แต่งงาน แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจสมือใหม่(มีเพิ่ม) - WeddingSquare - Page 2
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจสมือใหม่(มีเพิ่ม)

Page  <1234>

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
groof View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจสมือใหม่(มีเพิ่ม)
    Posted: 22 Jun 2006 at 09:28

ก้อดีนะคะ

แต่จะบอกว่าพอเหงื่อออกแล้ว มันคันหน๋มหนม มากอ่ะ แบบว่า เสียกริยามั่กๆๆๆๆ แต่ก้อต้องล้วงไปเกาค่ะ

ดีนะ ช่างวีดีโอไม่ได้จับภาพไว้ เอ๊ะหรือว่าจับแต่ว่าไม่ได้ตัดต่อก้อไม่รู้ หุหุ

***You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.***

Back to Top
bridesmaid_1 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bridesmaid_1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2006 at 17:07

เยี่ยมไปเลยค่ะ

อืม ไม่ทราบว่ามีท่านใดได้ทำ budget plan ไว้บ้างหรือเปล่าคะ

คุ้นๆว่าเคยเห็นใน We เล่มเมื่อนานมากกกกกกกกแล้ว

คือหลังจากช่วยงานแต่งเพื่อนแล้ว ก็กะจะเอางานแต่งงานนี้มาทำ final project สำหรับส่ง อ.ตอนปลายเทอมนี้ซะเลย โฮะๆๆ

ข้อมูลการเตรียมงานนี่ ปึ้กพอสมควรแล้วค่ะ

ขาดแต่ budget plan ไม่ทราบว่ามีท่านใดจะร่วมแชร์กันได้บ้างคะ

Back to Top
Nopparat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nopparat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2006 at 17:16

Many thanks  khaaaaaaa  

Back to Top
CLUB_LOVE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote CLUB_LOVE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2006 at 08:51

ก่อนอื่นก็ต้องขอทักทายทุกคนก่อนนะค่ะ

เป็นน้องใหม่ของที่นี่ กำลังกลุ้มใจอยู่เหมือนกัน พอดีเพื่อน ๆ แนะนำให้ลองเข้ามาในนี้ แล้วหากระทู้ของคุณกรุ๊ฟ ช่วยได้เยอะมากเลยค่ะ ขอบคุณคุณกรุ๊ฟ และทุกคนในนี้มาก อยากเห็นบรรยากาศงานแต่งของคุณกรุ๊ฟจังเลยว่าจะแสมนแตนแค่ไหน&n bsp; คงเลิศหรูแน่นอน รบกวนหน่อยนะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2006 at 16:28

ยินดีต้อนรับค่ะ คุณ Club Love ไม่ต้องกลุ้มใจนะคะ ลองหาข้อมูลใน WSQ รับรองว่ามีครบถ้วน ถ้าหาไม่เจอก้อโพสถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในนี้ได้ ทุกคนน่ารักอบอุ่นค่ะ

ส่วนงานแต่งงานของกรุ๊ฟ ไม่ได้เลิศสแมนแตนอลังการงานสร้างอะไรค่ะ การที่ให้ข้อมูลเพื่อน ๆ เพราะเข้าใจดีว่าการนั่งอ่านกระทู้เก่า ๆ ตาลายมาก และถ้าไม่ค่อยมีเวลาจะไม่สามารถอ่านได้หมดค่ะ พอดีแต่งไปแล้วไม่อยากให้ข้อมูลที่เคยเก็บไว้ล้างออกไป เลยคิดว่าน่าจะมาบอกให้กับ วทจส รุ่นต่อไป ให้ได้รับในสิ่งที่เราได้รับจากรุ่นพี่ที่น่ารัก ๆ ๆ

งานกรุ๊ฟคนเยอะ ถ้าไม่หาข้อมูลดีดี ก้อเหมือนตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ แต่งคืนเดียว ตรูจนไปชาติ ก้อไม่ไหวค่ะ เลยจำเป็นต้องหาข้อมูลเยอะ และหาไอเดียที่ดีแต่ประหยัดค่ะ ในงบประมาณที่เราพอรับได้

เข้าไปดูที่กระทู้นี้นะคะ (งานไม่ใช่จัดที่โรงแรม จัดในโรงยิมด้วยค่ะ)

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=23519 &KW=%CA%C3%D8%BB%A7%D2%B9%E1%B5%E8%A7%A7%D2%B9

โชคดีนะคะ ขอให้ได้งานสมใจค่ะ

***You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.***

Back to Top
aoment View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aoment Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2006 at 18:05

กรุ๊ฟเค้าทำการบ้านมาดีค่ะ มีข้อมูลอะไรก็ไม่เคยกั๊กเลย กระทู้นี้มีประโยชน์กับวทสจ.มากๆค่ะ เราเองยังเสียดายเลยที่แต่งก่อนshe เพราะข้อมูลsheสามารถนำไปใช้ได้จริงๆแถมยังประหยัดตังค์ในกระเป ๋าด้วย

เท่าที่ทราบมานะค่ะ กรุ๊ฟกับพี่เจี๊ยบและครอบครัวพอใจกับงานที่จัดมากๆ ดูดี แถมยังไม่หลุดจากธีมเลย จัดงานที่โรงยิมแต่ออกมาได้ขนาดนี้ก็ถือว่าperfectมากๆแล้วค่ะ

เราว่าการจัดงาน แต่มันขึ้นอยู่กับความพอใจของเจ้าของงาน อย่างงานกรุ๊ฟจริงๆแล้วก็อาจจะอลังการที่สุดในนครปฐมนะค่ะ แต่อาจจะธรรมดาสำหรับคนที่จัดงานโรงแรมหรู5ดาวค่ะ

Back to Top
CLUB_LOVE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote CLUB_LOVE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jul 2006 at 10:27
ขอบคุณ คุณนายกรุ๊ฟ ( ขอเรียกตามยศนะค่ะ ) มาก ๆ เลย  รวมทั้ง คุณ aoment  ขอให้ครอบครัวมีความสุขมาก ๆ นะค่ะ
Back to Top
oaty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oaty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2006 at 07:43

เราเป็นคนนึงที่ได้ไปงานแต่งกรุ๊ฟ  และขอบอกว่ากรุ๊ฟเตรียมงานได้ดีมาก ๆ ไม่แน่เชื่อว่าการใช้แสง ใช้ไฟ ใช้เพลง สุดยอดเลย กรุ๊ฟเตรียมเองทั้งหมด และมีคุณป๋า (คุณพ่อ) ที่น่ารักมาก ๆ ช่วยดูแลให้  เราเห็นแล้วยังเป็นปลื้มเลยที่เพื่อนเราทำออกมาได้ดีมาก ๆ ขนาดนี้  ประทับใจการเขียนสคริปต์ของ she มั่ก ๆ เขียนได้สุดยอดเลย 

การแต่งงานไม่จำเป็นต้องให้หรูเลิศ แต่จัดออกมาแล้วมีฟาร์มสุข แค่นี้พวกเราก็เพียงพอใจอย่างเป็นที่สุดแล้วค่ะ

Back to Top
Kanistha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kanistha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2006 at 17:12

อยากจะร่วมขอบคุณ & ตบมือดัง ๆ ให้คุณกรุ๊ฟด้วยค่ะ เพราะตอนนี้เครียดมั่ก มั่ก เลยค่ะ

รู้สึกว่าจะแต่งเดือน พ.ย.นี้แล้ว แต่ยังนึกภาพงานตัวเองไม่ออกเลยค่ะ

แต่โชคดีมากที่ได้มาอ่านกระทู้ของคุณกรุ๊ฟ ขอบคุณจริง ๆ นะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2006 at 15:59

ขอบคุณค่ะ คุณ kanistha

มีไรให้ช่วยก้อบอกนะคะ ยินดีเสมอค่ะ

Back to Top
Foonny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Foonny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2006 at 18:22
เข้ามาอัพเดทอีกที ข้อมูลเพียบเลยคะ คุณกรุ๊ฟ น่ารักมั่กๆ ขอบคุณค่าสำหรับข้อมูลดีๆ ละเอียดยิบ
Back to Top
Kittygirl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kittygirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2006 at 19:12

เทย่าทึ่งคุณกรุ๊ฟมาก ทำได้ไงค่ะเนี่ย ข้อมูลเป็นประโยชน์มากเทย่าเก็บไว้หมดแล้ว ขอบคุณมากนะคะ

Back to Top
groovy bride View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote groovy bride Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2006 at 17:38

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะคุณ groof

Back to Top
venice View Drop Down

Post Options Post Options   Quote venice Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Aug 2006 at 12:17
ดีจังเลยค่ะ  มีประโยชน์อย่างมากเลยค่ะ  ขอบคุณค่ะ
Back to Top
zuza View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zuza Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2006 at 02:23

ขอชื่นชมในความตั้งใจและยินดีกับความสุขที่ได้รับนะคะขอรบกวนคุ ณกรุ๊ฟบอกรายละเอียดร้านสวาณีและ

fashion eyeไปตามmailนี้หน่อยนะคะ วทจส เก็บรายละเอียดในกระทู้จนตาลายแย้ว

ขอบคุณคะ naptui@hotmail.com

Back to Top
paw_wa View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote paw_wa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2006 at 18:03
ขอบคุณมากๆค่ะ ข้อมูลเยอะมากเลย ขอเก็บก่อนนะค่ะ
Back to Top
zuza View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zuza Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2006 at 23:02

โอ๊วววว ประเสริฐที่สุดเลยคุณกรู๊ฟฟฟฟฟ  เยี่ยมมากกก

Back to Top
noom&dee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noom&dee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2006 at 23:47
สุดยอดเลยค่ะคุณกรุ๊ฟ
Back to Top
Taew&Pong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Taew&Pong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Nov 2006 at 14:13

สุดยอดค่ะ ขอปรับมือดัง ๆๆๆๆ

Back to Top
Aey_Keng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aey_Keng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Nov 2006 at 14:46

ขอบคุณมากค่ะ รุ่นพี่ ไม่ใช่ซิ คุณนายถึงจะถูก ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกอย่างค่ะ จิง ๆ แล้วคุณนายน่าจะเปิดเว็บสอน วทจส เลยเนอะ รับรองมีคนสมัครเพียบเลย (อิอิ แอบแซวคนเก่ง)

ขอบคุณมากค่ะ

Edited by Aey_Keng
Back to Top
pinkku View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote pinkku Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Nov 2006 at 12:45

สุดยอดเลยค่ะ

ยินดีด้วยคะ

จัดได้ดีมากๆ

Back to Top
oJidaPhao View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote oJidaPhao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Nov 2006 at 10:59

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ เซฟไว้เลยค่ะ อิอิ

จะแต่ง มิย 2550 เหมือนกันค่ะ เก็บข้อมูลได้เยอะเลย

พี่ๆเว็บบอร์ดนี้น่ารักทุกคนเลยนะคะ

Back to Top
zibra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zibra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Dec 2006 at 13:57
ขอบคุณมากค่ะ ข้อมูลที่มีประโยชน์มากก
Back to Top
aungkoe View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aungkoe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 08:37
โห อ่านกระทู้นี้กระทู้เดียว ได้ครบเลยค่ะ ไม่ต้องคอยกังวลอีกต่อไปแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลนะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 11:09

ถ้ายังขาดข้อมูลอะไร ก้อบอกได้ค่ะ จะหามาให้ค่ะ  นี่ก้อพยายามนึกๆๆ ว่าน่าจะมีอะไรอีก

เด่วลองค้นข้อมูลเก่า ๆ ที่เคยให้ไว้มาให้แล้วกันค่ะ

วิธีการผูกเนคไทเจ้าบ่าว

จากทู้นี้ที่มีคนถามแล้วกรุ๊ฟเข้าไปตอบ

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=17209 &KW=%E0%B9%A4%E4%B7

Originally posted by groof

แบบ Windsor knot

1.Start with wide end of the tie on your right and extending a foot below narrow end.

2. Cross wide end over narrow and bring up through loop.
3. Cross wide end over narrow and bring up through loop.
4. Then put down through loop and around across narrow as shown.
5. Turn and pass up through loop and...
6. Complete by slipping down through the knot in front. Tighten and draw up snug to collar.

แบบ Half Windsor knot

1.Start with wide end of the tie on your right and extending a foot below narrow end.

2. Cross wide end over narrow and turn back underneath.

3. Bring up and turn down through loop.

4. Pass wide end around front from left to right.

5. Then up through loop...

6. And down through know in front. Tighten carefully and draw up to collar.

แบบ Four in hand knot

2. Cross wide end over narrow and back underneath.
3. Continue around passing wide end across front of narrow once more.
4. Pass side end up through loop.
5. Holding front of knot loose with index finger, pass wide end down through loop in front.
6. Remove finger and tighten knot carefully. Draw up tight to collar by holding narrow end and sliding knot snug.

แบบ Bow knot

1.Start with end in right hand, extending 1.5 inch below that in left hand.

2. Cross longer end over shorter and pass up through loop.

3. Form front loop of bow by doubling up shorter end (hanging) end placing across collar points.

4. Hold this front loop with thumb and forefinger of right hand. Drop long end down over front.

5. Place left forefinger pointing up on bottom half of hanging part. Pass up behind front loop and...

6. Poke resulting loop though knot behind front loop (see illustration). Even ends and tighten

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 11:26

ต่อไปก้อแบบแหวนแต่งงาน ที่เคยไปรวม link ไว้ให้จ้า

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=18016 &PN=2

http://www.woodbnice.com/

http://images.google.co.th/images?q=wedding+ring&hl=th

http://www.diamond.com/customer/

แบบแหวนแกะสลัก

http://www.weddingvowrings.com/

ปล. เสียดายที่ inlovephoto ของเก่าหายไปแล้ว ไม่งั้นจะได้เห็น เจ้าสาวรุ่นพี่หลาย ๆ ท่านที่ได้เก็บรวบรวมภาพต่าง ๆ ไว้มากมายเลยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 11:37

ต่อไปก้อ สูตรพันซ์ ไว้เผื่อสำหรับงานแต่งงานที่ วทจบ วทจส จัดเองที่บ้านค่ะ

แต่บอกก่อนค่ะ สูตรเหล่านี้มาจาก เจ้าสาวรุ่นพี่ที่น่ารักทั้งนั้นเลยค่ะ

สูตรแรกจากคุณ able  ตามทู้นี้

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=30588 &KW=groof

Originally posted by able

แนะนำสูตรพั้นช์ค่ะ ไม่สงวนหากใครอยากลองค่ะ อันนี้ไม่ได้ใช้น้ำผลไม้สดนะคะ เพราะวันงานคงไม่มีเวลาเตรียมผลไม้สด สูตรนี้ผสมไว้ล่วงหน้าได้

เครื่องดื่มสำหรับสาวๆ อันเนื่องมาจากทางโรงแรมเราอนุญาตให้นำเครื่องดื่มแอลกอฮอล์มาเ องได้ เราเลยจะทำพิเศษเพื่อเพื่อนสาวขี้เมาของเราที่ไม่ชอบสุราค่ะ และดูไม่น่าเกลียดหากอยากดื่ม งานเราไม่มี wine ค่ะ (เปลือง แอบงกอ่ะ) 

ส่วนผสม นะคะ

- น้ำส้ม ซันควิก รสส้มปรกตินะคะ

- น้ำแดง เฮลบูบอย

- น้ำมะนาวค่ะ อันนี้จะเป็นมะนาวน้ำหวานก็ได้ หรือมะนาวจริงก็หอมดีค่ะ แอบฝานมะนาวลอยก็งดงาม

- สุดท้าย ก็ วอดก้า (เหล้าขาว) หรือ Gin ก็หอมดีค่ะ ใครไม่อยากมีแอลกอฮอล์ อันนี้ตัดก็ได้ค่ะ

- น้ำเปล่า นิดหน่อย ถ้าเป็นโซดาก็จะอร่อยมาก แต่ส่วนนี้ค่อยผสมก่อนเสริ์ฟเหมือน Mixer นะคะ เดี๋ยวหายซ่า บอกพนักงานที่เค้าเสริฟให้ผสมเหมือนเหล้าแหละค่ะ

วิธีการผสมนะคะ

เทผสมกันหมดค่ะ (555 ดูมั่วๆเนอะ ง่ายจริงๆค่ะสูตรนี้ ชิมเอาตามชอบแหละค่ะ) สีจะสวยมากๆ ส้มๆแดงๆ น้ำแดงน้อยกว่าน้ำส้มนะคะ จะเปรี้ยวนำอมหวาน และซ่าได้ใจ หากไม่มีแอลกอฮอล์ก็สดชื่นยามบ่ายดีค่ะแก้ง่วงชะงัก ใส่น้ำแข็งแบบเกล็ดๆน้ำแข็งเยอะค่ะ เย็นและไม่หวานเกินไปค่ะ หากน้ำแข็งน้อยควรผสมน้ำเปล่าด้วยค่ะ เดี๋ยวหวานไป

ปล.!!!  อย่าลืมเตือนสาวๆ ในงานด้วยนะคะว่ามีแอลกอฮอล์ผสม เพราะรับรองได้ว่าจะอร่อยจนเมาได้ไม่รู้ตัว ขับรถกลับบ้านไม่ไหวค่ะ (การดื่มสุราอาจเป็นอันตรายต่อการขับรถและสุขภาพ)

ลองทำ test ก่อนงานวันจริงดูก็ได้นะคะ

แถมอีกอย่างค่ะ จินเจอ ของ ชเวปเป็น mixer ที่รสชาดดีมากๆค่ะเวลาอยู่คู่กับสุรา

เออ....... นี่เราขี้เมาไปมั้ยเนี่ย

ปล. ใช้หัวน้ำส้ม(ที่ผสมน้ำเปล่า) เช่น ซันควิก

สูตรต่อไปของพี่นกเอี้ยงคนสวยค่ะ

Originally posted by Nokkie

Mocktail & Punch & Smoothies

เครื่องดื่มม็อกเทล Mocktail

ม็อกเทล Mocktail มีกรรมวิธีการทำคล้ายกับค็อกเทล แต่จุดที่แตกต่างกันก็คือ ม็อกเทลจะไม่มีปริมาณแอลกอฮอล์ผสมอยู่ด้วย พูดง่ายๆ ก็คือ Non-Alcohol ไม่ใส่เหล้านั่นเอง มีวิธีการผสมหลากหลาย ไม่ว่าจะเป็น การเขย่า คน เท หรือแม้กระทั้งปั่น รสชาติจะเน้นความแตกต่างด้วยรสผลไม้ โยเกิร์ต นม ครีม ชา กาแฟ  น้ำอัดลม โซดา น้ำเชื่อม และน้ำเชื่อมกลิ่นผลไม้ต่างๆ

จุดกำเนิด เครื่องดื่มแบบ Non-Alcohol  เกิดขึ้นที่ นครนิวยอร์ค ประเทศสหรัฐอเมริกา ในศตวรรษที่ 19 น่าจะถือกำเนิดมาพร้อมๆ กับเครื่องดื่มค็อกเทล การดื่มกินส่วนใหญ่จะเน้นในเรื่องของการบำรุงสุขภาพร่างกายมากก ว่า ด้วยรสชาติของผลไม้ที่มีหลากหลายรส ทำให้เครื่องดื่มม็อกเทล และพั้นช์ก็มีหลายสูตร หลายรสชาติเช่นกัน แต่จะที่สีสันมากกว่า รวมถึงการตกแต่งในแก้วด้วยเนื้อผลไม้ด้วย เครื่องดื่มประเภทนี้จะเป็นที่นิยมดื่มกันมากในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา เนื่องจากคนหันมาดูแลสุขภาพร่างกายกันมากขึ้น และยังเป็นที่นิยมดื่มกันมากในประเทศแถบเอเชีย ม็อกเทล และพั้นช์ดื่มแล้วทำให้สดใส ชื่นใจ ดับกระหาย คลายร้อนได้ และยังเป็นเครื่องดื่มที่ใช้รับรองแขกผู้มาเยือนด้วย

เครื่องดื่มม็อกเทล ที่มีชื่อเสียงที่ทำให้ผู้คนรู้จักกับเครื่องดื่มชนิดนี้ ก็คือ Shirley Temple ตั้งแต่ปี ค.ศ. 1930 และสูตรอื่น เช่น Beach Blanket Bingo , Pearls and Lace , Pony's Neck , Cranberry Cooler , San Francisco , Margarita  , Cinderella , Virgin Pinacolada , Roy Rogers เป็นต้น

ความหมาย ของคำว่า Mocktail โดยส่วนใหญ่แล้วจะหมายถึงเครื่องดื่มผสมที่ปราศจากแอลกอฮอล์ เน้นรสชาติของผลไม้ต่างๆ ที่นำมาเป็นส่วนผสม คำว่า Mocktail จะมีเสียงเรียกที่คล้ายกับคำว่า Cocktail จริงๆ แล้วคำว่า Mock เป็นการใช้คำเลียนแบบคำว่า Cock เป็นลูกเล่นของการใช้ภาษาพูด ไม่ได้มีความหมายเฉพาะเจาะจง คำว่า Mocktail ถูกบัญญัติขึ้นเพื่อใช้เรียกชื่อแทนประเภทของเครื่องดื่มผสมที่ ไม่มีแอลกอฮอล์ หรือมีแอลกอฮอล์ผสมอยู่บ้าง แต่ในปริมาณที่น้อยมากๆ

นิยมดื่ม Mocktail เป็นเครื่องดื่มที่ใช้ดื่มกินสำหรับงานเลี้ยงปาร์ตี้ในวันหยุด หรือในโอกาสที่พิเศษ เน้นเพื่อการดื่มกินง่าย เพื่อความสบาย ผ่อนคลายอารมณ์ ส่วนการผสมจะมีส่วนผสมตหลัก เช่น น้ำผลไม้ และโซดา

การเสิร์ฟ ก็จะใส่ในแก้วตามขนาด และปริมาณของเครื่องดื่ม โดยมักจะมีการตกแต่งปากแก้วด้วย มะนาว และเชอรี่ หรือผลไม้อื่นๆ แล้วแต่ผู้ผสม ใช้หลักการเดียวกับการผสมเครื่องดื่มค็อกเทล

วิธีการผสม

1.Shake&Strain วิธีการเขย่าและกรอง อุปกรณ์ในการผสมคือ กระบอกเช็ค (Shaker) โดยรินส่วนผสมลงในกระบอกเช็ค  แล้วตักน้ำแข็งก้อนใส่ตามลงไป ประมาณ 4-5 ก้อน แล้วเขย่าด้วยความเร็วและแรง จนกระทั้งมีฝ้าขาวขุ่นขึ้นที ่กระบอก ก็เป็นอันว่าใช้ได้ เทส่วนผสมทั้งหมดพร้อมน้ำแข็งลงในแก้ว แต่ถ้าบางสูตรต้องการให้กรองเอาแต่น้ำ ก็ให้เขย่าแล้วกรองเทเอาแต่น้ำลงแก้ว เน้นส่วนผสมที่เข้ากันยาก

ข้อห้ามของวิธีเขย่า ห้ามเทส่วนผสมที่มีแก๊ส เช่น โซดา น้ำอัดลม ลงในกระบอกเช็ค เพราะจะเกิดแรงดันทำให้ฝากระบอกเช็คกระเด็นหลุดออกมาได้ ควรจะเติมใส่ทีหลัง

2.Stir วิธีการคนผสม ส่วนใหญ่นิยมคนผสมในแก้ว โดยใส่น้ำแข็ง 3/4 ของแก้ว แล้วเทส่วนผสมลงในแก้ว จากนั้นใช้ช้อนบาร์คนแบบกระทุ้งด้ว ยความเร็ว ประมาณ 6-7 รอบ เป็นอันเสร็จ เน้นในส่วนผสมที่ผสมเข้ากันง่าย เน้นรสชาตดั้งเดิมของส่วนผสม 

3.Build&Pour วิธีการรินหรือเท เทรินส่วนผสมทั้งหมดลงในแก้วที่มีน้ำแข็ งรออยู่ โดยไม่ต้องคน ใส่หลอด แล้วยกเสิร์ฟได้เลย เน้นสีสันของเครื่องดื่ม เป็นส่วนผสมที่สามารถผสมเข้ากันได้ง่าย     ; ;           ; ;           ; ;           ; ;     

4.Blend วิธีการปั่น  จะเทส่วนผสมทั้งหมดลงเครื่องปั่น (Blender) แล้วปั่นจนเละเอียดข้ากันเป็นเนื้อเดียวกัน สำหรับวิธีการนี้ อาจจะเรียกได้อีกแบบว่า เครื่องดื่มผสมสมูธตี้ส์ Smoothies เป็นการผสมเครื่องดื่มที่ต้องการให้ส่วนผสมเข้ากันเป็นเนื้อเดี ยวกัน เหมาะสำหรับส่วนผสมที่ผสมเข้ากันได้ยาก เน้นความเย็น ดื่มง่าย และรสชาติของเนื้อผลไม้     

แก้วที่ใช้ใส่เครื่องดื่มม็อกเทล โดยปกติแล้วเครื่องดื่มชนิดนี้จะมีรูปแบบ และวิธีการผสมคล้ายกับเการผสมครื่องดื่มค็อกเทล ดังนั้นแก้วที่เลือกใช้ ก็จะเหมือนกับแก้วที่ใช้ใส่ค็อกเท ล เพียงแต่ว่าอาจจะไม่ลึกซึ้งเท่า แก้วที่ใช้ใส่ม็อกเทล ได้แก่  

1. Old Fashioned Glass หรือ Rock Glass : ขนาด 6-8 ออนซ์ ใช้ใส่ม็อกเทลที่เน้นโชว์แก้ว และส่วนผสมที่เล่นสีสันในแก้ว เพื่อให้ผู้ดื่มชงผสมกันเอง
  2. Highball Glass : ขนาด 9 ออนซ์ ใช้ใส่ม็อกเทลที่มีปริมาณ และต้องการความเย็นที่อยู่ได้นาน
  3. Collin's Glass และ Long Drink Glass : ขนาด 13–14 ออนซ์ ใช้ใส่ม็อกเทลที่เน้นปริมาณมาก  และโชว์สีสันของเครื่องดื่มด้วยตัวแก้วที่มีความสูง 
  4. Martini Glass หรือ Margarita Glass : ขนาด 5-6 ออนซ์ ใช้ใส่ม็อกเทลที่ทำด้วยวิธีแบบเขย่าแล้วกรอง อาจจะมีการเคลือบปากแก้วด้วย เกลือ หรือน้ำตาลทราย เป็นการตกแต่ง และช่วยเพิ่มรสชาติเคร ื่องดื่มด้วย 
  5. Cocktail Glass : ขนาด 4-5 ออนซ์ ใช้ใส่ม็อกเทลทั่วไป แบบเขย่าแล้วกรอง ที่มีปริมาณไม่มาก
  6. Champagne Flute Glass และ Champagne saucer Glass : ขนาด 6-8 ออนซ์ ใช้ใส่ม็อกเทลแบบปั้น เพื่อความสวยงาม ดูมีสไตล์เน้นความหรูหรา
  7. Wine Glass : ใช้ใส่ม็อกเทลทั่วไป  
  8. Sour Glass : ขนาด 5-6 ออนซ์ มี 2 แบบ คือ แบบก้านสั้น และก้านยาว ใช้ใส่ม็อกเทล แบบเขย่าแล้วกรองทั่วไป 

