แต่งงาน แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจสมือใหม่(มีเพิ่ม) - WeddingSquare - Page 1
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจสมือใหม่(มีเพิ่ม)

Page  123 4>

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
groof View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจสมือใหม่(มีเพิ่ม)
    Posted: 20 Feb 2006 at 16:44

พอดี เริ่มรู้สึกว่า มี วทจส มาใหม่ ๆ เข้ามามาก ตอนแรกจะไปตอบในกระทู้ ก้อเกรงว่า บางท่านไม่ได้เข้าไปอ่าน แหม ก้อนั่งพิมพ์มาตั้งนาน หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก้อน้อยนะคะ ยังไงเพื่อน ๆ เจ้าสาวรุ่นพี่ มาช่วยกันตอบอีกแรงเด้อ

สิ่งที่คิดว่าควรทำ เริ่มจาก

1. ถ่ายรูป มีให้เลือก 2 แบบ คือ แบบสตูดิโอ ซึ่งจะมี PK ต่าง ๆ ให้เลือก หรือว่าจะถ่ายแบบ freelance  ก้อจะได้ภาพมาเพื่อนำไปทำอย่างอื่นต่อเช่น การ์ดรูปภาพ presentation ภาพไวนิลตกแต่งเวที หรือภาพถ่ายโชว์ในงาน

ถ้าต้องใช้ ควรรีบถ่ายก่อนงาน 2 เดือน นั้นแสดงว่า ตอนนี้ต้องทำเป็นอย่างแรกค่ะ

ถ้าไม่ต้องใช้ ก้อไม่จำเป็นต้องถ่ายค่ะ

2. การ์ด จะมีหลายแบบ ที่เห็นตอนนี้ คือ

2.1 การ์ดรูปภาพ ขนาด 4*6 หรือ 5*7 ราคาตั้งแต่ 3-7 บาท/ใบ เลือกร้านที่อัดแล้วสีสันไม่เพี้ยน ถ้าไม่ออกแบบไปเอง บางร้านจะคิดค่า artwork 300-500 บาทต่อแบบ

2.2 การ์ดแบบโปสการ์ด แบบนี้ติดต่อโรงพิมพ์ จะถูกมาก ๆๆ แต่ต้องพิมพ์ขั้นต่ำ 5000 ใบ ใบละ 1 บาท เหลือไม่ต้องกลัว นำมาประยุกต์ใช้เป็น blessing card ได้ค่ะ เก๋ไปอีกแบบ ไม่ต้องใช้สมุดประสาทพร แต่จะได้แค่แบบเดียว

2.3 การ์ดทั่วไป แบบนี้สามารถไปเดินดูตามสำเพ็ง พาหุรัด จตุจักร ดิโอลด์ ถ้าจะให้แนะนำ ไปร้านสวาณีค่ะ แบบเก๋และมีสไตล์มาก ๆ ที่สำคัญ เจ้าของร้านน่ารักมาก ใจดี ไม่เอาเปรียบค่ะ

3. ของชำร่วย ขอตอบเหมือน 2.3 ค่ะ

ปล. แต่ก่อนจะคิดถึงการ์ดและของชำร่วย ลองนั่งนึก theme ดูนะคะ ว่าชอบสีอะไร มีอะไรที่บ่งบอกความหมายของความรักของทั้งคู่บ้าง เพื่อว่า scope ในการคิดเรื่องการ์ดและของชำร่วยจะง่ายขึ้น เพราะมีหลายแบบมากจริง ๆ และจะได้คิดเผื่อไปถึงเรื่องการตกแต่งสถานที่ด้วยคะ

4. ชุดแต่งงาน อันนี้สำคัญมากๆ ค่ะ แนะนำว่า ไปร้านแถวพาหุรัด และก้อบางลำพู เพื่อเดินทุกร้าน ร้านไหนสามารถลองได้ เข้าไปลองค่ะ ลองมันทุกแบบ เพื่อให้รู้ว่า เราควรใส่แบบไหน

