แต่งงาน 32 ข้ออย่าพลาด บ่าว-สาว ต้องเตรียมตัว - WeddingSquare - Page 1
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

32 ข้ออย่าพลาด บ่าว-สาว ต้องเตรียมตัว

Page  12>

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
iceberge View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote iceberge Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: 32 ข้ออย่าพลาด บ่าว-สาว ต้องเตรียมตัว
    Posted: 12 Jan 2004 at 12:27
  1. คืนก่อนวันงานต้องเข้านอนเร็วๆ เพราะว่ากว่าจะข่มตาได้ก็คงต้องใช้เวลาก็มันตื่นเต้นนี่น่ะ
  2. ทานน้ำเยอะๆ ด้วยน่ะก่อนวันงานจะได้สดใส ระบบขับถ่ายดี สิวไม่รบกวน
  3. คืนก่อนวันงาน อาบน้ำให้สะอาดที่สุดจะได้สดชื่น แล้วก็อย่าลืมชโลมโลชั่นที่ใช้อยู่เป็นประจำ
    เพราะถ้าเป็นยี่ห้อใหม่อาจแพ้เดี๋ยวยุ่งเลยน่ะ
  4. สระผมเอาไว้ก่อน อย่าตื่นขึ้นมาสระวันงาน เพราะผมจะลื่นจับยาก
  5. เตรียมของที่ต้องใช้วันนั้น + ของที่ต้องเอาไปโรงแรมกองๆรวมไว้จะได้ไม่ลืมค่ะ
  6. อันนี้เพื่อนที่แต่งไปแล้วเตือนนักหนาว่า ต้องมีแม่งานมาช่วย
  7. วันงานทานแต่น้ำเปล่า/สไปร์ท เพราะถ้าหกเลอะชุดจะได้ไม่น่าเกลียด (เรื่องบางอย่างเกิดขึ้นได้)
  8. ในกรณีที่ช่างแต่งหน้าไม่ได้อยู่ด้วยจนเลิกงาน ควรพกพัฟท์แต่งหน้า/ กระดาษซับมัน แบบไม่มีแป้งไว้ด้วยกันหน้าเยิ้ม
  9. ทำใจให้สบาย และยิ้มๆๆๆๆๆๆ
  10. ทานอาหารลองท้องด้วย ต่อให้ตื่นเต้นขนาดไหน เพราะเดี๋ยวแก๊สขึ้นปวดท้องก็หมดสนุกกันหน่ะสิ
  11. พกของใช้ส่วนตัวไปด้วยน่ะวันงาน เช่น ผ้าอนามัย, ชุดเข็มด้าย, เข็มกลัดเล็ก-ใหญ, พลาสเตอร์ปิดแผลจ๊ะ
  12. หาคนไปตรวจสอบ และดูแลควมเรียบร้อยของบริเวณงาน แล้วก็หาคนที่จะช่วยเชิญแขกไปที่โต๊ะอาหาร ให้ดู plan ของโต๊ะอาหารให้เรียบร้อย
  13. เจ้าบ่าว เจ้าสาว พยายามทำตวให้สวย ให้หล่อ ระหว่างที่ check in ห้องพักรอช่างแต่งหน้า ก็หาของกินมาทานก่อน
  14. .เครื่องประดับ เตรียมให้เรียบร้อยน่ะคะ อย่าให้ลืมเชียว
  15. โทร คอนเฟิร์มช่างแต่งหน้า
  16. ให้ช่างวีดีโอ ช่างถ่ายภาพ มาก่อนสัก ชั่วโมง มาเก็บรายละเอียดของสถานที่ก่อน
  17. ภาพหน้างาน อัลบั้มภาพ เอาลงไปวางไว้ก่อน พยายามเคลียร์ขงทุกอย่างที่ต้องใช้หน้างานให้ แสตนบายไว้ก่อน เช่น กล่องใส่ซอง เป็นต้น