ประเภทของเครื่องดื่มม็อกเทล แบบออกเป็น 2 ประเภทใหญ่ๆ คือ

1.ม็อกเทลแบบผสมไม่เป็นเนื้อเดียวกัน คือ จะใช้วิธีการผสมแบบ เขย่า เขย่ากรอง คน รินหรือเท

2.ม็อกเทลแบบผสมเข้ากันเป็นเนื้อเดียวกัน คือ จะใช้วิธีการผสมแบบปั่น บางครั้งก็เรียกว่า Smoothies

ลักษณะการดื่มกิน จริงๆ แล้วไม่ได้มีการกำหนดไว้เป็นรูปแบบเหมือนอย่างเครื่องดื่มค็อกเ ทล

1.เป็นเครื่องดื่มที่ดื่มกินได้ทุกเมื่อตามต้องการ

2.เป็นเครื่องดื่มที่ใช้เลี้ยงรับรองแขกผู้มาเยือนตามสถานที่ต่ างๆ เช่น เลี้ยงรับรองลูกค้าที่เข้าเช็คอินของโรงแรม

3.ดื่มกินเพื่อบำรุงสุขภาพร่างกาย

4.ดื่มกินเพื่อดับกระหาย คลายร้อน 

< style="WIDTH: 87.56%; HEIGHT: 29px" =slide width="87.56%" bgColor=#ffff00 height=29>สูตรเด็ด Top Five

สูตรโคโค้พั้นช์

ส่วนผสม - น้ำมะพร้าว        &a mp;n bsp;     2 ส่วน

- น้ำสับปะรด         3/4 ส่วน

- นมสด         &a mp;n bsp;          1 ส่วน

- นมคาร์เนชั่น       3/4 ส่วน

- น้ำเชื่อมมะพร้าว 1/2 ส่วน ใส่เพื่อแต่งกลิ่นเท่านั้น

วิธีผสม เขย่าให้เข้ากัน

สูตรหิมาลายาพั้นช์

ส่วนผสม - น้ำมะนาว              3/4 ส่วน

- น้ำสับปะรด        &a mp;n bsp;    2 ส่วน

- น้ำเขียว                     1 ส่วน

- โซดา

วิธีผสม คนให้เข้ากัน ใส่โซดาพอแค่ให้ซ่าเล็กน้อย

สูตรสวัสดีดริ่ง

ส่วนผสม - น้ำมะนาว                    1 ส่วน

- น้ำส้ม                          1 ส่วน

- น้ำสับปะรด        &a mp;n bsp;    1 ส่วน

- น้ำแดง                  3/4 ส่วน

- น้ำเชื่อม                    3/4 ส่วน

- โซดา

วิธีผสม คนให้เข้ากัน

สูตรพัชซี่ฟุต

ส่วนผสม - น้ำมะนาว                          1 ส่วน

- น้ำส้ม                              3 ส่วน

- น้ำเชื่อมแกรนาดีน         1 ส่วน

สูตรแครนปริน่า

ส่วนผสม - น้ำแครนเบอรี่                  2 ส่วน

- น้ำส้ม                              1 ส่วน

- น้ำสับปะรด        &a mp;n bsp;    3/4 ส่วน

- น้ำเชื่อม                    3/4 ส่วน

- น้ำผึ้ง                     1/3 ส่วน

พั้นช์ผลไม้ Punch

พั้นช์ Punch ลักษณะการผสมส่วนใหญ่ก็ใช้วิธีการเดียวกับการผสมค็อกเทล เพียงแต่ว่าจะเน้นที่รสชาติความสดของเนื้อผลไม้ โดยส่วนใหญ่พั้นช์จะนิยมผสมเนื้อ และน้ำผลไม้ กับน้ำเชื่อมรสต่างๆ และอาจจะผสมแอลกอฮอล์ด้วยก็ได้ จุดนี้ทำให้แตกต่างจากม็อกเทล เพราะม็อกเทลจะต้องไม่แอลกอฮอล์ผสมอยู่เลยครับ

เครื่องดื่มประเภทพั้นช์ หรือพั้นช์ผลไม้ ก็จัดอยู่ในเครื่องดื่มม็อกเทลด้วยเหมือนกัน เพียงแต่ว่า คำว่า "พั้นช์" ไม่ได้มีความหมายเจาะจงเหมือนม็อกเทล เพราะพั้นช์บางตัวก็อาจจะใส่เหล้าเข้าไปด้วยก็ได้ หรือไม่ใส่ก็ได้ แต่ถ้าเป็นม็อกเทลจะต้องไม่มีเหล้าผสมอยู่ด้วยเลย

เครื่องดื่มน้ำผลไม้ พั้นช์ Punch มีรากศัพท์มาจากคำว่า ปัญจ Panch ภาษาฮินดู หรือปั้นช์ นั่นเอง หมายถึงการนำส่วนผสม 5 อย่างมาผสมกัน อันได้แก่ น้ำตาลทรายหรือน้ำเชื่อม , เหล้า , น้ำมะนาว , น้ำ และเครื่องเทศ นับได้ว่าเป็นเครื่องดื่มชนิดหนึ่งที่เก่าแก่มา โดยส่วนใหญ่เหล้าที่ใช้มาผสมพั้นช์ คือ เหล้ารัม

< style="WIDTH: 46.6%; HEIGHT: 25px" width="46.6%" bgColor=#ffff66 height=25>PUNCH & FRUIT PUNCH

สูตรพั้นช์ผลไม้

ส่วนผสม - น้ำมะนาว        & ;nbs p; 1 ส่วน

- น้ำส้ม                1 ส่วน

- น้ำสับปะรด      1 ส่วน

- น้ำเชื่อม        3/4 ส่วน

- น้ำแดง          1/2 ส่วน (ตามความชอบ) เน้นเพียงให้เกิดสีสัน

- เนื้อผลไม้ ส้ม สับปะรด มะนาว แตงโม สับให้ละเอียด

- โซดา

วิธีผสม คนให้เข้ากัน ใส่โซดาพอแค่ให้ซ่าเล็กน้อย

Tip. ใส่เหล้าหวาน Triple sec ลงไปน้อยจะเพิ่มรสชาติอร่อยขึ้น

สูตรพั้นช์เมลอนแอปเปิ้ล

ส่วนผสม - น้ำมะนาว                  1 ส่วน

- น้ำแอปเปิ้ล                  2 ส่วน

- น้ำส้ม                       1 ส่วน

- น้ำเชื่อม                  3/4 ส่วน

- น้ำเชื่อมเมลอน     1/3 ส่วน (ตามความชอบ) เน้นเพียงให้เกิดสีสัน

- เนื้อผลไม้ แอปเปิ้ล เมลอน มะนาว แตงโมเหลือง สับให้ละเอียด

- โซดา

พี่นกเอี้ยงบอกว่า ข้อมูลมาจากนี้ค่ะ http://www.cocktailthai.com/

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 11:49

เห็นสาว ๆ แต่งงานกับหนุ่มฝรั่งกันเยอะเหมือนกันในเวปนี้ (ใฝ่ฝันมากเลย เราอยากให้ลูกเกิดมาหน้าตาลูกครึ่ง แต่ตอนนี้ ขอให้มีลูกก้อพอ หน้าตายังไง ก้อรักจ้า)

เลยมาเพิ่มเรื่อง คำเชิญบนการด์ภาษาอังกฤษให้จ้า

คนแรกจากพี่ชุที่น่ารัก แฟนคลับของกรุ๊ฟเอง

Originally posted by Chutima

เอามาจากเว็บต่างประเทศนะคะ...

คนที่สอง คุณ kutepim บอกมาได้ครบถ้วนมาก ๆ เลยค่ะ

Originally posted by Kutepim

Verse W100

We invite you to be with us
as we begin our new life together
on Saturday, the fourth of August
Two Thousand and One
at four o'clock in the afternoon
St. Paul's Church
10 West Oak Street
Springfield, Illinois
If you are unable to attend,
we ask your presence
in thought and in prayer

Jennifer Cathryn Hughes
and
Jason Fredrick Capp

Verse W132

A fresh new day, and it is ours
a day of happy beginnings
when we, Jennifer Cathryn Hughes
and Jason Fredrick Capp
pledge our love as one
on Saturday, the fourth of August
Two thousand and one
at four o'clock in the afternoon
We joyfully ask you
to share this day with us

Verse W134

Love fills a lifetime
and a lifetime begins this hour
when the two of us
and
begin a new life together
We invite you to share
this day of happiness

Verse W14

and
have chosen the first day
of their new life together
as Saturday, the fourth of August
You are invited to share in their joy
as they exchange marriage vows

Verse W140

With joyous hearts
we invite you to attend
our wedding

and

Verse W145

As petal to flower, as wing to eagle
as sunrise to morning, so you are to me . . .
and
invite you to join the circle
of praise and celebration
as they are joined together in marriage
in the spirit of the One who created them

Verse W17

and
request the honour of your presence
at their marriage

Verse W19

Jennifer Cathryn
daughter of Mr. and Mrs. Allen Hughes
and
Jason Fredrick
son of Mr. and Mrs. Kenneth John Capp
have together with the Lord
reached a decision to unite their lives
as one with Him
They invite you to worship with them
and witness their vows

Verse W203

A gala event,
with love as the reason
for the celebration . . .
and
request the honour of your presence
as they exchange vows of marriage
at a festive celebration of love

Verse W21

Each hour, each day, each year
We grow as two, yet as one,
We grow apart, yet together
Forming an eternal love
We, Jennifer Cathryn Hughes
together with our parents
invite you to share in the celebration
of our marriage

Verse W213

Each day begins fresh and new,
knowing I'll be spending it with you
and
invite you to join the celebration
as they tie the knot

Verse W216

and
joyfully invite you to share
in their happiness
as they unite in marriage

Verse W218

The pleasure of your company
is requested as
and
vow to share their lives
in a marriage ceremony

Verse W22

Each of us a half . . . incomplete
together we are as one . . .
in this there shall be joy
invite you to share this joy
when we will exchange marriage vows

Verse W220

Our love blossoms together!

as we begin our new life together

and

Verse W229

Time has changed so many things
one thousand years of the past
but it never touched the power
of a true love meant to last
and
at their marriage

Verse W230

Please celebrate with us
the freshness of new life
and new love as we
and
exchange wedding vows

Verse W231

A perfect shell is a gift from the sea
as beautiful and unique
as our love is meant to be
Please join us as we
and
join our lives in marriage

Verse W233

The end of this millennium
is only the start
of a lifetime of sharing
the love in our hearts!

and

Verse W237

Blessed be the tie that binds
our hearts in Christian love
The fellowship of kindred mind
is like to that above
and
joyously invite you to witness
the uniting of our lives as one

Verse W24

Happily we two
and
have chosen the first day
of our new life together
as Saturday, the fourth of August
You are invited to share in our joy
as we exchange marriage vows

Verse W261

Please join us,
and
as we exchange wedding vows

Verse W263

We joyously invite you
to celebrate with us,
and
on Saturday , the fourth of August

Verse W265

A Classic Romance

and
joyfully invite you to share
in their happiness
as they unite in marriage
at in the afternoon four o'clock

Verse W268

When we put the pieces together
they spelled -Love
HEART DESIGN
Please celebrate with us
(Numerics)

Verse W275

We invite you to share
this day of happiness
when the two of us,
and
begin a new life together
(numerics)
at

Verse W280

Share with us this new beginning
HEART DESIGN

Verse W284

A friendship that was shared by two
has grown into a love so true
Please share our joy as we
and
exchange marriage vows
(numerics)

Verse W29

Life can be beautiful, shared by two . . .
A world filled with love, ever old, ever new . . .
Life can be beautiful, shared with each other
Two happy people who love one another!
and
invite you to share in celebrating
our wedding

Verse W298

is requested at the marriage of
to
Saturday, the August of fourth
in the afternoon four o'clock

Verse W40

Soon we will be joining together
all the hopes for the future
as we are joining our lives
Share with us this new beginning
the first day of our life together

and

Verse W41

Soon we will be joining together
all the hopes for the future
as we are joining our lives
the first day of our life together

and

Verse W42

This day I will marry my best friend,
the one I laugh with, live for, love
daughter of
Mr. and Mrs. Allen Hughes
and
son of
Mr. and Mrs. Kenneth John Capp
hope that you will join in this celebration
on Saturday, fourth of August

Verse W46

This day I will marry my best friend,
the one I laugh with, live for, love
daughter of
Mr. and Mrs. Allen Hughes
and
son of
Mr. and Mrs. Kenneth John Capp
hope that you will join in this celebration
on Saturday, fourth of August

Verse W48

is requested at the marriage of
to

Verse W48

to

Verse W55

A life of sharing, caring
A love of endless giving together
Jennifer and Jason Capp
cordially invite you
to witness the reaffirmation
of their wedding vows

Verse W58

Once upon a time
stars crossed and we met
Join us on our day of romance
when we, Jennifer Cathryn Hughes
exchange marriage vows

Verse W60

With a love and respect
for the completeness
we shall gain as a couple
and with the blessings of our parents
we will be joined in marriage
You are invited to share
this day of happy beginnings

and

Verse W62

Love fills the moment
and the moment begins eternity.
We invite you,
our family and friends,
to share in this celebration of love as we,
and
extend the bonds of friendship
to include the vows of marriage

Verse W7

A fresh new day and it is ours,
a day of happy beginnings
pledge our love as one

Verse W76

Just as our ancestors
Jumped the Broom
we will join hands
as bride and groom
and pledge our love and faithfulness
We invite you
to share our new beginning

and

Verse W8

and pledge our love and faithfulness

and

Verse W85

and

Verse W9

and
invite you to share in the joy
when they exchange marriage vows
and begin their new life together

คนสุดท้าย จากคุณแพร สาวเก่งเรื่องพิธีการงานหมั้นของเราจ้า ได้ให้การ์ดเชิญกรณีสมรสพระราชทานมาให้ด้วย

Originally posted by pare

มีสองแบบนะคะ

แบบแรก

On the suspicious Occasion of the Royal Thai Traditional Wedding Ceremony at the Royal Palace, Graciously sponsored by Her Royal Highness....... for the Wedding Couple, Miss (Bride)... & Mr....(Groom) You are Cordially Invited to a Reception at the Grand Ballroom,........Hotel, Bangkok on ......... at ......hours.

แบบที่ 2

Her royal highness......(name)  
graciously performing the wedding ceremony 
 for  

..... (name)       and     .....(name)
daughter of         & ;nbs p;         & ;nbs p;     son of
......(ชื่อบิดา)       &a mp;n bsp;         ......(ชื่อบิดา)       

......(ชื่อมารดา)       & amp; nbsp;       ......(ชื่อมารดา)

ชื่อประธานในพิธี
request the honour of your presence at the wedding reception
on ....(date)
at.....(time)
at.....(place)

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 12:03

ต่อไปก้อเป็น wording หรือคำกลอน เก๋ ๆ น่ารัก ๆ ใช้ลงในการ์ด หรือ presentation ก้อได้ค่ะ

ขอบอกว่า ไม่มีที่ไหนที่จะเป็นแหล่งระดมสมองและความคิดไอเดียบรรเจิดเรื่ องแต่งงานได้เท่าที่ Weddingsquare แห่งนี้แล้วค่ะ

มีหลายกระทู้มาก ๆ ที่เพื่อน ๆ มาถาม แล้วก้อมีบรรดาเพื่อน ๆ พี่ ๆ มาช่วยกันตอบ อบอุ่นใจจริง ๆ ค่ะ ลองไปดูกระทู้เหล่านั้นกันนะคะ

ทู้นี้ คุณ Tin-Tin มาถามแล้วเพื่อน ๆ ก้อช่วยกันตอบ

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=705&a mp;PN=1

และขอบคุณคุณ bank7 ที่ได้รวบรวมลิงค์เกี่ยวกับคำกลอนมาไว้ให้ค่ะ

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=17571 &PN=1

เท่านั้นยังไม่พอ ยังมีคุณว่าที่ของคุณ jinny_jj รวบรวมไว้แบบนี้ด้วยค่ะ

Originally posted by jinny_jj

ของเราใช้คำว่าแทนคำขอบคุณ แล้วก็ลงท้ายเป็นชื่อไปเลยค่ะ แล้วก็มีเป็นประโยคที่ใส่ลงไปในการ์ดน่ะค่ะ

ส่วนนี่เป็นที่คุณว่าที่ของเราเค้ารวบรวมไว้ให้น่ะค่ะ ลองดูนะคะ

• This world is a beautiful place since the day we found each other.

• It’s not everyday that you find someone to share your dreams, your hearts and life with.

• Love gives you strength

• There are many things in life that catch your eyes, but only few things that catch your heart, cherish those.

• Love gives us courage and strength to face whatever lies ahead of us and know that together we can conquer it.

• Love is enduring and patient and kind. It judges all things with the heart not the mind.

• Love is unselfish….giving more than it takes. No matter what happens.

• Love never forsakes. It’s faithful and trusting and always believing.

• Love is beyond what we can define, for love is immortal.

• Love is not about finding the right person, but creating a right relationship. It’s not about how much love you have in the beginning but how much love you build till the end.

• It takes a lifetime to show someone love.

• Our strengths have made us happy. Our weaknesses have taught us patience. Our pasts have taught us lessons. And our love will burn on.

• Two souls met….when before never knew the other existed but fit together like a lost puzzle piece making everything whole.

• Since the day we first spoke, you sparkled the flame………….. We have been brought together for a special reason.

• Fate brought us together for a reason, now reality is coming in and telling us to hold onto what we have, because it is so special.

• Hand in hand we drew each other near. We know of our true love and have nothing to fear.

• Many things in our life are changing now but our love has not only withstood the changes but has helped us through them.

• We’ve come a long way and we’ll go even further.

• Our love have grown by the day and we get new strength and courage to face each day knowing that we have each other in our hearts.

• When we dream alone, it’s only a dream. When we dream together, it’s not just a dream, it’s the beginning of reality.

• Two hearts beating as one, two minds thinking as one, two lives will be living together….

• We are all shadows. Briefly walking on earth & soon gone. Live has a purpose for us. That’s why we love each other very much.

• We believe in thoughts we shared, in feelings we discussed. We believe in magic moments and we believe in each other..

• Our hearts & love crossed many years ago and finally our hearts will be beating as one.

และยังมีที่คุณ moopui ส่งลิงค์มาให้แบบนี้

Originally posted by moopui

http://www.mthai.com/poetry/quotelove01.shtml

เพราะดีค่ะปุ้ยเอาไปใส่ในการ์ดของตัวเองด้วย เห็นมันเพราะดีโดนใจ เพื่อนสมาชิกคนไหนชอบเข้าไปดูได้นะคะ  กลอนที่ปุ้ยเอาไปใช่ค่ะ 

"Certain chance occurrences have caused our paths to meet.
Destiny has joined our hearts and made our lives complete."
- - Anonymous - -

ความบังเอิญแน่นอนที่ทำให้เราพบกัน และพรหมลิขิตก็ผนึกหัวใจสองเราเข้าด้วยกัน ได้เติมเต็มชีวิตซึ่งกันและกัน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 12:15

ขอแอบแปะ wording ที่กรุ๊ฟใช้หน่อยนะคะ

เนื่องจาก theme งานกรุ๊ฟเป็นสีฟ้า-สีส้ม และ จิกซอว์ ก้อเลยได้ออกมาแบบนี้ค่ะ

You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.

It's not just only make life complete.

It's everthing to share,to spend life with last forever.

It's call...LOVE...

ส่วนที่ของชำร่วย ที่กล่องเขียนว่า

ด้านหน้า..."เราต่างเป็นจิกซอว์ชิ้นสุดท้ายของกันและกัน"

ด้านหลัง..."ขอบคุณที่เป็นส่วนหนึ่งของจิกซอว์ของเรา"

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 12:24

ต่อไปขอมาเรื่องความงามนะจ๊ะ

จริง ๆ มีทู้ที่รวมสูตรลดน้ำหนักอยู่แล้วจ้า จากทู้นี้

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=10068 &KW=%C5%B4%B9%E9%D3%CB%B9%D1%A1

แต่ขอมาสนับสนุนสูตรลดน้ำหนัก 13 วันที่กรุ๊ฟใช้ช่วงก่อนแต่งงานค่ะ แล้วก้อได้ผลจริง ๆ (แต่อย่าถามถึงตอนนี้นะคะ ตอนนี้น้ำหนักเพิ่มมา 5 โลแล้วหลังแต่งงาน

ขอบคุณคุณ knittaya และคุณ benzyod มาก ๆ ค่ะ

Originally posted by knittaya

เรา copy สูตรของคุณ benzyod มาให้เพื่อน ๆ ค่ะ กลัวว่าจะหาไม่เจอ หากใครทานแล้วได้ผลยังงัยส่งข่าวมาบอกกันบ้างนะคะ

สูตรปรับสมดุลร่างกาย โครงการควบคุมอาหาร 13 วัน

จุดประสงค์....เพื่อปรับปรุงการเผาผลาญอาหารของร่างกาย

หลังจากควบคุมอาหารได้ครบ 13 วันแล้ว จะทานอาหารได้ตามปกติ และน้ำหนักจะไม่ขึ้นอีก
12 ปี
หากควบคุมอาหารได้ตามสูตรจนครบ 13 วัน"อย่างเคร่งครัด" จะลดได้ 7 - 20 กิโลกรัม..

*****...กรุณาอ่านรายละเอียดตรงนี้ก่อนนะคะ
อย่าละเลยหรือมองข้ามไปอ่านสูตรอาหารเลย เพราะรายละเอียดตรงนี้ "สำคัญมาก"...*****

ปริมาณอาหารในช่วงควบคุมอาจจะไม่เพียงพอกับความต้องการของร่างก าย แต่ไม่ต้องกังวล..
เพราะส่วนที่ขาดไปในร่างกาย
จะทำปฏิกิริยาการเผาผลาญกับไขมันที่สะสมตามร่างกายมาใช้เป็นพลั งงานทดแทน
(ดึงของเก่ามาใช้)

**ข้อห้ามที่สำคัญมาก** คือ
ภายใน 13 วันที่ควบคุมอาหารนี้ ห้ามดื่มเบียร์ เหล้า ไวน์ หมากฝรั่ง
หรือขนมใดๆที่มีรสหวานเลย"แม้แต่น้อย"
ไม่เช่นนั่น การควบคุมอาหารจะไม่เกิดผลใดๆขึ้นเลย

ในกรณีที่การควบคุมอาหารล้มเหลว หรือทานอาหารนอกเหนือจากสูตร
แล้วถ้าต้องการจะเริ่มการควบคุมอาหารใหม่อีกครั้ง
จะต้องเริ่มทานอาหารสูตรนี้ใหม่หลังจาก "6 เดือน" ไปแล้ว
แต่ถ้าหากท่านควบคุมอาหารได้ถึง 6 วัน แต่ล้มเหลว
สามารถจะเริ่มทานอาหารสูตรนี้ใหม่ได้เมื่อผ่าน "3 เดือน" ไปแล้ว
และถ้าหากทานอาหารตามสูตรนี้ได้สำเร็จ 13 วันแล้ว แต่ยังอยากที่จะควบคุมอีก
ต้องทำหลังจาก "1 ปี" ไปแล้ว (ถ้าเลย 2 ปีไปแล้วจะดีที่สุด)

**...รายละเอียดปริมาณอาหารที่กำหนดในสูตร...** อ่านก่อนนะ..สำคัญมาก
1. กาแฟดำ.. ให้ใส่น้ำตาลได้ 1 ช้อน (แต่เราว่าไม่ใส่เลยดีกว่านะ ทนๆดื่มเอาหน่อย)
2. ผักต้ม.. ถ้าใช้ผักขมไทยได้จะดีมาก หรือถ้าหาไม่ได้ก็ใช้ผักกาดขาว
หรือผักกวางตุ้งแทนก็ได้
3. มะเขือเทศสด.. ถ้าผลใหญ่ให้ทาน 1 ผล ถ้าผลเล็กให้ทาน 2-3 ผล
4. เนื้อไก่อบ..ใช้เนื้อสัน หรือเนื้อหน้าอก "ไม่ติดมันหรือหนังเลย" 2 ขีด
(เนื้อหมูก็ไม่ติดมันเลยเหมือนกัน)
5. สลัด..ใช้ผักกาดหอม 1 ต้นเล็ก หอมใหญ่ 1 หัว แตงกวา 2 ลูก
(หั่นรวมกันจะได้ประมาณ 1 จาน) ราดด้วยน้ำสลัดใสเท่านั้น 1 ถ้วย (ประมาณ 3-4
ช้อนโต๊ะ)
6. น้ำมะนาว..มะนาวสด 1-2 ลูก คั้นเอาน้ำ แล้วชงน้ำร้อนใส่เกลือ (ใส่น้ำแข็งก็ได้)
7. โยเกิร์ต..รสจืด (รสธรรมชาติ) จะดีที่สุด
8. ผลไม้สด 1 ผล..ให้เลือกทานคือ ส้ม ชมพู่ แอปเปิ้ล ฝรั่ง
หรือผลไม่ที่ไม่เป็นแป้งและต้องไม่หวาน
9. ปลานึ่ง..ใช้ปลาช่อนแทนปลากระพงได้ แต่ไม่ว่าปลาอะไรก็จะต้องไม่ติดหนังเลย
10. ไข่ต้ม..ต้องต้มให้สุกๆเลย
11. น้ำเปล่าดื่มได้ทั้งวัน วันละ 1-2 ลิตร (มากกว่านั้นก้อได้ แก้หิวไปในตัว..

