แต่งงาน คริสเตียนในญี่ปุ่นมาขอคำแนะนำค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > ชมรมว่าที่เจ้าสาว คริสเตียน คาทอลิค
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

คริสเตียนในญี่ปุ่นมาขอคำแนะนำค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
I_am_Toon View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote I_am_Toon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: คริสเตียนในญี่ปุ่นมาขอคำแนะนำค่ะ
    Posted: 19 Jan 2006 at 01:42

สวัสดีค่ะ ตูนเป็นคริสเตียนค่ะสามีเป็นคนญี่ปุ่นค่ะแต่เค้ายังไม่ได้รับเช ื่อเป็นคริสเตียนเลยค่ะ ได้แต่ตูนสอนเค้าเรื่องพระเจ้าเท่านั้น

เพราะที่ญี่ปุ่นเมืองที่อยู่นี้ไม่มีโบสถ์ที่เผยแพร่พระคัมภีร์ จริงๆ มีแต่โบสถ์ที่เอเจนซี่สร้างโชว์ไว้ให้จัดงานแต่งเฉยๆ

ปีนี้เรากำลังจะจัดงานแต่งที่ไทยน่ะค่ะ แต่ตูนยังงงๆว่าควรจะเริ่มยังไงดี ไม่ทราบมีใครแนะนำได้บ้างคะ

ถ้าตูนจะติดต่อศิษยาภิบาลจัดพิธีในสวนของโรงแรมจะสามารถเชิญท่า นใดจากโบสถ์ไหนได้บ้างคะ

และจะมีปัญหามั้ยคะที่สามียังไม่ได้รับบัพติศมา แต่ส่วนตัวคิดว่าเค้าอฐิฐานต่อพระเจ้าค่ะ แค่ไม่ได้เข้ามาทำพิธี

และอีกอย่างสุดท้ายเราจดทะเบียนสมรสเสร็จก่อนน่ะค่ะเพราะต้องดำ เนินเรื่องขอวีซ่าล่วงหน้าเลยไม่ทันนึกว่าจะจดก่อนพิธี จะสามารถเข้าพิธีได้มั้ยคะ

รบกวนเพื่อนๆแนะนำทีนะคะ เพราะตอนนี้ก็ยังไปจองโรงแรมหรือที่ไหนไม่ได้เพราะติดปัญหาเรื่ องงงกับพิธีการเนี่ยล่ะค่ะ

Back to Top
หนมบิ๋ม View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote หนมบิ๋ม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2006 at 10:56
อืม บิ๋มเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพิธีการของคริสเตียนเท่าไหร่ เดี๋ยวรอเพื่อนๆที่รู้ มาตอบนะคะ 
Back to Top
Mucki_girl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mucki_girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2006 at 11:15
ไม่ถนัดเรื่องคริสเตียนเท่าไหร่ค่ะ รอคนอื่นมาตอบนะคะ แต่ส่วนตัวคิดว่าจดทะเบียก่อนแล้วมาทำพิธีได้ค่ะ
Muk & Noo 17.07.2004

5th Anniversary

Back to Top
Misei View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Misei Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2006 at 11:33
คุณตูนรับเชื่อที่เมืองไทย หรือที่ญี่ปุ่นล่ะคะ ถ้ารับเชื่อที่เมืองไทยให้กลับไปติดต่อคริสตจักรที่เราไปรับเชื ่อที่นั่นค่ะ แต่ถ้าไม่เดี๋ยวค่อยมาว่ากันต่อนะ
Back to Top
นู๋นุ้ย_god View Drop Down

Post Options Post Options   Quote นู๋นุ้ย_god Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jan 2006 at 13:09

จดทะเบียนก่อนไม่น่ามีปัญหานะคะ เพราะคริสเตียนบางโบสถ์ยังให้จดทะเบียนก่อนแต่งประมาณเดือนนึงค ่ะ เพื่อเป็นเครื่องยืนยันว่าทั้งสองฝ่ายไม่เคยมีพันธะมาก่อนจริง

ส่วนเรื่องศิษยาภิบาลที่จะมาทำพิธีให้ คงต้องติดต่อคริสจักรที่คุณตูนรับเชื่อนั่นแหละค่ะ คิดว่าเค้าต้องยินดีแน่ๆเลยค่ะ

