แต่งงาน แงๆๆ ช่วยด้วยค่ะฟิล์มที่สตูเสียอ่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > สตูดิโอถ่ายภาพ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

แงๆๆ ช่วยด้วยค่ะฟิล์มที่สตูเสียอ่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
parichart View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote parichart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แงๆๆ ช่วยด้วยค่ะฟิล์มที่สตูเสียอ่ะ
    Posted: 19 Jan 2006 at 09:03

เมื่อวานเอาฟิล์มที่ได้จากสตูไปอัดรูป พออัดออกมารูปเป็นสีขาวๆ เป็นขีดๆ

ติดอยู่ที่หน้าค่ะ พอสอบถามที่ร้านเขาบอกว่าไม่ได้เกิดจากการอัดภาพ แต่เป็นเพราะว่า

ฟิล์มเราเป็นรอยอยู่แล้ว พอดูที่ฟิล์มก็เป็นแบบนั้นจิงๆ ทางร้านบอกว่าเราเก็บรักษาฟิล์มไม่ดี

สามารถแก้ไขอะไรมั้ยคะ เพราะเป็นตรงหน้าพอดีเลยค่ะ

Back to Top
PRINCESS BRIDE View Drop Down
exsp
exsp

Post Options Post Options   Quote PRINCESS BRIDE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2006 at 10:57

ไม่ทราบว่าเป็นฟิล์ม 120 ขนาดประมาณ 3 นิ้วรึเปล่า ถ้าใช่เราคิดว่าฟิล์มไม่ได้เสียค่ะ

แต่เกิดจากการแต่งฟิล์ม เพราะปกติสตูจะแต่งฟิล์มก่อน แล้วนำไปอัดขยายแล้วนำรูปที่ได้มาแต่งอีกครั้งค่ะ

ไม่ทราบว่าใช้บริการสตูไหนแต่คิดว่าน่าจะเป็นหลักการเดียวกัน

ริ้วรอยที่เกิดขึ้นจะเป็นบริเวณใต้ตา และร่องแก้มใช่หรือไม่ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote parichart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2006 at 17:14

ใช่ค่ะ เป็นฟิล์ม 120  คือครั้งแรกที่ได้ฟิล์มมา มายด์เอาไปอัดมาแล้วครั้งหนึ่งก็ใช้ได้ค่ะไม่เป็นรอยอะไรเลย

แต่พอมาอัดเมื่อวานนี้ก็เป็นรอยอย่างที่บอกหน่ะค่ะ แล้วไม่ใช่เกิดที่ใต้ตาหรือร่องแก้มค่ะ เป็นบริเวณหน้าทั้งหน้าเลยค่ะเป็นรอยแบบเอาปากกาขีดไปขีดมาหน่ะ ค่ะ

Back to Top
PRINCESS BRIDE View Drop Down
exsp
exsp

Post Options Post Options   Quote PRINCESS BRIDE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2006 at 13:16

ถ้าอย่างนั้นอาจเกิดจากการที่ไปอัดครั้งนั้นแล้วทางร้านทำฟิล์ม หล่นแล้วเสียดสีกับฝุ่นจึงทำให้เกิดรอยก็เป็นได้ เพราะฟิล์มพวกนี้ต้องหยิบจับอย่างระวังมากๆ  แต่ถ้าเกิดจากการเก็บรักษาไม่ดีไม่น่าใช่เพราะฟิล์มนี้ เราถ่ายมา 10 ปีแล้วเอามาขยายยังสวยเหมือนเดิมเลยค่ะ ลองเอาฟิล์มรูปที่ไปอัดเทียบกับรูปที่ไม่ได้ไปอัดซิค่ะ

ว่าต่างกันมั๊ย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote parichart Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2006 at 13:34

ขอบคุณนะคะ แต่ว่าไม่มีทางอื่นแก้ไขได้แล้วใช่ไหมคะ เสียดายจังเลยอ่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.159 seconds.