***...ถ้าหิว..ให้ดื่มน้ำเปล่าได้อย่างเดียว "เท่านั้น"
เพราะน้ำเปล่าสามารถดื่มได้ทั้งวัน เท่าไหร่ก็ได้...***

ทีนี้มาถึงตารางควบคุมน้ำหนักแล้วนะ...
ตารางควบคุมอาหาร 13 วัน

วันที่1.. เช้า - กาแฟดำ 1 ถ้วย
กลางวัน - ไข่ต้ม 2 ฟอง + ผักกาดต้ม 3 ขีด + มะเขือเทศสด 1 ลูก
เย็น - เนื้อไก่อบ 2 ขีด + สลัด + น้ำมะนาว

วันที่2.. เช้า - กาแฟดำ 1 ถ้วย
กลางวัน - เนื้อหมูอบ 2.5 ขีด + โยเกิร์ต 1 ถ้วย
เย็น - เนื้อไก่อบ 2 ขีด + สลัด + น้ำมะนาว + ผลไม้สด 1 ผล

วันที่3.. เช้า - กาแฟดำ 1 ถ้วย + ขนมปัง ปิ้งจนแห้ง 1 แผ่น
กลางวัน - ไข่ต้ม 2 ฟอง + หมูอบ 1 ขีด + สลัด + น้ำมะนาว
เย็น - คื่นช่ายต้มสุก 3 ขีด + มะเขือเทศสด + ผลไม้ 1 ผล

วันที่4.. เช้า - กาแฟดำ 1 ถ้วย + ขนมปัง ปิ้งจนแห้ง 1 แผ่น
กลางวัน - น้ำส้มคั้น 1 แก้ว (ไม่ใส่น้ำตาล) + โยเกิร์ต 1 ถ้วย
เย็น - ไข่ต้ม 1 ฟอง + แครอทสด 1 ผล + นมจืด

วันที่5.. เช้า - แครอทสด (ราดน้ำมะนาว)
กลางวัน - ปลากระพงนึ่ง 2 ขีด
เย็น - ไก่อบ 2 ขีด + สลัด

วันที่6.. เช้า - กาแฟดำ 1 ถ้วย + ขนมปัง ปิ้งจนแห้ง 1 แผ่น
กลางวัน - ไข่ต้ม 2 ฟอง + แครอทสด 1 ผล
เย็น - เนื่อไก่อบ 2 ขีด + สลัด + น้ำมะนาว

วันที่7.. เช้า - ชา 1 ถ้วย + ขนมปังปิ้งจนแห้ง 1 แผ่น
กลางวัน - น้ำเปล่าอย่างเดียว
เย็น - หมูอบ 2 ขีด + ผลไม้สด 1 ผล

วันที่8.. เช้า - กาแฟดำ 1 ถ้วย
กลางวัน - ไข่ต้ม 2 ฟอง + ผักกาดต้ม 3 ขีด + มะเขือเทศสด 1 ผล
เย็น - ไก่อบ 2 ขีด + สลัด + น้ำมะนาว

วันที่9.. เช้า - กาแฟดำ 1 ถ้วย
กลางวัน - หมูอบ 2.5 ขีด + โยเกิร์ต
เย็น - ไก่อบ 2 ขีด + สลัด + น้ำมะนาว + ผลไม้สด 1 ผล

วันที่10.. เช้า - กาแฟดำ 1 ถ้วย + ขนมปัง ปิ้งจนแห้ง 1 แผ่น
กลางวัน - ไข่ต้ม 2 ฟอง + เนื้อหมูอบ 1 ขีด + สลัด + น้ำมะนาว
เย็น - คื่นช่ายต้ม 3 ขีด + มะเขือเทศสด + ผลไม้สด 1 ผล

วันที่11.. เช้า - กาแฟดำ 1 ถ้วย + ขนมปัง ปิ้งจนแห้ง 1 แผ่น
กลางวัน - น้ำส้ม 1 แก้ว + โยเกิร์ต 1 ถ้วย
เย็น - ไข่ต้ม 1 ฟอง + แครอทสด 1 ผล + นมจืด (พร่องมันเนย (low fat)
จะดีมาก)

วันที่12.. เช้า - แครอทสด (ราดน้ำมะนาว)
กลางวัน - เนื้อปลากระพงนึ่ง 2 ขีด
เย็น - เนื้อไก่อบ 2 ขีด + สลัด

วันที่13... เช้า - กาแฟดำ 1 ถ้วย + ขนมปังปิ้งจนแห้ง 1 แผ่น
กลางวัน - ไข่ต้ม 2 ฟอง + แครอทสด 1 ผล
เย็น - ไก่อบ 2 ขีด + สลัด + น้ำมะนาว

และสูตรหน้าใสที่คุณมด นำมาให้ ตอนนี้กรุ๊ฟทานทุกเช้าเลยค่ะ (สามีเป็นคนทำให้กิน)

Originally posted by moddy_k

มดกินสูตรนี้เพราะ พี่ที่ทำงานบอกว่าช่วยล้างไขมันที่เกาะในลำไส้คะ แล้วช่วยให้ผ ิวเนียนใส กิน 2 อาทิตย์ต่อกัน ตอนเช้าทุกวันะคะ ไม่ได้คิดไปเองนะคะ เพื่อน-พี่ที่ทำงานทักทุกคนเลยคะว่าหน้ามดเนียนใสมากๆ ผ่องจริ งๆคะ ช่างแต่งหน้าก็ชมว่าผิวดี  ยังไงเพื่อนๆลองทำดูนะคะ
กินทุกวันตอนเช้านะคะ มีส่วนผสมดังนี้

• นมสด (เป็นนมพร่องมันเนยก็ได้คะ ถ้ากลัวอ้วน) 100 cc.
  • น้ำผึ้ง 1 ต้อนโต๊ะ ถ้าเป็นโรคอ้วนใช้น้อยกว่านี้ได้ แต่ต้องใส่นะคะ
  • มะนาว ลูกเล็ก 2 ลูก /ลูกใหญ่ 1 ลูกคะ
  • โยเกิตร์ต หรือนมเปรี้ยว 150 ซีซี

กินแล้วบางคนอาจจะถ่ายบ่อยขึ้นคะ อาจรู้สึกเหมือนท้องเสีย ไม่ต้องตกใจนะคะ รัรองผลจริงๆนะ
ยังไงลองดูก็ไม่เสียหายนะคะ ส่วนผสมมีแต่ที่ทีประโยชน์ทั้งนั้นเลย

ทานแล้วจะหน้าใสแบบคุณมดแบบนี้ค่ะ

Originally posted by moddy_k

มดไม่ได้เข้าคอร์สเจ้าสาวเลยคะ เพราะไม่มีเวลาเลย
มดลองเอารูปมาให้ดูนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2006 at 12:27

พอทำไปทำมา ชักสนุกแฮะ แต่หมดเวลา

ขอมาต่ออีกที ปีหน้านะคะ

happy new year ทุกคนค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jan 2007 at 14:33

ขออนุญาต วทจบมือใหม่ ด้วยนะคะ ขออนุญาตแปะลิงค์ไว้ในทู้นี้ด้วย

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=31551 &KW=%C7%B7%A8%BA+

ช่างบอกได้ละเอียดมั่กๆ และเป็นแบบอย่างให้กับ วทจบ ได้เป็นอย่างดีเลยค่ะ ปลื้มใจแทนคุณภรรยามั่กๆ

Originally posted by วทจบ มือใหม่

เห็นคุณกรู๊ฟ ตั้งกระทู้เกี่ยวกับเรื่อง แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจส มือใหม่ แล้ว มานั่งนึกว่า ทำไมไม่มี แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจบ บ้างล่ะเนี่ย ไม่ได้การ เว็บนี้ถึงแม้จะมีคุณ วทจส และคุณ จสตงล (เจ้าสาวแต่งงานแล้ว) เข้ามาเป็นส่วนใหญ่ ก็น่าจะมี วทจบ และ จบตงล เข้ามาบ้างล่ะน่า ขอตั้งเลียนแบบกระทู้โน้นบ้างนะครับ..หวังว่าคุณกรู๊ฟคงไม่ว่าน ะครับ 

ผมเริ่มอ่านเว็บมาไม่นาน แต่อ่านทุกวัน เก็บข้อมูลไปทุกหัวข้อ บางหัวข้อดูทุกหน้า อ่านกระทู้เยอะมากๆ (แต่ไม่ได้อ่านทุกกระทู้) เพื่อเตรียมไว้ใช้งานตัวเองบ้าง.....เนื่องจาก วทจส ของผมงานยุ่ง ไม่มีเวลามานั่งอ่าน ผมเลยมาอ่านให้แทน...

ซึ่งจากการที่อ่านมาก ก็งงมาก เอ๊ยไม่ใช่ ก็รู้มาก ดังนั้น ก็ต้องเป็นคนติดต่อทุกอย่างเองทั้งหมด เลยมาขอร่วมแบ่งปันความรู้และแนวทางให้เพื่อนๆ ทุกท่านบ้างครับ

สิ่งที่ วทจบ และผู้ที่คิดอยากเป็น วทจบ ควรจะต้องทำ เริ่มจาก

1. ตัดสินใจเสียที ว่าจะเริ่มต้นชีวิตครอบครัวของตัวเอง 555 วทจบ บางคนคบกับ วทจส มานานแต่ยังไม่ตัดสินใจเสียที คิดว่าชีวิตยังไม่พร้อมบ้าง ยังไม่มีบ้าน ไม่มีรถ บ้าง กลัวว่า วทจส จะต้องมากัดก้อนเกลือร่วมกัน ไม่อยากให้ วทจส ลำบาก

อืมม์...อยากจะบอกว่า คิดอย่างนั้นก็ดีครับ แต่ในความเป็นจริงแล้ว ปัจจุบัน คงหาแบบนั้นได้ยากนา จะให้ครบเครื่องทุกอย่างแล้วค่อยแต่ง วทจส รอเงกเลย...อยากให้คิดว่า มาร่วมกันสร้างฐานะดีกว่าไหม ร่วมผ่อนบ้าน ผ่อนรถด้วยกัน กำลังความสามารถเพิ่มขึ้น ไม่เป็นไรน่า ผมว่า วทจส เขาน่าจะยินดีกว่านะ..ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

2. คุยกับ วทจส...จะใช้วิธีไหนก็แล้วแต่ บอกให้เขารับทราบว่า ผมอยากแต่งงานกับคุณนะ...ส่วนวิธีก็แล้วแต่เทคนิคและลีลาของแต่ ละคนนะครับ..เพื่อให้ วทจส ไปเกริ่นๆ กับที่บ้านของเขา ว่า คุณพ่อคุณแม่ขา หนูจะ(ได้)แต่งงานแล้วนะคะ ซึ่งจะได้นัดหมายวันเข้าไปพูดคุยอย่างเป็นทางการต่อไป

3. ถ้า วทจส ตกลงปลงใจด้วยแล้ว....บอก พ่อแม่ ตัวเอง ว่าจะมีลูกสะใภ้แล้วคร้าบ

4. สมัครบัตรเครดิต การจ่ายเงินบางอย่างสามารถจ่ายบัตรเครดิตได้ จะได้มีระยะเวลาในการหมุนเวียนกระแสเงินสดในกระเป๋า..หากมีบัตร อยู่แล้ว ติดต่อขอขยายวงเงินชั่วคราว...เพื่อใช้ในการจับจ่ายที่จะมากขึ้ น...หากมีหนี้ค้างชำระอยู่แนะนำว่าให้เคลียร์โดยเร็ว 55

5. ซื้อหนังสือเกี่ยวกับการแต่งงานมาอ่าน เพื่อเก็บข้อมูลเบื้องต้น เกี่ยวกับการแต่งงาน ขั้นตอน ประเพณี วิธีการต่าง ดูแบบชุด ฯลฯ ซึ่งหนังสือเหล่านี้จะมีรายละเอียด เบอร์โทร ของผู้ที่เกี่ยวข้องต่างๆ ให้ไว้

6. ไปบอกให้ พ่อแม่ วทจส รับทราบ ด้วยตัวเอง เพื่อเตรียมดำเนินการตามประเพณีการสู่ขอ ตามแต่ละบ้านจะตกลงกัน (หาอ่านได้จากในนี้แหละครับ จะไทย จีน คริสต์ อิสลาม มุสลิม ฯลฯ) ต่อไป จะจัดหาเฒ่าแก่ ผู้ใหญ่มาสู่ขอยังไงก็แล้วแต่ แต่ละบ้านนะครับ

มีข้อควรระวังนิดนึง...ฤกษ์ผานาที และขั้นตอนพิธีการ ตกลงกันให้ชัดเจนนะครับ เอาให้เข้าใจตรงกันทั้งสองฝ่าย

ระวังจะเกิดข้อขัดแย้ง ระหว่างบ้าน...ถ้าตามใจได้ทั้งสองฝ่าย ก็จะเป็นการดีครับ ถ้าจะให้ดีหาคนกลางที่เป็นที่ยอมรับทั้งสองฝ่าย ให้เป็นผู้ยุติความขัดแย้งที่อาจเกิดขึ้น...คล้ายๆ การเมืองแฮะ

7. เมื่อได้วันหมั้น วันแต่งงานแล้ว พูดคุยตกลงกันให้ดี มีงบประมาณเท่าไหร่ในการจัดงาน จำนวนแขกที่จะเชิญประมาณกี่คน เอาตัวเลขประมาณการออกมาให้ได้ก่อน รูปแบบงานเป็นอย่างไร โต๊ะจีน ค๊อกเทล บุฟเฟ่ต์ ไฮที ฯลฯ...หมั้นวันเดียวกับแต่ง หรือ หมั้นก่อน แต่งทีหลัง

8. ช่วงการเตรียมงาน ทำใจเย็นๆ ให้มากที่สุด เพราะจะมีปากมีเสียงกัน เนื่องจากความเห็นไม่ตรงกันบ้าง เหนื่อยจากการเตรียมงานบ้าง...ทำใจให้เย็นเป็นน้ำแข็งมากที่สุด ..พูดคุยกันด้วยเหตุด้วยผล อธิบายกันให้ละเอียด อย่าไปคิดเอาเองว่า เขาน่าจะต้องเข้าใจเรา เราคิดแบบนี้ เขาต้องรู้สิ...มีอะไรพูดกันตรงๆ พูดกันดีๆ อย่าใช้อารมณ์มาเกี่ยวข้องมากจนเกินไป

ก่อนจะไปขั้นตอนต่อไป ต้องตัดสินใจร่วมกันว่าจะซื้อบริการแพคเกจตามสตูดิโอ หรือจะติดต่อรายละเอียดต่างๆ ของงานด้วยตนเอง

การซื้อบริการเพคเกจของสตูดิโอ

ข้อดี

1. ง่าย สะดวก บริการครบวงจร One Stop Service ไม่เหนื่อยมาก

2. มีผู้ช่วยเหลือในการวางแผน และมีครบทุกอย่างที่ต้องการ

3. จ่ายบัตรเครดิตได้ แบ่งชำระได้ มีผ่อน 0%

ข้อเสีย

1. ค่าใช้จ่ายสูง

2. บางอย่างอาจไม่เป็นอย่างที่คาดหวัง (อ่านได้จากหัวข้อสตูดิโอ)

3. ต้องรอบคอบและอ่านรายละเอียดต่างๆ ในเงื่อนไขสัญญาให้ดีๆ คอยติดตามตลอด

ผมเอง ไม่ได้ใช้บริการแพคเกจของสตูดิโอเลยแม้แต่อย่างเดียว เนื่องจาก วทจส และ ผมเอง ไม่ชอบ และอยากติดต่องานต่างๆ ด้วยตัวเองมากกว่า...ดังนั้น ผมจะไม่มีข้อมูลในส่วนนี้นะครับ..แต่สามารถอ่านเพิ่มเติมได้ในหัวข้อสตูดิโอนะครับ หรือหากท่านใดจะเสริมก็เชิญนะครับ

การติดต่องานต่างๆ ด้วยตัวเอง

ควรจะลำดับรายการที่จำเป็นและสำคัญขึ้นมาก่อน เพื่อจะได้รีบติดต่อ (6 เดือนล่วงหน้า หรือมากกว่าก็จะเป็นการดีครับ) รายละเอียดมีดังนี้ครับ

1. รีบติดต่อสถานที่ สถานที่บางแห่ง เต็มเร็วมากๆ ถ้าเป็นช่วงแต่งงานนิยม เช่น สิ้นปี ต้นปี

2. ตระเวนหาชุดแต่งงานที่ถูกใจ (ควรมีเวลาให้ช่างอย่างน้อย 4-5 เดือน ทั้งของ วทจส และ วทจบ ในการตัดใหม่, แก้ไข ฯลฯ...รายละเอียดตามที่คุณกรู๊ฟบอกไว้นะครับ...ของ วทจบ เดี๋ยวจะเสริมให้ตอนท้าย เพราะ ของ วทจบ ไม่ยุ่งยากเท่าของ วทจส)

3. ติดต่อช่างภาพ ภาพนิ่งและวีดีโอในวันงาน (ดูรายละเอียดให้เยอะๆ แล้วจะ งง 555 ดูมาก ก็ยิ่งสวยมาก สวยทุกคู่เลย แนะนำให้นัดเจอ ขอดูผลงานจริง เพื่อประกอบการตัดสินใจว่าชอบสไตล์และผลงานของเจ้าไหน...รายละเ อียดตามที่คุณกรู๊ฟบอกไว้นะครับ...รีบจองเป็นดีที่สุด) จริงๆ แล้วช่างภาพส่วนใหญ่จะมีบริการ ถ่ายภาพนอกสถานที่ (เหมือนพวก สตูฯ) แต่ราคาย่อมเยากว่านะครับ

4. ติดต่อช่างแต่งหน้า ช่างทำผม(คิวทองเหมือนกัน...ต้องให้ วทจส เป็นคนเลือกว่าชอบแบบไหน สไตล์ไหน...รีบจองเป็นดีที่สุด)

5. หาเวลาไปเดินเล่นที่

พาหุรัด (ช่วงหน้า ดิโอลด์ ทั้งแถบและในดิโอลด์) ของแพงกว่าที่อื่น (ไม่ทุกอย่างนะครับ) แต่ครบวงจร เดินไม่เหนื่อยมาก หาง่าย

บางลำพู (ตั้งแต่สี่แยกคอกวัว เข้ามาทางด้านบางลำพู ถ้ารู้จักถนนข้าวสารก็ไปถูกแหละครับ) จะมีพวกชุดแต่งงาน รองเท้า เป็นส่วนใหญ่

จตุจักร (โครงการ 15,17,19,21 โซนระหว่างเซรามิคกับสัตว์เลี้ยง..ถ้าไปตั้งต้นที่หอนาฬิกา ก็ตรงกับเสาหอนาฬิกาเลย เดินดุ่ยๆ ไปทางด้านในๆ เดี๋ยวก็เจอ) ราคาถูก แต่เดินเหนื่อยหน่อย ร้านเยอะ ดูแล้วลายตา ครบวงจรเช่นกัน (แต่ขาดเกี่ยวกับพวกชุดแต่งงาน เท่านั้น...ใครบอกจตุจักรมีทุกอย่าง 555 ชุดแต่งงานไม่มี เอ หรือมีแต่ผมหาไม่เจอ)

สำเพ็ง (ตั้งต้นช่วง หน้าร้านคิคูย่า ถ.ราชวงศ์ เดินไปเรื่อยๆ ทางพาหุรัด) ราคาถูก แต่เป็นพวกขายส่ง (บางร้านในจตุจักรก็มารับจากสำเพ็งนี่แหละ) อาจต้องมาทำบางอย่างเองต่อ ไม่ครบวงจร

ไปเดินบ่อยๆ เพื่อหาไอเดียในการจัดงาน และแนวทางสำหรับสิ่งเกี่ยวเนื่องต่างๆ เช่น ชุด การ์ด ของชำร่วย ฯลฯ หรือหากช่วงนั้นมีงาน Wedding ก็หาเวลาไปเดินๆ เก็บไอเดียสักเล็กน้อยก็จะดี...แต่อย่าไปหวังตามงานเหล่านั้นมา กนัก เพราะส่วนใหญ่มาขายแพคเกจของสตูฯ

6. คิดธีมของงานคร่าวๆ เพื่อจะได้เลือกแบบการ์ดและของชำร่วยให้เข้ากับโทนของงาน

7. การเลือกแบบการ์ด และของชำร่วย ควรคำนึงด้วยว่า งานหมั้น งานแต่ง แขกที่จะเชิญมาเป็นแขกฝ่ายไหนเยอะ อาจจะต้องมีการนำไอเดียไปพูดคุยกับคุณพ่อคุณแม่ทั้งสองฝ่าย ให้รับทราบเบื้องต้นก่อน จะได้ไม่เกิดข้อขัดแย้งกันทีหลัง เช่น แบบการ์ดต้องสีอะไร ตัวหนังสือสีอะไร ของชำร่วยแบบนี้โอเคไหม ฯลฯ เพราะบางงาน แขกของพ่อแม่ เยอะกว่าแขกของ วทจบ และวทจส...จะเอาตามใจเราฝ่ายเดียวคงไม่เหมาะ...ชีวิตครอบครัวกำ ลังจะเริ่มต้น ต้องคำนึงถึงคนอื่นด้วย

รายละเอียดขั้นตอนต่อไป.....รายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่อ ง การ์ด ของชำร่วย และเรื่องอื่นๆ ก็ตามที่คุณกรู๊ฟบอกไว้นะครับ...

คือ ผมเพิ่งเตรียมงานไปถึงแค่นี้ก็สรุปให้เท่านี้ก่อนนะครับ เพิ่งจะทำไปจริงๆ แค่นี้ 555.....ไว้จะมาอัพเดตเพิ่มเติมให้

เท่าที่อ่านๆ แล้วจดๆ ไว้ก็มีดังนี้ครับ

3 เดือนล่วงหน้าก่อนวันงาน...ก็ทำการเลือกการ์ด เลือกของชำร่วย วงดนตรี ตกแต่งสถานที่...รายละเอียดตามที่คุณกรู๊ฟบอกไว้นะครับ...จริงๆ แล้วการ์ด กับของชำร่วยเนี่ย เนิ่นๆ ไว้สัก 3-4 เดือนก่อนวันงานก็จะเป็นการดีครับ เผื่อข้อผิดพลาดอื่นๆ และจะได้มีเวลาทยอยแจกการ์ดล่วงหน้าสัก 1 เดือนก่อนวันงาน

2 เดือนล่วงหน้าก่อนวันงาน...หาพิธีกร, เตรียมเลือกรายการอาหาร, จองอุปกรณ์ต่างๆ ที่ต้องใช้ในงาน, ตรวจสุขภาพ ไปขัดฟัน ขูดหินปูน, ลองชุด, ทำรายการ Checking List เพื่อเตรียมความพร้อมไม่ให้ขาดตกบกพร่องในวันงาน, เขียนลำดับขั้นตอน พิธีการ, กำหนดพิธีการคร่าวๆ และหาผู้ดูแลรับผิดชอบในแต่ละส่วนงาน (หากมีแม่งานมาช่วยดูและจะเป็นการดีมาก..วันงาน บ่าวสาว ยืนยิ้มรับแขกกับถ่ายรูปอย่างเดียว ไม่ต้องลงมาดูแลเนื้องานเองทั้งหมด)

1 เดือนล่วงหน้า...หาเวลาทำการซักซ้อม (ถ้าทำได้) สรุปงานต่างๆ และอธิบายรูปแบบและขั้นตอนของงานให้แม่งาน หรือผู้ที่ดูแลรับผิดชอบแต่ละส่วนงาน ฟัง พร้อมทั้งทำสำเนารายละเอียดของงานเพื่อให้ไปอ่าน (ควรเตรียมไว้หลายๆ ชุด เผื่อหาย เผื่อลืมเอามา), โทรไปหา และยืนยัน วัน-เวลา-สถานที่ กับผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหลาย เช่น ช่างภาพ ช่างแต่งหน้า ช่างทำผม โรงแรม ฯลฯ, แจกการ์ด

1 สัปดาห์และ 1 วันก่อนวันงาน ก็ตามที่มีกระทู้สรุปไว้ให้แล้วนะครับ

อ่าน WSQ บ่อย อ่านทุกวัน อ่านทุกหัวข้อ....ไม่พลาดแน่นอน

เกือบลืม เทคนิคการแต่งกายสำหรับ วทจบ

การเลือกตัดสูท (กรณีที่ไม่ได้ เช่า หรือของแถมจากแพคเกจ)

สีกลางๆ ซึ่งถือเป็นสีสุภาพของสูทผู้ชาย คือ สีกรมท่านะครับ สีดำและสีเทา จะเป็นสีรองๆ ลงมา ซึ่งหากไม่เคยมีสูทเลยและจะตัดใหม่ สีกรมท่าน่าจะเป็นทางออกที่ดี เนื่องจากบางงานใส่สูทสีดำไปอาจจะดูไม่สุภาพนัก..แต่ปัจจุบันไม ่ค่อยมีใครถือเท่าไหร่

สูทก็จะมีหลายแบบ 3 กระดุม, 2 กระดุม, สูทกระดุม 2 แถว, สูทเบลเซอร์ (สูทลำลอง กระดุมจะเป็นสีทอง และมักมี 2 กระดุมเป็นหลัก)

สูทที่เป็นที่นิยม ในปัจจุบัน ก็จะเป็นพวกสูท 3 กระดุม เข้ารูปนิดนึง

สูทของ วทจบ จะเป็นอะไรที่ได้ใช้งานที่คุ้มค่า (ถ้าเป็นสีพื้นๆ สีเข้ม กรมท่า ดำ เทา) เนื่องจากใช้ใส่ได้ตลอด ไปงานไหนๆ ก็ได้ หากจะตัดก็เลือกร้านทีมีคัตติ้งดีนิดนึง... ในปัจจุบันเสื้อสำเร็จรูปหลายๆ ยี่ห้อก็มีสูทสำเร็จขาย ซึ่งสามารถแก้ไขให้เข้ากับรูปร่างได้เป็นอย่างดี ประหยัดเวลาและงบประมาณ (แต่บางยี่ห้อแพงกว่า ตัดตามร้านนะครับ)

หรือหากจะตัดเป็นทักซีโด้ เผื่อมีโอกาสออกงานกาล่าดินเนอร์ในอนาคตก็ได้ (ถ้ายังรักษารูปร่างไว้ได้) แต่ทักซีโด้จะมีรายละเอียดเพิ่มเติมอีกเยอะ เช่น เสื้อเชิร์ตปกตั้ง , หูกระต่าย, ผ้าคาดเอว, ฯลฯ

เนื้อผ้าของสูท มีหลายแบบ ผ้านอก ผ้าใน ผ้าวูล(ผ้าขนสัตว์) ผ้าผสม ผ้ากันน้ำ ฯลฯ แล้วแต่ความชอบและรสนิยม เลือกตามสะดวก แต่ขอแนะนำนิดนึงว่า ให้เลือกผ้าที่ยับยาก เนื้อหนานิดนึง ไม่แนะนำผ้าวูลนะครับ บ้านเราเมืองร้อนไม่เหมาะ

ควรตัดกางเกง หรือซื้อกางเกงเพิ่มอีก 1 ตัว ที่เป็นเนื้อผ้าแบบเดียวกันและสีเดียวกัน เนื่องจากเสื้อสูทของผู้ชายไม่ได้ซักบ่อยๆ กางเกงจะซักบ่อยกว่า ดังนั้นกางเกงอาจสีซีดก่อนเสื้อสูท เวลาเอามาใส่แล้วอาจดูไม่หล่อเท่าที่ควร...ส่งเสื้อสูทซักแต่ละ ครั้ง ควรส่งซักแห้ง

ควรเผื่อเอวไว้เล็กน้อย เผื่อในอนาคต มีความภูมิฐานมากขึ้น จะได้ใช้ใส่นานๆ หน่อย อีกอย่าง เวลาสวมเสื้อสูทแล้ว จะไม่เห็นขอบกางเกงว่า เผื่อไว้นิดๆ หรอกครับ...แต่อย่าเผื่อมากเกินไป จะทรงไม่สวย...อีกอย่างได้เป็นการควบคุมตัวเองไม่ให้สร้างความภ ูมิฐานมากเกินไป เดี๋ยวในอนาคตใส่สูทไม่ได้

กางเกง ควรมีซับในด้วยจะดีมาก (ใส่ซับ ช่วงหน้าขา ถึงเหนือหัวเข่า) จะทำให้ทรงกางเกงดูสวยและดี

ชายขากางเกง ไม่ควรจะลอยมากเกินไป (แบบที่ดี เมื่อยืนตรงๆแล้ว จะต้องคลุมช่วงส้นเท้า อยู่เหนือพื้นล่างของรองเท้าเล็กน้อย ประมาณครึ่งนิ้ว) เช่นเดียวกับชายแขนเสื้อสูท จะมีระยะที่กำลังดีอยู่ ไม่สั้นเกินข้อมือ และไม่ยาวเกินกึ่งกลางฝ่ามือ..ช่างจะให้คำแนะนำได้ครับ

