแข็งก้อนใส่ตามลงไป ประมาณ 4-5 ก้อน แล้วเขย่าด้วยความเร็วและแรง จนกระทั้งมีฝ้าขาวขุ่นขึ้นที ่กระบอก ก็เป็นอันว่าใช้ได้ เทส่วนผสมทั้งหมดพร้อมน้ำแข็งลงในแก้ว แต่ถ้าบางสูตรต้องการให้กรองเอาแต่น้ำ ก็ให้เขย่าแล้วกรองเทเอาแต่น้ำลงแก้ว เน้นส่วนผสมที่เข้ากันยาก

ข้อห้ามของวิธีเขย่า ห้ามเทส่วนผสมที่มีแก๊ส เช่น โซดา น้ำอัดลม ลงในกระบอกเช็ค เพราะจะเกิดแรงดันทำให้ฝากระบอกเช็คกระเด็นหลุดออกมาได้ ควรจะเติมใส่ทีหลัง

2.Stir วิธีการคนผสม ส่วนใหญ่นิยมคนผสมในแก้ว โดยใส่น้ำแข็ง 3/4 ของแก้ว แล้วเทส่วนผสมลงในแก้ว จากนั้นใช้ช้อนบาร์คนแบบกระทุ้งด้ว ยความเร็ว ประมาณ 6-7 รอบ เป็นอันเสร็จ เน้นในส่วนผสมที่ผสมเข้ากันง่าย เน้นรสชาตดั้งเดิมของส่วนผสม 

3.Build&Pour วิธีการรินหรือเท เทรินส่วนผสมทั้งหมดลงในแก้วที่มีน้ำแข็ งรออยู่ โดยไม่ต้องคน ใส่หลอด แล้วยกเสิร์ฟได้เลย เน้นสีสันของเครื่องดื่ม เป็นส่วนผสมที่สามารถผสมเข้ากันได้ง่าย     ; ;           ; ;           ; ;           ; ;     

4.Blend วิธีการปั่น  จะเทส่วนผสมทั้งหมดลงเครื่องปั่น (Blender) แล้วปั่นจนเละเอียดข้ากันเป็นเนื้อเดียวกัน สำหรับวิธีการนี้ อาจจะเรียกได้อีกแบบว่า เครื่องดื่มผสมสมูธตี้ส์ Smoothies เป็นการผสมเครื่องดื่มที่ต้องการให้ส่วนผสมเข้ากันเป็นเนื้อเดี ยวกัน เหมาะสำหรับส่วนผสมที่ผสมเข้ากันได้ยาก เน้นความเย็น ดื่มง่าย และรสชาติของเนื้อผลไม้     

แก้วที่ใช้ใส่เครื่องดื่มม็อกเทล โดยปกติแล้วเครื่องดื่มชนิดนี้จะมีรูปแบบ และวิธีการผสมคล้ายกับเการผสมครื่องดื่มค็อกเทล ดังนั้นแก้วที่เลือกใช้ ก็จะเหมือนกับแก้วที่ใช้ใส่ค็อกเท ล เพียงแต่ว่าอาจจะไม่ลึกซึ้งเท่า แก้วที่ใช้ใส่ม็อกเทล ได้แก่  

1. Old Fashioned Glass หรือ Rock Glass : ขนาด 6-8 ออนซ์ ใช้ใส่ม็อกเทลที่เน้นโชว์แก้ว และส่วนผสมที่เล่นสีสันในแก้ว เพื่อให้ผู้ดื่มชงผสมกันเอง
  2. Highball Glass : ขนาด 9 ออนซ์ ใช้ใส่ม็อกเทลที่มีปริมาณ และต้องการความเย็นที่อยู่ได้นาน
  3. Collin's Glass และ Long Drink Glass : ขนาด 13–14 ออนซ์ ใช้ใส่ม็อกเทลที่เน้นปริมาณมาก  และโชว์สีสันของเครื่องดื่มด้วยตัวแก้วที่มีความสูง 
  4. Martini Glass หรือ Margarita Glass : ขนาด 5-6 ออนซ์ ใช้ใส่ม็อกเทลที่ทำด้วยวิธีแบบเขย่าแล้วกรอง อาจจะมีการเคลือบปากแก้วด้วย เกลือ หรือน้ำตาลทราย เป็นการตกแต่ง และช่วยเพิ่มรสชาติเคร ื่องดื่มด้วย 
  5. Cocktail Glass : ขนาด 4-5 ออนซ์ ใช้ใส่ม็อกเทลทั่วไป แบบเขย่าแล้วกรอง ที่มีปริมาณไม่มาก
  6. Champagne Flute Glass และ Champagne saucer Glass : ขนาด 6-8 ออนซ์ ใช้ใส่ม็อกเทลแบบปั้น เพื่อความสวยงาม ดูมีสไตล์เน้นความหรูหรา
  7. Wine Glass : ใช้ใส่ม็อกเทลทั่วไป  
  8. Sour Glass : ขนาด 5-6 ออนซ์ มี 2 แบบ คือ แบบก้านสั้น และก้านยาว ใช้ใส่ม็อกเทล แบบเขย่าแล้วกรองทั่วไป 