ช่วงบน--เกาะอก สายเดี่ยว แขนล้ำ คล้องคอ แขนยาว คอปาด ฯลฯ

ช่วงล่าง--ทรงสุ่ม ทรงบาน หางปลา ทรงเอ ทรงย้วย ฯลฯ

ผ้า--ลูกไม้ ชีฟอง ซาติน ไหม ฯลฯ

สี--ขาว ชมพู ครีม งาช้าง ออฟไวท์ แดง ฯลฯ

ชุดไทย--ไทยประยุกต์ ไทยดุสิต ไทยบรมพิมาน ไทยจักรี ไทยร.5 ฯลฯ

อยากให้ไปลองก่อนค่ะ จะได้ไม่เสียเวลาดูแต่สิ่งที่เราชอบ แต่ใส่แล้วไม่สวย เลือกที่คนอื่นดูว่าเราใส่สวยไม่ใช่เราชอบเพราะนางแบบเค้าใส่สว ยนะคะ พอได้แบบที่เหมาะกับเราแล้ว ค่อยมาลงรายละเอียดของชุดช่วงที่ไปลอง ก้อจะได้สำรวจราคาของแต่ละร้านด้วยว่า เราจะเช่า ตัดเช่า ซื้อ

5. ช่างแต่งหน้า ขอบอกว่างานนี้สำคัญมาก ๆ สำคัญที่สุด เราต้องสวยค่ะ อย่างอื่นไว้ทีหลัง อย่าไปเจียดงบกับส่วนนี้ เราสามารถประหยัดส่วนอื่นได้ค่ะ แล้วจะบอกว่าคุ้มค่ามากหากลงทุน เนื่องจากเจ้าสาวสวยแล้วทุกอย่างราบรื่นค่ะ หุหุ ได้ช่างแต่งหน้าสไตล์ที่ชอบแล้วรีบติดต่อโดยด่วน เพราะว่า hot กันมาก อาจจะเกิดปัญหาไม่มีคิว หรือว่า รับงานซ้ำซ้อนกันได้ ถ้าคนแรกไม่ได้ หาไปอีกค่ะ มีหลายคน อย่าเศร้าไป คิดไม่ออกถาม WSQ

6. ช่างภาพวันงาน ช่างวีดีโอวันงาน  ก้อต้องรีบหานะคะ ดีดี คิวทองเหมือนกัน รีบมัดจำไปสัก 1000 บาท แล้วเก็บใบ pay in ไว้ แฟกซ์ไป โทรไปย้ำว่าพี่แกรับงานเราแล้ว เด่วมีคนเข้ามา จะได้ยืนยันว่าเราจองก่อน

ช่างภาพมี 2 แบบ แบบคิดเป็นม้วน ประมาณ 500-650 บาท/ม้วน แบบนี้เหมาะกับถ่ายน้อย ๆค่ะ ส่วนถ่ายเยอะ ๆ ใช้แบบคิดเหมาค่าแรง อยู่ที่รอบละ 4000-6000 บาท (ยกเว้นเจ้าที่บอกว่าฝีมือ ฝีมือ จะแพงมาก) แล้วคิดม้วนละ 300-350 บาทค่ะ (รวมสแกนฟิล์ม)

ก้อลองเลือกดูว่าจะใช้กล้องฟิล์มหรือว่ากล้องดิจิตอล ส่วนตัวชอบกล้องฟิล์มค่ะ แล้วค่อยมาสแกนฟิล์มเป็นดิจิตอลก้อได้ สะดวกเหมือนกัน

ช่างวีดีโอ ก้อคิดเป็นรอบเหมือนกันค่ะ ราคารอบละ 3500-5000 บาท หรือจะเหมาต่อวันก้อได้ 8000-900 บาทค่ะ

7. วงดนตรี มีทั้งแบบ Solo (1 ชิ้น) Duo (2 ชิ้น) Trio (3 ชิ้น) แล้วก้อเป็นวงเลย ก้อเลือกดูเอาตามงบค่ะ อย่าลืมถามย้ำให้แน่ใจว่าราคาที่ให้ รวมนักร้อง 1 คนหรือป่าวนะคะ อีกอย่าง นักดนตรี สามารถช่วยเราได้เรื่องการเปิดเพลงจากซีดี หรือว่า presentation ลองเจรจาอ้อนดูนะคะ

