แต่งงาน Theme งาน "พี่ชายที่แสนดี" - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > การจัดดอกไม้ ตกแต่งสถานที่ ดอกไม้ ซุ้ม ลูกโป่ง เวที
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Theme งาน "พี่ชายที่แสนดี"

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
pupuu View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote pupuu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: Theme งาน "พี่ชายที่แสนดี"
    Posted: 06 Dec 2005 at 13:34

จากที่เคยโพสถามเรื่อง wording กับเพื่อนๆ ไว้ก่อนหน้านี้ (แต่ไม่มีคนตอบเลย) เราก็ไม่ได้คิดอะไรเพิ่มอีก แต่เมื่อวันอาทิตย์ตอนกำลังขับรถไปอยุธยากับคุณแฟน ก็คิดถึงพี่ชายขึ้นมา (คือตอนนี้พี่ชายไปเรียนต่อที่อังกฤษอ่ะค่ะ) แล้วก็คิดไปเรื่อยเปื่อยค่ะว่าถ้าไม่มีพี่ชายเราก็คงไม่มีวันนี ้ คือพี่ชายเป็นทุกสิ่งทุกอย่างของเรา หวังดีกับเรา เสนอแนะแต่สิ่งที่ดีให้เราทุกอย่างมาโดยตลอด และที่เราเป็นแฟนกับคุณว่าที่ได้ก็เพราะพี่ชายเรานี่แหละ (เพราะเค้าเป็นเพื่อนกัน) เราก็เลยคิดไปไกลประมาณว่า วันงานเลี้ยงที่กรุงเทพฯ เราอยากจะร้องเพลง "พี่ชายที่แสนดี"ให้กับพี่ชายเรา แล้วก็มี presentation รูปเรากับพี่ชายตั้งแต่เด็กจนโตประกอบไปด้วย คือว่าเราตั้งใจจะเซอร์ไพส์คุณแฟนโดยการร้องเพลงให้ด้วยเหมือนก ัน ก็เลยกะว่าจะไปอัดเสียงทีเดียว คือเรากะประมาณว่าตอนที่พิธีกรให้บ่าวสาวกล่าวอะไรเล็กน้อย เราก็จะให้คุณแฟนกล่าวก่อนแล้วเราตามทีหลัง แล้วเราก็จะขอบคุณพี่ชายที่ทำให้เรามีวันที่ดี แล้วก็จะร้องเพลงให้ จากนั้นก็ขอบคุณคุณแฟนที่ดูแลเราต่อจากพี่ชายด้วยดีเสมอมา แล้วก็ร้องเพลงให้เค้าจากนั้นก็จะเซอร์ไพส์คุณแฟนโดยให้ชุดไม้ก อล์ฟชุดเล็กเป็นของขวัญ (เพราะพี่เค้าชอบตีกอล์ฟมากๆ)

ที่นี้อยากถามเพื่อนๆ ว่า

1. เราไม่รู้ว่าถ้าเราร้องเพลงให้พี่ชายเราจะไม่เข้ากับงานแต่งรึป ่าว เพราะมันเป็นเรื่องของเรากับพี่ชาย ไม่เกี่ยวกับงานแต่งอ่ะ แต่ถ้าไม่มีพี่ชายที่แนะนำให้เรารู้จักกันเราก็ไม่มีวันนี้นะ

2. คุณแฟนก็ดูแลเราอย่างดีแทนพี่ชายมาโดยตลอด ก็เลยอยากใช้ theme "พี่ชายที่แสนดี" ไปด้วยเลย เพื่อนๆ ว่าดีรึป่าว แล้วถ้าใช้ theme นี้แล้วควรจะมีรูปแบบงานเป็นยังไงบ้าง คือเราอยากจัดแบบอบอุ่นเหมือนครอบครัวอ่ะค่ะ แต่มันตันๆ ยังไงไม่รู้ เพื่อนๆ ที่ไอเดียเจ๋งๆ ช่วยคิดหน่อยนะคะ

Back to Top
groof View Drop Down

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2005 at 14:06

อันนี้อาจจะความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ

เราอยากให้ theme ของงาน เน้นไปที่ตัวบ่าวสาวมากกว่าค่ะ ลองนึกถึงสีสันที่ชอบก่อน แล้วก้ออาจจะนึกถึงความเป็นมาของกันและกัน สิ่งที่ชอบ เอาเป็นว่า..เรื่องของ Theme ค่อยนึกอีกที ขอตอบส่วนที่เกี่ยวกับกระทู้ก่อน

สำหรับพี่ชาย..ดีใจด้วยค่ะ ที่มีพี่ชายที่แสนดีแบบนี้นะคะ

เราคิดว่าน่าจะเป็นตอน Presentation ให้เริ่มจากรูปตอนเด็กๆๆ กะพี่ชาย แล้วมาจบที่รูปคุณ pupuuกับแฟน แล้วเขียนประมาณว่า...ผู้ชายคนแรกที่ดูแลมาตลอด กับผู้ชายคนที่จะมาดูแลตลอดไป...