  18. เพื่อนที่จะมานั่งหน้างานเนี่ย บอกให้เค้ามาตั้งแต่ 17.30 เลยน่ะครับ เพราะว่าสังเกตุหลายงานแล้วที่ คนนั่งหน้างานมาสาย เพราะว่าคนนั้งหน้างานต้องแต่งตัวดีๆ แล้วกำชับให้ ยิ้มไว้ อย่าหน้าบึ้ง
  19. ดอกไม้ในงานเนี่ย ช่างดอกไม้จะมีดอกไม่เหลือมาสแปร์เยอะพอสมควร เนื่องจากว่าพอจัดเสร็จปั๊ป เค้าจะเอาดอกไม้ ไปจัดที่ล๊อบบี้ ต่อ พยายามตีซี้ เค้าจะเเซมดอกไม้เพิ่มให้
  20. ถ้ามีเวลา พยายามทำทุกอย่างเป็น script เขียนให้ละเอียดที่สุดค่ะ แล้วแจกทุกๆคนที่เกี่ยวข้องค่ะ เพื่อที่วันงานทุกคนจะได้ เข้าใจตรงกัน
  21. ไฟแต่งหน้าทำผมควรเป็น warm white (สีกลางๆ) ช่างจะทำงานง่ายกว่าค่ะ
    สำหรับเรื่อง Lipstick เลอะฟัน แนะนำให้ใช้ cotton bud ใหม่ๆสอดเข้าไปเช็ด ด้านในของริมฝีปากบนที่สัมผัสกับเหงือก (เวลาเช็ดให้เผยอริมฝีปากเล็กน้อย ไม่ต้องยิงฟัน) เท่านี้Lipstick ส่วนที่เกินเข้าไปด้านในริมฝีปากก็หมด ไม่สร้างปัญหาเวลายิ้มแล้วค่ะ
  22. วันงานอาจโดนถ่ายภาพได้ทุก ขณะค่ะ (ขณะจะเลียฟัน เวลาลิปสติกเลอะให้ ระมัดระวังค่ะ)
  23. ถ้าเจ้าบ่าวขอแอบงีบ ณ ขณะที่เจ้าสาวแต่งตัวพอตอนใกล้ๆเสร็จให้ปลุกให้ตื่นนะค้า แบบว่าไปเขย่าตัวก็ได้
  24. อย่าลืมกำชับเจ้าบ่าว่าอาบน้ำแล้วไม่ต้องสระผม และอย่าเอาน้ำราดหัวด้วยนะค้า ช่างจะทำผมให้ลำบากเพราะว่าจะต้องมาไดร์ให้ใหม่ค่า
  25. ระวังอาหารทานรองท้องจะอดหม่ำค่า เพราะโดนญาติแย่งหม่ำค่า
  26. อย่าลืมเอาชุดธรรมดาไปเปลี่ยนด้วยนะคะ เดี๋ยวพอกลับไปนั่งพักที่ห้องของโรงแรม แล้วพบว่าจะเอาเสื้อผ้าที่ไหนเปลี่ยน เพราะลืมเอาไปค่า
  27. อย่าลืมเอากุญแจบ้านออกมาด้วยนะค้า เดี๋ยวจะเข้าบ้านบ่ได้
  28. ต้อง TEST เครื่อง Presentation ก่อนงาน และ ก่อนเริ่มงาน เผื่อขัดข้อง
  29. เจ้าสาวที่ต้องเตรียมชุด เพื่อค้างที่โรงแรมเลย อย่าตื่นเต้นจนลืมชุดชั้นในนะค่ะ
  30. วางแผนที่นั่งของแขกไว้คร่าว ๆ ก็จะดีค่ะ ตอนแขกมาจะได้สะดวกขึ้น
  31. คนถือเงินหรือแม่งานที่จะต้องคอยคุมเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่ฉุกเฉินค่ะ เพราะบางคนอาจจะขอหลายต่อค่ะ
  32. คนเก็บซองกับนับเงินในซองค่ะ สำคัญมากที่สุด เพราะบางคู่อาจนำเงินที่ได้ในคืนนั้นเป็นค่าใช้จ่ายให้โรงแรมด้ วยค่ะ