8. ตกแต่งสถานที่ ก้อแล้วแต่ว่าจัดที่โรงแรมหรือว่าแบบไหน จริง ๆ ตามโรงแรมเค้าก้อมีบริการอยู่แล้ว ถ้ามีก้อไม่ต้องไปเปลืองหรอกค่ะ แต่ถ้ามีงบ ก้อลองหาช่างจัดดอกไม้สวย ๆ ไปจัดเพิ่ม ก้อจะมีการนัดคุยกันในเรื่องของ theme แล้วก้อสิ่งที่ต้องการให้เตรียมให้ เช่น ซุ้มหน้างาน โต๊ะลงทะเบียน โชว์รูปภาพ ตกแต่งเวที ดอกไม้เจ้าสาว ดอกไม้ติดหน้าอกเจ้าภาพ พวงมาลัย ตกแต่งรถบ่าวสาว แล้วก้อพวกงานหมั้นต่าง ๆ สิ่งสำคัญ เวลาไปคุยควรหาแบบในใจไว้บ้าง แล้วพิมพ์ถือไปคุย รายละเอียดทุกอย่าง ถือคนละแผ่น เวลาใกล้งานพี่เค้าจะได้โทรมาคุยย้ำกันได้ถูก ไม่ผิดพลาด

9. เครื่องประดับ ก้อต้องลองดูค่ะว่าจะทำผมแบบไหน เข้ากับชุดหรือป่าว มีทั้งติดดอกไม้สด (ช่างแต่งหน้าจะเตรียมมาให้) ดอกไม้ปลอม (ไม่ค่อยเห็น แต่เคยเห็นติดแบบน่ารัก ๆ เป็นมุก ก้อเก๋ดี) เทียร่า (มีทั้งให้เช่าและซื้อ) เวล หมวก(ไม่เคยเห็น ตอนแต่งว่าจะใส่ แต่พอดีเลือกเวล เลยอด หุหุ) โบว์ อันนี้ก้อดีนะคะ น่าจะมาแรงในปีนี้ ดูตัวอย่างได้หน้าปก WE เล่มน้องพิม ซ่าซ่า น่ารักดี

ส่วนสร้อยต่างหู จริง ๆ ก้อมีทั้งแบบทอง แต่ที่นิยมคือ มุก เพชร แต่จะบอกว่ามีอีกทางเลือกนะคะ ตอนกรุ๊ฟแต่ง ชุดที่เข้าโบสถ์ กรุ๊ฟใช้สร้อยเงินค่ะ ลายดอกพิกุล ใส่แล้วสวยดีค่ะ ขาวดี ไม่หลอกตาแบบเพชร แล้วก้อไม่จืดแบบมุก (ปล. ชอบส่วนตัวค่ะ)

รองเท้า พยายามเลือกที่ใส่แล้วสบาย แนะนำร้าน fashion eye ตรงบางลำพู เยอะมาก สวยมาก แล้วก้อไปหาที่วางรองใต้เท้าของสกอร์ ราคาประมาณสามร้อยกว่าบาท ใส่แล้วช่วยให้เดินสบายมากๆๆ

ว้า...เริ่มคิดไม่ออก ไว้มาต่อกันอีกนะคะ

ปล. จะบอกว่าที่เขียนไปอาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมด อาจจะมีมากกว่านี้ ก้อรอเพื่อน ๆ พี่ ๆ มาช่วยกันตอบแล้วกัน แค่อยากเขียนกระทู้นี้เพื่อ วทจส น้องใหม่อ่ะคะ ผิดพลาดยังไง ไม่ว่ากันนะจ๊ะ

Edited by groof
***You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.***

Back to Top
tomwaan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tomwaan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 16:48

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆ ค่ะคุณนายกรู๊ฟ ( ขอนุญาติเรียกคุณนายตามศักดิ์นะคะ)

เด๋วมีข้อสงสัยจะมาตั้งกระทู้ถามค่ะ

Back to Top
kitty cute View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kitty cute Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 17:18

เยี่ยมยอดไปเลยค่ะ คุณกรุ๊ฟ   เป็นประโยชน์มากๆค่ะสำหรับว่าที่เจ้าสาวมือใหม่ น่ารักอย่างนี้ขอกอดทีได้ป่ะ

Back to Top
yongyee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yongyee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 17:43

จองโรงแรม จองสถานที่ค่า เรื่องด่วนไม่รีบทำจาเต็มเอาง่ายๆ นะคะ

ช่วยเพิ่มเรื่อง Presentation ถ้าจะมีก็ควรรีบสักนิด มีเวลา 2 เดือนจาดีมาก

Script วันงานก็สำคัญนะคะ

ใครมีประสบการณ์แล้ว มาเล่าให้ฟังบ้างจักเป็นพระคุณอย่างสูงค่า

...แต่ฉันกับเธอเราเสมอ เราเท่ากัน
ต่างคนต่างใจตรงกันเราสอง.....
Back to Top

Post Options Post Options   Quote yongyee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 17:45
เพิ่มอีกนิด หาแม่งานที่ไว้ใจได้ เป็นคนช่วยดูความเรียบร้อย ช่วยให้เบาแรงได้เยอะเลยค่ะ