ประเภทของเครื่องดื่มม็อกเทล แบบออกเป็น 2 ประเภทใหญ่ๆ คือ

1.ม็อกเทลแบบผสมไม่เป็นเนื้อเดียวกัน คือ จะใช้วิธีการผสมแบบ เขย่า เขย่ากรอง คน รินหรือเท

2.ม็อกเทลแบบผสมเข้ากันเป็นเนื้อเดียวกัน คือ จะใช้วิธีการผสมแบบปั่น บางครั้งก็เรียกว่า Smoothies

ลักษณะการดื่มกิน จริงๆ แล้วไม่ได้มีการกำหนดไว้เป็นรูปแบบเหมือนอย่างเครื่องดื่มค็อกเ ทล

1.เป็นเครื่องดื่มที่ดื่มกินได้ทุกเมื่อตามต้องการ

2.เป็นเครื่องดื่มที่ใช้เลี้ยงรับรองแขกผู้มาเยือนตามสถานที่ต่ างๆ เช่น เลี้ยงรับรองลูกค้าที่เข้าเช็คอินของโรงแรม

3.ดื่มกินเพื่อบำรุงสุขภาพร่างกาย

4.ดื่มกินเพื่อดับกระหาย คลายร้อน 

< style="WIDTH: 87.56%; HEIGHT: 29px" =slide width="87.56%" bgColor=#ffff00 height=29>สูตรเด็ด Top Five

สูตรโคโค้พั้นช์

ส่วนผสม - น้ำมะพร้าว        &a mp;n bsp;     2 ส่วน

- น้ำสับปะรด         3/4 ส่วน

- นมสด         &a mp;n bsp;          1 ส่วน

- นมคาร์เนชั่น       3/4 ส่วน

- น้ำเชื่อมมะพร้าว 1/2 ส่วน ใส่เพื่อแต่งกลิ่นเท่านั้น

วิธีผสม เขย่าให้เข้ากัน

สูตรหิมาลายาพั้นช์

ส่วนผสม - น้ำมะนาว              3/4 ส่วน

- น้ำสับปะรด        &a mp;n bsp;    2 ส่วน

- น้ำเขียว                     1 ส่วน

- โซดา

วิธีผสม คนให้เข้ากัน ใส่โซดาพอแค่ให้ซ่าเล็กน้อย

สูตรสวัสดีดริ่ง

ส่วนผสม - น้ำมะนาว                    1 ส่วน

- น้ำส้ม                          1 ส่วน

- น้ำสับปะรด        &a mp;n bsp;    1 ส่วน

- น้ำแดง                  3/4 ส่วน

- น้ำเชื่อม                    3/4 ส่วน

- โซดา

วิธีผสม คนให้เข้ากัน

สูตรพัชซี่ฟุต

ส่วนผสม - น้ำมะนาว                          1 ส่วน

- น้ำส้ม                              3 ส่วน

- น้ำเชื่อมแกรนาดีน         1 ส่วน

สูตรแครนปริน่า

ส่วนผสม - น้ำแครนเบอรี่                  2 ส่วน

- น้ำส้ม                              1 ส่วน

- น้ำสับปะรด        &a mp;n bsp;    3/4 ส่วน

- น้ำเชื่อม                    3/4 ส่วน

- น้ำผึ้ง                     1/3 ส่วน

พั้นช์ผลไม้ Punch

พั้นช์ Punch ลักษณะการผสมส่วนใหญ่ก็ใช้วิธีการเดียวกับการผสมค็อกเทล เพียงแต่ว่าจะเน้นที่รสชาติความสดของเนื้อผลไม้ โดยส่วนใหญ่พั้นช์จะนิยมผสมเนื้อ และน้ำผลไม้ กับน้ำเชื่อมรสต่างๆ และอาจจะผสมแอลกอฮอล์ด้วยก็ได้ จุดนี้ทำให้แตกต่างจากม็อกเทล เพราะม็อกเทลจะต้องไม่แอลกอฮอล์ผสมอยู่เลยครับ

เครื่องดื่มประเภทพั้นช์ หรือพั้นช์ผลไม้ ก็จัดอยู่ในเครื่องดื่มม็อกเทลด้วยเหมือนกัน เพียงแต่ว่า คำว่า "พั้นช์" ไม่ได้มีความหมายเจาะจงเหมือนม็อกเทล เพราะพั้นช์บางตัวก็อาจจะใส่เหล้าเข้าไปด้วยก็ได้ หรือไม่ใส่ก็ได้ แต่ถ้าเป็นม็อกเทลจะต้องไม่มีเหล้าผสมอยู่ด้วยเลย

