แต่งงาน แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจสมือใหม่(มีเพิ่ม) - WeddingSquare - Page 1
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจสมือใหม่(มีเพิ่ม)

Page  123 4>

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
groof View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แนวทางเริ่มต้นสำหรับ วทจสมือใหม่(มีเพิ่ม)
    Posted: 20 Feb 2006 at 16:44

พอดี เริ่มรู้สึกว่า มี วทจส มาใหม่ ๆ เข้ามามาก ตอนแรกจะไปตอบในกระทู้ ก้อเกรงว่า บางท่านไม่ได้เข้าไปอ่าน แหม ก้อนั่งพิมพ์มาตั้งนาน หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก้อน้อยนะคะ ยังไงเพื่อน ๆ เจ้าสาวรุ่นพี่ มาช่วยกันตอบอีกแรงเด้อ

สิ่งที่คิดว่าควรทำ เริ่มจาก

1. ถ่ายรูป มีให้เลือก 2 แบบ คือ แบบสตูดิโอ ซึ่งจะมี PK ต่าง ๆ ให้เลือก หรือว่าจะถ่ายแบบ freelance  ก้อจะได้ภาพมาเพื่อนำไปทำอย่างอื่นต่อเช่น การ์ดรูปภาพ presentation ภาพไวนิลตกแต่งเวที หรือภาพถ่ายโชว์ในงาน

ถ้าต้องใช้ ควรรีบถ่ายก่อนงาน 2 เดือน นั้นแสดงว่า ตอนนี้ต้องทำเป็นอย่างแรกค่ะ

ถ้าไม่ต้องใช้ ก้อไม่จำเป็นต้องถ่ายค่ะ

2. การ์ด จะมีหลายแบบ ที่เห็นตอนนี้ คือ

2.1 การ์ดรูปภาพ ขนาด 4*6 หรือ 5*7 ราคาตั้งแต่ 3-7 บาท/ใบ เลือกร้านที่อัดแล้วสีสันไม่เพี้ยน ถ้าไม่ออกแบบไปเอง บางร้านจะคิดค่า artwork 300-500 บาทต่อแบบ

2.2 การ์ดแบบโปสการ์ด แบบนี้ติดต่อโรงพิมพ์ จะถูกมาก ๆๆ แต่ต้องพิมพ์ขั้นต่ำ 5000 ใบ ใบละ 1 บาท เหลือไม่ต้องกลัว นำมาประยุกต์ใช้เป็น blessing card ได้ค่ะ เก๋ไปอีกแบบ ไม่ต้องใช้สมุดประสาทพร แต่จะได้แค่แบบเดียว

2.3 การ์ดทั่วไป แบบนี้สามารถไปเดินดูตามสำเพ็ง พาหุรัด จตุจักร ดิโอลด์ ถ้าจะให้แนะนำ ไปร้านสวาณีค่ะ แบบเก๋และมีสไตล์มาก ๆ ที่สำคัญ เจ้าของร้านน่ารักมาก ใจดี ไม่เอาเปรียบค่ะ

3. ของชำร่วย ขอตอบเหมือน 2.3 ค่ะ

ปล. แต่ก่อนจะคิดถึงการ์ดและของชำร่วย ลองนั่งนึก theme ดูนะคะ ว่าชอบสีอะไร มีอะไรที่บ่งบอกความหมายของความรักของทั้งคู่บ้าง เพื่อว่า scope ในการคิดเรื่องการ์ดและของชำร่วยจะง่ายขึ้น เพราะมีหลายแบบมากจริง ๆ และจะได้คิดเผื่อไปถึงเรื่องการตกแต่งสถานที่ด้วยคะ

4. ชุดแต่งงาน อันนี้สำคัญมากๆ ค่ะ แนะนำว่า ไปร้านแถวพาหุรัด และก้อบางลำพู เพื่อเดินทุกร้าน ร้านไหนสามารถลองได้ เข้าไปลองค่ะ ลองมันทุกแบบ เพื่อให้รู้ว่า เราควรใส่แบบไหน

ช่วงบน--เกาะอก สายเดี่ยว แขนล้ำ คล้องคอ แขนยาว คอปาด ฯลฯ

ช่วงล่าง--ทรงสุ่ม ทรงบาน หางปลา ทรงเอ ทรงย้วย ฯลฯ

ผ้า--ลูกไม้ ชีฟอง ซาติน ไหม ฯลฯ

สี--ขาว ชมพู ครีม งาช้าง ออฟไวท์ แดง ฯลฯ

ชุดไทย--ไทยประยุกต์ ไทยดุสิต ไทยบรมพิมาน ไทยจักรี ไทยร.5 ฯลฯ

อยากให้ไปลองก่อนค่ะ จะได้ไม่เสียเวลาดูแต่สิ่งที่เราชอบ แต่ใส่แล้วไม่สวย เลือกที่คนอื่นดูว่าเราใส่สวยไม่ใช่เราชอบเพราะนางแบบเค้าใส่สว ยนะคะ พอได้แบบที่เหมาะกับเราแล้ว ค่อยมาลงรายละเอียดของชุดช่วงที่ไปลอง ก้อจะได้สำรวจราคาของแต่ละร้านด้วยว่า เราจะเช่า ตัดเช่า ซื้อ

5. ช่างแต่งหน้า ขอบอกว่างานนี้สำคัญมาก ๆ สำคัญที่สุด เราต้องสวยค่ะ อย่างอื่นไว้ทีหลัง อย่าไปเจียดงบกับส่วนนี้ เราสามารถประหยัดส่วนอื่นได้ค่ะ แล้วจะบอกว่าคุ้มค่ามากหากลงทุน เนื่องจากเจ้าสาวสวยแล้วทุกอย่างราบรื่นค่ะ หุหุ ได้ช่างแต่งหน้าสไตล์ที่ชอบแล้วรีบติดต่อโดยด่วน เพราะว่า hot กันมาก อาจจะเกิดปัญหาไม่มีคิว หรือว่า รับงานซ้ำซ้อนกันได้ ถ้าคนแรกไม่ได้ หาไปอีกค่ะ มีหลายคน อย่าเศร้าไป คิดไม่ออกถาม WSQ

6. ช่างภาพวันงาน ช่างวีดีโอวันงาน  ก้อต้องรีบหานะคะ ดีดี คิวทองเหมือนกัน รีบมัดจำไปสัก 1000 บาท แล้วเก็บใบ pay in ไว้ แฟกซ์ไป โทรไปย้ำว่าพี่แกรับงานเราแล้ว เด่วมีคนเข้ามา จะได้ยืนยันว่าเราจองก่อน

ช่างภาพมี 2 แบบ แบบคิดเป็นม้วน ประมาณ 500-650 บาท/ม้วน แบบนี้เหมาะกับถ่ายน้อย ๆค่ะ ส่วนถ่ายเยอะ ๆ ใช้แบบคิดเหมาค่าแรง อยู่ที่รอบละ 4000-6000 บาท (ยกเว้นเจ้าที่บอกว่าฝีมือ ฝีมือ จะแพงมาก) แล้วคิดม้วนละ 300-350 บาทค่ะ (รวมสแกนฟิล์ม)

ก้อลองเลือกดูว่าจะใช้กล้องฟิล์มหรือว่ากล้องดิจิตอล ส่วนตัวชอบกล้องฟิล์มค่ะ แล้วค่อยมาสแกนฟิล์มเป็นดิจิตอลก้อได้ สะดวกเหมือนกัน

ช่างวีดีโอ ก้อคิดเป็นรอบเหมือนกันค่ะ ราคารอบละ 3500-5000 บาท หรือจะเหมาต่อวันก้อได้ 8000-900 บาทค่ะ

7. วงดนตรี มีทั้งแบบ Solo (1 ชิ้น) Duo (2 ชิ้น) Trio (3 ชิ้น) แล้วก้อเป็นวงเลย ก้อเลือกดูเอาตามงบค่ะ อย่าลืมถามย้ำให้แน่ใจว่าราคาที่ให้ รวมนักร้อง 1 คนหรือป่าวนะคะ อีกอย่าง นักดนตรี สามารถช่วยเราได้เรื่องการเปิดเพลงจากซีดี หรือว่า presentation ลองเจรจาอ้อนดูนะคะ

8. ตกแต่งสถานที่ ก้อแล้วแต่ว่าจัดที่โรงแรมหรือว่าแบบไหน จริง ๆ ตามโรงแรมเค้าก้อมีบริการอยู่แล้ว ถ้ามีก้อไม่ต้องไปเปลืองหรอกค่ะ แต่ถ้ามีงบ ก้อลองหาช่างจัดดอกไม้สวย ๆ ไปจัดเพิ่ม ก้อจะมีการนัดคุยกันในเรื่องของ theme แล้วก้อสิ่งที่ต้องการให้เตรียมให้ เช่น ซุ้มหน้างาน โต๊ะลงทะเบียน โชว์รูปภาพ ตกแต่งเวที ดอกไม้เจ้าสาว ดอกไม้ติดหน้าอกเจ้าภาพ พวงมาลัย ตกแต่งรถบ่าวสาว แล้วก้อพวกงานหมั้นต่าง ๆ สิ่งสำคัญ เวลาไปคุยควรหาแบบในใจไว้บ้าง แล้วพิมพ์ถือไปคุย รายละเอียดทุกอย่าง ถือคนละแผ่น เวลาใกล้งานพี่เค้าจะได้โทรมาคุยย้ำกันได้ถูก ไม่ผิดพลาด

9. เครื่องประดับ ก้อต้องลองดูค่ะว่าจะทำผมแบบไหน เข้ากับชุดหรือป่าว มีทั้งติดดอกไม้สด (ช่างแต่งหน้าจะเตรียมมาให้) ดอกไม้ปลอม (ไม่ค่อยเห็น แต่เคยเห็นติดแบบน่ารัก ๆ เป็นมุก ก้อเก๋ดี) เทียร่า (มีทั้งให้เช่าและซื้อ) เวล หมวก(ไม่เคยเห็น ตอนแต่งว่าจะใส่ แต่พอดีเลือกเวล เลยอด หุหุ) โบว์ อันนี้ก้อดีนะคะ น่าจะมาแรงในปีนี้ ดูตัวอย่างได้หน้าปก WE เล่มน้องพิม ซ่าซ่า น่ารักดี

ส่วนสร้อยต่างหู จริง ๆ ก้อมีทั้งแบบทอง แต่ที่นิยมคือ มุก เพชร แต่จะบอกว่ามีอีกทางเลือกนะคะ ตอนกรุ๊ฟแต่ง ชุดที่เข้าโบสถ์ กรุ๊ฟใช้สร้อยเงินค่ะ ลายดอกพิกุล ใส่แล้วสวยดีค่ะ ขาวดี ไม่หลอกตาแบบเพชร แล้วก้อไม่จืดแบบมุก (ปล. ชอบส่วนตัวค่ะ)