...แต่ฉันกับเธอเราเสมอ เราเท่ากัน
Back to Top
fancysine View Drop Down

Post Options Post Options   Quote fancysine Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 17:47
ได้รับความรู้เพียบค่ะ ขอบคุณนะกั๊บ 
Back to Top
binkhiew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote binkhiew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 19:32
ขอบคุณค่ะคุณกรุ๊ฟ เพราะว่าจะแต่งปีนี้เหมือนกัน ต้องอาศัยข้อมูลที่คุณกรุ๊ฟสรุปมาให้ซะแล้ว  อยากติดต่อคุณกรุ๊ฟเพื่อถามเรื่องการใช้โบสถ์วัดนักบุญเปโตรค่ะ พอดีตูนเองก็จะจัดที่โบสถ์นี้เหมือนกัน  จริง ๆ แล้วตูนเป็นรุ่นน้องที่เปโตรค่ะ เป็นน้องคุณกรุ๊ฟหนึ่งปีจ๊ะ คุณกรุ๊ฟน่ารัก มักจะได้เป็นดัมเมเยอร์ของโรงเรียนเป็นประจำเลย (เลยจำคุณกรุ๊ฟได้ค่ะ) เมื่อกี้ PM ไปแล้ว ปรากฎว่ามันเต็มค่ะ

ขอโทษนะคะที่เขียนยาวไป แต่อยากติดต่อคุณกรุ๊ฟเพื่อสอบถามรายละเอียดต่าง ๆ ค่ะ หรือ MSN คุยกันก็ได้นะคะ (ถ้าคุณกรุ๊ฟยินดีนะคะี) msn mail ของตูนคือ toon_eak@hotmail.com

ขอโทษอีกทีค่ะ ที่ต้องติดต่อผ่านทางนี้ ไม่รู้จะติดต่อทางไหนดี คิดว่า weddingsquare น่าจะเป็นสื่อได้หน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ตูน
Back to Top
Kitty101 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kitty101 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 23:54

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

Back to Top
Amai^^ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Amai^^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 00:24

แหม๋ น้องกรู๊ฟ (คุณนายป้ายแดง) แจ่มเจรง ๆ อ่ะค่ะ เป็นประโยชน์ให้ วทจส. รุ่นน้อง ๆ ได้เลยอ่ะค่ะ ขอบคุณน่ะค่ะ

Back to Top
A May View Drop Down

Post Options Post Options   Quote A May Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 00:44

โอ้ว เป็นประโยชน์มากจริงๆค่ะ ขอบคุณนะคะ

Back to Top
IcyRose View Drop Down

Post Options Post Options   Quote IcyRose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 01:27

มาเพิ่มเติมค่ะ ค่อยๆเก็บข้อมูลว่าเราชอบอะไร อยากได้อะไร "รู้ความต้องการของตัวเอง แล้วจะจัดงานออกมาได้ถูกใจ" ถ้ามีธีมงานอยู่ก็เดินตามนั้นอย่าเขวเวลาเจอข้อมูลอะไรใหม่ๆแล้ วทั้งงานก็จะออกมาเป็นแนวทางที่เราวางไว้ค่ะ

Back to Top
Bibiz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bibiz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 06:58
คุณกรุ๊ฟ ขอบคุณค่ะ
Back to Top
pupuu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pupuu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 07:44

โอ้..โห..กรุ๊ฟ สุดยอดจริงๆ เลยอ่ะ น่ารักแล้วยังใจดีอีกต่างหาก

ข้อมูลเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ มากๆ เลยจ้า...