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote I_am_Toon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jan 2006 at 11:27

ขอบคุณค่ะ

ตูนรับเชื่อที่ไทยค่ะ นี่เลยกะว่าให้เพื่อนที่ไทยติดต่อคริสจักรให้ก่อนดีกว่า

แล้วจะต้องมีอบรมคู่สมรสก่อนแต่งเช่นคาทอริกมั้ยเนี่ยคะ กลัวสามีลางานมาก่อน3-4วันไม่ได้เนี่ยค่ะ 

คาดว่าสาวๆที่นี่มีแคทอริกเยอะแน่ๆเลยนะคะเนี่ย

Back to Top
pooktom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pooktom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2006 at 16:20

ไม่ค่อยทราบกฏระเบียบเท่าไร แต่มีเพื่อนคนนึงเพิ่งแต่งไปอ่ะ เค้าต้องจดทะเบียนก่อน ปุ๊กว่าคุณตูนติดต่อทางคริสจักรที่คุณตูนรับเชื่อดีกว่า น่าจะได้ข้อมูลที่ชัดเจนที่สุด เพราะได้ยินบางที่ก็มีกฏรายละเอียดไม่เหมือนกัน ขอให้คุณตูนโชคดีนะคะ   

Edited by pooktom
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Misei Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2006 at 13:40
ใช่ค่ะ เหมือนที่ปุ๊กบอกบาง คจ. มีรายละเอียดความเฮียบแตกต่างกันค่ะ แต่โดยส่วนใหญ่ต้องแจ้งความจำนงค์ก่อนว่าจะแต่งงานที่ ศบ. (ศิษยาภิบาล) และเดี๋ยวเขาเรียกคุย ส่งชื่อไปอบรม ฯลฯ ประมาณนี้น่ะค่ะ เจี๋ยก็เป็นคริสเตียนเหมือนกันแต่ตอนที่แต่งไม่ได้ทำพิธีค่ะ
Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote I_am_Toon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2006 at 06:30

วันนี้โมโหแล้วค่ะ เพราะให้เพื่อนไปถามศิษยาภิบาลให้ถึงกรณีเรา

แต่เค้าก็เหมือนจะไม่แยแสอะไรเลยค่ะ และก็ตอบว่าจัดไม่ได้เพราะสามียังไม่ได้รับเชื่อ

อ้าว....เราก็จะไปรับอยู่นี่ไง มีปัญหาอะไรล่ะ  แค่เราไม่ได้อยู่ไทยไม่ได้ไปที่คริสจักรบ่อยคอยให้เงินบริจาคโบ สถ์น่ะเหรอ

ยอมรับคะว่าตอนนี้เลยโมโหทั้งหมดของระบบคริสเตียนในไทยไปเลย

พระเจ้าไม่ได้อยู่ในหัวใจคนพวกนี้จริงๆเลย

ศิษยาภิบาลคนที่บอกท่านนี้ก็เป็นแค่สุนัขหิวโหยหาเงินตามโบสถ์อ ่ะ ไม่ใช่คนเชื่อในพระเจ้าอะไรเลย

ปล.คงจะวิจารณืมากไม่ได้อ่ะค่ะ เพราะบางคนที่นี่ก็คงเคยรู้จัก ศบ. ท่านนี้แน่ๆ คริสจักรเครือใจสมาน....แต่ถ้าไม่เจอกับตัวเองคงไม่เชื่ออ่ะค่ะ ว่านอกจากไม่ช้วยเหลือแล้วยังมีปัจจัยเรื่องเงินมาด้วยค่ะ

Back to Top
Mucki_girl View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mucki_girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2006 at 09:42