รองเท้า พยายามเลือกที่ใส่แล้วสบาย แนะนำร้าน fashion eye ตรงบางลำพู เยอะมาก สวยมาก แล้วก้อไปหาที่วางรองใต้เท้าของสกอร์ ราคาประมาณสามร้อยกว่าบาท ใส่แล้วช่วยให้เดินสบายมากๆๆ

ว้า...เริ่มคิดไม่ออก ไว้มาต่อกันอีกนะคะ

ปล. จะบอกว่าที่เขียนไปอาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมด อาจจะมีมากกว่านี้ ก้อรอเพื่อน ๆ พี่ ๆ มาช่วยกันตอบแล้วกัน แค่อยากเขียนกระทู้นี้เพื่อ วทจส น้องใหม่อ่ะคะ ผิดพลาดยังไง ไม่ว่ากันนะจ๊ะ

Edited by groof
***You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.***

Back to Top
tomwaan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tomwaan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 16:48

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆ ค่ะคุณนายกรู๊ฟ ( ขอนุญาติเรียกคุณนายตามศักดิ์นะคะ)

เด๋วมีข้อสงสัยจะมาตั้งกระทู้ถามค่ะ

Back to Top
kitty cute View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kitty cute Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 17:18

เยี่ยมยอดไปเลยค่ะ คุณกรุ๊ฟ   เป็นประโยชน์มากๆค่ะสำหรับว่าที่เจ้าสาวมือใหม่ น่ารักอย่างนี้ขอกอดทีได้ป่ะ

Back to Top
yongyee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yongyee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 17:43

จองโรงแรม จองสถานที่ค่า เรื่องด่วนไม่รีบทำจาเต็มเอาง่ายๆ นะคะ

ช่วยเพิ่มเรื่อง Presentation ถ้าจะมีก็ควรรีบสักนิด มีเวลา 2 เดือนจาดีมาก

Script วันงานก็สำคัญนะคะ

ใครมีประสบการณ์แล้ว มาเล่าให้ฟังบ้างจักเป็นพระคุณอย่างสูงค่า

...แต่ฉันกับเธอเราเสมอ เราเท่ากัน
ต่างคนต่างใจตรงกันเราสอง.....
Back to Top

Post Options Post Options   Quote yongyee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 17:45
เพิ่มอีกนิด หาแม่งานที่ไว้ใจได้ เป็นคนช่วยดูความเรียบร้อย ช่วยให้เบาแรงได้เยอะเลยค่ะ

...แต่ฉันกับเธอเราเสมอ เราเท่ากัน
Back to Top
fancysine View Drop Down

Post Options Post Options   Quote fancysine Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 17:47
ได้รับความรู้เพียบค่ะ ขอบคุณนะกั๊บ 
Back to Top
binkhiew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote binkhiew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 19:32
ขอบคุณค่ะคุณกรุ๊ฟ เพราะว่าจะแต่งปีนี้เหมือนกัน ต้องอาศัยข้อมูลที่คุณกรุ๊ฟสรุปมาให้ซะแล้ว  อยากติดต่อคุณกรุ๊ฟเพื่อถามเรื่องการใช้โบสถ์วัดนักบุญเปโตรค่ะ พอดีตูนเองก็จะจัดที่โบสถ์นี้เหมือนกัน  จริง ๆ แล้วตูนเป็นรุ่นน้องที่เปโตรค่ะ เป็นน้องคุณกรุ๊ฟหนึ่งปีจ๊ะ คุณกรุ๊ฟน่ารัก มักจะได้เป็นดัมเมเยอร์ของโรงเรียนเป็นประจำเลย (เลยจำคุณกรุ๊ฟได้ค่ะ) เมื่อกี้ PM ไปแล้ว ปรากฎว่ามันเต็มค่ะ

ขอโทษนะคะที่เขียนยาวไป แต่อยากติดต่อคุณกรุ๊ฟเพื่อสอบถามรายละเอียดต่าง ๆ ค่ะ หรือ MSN คุยกันก็ได้นะคะ (ถ้าคุณกรุ๊ฟยินดีนะคะี) msn mail ของตูนคือ toon_eak@hotmail.com

ขอโทษอีกทีค่ะ ที่ต้องติดต่อผ่านทางนี้ ไม่รู้จะติดต่อทางไหนดี คิดว่า weddingsquare น่าจะเป็นสื่อได้หน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ตูน
Back to Top
Kitty101 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kitty101 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2006 at 23:54

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

Back to Top
Amai^^ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Amai^^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 00:24

แหม๋ น้องกรู๊ฟ (คุณนายป้ายแดง) แจ่มเจรง ๆ อ่ะค่ะ เป็นประโยชน์ให้ วทจส. รุ่นน้อง ๆ ได้เลยอ่ะค่ะ ขอบคุณน่ะค่ะ

Back to Top
A May View Drop Down

Post Options Post Options   Quote A May Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 00:44

โอ้ว เป็นประโยชน์มากจริงๆค่ะ ขอบคุณนะคะ

Back to Top
IcyRose View Drop Down

Post Options Post Options   Quote IcyRose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 01:27

มาเพิ่มเติมค่ะ ค่อยๆเก็บข้อมูลว่าเราชอบอะไร อยากได้อะไร "รู้ความต้องการของตัวเอง แล้วจะจัดงานออกมาได้ถูกใจ" ถ้ามีธีมงานอยู่ก็เดินตามนั้นอย่าเขวเวลาเจอข้อมูลอะไรใหม่ๆแล้ วทั้งงานก็จะออกมาเป็นแนวทางที่เราวางไว้ค่ะ

Back to Top
Bibiz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bibiz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 06:58
คุณกรุ๊ฟ ขอบคุณค่ะ
Back to Top
pupuu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pupuu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 07:44

โอ้..โห..กรุ๊ฟ สุดยอดจริงๆ เลยอ่ะ น่ารักแล้วยังใจดีอีกต่างหาก

ข้อมูลเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ มากๆ เลยจ้า...

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:06

ขอโทษทีค่ะตูน ไม่ได้ดู inbox ตัวเองค่ะ ว่าเต็ม

สำหรับโบสถ์นักบุญเปโตร ไปติดต่อที่วัดได้เลยค่ะ ค่าสถานที่ 4,000 บาทค่ะ

***You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.***

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:12

ขอเพิ่มเติมอีกนะคะ

10. ขันหมาก จะแบ่งเป็นขันหมากเอก และขันหมากโท (อันนี้ขอว่าตามธรรมเนียมไทยนะคะ แล้วก้อตามแบบที่กรุ๊ฟจัดเอง อาจจะแตกต่างกันแล้วแต่ธรรมเนียมของแต่ละบ้านค่ะ)

พานขันหมากเอก

1.      ต้นกล้วย 1 คู่

2.      ต้นอ้อย 1 คู่

3.      พานหมากพลู 2 พาน  ( หมาก 8 ผล และพลู 4 เรียงๆละ 8 ใบ มีซองเงินให้เด็กรับขันหมาก หญิง)

4.      พานสินสอด ได้แก่ พานเงิน พานทอง พานแหวนหมั้น (ต้องมีถุงใส่ถั่วเขียว  ถุงงาดำ  ถุงข้าวเปลือก ถุงข้าวตอก ใบเงิน ใบทอง ใบนาก กลีบกุหลาบ กลีบดาวเรือง กลีบบานไม่รู้โรย ดอกมะลิ ดอกรัก และมีผ้าคลุมเช่นกัน)

5.      พานไหว้ผู้ใหญ่ (พานธูปเทียนแพ)

6.      พานเชิญขันหมาก 1  พาน (ให้เด็กผู้หญิงฝ่ายเจ้าสาวถือตอนรับขันหมาก มีซองเงินให้เด็กนำขันหมาก ชาย)

7.      ร่มสีขาว 2 คัน (ให้เถ้าแก่ 2 ฝ่ายถือ)

8.      ช่อดอกไม้เล็กๆ (เจ้าบ่าวถือ)

พานขันหมากโท

1.      พานขนมมงคล 9 อย่าง (2 ชุด)

2.      พานวุ้นเส้น 1 คู่

3.      พานมะพร้าว 1 คู่

4.      พานกล้วยหอม(จำนวนหวีต้องเป็นคู่)-ส้ม 1 คู่

5.      พานส้มโอ 1 คู่

6.      พานชมพูเพชร 1 คู่

7.   พานคู่ขนมเปี๊ยะ 1 คู่

7.      พานขนมกล่อง จำนวนตามญาติผู้ใหญ่ที่เราจะแจกค่ะ

ขนมกล่องนี้กรุ๊ฟใช้ของร้านคุณลำไย เป็นขนมแต่งงานค่ะ

เครื่องเซ่นไหว้บรรพบุรุษ

1.      ธูป 5 ดอก เทียน 2 เล่ม

2.      มะพร้าวอ่อน 1 คู่ กล้วยน้ำหว้า 2 หวี ไก่ต้ม 1 ตัว หมูนอนตอง 1 ที่

3.      เหล้า 1 คู่

4.      ผ้าขาว 1 พับ (2 เมตร)

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:14

แล้วนี่ก้อลำดับขบวนขันหมากค่ะ

ลำดับขบวนขันหมาก

เฒ่าแก่+เด็กนำขันหมาก (เด็กผู้ชาย)

เจ้าบ่าว...ถือช่อดอกไม้เล็กๆ

คนถือซองเงิน+พ่อแม่เจ้าบ่าว

คู่ต้นกล้วย-ต้นอ้อย

ขันหมากเอก (ญาติผู้ใหญ่ถือ)

คู่พานขันหมากพลู

พานขันหมากเงินสินสอด         พานทองหมั้น    

พานแหวนหมั้น                 พานธูปเทียนแพ

คู่พานผ้าไหว้

ขันหมากโท (ญาติ,เพื่อนถือ)

คู่พานขาหมู

คู่พานวุ้นเส้น

คู่พานมะพร้าว

คู่พาน กล้วยหอม-ส้ม-ชมพูเพชร

คู่พานส้มโอ

คู่พานขนมมงคล 9 อย่าง

คู่พานขนมเปี๊ยะ

คู่พานขนมกล่อง

ขบวนรำ

ปล. เด่วนึกได้จะมาต่อเรื่อย ๆ นะคะ คราวหน้าจะหา script ที่ใช้ในงานมาให้ค่ะ

Back to Top
bridezilla View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bridezilla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:32
มีประโยชน์มากๆ ขอบคุณนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote yongyee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:39

โอ้โห ข้อมูลเพียบจริงๆค่ะ คุณกรุ๊ฟ ต้องขอบคุณคุณกรุ๊ฟมากๆ เลย เพราะเข้าไปหาข้อมูลเก่าๆ ที่คุณกรุ๊ฟรวบรวมไว้ได้ข้อมูลเยอะมาก

Back to Top
quaiquoung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote quaiquoung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:41

คุณ groof เก่งจัง เปิดร้าน Wedding Organiser ได้เลยนะเนี่ย แจ๋วมากกกกก

Back to Top
แม่มณี View Drop Down

Post Options Post Options   Quote แม่มณี Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 09:53