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:06

ขอโทษทีค่ะตูน ไม่ได้ดู inbox ตัวเองค่ะ ว่าเต็ม

สำหรับโบสถ์นักบุญเปโตร ไปติดต่อที่วัดได้เลยค่ะ ค่าสถานที่ 4,000 บาทค่ะ

***You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.***

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:12

ขอเพิ่มเติมอีกนะคะ

10. ขันหมาก จะแบ่งเป็นขันหมากเอก และขันหมากโท (อันนี้ขอว่าตามธรรมเนียมไทยนะคะ แล้วก้อตามแบบที่กรุ๊ฟจัดเอง อาจจะแตกต่างกันแล้วแต่ธรรมเนียมของแต่ละบ้านค่ะ)

พานขันหมากเอก

1.      ต้นกล้วย 1 คู่

2.      ต้นอ้อย 1 คู่

3.      พานหมากพลู 2 พาน  ( หมาก 8 ผล และพลู 4 เรียงๆละ 8 ใบ มีซองเงินให้เด็กรับขันหมาก หญิง)

4.      พานสินสอด ได้แก่ พานเงิน พานทอง พานแหวนหมั้น (ต้องมีถุงใส่ถั่วเขียว  ถุงงาดำ  ถุงข้าวเปลือก ถุงข้าวตอก ใบเงิน ใบทอง ใบนาก กลีบกุหลาบ กลีบดาวเรือง กลีบบานไม่รู้โรย ดอกมะลิ ดอกรัก และมีผ้าคลุมเช่นกัน)

5.      พานไหว้ผู้ใหญ่ (พานธูปเทียนแพ)

6.      พานเชิญขันหมาก 1  พาน (ให้เด็กผู้หญิงฝ่ายเจ้าสาวถือตอนรับขันหมาก มีซองเงินให้เด็กนำขันหมาก ชาย)

7.      ร่มสีขาว 2 คัน (ให้เถ้าแก่ 2 ฝ่ายถือ)

8.      ช่อดอกไม้เล็กๆ (เจ้าบ่าวถือ)

พานขันหมากโท

1.      พานขนมมงคล 9 อย่าง (2 ชุด)

2.      พานวุ้นเส้น 1 คู่

3.      พานมะพร้าว 1 คู่

4.      พานกล้วยหอม(จำนวนหวีต้องเป็นคู่)-ส้ม 1 คู่

5.      พานส้มโอ 1 คู่

6.      พานชมพูเพชร 1 คู่

7.   พานคู่ขนมเปี๊ยะ 1 คู่

7.      พานขนมกล่อง จำนวนตามญาติผู้ใหญ่ที่เราจะแจกค่ะ

ขนมกล่องนี้กรุ๊ฟใช้ของร้านคุณลำไย เป็นขนมแต่งงานค่ะ

เครื่องเซ่นไหว้บรรพบุรุษ

1.      ธูป 5 ดอก เทียน 2 เล่ม

2.      มะพร้าวอ่อน 1 คู่ กล้วยน้ำหว้า 2 หวี ไก่ต้ม 1 ตัว หมูนอนตอง 1 ที่

3.      เหล้า 1 คู่

4.      ผ้าขาว 1 พับ (2 เมตร)

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:14

แล้วนี่ก้อลำดับขบวนขันหมากค่ะ

ลำดับขบวนขันหมาก

เฒ่าแก่+เด็กนำขันหมาก (เด็กผู้ชาย)

เจ้าบ่าว...ถือช่อดอกไม้เล็กๆ

คนถือซองเงิน+พ่อแม่เจ้าบ่าว

คู่ต้นกล้วย-ต้นอ้อย

ขันหมากเอก (ญาติผู้ใหญ่ถือ)

คู่พานขันหมากพลู

พานขันหมากเงินสินสอด         พานทองหมั้น    

พานแหวนหมั้น                 พานธูปเทียนแพ

คู่พานผ้าไหว้

ขันหมากโท (ญาติ,เพื่อนถือ)

คู่พานขาหมู

คู่พานวุ้นเส้น

คู่พานมะพร้าว

คู่พาน กล้วยหอม-ส้ม-ชมพูเพชร

คู่พานส้มโอ

คู่พานขนมมงคล 9 อย่าง

คู่พานขนมเปี๊ยะ

คู่พานขนมกล่อง

ขบวนรำ

ปล. เด่วนึกได้จะมาต่อเรื่อย ๆ นะคะ คราวหน้าจะหา script ที่ใช้ในงานมาให้ค่ะ

Back to Top
bridezilla View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bridezilla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:32
มีประโยชน์มากๆ ขอบคุณนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote yongyee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:39

โอ้โห ข้อมูลเพียบจริงๆค่ะ คุณกรุ๊ฟ ต้องขอบคุณคุณกรุ๊ฟมากๆ เลย เพราะเข้าไปหาข้อมูลเก่าๆ ที่คุณกรุ๊ฟรวบรวมไว้ได้ข้อมูลเยอะมาก