การกลัดกระดุม ของสูทก็มีแบบแผนนะครับ คือ 3 กระดุม กลัด 2 เม็ดบน จะดูสวย หรือกลัดเม็ดกลางเม็ดเดียว, 2 กระดุม กลัดเม็ดบน เท่านั้น, สูทกระดุม 2 แถว กลัดทุกเม็ด, สูทเบลเซอร์ ไม่ต้องกลัดกระดุม....และส่วนใหญ่จะกลัดกระดุม เวลายืน เพราะเวลานั่งแล้วกลัดกระดุมมันอึดอัด 555

เสื้อเชิร์ต...สีและแบบ ตามรสนิยมและความชอบครับ...จริงๆ แล้วปกคอเสื้อของเสื้อเชิร์ตผู้ชายเนี่ยมีเป็น สิบๆ แบบนะครับ คอกว้าง คอแหลม คอป้าน ฯลฯ ซึ่งก็ต้องมีวิธีการผูกไท ให้เหมาะสมกับคอเสื้อด้วย (วิธีผูกไทก็มีหลายสิบแบบ เช่นกัน) ซึ่งก็ต้องแล้วแต่รูปร่างและบุคลิกของผู้ใส่ ยกตัวอย่างเช่น ท่านอดีตนายก อานันท์ ปันยารชุน จะใส่ เสื้อ คอกว้าง (ช่วง ปกเสื้อจะห่างจากกัน มากกว่าปกติ ซึ่งก็ต้องผูกไทปมใหญ่ด้วย จะได้รับกับปกเสื้อ)...แขนเสื้อ ก็มีแขนกระดุม แขนเบิ้ล (เป็นแขนพับทบ ซึ่งต้องมีคัฟลิ้งใส่ประกอบ...คัฟลิ้งก็มีหลายแบบให้เลือก) โอยเยอะจิง

เอาหลักใหญ่ของการใส่เสื้อเชิร์ต ก็แล้วกัน คือ ตามหลักของความเรียบร้อย ใส่แล้วต้องกลัดกระดุมทุกเม็ดที่มีอยู่บนเสื้อครับ

เนคไท...เนื้อผ้าและรูปแบบเป็นสิ่งสำคัญที่จะต้องพิจารณาครับ เนคไทผ้าไหมจะผูกแล้วดูดี สวย แต่ต้องเลือกเอาที่เนื้อดี เนื้อแน่น ไม่นิ่ม ไม่ย้วย ควรมีความหนาพอสมควร อย่าให้บางมาก เวลาจับแล้วขยี้เบาๆ เนื้อจะไม่ลื่นมากเกินไป จะแน่นๆ หน่อย...เนคไทดีๆ จะใช้ได้นาน สีและลายก็แล้วแต่ความชอบและรสนิยมครับ...แบบและสีที่แนะนำ แบบลายตาราง ลายทแยง หรือ สีพื้น พวกสีแดงเลือดนก แดงทับทิมสยาม ไม่เอาแดงแป๊ด (จะเน้นความเด่นของเจ้าบ่าว) สีเหลือง (จะเน้นความอบอุ่น) สีน้ำเงิน (จะเน้นความสุภาพ)

เข็มขัด...แล้วแต่ความชอบและรสนิยมครับ แต่ควรจะต้องสีเข้ากันกับรองเท้า เช่นรองเท้าสีดำ เข็มขัดต้องสีดำ และควรเป็นเข็มขัดหนังแบบเส้นเดียว ไม่มีลวดลาย ขนาดกว้างพอควร...แบบสายถักจะดูลำลองไม่กับงานพิธีการ...แต่จริ งๆ แล้วก็ไม่เห็นหรอกครับ เสื้อสูทบัง

รองเท้า...แล้วแต่ความชอบและรสนิยมครับ...รองเท้าแบบผูกเชือก จะเรียบร้อยที่สุด แบบอื่นๆ ก็พอได้ แต่ถ้าจะให้หล่อจริงๆ ต้องแบบผูกเชือก และมีส้นสูงเล็กน้อย...ควรเลือกแบบที่เป็นหนังแท้ แบบเรียบๆ ไม่มีลวดลายมากนักจะใส่ได้ทุกโอกาส และควรลองใส่ก่อน สัก 1-2 สัปดาห์ก่อนวันงาน กันรองเท้ากัด...สีที่แนะนำ สีดำ

ถุงเท้า...ต้องให้สีเข้ากับรองเท้า และเลือกแบบที่สูงนิดนึง สักครึ่งแข้ง...หลักง่ายๆ เอาให้เวลานั่งไขว่ห้าง แล้วขอบกางเกงยังคงคลุมถุงเท้าอยู่ ไม่เห็นเนื้อขา กับขนหน้าแข้ง ก็ใช้ได้แล้ว...สีที่แนะนำ สีดำ

นาฬิกา...หาแบบสายหนัง หรือสายเหล็กก็ได้ หน้าจอเป็นเข็ม จะดูคลาสสิคมากกว่า นาฬิกาสปอร์ต สายพลาสติกนะครับ หน้าปัดดิจิตอลก็ไม่เหมาะนะครับ...แต่จริงๆ แล้วก็ไม่เห็นอีกนั่นแหละ แขนเสื้อบัง 555 ยกเว้นเวลายกแขน หรืองอแขน

ชุดชั้นใน...แล้วแต่ความชอบและรสนิยมครับ บ๊อกเซอร์, จีสตริง ตามสะดวก 555

คิดว่าน่าจะครบแล้ว แต่ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมอีกจะมาเขียนให้อ่านเพิ่มเติมครับ

Originally posted by วทจบ มือใหม่

ต้องขอบคุณทุกท่านที่เคยให้ข้อมูลไว้มากกว่าครับ ผมแค่รวบรวมและสรุปมาให้เท่านั้น ตามที่ได้อ่านๆ มา

ก่อนหน้านี้ผมก็ไม่รู้เรื่องหรอกครับ อาศัยอ่านมาก อ่านเยอะ ก็เห็นว่าประเด็นที่น่าสนใจบางประเด็นจะกระจายกันอยู่หลายๆ กระทู้ เอามารวบรวมไว้ แบบที่คุณกรู๊ฟทำก็น่าจะดี

หากเป็นประโยชน์ก็ยินดีครับ

จริงๆ แล้ว การเตรียมงานแต่งงาน ถ้า วทจบ มอบหมายให้ วทจส ทำทั้งหมด มองในแง่ดีก็คือ เขาไว้วางใจนะครับ ให้อำนาจเต็มที่

อยากได้อะไร ตามใจ วทจส เต็มที่ ให้ วทจส ได้จัดงานให้เป็นอย่างที่ใฝ่ฝัน และ อาจหลีกเลี่ยงการขัดแย้ง การน้อยใจ จาก วทจส และ/หรือ จาก วทจบ เองนะครับ...อย่างที่บอกไว้ว่า ช่วงนี้จะเป็นอะไรที่ทะเลาะกันบ่อยต้องใจเย็นๆ อิอิอิ

มาเพิ่มเติมเสริม เรื่องอื่นๆ ต่อดีกว่า

ช่วงเตรียมงานเอง จะเป็นช่วงที่ต้องเดินทางเยอะ ไปโน่นมานี่ ดังนั้นต้องวางแผนการเดินทางดีๆ ครับ (ช่วงนี้น้ำมันแพง) และวางแผนเวลาดีๆ เช่นกัน วทจบ และ วทจส ที่ทำงานประจำ อาจไม่มีเวลามากนัก คือมีแค่เสาร์-อาทิตย์ ดังนั้น มีข้อมูลเพื่อการเดินทางมาฝาก วทจบ ทั้งหลายในการขับรถพา วทจส ไปยังที่ต่างๆ ครับ

1. สถานที่จัดงาน...ชอบที่ไหน เล็งที่ไหนไว้ ถามก่อนเลยครับ ว่าวันที่เราต้องการยังว่างอยู่ไหม ถ้าว่างอยู่ บอกขอจองไว้เบื้องต้นก่อน แล้วเข้าไปดูได้เลยครับ จะได้เห็นสถานที่จริง และวางแผนเบื้องต้นในการจัดงานได้ถูกต้อง

สำหรับโรงแรมไม่ต้องโทรนัดล่วงหน้าก็ได้ครับ ดุ่มๆ เข้าไปถามที่เคาน์เตอร์เช็คอิน เขาจะมีเอกสารและรายละเอียดพร้อมไว้ให้อยู่แล้ว อาจจะไม่เจอเจ้าหน้าที่ตัวจริง แต่ไม่เป็นไร เราสามารถโทรคุยทีหลังได้....แต่ถ้าเคยเห็นสถานที่อยู่แล้ว ไม่ต้องไปเองก็ได้ครับ โทรไปถาม และให้แฟกซ์รายละเอียดมาให้ จะเป็นการประหยัดเวลาและการเดินทาง

คือ ผมจัดที่โรงแรมน่ะครับ ข้อมูลส่วนอื่นเลยไม่มี (เช่น สโมสร, ห้องอาหาร, สมาคม, ฯลฯ) ต้องขออภัยด้วย หากท่านใดมีประเด็นมาเสริมก็เชิญเลยนะครับ

2. ตระเวนหาชุดแต่งงาน วทจส...อันนี้ต้องไปเอง โทรคุยไม่ได้ 555 จากการที่ผมเก็บข้อมูลมา ร้านชุดแต่งงานจะอยู่เป็นโซนๆ วางแผนการเดินทางดีๆ แล้วจะไม่เสียเวลาครับ...

ข้อแนะนำ ให้ดูชุดหลายๆ ที่ ครับ ถ้ามีโอกาสได้ลอง ลองเลยครับ บางชุดอยู่บนแบบสวย มาอยู่บนตัวเรา สวยน้อยกว่าบนแบบ, บางชุดอยู่บนแบบเฉยๆ แต่มาอยู่บนตัวเราแล้วสวยที่สุดเลย...แต่ควรจะมีแบบในใจเบื้องต ้นก่อน ว่าสนใจแบบไหน (หาดูแบบต่างๆ ได้จากในนี้แหละครับ) หาก วทจบ ไม่ว่างไปด้วย (ซึ่งไม่ควร ไม่ว่าง) ก็พาคุณแม่ หรือเพื่อนไป คอมเมนต์กันให้เต็มที่...

การให้ช่างออกแบบให้ก็ดีครับ แต่บางที ออกแบบสวย แต่มาอยู่บนตัวเราแล้วสวยน้อยกว่าที่คิดไว้ จะทำไงอ่ะ แก้ก็ไม่ได้ มัดจำไปแล้ว จะบอกไม่เอาก็ไม่ได้ ดังนั้นควรลองให้เยอะๆ มากที่สุด จินตนาการกับความจริงบางครั้งก็เป็นเส้นขนานกันนะครับ อิอิอิ

อ๊ะ ไปไกลเกินไป บ้าน้ำลาย กลับมาเรื่องการตระเวนดีก่า...โซนที่น่าสนใจให้เวลาไปเยี่ยมชม

บางลำพู...อยู่แนว ถ.ตะนาว เข้ามาจากทางสี่แยกคอกวัว เรียงรายสองฝั่ง มีหลายร้านให้เลือกหา

ร้านส่วนใหญ่เปิดทุกวัน ประมาณตั้งแต่ 9.00-20.00 น. จอดรถได้ที่อาคารจอดรถ กทม. เข้ามาทางสี่แยกคอกวัว ขับมาตามทาง ผ่านวงเวียนแล้วไปทางขวา (อย่าตรงไป ทางร้านรองเท้าแฟชั่นอายส์, ดูแผนที่ประกอบได้ที่กระทู้คุณกรู๊ฟ) ซอยตรงกลางๆ ทางซ้ายมือ เลี้ยวเข้าไป จะเห็นอาคารจอดรถอยู่ทางขวามือ

ทองหล่อ...สุขุมวิท 55 เรียงรายสองฝั่งเหมือนกัน...ส่วนใหญ่เป็นสตูฯ

ร้านส่วนใหญ่เปิดทุกวัน ประมาณตั้งแต่ 10.30-20.00 น. จอดรถได้ที่หน้าร้านของแต่ละร้านเลย (ถ้าหาได้) ถนนนี้จอดรถได้สองฝั่งครับ

พาหุรัด...ช่วงหน้า ดิโอลด์สยาม และที่ดิโอลด์สยาม เรียงรายสองฝั่งเช่นเดียวกัน มีให้เลือกหลายร้าน ชุดไทยๆ เพียบ

ร้านส่วนใหญ่เปิดทุกวัน ประมาณตั้งแต่ 9.00-18.00 น. จอดรถได้ที่ดิโอลด์ สยาม

ย่านราชเทวี ราชดำริ สยาม สุขุมวิท ก็มีหลายๆ เจ้าครับ

ที่เหลือก็จะกระจายๆ กันไปนะครับ...ถ้ายังไงโทรสอบถามเส้นทางและรายละเอียดต่างๆ กับทางร้านอีกทีหนึ่งจะเป็นการดีครับ

ข้อมูลร้านตัดชุดแต่งงานของ วทจส แบ่งตามโซน นะครับ (จริงๆ แล้วมีมากกว่านี้อีกเยอะ...ซื้อหนังสือมาอ่าน หรือ ถามในหัวข้อ ชุดวิวาห์ ชุดหมั้น ชุดไทย จะได้รายละเอียดของร้านเพิ่มขึ้นนะครับ)...ลองไปตระเวนดูนะครับ

***ชื่อร้าน...เบอร์ติดต่อ...วันทำการ...เวลาทำการ...ที่จอดรถ* **

โทรถามรายละเอียดอีกครั้ง เพื่อกันความผิดพลาดนะครับ

บางลำพู

ลูกไม้...0-2281-9591...เปิดทุกวัน...9.00-20.00...อาคารจอดรถ กทม.

Viva Bridal...0-2282-8461...เปิดทุกวัน...9.00-20.00...อาคารจอดรถ กทม.

พาหุรัด

Pichita...0-2222-7798...เปิดทุกวัน...9.30-18.30...ที่จอดรถดิโอลด์สยาม

ทองหล่อ

Act-Cloth(ระหว่าง ซ.9-11)...0-2381-6591...จันทร์-เสาร์...9.00-19.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

Pil Pira(ซ.แจ่มจันทร์)...0-2711-6960...จันทร์-เสาร์...9.00-18.00...ลานจอดรถตรงข้ามร้าน

ราชเทวี

Pimmada...0-2611-0003...เปิดทุกวัน...11.00-20.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

ชัชวาล...0-2219-2054...เปิดทุกวัน...10.00-21.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

สยาม

Perter & Kelly...0-2251-5474...เปิดทุกวัน...12.00-21.30...อาคารจอดรถสยาม

ราชดำริ

Kai...0-2251-0728...จันทร์-ศุกร์...9.00-19.30...ที่ร้านมีที่จอดรถ

เพนนินซูลา

Tirapan...0-2254-0766...จันทร์-เสาร์...10.00-18.00...ที่จอดรถตึกเพนนินฯ

Surface...0-2652-0994...จันทร์-เสาร์...10.00-18.00...ที่จอดรถตึกเพนนินฯ

สีลม ซ.ศาลาแดง

Aunchalee...0-2267-9895...จันทร์-เสาร์...11.00-19.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

สุขุมวิท

พิจิตรา(ซ.31)...0-2261-7553...จันทร์-เสาร์...9.00-18.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

Ted Wu(ซ.35)...0-2261-1416...จันทร์-เสาร์...11.00-20.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

Amore(ซ.39)...0-2259-6211...จันทร์-เสาร์...9.00-18.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

Kalom(ระหว่าง ซ.49-51)...0-2261-0839...จันทร์-เสาร์...9.00-18.00...ในซอย 51

Pisit(Times Square)...0-2250-0324...จันทร์-ศุกร์...10.00-19.30...ที่ตึกTime Square

บรรทัดทอง

กรสยาม...0-2214-3658...อังคาร-อาทิตย์...9.00-20.30...ซ.จุฬา 36

พหลโยธิน

Nice Bridal(ซ.5)...0-2271-0624...เปิดทุกวัน...9.00-19.00...ในซอย 5

อนุสาวรีย์ชัยฯ

Anatazia...0-2640-1389...เปิดทุกวัน...10.00-20.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

อินทามระ 31

Amita...0-2616-3036...เปิดทุกวัน...10.00-20.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

วัดเสมียนนารี

อารดา...0-2953-8136...จันทร์-เสาร์...9.00-19.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

เพชรบุรีตัดใหม่

ระพี(ซ.33)...0-2253-2514...จันทร์-ศุกร์...9.00-16.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

ลาดพร้าว

Emotion(ซ.34)...0-2938-2671...จันทร์-เสาร์...9.00-19.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

ฐาปณ(ซ.72)...0-2933-9448...เปิดทุกวัน...9.00-20.00...ในซอย

ฟินาเล่(ซ.76)...0-2933-6371...จันทร์-เสาร์...10.00-18.00...ในซอย

เหม่งจ๋าย

Tiara Moda...0-2539-0662...เปิดทุกวัน...10.00-20.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

เสรีไทย ซ.61

Unibride...0-2379-9283...เปิดทุกวัน...9.00-19.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

อรุณอัมรินทร์

Fanony...0-2434-8206...เปิดทุกวัน...10.00-19.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

ท่าน้ำนนทบุรี

Yariss Bridal...0-2967-4108...เปิดทุกวัน...9.00-19.00...ที่ร้านมีที่จอดรถ

ขอให้โชคดี ได้ชุดที่ถูกใจกันนะครับ

มาแปะต่อดีก่า คันมือ

หลังจากไปเดินเลือก การ์ด และของชำร่วยตามสถานที่ต่างๆ แล้ว ขอบอกว่า เหนื่อยมั่กๆ  ควรฟิตร่างกายให้ดีก่อนไป 555 เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม ร่ม แว่นกันแดด รองเท้า ชุดที่ใส่แล้วไม่ร้อน น้ำดื่ม

ขอให้คำแนะนำ ในสถานที่ไปสำรวจมาแต่ละที่ ดังนี้ครับ

พาหุรัด...ของเยอะ มีครบวงจร แต่ราคาสูงนิดนึง ถ้าอยากได้แบบดีไซน์เก๋ๆ สวยๆ เป็นแบบเฉพาะตัว ไม่ซ้ำกับใคร มีร้านรับออกแบบให้ ราคาก็สูงตามไปด้วยนะครับ ถ้างบไม่อั้น สู้ตาย ไปได้เลยไม่ผิดหวัง คนไม่เยอะมากถึงขนาดว่าเบียดเสียดยัดเยียด เดินสบาย...ในดิโอลด์ ก็มีหลายร้าน

สำเพ็ง...ของเยอะ (มากเกินไป เดินแล้ว ลายตา งง) คนแน่น ถึงแน่นมากที่สุด เดินลำบาก ร้านค่อนข้างกระจายตัว ราคาต้องสอบถามดีๆ บางร้านก็ถูก บางร้านก็แพง..ถ้าจะประดิษฐ์งานเอง ควรไปเดิน แต่ถ้า ไม่มีเวลาขนาดนั้น ตั้งเป้าหมายไปที่อื่นดีกว่า แต่ไปเดินเล่นๆ ก็โอเค

จตุจักร...ของเยอะ แต่แบ่งโซน ชัดเจน หาไม่ยาก คนเยอะกำลังดี มีแน่นเป็นโซนๆ ราคาสมเหตุสมผล แต่จะเป็นงานโหล มีแบบให้เลือกเยอะ แต่ถ้าจะหาแบบที่มีดีไซน์ส่วนตัว ไปพาหุรัดดีกว่า...ราคา ควรสอบถามหลายๆ เจ้า บางที แบบการ์ด หรือของเหมือนกันเลย แต่ราคาต่างกันพอควร (โซนที่แนะนำ ตามที่แปะไว้ด่านบน) เปิดเฉพาะวันเสาร์ อาทิตย์ และควรต้องมีการตรวจสอบงานดีๆ เพราะเป็นงานโหล อาจผิดพลาดได้เยอะ

สยาม...ของไม่มากเท่าไหร่ มีไม่กี่ร้าน ราคาสูง คนไม่เยอะ เดินแล้วอารมณ์ดี สาวๆ ตรึม อุ๊บส์...แต่ถ้าเอาสะดวกสบาย ไปมาง่าย เปิดทุกวัน ก็มาที่นี่ได้นะครับ

สวนลุมไนท์...ของพอสมควร ราคาค่อนข้างสูง คนไม่เยอะ ต่างชาติเยอะ...จอดรถสะดวก เปิดทุกวัน ช่วงเย็นๆ ถึงกลางคืน แต่ต้องเดินหานิดนึง ร้านไม่เยอะ เหมือน จตุจักร

ที่อื่นๆ...ส่วนใหญ่จะเป็นร้านที่รับดีไซน์ งานจะราคาสูง แต่ผลงานจะออกมาเป็นที่น่าพอใจ มีหลายที่ดูได้ตามหนังสือเกี่ยวกับงานแต่งงาน ซึ่งจะมีเบอร์ให้ครับ

หายคันและ เมื่อยเเละเหนื่อยแทน ไปก่อนดีก่า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jan 2007 at 15:52

มาถึงคำว่า Theme กันบ้างดีกว่า

จะเห็นหลาย ๆ คู่ ได้มี Theme เป็นของตัวเอง ชัดเจน ก้อขอแปะไว้ ให้ชมกันจ้า

มีรุ่นพี่ไปเล่าธีมงานได้แบบประทับใจมั่กๆ ถือว่าทู้นี้เป็นแรงบันดาลใจของกรุ๊ฟเลย

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=4372& amp;KW=theme

ก้อขอให้ทุกคู่ ค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ ค้นหา theme งานของตัวเองนะจ๊ะ ไม่มีอะไรถูกผิด ไม่มีอะไรสวยกว่า ดีกว่า ไม่มีข้อเปรียบเทียบ ทุกคู่มีเอกลักษณ์ที่แตกต่างกันและไม่แพ้กันจ้า ถึงแม้จะใช้ theme เดียวกันก้อตาม

1.Theme แบบหมี หมี ขอเริ่มจากเพื่อนรักก่อนแล้วกันนะ โอ๊ต Oaty

ก้อเนื่องจาก แต่งงานกะพี่หมีสุดที่รัก

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=19291 &KW=theme

http://my.inlovephoto.com/gallery2/TGoat/wedding3/

2. Theme จิกซอว์  ธีมนี้กรุ๊ฟใช้ค่ะ แต่มีเจ้าสาวรุ่นพี่ 2 ท่าน ที่ก้อใช้ธีมนี้ด้วยค่ะ พี่เค้าใช้ก่อนกรุ๊ฟค่ะ กรุ๊ฟก้อได้ไอเดียของพี่เค้ามาด้วย

ตอนแรกจะเอา theme งานวันเด็ก เพราะแต่งงานวันเด็ก แต่เปลี่ยนใจเนื่องจาก แหวนคู่นี้ค่ะ

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=20623 &KW=%A8%D4%A1%AB%CD%C7%EC

งานพี่เอ๋ littlelunar

http://www.geocities.com/aeandpop/ceremony-08.htm

งานพี่เล็ก lakebabe

http://www.weddingsquare.net/forum/forum_posts.asp?TID=2925

3. theme ผีเสื้อ  ของคุณ mamui

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=32280 &KW=%BC%D5%E0%CA%D7%E9%CD

4. theme เพื่อนสนิท ของหนึ่ง pattcharin

แรกเดิมที หนึ่งก้องง กะธีมตัวเองอยู่นาน แต่ก้อมาลงตัวที่เพื่อนสนิทได้อย่างน่าประทับใจ

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=19454 &KW=theme

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=23741 &KW=patcharin

5. theme angle

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=19043 &KW=theme

6. theme พี่ชายที่แสนดี  ของ pupuu

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=21516 &KW=%BE%D5%E8%AA%D2%C2

7. theme Love Blossom in Garden ของคุณพู่น้อย

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=34722 &KW=pupuu

8. theme งานแบบไทย ๆ จากพี่เอ๋ sushi@home

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=12822 &KW=theme

9. เรื่องของสีสัน มีหลายธีม มาก ๆ แต่ที่เห็นได้ชัดเจนเป็นเอกลักษณ์มาก ๆ ต้องยกให้ 2 สาวพี่น้องคู่นี้ค่ะ

คนพี่ theme สีส้ม ของคุณเก๋

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=4475

และยังมีสีส้ม งานที่คุณ Bjeab นำมาให้ชมด้วย http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=10356 &KW=theme

คนน้อง theme สีชมพู และ Home ของพี่เก่ง IcyRose

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=10356 &KW=theme

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=22054 &KW=icyrose

10. สุดท้าย ขอแปะทู้ของ เจ้าสาวเดือน พ.ย. 2548 ที่เป็นเจ้าตำรับเรื่องไอเดียต่าง ๆ เกือบทุกเรื่องเลยจ้า แต่ละคน theme งานเยี่ยมยอดทั้งนั้นเลย

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=13767 &KW=theme

จริง ๆ ยังมีมากเลยค่ะ แต่ต้องใช้เวลาในการค้นหาสักนิดหนึ่ง ใครมีก้อมาช่วยกันแปะเพิ่มนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2007 at 09:55

วันนี้มาเรื่องของพิธีกร

สิ่งที่พิธีกรจะต้องทราบ คือ ลำดับช่วงพิธีการ ตั้งแต่ ก่อนขึ้นเวที จนถึงเสร็จ พิธีการบนเวทีซึ่งมีรายละเอียดดังนี้

• เมื่อถึงเวลาเริ่มพิธีการ  
    • แจ้งนักดนตรี ให้หยุดบรรเลง (ควรบอกล่วงหน้าสัก 1-2 เพลง) และ แจ้งเจ้าหน้าที่ควบคุมไฟ ในสถานที่จัดเลี้ยงให้เตรียมหรี่ไฟ  ในห้อง และ เพิ่มไฟ บนเวที  และแจ้ง ผู้จะฉาย Presentation ให้เตรียมพร้อม  
    • พิธีกร เดินขึ้น บนเวที   (บางครั้งนักดนตรี จะกล่าวเชิญพิธีกร ขึ้นบนเวที)
    • พิธีกร กล่าว สวัสดีแขก ที่มาร่วมงาน และ แนะนำตัวเอง  สั้นๆ 
    • กล่าวนำชม Wedding Presentation
    • (ผู้เปิด Presentation เปิดจนจบ)  ช่วงนี้ พิธีกร อาจจะ ยืนหลบ บนเวที และดู Presentation ไปพร้อมๆ กับแขก  
      • ถ้าพิธีการ สนิท กับ บ่าวสาว อาจจะ บรรยายประกอบ Presentation ไปด้วยได้
    • จากนั้น  พิธีกร กล่าว เชิญบ่าวสาว ขึ้นเวที
      • บางกรณี พ่อแม่ เจ้าบ่าว เจ้าสาว ขึ้นบนเวที ด้วย ก็จะต้อง กล่าวเชิญ และ อ่านชื่อให้ถูกต้อง
    • กล่าวเชิญ ประธานในพิธี ขึ้น คล้อง พวงมาลัย 
    • กล่าวเชิญ ประธานในพิธี อวยพรบ่าวสาว และดื่มอวยพร (ถ้ามีหลายท่าน ก็เชิญตามลำดับ จนครบทุกท่าน)
    • สัมภาษณ์ พูดคุยกับ บ่าวสาว 
      • รู้จักกันได้อย่างไร
      • จีบกันอย่างไร ฝ่ายไหน เริ่มปิ๊งก่อน
      • ระยะเวลาดูใจ
      • อื่นๆ ตามความเหมาะสม
    • เชิญให้บ่าวสาว ขอบคุณแขกที่มาร่วมงาน
    • เชิญบ่าวสาว จุดเทียนมงคล และตัดเค้ก
    • จบพิธีการ บนเวที 
    • หลังพิธีการ  (ถ้ามี)
      • เชิญบ่าว สาว ขึ้นเวที อีกครั้ง และ เปิดเผย Surprise ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง (ถ้ามี) 
      • แขก ขึ้นร้องเพลง (ถ้ามี)
      • ให้เจ้าสาว โยนดอกไม้  (กล่าวเชิญ เพื่อนๆ แขกที่มาร่วมงาน มายืนรอรับดอกไม้)

* ข้อควรระวัง

• การกล่าวชื่อ ประธาน ชื่อบ่าวสาว  กรณีมีตำแหน่งนำหน้าพิเศษ ควรสอบถามให้แน่ใจ และซักซ้อมให้ดี
  • กรณีพิธีกร สองคน ควรจะซักซ้อม ว่าคนไหน พูดช่วงไหน   อย่าปล่อยให้ บนเวทีเงียบนานเกินไป
  • อย่าลืม ลำดับพิธีการ  โดยเด็ดขาด   ถ้าไม่แน่ใจ จดใส่กระดาษ เล็กๆ ไว้เตือนความจำ

Script

-------------- พอจบเพลง ……….เจ้าบ่าวเจ้าสาว เดินขึ้นเวที -------------------------
() "วันนี้เจ้าบ่าว-เจ้าสาว สวยหล่อ เหมาะกันมากเลยนะครับเนี่ย"
() "เห็นด้วยค่ะ แต่ก่อนที่เราจะมาพูดคุยกับเจ้าบ่าว-เจ้าสาวเนี่ย ต้องขอเชิญประธานในพิธี ขึ้นกล่าวคำอวยพรให้กับคู่บ่าวสาวด้วยค่ะ"
() "ครับ ขอเรียนเชิญคุณ ................ (ชื่อ และ ตำแหน่ง) ขึ้นมากล่าวคำอวยพรให้กับคู่บ่าว-เจ้าที่น่ารักของเราในค่ำคืนน ี้ด้วยครับ"

--------- ประธานขึ้นกล่าวเปิดงาน ------------------
................( จะเป็นหนึ่งหรือ 2 คนก็แล้วแต่ทางเจ้าบ่าว-เจ้าสาว ตกลง ) ..............