ดีแล้วจ๊ะน้องๆที่กำลังเป็น วทจส จะได้มีไว้ศึกษากัน

แต่แม่มณีอยากให้อย่าลืมเรื่องของพิธีการไปด้วยนะจ๊ะ เพราะในงานไม่ได้มีแต่ theme งาน

ความสวยงามแค่นั้น แต่ขั้นตอนพิธีการ รายละเอียดเล็กๆน้อย สำคัญมากทีเดียวจ๊ะ

Edited by แม่มณี
Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 10:07

มีอะไรก็ช่วยเหลือพึ่งพา ซึ่งกันและกันนะคะ  ...
รู้เขา  รู้เรา   รบร้อยครั้ง  ชนะร้อยครั้ง  

Back to Top
yuy7 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yuy7 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 12:20

เป็นประโยชน์มาก มาปรบมือให้ค่า

ขอเพิ่มเติมว่า ถ้าคิดไม่ออกจริงๆว่าจะเริ่มยังไง ไล่ตามกระทู้ซ้ายมือเลยค่ะ  ได้ฤกษ์ หาสถานที่ ไปเรื่อยๆค่ะ.....(รุ่นพี่ในนี้เคยบอกไว้จำไม่ได้แล้วว่าใคร ขอโทษด้วยค่ะ)

แนะนำเพิ่มเติมว่าอ่านความเห็นความผิดพลาดและเก็บตกหลังงานแต่ง ของเพื่อนๆก็จะช่วยในเรื่องรายละเอียดเล็กๆน้อยๆได้ค่ะ

Back to Top
Pleja View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Pleja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 12:58
ขอบคุณมากจ้า รอดู script อยู่นะจ๊ะ
Back to Top
orny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote orny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 13:02

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ ข้อมูลเพียบมากๆ ดีจริงเลย

ชีวิตคือความรัก
ชีวิตที่ปราศจากความรัก ไม่ใช่ชีวิต
ความรักคืออาหารใจ
ความรักสร้างชีวิต
ความรักหล่อเลี้ยงจิตใจมนุษย์
Back to Top
akameen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote akameen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 14:14
ตามมาชื่นชม คุณนายป้ายแดง  เยี่ยมจริงๆเลย  
Back to Top
Schnitzer View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Schnitzer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 15:26

กำลังหา เกี่ยวกับขบวนขันหมากพอดีเลยค่ะ  ขอบคุณมาก ๆ เลย

Back to Top
P o o m View Drop Down

Post Options Post Options   Quote P o o m Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 15:42
เก่งจริง ๆ เลยนะตัวแค่เนี่ย..(แอบอิจจ๋าคุณสาระมีคุณนายกรู๊ฟแล้วหล่ะซิ)
Back to Top
pare_al View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pare_al Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 15:59

คุณ กรุ๊ฟ ไฟแรงไม่มีตก  ฮิๆ มีประโยชน์ต่อว่าที่เจ้าสาวน้องใหม่จริงๆค่ะ

Back to Top
aoment View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aoment Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 17:36
กรุ๊ฟ...เจ้าสาวรุ่นพี่อย่างชั้น ชื่นชมแกจริงๆหว่ะ สุดยอดความจริงใจ ไม่มีกั๊กจริงๆเพื่อนเรา

Edited by aoment
Back to Top
inpairs View Drop Down

Post Options Post Options   Quote inpairs Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 17:47

ขยันจิงๆๆ คนงาม ขยันทั้งงานราษฎร์ งานหลวง แล้วอย่าลืมขยันตรวจการบ้านหละ

Back to Top
babykitten View Drop Down

Post Options Post Options   Quote babykitten Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 18:37
เป็นแนวทางที่ดีมั่กค่ะคุณกรู๊ฟ น่ารักจริงๆ
Back to Top
bunjert View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote bunjert Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 18:56
< => ขอบคุณมากค่ะ ที่สละเวลามาให้ข้อมูลทุกๆคน
Back to Top
Foonny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Foonny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 19:10

ขอกล่าวคำขอบคุณจากเจ้าสาวรุ่นน้องถึงเจ้าสาวรุ่นพี่

น่ารักซะไม่มีอ่ะ

Back to Top
theewara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote theewara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 19:29

อิจฉาพี่เจี๊ยบเฟร้ย   มีเมียเก่งมั่กๆๆ

Back to Top
sushi@home View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor

Post Options Post Options   Quote sushi@home Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 22:38

น้องกรุฟเขากำลังผันตัวเองไปเป็น wedding planerนะ (ล้อเล่นนะครับ)

เดี๋ยวกระทู้นี้ต้องกลายเป็นsticky topicแน่ๆเลย...คอยดู คอยดู

Back to Top
zazae View Drop Down

Post Options Post Options   Quote zazae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2006 at 08:48

กรุ๊ฟจ๊ะ อ่านแล้วอยากแต่งอีกรอบจังเลยอ่ะ แบบว่าอยากแก้ตัว ถ้าเป็นไปได้ อยากเตรียมตัวใหม่ ให้เวลาในการหาให้มากกว่านี้อ่ะ  เรานะ เข้ามาอ่านๆ หาข้อมูล แต่ไม่จด หรือsave ไว้เลย พอใกล้เวลาก็เกือบจวนเจียนจะหมดเวลาแล้วอ่ะ

เสียดายๆ สุดๆ คือ นึกว่าจองช่าง วีดีโอแล้ว แต่ปรากฏว่าเปล่าค่ะ จองแต่ช่างภาพ

เรื่องชุด ก็ไม่ได้ไปดูหลายที่เลย ดูแต่ที่สตูที่เราถ่าย

เครื่องประดับก็ไม่ได้ไปเดินหาเลยค่ะ หมดเวลาไปเลย ได้ที่สตูมา แต่ว่าไม่ได้ใช้ค่ะ

ส่วนสตู ก็ถามจากเพื่อนเราสมัยเรียน แต่พอหลังจากเราแต่งแล้ว เพื่อนเราอีกคนนึงแต่งไป เค้าไปถ่ายที่อีกที่นึง สวยมาก ได้มาแบบเยอะมาก เฮ้อ พอเห็นรูปเค้ามองหน้ากันกะแฟน อืมม์ อยากได้แบบนี้มั่งจัง

แบบผมที่เก็บๆ เอาไว้ พอเอาจริงก็เก็บบ้านเพื่อเตรียมงานเช้าเก็บจนหาไม่เจอไปเลยค่ะ แบบว่าช่างทำอะไรให้ก็เอาค่ะ ไม่เป็นไร เพราะไว้ใจฝีมือช่างอยู่แล้ว ออกมาก็ไม่ได้เสียใจค่ะ

อ้อ ....ซื้อ นม ซิลิโคนไว้กะเสริม แต่พอมาแต่งตัวที่สถานที่แต่งงาน ดันลืมค่ะ มัวแต่เอามาแต่ชุด, เครื่องประดับ,รองเท้า แล้วก็รูปถ่ายสตูเอามาโชว์ในงาน ลืมเหล้าด้วย สาเหตุ คือ เพราะเราไม่ได้กระจายงานให้คนอื่น มีแค่เรา กะ แฟน แล้วก็พ่อกะแม่เราค่ะ ที่ไม่ได้กระจายเพราะเป็นวันศุกร์ด้วยค่ะ เพื่อนๆ ทำงานกัน เราแต่งต้นปี หลังจากที่เค้าหยุดปีใหม่ยาวกัน เค้าเลยลากันไม่ได้ พ่อแม่เราเค้าก็เก็บบ้านหลังงานเช้าเลิก ส่วนแขกงานเช้าก็เมาหมดแล้วอ่ะค่ะ อิอิอิ

เราน่ะลืมเหล้าวันงานด้วย แต่ดีที่โทรไปให้พ่อกะแม่เราเอาตามหลังมา แต่นมซิลิโคนนี่ บังเอิญไว้ในห้องหอค่ะ ล๊อคไปแล้ว 555 อดตูมตาม ดูมๆๆ เลย

Edited by zazae
...ZaZaE...The happiest of people don't necessarily Have the best of everything; They just make the most of Everything that comes along their way.
Back to Top
patcharin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote patcharin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2006 at 08:49

กรู๊ฟ.....ทำไมเธอขยันอย่างนี้ ขอปรบมือให้กะเจ้าสาวคนเก่งจ้า

ขอเพิ่มเติมตรงงานเลี้ยงเย็นค่ะ ถ้าเป็นไปได้ว่าที่เจ้าสาวทั้งหลายควรหาแม่งาน อาจจะเป็นเพื่อนสนิท หรือญาติๆก็ได้ค่ะ มาค่อยดูแลความเรียบร้อยทุกอย่างในงานให้ รวมถึง test presentation รวมถึงแผ่นเพลงที่จะเปิดตอนช่วงพิธีการต่างๆ และขอเสริมอีกนิดตรงแผ่นเพลงที่จะเปิดแต่ละช่วงควรอัด 1 แผ่นต่อ 1 เพลงเท่านั้นและเขียนไว้ที่แผ่นเลยว่าเพลงไหนใช้ตอนช่วงไหนค่ะ  กันเจ้าหน้าที่สับสนและควรทดสอบทุกแผ่นก่อนจะเปิดจริงๆค่ ะ  งานหนึ่งไม่มีอะไรสะดุดเลย เพราะเพื่อนๆจัดการให้ทุกอย่าง อย่างที่เค้าบอกว่า ชีวิตดีเพราะมีเพื่อนดีๆอยู่เบื้องหลังค่ะ 

Edited by patcharin
       " คุณเชื่อในพรหมลิขิตไหม?"
ถ้าไม่....แล้วอะไรล่ะ....ที่ทำให้คน2 คน ไกลแสนไกล ได้พบกัน
ถ้าไม่...แล้วอะไรล่ะ...ที่ทำให้คนที่เป็นแค่ "เพื่อน" ได้กลายเป็น "คนรัก"

Back to Top
sand_p View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sand_p Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2006 at 09:16
ขอบคุณคุณกรุ๊ฟมากๆ ค่า มีน้องไวๆ นะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2006 at 09:22

อิอิ พี่เอ๋ sushi@home ทำไมรู้ทันอ่ะ อยากเป็นอ่ะ คือ ไม่หรอกค่ะ เพ้อฝันกะงานตัวเองไว้เยอะ แต่ทำไม่ได้ เนื่องจากงบประมาณมีจำกัดมั่กๆๆ เลยต้องทำเท่าที่ทำได้ ทำไมต้องหาข้อมูลเยอะ ๆ เหตุผลเดิมเพราะงบมีจำกัดอีกเหมือนกัน ต้องทำให้ดี ให้คุ้มที่สุด 