แล้วมาถึงตอนกล่าวขอบคุณ เราจะสามารถให้ความสำคัญไปที่พี่ชายได้ โดยเกริ่นว่าใน presentation จะเห็นผู้ชาย 2 คนที่มีความหมายกับเรามากๆๆ แล้วก้อใช้ช่วงเวลานี้กล่าวความในใจ คำขอบคุณต่างๆๆ ที่จะให้พี่ชายค่ะ แล้วอาจจะขอให้พี่ชายขึ้นมาบนเวที แล้วมีพวงมาลัยมอบให้ก้อได้ค่ะ ...เรากะว่างานเราก้อจะทำแบบนี้ให้กับครอบครัวค่ะ

ลองดูนะคะ..อิจฉาจังมีพี่ชายที่แสนดี เราก้อมีค่ะ แต่เป็นพี่สาวแสนดีเหมือนกัน แต่เราออกแนวเป็นคนดูแลพี่สาวมากกว่าค่ะ หุหุ

***You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.***

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pupuu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2005 at 14:35

ขอบคุณมาเลยค่ะคุณกรุ๊ฟ ชอบตรงประโยคที่ว่า "ผู้ชายคนแรกที่ดูแลมาตลอด กับผู้ชายคนที่จะมาดูแลตลอดไป..." ซึ้งมากๆ ค่ะ คือว่าเรารักพี่ชายเรามากๆๆๆ เลย พออ่านประโยคนี้แล้วมันตื้นตันจนจะร้องไห้เลย จริงๆ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ คุณกรุ๊ฟนี่เจ้าแม่ไอเดียจริงๆ คืนนี้ต้องไปลองเรียงร้อยเรื่องราวใน presentation ซะแล้ว

น่าเสียดายค่ะว่าพี่ชายจะอยู่แค่งานวันหมั้น ต้องกลับไป present งาน thesis กับอาจารย์ที่อังกฤษอ่ะ  แต่เราอยากให้ความสำคัญกับเค้าถึงแม้เค้าจะไม่ได้อยู่ร่ว มงานก็ตาม  แต่ถ้าพี่ชายเราอยู่เราก็อยากทำเหมือนที่คุณกรุ๊ฟแนะนำค่ ะที่ว่าให้มอบมาลัยให้พี่หน่ะค่ะ

Back to Top
nunokka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunokka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2005 at 15:05

พี่ชายไม่ได้อยู่ร่วมงานเลี้ยงก้อไม่เป็นไรค่ะ  ยังไงก้อมีวีดีโอกะภาพนิ่งไว้ให้พี่ชายได้ดูตอนหลัง  เขาคงจะซึ้งแน่ ๆ เลย  ที่น้องสาวนึกถึงเขาตลอดเวลา

Back to Top
suwandees View Drop Down

Post Options Post Options   Quote suwandees Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2005 at 09:28

แต่เราว่าเน้นที่ตัวบ่าวสาวจะดีกว่า คุณร้องเพลงและทำพรีเซ็นเตชั่นส่วนตัวจะดีกว่า ส่วนพี่ชายแค่กล่าวขอบคุณบนเวทีหรืออาจมอบของขวัญเพื่อแทนคำขอบ คุณก็พอ เพราะมันเป็นคนละโอกาสกันนะ คุณมีโอกาสแสดงความขอบคุณกันเมื่อไหร่ก็ได้ เราว่าไม่ควรมีจุดเด่นอะไรหลายอย่างนะ คนมางานคงงงอ่ะ

ส่วนธีมงานพี่ชายที่แสนดีเราว่าก็ไม่เหมาะ เราอยากให้คุณซาบซึ้งในความรักของพี่ชายเสมอและตลอดไป แต่งานนี้คืองานแต่งงานของคุณกับแฟนสองคน น่าจะให้ความสำคัญกับคนทั้งสองเป็นหลัก หรือหากอยากเซอร์ไพร์สแฟนก็ในความหมายที่ว่าขอบคุณความรักและใส ่ใจของแฟนคุณในฐานะคู่ชีวิตไม่ใช่พี่ชาย

เราเชื่อว่าคุณรักพี่ชายมาก แต่อยู่ห่างกันจึงเห็นความรักและเอาใจใส่ของแฟนมาทดแทนกับของพี ่ชาย ซึ่งเราว่ามันไม่ใช่ มันคนบะคนกัน พี่ชายคุณยังอยู่ ความรักนั้นยังมีให้คุณอยู่เสมอ และแฟนคุณก็คงอยากให้คุณเห็นว่าเขาเป็นมากกว่าพี่ชาย คือเป็นคู่ชีวิตของคุณตลอดไป

http://s185.photobucket.com/albums/x314/suwandees/
Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2005 at 15:11

น่าจะเปลี่ยนธีมนะคะ  เพราะเดี๋ยวแขกจะเข้าใจว่า  เจ้าบ่าวตัวจริง พัฒนามาจากการเป็นพี่ชายหรือเปล่า
จริงๆ  ก็น่าจะใช่   เพราะน่าจะเป็นเพื่อนของพี่ชาย ใช่ไหม คะ ..