Edited by dboy - 06 Aug 2012 at 13:37
Back to Top
noonok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noonok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2004 at 12:33
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆที่มีให้เสมอค่ะ
Back to Top
ticha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ticha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2004 at 12:53
มีประโยชน์มากค่ะ เพราะยิ่งใกล้วันยิ่งรวบรวมข้อมูลเครื่องใช้ไม่ค่อยได้ ถึงได้ก็ยังงงๆ ค่ะ
Back to Top
rainygirl View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote rainygirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2004 at 20:50
ทุกข้อมูลที่มีให้ อยากขอบคุณจริงๆ มีประโยชน์มากๆค่ะ
Back to Top
*Kay* View Drop Down

Post Options Post Options   Quote *Kay* Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jan 2004 at 22:11
"ทีมงาน WSQ น่ารักจริงๆเลย  ขอบคุณนะคะ
Back to Top
Noodee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Noodee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jan 2004 at 15:08
ขอบคุณมากค่ะ ขออนุญาต copy  นะคะ
Back to Top
porguriko View Drop Down

Post Options Post Options   Quote porguriko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2004 at 02:23
ขอบคุณค่ะข้อมูลดีๆทั้งนั้นเลย
Back to Top
molmol View Drop Down

Post Options Post Options   Quote molmol Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2004 at 10:53

ข้อมูลบ้างอย่างบางก้อคาดไม่ถึง ข้อมูลดี ๆ เหล่าทำให้เตือนใจได้ ดีจัง

Back to Top
Thidaatje View Drop Down
Inter - Member

Post Options Post Options   Quote Thidaatje Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2004 at 23:44
มาขอบคุณด้วยอีกคนค่ะ  
Ik ben zo trots op jou!!!
Back to Top
nunut View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Jan 2004 at 22:08

จำได้อ่ะค่ะว่าข้อมูลข้างบนคือประสบการณ์ตรงจริงๆของเจ้าบ่าวเจ ้าสาวตัวจริงนี่นา อิอิ เพราะหนึ่งในข้อความในนั้นมันเป็นเรื่องงานของหนูนัทเองนี่นา อิอิ

Back to Top
husky View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote husky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2004 at 08:34

เคยอ่านมาจากหนังสือเวดดิ้งนะคะ เขาบอกว่าเจ้าสาวไม่ควรทานอาหารเผ็ดจัดหรือเค็มจัดก่อนวันงานนะ คะ เพราะอาหารเผ็ดมาก อาจทำให้ท้องเสีย แล้วก็เค็มมากๆจะทำให้มีหน้าท้องปูด ๆๆ ได้

Back to Top
thipda View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote thipda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Feb 2004 at 10:48
ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำดีๆจาก webmaster
Back to Top
puffy View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote puffy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2004 at 12:23

ขอบคุณ WSQมาก ที่มีแต่สิ่งดีๆ  ให้กันตลอด

Back to Top
piwee View Drop Down
นักการฑูต - Inter

Post Options Post Options   Quote piwee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2004 at 21:48
Thank you and thank you !
Back to Top
noksong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noksong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Feb 2004 at 18:36

เฮ้อ ไม่รู้จะหาคำขอบคุณที่ไหนจึงจะสมกับความตั้งใจดีของทีมงาน WSQ ขอให้เจริญๆตลอดปีตลอดชาตินะค๊า ขอบคุณจากใจจริงๆค่า...  ^^^^     "  " แห่ะๆ

'''  '''  นกสองตัว

Back to Top
tpupe View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tpupe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2004 at 19:50
มีประโยชน์มากเลยค่ะ  จะได้เตรียมตัวในวันนั้นได้ถูก  ขอบคุณพี่ ๆ  WSQ มาก ๆ เลยค่ะ   Smile
Back to Top
pniorn View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote pniorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Mar 2004 at 09:44

i love it !!!

Back to Top
ringojung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ringojung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2004 at 18:49

รู้สึกดีจังเลยค่ะ  ที่มีเวบดีๆแบบนี้     ถ้าจะอ่านเพื่อเตรียมตัวล่วงหน้าเป็นปี  จะเว่อร์ไปไหมคะ      หรือว่าพี่ๆคนอื่น  ก้อต้องเตรียมตัวนานเป็นปีเหมือนกันคะ     บอกกันหน่อยได้ไหม    

Back to Top
Boondee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Boondee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2004 at 15:57

ขอบคุณมากๆค่ะ มีประโยชน์ทั้งน้าน....เลย แล้วจะนำไปใช้เมื่อถึงวันงานนะคะ

Back to Top
poop View Drop Down

Post Options Post Options   Quote poop Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Sep 2004 at 12:09
ขอบคุณมากคะ สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์คะ
Back to Top
JaAe View Drop Down