() "(พูดทิ้งท้ายสรุปที่ประธานพูด ....) ขอบคุณ คุณ...... มากครับ"

-------------------- พูดคุยกับเจ้าบ่าว-เจ้าสาว------------------------- -----

() "ตอนนี้เรามาพูดคุยกับ เจ้าบ่าว-เจ้าสาว บ้างดีกว่าครับ"
() "ค่ะ เจ้าบ่าว-เจ้าสาวเนี่ย รู้จักกันมาทั้งหมดก็ 5 ปีแล้ว นับว่านานมากเลยนะคะ อยากจะแอบถามเจ้าบ่าว ว่าเจอกันที่ไหนคะ" (เจ้าบ่าว-เจ้าสาว) "ตอบคำถาม...."
() "แล้วตอนนั้น ปิ๊ง อะไรในตัวเจ้าสาวครับ"
(เจ้าบ่าว) "ตอบคำถาม…………………………………………..."
() "ดิฉันแอบถามเจ้าสาวของดิฉันบ้างดีกว่า ทำไมถึงยอมตกลงเป็นแฟนกับเจ้าบ่าว ประทับใจเจ้าบ่าวตรงไหนคะ"
(เจ้าสาว) "ตอบคำถาม.…………………………………………..."
() ... ชวนเจ้าบ่าว-เจ้าสาวคุยเล็กน้อย เช่น เจ้าสาวทราบไม๊ว่า เจ้าบ่าวเนี่ย มีข้อเสียอย่างนึงคือ ไม่ชอบทำงานบ้าน () คุณว่าอะไรนะ เจ้าบ่าวไม่ชอบทำการบ้าน หรืองานบ้านนะ ผมฟังไม่ถนัด?
() งานบ้านค่ะ งานบ้าน แหมคุณก็ ฟังให้ดีๆ สิ
() อ่อ ค่อยโล่งใจหน่อย ว่าไงครับ เจ้าสาว รับได้ไม๊ครับ เจอเจ้าบ่าวขี้เกียจแบบนี้ (เจ้าสาว) "รับได้ค่ะ .... ไม่งั้นจะไปเอาใจใครล่ะคะ ถ้าไม่เอาใจสามี" (แล้วแต่จะตอบ)
() มาถึงเจ้าสาวบ้าง ... เจ้าสาวออกตัวว่า ไม่ชอบทำกับข้าวเลย คุณเจ้าบ่าวคิดว่าไงครับ (เจ้าบ่าว) "ผมว่า ถึงเค้าทำกับข้าวเก่ง ผมก็คงไม่รักเค้ามากไปกว่านี้ เพราะตอนนี้ ผมรักเค้ามากที่สุดแล้ว คงมากไปกว่านี้ไม่ได้" (แล้วแต่จะตอบ)
() "ขอเชิญเจ้าสาว กล่าวขอบคุณแขกผู้มีเกียรติในงาน" (เจ้าสาว) "ขอขอบคุณ...... "
() "ขอเชิญเจ้าบ่าว กล่าวขอบคุณแขกผู้มีเกียรติในงาน" (เจ้าบ่าว) "ขอขอบคุณ...... "
() "เราก็ได้พูดคุยกันมาพอสมควรแล้ว จะเห็นได้ว่าคู่นี้เป็นคู่ที่น่าอิจฉาจริงๆ เลยนะคะ จากความรักที่ค่อยๆ ก่อตัวขึ้น จนมาถึงวันเวลาที่บานสะพรั่ง จนกลายมาเป็นวันที่แสนหวาน เช่นวันนี้"
() ตอนนี้ก็ได้เวลาอันสมควรแล้วนะครับ ขอเชิญเจ้าบ่าว และเจ้าสาว ตัดเค้ก ครับ

-------------------เจ้าบ่าว-เจ้าสาว ตัดเค้ก------------------------------

() เราสองคนขอขอบคุณแขกผู้มีเกียร์ติ ทุกท่าน ที่ร่วมเป็นสักขีพยานให้กับคู่บ่าว สาวของเรา และงานวันนี้จะเกิดขึ้นไม่ได้ หากบุคคลทั้งสองคนนี้ไม่รักกัน เพราะฉนั้น ต้องขอขอบคุณ "ความรัก" ที่ทำให้ เราได้ปลื้มปิติ ยินดีกับชีวิตคู่ของเค้าทั้งสองคน
() สำหรับคู่บ่าวสาว ชีวิตกำลังเริ่มตันขึ้นค่ะ แต่สำหรับเราสองคน คงต้องจบหน้าที่พิธีกรเพียงเท่านี้ ขอบคุณมากค่ะ
() ขอบคุณมากครับ

เวลา     สคริปต์งานเย็น           
1:00 PM     "เจ้าบ่าวเจ้าสาวเดินทางถึงสต ูดิโอ    (อย่าลืมของชำร่วย, รูปหน้างาน, กล่องใส่ซอง)"         ;  
4:00 PM     ไปถึงโรงแรม ช่างถ่ายรูปเก็บบรรยากาศในห้องพร้อมญาติ และบริเวณโรงแรม             
5:00 PM     "เจ้าหน้าที่ดนตรี มาถึงโรงแรมเมื่อจัดดนตรีเสร็จให้เริ่มบรรเลงเพลงได้เลย หรือ เปิดเป็นเพลงบรรเลงจาก mp 3 หรือจาก ซีดีเพลง"     "ใช้เวลาติดตั้งอุปกรณ ์ 1 ชั่วโมงอย่าลืมทดสอบpresentation" 
5:00 PM     ช่างวีดีโอมาถึง ถ่ายบรรยากาศห้องจัดเลี้ยงและบริเวณหน้างานก่อนเริ่มงาน             
5:00 PM     "เพื่อนๆ ที่ช่วยงานมาถึงถ่ายรูปกับพวกที่ช่วยงาน
บริเวณโต๊ะหน้างาน จะประกอบไปด้วย
- สมุดเซ็นต์อวยพร
- พานเล็กสำหรับส่งของชำร่วยให้แก่แขก (อันนี้ทางรร.จัดให้ เวลาส่งให้หยิบจากโหลวางลงพานแล้วส่งให้แขก)
- กล่องใส่ซอง 1 กล่อง "     "เตรียม
- ที่ STAMP บัตรจอดรถ
- ซองเปล่า
- จัดที่สำหรับวางของขวัญ

โรงแรมจะพากัปตันมาแนะนำ" นัดแนะงานกัน (ให้....เป็นคนจัดการ โดยมีโพยหน้าที่ให้ ถ้าให้ดีควรมีโอกาสได้คุยกะคนประสานงานก่อนล่วงหน้า) ประสานงานกันกับ กัปตัน 
6:00 PM     เริ่มยืนต้อนรับและถ่ายรูปแขก ที่ทยอยมาถึง ดนตรีเริ่มบรรเลง             
7:00 PM     ถ้าจำนวนแขกมาถึงมากกว่า 70 %   ให้เริ่มปล่อยอาหารได้เลย           
เช็คดูว่า ประธานเดินทางมาถึงโรงแรมหรือยัง ถ้าจำนวนแขกมาถึงมากกว่า 80 %   ให้เริ่มพิธีการ                                       
เริ่มพิธีการ                     
7:30 PM     "ดนตรีหยุดบรรเลง หรี่ไฟในห้อง 60%   (สว่าง 40%)
พิธกรกล่าวต้อนรับแขกพร้อมเปิดวีดีทัศน์ หรี่ไฟในห้อง 80% หรือมากกว่า   (สว่าง 20%)"             
7:45 PM     "presentation จบ   ไฟในห้องยังหรี่ 80%   เปิดเฉพาะไฟบนเวที
พิธีกรเชิญบ่าวสาวขึ้นเวที"".......ประสานงาน เปิดเพลง ""......""   
ไฟในห้องยังหรี่อยู่
ขณะเพลงเริ่มเล่น บ่าว-สาวเดินเข้าห้องเพื่อขึ้นเวที    มีไ ฟ FOLLOW นำทางจนกระทั่งขึ้นไปยืนบนเวที"             
7:50 PM     "เปิดไฟในห้องเริ่มพิธีการบนเ วที พิธีกรกล่าวเชิญ ประธานคล้องพวงมาลัยและอวยพร แก่คู่บ่าว-สาว ตามด้วยผู้กล่าวอวยพรลำดับต่อไป             
8:25 PM     "สัมภาษณ์บ่าว-สาวบ่าวสาวกล่า วขอบคุณพ่อ-แม่   ประธาน และแขกในงาน"             
8:30 PM     "พิธีกรเชิญบ่าว-สาวจุดเทียน + ตัดเค้ก ไฟในห้องหรี่ลง 80%   ดนตรีเปิดเพลง ""...."" บ่าว-สาว เดินบนเวทีเพื่อตัดเค้ก    เปิดไฟ FOLLOW ดนตรีบรรเลง จนบ่าวสาวตัดเค้ก เสร็จ เมื่อตัดเค้กเสร็จจึงจะเปิดไฟ" บ่าว-สาวนำเค้กมาให้พ่อแม่ และประธานในพิธี             
8:40 PM     "เสร็จพิธีบนเวที เดินทักทายแขก             
9:00 PM     บ่าว-สาว ส่งแขก
สำหรับงานโต๊ะจีนค่ะ เวลาอาจไม่เป็นตามนี้เป๊ะๆนะ ดัดแปลงตามความเหมาะสมนะเจ้าคะ 

ปล. มิได้เป็นผู้เขียนข้อความนี้นะคะ เก็บไว้ตั้งแต่ตอนเตรียม งานแต่งงานเห็นว่ามีประโยชน์เลยนำมาแปะไว้ในทู้นี้ ขอให้ความดีทั้งหลายส่งผลให้ผู้เขียนข้อความนี้มีความสุขสำเร็จ ในชีวิตค่ะ      

Back to Top
varagorn View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote varagorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jan 2007 at 10:48

ขอบคุณค่ะ...ได้ครบทุกอย่างเลยค่า 

Back to Top
Meme111 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Meme111 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Feb 2007 at 01:36
รบกวนขอ word ในการ์ดที่เป็นทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ หน่อยซิค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Mar 2007 at 10:47

พอดีเพิ่งเข้ามาอ่านค่ะ ยังทันอยู่อ่ะป่าวหนอ

ข้อความเชิญบนการ์ด งานหมั้น+รดน้ำ+รับไหว้

ขอเรียนเชิญเพื่อเป็นเกียรติเนื่องในพิธีมงคลสมรส

(พิธีหมั้น และ หลั่งน้ำพระพุทธมนต์)

ณ  (สถานที่)

วัน...ที่..........

09.00          พิธีเชิญขันหมาก และพิธีหมั้น

09.45          พิธีรับไหว้

10.30          พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์

11.15        & nbsp;  หลั่งน้ำพระพุทธมนต์และประสาทพร

12.00          รับประทานอาหารกลางวัน

หรือแบบนี้

นาย..(พ่อเจ้าสาว)       & nbsp;        นาย..(พ่อเจ้าบ่าว)

และ

นาง...(แม่เจ้าสาว)                 นาง...(แม่เจ้าบ่าว)

มีความยินดีขอเรียนเชิญหลั่งน้ำพระพุทธมนต์และประสาทพร

เนื่องในพิธีมงคลสมรส

ระหว่าง

นางสาว...และนาย...

ณ (สถานที่)

วัน...ที่...

เวลา 11.00 น. พิธีสงฆ์

เวลา 12.30 น. หลั่งน้ำพระพุทธมนต์

เสร็จพิธีเรียนเชิญร่วมรับประทานอาหาร

(ขออภัยหากมิได้มาเรียนเชิญด้วยตนเอง)

หรือลองเข้าไปดูทู้นี้ของคุณ yongyee ค่ะ มีละเอียดดีมากเลยค่ะ

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=32082 &PN=1

หรือว่าลองไปดูตัวอย่างจากร้านสวาณีก้อได้ค่ะ

http://www.swani-design.com/card.php?page=1

ข้อความบนการ์ดภาษาจีน

พี่ชุให้ไว้แบบนี้จ้า

Originally posted by Chutima

www.card2u.com.my/ sample.htm

มีตัวอย่างการ์ดหลายแบบ  หลายภาษาเลยค่ะ 

พี่นู๋หน่อยให้ไว้แบบนี้จ้า

Originally posted by nu_noiy

วิธีเขียน เขียนตามนี้ค่ะ

ข้อความบนการ์ดแบบไม่เป็นทางการ เป็นกันเอง

ตามทู้นี้เลยจ้า

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=20039 &KW=%A2%E9%CD%A4%C7%D2%C1

ข้อความบนการ์ดพิธีคริสต์

ตามทู้นี้เลยจ้า

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=7690& amp;KW=%A2%E9%CD%A4%C7%D2%C1

หรือว่าที่พี่นัทให้ไว้แบบนี้จ้า

Originally posted by nunut

รวบรวมแบบที่เพื่อนๆในเวบนี้เคยใช้มาให้ดูนะจ๊ะ อยากใช้แบบไหนก็ลองดูเน้อ

Friends forever we will be
whether walking on the beach
or sailing on the sea...
Please be our guest as we,

Bride
&
Groom

join together
DD/MM/YY
at เวลา

Church (ชื่อโบสถ์)
and afterwards at

สถานที่จัดเลี้ยง

เจ้าภาพฝ่ายหญิง   และ  เจ้าภาพฝ่ายชาย*

มีความยินดีขอเรียนเชิญท่านเพื่อเป็นเกียรติ

และร่วมรับประทานอาหาร เนื่องในพิธีมงคลสมรส

ระหว่าง

เจ้าสาว

&

เจ้าบ่าว

วัน / เดือน / ปี ค.ศ. หรือจะ พ.ศ. ก็ได้นะ(แต่ทางคาทอลิกมักจะนิยม ค.ศ.มากกว่า)

เวลา 14:00 น.  พิธีศีลสมรส ณ โบสถ์..................

เวลา 18.00 น.  ร่วมรับประทานอาหาร ณ ................

* ในกรณีนี้หมายถึง ชื่อบิดา มารดา หรือผู้ใหญ่ที่ทางฝ่ายนั้นๆเคารพก็ได้

ก่ะอีกแบบนึงที่มีคนเคยเขียนโพสเอาไว้

God Knew we each needed someone

and He gave us to each other to love

and to cherish all the years through

and beyond

We

(Bride's name)

Daughter of (Parent's name)

(Groom's name)

Son of  (Parent's name)

request the pleasure of your company

as we exchange our sacred vows

at(Name of the Chuch)

Address of the church

Address of the church

On Sunday, December 26, 2004 at 4:00 pm

Reception will follow at

(Name of the Place)

Attire:  Formal

มีอีกแบบที่ค้นเจอ แหะๆๆ

คริสตจักร.........................

นายธวัช ลิ้วสกุล       นายแฉล้ม ชุมทอง

นางจุรีรัตน์ ลิ้วสกุล และ นางอารี ชุมทอง

มีความยินดีขอเรียนเชิญเพื่อร่วมเป็นเกียรติ และเป็นสักขีพยาน

ในพิธีสมรสศักดิ์สิทธิ์

ระหว่าง

ว่าที่ ร.ต.หญิง วรัชญา ลิ้วสกุล (ยุ้ย) 

นายธีราวุฒิ  ชุมทอง (วุฒิ)

วันเสาร์ ที่ 13 พฤศจิกายน ค.ศ. 2004

กำหนดการ

เวลา 17.00 น. พิธีสมรสศักดิ์สิทธิ์

เวลา 18.30 น. เสร็จพิธี ขอเชิญร่วมงานเลี้ยงฉลองสมรส (โต๊ะจีน)

ณ ห้องกิตติมศักดิ์ ชั้น 2

โรงแรม ลี การ์เด้นส์ (สาย 1) อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา

(ขออภัยหากมิได้มาเรียนเชิญด้วยตนเอง)

“ความรักไม่มีวันสูญสิ้น...ดังนั้นตั้งอยู่สามสิ่ง คือความเชื่อ ความหวังใจ

และความรัก แต่ความรักใหญ่ที่สุด” (1คร.13:8,13)

Back to Top
Seahorse View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Seahorse Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Mar 2007 at 12:47

พี่กรุ๊ฟค่ะเห็นภาพแล้วคุ้น ๆ ไหมค่ะ แอบชอบไอเดียพี่กรุ๊ฟค่ะเลยทำบ้างแขกประทับใจมากเลยค่ะ ขอบคุณพี่กรุ๊ฟนะคะสำหรับคำแนะนำดี ๆ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2007 at 11:13

ยินดีด้วยค่ะ ดีใจที่มีส่วนร่วมค่ะ มีความสุขมาก ๆ นะค่ะ

Back to Top
nyingja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nyingja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2007 at 04:16
คุณกรุ๊ฟคะ วางแผนคร่าว ๆ หญิงขอยืมช็อตนี้ด้วยนะคะ
Nu...Ying ka ...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Mar 2007 at 09:03

ยินดีมากๆๆค่ะ คุณหญิง

Back to Top
MusMus View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MusMus Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Mar 2007 at 16:23
เกือบพลาดกระทู้ดีๆแบบนี้ไปแล้ว ขอบคุณนะคะคุณกรุ๊ฟ
Back to Top
nannynan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nannynan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2007 at 13:09

โห ข้อมูลเพียบเลยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ตอนแรกนึกว่าเตรียมทุกอย่างพร้อมแล้ว แต่พออ่านกระทู้ของคุณกรุ๊ฟถึงเพิ่งรู้ว่าขาดอีกหลายอย่าง ยังดีนะเนี่ยเหลือเวลาอีกตั้ง 2 เดือน เป็นประโยชน์จริงๆค่ะ

Back to Top
saiisamsri View Drop Down

Post Options Post Options   Quote saiisamsri Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Apr 2007 at 11:38

เป็นเจ้าสาวไปแล้ว แต่แอบมาอ่านข้อมูลค่า ..

ขอบคุณแทนวทจส.มือใหม่ทุกท่านด้วยค่ะ สำหรับข้อมูลดี ๆ เอี๊ยด ๆ แบบนี้ ..

Back to Top
kamo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Apr 2007 at 15:39

สวัสดีค่ะคุณ กรุ๊ฟ kamo เพิ่งข้ามาเป็นสมาชิกค่ะ

อยากจะขอความช่วยเหลือจากรุ่นพี่ซะหน่อยค่ะ วันสำคัญของเราประมาณเดือน พ.ย. 2550 นี้ค่ะ ได้สถานที่ (สมาคมขาวปักษ์ใต้) & oranizer เรียบร้อยแล้ว แต่ยังคิด theme ไม่ออกเลยค่ะ 

(เราทั้ง2 คน ชอบสีฟ้า / อ่านหนังสือ / เที่ยวเชิงธรรมชาติ ป่าเขาลำเนาไพร มากกว่าทะเลค่ะ และ kamoเชื่อว่าความรักเป็นเรื่องมหัศจรรย์ ที่ทำให้คน 2 คน ได้พบ ได้รู้จัก ได้รักกัน และ ได้มาเติมเต็มส่วนที่ขาดหายไปของกันและกัน เหมือนจิกซอร์อย่างที่คุณกรุ๊ฟบอกไงคะ)

ประมาณปลายเดือน เม.ย. จะไปคุยรายละเอียดเพิ่มเติมกับ organizer ค่ะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Apr 2007 at 16:22

แค่ที่บอกมา ก้อเชื่อว่า kamo ต้องมีงานแต่งงานในแบบของตัวเองแล้วค่ะ

ปรึกษากะ organizer ได้เลยค่ะ

ขอให้งานเป็นตามใจหวังนะค่ะ แล้วมาอัพเดทให้ฟังบ้าง

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

Back to Top
wansiree View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote wansiree Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Apr 2007 at 10:07
ข้อมูลแน่นเปี๊ยะ เสียดายว่าแต่งไปแล้วนะเนี๊ยะ แต่ว่าก็ดีสำหรับข้มูลนะค่ะ สำหรับสมาชิกใหม่ๆ เข้ามาอ่านแล้วชอบมาก มีรายละเอียดทุกกระเบียดนิ้วเลยเจ้าค่ะ คุณกรู๊ฟเก่งจังเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2007 at 17:22

ขอบคุณคุณกรุ๊ฟมากนะคะ สำหรับข้อมูลดีๆที่แนะนำ ตอนนี้ได้ theme คร่าวๆ ว่าจะเน้นสีฟ้าค่ะ วันที่ 18 พ.ย.

ซุ้มที่คุยกับ organizer ก็ฉากหลังเป็นต้นกก ด้านบนและ2ข้างเป็นดอกไม้สีสันสดใส แต่ให้มีสีฟ้า-ขาวแซมด้วย (เพราะผู้ใหญ่ไม่ยอมให้เป็นสีฟ้า-ขาวทั้งหมดค่ะ)

ตอนนี้ก็กำลังจัดทำตารางงานพิธีการอยู่ค่ะ แต่ยังเลือกเพลงไม่ลงตัวซะที เพราะ เท่าที่คิดเอาไว้น่าจะมีเพลง ตอน

1 เปิดตัวเจ้าบ่าว  (เดินมากลางงานคนเดียว)

2. คุณแม่พาเจ้าสาวมาส่งให้เจ้าบ่าว

3. เดินขึ้นเวทีพร้อมกัน

4. Presentation คู่บ่าวสาว , surprise คุณพ่อคุณแม่

5. ตอนจุดเทียนมงคลและตัดเค้ก (อาจขอยืมไอเดียคุณกรุ๊ฟที่ให้คุณแม่มาจุดเทียนชนวนให้ด้วยนะคะ )

ถ้าใครมีไอเดียก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ถ้าตารางเสร็จเรียบร้อยแล้วจะมา up date ให้ได้ชมกันค่ะ

ปล. ขอคำแนะนำสำหรับการจัดลำดับขบวนขันหมากแบบไทยด้วยนะคะ

Edited by kamo
Back to Top
MeMee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MeMee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Apr 2007 at 22:14

โอ้โฮพี่กรุ๊ฟ ข้อมูลเป็นประโยชน์กับวทจส.มากๆเลยค่ะ.