เราว่าอีกอย่างแขก และญาติ ๆ เจ้าบ่าว อาจจะไม่ happy ก็ได้..  กล่าวขอบคุณพี่ชายบนเวทีก็พอค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pupuu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2005 at 16:19

สงกะสัยว่าคงต้องกลับไปทบทวน และคิดใหม่ซะแล้วว่าจะใช้ theme อะไรดี แต่ตรง presentation ก็คิดว่าจะยังคงเรียงร้อยเรื่องราวในส่วนของเรากับพี่ชายด้วยค่ ะตอนช่วงเสนอเรื่องราวของเจ้าสาวหน่ะค่ะ  ที่คิด theme แปลกๆ ก็เพราะว่าไม่อยากให้ theme ซ้ำกับคนอื่นอ่ะค่ะ  แต่ก็ต้องรีบคิดและตัดสินใจก่อนวันอาทิตย์นี้ เพราะจะไปดูของชำร่วยกับการ์ดแล้วอ่ะ

Back to Top
nu dee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nu dee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2005 at 09:48

รักและอยากขอบคุณพี่ชายในวันแต่งงานน่ะได้ แต่ระวังคุณเจ้าบ่าวน้อยใจนะคะ

Back to Top
white sand View Drop Down

Post Options Post Options   Quote white sand Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2005 at 16:59

ก่อนที่จะร้องเพลงพี่ชายที่แสนดี อาจพูดเกริ่นคร่าวๆก่อนว่า เพลงนี้มีที่มาที่ไปเริ่มจากคุณว่าที่เป็นเพื่อนกับพี่ชายแต่เข าติดธุระก็เลยอยากร้องเพลงขอบคุณที่พี่ชายทำให้มีวันนี้ค่ะ คิดได้ประมาณนี้ค่ะ แต่เพลงพี่ชายที่แสนดีร้องยากเหมือนกันนะคะ

Back to Top
Schnitzer View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Schnitzer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Dec 2005 at 12:26
ไอเดียคุณ กรุ๊ฟ ดีจริง ๆ เลยค่ะ  คิดเก่งจังเลย
Back to Top
meo-meo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote meo-meo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Dec 2005 at 14:19
เห็นด้วยกะคุณกรุ๊ฟค่ะ
Back to Top
white sand View Drop Down

Post Options Post Options   Quote white sand Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Dec 2005 at 15:21

อยากรู้จังคุณpupuu ฝึกร้องเพลงพี่ชายที่แสนดีรึยัง ถ้ากลัวร้องพลาด อัดเสียงไว้แล้ววันจริงลิปซิงค์ก็ได้นะคะ เคยเห็นเพื่อนๆในเว็บทำแบบนี้ค่ะมาเป็นกำลังใจให้อีกครั้งค่ะ

Back to Top
groof View Drop Down

Post Options Post Options   Quote groof Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Dec 2005 at 09:16

วันนี้ขับรถมาตอนเช้า ไม่รู้ยังไง นึกขึ้นมาได้ว่า

ตรงที่ presentation อ่ะคะ ถ้าจะเขียนใต้ภาพว่า

...ผู้ชายคนแรกที่ดูแลมาตลอด กับผู้ชายคนที่จะมาดูแลตลอดไป...

แล้วก้อมีรูปผู้ชาย 2 คน โดยมีรูปเราอยู่ตรงกลางนะคะ

แต่ว่า ต้องมีคำใต้ภาพว่า

"พี่ชายที่แสนดี"  กับ "คนดีของหัวใจ"

คือ เด่วคนในงานจะเข้าใจผิดว่า แฟนเก่าแฟนใหม่ เราต้องบอกให้ชัดค่ะ เด่วจะมีแซวให้ขำแทนที่จะออกมาซึ้งค่ะ

แล้วถ้าวันนั้นพี่ชายไม่อยู่ก้อไม่ต้องร้องเพลงหรอกค่ะ แค่พูดกล่าวขอบคุณบนเวที อย่างที่คุณ nunokka ว่า มีวีดีโอในงานที่จะมาให้พี่เค้าดูได้ทีหลัง

เสร็จจากงานแล้วก้อลองนำ presentation ตามด้วยภาพวีดีโอในงานช่วงกล่าวขอบคุณ แล้วก้อเป็น VTR ของเราเอง พูดกับพี่ชาย ทำเป็นVCD หรือ DVD ส่งไปให้พี่ชายคุณที่อังกฤษ แล้วอย่าลืมบอกเค้าด้วยนะคะว่า...ขอให้ thesis หรือ จบไวๆๆนะคะ รีบกลับมา น้องสาวคนนี้รักและคิดถึง...

***You are the final piece of my Jigsaw,you make my life complete.***

Back to Top
Yui ^SoFa^ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yui ^SoFa^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2005 at 15:48

"พี่ชายที่แสนดี"  กับ "คนดีของหัวใจ" >>> เข้าใจคิดจังเลยนะคะคุณกรุ๊ฟ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.090 seconds.