Post Options Post Options   Quote JaAe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Oct 2004 at 23:40
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ
Back to Top
ploypleng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ploypleng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Sep 2005 at 03:07
ขอบคุณมากๆนะคะ ได้ความรู้มากเลยค่ะ
Back to Top
ms_silig View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ms_silig Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Oct 2005 at 16:33

Thank you ka

Back to Top
deer View Drop Down

Post Options Post Options   Quote deer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Oct 2005 at 10:19
ขอแนะนำอีกอย่างนึงนะคะวันงานไม่แนะนำให้กำหนดแขกให้นั่งในที่ใ ดที่นึงที่เราจัดไว้ให้เพราะมันจะทำให้แขกที่มารู้สึกอึดอัดได้ ควรจะแนะนำแขกหรือพาเข้าไปนั่งในบริเวณที่เค้าพอใจหรือใกล้กับค นที่แขกรู้จัก เพราะบางงานจะจัดแขกไว้เป็นสัดส่วนระหว่างเจ้าบ่างกับเจ้าสาว เพราะมันเป็นการเพิ่มภาระให้กับแม่งานและเหนื่อยมากขึ้นกว่าเดิ ม
Back to Top
dowlittlewing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dowlittlewing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Nov 2005 at 14:07

อ่านแล้วตื่นเต้นดีจัง

อยากเป็นเจ้าสาวเร็วๆ

เป็นห้องที่เข้ามาคุยแล้วรู้สึกอบอุ่นจิงๆ ด้วย

Back to Top
airnaja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote airnaja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Nov 2005 at 21:43
ขอบคุณมากค่ะ กับข้อมูลดีๆ
Small_Lady......^-^.........
Back to Top
Schnitzer View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Schnitzer Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Dec 2005 at 23:17
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
Back to Top
Yui ^SoFa^ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Yui ^SoFa^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2005 at 00:16

นับว่าเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากเลยค่ะ
ช่วยในการเตรียมพร้อมก่อนถึงวันสำคัญได้ดีจังเลย

Back to Top
amphaisangwilai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote amphaisangwilai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2006 at 14:00

คำว่า " ขอบคุณ " มันยังน้อยเกินไป  " WSQ " คุณเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริง ๆ โอ้! พระเจ้าจอชมันยอดมากเล้ย....

Back to Top
meawisaac View Drop Down

Post Options Post Options   Quote meawisaac Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jan 2006 at 01:50

จะพยายามทำตาม ที่ว่านี้ค่ะ

Back to Top
monzy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote monzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2006 at 18:08
เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยค่ะ
Back to Top
aumuu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aumuu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2006 at 14:40

ข้อมูลดีมากเลยค่ะ ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลล่วงหน้าอยู่ค่ะ จะได้ไม่มีไรผิดพลาด  ขอบคุณมากนะคะ สำหรับข้อมูลดี ๆ

Back to Top
kadokkadak View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote kadokkadak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 May 2006 at 11:56

รัก WSQ จัง

ขอบคุณมากๆค่ะ

อยากให้ถึงวันนั้นจัง

Back to Top
ibis View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ibis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2006 at 09:38
ต้องขอขอบคุณมากเลยค่ะ กับข้อมูลที่ให้ประโยชน์ดี ๆ อย่างนี้ค่า
Back to Top
op_op View Drop Down

Post Options Post Options   Quote op_op Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jul 2006 at 20:08

ขอบคุณหลายๆค่ะ เป็นประโยชน์มากๆเลย

Back to Top
Aey_Keng View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aey_Keng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Aug 2006 at 17:40

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำค่ะ

Back to Top
pamtun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pamtun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Aug 2006 at 17:10

ขอบคุณครับบ๋ม

Back to Top
panzy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote panzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2006 at 14:17

แหม แต่ละข้อนี่สำคัญทั้งนั้นเลยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ รายละเอียดบางอย่างเราก้ออาจลืมได้จริงๆ ซะด้วยจิ

ชอบ Weddingsquare จังเลย

Back to Top
SaRi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SaRi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2006 at 08:23