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2007 at 15:04

คุณ kamo จ้า

ไปดูขบวนขันหมากได้ที่หน้า 1 เลยจ้า

Back to Top
giftie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote giftie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2007 at 15:39
สวัสดีค่ะ คุณกรู๊ฟ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ กำลังเริ่มเก็บเงินแต่งงานค่ะ เลยเข้ามาศึกษาวันนี้เอง เข้ามาปุ๊บโชคดีมากได้อ่านกระทู้ของคุณกรู๊ฟก่อนเลย ดีมากจริงๆ เข้ามาครั้งแรกก็ได้รับกลับไปมากมายเลย ขอบคุณมากๆนะคะ คงมีเวลาเตรียมตัวอีกอีกเป็นปีแหละค่ะ จะเข้ามาดูทุกวันทำงานเลยนะคะ ต่อไปนี้ หวังว่าคงได้เจอกันทางเว็บนี้อีกนะคะ
กิฟท์
Back to Top
lucknok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lucknok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2007 at 18:19

แจ๋วมั๊ก มั๊ก กำลังอยากได้เลย ขอบคุณมากนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Apr 2007 at 21:03
ขอบคุณค่ะ คุณกรุ๊ฟ แล้วไม่ทราบว่า คุณกร๊ฟ ลง script ที่ใช้ในงานช่วงเช้า ไว้หรือยังคะ  จะได้ขอยืมคัดลอกหน่อยน่ะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Apr 2007 at 10:44

คิดว่าไม่ได้แปะไว้ค่ะ สำหรับสคริปต์งานเช้า

พอดีกรุ๊ฟเป็นคริสต์เลยค่อนข้าง แตกต่างจากชาวบ้านเค้าง่ะ

แต่จะแปะเป็นแนวให้ค่ะ

สคริป์งานหมั้น
เวลา รายการฝ่ายชาย รายละเอียด ผู้รับผิดชอบ รายการฝ่ายหญิง รายละเอียด ผู้รับผิดชอบ
5.30 น.       เจ้าสาวตื่นอาบน้ำ แปรงฟัน หาอะไรรองท้อง โทรเช็คช่างแต่งหน้าว่ามาถึงหรือยัง    
6.00 น.       เจ้าสาวแต่งหน้าทำผม แต่งตัว   พี่พต/น้าลำไย
6.30 น. ปลุกเจ้าบ่าวตื่นนอน    พี่เก๋/พี่กบ โทรตามช่างภาพ ช่างวีดีโอ   พี่เก๋/พี่กบ
7.00 น. ฝ่ายชายพร้อมกันที่จุดเตรียม จุดเตรียม ที่บ้านน้าจรรยา        
8.00 น. เริ่มเคลื่อนขบวนจากจุดเตรียม มายังหน้าบ้านฟ้าประทาน   ช่างภาพ ช่างวีดีโอมาพร้อม    
8.45 น. ขบวนขันหมากพร้อม     คนกั้นประตูพร้อม กั้นตั้งแต่หน้าบันไดล่าง จนถึงหน้าประตูบ้าน  
9.00 น. เริ่มแห่ขบวน คนโห่เอาฤกษ์เอาชัย     เชิญขันหมาก รับขบวนขันหมาก น้องไอซ์/ป้ามาเรียม
9.09 น. เดินจากหน้าประตูรั้ว มาที่หน้าบันได บ้าน   ล้างเท้าเจ้าบ่าว ก่อนจะขึ้นบันได/ เก็บรองเท้าไว้ไถ่เงิน ก๊อด
  เริ่มผ่านประตูที่กั้น และจ่ายค่าธรรมเนียมแก่ผู้เฝ้าประตู     รับต้นกล้วยต้นอ้อย นำไปจัดวางไว้ที่ที่เหมาะสม  
  ขึ้นมาแล้ว เจ้าบ่าวตะโกนขอเข้าบ้าน และเรียกชื่อเจ้าสาว          
  เดินไปหาเจ้าสาวที่ห้อง มอบดอกไม้ แล้วพามาที่ห้องหมั้น (เรือนใหม่)     เจ้าสาวรับมอบดอกไม้ และไหว้เจ้าบ่าว    
  ฝ่ายเจ้าบ่าว นำขันหมากวางเป็นคู่ ๆ ไว้ฝั่งทางขวามือหลังจากที่เข้าประตูบ้าน     มอบของคนถือขันหมาก มอบซองเงินคนถือขันหมากเอก ป้ามาเรียม
          มอบของคนถือขันหมากโท อมรรัตน์/ดาว
9.45 น. ผู้ใหญ่ทั้ง 2 ฝ่าย บ่าวสาว จะมานั่งประจำพิธีในห้องหมั้นทางด้านซ้ายมือหลังจากที่เข้าประต ูบ้าน
เริ่มขั้นตอนการสู่ขอ จัดวางสินสอดบนขันโตก 
ผู้ใหญ่ทั้ง 2 ฝ่ายโรยสิ่งของมงคลต่าง ๆ พร้อมอวยพรบ่าวสาว
เจ้าบ่าวสวมแหวนหมั้นให้เจ้าสาว เจ้าสาวไหว้ขอบคุณ
จากนั้นแม่เจ้าสาวจะทำการนำเงินทองแบกไปเก็บ
ร่วมกันสวดขอพรจากแม่พระ
10.15 น. ขั้นตอนพิธีรับไหว้ คู่บ่าวสาวนำพานหมากพลู และผ้าไหว้ เข้าไปกราบผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่าย ซึ่งผู้ใหญ่จะรับผ้าไหว้และมอบของขวัญรับไหว้ให้แก่บ่าวสาว พร้อมให้ศีลให้พร
เริ่มจาก 1) ก๋ง 2)แม่แดง 3) ป๋าและแม่หมู 4) อาชิน 5)นายพิธี 6) เถ้าแก่ฝ่ายชาย 7) เถ้าแก่ฝ่ายหญิง  
คู่บ่าวสาวมาพร้อมที่หน้าหมอนอิง เพื่อเตรียมรับไหว้ญาติทั้งสองฝ่าย (หันหน้าออกไปทางหน้าบ้าน (เจ้าสาวซ้าย เจ้าบ่าวขวา) เริ่มจากแขกฝ่ายชายก่อน
11.00 น. ถ่ายรูป / รับประทานอาหารกลางวัน / เจ้าบ่าวพักผ่อน / เจ้าสาวแต่งหน้าทำผมรอบที่ 2

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Apr 2007 at 10:46

ส่วนอันนี้เป็นสคริปต์ ที่เซฟมา แต่จำไม่ได้ค่ะ ว่าเอามาจากใคร กรุ๊ฟใช้สคริปต์อันนี้มาประยุกต์ค่ะ

เวลา   สคริปต์งานหมั้น   ประมาณเวลา
5:30 AM   ตื่นนอน  อาบน้ำ ทานอะไรรองท้อง
โทรถามช่างแต่งหน้าว่าใกล้ถึงหรือยัง
  30 นาที
6:00 AM   เริ่มแต่งหน้าทำผม   3 ชั่วโมง
7:00 AM   โทรปลุกเจ้าบ่าว    
8:00 AM   เจ้าบ่าว และ เพื่อนเจ้าบ่าว พักผ่อน   1 ชั่วโมง
9:00 AM   ช่างแต่งหน้า มาถึงโรงแรม   3 ชั่วโมง
5.30 AM   ญาติๆ เจ้าสาวออกเดินทางจากบ้าน
โทร confirm กับช่างภาพ กันพลาดช่างภาพไม่ตื่น
ใช้เวลาเดินทาง 50 นาที
5.40 AM   ญาติๆ เจ้าบ่าวออกเดินทางจากบ้าน ใช้เวลาเดินทาง 40 นาที
6:30 AM   เจ้าภาพ มาถึงพร้อมกันที่ ห้อง....... ชั้น ....  รร. ..................    
    เผื่อเวลาไว้ เผื่อว่าจะต้องมีการจัดเตรียมนัดแนะอะไรกันก่อน    
    บ่าว-สาว แต่งหน้าทำผมเสร็จ ถ้าพอมีเวลาเหลือถ่ายรูปเล็กน้อย
ตลอดพิธีการให้ทางโรงแรม เปิดดนตรีบรรเลงที่เตรียมไปให้ด้วย

7:15 AM   ฝ่ายชายตั้งขบวนขันหมาก   30
    ผ่านประตูเงินประตูทอง    
    เจ้าบ่าวผ่านประตูเงินประตูทอง  เจ้าบ่าวมอบดอกไม้ให้เจ้าสาว    
7:45 AM   บ่าว-สาว สวมแหวนหมั้น    
    ถ่ายรูปร่วมกัน (ระหว่างนั้นแจกขนมอี๊ และให้เจ้าหน้าที่จัด พื้นที่สำหรับยกน้ำชา)  ชื่อผู้ดูแล จัดการประสานงาน 10
8:00 AM   เริ่มการยกน้ำชาโดยเรียงลำดับตามอาวุโส จัดหนึ่งคนคอยรับส่งของขวัญรับไหว้ 40
    ขณะยกน้ำชา พื้นที่บริเวณ รดน้ำควรจัดให้เรียบร้อยในระหว่างนั้น    
8:40 AM   เริ่มพิธีรดน้ำ    
    ก่อนฤกษ์รดน้ำประมาณ 5 นาที พิธีกร เชิญบ่าวสาวนั่งหน้า พระพุทธรูปที่จัดไว้ (หญิงนั่งซ้าย ชายนั่งขวา) หาหนึ่งคนสำหรับ ยกพาน 5
    พิธีกรจุดเทียนกลาง    
    คู่บ่าว-สาวจุดเทียนของตน บูชาพระ กราบพระสามครั้ง     
    นั่งรอฤกษ์ที่โต๊ะ    
8:45 AM   เชิญประธานคล้องพวงมาลัย (มีคนเชิญพานพวงมาลัย) จัด สี่คน สองคนรับส่งสังข์ อีกสองคนคอยส่งของชำร่วยสำหรับรดน้ำ 10
    ประธานคล้องมงคลแฝดให้คู่บ่าวสาว  
    ยกตลับแป้งสำหรับเจิมหน้ามาให้ประธานเจิม  
8:55 AM   รดน้ำสังข์ โดยประธาน และ ผู้ใหญ่ตามลำดับ อายุ   40
    เมื่อรดน้ำสังข์เสร็จ จะถึงขั้นตอนถอดมงคล  อาจใช้ประธานคนเดียวกันกับตอนใส่   5
9:00 AM   ทางรร.ตั้งซุ้มอาหาร    
9:40 AM   เมื่อถอดมงคลเสร็จ พิธีกรจะบอกให้ คู่บ่าวสาวไปกราบพระ  ดับธูปเทียน เป็นอันเสร็จพิธี
สั่งเช็คบิลงานเช้า

9:45 AM   เชิญแขกรับประทานอาหารร่วมกันเป็นลักษณะบุฟเฟ่   1 ชม.
    ขณะนั้นอาจถ่ายรูป, ทักทายแขก ฯ    
10:30 AM   เสร็จพิธีการ    

ปล. สำหรับเวลา เพื่อนอาจต้องปรับตามฤกษ์ของเพื่อนๆและความเหมาะสมนะค่ะ    

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Apr 2007 at 10:49

ระบบ ค้นหา ใน WSQ เปลี่ยนไป ทำไม่ค่อยเป็นง่ะ เลยไม่รู้จะช่วยหายังไง

แต่จะพยายามหาให้ค่ะ

ถ้าอยากได้อะไรเพิ่มเติม ก้อเข้ามาโพสถามได้ค่ะ จะพยายามเข้ามาบ่อยๆๆ

กิฟท์ ยินดีค่ะ มีอะไรให้ช่วยก้อบอกนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ขอให้งานออกมาตามที่ฝันไว้ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2007 at 21:41

ขอบคุณคุณกรุ๊ฟมากค่ะ เป็นประโยชน์อย่างมากเลยค่ะ  ขอบชมเจ้าสาวคนเก่งค่ะ

แต่ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ ว่าลำดับขบวนขันหมาก : ขันหมากโท ต้องเรียงของคาว ผลไม้ และขนมหวานเหรอคะ พานขันหมากโทของ kamo มี

- พานผลไม้มงคล

- พานขนมมงคล (ทองนพเก้า)

- พานขนมจันอับ

- พานขนมเปี๊ยะ

- พานขนมเปี๊ยะปลา

- พานหมู - ไก่ต้ม

ไม่ทราบว่าต้องจัดเรียงอย่างไรคะ???  (ร้านคุณลำไย อยู่ที่ไหนเหรอคะ)

Edited by kamo
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Apr 2007 at 08:03

อยากถามคุณกรุ๊ฟ และเพื่อนๆ วท. เกี่ยวกับเรื่องของชำร่วยด้วยค่ะ อยากได้เป็น เข็มทิศ น่ารักๆ ใครมีคำแนะนำบ้างไหมคะ ว่าจะหาได้ที่ไหนบ้าง ช่วยด้วยนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Apr 2007 at 10:42

kamo น่าจะเรียงตามนั้นนะค่ะ

ร้านคุณลำไย อยู่สามพราน นครปฐมค่ะ ชื่อร้านทวีพร

เป็นเข็มทิศ น่าจะพอมีนะ ลองเดิน สำเพ็ง พาหุรัด ดูน่ะค่ะ

ไม่ก้อ ไป จตุจักร ตามร้าน แล้วมาประยุกต์เอา

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 May 2007 at 15:07
ขอบคุณนะคะคุณกรุ๊ฟ เจ้าสาวคนเก่ง
Back to Top
moowedding View Drop Down

Post Options Post Options   Quote moowedding Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 May 2007 at 20:20
ขอบคุณนะคะคุณกรุ๊ฟ เจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2007 at 20:33

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 May 2007 at 10:23

ทู้นี้เกิดจาก พี่nu_noiy ได้รวบรวมทำไว้ใน Blog ค่ะ สุดยอดมากๆ

เห็นว่ามีประโยชน์สุด ๆ ขออนุญาตพี่หน่อย มาแปะไว้ให้เพื่อน ๆ ชมในนี้นะค่ะ

อันนี้ ลิงค์ Blog ของพี่เค้าค่ะ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=noiy&month=01-2 006&date=22&group=5&gblog=1

เพื่อจะได้ง่ายต่อการค้นหา ขอ copy จาก Blog ของพี่หน่อย มาแปะไว้ให้ค่ะ (แต่จะ copy มาเฉพาะรายชื่อกะเบอร์โทรนะคะ ใครอยากเห็นภาพก้อเชิญชมใน Blog พี่เค้าค่ะ)

เริ่มจาก โรงแรม 5 ดาวเลยดีกว่า (5 Hotel)
• The Oriental 5 stars
ตั้งอยู่เลขที่ 48 โอเรนเต็ล ถนนตัดใหม่ กรุงเทพ 10500
โทรศัพท์ (662) 659 9000
Royal Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 40 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 800 คน
Authors’ Lounge ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 8 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 200 คน
Embassy room ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 5 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 50 คน
Regency room ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 10 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 200 คน

• The Península Hotel
333 เจริญนคร คลองสาน กรุงเทพมหานคร 10600
Tel : (66 2) 861-2888 Fax : (66 2) 861-1112
สกุณตลา Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 50 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 800 คน

• Conrad Bangkok Hotel
ตั้งอยู่ที่ ออสซีซั่นเพลส เลขที่ 87 ถนนวิทยุ กรุงเทพฯ
โทรศัพท์ : 0-2690-9999 โทรสาร : 0-2690-9000
ห้อง Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 60 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 800-1000 คน

• Shangri-la Hotel 5 stars
ตั้งอยู่เลขที่ 89 ซอยวัดสวนพลู กรุงเทพฯ 10500
โทรศัพท์ : (66-2) 236 7777 โทรสาร : (66-2) 236 8579
Grand Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 100 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1500 คน

• Grand Hyatt Erawan Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 494 ถนนราชดำริ กรุงเทพมหานคร
โทรศัพท์ (0) 2216-3700 โทรสาร (0) 2216-3730-3
Grand Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 75 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1500 คน
The Residence ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 15 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 500 คน

• Plaza Athenee Hotel Bangkok 5 stars
ตั้งอยู่บนถนนวิทยุ กรุงเทพฯ 10330
โทรศัพท์ : (66 2) 650 8800, 650 8855-7 โทรสาร : (66 2) 650 8500-1, 650 8844-5
Grand Hall ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 30 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 500 คน
ห้องวลัยอลงกรณ์ ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 17 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 300 คน

• Four Seasons Hotel Bangkok 5 stars
ตั้งอยู่เลขที่ 155 ถนนราชดำริ กรุงเทพมหานคร 10330
โทรศัพท์ 0-2250-1000 โทรสาร 0-2253-9195
Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 30 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 500 คน
ห้องวิมานเมฆ ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 17 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 300 คน

• Swissôtel Nai Lert Park, Bangkok 5 stars
2 ถ.วิทยุ กรุงเทพมหานคร 10330
Tel : (66 2) 253-0123 Fax : (66 2) 253-6509
Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 30 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 600 คน
The Gallery ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 30 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 400 - 500คน
ห้องเลิศวนาลัย Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 50 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 850 คน

• The Intercontinental Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 494 ถนนราชดำริ กรุงเทพมหานคร 10330
โทรศัพท์ (0) 2216-3700 โทรสาร (0) 2216-3730-3
Grand Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 75 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1500 คน
Concord Exhibition ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 15 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 500 คน

• Dusit Thani Hotel
946 พระราม4 กรุงเทพมหานคร 10500
Tel : (66 2) 236-9999 Fax : (66 2) 236-6400
ห้องนภาลัย Ballroom รับรองแขกได้ประมาณ 850 คน

• Royal Orchid Sheraton Hotel & Tower 5 stars
ตั้งอยู่เลขที่ 2 ซอยกัปตันบุช แขวงสี่พระยา เขตบางรัก กรุงเทพมหานคร
โทรศัพท์ : 0-2266-0123, 0-2237-0022, 0-2237-2152
Royal Orchid Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 80 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1400 คน
Riverside Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 30 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 400 คน

• Sheraton Grande Sukhumvit Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 250 ถนนสุขุมวิท กรุงเทพมหานคร 10330
โทรศัพท์ (66) 02 6498312 โทรสาร (66) 02 6498822
Grande Sukhumvit Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 36 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 500 คน
Grande Asoke Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 9 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 150 คน

• Marroit Riverside Resort & Spa Hotel 5 stars
ตั้งอยู่เลขที่ 257 ถนน เจริญนคร สำเหร่ เขตธนบุรี กรุงเทพ 10600
โทรศัพท์ : 66 2 476-0022 โทรสาร : 66 2 477-0811
Chao Phraya Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 100 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1500 คน
Grand Sala ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 30 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 400 คน แต่เป็น Outdoor
Garden ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 20 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 250 คน แต่เป็น Outdoor เหมือนกันค่ะ

• Sukhothai Hotel 5 stars
ตั้งอยู่เลขที่ 13/3 ถนนสาทรใต้ กรุงเทพ 10120
โทรศัพท์. : (66-2) 287-0222 โทรสาร : (66-2) 287-4980
Sukhothai Ballroom ถ้าเป็น sit-down dinner ได้ 20 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 300 คน ที่นี่ไม่มีโต๊ะจีนนะคะ
Garden Courtyard ถ้าเป็น sit-down dinner 30 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 300 คน แต่เป็น Outdoor ค่ะ

Bayan Tree Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 21/100 ถนนสาทรใต้ กรุงเทพ 10120
โทรศัพท์ (66) 02 679 1200 โทรสาร (66) 02 679 1199
Function Room ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 10 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 100 คน

• Sofitel Central Plaza Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 1695 ถนนพหลโยธิน จตุจักร กรุงเทพฯ 10900
โทรศัพท์. : (66-2) 287-0222 โทรสาร : (66-2) 287-4980
Vibhavadee Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 100-150 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 3000 คน
Ladprao ถ้าเป็น sit-down dinner 30 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 300 คน

• Pan Pacific Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 952 ถ.พระราม4 สุริยวงศ์ กรุงเทพมหานคร 10500
โทรศัพท์. : Tel : (66 2) 632-9000n โทรสาร : (66 2) 632-9001
Pacific Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 20 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 300-350 คน
ห้อง White room ถ้าเป็นโต๊ะจีนได้ 40 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 600 คน
Poolside แต่เป็น Outdoor ค่ะ

• Landmark Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 138 ถนนสุขุมวิท กรุงเทพฯ 10110
โทรศัพท์ : (662) 254-0404 โทรสาร : (662) 253-4259, 254-0439
Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 64 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1000 คน
Sukhumvit ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 12 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 200 คน
Sui Sian ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 24 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 350 คน

• Imperial Queen’s Park Hotel
ตั้งอยู่ที่ 199 ถ.สุขุมวิท ซอย 22 คลองตัน คลองเตย กรุงเทพฯ 10110
โทรศัพท์ (02) 261-9300 โทรสาร (02) 261 9530-4
Grand Hall ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 64 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1000 คน
Sukhumvit ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 12 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 200 คน
Rainbow ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 45 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 600 คน
Paronama ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 35 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 300 คน

• The Royal Princess Larn Luang 4 stars
ตั้งอยู่เลขที่ 269 ถนนหลานหลวง เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย กรุงเทพมหานคร 10100
โทรศัพท์ : 0-2281-3088 โทรสาร : 0-2280-1314
ห้องราชดำเนิน ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 10 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 150 คน
ห้องหลานหลวง ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 12 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 180 คน
ห้องศุภมิตร ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 5 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 80 คน

• The Royal Princess Srinakarin 4 stars
ตั้งอยู่เลขที่ 905 หมู่ 6 ถนนศรีนครินทร์ หนองบอน ประเวศน์ กรุงเทพฯ 10260.
โทรศัพท์ : (66 2) 721-8400, โทรสาร : (66 2) 721-8432-3
ห้องศรีนครินทร์ Hallถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 40 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 500 คน
ห้องศรีนครินทร์ 1 ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 16 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 250 คน
ห้องศรีนครินทร์ 2 ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 12 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 180 คน
The Terrace ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 15 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1500 คน

• Royal Princess Pathumwan Hotel 4 stars
ตั้งอยู่เลขที่ MBK Center444 ถนนพญาไท แขวงวังใหม่ เขตปทุมวัน กรุงเทพมหานคร 10330
ห้อง Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 25 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 400 คน
ห้องจามจุรี 1 ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 5 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 60 คน
ห้องจามจุรี 2 ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 6 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 60 คน

• The Royal Grand China Princess 4 stars
ตั้งอยู่เลขที่ 215 ถนนเยาวราช เขตสัมพันธวงศ์ กรุงเทพมหานคร 10100
โทรศัพท์ : 0-2224-9977 โทรสาร : 0-2224-7999
Grand China Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 30 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 500 คน

• Menam Riverside Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 2074 ถนนเจริญกรุง เขตบางคอแหลม กรุงเทพมหานคร 10120
โทรศัพท์ 02-688-1000 โทรสาร 02-291-9400, 291-1048
Chaophya Grand Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 50 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 900 คน
Menam Grand Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 60 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1200 คน
Crystal Grand Ballroom ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 20 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 400 คน
Sunset Terrace ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 25 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1000 คน เป็น outdoor นะคะ
Riverside Terrace ถ้าวางโต๊ะจีนจะได้ 80 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1500 คน เป็น outdoor นะคะ

• Amari Boulevard Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 2 ถนนสุขุมวิท ซอย 5 กรุงเทพฯ 10110
โทรศัพท์ : (662) 255 2930, 255 2940 โทรสาร : (662) 255 2950
Panorama Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 30 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 400 คน มี 3 section ค่ะ

• Amari Watergate Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 847 ถนนเพชรบุรี ประตูน้ำ ราชเทวี กรุงเทพฯ 10400
โทรศัพท์ : 0-2653 9000-19 โทรสาร : 0-2653-9045
Watergate Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 50 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1000 คน
Banglumpoo room ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 10 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 200 คน

• Amari Atrium Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 1880 ถนนเพชรบุรีตัดใหม่ กรุงเทพฯ 10320
โทรศัพท์ : 0-2718-2000-1 โทรสาร : 0-2718-2002
Bussarakam Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 20 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 400 คน
Pailin Room ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 12 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 250 คน

• Amari Airport Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 333 ถนนเชิดวุฒากาศ ดอนเมือง กรุงเทพฯ 10210
โทรศัพท์ : 0-2566-1020, 0-2566-1021 โทรสาร : 0-2566-1941
Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 50 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1000 คน
Yakhondhon ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 12 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 200 คน

• Windsor Suite Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 8-10 ถนน สุขุมวิท ซอย 20 กรุงเทพฯ 10110
โทรศัพท์ : (662) 262-1234 โทรสาร : (662) 262-1212
Petch-Pailin ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 35-100 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 400-1000 คน
Ampava room ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 20 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 200-1000 คน
Pimarn room ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 15-40 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 100-500 คน
Amarin room ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 15-30 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 100-400 คน

• Montien Bangkok Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 54 ถนนสุรวงค์ กรุงเทพ 10500.
โทรศัพท์ : :(662) 233-7060, 234-8060 โทรสาร :(662) 236-5218-9
Rajmontien Grandballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 64 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1000 คน

Montienthip ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 12 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 200 คน
Pimanthip ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 12 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 200 คน

• Montien Riverside Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 372 ถนนพระราม 3 บางโคล่ จังหวัดกรุงเทพมหานคร 10120
โทรศัพท์ (662) 674-8182 to 3, (662) 674-8700 โทรสาร (662) 212-4696
Grand Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 64 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1000 คน
Chao Phraya room ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 12 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 200 คน

• Novotel Bangna Bangkok Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 14/49 หมู่ 6 บนถนนศรีนครินทร์ แขวงหนองบอน เขตประเวศ กรุงเทพฯ 10260
โทรศัพท์ : 0-2366-0505 โทรสาร : 0-2366-0506
Suan Luang Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 20-25 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 300 คน
Catteya Room ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 10 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 150 คน

• Novotel Siam Square Bangkok Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 392/64 สยามสแคว์ ซอย 6 กรุงเทพฯ 10330
โทรศัพท์ : 0-2209 8888 โทรสาร : 0-2255-1824
The Gallery ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 22 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 350 คน

• Novotel Lotus Sukhumvit 33 Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 1 ซอยแดงอุดม สุขุมวิท 33 คลองตันเหนือ วัฒนา กรุงเทพ 10110
โทรศัพท์ : 0-2261-0111 โทรสาร : 0-2262-1700
Bangplasoi ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 20 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 250 คน

• Narai Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 222 ถนนสีลม เขตบางรัก กรุงเทพฯ 10500
โทรศัพท์ : (662) 2370100 โทรสาร : (662) 2367161
Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 65 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1000 คน
Rattanakosin ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 18 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 200 คน
Sukhothai ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 15 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้150 คน 
• Fortune Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 1 ตึกฟอร์จูนทาวน์ ถนนรัชดาภิเษก ดินแดง กรุงเทพฯ 10320
โทรศัพท์ : (662) 641-1500 โทรสาร : (662) 641-1530
Fortune Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 53 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1000 คน
Ruby Room ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 8 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 100 คน

• The Grand Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 20 ถนนรัชดาภิเษก ดินแดง ห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
โทรศัพท์ : (662) 274-1515 โทรสาร : (662)274-1500
Plimarnmek Grand Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 55-67 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1000-1500 คน
Chao Samphaya room ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 14 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 200 คน

• The Emerald Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 99/1 ถนนรัชดาภิเษก เขตดินแดง กรุงเทพฯ 10320
โทรศัพท์ : 0-2276-4567 โทรสาร : 0-2276-4555
Grand Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 60 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1000 คน
Panorama ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 30 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 350 คน

• Chao Phya Park Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 247 ถนนรัชดาภิเษก เขตดินแดง จังหวัดกรุงเทพมหานคร 10320
โทรศัพท์ : 66 2290-0125 โทรสาร : 66 2290-0167-8
Grand Rachada Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 38 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 380 คน
Chaophya Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 35 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 500 คน
Sky Auditorium ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 39 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 500 คน
Rachavipha ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 23 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 350 คน

• Swiss Hotel Le Concord
ตั้งอยู่เลขที่ 204 ถนนรัชดาภิเษก เขตดินแดง จังหวัดกรุงเทพมหานคร 10320
โทรศัพท์ : 66 2 694 2222 โทรสาร : 66 2 694 2223
Le Concorde Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 50 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 500 คน
Krisana-Rachavadee ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 15 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 180 คน
Sarocha-Busakorn ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 32โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 350 คน
Ayudaya ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 25 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 300 คน

• Rama Graden Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 9/9 ถนนวิภาวดี-รังสิต หลักสี่ กรุงเทพฯ 10210
โทรศัพท์ (02) 561-0022 โทรสาร (02) 561-1025, 561-3416
Convening Center ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 90 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1800 คน
Grand Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 50 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 900 คน
Grand Hall ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 80 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1200 คน
Lotus ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 20 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 300 คน
Cattleya ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 20 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 280 คน
Tulip ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 20 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 250 คน
Lilavadee ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 12 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 150 คน
Swimming Pool ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 80 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1200 คน

• Miracle Grand Hotel
ตั้งอยู่เลขที่ 204 ถนนรัชดาภิเษก เขตดินแดง จังหวัดกรุงเทพมหานคร 10320
โทรศัพท์ : 66 2290-0125 โทรสาร : 66 2290-0167-8
Miracle Grand Ballroom ถ้าจัดแบบโต๊ะจีนได้ 65 โต๊ะ แบบ Cocktail จะจุได้ 1000 คน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 May 2007 at 11:06

เพื่อน ๆ ที่อยากหาของชำร่วยในจตุจักร สามารถเข้าไปดูได้ที่นี้ค่ะ

http://www.jatujakguide.com/main/directory/show_directory.ph p?id=10

ส่วนนี้คือ แผนที่จตุจักร

http://www.jatujakguide.com/main/jjmap.html

ขออนุญาตรวบรวมรายชื่อไว้ตรงนี้ให้นะค่ะ แต่ถ้าอยากได้ข้อมูลละเอียด เข้าไปดูตามลิงค์ที่แปะไว้ค่ะ

1. A-ON
รายละเอียด : พวงกุณแจตุ๊กตาไม้ กล่องใส่ของไม้เพ้นท์สี ที่หนีบนามบัตร
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 8 ซอย 14/1 เลขที่ 023, Jatujak Weekend  Zone 9 Soi 13/4