แล้วที่มาให้ ก้อไม่ได้คิดอะไรมาก แค่ปลิ้มใจ อาจจะออกแนวบ้ายอนิด ๆ (ใครว่าก้อไม่สน ก้อชอบอ่ะ ใครบ้างไม่อยากให้คนรักใช่ป่ะ หุหุ) ดีใจที่เป็นประโยชน์ค่ะ คือเหตุผลหนึ่ง คือกำลังจะต้อง format handy drive ค่ะ แล้วแบบว่า เสียดายจัง เลยเกิดปิ๊งว่าน่าจะนำมาโพส แล้วก้อคิดว่า ยังมีรุ่นพี่อีกหลายท่าน มีประสบการณ์ดีดี น่าจะมาช่วยกันแชร์ค่ะ ก้อเท่านั้นเอง มิได้หวังจะเชียร์ใครเป็นพิเศษนะคะ (แต่จริง ๆ ก้ออยากเชียร์ค่ะ เพราะทุกคนที่มาร่วมกันในงาน น่ารักทุก  ๆ คนเลย)

แก้วจ๋า zazae ดีจ้า มาช่วยกันแชร์นะจ๊ะ ไว้มาแก้ตัวในงานของ วทจส รุ่นต่อไปแล้วกันเน้อ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2006 at 09:47

วันนี้ขอมาเพิ่มเรื่องของ script นะคะ เริ่มจากความหมายของแต่ละอย่าง ควรจะมีให้กับพิธีกร จะได้กล่าวนำก่อนที่เราจะเริ่มทำ แล้วทำให้แขกที่มาในงานเนี่ย อินไปกับงานของเราด้วย จะบอกว่างานกรุ๊ฟ แขกซึ้งไปด้วย เนื่องจากเรามีความหมายของทุกสิ่งที่เราจะทำค่ะ

เริ่มตั้งแต่

1. ตอนเปิดตัว

คุณอาจจะกล่าวนำหลังจากที่ดู presentation อาจจะเป็นการนำเสนอ จุดเหตุของความรัก แต่พอดีงานกรุ๊ฟ เปิดตัว ด้วยการให้เจ้าบ่าวไปอัดเสียง ร้องเพลง "เธอคือหัวใจของฉัน" แล้วก้อให้พิธีกรกล่าวนำว่า เป็นเพลงที่เจ้าบ่าวเลือกมาเพื่อขอบอกความในใจกับเจ้าสาว แล้วก้อเขียนเนื้อเพลงทั้งหมดให้พิธีกร (เผอิญว่าพิธีกรกรุ๊ฟเค้ารุ่นเก๋า อาจจะคุ้นแต่เพลงสุนทรภรณ์ได้ เลยจำเป็นอย่างมั่กๆๆ ที่จะต้องจดเนื้อเพลงเพื่อให้เค้าเข้าใจถึงเนื้อหาในเพลง แล้วจะได้กล่าวนำได้อย่างถึงใจค่ะ

2.  ตอนลอดซุ้มกระบี่

พยายามให้พิธีกรกล่าวเน้นย้ำว่า เราในฐานะภริยานายตำรวจ กำลังจะได้รับหน้าที่อันทรงเกียรติ และเป็นพิธีการที่สำคัญ ดังนี้ค่ะ ซุ้มกระบี่ เป็นพิธีการสำคัญของนายทหาร นายตำรวจ เพราะกระบี่เป็นสิ่งที่ได้รับพระราชทานจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอ ยู่หัว การลอดซุ้มกระบี่จึงเป็นต้อนรับคู่สมรสให้เข้าสู่การเป็นสมาชิก ของเหล่า  การลอดซุ้มอาจจะเป็นการย้ำให้คู่สมรสตระหนักด้วยว่า นับแต่นี้ไป คู่สมรสก็ต้องมีหน้าที่จะต้องสนับสนุน ส่งเสริม การทำงานของอีกฝ่ายที่มีหน้าที่ปกป้องรักษาอธิปไตยและความสงบขอ งประเทศ ผู้ที่จบจากโรงเรียนนายร้อยตำรวจ จะสามารถลอดซุ้มกระบี่ได้แค่ 2 ครั้ง โดยครั้งแรกตอนเรียนปี 1 ในวันสวมแหวนรุ่น และอีกครั้งคือในพิธีมงคลสมรส **ในงานนี้จะมีซุ้มกระบี่จำนวน 5 คู่ 10 คน**เพลงที่นักดนตรีบรรเลง คือ เพลงขวัญดาว

3.ตอนจุดเทียนชีวิตคู่

กรุ๊ฟเลือกแบบความหมายของเทียน 3 เล่ม ที่บ่งบอกว่า

** จุดเทียนชีวิตคู่ (Unity Candle) **

การจุดเทียนชีวิตคู่เป็นแนวคิดของตะวันตก ที่แสดงให้เห็นถึงการเริ่มต้นชีวิตใหม่ของบ่าวสาว ว่าแต่ละคนเกิดมาก็มีชีวิตของตัวเอง (มีเทียนคนละเล่ม) ต่อมาเมื่อมาแต่งงานกัน จึงเท่ากับว่าเป็นการเริ่มต้นชีวิตใหม่ของคนสองคน (แสดงออกด้วยการนำเทียนของตัวเอง ไปจุดเทียนชีวิตร่วมกัน) ซึ่งแม้ว่าคนสองคนจะมารวมกันเป็นคู่สมรสแล้ว แต่ละคนก็ยังคงต้องมีชีวิตส่วนหนึ่งที่เป็นของตัวเอง ไม่ได้หมดความเป็นตัวของตัวเองไป แต่มีสิ่งที่เป็น “ชีวิตครอบครัว” เพิ่มขึ้นมา (จึงมีเทียนทั้งหมด 3 เล่ม)

เราสองคนมาจากคนละที่มาเจอกันก็เหมือนเทียนสองเล่ม  พอมาจุดเทียนตรงกลางเล่มเดียวกันก็เหมือนเป็นสัญลักษณ์ว่าต่อแต ่นี้ไปเราสองคนเป็นชีวิตเดียวกัน   เป็นคนเดียวกันเป็นหนึ่งเดียว จึงให้บิดามารดาของแต่ละฝ่ายมาทำจุดเทียนของแต่ละฝ่ายให้คนละเล ่มเป็นสัญลักษณ์ว่าแต่ละครอบครัวจุดเทียนของลูกตัวเอง   จากนั้นบ่าวสาวก็เอาเทียนเล่มที่บิดามารดาของตัวเองจุดมาจุดเที ยนเล่มใหม่ตรงกลางเป็นการรวมสองครอบครัวไว้เป็นหนึ่งเดียวกัน

**ขอเชิญบิดามารดาของบ่าวสาว ต่างมาจุดเทียนชนวนให้บ่าวสาวเพื่อนำไปจุดเทียนชีวิตคู่ร่วมกัน **

4. ตอนตัดเค้ก

เริ่มขึ้นตั้งแต่สมัยก่อนคริสต์กาล เมื่อญาติพี่น้องของทั้งเจ้าบ่าว และเจ้าสาวมารับประทาน อาหารร่วมกัน จะมีการโปรยแป้งสาลี เพื่อแสดงถึงความอุดมสมบูรณ์ของชีวิตครอบครัวใหม่ ครั้นต่อมาในช่วงปลายศตวรรษที่สิบเจ็ด ชาวอังกฤษได้เป็นผู้ออกแบบเค้กก้อนใหญ่วางซ้อนกันเป็นชั้นๆ แบบปิรามิด แต่ในสมัยนั้น เนื้อเค้กยังเป็นแบบฟรุตเค้กสีน้ำตาลเข้มหรือดำ ซึ่งแสดงถึงความมั่งคั่ง และหรูหรา เค้กจะมีเนื้อแน่นและหนัก มีรสหวานจัดเพื่อให้เก็บไว้ได้นาน โดยคู่บ่าวสาวจะเก็บเค้กแต่งงานส่วนบนสุดไว้กินฉลองครบรอบปีการ แต่งงาน หรือไว้ฉลองรับขวัญลูกคนแรก ส่วนเนื้อเค้กที่นุ่มนวล ตกแต่งด้วยครีมขาวนั้นเป็นเค้กแต่งงานสไตล์อเมริกันที่เพิ่งเริ ่มมีกันในสมัยศตวรรษที่ยี่สิบ ในสมัยเก่าก่อนนั้นเจ้าสาวจะเป็นผู้ตัดเค้ก เพราะเค้กเปรียบประดุจเจ้าสาวที่งดงาม การตัดเค้กเป็นสัญลักษณ์แสดงถึงการตัดสินใจสละโสด ก้าวเข้าสู่ชีวิตครอบครัว นอกจากนั้นในงาน เจ้าสาวจะตัดเค้กแจกให้เพื่อนๆทุกคน ส่วนสาวๆ
ที่ได้รับส่วนแบ่งขนมเค้ก จะนำขนมเค้กไปวางไว้ใต้หมอน ว่ากันว่าจะทำให้นอนหลับฝันเป็นหน้าเจ้าบ่าวในอนาคต จนช่วงปลาย คริสตศักราช 1930 จึง ได้เปลี่ยน มาเป็นคู่บ่าวสาวร่วมกันตัดเค้ก   ในปัจจุบันเค้กแต่งงานเป็นตัวแทนแห่งความหวานของชีวิตคู่ เจ้าบ่าวเจ้าสาวร่วมกันตัดเค้กมอบให้กับบิดามารดาของทั้งสองฝ่า ยเพื่อแสดงความขอบคุณ นอกจากนั้นคู่บ่าวสาวจะต้องรับประทานเค้กชิ้นเดียวกัน เพื่อถือว่าเป็นอาหารมื้อแรกของชีวิตบ่าวสาว แต่ก็ได้ยินมาว่าทานเค้กแต่งงานแล้วจะได้แต่งงานเป็นคู่ต่อไป จะเท็จจริงยังไงก็คงต้องขอให้สาวๆทั้งหลายเป็นผู้พิสูจน์          
เค้กที่บ่าวสาวตัดชิ้นแรกถือว่าเป็นอาหารมื้อแรกของชีวิตบ่าวสา ว ขอให้บ่าวสาวป้อนให้แก่กันและกัน**จากนั้นนำเค้กไปมอบให้กับบิด ามารดาของบ่าวสาวเพื่อแสดงความขอบคุณ และนำไปมอบให้กับท่านประธานในพิธี และแขก

5. ตอนนำเค้กไปมอบให้กับแขก กรุ๊ฟเลือกที่จะนำเพลงอีกเพลงที่ เจ้าบ่าวร้องไว้ (เสียดายพี่แกอุตสาห์ร้อง คือเลือกไม่ถูก) เพลง คนในฝัน ก้อเลยใช้เพลงนี้กล่าวนำด้วยในช่วงตัดเค้ก แล้วบอกว่า อยากให้แขกทุกคนที่ได้รับประทานเค้กของบ่าวสาว ได้เจอคนในฝัน เจอจิกซอว์ชิ้นสุดท้าย เหมือนกับบ่าวสาวคู่นี้ค่ะ

6. ตอนก่อนแขกจะกลับ เราก้อมีการให้พิธีกรเชิญชวนแขกที่มาร่วมงานเพื่อร่วมปล่อยโคมล อย (สีฟ้าส้ม ตาม theme) เพื่อให้แขกมีส่วนร่วม หลังจากที่ดูเราสองคนมากพอแล้วในช่วงพิธีการ จะบอกว่าช่วงนี้ แขกสนุกสนานดีค่ะ เราก้อสนุกค่ะ ตื่นเต้นไปอีกแบบ ลุ้นมาก กลัวโคมไหม้ รู้สึกได้หัวเราะเยอะ ๆ ก้อช่วงนี้ แบบว่าโล่งใจ งานพิธีการเสร็จแล้ว อิอิ