เห็นใจค่ะ ของมุกเจอคุณพ่อใจดีเป็นคนอิตาลีแถวบ้านแฟนช่วยไว้ค่ะ ถ้าติดต่อคุณพ่อคนไทยอาจยากเหมือนกัน คือกรณีมุก ได้รับศีลล้างบาปที่เยอรมัน แต่พอแม่ย้ายมาอยู่เมืองไทย ก็ไม่ได้พาไปโบสถ์ที่ไหนเพราะสมัยนั้น (30 กว่าปีก่อน) ก็ไม่ได้มีโบสถ์มาก แม่ต้องทำงานหาเลี้ยง แต่ก็ได้สอนการปฎิบัติตัวเป็นศริสต์ที่ดี (คาทอลิค) มาตลอด เวลาปิดเทอมไปเยี่ยมยายที่เยอรมัน ยายก็อ่านไบเบิ้ลให้ฟัง ให้ดูหนังศาสนา ๆลๆ พอมุกจะแต่งงานมุกเลยอยากให้พระเจ้ารับรู้ แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไง จะปรึกษาใคร เพราะที่บ้านก็ไม่รู้พิธีกรรมในเมืองไทย บังเอิญวันนึงแม่ ไปงานเลี้ยงแล้วเจอคุณพ่อ Jonh ท่านนี้ ท่านก็เลยฝากนามบัตรไว้ พอมาอ่านดูดีๆ ก็พบว่าเป็นโบสถ์แถวบ้านแฟน เลยเข้าไปพบ อธิบายสถานการณ์ให้ฟัง คุณพ่อแนะนำให้เรียนคำสอนเพิ่ม แต่บอกว่าอยู่ไกล กลัวลำบาก ให้มุกไปติดต่อวัดรังสิตซึ่งอยู่แถวบ้านมุก อธิบายให้คุณพ่อเจ้าวัดฟัง แล้วท่านก็จะช่วย คุณพ่อวิทยาที่วัดรังสิต ดูจะดุๆตอนแรก (คิดว่าท่านต้องการตรวจสอบให้แน่ชัดเท่านั้น) แต่ต่อมาก็สอนคำสอนมุกทุกวัน จนแต่งงาน พอแต่งงานเสร็จก็ได้ย้ายมาที่แถวบ้านแฟน เลยไปเข้าโบสถ์กับคุณพ่อ Jonh ในที่สุดคุณพ่อก็ช่วยให้ได้รับศีลกำลังในที่สุด ดีใจมากๆที่ได้เป็นศริสต์เต็มตัว

ที่ต้องการจะสื่อคือ มุกเชื่อว่าพระเจ้าท่านต้องช่วยเราค่ะ มุกขอให้คุณตูนฝ่าฝันอุปสรรคนี้ไปให้ได้นะคะ

Muk & Noo 17.07.2004

5th Anniversary

Back to Top
pooktom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pooktom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2006 at 10:21

เห็นด้วยกับมุกค่ะ ขอให้ฝ่าฟันอุปสรรคครั้งนี้ไปได้ด้วยดีนะคะ สู้สู้ค่ะ คุณตูน     
Back to Top
nunut View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2006 at 11:21

ตูนจ๊ะ ไม่รู้ว่าพี่หนูนัทเข้าใจถูกอ่ะเปล่า แฟนตูนยังไม่ได้เป็นคริสเตียน แต่กำลังจะรับเชื่อใช่ป่ะ? หรือว่าไม่เป็นคริสเตียนเลยหว่า

แต่ก็มีบางที่เหมือนกันนะที่ยอมทำพิธีให้ในกรณีต่างคนต่างถือ แต่น้อยมาก พี่จำไม่ได้ว่าคริสตจักรไหนทำให้อ่ะ

แต่ยังไงก็ใจเย็นนิดนึงละกัน ค่อยๆดูที่โบสถือื่นๆดูก็ได้ ถ้าโบสถ์ที่ไปประจำไม่สะดวกจะประกอบพิธีให้อ่ะจ้า

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote I_am_Toon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2006 at 17:25

แฟนตูนยังไม่ได้เป็นคริสเตียน แต่กำลังจะรับเชื่อค่ะ และตัวตูนเองก้เผยแพร่พระคัมถีรืให้เค้าเรื่อยอยู่แล้วค่ะ