Tel : 085-0744079, 0851681, E-mail: mc_aony@hotmail.com

2. ดี ที เดียว
รายละเอียด : เทียนแฟนซี เทียนปั้นมือ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 7 ซอย 63/4 เลขที่ 177, Jatujak Weekend  Zone 7 Soi 63/4

Tel : 089200560,, E-mail: dtdyo@hotmail.com

3.ชุติมา ของชำร่วย
รายละเอียด : จำหน่าย ดอกไม้ประดิษฐ์จากสบู่
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 19 ซอย 6/2 เลขที่ 036, Jatujak Weekend  Zone 19 Soi 6/2

Tel : 029876791, 01683057, E-mail: kinkoku_17@hotmail.com

4.NaH-Pannee
รายละเอียด : จำหน่าย ตุ๊กตาตั้งโชว์ ที่จิ้มผลไม้ ที่รองแก้ว
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 19 ซอย 6/3 เลขที่ 068-069, Jatujak Weekend  Zone 19 Soi 6/3
Tel : 098956991,016426783, E-mail: twcupids@anet.net.th

5. ของณา
รายละเอียด : จำหน่าย กิ๊บช๊อบ ตุ๊กตา หมอน รองเท้า ที่ใส่ทิชชู ผ้าเช็ดมือ และอีกหลากหลายแบบ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 6 ซอย - เลขที่ 276-278, Jatujak Weekend  Zone 6 Soi -

Tel : 016469882,019031369, E-mail: warangkb@dtac.co.th

6. โลกใบเล็ก
รายละเอียด : จำหน่าย ผลิตภัณฑ์ของจิ๋ว เหมือนจริง งานฝีมือสำหรับตั้งโชว์ หลากหลายแบบ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 13 ซอย 11/2 เลขที่ 035, Jatujak Weekend  Zone 13 Soi 11/2
Tel : 028663356, 01255040, E-mail: wimon_smallworld@msn.com

7. ร้านแก้วกนก
รายละเอียด : จำหน่ายของชำร่วยกระดาษสา สมุดโน๊ต อัลบั้มทำจากกระดาษสา โคมไฟกระดาษ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 11 ซอย 12/5 เลขที่ 150, Jatujak Weekend  Zone 11 Soi 12/5
Tel : 019528940,019935805, E-mail: kaewkanok@hotmail.com

8. บำเพ็ญดอกไม้ผ้า
รายละเอียด : จำหน่าย ดอกไม้ประดิษฐ์ พวงมาลัย ขายทั้งปลีกและส่ง
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 10 ซอย 20/2 เลขที่ 097, Jatujak Weekend  Zone 10 Soi 20/2
Tel : 019153606,022454039

9. P & A shop Bangkok
รายละเอียด : จำหน่าย กล้วยไม้ประดิษฐ์จากดินแบบต่างๆ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 17 ซอย 9/1 เลขที่ 241, Jatujak Weekend  Zone 17 Soi 9/1

Tel : 013395856,022725747, E-mail: phanphot@yahoo.com

10. MONET
รายละเอียด : จำหน่ายเทียนหอมแฟนซีแกะลาย เพ้นท์สีด้วยมือ สีสันสดใส เมื่ออยู่ในความมืดเทียนเหล่านี้จะเรืองแสงในตัว
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 15 ซอย 10/2 เลขที่ 067, Jatujak Weekend  Zone 15 Soi 10/2
Tel : 066040810,029333977, E-mail: monetcandles@hotmail.com

11. KS SHOP
รายละเอียด : จำหน่าย กรอบรูปแมลงสต๊าฟชนิดต่างๆ พวงกุญแจแมลงสต๊าฟชนิดต่างๆ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 25 ซอย 3/2 เลขที่ 217-219, Jatujak Weekend  Zone 25 Soi 3/2
Tel : 068844007,024280736,  http://www.ks-shoponline.com/

12. Happiness Shop
รายละเอียด : จำหน่าย ของแต่งบ้าน นาฬิกา ทำจากวัสดุธรรมชาติ ตุ๊กตา ของขวัญทำจากเมล็ดธัญพืชหลากสี
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 3 ซอย 46/1 เลขที่ -, Jatujak Weekend  Zone 3 Soi 46/1
Tel : 016205782,024377817, E-mail: happinessshop@hotmail.com

13. T.S.& GIFT
รายละเอียด : จำหน่าย เทียนแฟนซี เทียนเจลตั้งโชว์ มู่ลี่เปลือกหอย
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 11 ซอย 12/2 เลขที่ 049, Jatujak Weekend  Zone 11 Soi 12/2
Tel : 013072627,029954450, E-mail: tsandgifts_jj@yahoo.com

14. กบคู่
รายละเอียด : จำหน่าย ตุ๊กตาเด็กไทยตั้งโชว์ ทำจากเซรามิก และที่ติดตู้เย็นรูปสถานทีท่องเที่ยวน่าสนใจในประเทศไทย
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 13 ซอย 11/1 เลขที่ 007-009, Jatujak Weekend  Zone 13 Soi 11/1
Tel : 018321619,013714039, E-mail: sale@kobkoo.com  http://www.kobkoo.com/

15. ชมทะเล
รายละเอียด : จำหน่าย ของแต่งบ้านเกี่ยวกับทะเล มีทั้ง ของขวัญ กรอบรูป โคมไฟ และอื่น ๆ (ทั้งปลีกและส่ง)
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 19 ซอย 6/2 เลขที่ 045, Jatujak Weekend  Zone 19 Soi 6/2
Tel : 019287783,,

16. หัตถุศิลป์
รายละเอียด : จำหน่าย ดอกไม้ประดิษฐ์ ทำจากดินญี่ปุน
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 15 ซอย 10/2 เลขที่ 062-063, Jatujak Weekend  Zone 15 Soi 10/2
Tel : 01778 512,022659353, E-mail: hadtasin@yahoo.com

17. ไอริส
รายละเอียด : ผลิตและจำหน่ายของชำร่วย ของที่ระลึก เช่นพวงกุญแจคู่รัก เทียนคู่มงคล เซรามิคจิ๋ว สบุ่ธรรมชาติ น้ำมันมะพร้าวบริสุทธิ์ น้ำมันหอมระเหย และเตาน้ำหอม สินค้าทุกชนิดจำหน่ายในราคาปลีก และราคาส่ง สนใจกรุณาติดต่อ 081-5151345 ค่ะ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 9 ซอย 13/4 เลขที่ 221, Jatujak Weekend  Zone 9 Soi 13/4
Tel : 815151345,890429719, Fax :99-1-2118 E-mail: iris-blossom@hotmail.com

18. Happy Design
รายละเอียด : เทียนแฟนซี กลิ่นผลไม้
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 17 ซอย 8/7 เลขที่ 220, Jatujak Weekend  Zone 17 Soi 8/7
Tel : 0817069334, Fax :05-3293032 E-mail: paintinghappywith@yahoo.com

19. มะก่ำตาแดง
รายละเอียด : ดอกไม้ประดิษฐ์เหมือนจริง จัดแต่งเป็นกระถาง ช่อดอกไม้
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 4 ซอย - เลขที่ 303, Jatujak Weekend  Zone 4 Soi -
Tel : 0840705000, E-mail: arm_bkk@hotmail.com

20. Jans'Concept
รายละเอียด : จำหน่าย กล่องผ้าไหมสีสดเงาวาว กล่องเครื่องประดับ ลิ้นชักเป็นของจุกจิก กล่องไวน์
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 9 ซอย 13/7 เลขที่ 237-238, Jatujak Weekend  Zone 9 Soi 13/8
Tel : 0813757476, 08930068, E-mail: chaikarn@inexliving.com  http://www.inexliving.com/

21. Fix-Zer Candles
รายละเอียด : เทียนหอมเรื่องแสง สารพัดแบบ สารพัดลาย สารพัดขนาด ทั้งสีสันเจิดจ้าและสีขรึมแบบคลาสสิค กลิ่นหอม เที่ยนจะเรืองแสงเมื่ออยู่ในความมืด
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 3 ซอย 46/1 เลขที่ 279, Jatujak Weekend  Zone 3 Soi 46/2
Tel : 0814542778, E-mail: fixzercandle@fixzercandle.com  http://www.fixzercandle.com/

22. สวรส
รายละเอียด : จำหน่ายเกี่ยวกับ การ์ดเเต่งงาน ของชำร่วย กล่องใส่ซอง สมุดประสาทพร เเละ ของเกี่ยวกับงานเเต่งงานอีกมากมาย (ราคาถูก คุณภาพเยี่ยม)
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 15 ซอย 3 เลขที่ -, Jatujak Weekend  Zone 15 Soi 3
Tel : 018412230,029674761, Fax :02-5251616

23. ร้าน Millennium gift & premium
รายละเอียด : ผลิต - จำหน่าย : ของชำร่วยแฟนซีจากเทียนหลากหลายรูปแบบกว่า 200 แบบและส่งจำหน่ายตามศูนย์การค้าและสตูดิโอWedding ชั้นนำทั่วไป ฯ ล ฯ ปลีก - ส่ง
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 17 ซอย 9 เลขที่ 419-420, Jatujak Weekend  Zone 17 Soi 9
Tel : 018127253,060236581, Fax :02-6685700 E-mail: giftsbkk@truemail.co.th http://www.- โฆษณาแฝง -/maeoncandles

24. Mai Shop
รายละเอียด : จำหน่าย สบู่แกะสลักลายดอกไม้ ไม้สักแผ่นแกะสลัก ปลีก-ส่ง
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 19 ซอย 7/7 เลขที่ 339-340, Jatujak Weekend  Zone 19 Soi 7/7
Tel : 0899967417,

25. ร้านช้างไทย
รายละเอียด : จำหน่าย พวงกุญแจช้าง
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 19 ซอย 6/7 เลขที่ 162, Jatujak Weekend  Zone 19 Soi 6/7
Tel : 0897215181

26. Design By Tai Shop
รายละเอียด : จำหน่ายและผลิตตุ๊กตา อุปกรณ์ทำตุ๊กตา ผ้าขนสัตว์ หมอน ถุงตาข่าย รูปแบบต่างๆ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 19 ซอย 6/7 เลขที่ 157-158, Jatujak Weekend  Zone 19 Soi 6/7
Tel : 0819170041, Fax :03-5622562 E-mail: by_tai2000@yahoo.com

27. ไก่ ไม้ เงิน
รายละเอียด : จำหน่าย ตะเกียบพร้อมกล่องติดโลหะสีเงินโสมุดโน๊ต กล่องนามบัตร
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 20 ซอย 5/7 เลขที่ 111, Jatujak Weekend  Zone 20 Soi 5/7
Tel : 081689914,, Fax :02-9035039 E-mail: PALEOBEACH@hotmail.com

28. ดอกไม้ประดิษฐ์(อยุธยา)
รายละเอียด : ดอกไม้ประดิษฐ์จากต้นโสนหางไก่
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 11 ซอย - เลขที่ ล็อค 46-47, Jatujak Weekend  Zone 11 Soi -
Tel : 018468191,065991191

29. Flowerproduct
รายละเอียด : Plastic bag with laminated flower. etc.
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 16 ซอย 3 เลขที่ 179, Jatujak Weekend  Zone 16 Soi 3
Tel : 067737423,, E-mail: wttch22@yahoo.com  http://www.flowerproduct.com/

30. Lovely Shop
รายละเอียด : จำหน่าย ตะขอแขวนของ ป้ายแขวนหน้าห้อง ที่ใส่ทิชชู
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 11 ซอย 12/4 เลขที่ 105, Jatujak Weekend  Zone 11 Soi 12/4
Tel : 019004890,

31. ร้านตา
รายละเอียด : ของใช้ ของสะสม ที่เกี่ยวกับคิตตี้
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 24 ซอย 33/1 เลขที่ 271, Jatujak Weekend  Zone 24 Soi 33/1
Tel : 068106390

32. Thailand Voodoo Dall
รายละเอียด : ตุ๊กตาวูดู พวงกุณแจ ที่ห้อยโทรศัพท์มือถือ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 13 ซอย 11/6 เลขที่ 127, Jatujak Weekend  Zone 13 Soi 11/6
Tel : 092305007,, Fax :02-7284187 E-mail: thailandvoodoo@hotmail.com

33. โดเรมอน
รายละเอียด : ของสะสมที่เกี่ยวกับเรื่องราวของโดเรมอน
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 26 ซอย 34/6 เลขที่ 287, Jatujak Weekend  Zone 26 Soi 34/6
Tel : 068837337,

34. Flower Art
รายละเอียด : ถุงผ้าไหม กล่องผ้าไหม เสื้อผ้า
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 26 ซอย 1/9 เลขที่ 221, Jatujak Weekend  Zone 26 Soi 1/9
Tel : 0818467753, E-mail: artsteel@hotmail.com

35. อลูมิเนียม ดีไซด์
รายละเอียด : รับทำลวดดัดตามออเดอร์, ฮาร์เลย์, จักรยานยนต์, สามล้อ, ตุ๊กตุ๊ก, เฮลิคอปเตอร์ม, จรวด, พวงกุญแจทุกชนิด, ที่คั่นหนังสือ, ที่เสียบนามบัตร,
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 17 ซอย 9/6 เลขที่ 403, Jatujak Weekend  Zone 17 Soi 9/6
Tel : 08982333,57, E-mail: boonpot@yahoo.com

36. สุขสันต์ 3
รายละเอียด : ขายตุ๊กตา voodoo doll,ตุ๊กตาไม้,กระเป๋ากะลา
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 17 ซอย 8/5 เลขที่ 149-150, Jatujak Weekend  Zone 17 Soi 8/5
Tel : 059843326,065071962, E-mail: voodooshop.th<< โฆษณาแฝง เตือนครั้งที่ 2 --@gmail.com http://www.voodooshop.th<< โฆษณาแฝง เตือนครั้งที่ 2 --/

37. Fun Flower
รายละเอียด : จำหน่าย กล้วยไม้ประดิษฐ์-แขวนผนัง กล้วยไม้ตอ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ A ซอย 7 เลขที่ 101, Jatujak Weekend  Zone A Soi 7
Tel : 099225288, E-mail: pilaipornd@yahoo.com

http://www.click2smart.com/funflower

38. AKE&O
รายละเอียด : จำหน่าย พวงกุญแจเรซิ่น พวงกุญแจนิกเกิลประดับหอย กระดุม กระเป๋าสตางค์ จากเปลือกหอย ผลิตภัณฑ์จากเปลือกหอย
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 11 ซอย 12/7 เลขที่ 189, Jatujak Weekend  Zone 11 Soi 12/7
Tel : 014121456, 023752172, Fax :02-3746749 E-mail: kanjanaaka@yahoo.com

39. Cherdsuk Vutta-abhai
รายละเอียด : จำหน่าย กล่องหมีหนีบรูป
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 11 ซอย 12/7 เลขที่ 190, Jatujak Weekend  Zone 11 Soi 12/7
Tel : 016333661, 094412233, Fax :02-3992038 E-mail: cherdsukv@hotmail.com

40. กล่อง
รายละเอียด : จำหน่าย กล่องกระดาษลายการ์ตูน
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 10 ซอย 19/1 เลขที่ 256, Jatujak Weekend  Zone 10 Soi 19/1
Tel : 066312425,

41. ฮิปปี้ชีฟ
รายละเอียด : จำหน่าย รับสั่งทำ สมุดบันทึกทำมือ ปกผ้า สวยเก๋ , หมอนสวยเก๋กู๊ด , เทียนหอม ฯลฯ และงานดีไซน์จากผ้าและวัสดุธรรมชาติ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 11 ซอย 2 เลขที่ , Jatujak Weekend  Zone 11 Soi 2
Tel : 065296942,059923518, Fax :02-6527291 E-mail: hippysheep@hotmail.com

42. บี แอนด์ จี
รายละเอียด : จำหน่าย ของพรีเมี่ยมที่ทำจากโลหะ ของชำร่วย การ์ดแต่งงาน
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 9 ซอย 13/6 เลขที่ 195, Jatujak Weekend  Zone 9 Soi 13/6
Tel : 01-6246677, 02-81811, Fax :02--462565 E-mail: boong@jarya.com

http://www.jarya.com/

43. ร้านชนิกานต์
รายละเอียด : จำหน่าย กล่องผ้าไหม ตุ๊กตาผ้าไหม
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 9 ซอย 13/8 เลขที่ 248, Jatujak Weekend  Zone 9 Soi 13/8
Tel : 01-375747, 09-30068, E-mail: chanikranc@hotmail.com http://www.inexliving.com/

44. บีลัน แคนเดิล
รายละเอียด : จำหน่ายของชำร่วย กล่องใส่ซอง สมุดเซ็นอวยพร อัลบั้มรูปสำหรับงานแต่งงาน เทียนหอม และน้ำมันหอมระเหย
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 8 ซอย 17/5 เลขที่ 172, Jatujak Weekend  Zone 8 Soi 17/5
Tel : 09-6903860, E-mail: bielancandle@hotmail.com

45. ร้านรสรินทร์
รายละเอียด : จำหน่ายกล่องพีวีซี ตู้กระจกโชว์สินค้าประดิษฐ์ เทียนหอมรูปแบบต่างๆ กระเป๋าหนังงู กระเป๋าหนังปลากระเบน และรองเท้าแฟชั่น
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 8 ซอย 15/4 เลขที่ 397-399, Jatujak Weekend  Zone 8 Soi 15/4
Tel : 094986875,065695374,

46. สินชุภา แฮนดิคราฟค์
รายละเอียด : จำหน่าย ดอกไม้ประดิษฐ์จากดิน งานประดิษฐ์ของจิ๋ว
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 8 ซอย 14/1 เลขที่ 43, Jatujak Weekend  Zone 8 Soi 14/1
Tel : 07-0635459, Fax :07-5-37440 E-mail: sinchupa@thaimail.com

47. JY. Flowers 2001
รายละเอียด : จำหน่าย กระดาษทำเป็นดอกไม้ กรอบรูปจากดอกไม้ ใบยางธรรมชาติ ใบโพธิ์ ซองจดหมาย ถุง การ์ด กล่อง
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 8 ซอย 14/2 เลขที่ 079-081, Jatujak Weekend  Zone 8 Soi 14/2
Tel : 01-4234330, 02-91237, Fax :02--912468 E-mail: jyflower@hotmail.com

48. Ann babie collection's cloth
รายละเอียด : จำหน่าย ตุ๊กตาบาร์บี้ ชุดตุ๊กตาบาร์บี้
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 8 ซอย 14/1 เลขที่ 047-048, Jatujak Weekend  Zone 8 Soi 14/1
Tel : 03-1797599

49.ร้านสองมือไท
รายละเอียด : จำหน่าย อัลบั้มรูปจากกระดาษสา
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 8 ซอย 14/2 เลขที่ 095, Jatujak Weekend  Zone 8 Soi 14/2
Tel : 09-137236, 09-01241, Fax :05-4-32713

50. In Love
รายละเอียด : ขายปลีก-ส่ง และส่งออก โคมไฟประดับหลากหลายชนิด สนใจติดต่อสอบถามรายละเอียดได้
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 24 ซอย 33/7 เลขที่ 230, Jatujak Weekend  Zone 24 Soi 33/7
Tel : 091193073,063096904, E-mail: inlove_jjmarket@yahoo.com

51. d_weddingshop
รายละเอียด : จำหน่ายกล่องใส่ของชำร่วย ป้ายติดของชำร่วย และของชำร่วยหลายประเภท
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 8 ซอย 14/2 เลขที่ 092, Jatujak Weekend  Zone 8 Soi 14/2
Tel : 06397,1395, Fax :02--446756 E-mail: D-weddingshop@yahoo.com

52. sbflower
รายละเอียด : ผลิตภัณฑ์ที่ทำมาจากใบยางพารามีทั้งดอกไม้ประดิษฐ์และโคมไฟประด ับต่างๆ มากมายหลายชนิด
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 10 ซอย 19/4 เลขที่ , Jatujak Weekend  Zone 10 Soi 19/4
Tel : 094144990,066688122, Fax :02--982073 E-mail: phipun@hotmail.com  http://www.sbflowershop.com/

53. Millennium gift & premium
รายละเอียด : ผลิต - จำหน่ายสินค้าเทียนแฟนซีรูปแบบต่างๆอาทิ เทียนรูปผลไม้,เทียนซูชิ,รูปดอกไม้ อื่นๆของชำร่วยรูปแบบต่างๆราคาพิเศษรูปแบบใหม่ ๆมีจำหน่ายตามศูนย์การค้าชั้นนำทั่วไป ราคาปลีก - ส่ง* Made to order
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 17 ซอย 9 เลขที่ 417-420, Jatujak Weekend  Zone 17 Soi 9
Tel : 018127253,060236581, Fax :02-6685700 E-mail: giftsbkk@truemail.co.th

54. Classic-mom
รายละเอียด : ผลิตและจำหน่าย -โคมไฟเด็ก -เซรามิคเนื้อทราย -เซรามิคของเก่า(แอนทีค) -ตุ๊กตาสะสมหลากหลายแบบ -นาฬิกาน่ารักหลายแบบ -โคมไฟบ้านตุ๊กตา-ตุ๊กตาพอร์ซเลน
ที่ตั้ง : จตุจักร พลาซ่า โซน A ซอย 8 เลขที่ 72, Jatujak Plaza  Zone A Soi 8
Tel : 065659902,, E-mail: classic-mom@hotmail.com

55. ร้านง้วนเซ้ง
รายละเอียด : จำหน่าย ดอกไม้ผ้า ดอกwax กุหลาบก้านx3 ดอก ใบเลื่อย ใบองุ่นย้อยติดผนัง ต้นใบคลุมดิน
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 9 ซอย 13/1 เลขที่ 07-08,25-2, Jatujak Weekend  Zone 9 Soi 13/1
Tel : 018717338,022725099

56. ร้านป้าหวาย
รายละเอียด : จำหน่าย กระดาษสา ริบบิ้น กระดาษห่อของขวัญ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 11 ซอย 1 เลขที่ 011-012, Jatujak Weekend  Zone 11 Soi 1
Tel : 013395535,022725082, Fax :02-9102374 E-mail: khunkwan74@hotmail.com

57.NB.Box
รายละเอียด : จำหน่าย กล่องผ้าไหมชุดเซ็ท กล่องกระดาษสา หลายขนาด made to order
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 8 ซอย 14/3 เลขที่ 101-103, Jatujak Weekend  Zone 8 Soi 14/3
Tel : 018164122,024180682, Fax :02-4184177 E-mail: nbgel@hotmail.com

58. บางไทร
รายละเอียด : จำหน่าย ดอกไม้ผ้า ดอกบัวประดิษฐ์
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 9 ซอย 13/1 เลขที่ 003-004, Jatujak Weekend  Zone 9 Soi 13/1
Tel : 019204393,

59. PARA GLASS
รายละเอียด : จำหน่าย ผลิตภัณฑ์ของจิ๋ว สำหรับตั้งโชว์ เหมือนจริง
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 9 ซอย 13/2 เลขที่ 067-068, Jatujak Weekend  Zone 9 Soi 13/2
Tel : 013762816,029718701, Fax :02-971982 E-mail: pgdu18@hotmail.com

60. บ.บี แอนด์ วี อินเตอร์ จก.
รายละเอียด : จำหน่าย ของชำร่วย พรีเมี่ยม สกรีนโลโก้
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ B ซอย 2 เลขที่ 147, Jatujak Weekend  Zone B Soi 2
Tel : 093667730,022659966, Fax :02-265995 E-mail: b_and_v_inter@hotmail.com

61. K.เล็ก
รายละเอียด : จำหน่าย เทียนหอม ดอกไม้ลอยน้ำ สีเพ้นท์แก้ว การาบูน พิมเสน และอุปกรณ์ทำเทียนเจล พาราฟิน ฯลฯ รับงานออเดอร์ รับทำของชำร่วยทุกชนิด
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 11 ซอย 3 เลขที่ , Jatujak Weekend  Zone 11 Soi 3
Tel : 019407162,022725089, Fax :02-4169665

62. คุณหนุ่ย
รายละเอียด : จำหน่ายงานสไตล์ธรรมชาติ อุปกรณ์จัดดอกไม้ ดอกไม้แห้ง กล้วยไม้ ใบไม้ทับแห้ง การ์ด และนกไทย
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 11 ซอย 2 เลขที่ , Jatujak Weekend  Zone 11 Soi 2
Tel : 018256396,, Fax :02-6184774

63. ร้านจงจิตของชำร่วย
รายละเอียด : จำหน่ายสินค้าประเภทของชำร่วยงานมงคลต่าง ๆ มากมายหลากหลายรูปแบบราคาพิเศษเป็นกันเองบริการครบวงจร บริการ. พุธ- อาทิตย์
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 17 ซอย 9 เลขที่ 415 - 416, Jatujak Weekend  Zone 17 Soi 9
Tel : 019875079,,

64. คุณ โอ
รายละเอียด : งานลวดดัด จักรยาน สามล้อ ตุ๊ก ๆ บุ๊กมากค์ พ่วงกุณแจ ของตกแต่งบ้าน ช๊อปเปอร์ สนใจรับสินค้าไปขายติดต่อเราได้ เราทำเองขายเองราคายุติธรรม
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 8 ซอย 15 เลขที่ , Jatujak Weekend  Zone 8 Soi 15
Tel : 099296470,079139005, E-mail: pidagsorn@hotmail.com

65. พลอยซูวีเนียร์
รายละเอียด : จำหน่าย ของที่ระลึก ของฝาก
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 26 ซอย 1/4 เลขที่ 094-096, Jatujak Weekend  Zone 26 Soi 1/4
Tel : 025896080,018373728,

66. ศิลปะไทย
รายละเอียด : จำหน่าย ของเล่นต่าง ๆ หน้ากากยางสวมหัว หน้ากากยาง
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 24 ซอย 2 เลขที่ 108, Jatujak Weekend  Zone 24 Soi 2
Tel : 016416961,,

67. วิชชุดา เครือเนาวรัตน์
รายละเอียด : จำหน่าย โมเดลอาหารจิ๋ว อุปกรณ์ของจิ๋ว
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 15 ซอย 2 เลขที่ 060, Jatujak Weekend  Zone 15 Soi 2
Tel : 016929949,067828879, E-mail: preyfool@hotmail.com

68. TIK SEASHELLS
รายละเอียด : จำหน่าย หอยธรรมชาติ
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 15 ซอย 1-2 เลขที่ 05410, Jatujak Weekend  Zone 15 Soi 1-2
Tel : 027357867,094884085, E-mail: tikseashells@hotmail.com

69. งานดี
รายละเอียด : จำหน่าย ลวดดัด รูปต่าง ๆ ของขวัญจากลวดดัด
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 15 ซอย 3 เลขที่ 100, Jatujak Weekend  Zone 15 Soi 3
Tel : 011726737,,

70. โลกใบเล็ก
รายละเอียด : จำหน่าย อุปกรณ์ของจิ๋วทุกชนิด เด็กจิ๋ว ร้านผัก-ผลไม้จิ๋ว
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 13 ซอย 2 เลขที่ 035, Jatujak Weekend  Zone 13 Soi 2
Tel : 028663356,012550400, E-mail: wimon_smallworld@msn.com

71. สยามรวย
รายละเอียด : จำหน่าย โปสการ์ดปีเกิด
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 4 ซอย 51/2 เลขที่ 279-280, Jatujak Weekend  Zone 4 Soi 51/2
Tel : 059074954,,