ปล. วันนี้เท่านี้ก่อนนะคะ พรุ่งนี้มาต่อเรื่องของกำหนดการในงานกัน

Back to Top
white sand View Drop Down

Post Options Post Options   Quote white sand Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2006 at 13:26

กรุ๊ฟน่ารัก&ใจดีที่สุดเลย ขอปรบมือให้จ้าสงสัยถ้าน้องสาวเราจะแต่งงาน จะแนะนำให้พี่กรุ๊ฟรู้จักซะแล้ว เผื่อจะรบกวนให้เป็น wedding planer อ่านแล้วอยากจัดงานใหม่จัง

Back to Top
amm_es5 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote amm_es5 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2006 at 13:37
 เยี่ยมค่ะ...อ่านซ้ำๆ หลายๆ รอบจะได้แม่นๆ
Back to Top
Nutjang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nutjang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2006 at 14:26
คุณกรุ๊ฟ น่ารักมากๆค่ะ ข้อมูลเยอะ ขั้นตอนเยี่ยม ถ้าเจ้าสาวรุ่นน้องได้มาอ่านกระทู้นี้ ก็คงได้ข้อมูลไปจัดเตรียมงานได้เลย 
Back to Top
meo-meo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote meo-meo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2006 at 15:25
คุณกรุ๊ฟน่ารักมาก ๆ เลยค่ะ ขนาดพ้นงานตัวเองมาแล้วยังอุตส่าห์ให้ข้อมูลเพื่อน ๆ อีกด้วย
Back to Top
phyche1974 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote phyche1974 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2006 at 16:56

ขอบคุณคุณ กรุ๊ฟ มาก ๆ ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2006 at 17:14

วันนี้ขอมาต่อเรื่องของการพิมพ์จ่าหน้าซองนะคะ อยากให้เพื่อน ๆ นำโปรแกรม mail merge ของ MS Word มาใช้ค่ะ สะดวกมากๆๆๆๆเลยค่ะ ทั้งตอนพิมพ์ซอง แล้วก้อตอนที่เราทำการเก็บข้อมูลย้อนหลังเวลาใครช่วยงานเรา เราจะได้ช่วยงานถูกค่ะ (งานกรุ๊ฟแขก 3000 คน ถ้าไม่มีโปรแกรมนี้ ตายแน่ๆๆเลย เปลี่ยน)

ขั้นตอนมีดังนี้ค่ะ

1. ทำการสร้างไฟล์ในโปรแกรม excel ก่อนนะคะ แล้วทำการสร้างคอลัมภ์ที่เราต้องการจะให้ปรากฎบนซองค่ะ เช่น คำนำหน้า ชื่อ นามสกุล ผู้ติดตาม บ้านเลขที่ แบบนี้ค่ะ

2. ทำการ save แล้วตั้งชื่อไฟล์ เช่น guestfile แล้วทำการออกจากโปรแกรมค่ะ

3. ไปที่โปรแกรม word เปิดมาแล้วทำการตั้งค่าหน้ากระดาษก่อนนะคะ ตามขนาดซองของเราค่ะ เช่น 4"x6" หรือว่า 5"x7"  แล้วก้อมาทำการเข้า mail merge กันนะคะ โดยเริ่มจากการให้มันแสดงแถมเครื่องมือของจดหมายเวียนก่อน

เครื่องมือ --> จดหมายและเมล --> แสดงแถบเครื่องมือจดหมายเวียน

โปรแกรมก็จะโชว์เครื่องมือที่จะสร้างจดหมายเวียนกันนะคะ ไปที่เครื่องมือตรง "เปิดแหล่งข้อมูล"

พอกดแล้วจะมีหน้าต่างให้เลือกแหล่งข้อมูล ก้อให้ทำการหาชื่อไฟล์ของ excel ที่เราทำการกำหนดจากข้อ 1 กัน ในที่นี้คือ guestfile นะคะ

แล้วจะมีการให้เลือกตารางที่เราเก็บ ในที่นี้เราเก็บไว้ที่ sheet1 แล้วกด "ตกลง"

4. จากนั้นเราจะทำการวางตำแหน่งของคอลัมภ์ต่าง ๆ ที่เราได้กำหนดไว้ใน guestfile ดังนี้ค่ะ โดยเราไปกดที่เครื่องมือ  "แทรกเขตข้อมูลการผสาน" พอกดแล้วเราจะพบคอลัมภ์ต่าง ๆ ที่เรากำหนดไว้ใน guestfile เราก้อเลือกมาวางตำแหน่งที่เราต้องการค่ะ 

เช่นแบบนี้ค่ะ

5. จากนั้นเราก้อทำการ save แล้วออกจากโปรแกรม word ไปที่ excel อีกครั้ง เพื่อเริ่มพิมพ์รายชื่อแขกกันค่ะ

6. เมื่อเราทำการบันทึกรายชื่อแขก ดังนี้ แล้ว เราจะมาลองดูกันนะคะว่าเวลาพิมพ์ซองทำยังไง

อิอิ แอบใส่รายชื่อแกงค์เจ้าสาวบ้านนอก ปัจจุบัน ได้เปลี่ยนเป็น ไฮโซบ้านนอก ไปเรียบร้อยแล้น

7. จากนั้นปิด excel กลับมาเข้าที่ word เพื่อจะทำการพิมพ์หน้าซองกัน เวลาก่อนที่เราจะเข้าไฟล์ใน word จะมีหน้าต่างถามเราทุกครั้งว่าเราจะไปฐานข้อมูลต่อหรือไม่ ให้กด "ใช่" ค่ะ

อ่ะ อ่ะ ยังไม่เห็นหรอกค่ะ เราต้องไปกดที่เครื่องมือ "แสดงข้อมูลผสาน" ก่อนคะ มันก็จะขึ้นรายการที่เราพิมพ์รายชื่อแขกไว้ ลองกดเปลี่ยนระเบียนดูซิค่ะ ตรงเลข 1 ไปเป็นเลขอื่น มันก็จะไปชื่อแขกคนต่อไปค่ะ

8. ที่นี้มาตอนสั่งพิมพ์นะคะ เราสามารถจะสั่งพิมพ์ทีละซอง หรือว่าทีละรายชื่อเลยก้อได้ค่ะ โดยไปกดที่ "ผสานไปยังเครื่องพิมพ์" แล้วทำการเลือกช่วงที่เราจะพิมพ์ ในที่นี้เราเลือกตั้งแต่ 1 ถึง 6  อ่ะ อ่ะ อย่าลืมใส่ซองเข้าไปที่เครื่องพิมพ์ก่อนนะคะ

ปล. ตรง คุณเอ็นสุดหล่อ ไม่เกี่ยวข้องอะไร แค่อยากประกาศว่า แฟนอ้อม aoment หล่อน่ารักมั่กๆๆค่ะ เห็นแล้ว อยากแย่งมั่กๆๆ หุหุ

มาถึงตรงนี้ ขี้เกียจแล้วอ่ะค่ะ พรุ่งนี้มาต่อนะ เด่วกลับไปนอนนึกก่อนว่าจะมาให้อะไรอีก

Back to Top
kittykook View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kittykook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2006 at 17:31
อ่านกระทู้นี้อันเดียว จัดงานได้เรียบร้อยหมดเลยจ้า
 ยอดเยี่ยมมากๆ เลยจ้า
Weddings
Back to Top
orny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote orny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2006 at 23:58

เข้ามาทุกวัน ก็ได้เก็บอะไรไปใหม่ๆ ทุกวัน เจ๋งมากเลยค่ะ

ชีวิตคือความรัก
ชีวิตที่ปราศจากความรัก ไม่ใช่ชีวิต
ความรักคืออาหารใจ
ความรักสร้างชีวิต
ความรักหล่อเลี้ยงจิตใจมนุษย์
Back to Top
lamduan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lamduan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Feb 2006 at 13:29
เจ๋งที่สุดเลยค่ะ คุณกรุ๊ฟ รู้สึกว่าอยากกลับไปแต่งอีกที (กะเจ้าบ่าวคนเดิมน้า) คงมีข้อผิดพลาดน้อยกว่านี้ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ วทจส. รายต่อๆๆไปนะค้า
Back to Top
honey_b View Drop Down

Post Options Post Options   Quote honey_b Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Feb 2006 at 17:51

ยกนิ้วให้เลยค่ะ  ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกอย่างเลยนะคะ

Back to Top
โลมา View Drop Down

Post Options Post Options   Quote โลมา Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Feb 2006 at 20:46
ยกนิ้วให้เลยค่ะคุณกรุ๊ฟ ข้อมูลดี ๆเยอะมาก อ่านแล้วอึ้งกิมกี่ ทำไมเราไม่รู้อะไรเลยเนี่ย อีกสองเดือนก็จะถึงวันงานแล้วค่ะแต่ยังไปไม่ถึงไหนเลยเพราะไม่ม ีผู้รู้คอยแนะนำ สงสัยต้องรบกวนเจ้าสาวรุ่นพี่แล้วหล่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote yongyee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Feb 2006 at 10:44

โห......................

สุดยอดเลยค่า ช่วยเรื่องพิมพ์ซองได้เยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณมากเลยนะคะ

Back to Top
@_a day View Drop Down

Post Options Post Options   Quote @_a day Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Feb 2006 at 19:12
Back to Top
Plakampong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Plakampong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2006 at 10:13
ขอบคุณนะคะ  เจ๋งมากๆๆๆๆ เลยค่ะ

http://my.inlovephoto.com/gallery2/Plakampong
Back to Top
inpairs View Drop Down

Post Options Post Options   Quote inpairs Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Mar 2006 at 10:26
 กรุ๊ฟจ๋า ยุ้ยกำลังงมวิธีพิมพ์หน้าซองพอดีเชียว ได้เห็นรูปประกอบค่อยยังชั่วหน่อย แบบว่าเป็นประเภทไอทีต่ำสุด หุๆๆ ขอบคุณนะคะ
Back to Top
nuyo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nuyo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Mar 2006 at 17:43
ข้อมูลสุดยอด คุณแน่มาก!!!! ขอชูมือให้ 2 จักกะแร้เลย
http://wedding.bloggang.com
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2006 at 09:31

ขอบคุณทุกคนนะคะ ข้อมูลทั้งหมดก้อได้มาจาก WSQ แหล่ะค่ะ เพียงแต่ขอทำหน้าที่รวบรวมมาให้เท่านั้น เพราะอยากให้ วทจส เอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่นอกเหนือจากนี้ แล้วก้อไม่อยากให้เครียดค่ะ วันนั้นต้องสวย ต้องใส ต้องสดชื่นค่ะ