Back to Top
quaiquoung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote quaiquoung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:41

คุณ groof เก่งจัง เปิดร้าน Wedding Organiser ได้เลยนะเนี่ย แจ๋วมากกกกก

Back to Top
แม่มณี View Drop Down

Post Options Post Options   Quote แม่มณี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:53

ดีแล้วจ๊ะน้องๆที่กำลังเป็น วทจส จะได้มีไว้ศึกษากัน

แต่แม่มณีอยากให้อย่าลืมเรื่องของพิธีการไปด้วยนะจ๊ะ เพราะในงานไม่ได้มีแต่ theme งาน

ความสวยงามแค่นั้น แต่ขั้นตอนพิธีการ รายละเอียดเล็กๆน้อย สำคัญมากทีเดียวจ๊ะ

Edited by แม่มณี
Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 10:07

มีอะไรก็ช่วยเหลือพึ่งพา ซึ่งกันและกันนะคะ  ...
รู้เขา  รู้เรา   รบร้อยครั้ง  ชนะร้อยครั้ง  

Back to Top
yuy7 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yuy7 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 12:20

เป็นประโยชน์มาก มาปรบมือให้ค่า

ขอเพิ่มเติมว่า ถ้าคิดไม่ออกจริงๆว่าจะเริ่มยังไง ไล่ตามกระทู้ซ้ายมือเลยค่ะ  ได้ฤกษ์ หาสถานที่ ไปเรื่อยๆค่ะ.....(รุ่นพี่ในนี้เคยบอกไว้จำไม่ได้แล้วว่าใคร ขอโทษด้วยค่ะ)

แนะนำเพิ่มเติมว่าอ่านความเห็นความผิดพลาดและเก็บตกหลังงานแต่ง ของเพื่อนๆก็จะช่วยในเรื่องรายละเอียดเล็กๆน้อยๆได้ค่ะ

Back to Top
Pleja View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Pleja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 12:58
ขอบคุณมากจ้า รอดู script อยู่นะจ๊ะ
Back to Top
orny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote orny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 13:02

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ ข้อมูลเพียบมากๆ ดีจริงเลย

ชีวิตคือความรัก
ชีวิตที่ปราศจากความรัก ไม่ใช่ชีวิต
ความรักคืออาหารใจ
ความรักสร้างชีวิต
ความรักหล่อเลี้ยงจิตใจมนุษย์
Back to Top
akameen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote akameen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 14:14
ตามมาชื่นชม คุณนายป้ายแดง  เยี่ยมจริงๆเลย  
Back to Top
Schnitzer View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Schnitzer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 15:26

กำลังหา เกี่ยวกับขบวนขันหมากพอดีเลยค่ะ  ขอบคุณมาก ๆ เลย

Back to Top
P o o m View Drop Down

Post Options Post Options   Quote P o o m Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 15:42
เก่งจริง ๆ เลยนะตัวแค่เนี่ย..(แอบอิจจ๋าคุณสาระมีคุณนายกรู๊ฟแล้วหล่ะซิ)
Back to Top
pare_al View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pare_al Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 15:59

คุณ กรุ๊ฟ ไฟแรงไม่มีตก  ฮิๆ มีประโยชน์ต่อว่าที่เจ้าสาวน้องใหม่จริงๆค่ะ

Back to Top
aoment View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aoment Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 17:36
กรุ๊ฟ...เจ้าสาวรุ่นพี่อย่างชั้น ชื่นชมแกจริงๆหว่ะ สุดยอดความจริงใจ ไม่มีกั๊กจริงๆเพื่อนเรา

Edited by aoment
Back to Top
inpairs View Drop Down

Post Options Post Options   Quote inpairs Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 17:47

ขยันจิงๆๆ คนงาม ขยันทั้งงานราษฎร์ งานหลวง แล้วอย่าลืมขยันตรวจการบ้านหละ

Back to Top
babykitten View Drop Down

Post Options Post Options   Quote babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 18:37
เป็นแนวทางที่ดีมั่กค่ะคุณกรู๊ฟ น่ารักจริงๆ
Back to Top
bunjert View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote bunjert Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 18:56
< => ขอบคุณมากค่ะ ที่สละเวลามาให้ข้อมูลทุกๆคน
Back to Top
Foonny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Foonny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 19:10

ขอกล่าวคำขอบคุณจากเจ้าสาวรุ่นน้องถึงเจ้าสาวรุ่นพี่

น่ารักซะไม่มีอ่ะ

Back to Top
theewara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote theewara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 19:29