72. BEAR&STUFF
รายละเอียด : จำหน่าย ตุ๊กตาหมี สมุด
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 4 ซอย - เลขที่ 204,214, Jatujak Weekend  Zone 4 Soi -
Tel : 023916070,099204195, E-mail: bearstuffs@hotmail.com

73. เอส.เค.ช้อป
รายละเอียด : จำหน่าย ผลิตภัณฑ์กระดาษสา เช่น อัลบั้ม สมุด
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 8 ซอย 14/3,14/4 เลขที่ 107-111,13, Jatujak Weekend  Zone 8 Soi 14/3,14/4
Tel : 016711496,, E-mail: sk_saa_paper@hotmail.com

74. Kor Art Design
รายละเอียด : จำหน่าย ของที่ระลึกประเภทงานไม้
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 9 ซอย 18/4 เลขที่ 294, Jatujak Weekend  Zone อ Soi 18/4
Tel : 096886327,, E-mail: artkor2949@yahoo.com

75. SB Flower
รายละเอียด : จำหน่าย ดอกไม้ใบยางพารา, ใบยางธรรมชาติ,ใบยางย้อมสี
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 10 ซอย 19/4 เลขที่ 179 -180, Jatujak Weekend  Zone 10 Soi 19/4
Tel : 075372206,094144990, Fax :02-9820731 http://www.sujindaflower.com/

76. จุฑาทิพย์ลิทเทิลฟลอริสท์
รายละเอียด : จำหน่าย ดอกไม้ยางพารา,อุปกรณ์ทำดอกไม้
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 11 ซอย 10 เลขที่ 271-273, Jatujak Weekend  Zone 11 Soi 10
Tel : 028645207,013261963, E-mail: jutatip07@hotmail.com

77.เก็บทรัพย์ เซรามิก
รายละเอียด : จำหน่าย: ตุ๊กตา
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 20 ซอย 5/3 เลขที่ 020-021, Jatujak Weekend  Zone 20 Soi 5/3
Tel : 024202822,, Fax :02-8403990

78. บริษัท เพิ่มค่าผลิตภัณฑ์ไทย จำกัด
รายละเอียด : จำหน่าย ดอกไม้จริงอบแห้งใส่ในแก้ว, ดอกไม้จริงในเรซิ่น
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 20 ซอย - เลขที่ 022-023, Jatujak Weekend  Zone 20 Soi -
Tel : 029253556,018531325, Fax :02-9253656 E-mail: somnuek@flower-glass.com  http://www.flower-glass.com/

79. ร้านรัตนา
รายละเอียด : จำหน่าย ของชำร่วย, เทียน
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 19 ซอย 6/1 เลขที่ 016-017, Jatujak Weekend  Zone 19 Soi 6/1
Tel : 022725111,014838372,

80. ไม้ขีด
รายละเอียด : จำหน่าย Postcard,กล่องบุหรี่,ไม้ขีด,กล่องไม้ขีด โครงการ 2 ติดสถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน
ที่ตั้ง : ตลาดนัดจตุจักร โครงการ 2 ซอย - เลขที่ -, Jatujak Weekend  Zone 2 Soi -
Tel : 023749110,,

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 May 2007 at 12:51

เพิ่มเติมให้กับสะใภ้ 5 สหายจ้า

เพลงที่ใช้ในพิธีลอดซุ้มกระบี่ อันนี้เป็นตามสถาบันที่จบมานะคะ แต่จริง ๆ แล้ว แล้วแต่บ่าวสาวค่ะ ใช้เพลงที่ชอบก็ได้จ้า

1. ตำรวจ ใช้เพลง ขวัญดาว

ขับร้อง จินตนา สุขสถิตย์

คืนแรมริบหรี่มีเพียงแสงดาว
วาววาววับวาว ฉันรักดาวโอ้ดาวแสนซื่อ
ไม่เคยแรมจากฟ้าดังคำร่ำลือ
เหมือนคนดังเด่นนามระบือ คนนั้นคือดารา

ดาวระยิบอยู่ดูงามละลาน
แต่ดาวสามพรานวะวับวามเด่นงามยิ่งกว่า
ตลอดวันเฉิดฉันงามระยับตา............
ให้ดาวนั้นมาเป็นของเธอ

*ฝันฉันฝันสักวันฉันคงได้ข่าว
ทุกคืนมองดาวสุขใจเสมอ
อยากเห็นดาวตกลงที่ตรงบ่าเธอ
สุขหัวใจเออ....................ให้เธออบอุ่น

ติดดาวที่บ่ากลับมาให้ชม
ดูน่านิยม ทุกสังคมกล่าวชมหอมกรุ่น
อนาคตสดใสเป็นชายสมบูรณ์
ทั้งเชิดชูแห่งวงศ์ตระกูล ให้คนรักคุณเป็นขวัญดาว

2. ทหารบก ใช้เพลง รั้วแดงกำแพงเหลือง

ในรั้วแดงกำแพงเหลือง
เหมือนดั่งเมืองของเราแนบเนาว์ดวงใจ
แหล่งนี้มีพระคุณยิ่งใหญ่
สร้างรั้วกำแพงไทย ผองเรารักใคร่บูชา
มัฆวาฬราชดำเนินนี้
ทุกถิ่นที่มิมีลืมแรมรา
เราทุกคนซึ้งในคุณค่า
สร้างสรรค์ปวงประชา แข็งแรงเกร่งกล้าเกินใคร
จากไปหรือยังอยู่
ไม่รู้ลืมได้ สุดแสนอาลัย
ถึงตัวไกล แต่ใจสัมพันธ์
เคยขอพรไหว้วอนคารวะ
พระปิยะมหาราชเจ้าทั่วกัน
ในรั้วแดงกำแพงเหลืองกั้น
ศึกษามานานวัน ขอระลึกมั่นไม่ลืม

3. ทหารเรือ ใช้เพลง วอลซ์นาวี

เนื้อร้อง สกนธ์ มิตรานนท์
ทำนอง สมยศ ทัศนพันธ์

ทะเล... นั้นเป็นเหมือนถิ่นของเรา จะ...ขอเฝ้า ตราบจนชีวิตเราสิ้น
ยาม...คลื่นซัดกระเซ็น เช้าเย็นสำเนียงเคยชิน เลือด...ไหลริน เพื่อคงเกียรติของนาวี

ธง...ที่ถูกสายลม โบยสะบัดยังพัดพลิ้ว ทิว...ท้องถิ่นทะเล มิยอมให้ใครย่ำยี
เรือ...แม้จะต้องจม เพื่อปกป้องเสรี เรา...ขอสละชีพพลี พร้อมกัน ทุกคน ...

4. ทหารอากาศ ใช้เพลง แดนนภา

คำร้อง นนอ. ประมุข แสงอร่าม 

ทำนอง เอื้อ สุนทรสนาน     

ดอน แดนดินถิ่นวิมาน
ดอน งามตระการปานเมืองพรหม
ดอน แดนนภาน่าสุขสม
ดอน ไม่ระทมต่อลมฟ้า

ถึงกายจะห่างต่างแดนแสนไกล
ลืมไม่ได้แดนดินถิ่นเวหา
เรืออากาศ มีดอนเป็นมารดา
มอบชีวาสุกใสให้รุ่งเรือง

* มองทิวสนแลละลิ่วปลิวไสว
ชัยพฤกษ์สลัดใบชูช่อเหลือง
งามจับตาศรีสง่าดอนเมือง
ชื่อลือเลื่องเรืออากาศพิลาศไกล

ท้องนภาฟ้ากว้างทางชีวี
ลูกดอนมีภาระมั่นอันผ่องใส
คือปกป้องคุ้มครองอธิปไตย
น่านฟ้าไทยจะมิให้ใครย่ำยี

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 May 2007 at 13:06
ข้อมูลของ jj มีประโยชน์มากเลยค่ะ ขอบคุณนะคะคุณกรุ๊ฟเจ้าสาวคนเก่ง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 May 2007 at 13:11

การตรวจสุขภาพก่อนแต่งงาน?

การตรวจสุขภาพก่อนแต่งงานนั้นทำเพื่อป้องกันการติดโรคที่สามารถ ติดต่อกันได้จากคู่สมรสและป้องกันการแพร่เชื้อไปสู่ลูก ซึ้งพ่อแม่บางคนอาจจะเป็นพาหนะนำโรคโดยที่ไม่รู้ตัว   ; ;โปรแกรมตรวจสุขภาพก่อนแต่งงานนั้นมีดังนี้

การตรวจกรุปเลือด ให้ทราบว่าแต่ละคนมีเลือดกรุปใด เพื่อสะดวกในกรณีต้องการเลือดฉุกเฉิน

ความเข้ากันของเลือด
Hemoglobin Typing เป็นการหาความผิดปกติของเฮโมโกลบินในเม็ดเลือดแดงว่ามีความผิดป กติของโรคทาลัสซีเมียหรือไม่ ซึ่งโรคทาลัสซีเมียเป็นโรคที่เกิดจากการสืบทอดทางพันธุกรรมและเ ป็นโรคหนึ่งที่ตรวจพบมาก   

การตรวจชนิดของโรค
[Rh Factor] คนไทยโดยทั่วไปจะมีค่า Rh+ แต่บางคนอาจพบได้ว่ามีชนิด Rh- ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีค่า Rh- เมื่อมีการตั้งครรภ์จะทำให้เสี่ยงต่อการแท้งลูกได้สูงมาก     

ตรวจความสมบูรณ์ของเม็ดเลือด ดูว่ามีภาวะซีดหรือไม่ เพื่อดูแลร่างกายให้สมบูรณ์ก่อนตั้งครรภ์     

ตรวจหาภูมิคุ้มกันและเชื้อไวรัสตับอักเสบบี หากพบว่ามีเชื้อ แสดงว่าคุณเป็นภาหนะนำโรค และถ้าหากคู่ของคุณไม่มีภูมิคุ้มกัน ควรจะฉีดวัคซีน และสามารถใช้ชีวิตคู่ได้ตามปกติ มีบุตรได้ เพราะทารกทุกคนจะได้รับการฉีดวัคซีนป้องกันการติดเชื้อจากแม่อย ู่แล้ว

ตรวจหาภูมิคุ้มกันหัดเยอรมัน หากไม่มีภูมิคุ้มกันควรฉีดวัคซีนและคุมกำเนิดอย่างน้อย 3 เดือน เพราะหากติดเชื้อในระหว่างตั้งครรภ์ อาจทำให้ทารกพิการหรือแท้งได้

ตรวจหาเชื้อไวรัสเอดส์
หากพบเชื้อจะได้ป้องกันการติดต่อทางเพศสัมพันธ์โดยใช้ถุงยางอาน ามัย และคุมกำเนิดเพื่อป้องกันการติดต่อไปสู่ลูก

Edited by groof

Back to Top
pramata View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote pramata Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2007 at 21:37

ขอบคุณ คุณ groof มั่กมาก เลยจ้า

Back to Top
t_nupin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote t_nupin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2007 at 13:22

คุณกรุ๊ฟมีอะไรมาอัพเดต ตลอดเลยอ่ะค่ะ ดีจัง คุณกรุ๊ฟยังมีไฟล์เพลงขวัญดาวอยู่มั้ยคะ.....

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2007 at 13:48

คุณปิ่น (อ่ะป่าวหนอ) ไม่มีเพลงค่ะ

วันงานแต่ง ให้นักดนตรีเค้าทำบรรเลงให้ค่ะ

แต่เด่วจะพยายามหาให้นะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote t_nupin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2007 at 10:02
ปิ่นเองค่ะ คุณกรุ๊ฟ ปิ่นอ่ะไม่เคยฟังเพลงนี้แบบดีๆซักทีอ่ะค่ะ เลยอยากได้  เคยแต่ได้ยินเป็นเสียงร้องแบบเพื่อนๆร้องผิดคีย์อ่ะค่ะ...... ฟังไม่ค่อยจารู้เรื่องเลย ....
Back to Top
sweetvanda View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweetvanda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2007 at 22:31
สุดยอดค่ะ ได้ประโยชน์มาก ๆ ด้ากะว่าจะแต่งประมาณต้นปีหน้า แต่ตอนนี้รอฤกษ์อยู่ค่ะ วันที่ 22 นี้แล้วที่จะรู้ ได้ความรู้ไปเพียบเลยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote t_nupin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 May 2007 at 11:02
คุณกรุ๊ฟคะ กลับมาบอกอีกที ปิ่นได้มาแล้วค่ะ ... แฟนปิ่นมีแต่มันเพิ่งนึกออก....น่านัก ขอบคุณคุณกรุ๊ฟอีกครั้งค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 May 2007 at 16:46

แหม ดีค่ะ ยังหาให้ไม่เจอเลยค่ะคุณปิ่น เจอแต่เนื้อร้อง

Back to Top
abpo View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote abpo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2007 at 15:28

สุดยอดมากๆเลยค่ะ  ข้อมูลเยอะมากจริงๆ อ่านกันน่าดูชมเลยค่ะ

คนทำเก่งจริงๆเลยค่ะ คุณกรุ๊ฟ

Back to Top
dewey14th View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dewey14th Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jun 2007 at 14:24

สุดยอดค่ะ

ไม่ผิดหวังเลยที่เข้ามาเจอเวบนี้และคุณกรู๊ฟ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2007 at 13:33

ยินดีค่ะ

ขอให้งานแต่งงาน เป็นวันมหัศจรรย์ของทุกคู่รักนะค่ะ

Back to Top
jinnapat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jinnapat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2007 at 23:30

โอ้โห......กรุ๊ฟ.....เอเพิ่งตามมาเห็น ว่าข้อมูลที่กรุ๊ฟหาให้เพื่อนๆ

มันเยอะแยะมากมายจริงๆ  แจ๋วมากๆๆเลยเพื่อน  

just married
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2007 at 10:14

ขอบใจจ้า เอ

ตอบแทนพระคุณเวปก้อเท่านั้นจ้า

Back to Top
wanlaya_big View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wanlaya_big Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2007 at 16:14
โอ้ว พี่กรู๊ฟ สุดยอดจริงๆ ขอบคุณมากๆๆเลยค่ะ
Back to Top
kannika08 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kannika08 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2007 at 12:03
ยินดีกับ วทจส ทุกๆ คนนะคะ ดิฉั้นคนนึงที่มีความฝันว่าอยากแต่งงานกับผู้ชายคนนึงที่ฉั้นรั ก แต่เค้ากับมองว่าการแต่งงานกับเราเป็นเรื่องที่ไม่สำคัญกับเค้า เลย...เมือ่วานเพิ่งทะเลาะกัน เค้าเคยบอกกับเราว่าต้อนปี 2008 เค้าจะแต่งกับเรา แต่เรายังไม่เห็นเค้ามีแพลนอะไรเลย ไม่ยอมเก็บเงินแบบจิงๆ จังๆ ยังคงเลาะแหละไปวันๆๆ พอเราถามถึงก็มาตวาดเรา ว่าเรา หาว่าเราเร่งรัด เค้าไม่เคยทำความเข้าใจเลยว่า การแต่งงานนั้นมันก็สำคัญกับเรา ( ผู้หญิงคงเข้าใจในข้อนี้)เค้ายังย้อนกลับมาถามเราว่า ถ้าไม่ได้แต่งแล้วจะตายมั้ย แต่งไปแล้วๆมีอะไรรับประกันว่า เรากับเค้าจะไม่เลิกกัน อ้าวหมายความว่ายังไงเนี่ย ตอนแรกบอกว่าจะแต่งกับเรา แต่ตอนนี้มาพูดว่า ไม่แต่งแล้วจะตายมั้ย เค้ารักเราหรือเปล่า เค้าเคยคิดให้เกีรติกับเราหรือเปล่า มีใครที่เป็นแบบเราบ้างคะ ....ตอนนี้ทุกข์ใจมากๆๆ ยังคิดว่าอยากจะแยกกันอยู่ หรือเลิกกันไปเลยจะยังดีซะกว่าที่ต้องมาทนอยู่กับผุ้ชายคนนี้ที ่เค้ามองข้ามบางสิ่ง....
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jul 2007 at 10:01

คุณ kannida08 ค่ะ

แน่ล่ะค่ะ การแต่งงาน คือ ความใฝ่ฝันของหญิงสาว (บางคน)

แต่มันไม่ใช่สิ่งสำคัญหรือสิ่งสุดท้ายในชีวิตคู่นะค่ะ มันแค่เป็นสิ่งที่มาเติมเต็มให้มันดีและสมบูรณ์ แต่ถ้ามันทำให้เกิดความแตกแยก หรือทะเลาะเบาะแว้งระหว่างกัน ลองมองการแต่งงานในอีกมุมจะดีกว่าค่ะ

ลองมองเค้าลึกๆ สิค่ะ

การที่เค้าเคยพูดว่า ปี 2008 เค้าจะแต่งงานด้วย นั่นแสดงว่าในส่วนลึก เค้าอยากแต่งงานกับคุณนะค่ะ

แต่การแต่งงาน มันไม่ใช่ แค่นึกอยากแต่งแล้วก้อแต่ง มันต้องมีความพร้อมในหลายๆ ด้าน

ผู้หญิง หรือ วทจส มักจะคิดว่า ตัวเองเป็นฝ่ายเดียวที่เตรียมตัว เตรียมงานแต่งงาน วันแต่งงาน มันแค่ 1 วัน ในชีวิต

แต่สำหรับผู้ชาย การแต่งงาน คือ ทุกๆๆวันในชีวิตที่เหลืออยู่ของเค้านะค่ะ เค้าต้องรับผิดชอบอีก 1 ชีวิต และอาจจะมีชีวิตน้อยๆ ตามมาอีก ให้เวลาและให้กำลังใจกับเค้าสิค่ะ ให้เค้ารู้ว่า เราคือคนที่เค้าสามารถจะเดินร่วมทาง ฝ่าฟันทุกสิ่งไปพร้อมกับเค้าได้

ลองทบทวนปัญหาที่เกิดขึ้น มันแค่การที่เค้าพูดจาให้เราเจ็บ เราเสียใจ เพราะว่าเค้าไม่พร้อมเรื่องแต่งงาน แล้วการกระทำอื่นๆ ที่เค้าดีต่อเรา เช่น ห่วงใยเรา ดูแลเรา ล่ะค่ะ มันมากกว่า แค่เค้าไม่พร้อมแต่งงานหรือป่าว

ต้องขอโทษด้วยนะค่ะ ตอบแบบอาจจะไม่เข้าใจปัญหาของคุณอย่างแท้จริง แต่แค่อยากให้ลองหยุดน้อยใจ หยุดนึกถึง แค่ การแต่งงาน แต่ลองก้าวข้ามความรู้สึกของตัวเอง แล้วลองพยายามเข้าใจความรู้สึกและความคิดของผู้ชายที่เรารักก่อ น ถ้าเราเข้าไปในความรู้สึกและความคิดของเค้าแล้ว พบว่า มันทำให้เราเสียใจอย่างแท้จริง ถึงเวลานั้น คุณค่อยเดินกลับมาในความรู้สึกของตัวเองว่า ควรจะทำอย่างไรต่อไป แต่อย่าเพิ่งตัดสินเค้าด้วยความรู้สึกและอารมณ์ของเรานะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kannika08 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2007 at 21:08
คุณ Groof,

ขอบคุณมากนะคะที่ให้กำลังอ้วน และช่วยเตือนสติอ้วน อ้วนรู้สึกมีกำลังใจ และได้มองเห็นมุมอื่นๆด้วย ขอบคุณอีกครั้งนะคะคุณ Groof..

อ้วน.
Doreamon Jung
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kannika08 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2007 at 21:18
คุณ Groof คะือยากเห็นอัลบัมของคุณ Groof จังเลยคะ แต่งไปเมือ่ไหร่คะ...

อ้วนจัง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jul 2007 at 20:18

มาเป็นกำลังใจให้คุณอ้วนอีกคนค่ะ เหมือนอย่างที่กรุ๊ฟบอกนะคะว่า การแต่งงาน ไม่ใช่สิ่งสำคัญหรือสิ่งสุดท้ายในชีวิตคู่ อ้อว่าสิ่งสำคัญมันอยู่ที่คนสองคนมากกว่า ว่าจะมี ความรัก ความเข้าใจ ความห่วงใย รวมถึงความไว้วางใจซึ่งกันและกัน มาก-น้อยแค่ไหน อย่าคิดมากนะคะ มีอะไรก็ปรึกษาเพื่อนๆ ใน wsq ได้เสมอนะคะ

Back to Top
foreversweet View Drop Down

Post Options Post Options   Quote foreversweet Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jul 2007 at 12:26

ข้อมูลมีประโยชน์มากๆเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ขอเอาไปแปะไว้ใน blog ด้วยนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jul 2007 at 10:42

คุณอ้วน

เข้าไปดูได้ที่นี้ค่ะ

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=groofjeab&group= 2

แต่งไปได้เกือบ 2 ปีแล้วค่ะ 14 มกราคม 2549 ค่ะ

แล้วอย่าลืมมาอัพเดทเรื่องราวให้ฟังนะค่ะ เอาใจช่วยค่ะ

Back to Top
Chaniss View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chaniss Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2007 at 19:27

ขอบคุณคุณกรุ๊ฟมากๆ ค่ะสำหรับความขยันลงข้อมูลให้เสมอ..เซฟเก็บไว้เรียบร้อยแล้ว และเริ่มโทรถามหลายๆที่แล้วด้วยค่ะ คาดว่าเวลาเตรียมตัวของบุ๋ม น่าจะพอดีๆไม่เร็วไม่ช้าเกินไปกับงานนะค่ะ วทจส มีนา ปี51  

ขอบคุณรุ่นพี่กรุ๊ฟงามๆอีกครั้งค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kannika08 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2007 at 21:05
สวัสดีคะ พี่กรุ๊ฟ และทุกๆ คนค่ะ

อ้วนเปิดลิ้งดูแล้ว พี่กรุ๊ฟสวยมากๆคะ และมีเรื่องราวเยอะแยะเลย ชอบมากที่สุดคือ เจ้าจิ๊กซอ(จอมซน) อิอิ งานของพี่กรุ๊ฟเนี่ย พูดได้ว่าสมบูรณ์แบบจิงๆนะคะ ยิ่งตอนลอดซุ้มกระบี่เนี่ย อึ๋ยยย พูดแล้วก็จั๊กกะเดี๋ยม โรแมนติก มากกกกกกกก มาก เลย พี่เจี๊ยบก็น่ารักม๊า๊าก มากค่ะ มิน่าล่ะ รู้แล้วว่าทำไมพี่กรุ๊ฟถึงได้มีข้อมูลดีๆ เยอะแยะมาฝากพวกเรา(น่ารักจัง)(ชมตลอดเลย.... ก็น่ารักจิงนี่หน่า)อิอิ แล้วเมื่อไหร่จะมีเจ้าตัวเล็ก ตัวน้อยละคะ ตอนแรกเห็นพูดถึงเจ้าจิ๊กซอ ก็นึกว่าเป็นเจ้าตัวเล็ก แต่กลายเป็น มะหมาจิ๊กซอ จอมซนนี่เอง เอาไว้คุยกันอีกนะคะพี่กรุ๊ฟ บ๊าย บายค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kannika08 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2007 at 21:11
สวัสดีค่ะ พี่ Kamo,

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ และอ้วนต้องขอบคุณพี่ Kamo นะคะ ที่เป็นกำลังใจให้อ้วน พี่ที่นี่อบอุ่นมากๆ เลยค่ะ แล้วพี่แต่งแล้ว หรือยังคะ(ส่งรูปมาให้ดูบ้างนะคะ) ถ้ายัง แล้วมีแพลนจะแต่งเมื่อไหร่ค่ะ.....

อ้วนจัง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jul 2007 at 09:19

คุณบุ๋ม...ยินดีด้วยนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ วันนั้นขอให้เป็นวันมหัศจรรย์นะคะ มีอะไรยินดีให้คำปรึกษาค่ะ

น้องอ้วน..ขอบคุณมากค่ะที่แวะไปเยี่ยมในบล็อก อยากมีลูกเหมือนกัน แต่ไม่มีอ่ะ ไม่ได้คุม รออยู่เหมือนกัน

จิกซอว์ซนมั่กๆๆๆๆ อยากจะเตะมากเลย 555

Back to Top
apatchara_jaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote apatchara_jaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jul 2007 at 16:46

ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ  ได้อ่านโดยบังเอิญ โดยคุณ PRAPATSORN   มาลงกระทู้ให้อ่าน  เพราะพึ่งเข้ามาอ่านได้ 2 เดือนเอง  พออ่านแล้วอึ้ง อึ้ง จริง จริง อึ้งคุณกรู๊ฟมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ข้อมูลเยอะมาก มีประโยชน์มาก ๆ ด้วย  ถ้าอย่างไงแล้วขอฝากเนื้อฝากตัว  ขอข้อมูลบ้างนะค่ะ  เพราะว่าจะแต่งปีหน้า เข้ามาหาข้อมูลจากในนี้ได้หลายอย่างแล้วเหมือนกัน  แต่ถ้าเทียบกับข้อมูลของคุณกรู๊ฟ อาจจะได้แค่  0.000001%  เองจ้า.......     

อย่างไงก็ขอให้คุณกรู๊ฟมีตัวเล็กไว ไวนะจ๊ะ   

มิตรไมตรีหาได้จากในนี้จริง ๆ   

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2007 at 09:48

ยินดีมากมายค่ะ คุณอภัสรา (อ่ะป่าว)

มีอะไร ยินดีให้คำปรึกษาค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote kamo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2007 at 20:20

หวัดดีจ๊ะคุณอ้วน (ยืมทู้หน่อยนะจ๊ะกรุ๊ฟ)

อ้อยังไม่ได้แต่ง .. แต่แพลนไว้ 18 พ.ย. 50 ค่ะ

มีไรก็ปรึกษาได้เสมอนะ เพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้มีความรู้เพียบ โดยเฉพาะคุณนายกรุ๊ฟ

(แอบจองช่างแต่งหน้ามือทอง .. เจ้าของกระทู้ไว้ด้วย ..หุหุ)

png
Back to Top
Iam_PoO View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Iam_PoO Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Aug 2007 at 20:24

คุณกรุ๊ฟคะ คุณกรุ๊ฟรู้ไหม ว่าปูเข้ามาอ่านกระทู้นี้ของคุณกรุ๊ฟไม่ต่ำกว่า 20 รอบแล้ว ทุกครั้งที่ติดปัญหาอะไร ก็วิ่งเข้ากระทู้นี้ ก็ได้คำตอบทุกครั้งไปค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ขอบคุณจากใจ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Aug 2007 at 09:33

คุณปู...ได้อ่านข้อความคุณปู ยิ้มแก้มแทบแตกเลยค่ะ ขอบคุณนะค่ะ นี่ก้อเป็นแรงใจที่ทำให้ยังคงเฝ้าทู้นี้ค่ะ

อยากได้ข้อมูลอะไรเพิ่มก้อบอกนะค่ะ จะช่วยหาค่ะ

Back to Top
pingkojan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pingkojan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Aug 2007 at 09:39
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ  สุดยอดมาก ๆ เลย

Edited by pingkojan
Back to Top
kitty kit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kitty kit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Aug 2007 at 23:10
สุดยอดจริงๆคะพี่กรุ๊ฟ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆอย่างนี้
Back to Top
kun-golfy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kun-golfy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2007 at 01:25

...thank you  so  much na ka...

Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  <1234>

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.332 seconds.