ที่หาย ๆ ไป เพราะนึกไม่ออกแหล่ะว่าจะมาให้ข้อมูลอะไร ขอบคุณคุณ aesirikarn มากนะคะ ที่ตั้งกระทู้ถามถึง ค่าใช้จ่าย เลยนึกขึ้นมาได้

ค่าใช้จ่ายที่ต้องมีนะคะ

Items who Budget จ่ายจริง มัดจำ คงเหลือจ่ายวันงาน Vendor Tel.
1 การ์ดเชิญ            ร้าน Up2U  
2 ซองการ์ด            ร้าน 555  
3 ของชำร่วย            ร้านสวาณี  
4 สมุดปราสาทพร/Blessing card            ร้านสวาณี  
5 ตกแต่งโต๊ะลงทะเบียน            ทำเอง  
6 กล่องใส่ซอง / Blessing Box            ร้านสวาณี  
7 ภาพโชว์ อัลบั้มรูป            ร้านทีแมกซ์  
8 ป้ายบอกทาง            ช่างแมว  
9 Back Drop            ช่างแมว  
10 ถ่ายรูปสตู / Outdoor            พี่ BlackCat  
11 ค่าสถานที่              
12 ค่าตกแต่งไฟฟ้า              
13 ค่าเครื่องเสียง              
14 ค่าจอมอนิเตอร์/โปรเจกเตอร์              
15 ค่าอาหารช่วงเช้า และเครื่องดื่ม              
16 ค่าโต๊ะจีน/บุฟเฟ่ต์            ยุทธพงศ์  
17 เครื่องดื่มช่วงเย็น              
18 เหล้า              
19 ดอกไม้ &การตกแต่งงานหมั้น            พี่โอ๋  
20 ดอกไม้ &การตกแต่งในโบสถ์            ซิสเตอร์  
21 ดอกไม้ &การตกแต่งงานเลี้ยง            พี่โอ๋  
22 ซุ้มกระบี่              
23 เค้กแต่งงาน            ModernCake  
24 พวงมาลัยบ่าวสาว            ปากคลอง  
25 ซองเงินพิธีกร/ซองเงินต่าง ๆ              
26 ซองขันหมาก/ซองกั้นประตู              
27 ของขวัญ              
28 ถ่ายภาพวันงาน          

คุณเอ+blackcat

29 VDOวันงาน            SB digital  
30 Presentation           น้องเฟียต  
31 ผ้าไหว้ผู้ใหญ่              
32 ของรับไหว้              
33 พานขันหมากเอก          

น้องเอ๋ 

34 พานขันหมากโท            น้านัย  
35 ชุดเจ้าสาว            ร้านทวีพร  
36 ชุดเจ้าบ่าว              
37 เครื่องประดับ              
38 รองเท้า            fashion eye  
39 ชุดชั้นไน            ไทรอัมพ์  
40 แต่งหน้าทำผม            พี่พต  

อันนี้เป็นรายการค่าใช้จ่ายที่กรุ๊ฟคิดได้คร่าว ๆ นะคะ หากเพื่อน ๆ มีก้อช่วยกันเพิ่มเติมได้ค่ะ

ช่อง who ไว้สำหรับใส่ว่าเป็นหน้าที่ใครจ่าย วทจบ วทจส พ่อแม่

ช่อง vendor ไว้สำหรับใส่ว่าเราได้ใช้บริการของใครนะคะ อิอิ ขอแอบ โฆษณาเล็กน้อย ว่ากรุ๊ฟใช้ของใครบ้าง ก้อแหม พวกเค้าเหล่านนี้ทำให้วันงานของเราสวยงามอย่างที่ฝัน ก้อต้องมีเชียร์กันหน่อย ไม่ว่ากันนะคะ

Back to Top
yingnaja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yingnaja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2006 at 13:04

ขอบคุณคุณ groof มากๆ เลยนะค่ะ สำหรับการพิมพ์หน้าซองอ่ะค่ะ กำลังกลุ้มพอดีเลยง่ะ  พอได้ของคุณ groof อ่ะ คุ้มเลย ไวด้วย อิจฉา สามีคุณ groof มากเลยง่ะ ที่ได้แฟนเก่งแบบเนี้ย

Back to Top
endu View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote endu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2006 at 20:07

ขอบคุณมากๆ ค่ะ  เพิ่งได้การ์ดมาเมื่อวาน  กำลังจะพิมพ์หน้าซองค่ะ  คุณ groof ใจดีจัง

ผู้หญิงแต่งงานกับผู้ชายคนนึง และหวังเค้าจะเปลี่ยนแปลงได้ แต่เค้าไม่เคยเปลี่ยน

ส่วนผู้ชายแต่งงานกับผู้หญิง และหวังว่าเธอคงจะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง แต่เธอก็เปลี่ยน
Back to Top
piggie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote piggie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2006 at 21:34
ดีมาก ๆ คะ ขอบคุณมาก ๆ จิง ๆ ข้อมูลแน่นปึก
Back to Top
Bowie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Bowie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2006 at 13:35

เพิ่งไปจองการ์ดมาเมื่อวาน กำลังหาวิธีเตรียมไว้พิมพ์ซองค่ะ เจอกระทู้นี้พอดีเลย

ขอบคุณคุณกรู๊ฟด้วยนะคะ ดีจัง

Back to Top
ปาร์ลัลล้า View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ปาร์ลัลล้า Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Mar 2006 at 14:16
ได้ความรู้เยอะมากๆ ขอบคุณนะคะ
Back to Top
same6418 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote same6418 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Mar 2006 at 14:46
ขอบคุณมาก ๆๆๆๆ ค่ะ  เหมาะมากสำหรับ วทจส. ที่ไม่รู้จะเริ่มยังไง.....
Back to Top
julaluck View Drop Down

Post Options Post Options   Quote julaluck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2006 at 13:38

ขอบคุณมากๆค่ะ ขอให้คุณกรู๊ฟมีแต่ความสุขนะคะ

Back to Top
jimmy_jim View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jimmy_jim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2006 at 13:38

ขอเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ เรื่องการพิมพ์หน้าซองไม่ต้องเปิด excel สลับกับ word ก็ได้ค่ะ  สร้างตารางใน excel แล้วพิมพ์รายชื่อแขก + ที่อยู่ได้เลย แล้วที่เหลือในการ Merge ก็ทำตามขั้นตอนของคุณกรุ๊ฟได้เลยค่ะ

Back to Top
kaajib View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaajib Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2006 at 22:23

กระทู้นี้มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ ขอบคุณจริงๆเลย จขกท.เยี่ยมมากๆๆๆ

Back to Top
delicious30 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote delicious30 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Mar 2006 at 11:03
 เก่งจังค่ะ
"I Love You, You complete me...."
Back to Top
arissara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote arissara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2006 at 16:55
ขอบคุณนะคะ สำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์มากเลยนะ
Back to Top
Chimnoo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chimnoo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2006 at 08:45

โอ้โห พระเจ้ากล้วยปิ้ง ที่list มาทั้งหมด นี้ อ้อมยังเตรียมได้ไม่ถึงครึ่งเลยค่ะ  ตายแน่งานนี้ เหลือเวลาอีกแค่ 3 เดือน เฮ้อ ไม่มีเวลาเลยค่ะ เพราะ ว่างไม่ตรงกับเจ้าบ่าวเลย เค้าหยุด เราทำงาน เค้าทำงานเราหยุด

แต่ขอบคุณสำรับข้อมูลดีๆนะคะ ที่ทำให้ได้รู้ ว่ายังขาด เหลืออะไรบ้างที่ต้องเตรียม เฮ้อ แย่แน่เรา

Back to Top
oaty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oaty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Apr 2006 at 17:17

เฮ้ย...แก..กรุ๊ฟ ชั้นพลาดกระทู้นี้ได้ไงเนี่ย งงว่ะ  แล้วอะไรของแกเนี้ย คุณนายกรุ๊ฟ ตูดดำปี๊ 555 ขำว่ะ

Back to Top
TITORKITTIMA View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TITORKITTIMA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Apr 2006 at 15:39
วิเศษจริง ๆ ค่ะ ขอบคุณมาก ๆๆๆ
Back to Top
พราว View Drop Down

Post Options Post Options   Quote พราว Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Apr 2006 at 16:33

ได้ประโยชน์มากๆ เลย ขอบคุณนะคะ

Back to Top
kanok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Apr 2006 at 18:07

< => เก่งจริงๆ ทุกคนเลยมีประโยชน์กับทุกคนมาก แต่ถ้าจะใส่กรอบรูปเคลือบรูปลงอัลบั้มนะต้องที่ฟิวเจอร์ เวนเจอร์ เลย ตอนนี้เค้าย้ายไปอยู่รามคำแหง 132 ติดเคซี พร็อตเพอร์ตี้ ตรงข้ามองค์การโทรศัพท์รามคำแหง เบอร์โทร 02-7280309-10 เราใช้บริการเค้าประจำแหละ ประหยัดงบประมาณดี ถ้าดีก็บอกต่อนะจ๊ะ

Back to Top
Rakorako View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Rakorako Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2006 at 15:08

ขอบคุณ มากค่ะ คุณ กรุฟ และ คุณ โอต ด้วย เป็นประโยชน์ กับทุกๆๆๆ คน มากค่ะ

อย่างนี้ ได้บุญมากรู้เปล่า

Back to Top
chittima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chittima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 May 2006 at 11:57

ขอบคุณมากค่ะ

Back to Top
chittima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chittima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 May 2006 at 18:46
ขอบคุณมากนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 May 2006 at 10:00