แต่ก็ได้แต่จนใจนะคะว่าตอนนี้จะเริ่มต้นไปติดต่อคริสจักรอื่นๆไ งดี เพราะศิษยาภิบาลคนที่ตูนติดต่อไป เล่นพูดอ้อมๆว่าปฎิเสธทุกอย่าง เหมือนไม่รับฟังข้อปัญหาในเรื่องถิ่นที่อยู่ของเราเลย ทั้งๆที่ท่านก็รู้จักเรานะคะเพราะเป็นเพื่อนกับลูกสาว ศิษยาภิบาลท่านนี้

เลยคิดๆแล้วคะว่าคงเป็นปัญหาจากเรื่องเงินที่โบสถฺไม่ได้จากเรา ในฐานะสมาชิก

Back to Top

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2006 at 20:50

ตูนจ๊ะ พี่ชายพี่หนูนัทเขาก็เป็นคริสเตียนนะ และตอนแต่งงานแฟนก็ไม่ได้รับเชื่อ ศิษยาภิบาลที่คริสตจักรเขายังมาทำพิธีให้ที่โรงแรมเลยล่ะจ้า

ยังไงให้เพื่อนของตูนลองสอบถามไปดูไหม พี่ว่าต้องมีที่เขารับทำพิธีให้แน่นอนนะ แต่ถ้าสนใจคริสตจ ักรพี่ชายของพี่หนูนัทล่ะก็ พี่จำชื่อคริสตจักรไม่ได้แล้วสิ รู้อย่างเดียวว่าอยู่ตรงพัฒนาการอ่ะจ้า ลองหาดูละกันเน้อ

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote I_am_Toon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jan 2006 at 11:03

ขอบคุณพี่หนูนัทนะคะ กำลังถอดใจไม่มีพิธีอยู่เลยค่ะ เด๊ยวจะลองหาคริสจักรระแวกที่พี่หนูนัทบอกนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jan 2006 at 11:23

งั้นพี่บอกทางเพิ่มเติมละกันเน้อ ถ้ามาจากทางคลองตัน ก้ขับรถเลยสี่แยกคลองตัน ตรงขึ้นไปทางพัฒนาการ อยู่ฝั่งซ้ายมืออ่ะจ้าในซอย แต่จำไม่ได้ว่าซอยที่เท่าไหร่ แต่รู้ว่าเลยจากสี่แยกไม่ไกลมาก ไม่เกินม.เกษมบัณฑิตชัวร์อ่ะจ้า พอเข้าซอยไปก็ให้มองทางขวามือ จะมีทางแยกแล้วให้สังเกตดูละกัน โบสถ์อยู่ตรงนี้อ่าจ้า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Misei Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2006 at 17:51

ลองไปที่ คจ. วัฒนา ดู ก็ได้นะ เอาใจช่วยจ๊ะ แหะๆ เห็นโดนซะขนาดนี้ไม่กล้าให้ไปที่ โบสถ์เราเลย... กลัวเขาจะไม่ให้ประกอบพิธีเพราะที่นี่ก็ เฮี๊ยบ (แบบดีนะ) มากเหมือนกัน

Back to Top
tooky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tooky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2006 at 16:39

อย่าเพิ่ง หงุดหงิด ท้อใจนะคะคุณตูนยังไงพระเจ้าก็รักคุณตูนและคนที่เป็นกายเดียวกั นอย่างแฟนคุณตูนด้วย ถึงแม้เค้ายังไม่รับเชื่อก็ตาม พระเจ้าก็ถือว่า เค้าเป็นลูกพระเจ้าด้วยเหมือนกัน  ถ้ามีปัญหาลองปรึกษาที่คริสตจักรยุคพระคุณซิค่ะ  ศิษยาภิบาลที่นั้นรับรองได้ว่าทำงานรับใช้พระเจ้าจริงๆ คุณตูนจะได้คำตอบที่ดีนะคะ ดิฉันเชื่อเช่นนั้นแน่นอน

ที่อยู่ 322/92 ซ.อยู่เจริญ แยก9 ถ.อโศกดินแดง  อยู่ในซอยข้างสถานฑูตจีนตรงรัชดาค่ะ

เบอร์โทร 02-246-4340 ,02-246-9282, 01-939-0458  ศิษยาภิบาล สิริพร ค่ะ

พระเจ้าอวยพรนะคะ 

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.156 seconds.