อิจฉาพี่เจี๊ยบเฟร้ย   มีเมียเก่งมั่กๆๆ

Back to Top
zazae View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zazae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2006 at 08:48

กรุ๊ฟจ๊ะ อ่านแล้วอยากแต่งอีกรอบจังเลยอ่ะ แบบว่าอยากแก้ตัว ถ้าเป็นไปได้ อยากเตรียมตัวใหม่ ให้เวลาในการหาให้มากกว่านี้อ่ะ  เรานะ เข้ามาอ่านๆ หาข้อมูล แต่ไม่จด หรือsave ไว้เลย พอใกล้เวลาก็เกือบจวนเจียนจะหมดเวลาแล้วอ่ะ

เสียดายๆ สุดๆ คือ นึกว่าจองช่าง วีดีโอแล้ว แต่ปรากฏว่าเปล่าค่ะ จองแต่ช่างภาพ

เรื่องชุด ก็ไม่ได้ไปดูหลายที่เลย ดูแต่ที่สตูที่เราถ่าย

เครื่องประดับก็ไม่ได้ไปเดินหาเลยค่ะ หมดเวลาไปเลย ได้ที่สตูมา แต่ว่าไม่ได้ใช้ค่ะ

ส่วนสตู ก็ถามจากเพื่อนเราสมัยเรียน แต่พอหลังจากเราแต่งแล้ว เพื่อนเราอีกคนนึงแต่งไป เค้าไปถ่ายที่อีกที่นึง สวยมาก ได้มาแบบเยอะมาก เฮ้อ พอเห็นรูปเค้ามองหน้ากันกะแฟน อืมม์ อยากได้แบบนี้มั่งจัง

แบบผมที่เก็บๆ เอาไว้ พอเอาจริงก็เก็บบ้านเพื่อเตรียมงานเช้าเก็บจนหาไม่เจอไปเลยค่ะ แบบว่าช่างทำอะไรให้ก็เอาค่ะ ไม่เป็นไร เพราะไว้ใจฝีมือช่างอยู่แล้ว ออกมาก็ไม่ได้เสียใจค่ะ

อ้อ ....ซื้อ นม ซิลิโคนไว้กะเสริม แต่พอมาแต่งตัวที่สถานที่แต่งงาน ดันลืมค่ะ มัวแต่เอามาแต่ชุด, เครื่องประดับ,รองเท้า แล้วก็รูปถ่ายสตูเอามาโชว์ในงาน ลืมเหล้าด้วย สาเหตุ คือ เพราะเราไม่ได้กระจายงานให้คนอื่น มีแค่เรา กะ แฟน แล้วก็พ่อกะแม่เราค่ะ ที่ไม่ได้กระจายเพราะเป็นวันศุกร์ด้วยค่ะ เพื่อนๆ ทำงานกัน เราแต่งต้นปี หลังจากที่เค้าหยุดปีใหม่ยาวกัน เค้าเลยลากันไม่ได้ พ่อแม่เราเค้าก็เก็บบ้านหลังงานเช้าเลิก ส่วนแขกงานเช้าก็เมาหมดแล้วอ่ะค่ะ อิอิอิ

เราน่ะลืมเหล้าวันงานด้วย แต่ดีที่โทรไปให้พ่อกะแม่เราเอาตามหลังมา แต่นมซิลิโคนนี่ บังเอิญไว้ในห้องหอค่ะ ล๊อคไปแล้ว 555 อดตูมตาม ดูมๆๆ เลย

Edited by zazae
...ZaZaE...The happiest of people don't necessarily Have the best of everything; They just make the most of Everything that comes along their way.
Back to Top
patcharin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote patcharin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2006 at 08:49

กรู๊ฟ.....ทำไมเธอขยันอย่างนี้ ขอปรบมือให้กะเจ้าสาวคนเก่งจ้า

ขอเพิ่มเติมตรงงานเลี้ยงเย็นค่ะ ถ้าเป็นไปได้ว่าที่เจ้าสาวทั้งหลายควรหาแม่งาน อาจจะเป็นเพื่อนสนิท หรือญาติๆก็ได้ค่ะ มาค่อยดูแลความเรียบร้อยทุกอย่างในงานให้ รวมถึง test presentation รวมถึงแผ่นเพลงที่จะเปิดตอนช่วงพิธีการต่าง