พอดีเห็นว่ามี เพื่อน ๆ เป็นคาทอลิกกันเยอะพอสมควร

ขอเพิ่มพิธีการในโบสถ์ให้อีกนะคะ

สคริป์งานพิธีมิสซาสมรส
เวลา รายการ ผู้รับผิดชอบ
14.00 น. ญาติทั้งสองฝ่ายพร้อมไปที่โบสถ์  
  ตามพวงมาลัยบ่าวสาว 1 คู่พร้อมหาพานใส่พวงมาลัย/ นำพานแหวนไปให้ในวัด  
  นำแหวนพร้อมพานให้เด็กถือ  
14.30 น. รถบ่าวสาวมารับบ่าวสาวที่บ้านฟ้าประทาน  
15.00 น. บาทหลวง/ผู้ช่วยพิธี กล่าวต้อนรับหน้าประตูโบสถ์  
  ขบวนเดินเข้าพิธี  
  ผู้ช่วยพิธี  
  บาทหลวง  
  เด็กถือเทียน 1 คู่  
  เด็กถือกระถางดอกไม้ 1 คู่  
  เด็กถือแหวนแต่งงาน  
  คู่บ่าวสาว  
  บิดามารดา  
  คู่พยาน  
  คู่เพื่อนบ่าวสาว  
  ญาติมิตร  
  พิธีกรรม  
  ร้องเพลงเริ่มพิธี  
  เริ่มภาควจนพิธีกรรม  
  ฟังบทอ่านที่ 1  
  ฟังบทอ่านที่ 2  
  ฟังบทพระวรสารจากบาทหลวง  
  ฟังบาทหลวงกล่าวเทศน์  
  เริ่มจารีตสมรส  
บาทหลวง  "(ชื่อเจ้าบ่าว) กับ(ชื่อเจ้าสาว) ท่านทั้งสองมาที่นี้โดยไม่ถูกบังคับ  แต่มาด้วยความสมัครใจอย่างแท้จริงเพื่อเข้าพิธีสมรสหรือ?"  
เจ้าบ่าว "ครับ"  
เจ้าสาว "ค่ะ"  
บาทหลวง "เมื่อเข้าสู่พิธีสมรสเช่นนี้แล้ว ท่านทั้งสองพร้อมที่จะรักและยกย่องให้เกียรติแก่กันและกันตลอดช ีวิตหรือ?"  
บาทหลวง "ท่านทั้งสองพร้อมที่น้อมรับบุตรซึ่งพระเจ้าประทานให้ และอบรมเลี้ยงดูตามกฎของพระคริสตเจ้าและพระศาสนจักรหรือ?"  
บาทหลวง "โดยที่ท่านทั้งสอง มีเจตจำนงที่จะสมรสกัน ขอให้ท่านจับมือขวาของกันและกัน และแสดงความสมัครใจต่อหน้าพระเป็นเจ้าและพระศาสนจักรของพระองค์ "  
  คู่บ่าวสาวจับมือขวาของกันและกัน ต่อจากนั้นเจ้าบ่าวจะแสดงความสมัครใจ  
เจ้าบ่าว "ข้าพเจ้า (ชื่อเจ้าบ่าว) ขอรับ(ชื่อเจ้าสาว) เป็นภรรยา และขอสัญญาว่าจะถือซื่อสัตย์ต่อคุณ
  ทั้งในยามสุขและยามทุกข์ ทั้งในเวลาป่วยและเวลาสบาย เพื่อรักและยกย่องให้เกียรติคุณจนกว่าชีวิตจะหาไม่"  
เจ้าสาว "ข้าพเจ้า (ชื่อเจ้าสาว)  ขอรับ (ชื่อเจ้าบ่าว) เป็นสามีและขอสัญญาว่าจะถือซื่อสัตย์ต่อคุณ
  ทั้งในยามสุขและยามทุกข์ ทั้งในเวลาป่วยและเวลาสบาย เพื่อรักและยกย่องให้เกียรติคุณจนกว่าชีวิตจะหาไม่"  
บาทหลวง "ความสมัครใจที่ท่านทั้งสองได้แสดงต่อหน้าพระศาสนจักรนี้ ขอพระเจ้าทรงพระเมตตาทะนุบำรุงให้เข้มแข็ง  
  และประทานพรแก่ท่านทั้งสองอย่างอุดมสมบูรณ์เทอญ สิ่งที่พระเจ้าได้รวมไว้ให้ชิดสนิทกัน มนุษย์อย่าแยกออกจากกันเลย"  
บ่าวสาว "อาแมน"  
  บาทหลวงพรมน้ำแสกแก่คู่บ่าวสาว  
  เริ่มการเสกแหวน และการสวมแหวน  
บาทหลวง "พระเจ้าข้า โปรดเสกแหวนสองวงนี้ ซึ่งข้าพเจ้าเสกในนามของพระองค์ เพื่อให้ผู้สวมนั้นถือซื่อสัตย์ต่อกัน ดำรงอยู่ในสันติสุข  
  และความโปรดปรานของพระองค์ จะได้เจริญชีวิตอยู่ในความรักต่อกันตลอดไป ทั้งนี้อาศัยพระบารมีพระคริสตเจ้าของข้าพเจ้าทั้งหลาย"
ทุกคน "อาแมน"  
  เจ้าบ่าวเอาแหวนสำหรับเจ้าสาว สวมใส่นิ้วนางข้างซ้าย และจะกล่าวว่า  
เจ้าบ่าว "(ชื่อเจ้าสาว) ขอให้รับแหวนนี้เป็นเครื่องหมายแสดงความรักและความซื่อสัตย์ของ ผม  
  เดชะพระนาม พระบิดา พระบุตร และพระจิต"  
  ทำนองเดียวกัน เจ้าสาวหยิบแหวนสำหรับเจ้าบ่าว สวมใส่นิ้วนางซ้ายของเจ้าบ่าวและกล่าวว่า  
เจ้าสาว "(ชื่อเจ้าบ่าว) ขอให้รับแหวนนี้เป็นเครื่องหมายแสดงความรักและความซื่อสัตย์ของ ดิฉัน  
  เดชะพระนาม พระบิดา พระบุตร และพระจิต"  
  ต่อจากนี้ก็เข้าสู่ภาคถวาย และเป็นอันเสร็จพิธี  
  บ่าวสาวนำช่อดอกไม้ถวายครอบครัวศักดิ์สิทธิ์  
  บ่าวสาวเซ็นต์ลงนามในสมุดครอบครัว  
  บาทหลวงคล้องพวงมาลัยให้บ่าวสาว  
  ถ่ายรูปร่วมกัน (บาทหลวง ผู้ช่วยพิธี บ่าวสาว บิดามารดา พยาน เด็กถือ )  
  เดินออกจากโบสถ์ ทั้ง 2 ข้างจะมีญาติๆโปรยกลีบดอกไม้ให้ตลอดทาง  
  เจ้าสาวโยนช่อดอกไม้  

Back to Top
W a f f l e View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote W a f f l e Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2006 at 18:58

ขอบคุณค่ะ

เป็นกระทู้ที่ดีจริงๆ

Back to Top
pithi View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote pithi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2006 at 09:40
Back to Top
kadokkadak View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote kadokkadak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2006 at 12:58

กำหนดการแต่ง คือ พฤษภา ปีหน้าค่ะ

แต่พออ่านกระทู้นี้แล้วอยากแต่งปีนี้เลยค่ะ  ได้ประโยชน์เยอะจริงๆ

อิอิ ... แต่งทีหลังก้ดีแบบนี้แหละ    ขอบคุณมากค่ะ

Back to Top
TeeMuay View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote TeeMuay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 May 2006 at 15:08

ความรู้แน่นจริง ๆ ค่ะ กระทู้นี้

Back to Top
noija View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noija Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 May 2006 at 20:48

น่ารักมาก...เป็นข้อมูลที่ดีค่ะ จะเก็บไว้ใช้

Back to Top
n and t View Drop Down

Post Options Post Options   Quote n and t Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2006 at 09:32

สวัสดีค่ะทุกคน พอดีว่าจะแต่ง วันที่ 9 มิ.ย. 50 พิธีเป็นแบบจีนนะคะ  แต่ยังไม่ทราบรายละเอียดของงานเลย ว่าจะหาหนังสือมาอ่านให้พอรู้ แต่ไม่รู้ว่าจะหาหนังสืออะไร ถ้าใครพอมีข้อมูลรบกวนด้วยนะคะ หรือคนที่เคยมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

หมายเหตุ ว่าที่เจ้าบ่าว กับ ว่าที่เจ้าสาวไม่ค่อยทราบประเพณีเลยค่ะ ส่วนพ่อแม่ทั้งสองฝ่ายก็ไม่ค่อยทราบอะไรมากมาย ส่วนใหญ่จัดการกันเองค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2006 at 10:13

คุณ n and t ค่ะ พอดีกรุ๊ฟไม่ได้แต่งแบบจีนเลยอ่ะ แต่จะช่วย search หาให้นะคะ แล้วขออนุญาตเพื่อน ๆ ที่เป็นเจ้าของแต่ละกระทู้มาไว้ด้วยนะคะ

1. ภาพของที่ใช้ในพิธีจีน (ต้องขอบคุณ คุณ asmieng ที่แปะภาพไว้ให้ แจ่มมาก ๆ )

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=27110 &KW=%BE%D4%B8%D5%A8%D5%B9

2. พิธีจีนอย่างละเอียด ที่คุณ good ,คุณ luck และคุณฟ้าใส โพสไว้ น่าชื่นชมมาก ๆ ค่ะ ลองเข้าไปดูนะคะ

http://www.weddingsquare.net/forum/forum_posts.asp?TID=2116

3.  ภาพประกอบในขั้นตอนต่าง ๆ งานของคุณ Pen-Bee ละเอียดเห็นภาพชัดเจนค่ะ

http://www.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=1859& amp; amp;PN=2

4. อันนี้สรุป งานแต่งงานประเพณีจีน

สรุปของพี่สาวแสนสวยและเก่ง พี่nu-noiy ครบถ้วนมากๆๆ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=noiy&month=10-2 005&date=25&group=5&blog=1

อันนี้ของร้านถุงทอง

ประเพณีจีน http://shop.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=154& amp; amp;PN=2

ประเพณีไทย http://shop.weddingsquare.com/forum/forum_posts.asp?TID=140& amp; amp;PN=2

คิดว่าน่าจะครบถ้วนแล้วนะคะ ยังไงถ้าไม่เข้าใจหรือสงสัยอะไร ก้อลองโพสถามเพิ่มเติมนะคะ เด่วก้อมีรุ่นพี่ เพื่อน ๆ มาช่วยกันตอบค่ะ

Back to Top
n and t View Drop Down

Post Options Post Options   Quote n and t Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2006 at 10:30

ขอบคุณคุณกรุ๊ฟมากนะคะ เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ เดี๋ยวถ้ามีอะไรสงสัยจะรบกวนใหม่นะคะ

Back to Top
poppylove22 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote poppylove22 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jun 2006 at 15:31
เยี่ยมมากเลยค่ะ
Back to Top
jaoh View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jaoh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2006 at 12:49

ขอบคุณมากคะ ที่ให้ความรู้ คำแนะนำที่ดีดี

Back to Top
Tita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2006 at 17:23

สุดยอดมากค่ะ  สุดยอด 

Back to Top
ณีย์ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ณีย์ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jun 2006 at 17:52

ข้อมูลแน่นมากขอบคุณมากคะ

Back to Top
tkpk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tkpk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jun 2006 at 22:05

พี่กรุ๊ฟ น่ารักมากๆเลยค่ะ  เก่งสุดๆ

แล้วเวลาหนูแต่ง ต้องได้ใช้ประโยชน์ 100%

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 10:00

วันนี้ขอมาแนะนำเรื่องช่างแต่งหน้าทำผมแล้วกันนะคะ

ปล. ต้องขอขอบคุณข้อมูลเก่า ๆ ของเพื่อน ๆ พี่ ๆ นะคะ กรุ๊ฟแค่ขอรวบรวมไว้ให้ วทจส มือใหม่กันคะ

คำแนะนำ

1. ลองหาข้อมูลเก่า ๆ ดู ว่าใครแต่งหน้ากับใครแล้วออกมาแนวไหน หาแนวที่ชอบก่อน

2. ดูงบประมาณของเราด้วยนะคะ ช่างแต่งหน้ามีหลายราคา ถ้ามีงบลงทุนไปเลย คุ้ม แต่ถ้างบจำกัด อย่าไปเสียดายช่างแต่งหน้า ราคาย่อมเยา ก้อออกมาสวยได้ เลือกดีดี มีค่ะ