เครื่องดื่มน้ำผลไม้ พั้นช์ Punch มีรากศัพท์มาจากคำว่า ปัญจ Panch ภาษาฮินดู หรือปั้นช์ นั่นเอง หมายถึงการนำส่วนผสม 5 อย่างมาผสมกัน อันได้แก่ น้ำตาลทรายหรือน้ำเชื่อม , เหล้า , น้ำมะนาว , น้ำ และเครื่องเทศ นับได้ว่าเป็นเครื่องดื่มชนิดหนึ่งที่เก่าแก่มา โดยส่วนใหญ่เหล้าที่ใช้มาผสมพั้นช์ คือ เหล้ารัม

< style="WIDTH: 46.6%; HEIGHT: 25px" width="46.6%" bgColor=#ffff66 height=25>PUNCH & FRUIT PUNCH

สูตรพั้นช์ผลไม้

ส่วนผสม - น้ำมะนาว        & ;nbs p; 1 ส่วน

- น้ำส้ม                1 ส่วน

- น้ำสับปะรด      1 ส่วน

- น้ำเชื่อม        3/4 ส่วน

- น้ำแดง          1/2 ส่วน (ตามความชอบ) เน้นเพียงให้เกิดสีสัน

- เนื้อผลไม้ ส้ม สับปะรด มะนาว แตงโม สับให้ละเอียด

- โซดา

วิธีผสม คนให้เข้ากัน ใส่โซดาพอแค่ให้ซ่าเล็กน้อย

Tip. ใส่เหล้าหวาน Triple sec ลงไปน้อยจะเพิ่มรสชาติอร่อยขึ้น

สูตรพั้นช์เมลอนแอปเปิ้ล

ส่วนผสม - น้ำมะนาว                  1 ส่วน

- น้ำแอปเปิ้ล                  2 ส่วน

- น้ำส้ม                       1 ส่วน

- น้ำเชื่อม                  3/4 ส่วน

- น้ำเชื่อมเมลอน     1/3 ส่วน (ตามความชอบ) เน้นเพียงให้เกิดสีสัน

- เนื้อผลไม้ แอปเปิ้ล เมลอน มะนาว แตงโมเหลือง สับให้ละเอียด

- โซดา

พี่นกเอี้ยงบอกว่า ข้อมูลมาจากนี้ค่ะ http://www.cocktailthai.com/

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 11:49

เห็นสาว ๆ แต่งงานกับหนุ่มฝรั่งกันเยอะเหมือนกันในเวปนี้ (ใฝ่ฝันมากเลย เราอยากให้ลูกเกิดมาหน้าตาลูกครึ่ง แต่ตอนนี้ ขอให้มีลูกก้อพอ หน้าตายังไง ก้อรักจ้า)

เลยมาเพิ่มเรื่อง คำเชิญบนการด์ภาษาอังกฤษให้จ้า

คนแรกจากพี่ชุที่น่ารัก แฟนคลับของกรุ๊ฟเอง

Originally posted by Chutima

เอามาจากเว็บต่างประเทศนะคะ...

คนที่สอง คุณ kutepim บอกมาได้ครบถ้วนมาก ๆ เลยค่ะ

Originally posted by Kutepim

Verse W100

We invite you to be with us
as we begin our new life together
on Saturday, the fourth of August
Two Thousand and One
at four o'clock in the afternoon
St. Paul's Church
10 West Oak Street
Springfield, Illinois
If you are unable to attend,
we ask your presence
in thought and in prayer

Jennifer Cathryn Hughes
and
Jason Fredrick Capp

Verse W132

A fresh new day, and it is ours
a day of happy beginnings
when we, Jennifer Cathryn Hughes
and Jason Fredrick Capp
pledge our love as one
on Saturday, the fourth of August
Two thousand and one
at four o'clock in the afternoon
We joyfully ask you
to share this day with us

Verse W134

Love fills a lifetime
and a lifetime begins this hour
when the two of us
and
begin a new life together
We invite you to share
this day of happiness

Verse W14

and
have chosen the first day
of their new life together
as Saturday, the fourth of August
You are invited to share in their joy
as they exchange marriage vows

Verse W140

With joyous hearts
we invite you to attend
our wedding

and

Verse W145

As petal to flower, as wing to eagle
as sunrise to morning, so you are to me . . .
and
invite you to join the circle
of praise and celebration
as they are joined together in marriage
in the spirit of the One who created them

Verse W17

and
request the honour of your presence
at their marriage

Verse W19

Jennifer Cathryn
daughter of Mr. and Mrs. Allen Hughes
and
Jason Fredrick
son of Mr. and Mrs. Kenneth John Capp
have together with the Lord
reached a decision to unite their lives
as one with Him
They invite you to worship with them
and witness their vows

Verse W203

A gala event,
with love as the reason
for the celebration . . .
and
request the honour of your presence
as they exchange vows of marriage
at a festive celebration of love

Verse W21