3. ติดต่อช่างแต่งหน้าก่อนว่าวันงานเรา เค้าว่างหรือเปล่า

4. ถ้าว่าง ถามราคาให้ชัดเจน ถามเวลาให้แน่นอนว่าจะมาแต่งเรากี่โมง สถานที่ไหน แล้วเค้ามีนัดอะไรซ้อนหรือเปล่า จะวิ่งรอกทันมั๊ย แต่ต้องทำใจนะคะ ช่างแต่งหน้าเก่ง ๆ เค้ารับหลายงานอยู่แล้ว แบ่ง ๆ กันสวย อย่าไปแบบว่า ไม่ได้ต้องรับชั้นคนเดียว แต่คุยให้เคลียร์ว่ามาเรากี่โมง เสร็จกี่โมงพอ

5. ถ้านัดเจอได้ก้อดีมาก ๆ ก่อนไปเตรียมแบบผม แบบหน้า แบบชุดที่เราต้องการ ไปปรึกษาเลยว่า หน้าแบบเรา หุ่นแบบเรา พี่เค้ามืออาชีพ ผ่านมาหลายหน้า ให้เค้าแนะนำดีกว่า เตรียมไป 2 ชุด ถ้าตกลงกันได้แล้วว่าเอาแบบไหน ให้พี่เค้าไว้ชุด เราเก็บไว้ชุด เขียนรายละเอียดลงไปด้วย กันพลาด

6. มัดจำไป ถ้ามั่นใจแล้ว เป็นการล็อคตัว ใครมัดจำก่อนมีสิทธิ์ก่อน เป็นธรรมดา แล้วเก็บใบ pay-in ไว้ด้วยนะคะ

7. ก่อน 2 เดือนโทรย้ำ แล้วถามว่า ต้องยืดผม ต้องทำสีผม ต้องดัดผม หรือเปล่า

8. ก่อน 1 เดือน ชุดเสร็จแล้ว ถ้าสามารถส่งภาพให้พี่เค้าดูด้วยก้อดี จะได้จัดดอกไม้ให้ถูก  แต่ไม่ต้องโทรก้อได้นะ ช่วงนี้ไปทำสปา นวดหน้า ผ่อนคลาย ดีกว่า

9. ก่อนวันงาน 1 อาทิตย์ โทรย้ำ สรุปให้แน่ใจ ว่าให้เค้าเตรียมดอกไม้ เครื่องประดับอะไรบ้าง

10. ก่อนวันงาน 1 วัน โทรย้ำ เรื่องสถานที่ เวลา แผนที่

ปล. edit เพิ่มเติมจ้า

Edited by weddingsquare
Back to Top
porjung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote porjung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 10:36

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ เพราะกำลังกลุ้มใจว่าจะไปหาช่างแต่งหน้าทำผมได้จากที่ไหนค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 10:44

ต่อไปก้อเทียร่านะคะ ที่สาว ๆ ใฝ่ฝันอยากใส่กัน

ก่อนอื่นขอโชว์ของตัวเองก่อนเน้อ  เทียร่านี้ดูเจ้าหญิงมาก ๆ ชอบค่ะ ซื้อมาจากสิงค์โปร์ ของร้าน Chomel ราคาลดแล้ว 20% เหลือประมาณ 1400 บาท แพงสำหรับเรา แต่ยอมลงทุน เพราะชอบมากค่ะ ไม่ว่ากัน

ถ้าเพื่อน ๆ ต้องการนะคะ ขอแนะนำ

ปล. ได้ข้อมูล มาจากเพื่อน ๆ นะคะ กรุ๊ฟไม่ได้ไปสำรวจเองทั้งหมดเน้อ

1. หาซื้อได้แถวสำเพ็ง ราคาตั้งแต่ 400-900 ค่ะ ถามว่าเป็นยังไง ก้อโอเคนะคะ เพียงแต่มันอยู่ในถุง อาจดูเหมือนของถูก แต่จริง ๆ ใส่ครั้งเดียว 400 ก้อสวยแล้วค่ะ

2. ร้าน New Modern สำเพ็ง (มาทางพาหุรัด ร้านจะอยู่ซ้ายมือ) เป็นแบบหวีสับราคา 300 แบบที่คาดผมราคา 560 บาท

3. ร้านสยุมพร อยู่ในดิโอลด์สยาม ชั้น 2 มีพวกขายเครื่องประดับชุดไทย ราคาต่อรองได้ค่ะ

4. มาบุญครอง ชั้น 1 โซนกลาง แถว ๆ ร้านขายเสื้อผ้า ราคา 500 บาท คล้าย ๆ กับสำเพ็ง แต่แพงกว่า

5. เซ็นทรัล บางนา ร้านอยู่ชั้นบน ใกล้ ๆ ทางเข้าสวนสนุก ร้านนี้ขายของพวก Disney ค่ะ

6. เซ็นทรัล ลาดพร้าว ชั้นใต้ดิน ราคา 1500-2000

7. เซ็นทรัล ปิ่นเกล้า ชั้นเดียวกับร้าน 555 ตรงหน้าลิฟท์ คุณเก๋ coolbride ราคา 990 บาท (ขอแนะนำ คุณเก๋น่ารัก อัธยาศัยดี)

8. ที่ Plattinum ประตูน้ำ

ส่วนเรื่องจะเช่าเทียร่า ก้อคงต้องลองสอบถามเจ้าสาวรุ่นพี่ดูนะคะ มีหลายท่านเลยที่ให้เช่า แต่ถ้าร้านที่มีให้เช่า คือ ร้านทวีพร แต่อยู่สามพรานนะคะ ร้านนี้กรุ๊ฟตัดชุดที่นี้ค่ะ คุณลำไย 034287794 ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 11:54

ที่นี้มาถึง รองเท้านะคะ

1. แน่นอนเลย ร้านสุดฮิต Fashion Eye บางลำพู ราคาไม่แพงค่ะ มีหลายแบบ หลายสี เหมาะกับเจ้าสาว และออกงานกลางคืนมาก ๆ  ราคาประมาณ 300-600 แล้วแต่ต่อรองราคา

แผนที่ตามนี้นะคะ ที่คุณ Thanya  ทำไว้แทนของกรุ๊ฟที่ดูไม่รู้เรื่อง ทำให้งง (ขออภัยอีกครั้งเน้อ) เบอร์ 02-2814014

2. ร้าน มณีศิลป์ สาขาเวิล์ดเทรด 02-2559557 สาขามาบุญครอง 02-6209484 ราคาประมาณ 1800 -2,500 แล้วแต่แบบ ระยะเวลาตัดไม่เกิน 10 วัน

3. ร้าน St.James ยี่ห้อ Thames ราคาประมาณ 1600 ตามห้าง

4. Roccoco รับตัดด้วย แถว ถ.เชื้อเพลิง 02-2498093-5  ติดต่อคุณประจักษ์ ประมาณ 1-2 อาทิตย์

5. ร้านพัฒนศิลป์ ตรงถ.สุรวงศ์ ก็รับตัดค่ะ

6. มาบุญครอง , ใต้โรงหนังลิโด้ (ร้าน Go-On) , ประตูน้ำ

7. ตามห้าง จะมีของยี่ห้อ พัฒนศิลป์ ,พธู  ,Footwork  ,Crazy Step ,LYN

8. Ballet เป็นร้านที่ตัดรองเท้าลีลาศ ราคา 3200 บาท ห้างอรุณอัมรินทร์พลาซ่า หรือโซโก้ ชั้น 1 ตรงข้ามโรงแรม intercontinental ระยะเวลา 1 เดือน แต่พี่นู๋หน่อยบอกว่า งานไม่เยอะได้ 2 อาทิตย์จ้า

เบอร์โทร 02-2569006, 02-6520339

9. ร้านบองมาเช่ ที่คุณ amm_es5 โพสไว้ ว่ารับตัดด้วย แค่ 800 บาท

Back to Top

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 12:59

ต่อไปก้อชุดชั้นใน  แต่จะบอกว่า ส่วนใหญ่ชุดเจ้าสาว ช่างก็จะมีในตัวอยู่แล้ว แต่ถ้าป้องกันโป๋ ก้อมีก้อได้ค่ะ

1. ซิลิโคนบรา 

http://www.siamnana.com/unbra.htm

2. ชุดชั้นในตามห้าง ก้อจะมี 

2.1 เต็มตัวแบบถอดสายได้ ของ Sabina , Wacoal (ยาวปิดถึงหน้าท้อง)

2.2 Elfe ราคาประมาณ 500 ร้านเจ๊เล้ง ลด 20%

2.3 I ly Swell

2.4 คามิโอ

3. ร้านรับตัดชุดชั้นใน

3.1 ร้านพรรณี เวิล์ดเทรดชั้น 1 ประมาณ 750 ลดเหลือ 600 บาท แต่จะลดปีละ 2 ครั้ง

3.2 ร้านสุภาพ อยู่ซอยก่อนข้ามสะพานหัวช้างประมาณ 100 เมตร หัวมุม ร้านเล็ก ๆ

3.3 ร้านป้าสุขศรี  ร้านอยู่ตรงข้ามซอยอินทามระ 8 ขับเข้ามาจากทางสะพานควาย จะเห็นปั้มน้ำมันเยอะแยะ จุดสังเกตคือ จะเห็นปั้มบางจากทางขวา ขับต่อมาอีกซักเกือบ 150 เมตร จะพบร้านค่ะอยู่ทางขวามือ อาจมีจุดสังเกตคือมีตึกประมาณ 5 ชั้น อยู่ทางด้านขวาด้วยเป็นตึกของ SCIB ค่ะ มีสัญลักษณ์อยู่น่าจะมองได้ง่ายนะ ราคาที่เคยตัดสเตย์ทั้งตัวเลย ประมาณ 1000-1,200

02-2797051 , 02-6161299

3.4 Wacoal สาขาตั้งฮั่วเส็ง บางลำพู

Back to Top
Lyncy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lyncy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 13:39

ข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆ เลยค่ะ..ยอดเยี่ยม

Back to Top
OngYing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote OngYing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 16:47

สุดยอดดดด ... ทำได้ไงเนี่ย ทึ่งมั่กๆ

Back to Top
ononuma View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote ononuma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 17:29

ขอบคุณมากนะคะ เคยเข้ามาอ่านแล้ว แต่นี่มีเพิ่มเติมอีก ขอบคุณจริง ๆ ค่ะ

Back to Top
ibis View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ibis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 17:50
ขอบคุณค่า ได้ประโยชน์มากเลย add หน้านี้เอาไว้แล้วเรา
Back to Top
thunya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thunya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2006 at 19:16

คุณกรุ๊ฟ...ข้อมูลเป็นประโยชน์มากค่ะ  กำลังหาข้อมูลเรื่องชุดชั้นใน กะ แต่งหน้าพอดี  ได้คุณกรุ๊ฟรวบรวมไว้ เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ มากค่ะ

เจี๊ยบ

'Love is all around'
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  123 4>

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.209 seconds.