ขอแอบมาเก็บข้อมูลด้วยคนนะคะ  เพราะตอนนี้รู้สึกว่าจะเริ่มวุ่น ๆ 

ไม่รู้จะทำอะไรก่อนดีเลยค่ะ 

Back to Top
aomcare View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote aomcare Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2006 at 17:33

ขอบคุณมากๆเลยคะ เป็นข้อมูลที่ดีมากๆค่ะ ช่วยชีวิตได้เยอะเลย เครียดจริงๆคะ

Back to Top
Anne-na View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Anne-na Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Sep 2006 at 16:28
ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับ คำแนะนำ
Back to Top
ยิหวา View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ยิหวา Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2006 at 22:37
ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top
joy&boy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote joy&boy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Oct 2006 at 19:30
 ขอบคุณคร๊าบบบ
Back to Top
Pook + Aox View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pook + Aox Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Nov 2006 at 13:36

ขอบคุณมากเลยครับ

Back to Top
nongandy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nongandy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Nov 2006 at 18:18
เยี่ยมมากเลยค่ะ เป็นข้อมูลที่ได้ประโยชน์จิง ๆ
Back to Top
Dangja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Dangja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Nov 2006 at 16:03

ขอบคุณแทนว่าที่เจ้าสาว-เจ้าบ่าวทุกคู่ที่ได้อ่านเลยค่ะ

Back to Top
TaaZZ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TaaZZ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2006 at 13:03

ขอบคุณนะคะ

Back to Top
wapee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wapee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2007 at 13:01
ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top
rantee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rantee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Mar 2007 at 16:43
Back to Top
rantee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rantee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Mar 2007 at 16:45
Back to Top
pim_luck View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pim_luck Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2007 at 07:57

ได้ความรู้มากๆเลย

ขอบคุณมากๆนะคะ

Back to Top
jesskie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jesskie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2007 at 23:27
 เป็นข้อมูลที่ดีมากๆค่ะ  Thank a lot.
Back to Top
butterfly07 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote butterfly07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jul 2007 at 22:43
thanks ka
Back to Top
nanthaka_ka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nanthaka_ka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2007 at 10:00

ในงานweddding showcase 101 ที่พารากอนมีอะไรน่าสนใจบ้างนะ แล้วงานจะมีประโยชน์อะไรกับคนที่กำลังจะแต่งงานบ้างอยากรูจังค่ ะ

Back to Top
สีนวล View Drop Down

Post Options Post Options   Quote สีนวล Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2007 at 11:22

แวะมาเก็บความรู้ค่ะ มีประโยชน์มากๆเลยขอบคุณนะคะ

Back to Top
arunsiam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote arunsiam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2007 at 12:46
ถ้ารู้ก่อนแต่งคงดีกว่านี้ ตอนแต่งงานมั่วไปหมด
เฉพาะผู้สนับสนุนที่ใส่โฆษณาตรงนี้ได้นะคะ และ/หรือลิ้งค์ ข้อความที่ไม่เกี่ยวข้องกับการโฆษณาใดๆ ทั้งสิ้นค่ะ
Back to Top
a&d11614 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote a&d11614 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Oct 2007 at 11:32
 ขอบคุณมากค่ะเพราะว่าอีกเดือนกว่าๆก็จะแต่งแล้ว แต่งานยังไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไหร่เลย มาอ่านแล้วค่อยยังชั่วที่คิดว่ายากง่ะก็เริ่มเข้าที่มากขึ้นแล้ ว เฮ่ๆๆๆ
Back to Top
G_G@M_M View Drop Down

Post Options Post Options   Quote G_G@M_M Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Oct 2007 at 11:20
Thank you very much for your kind support na kha...^o^
Back to Top
mooprim View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mooprim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Oct 2007 at 17:46

ขอบคุณมากเลยค่ะ  สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์นะคะ

Back to Top
kitty^-^ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kitty^-^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2007 at 09:04
ขอบคุณ wsq ค่ะ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มาก บางข้อเราก้อมองข้ามไป ดีจังอ่านแล้วก้อนึกได้ว่าอันนี้ก้อสำคัญเนอะ เจ๋งไปเลยค่ะ
Back to Top
kaniknan View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote kaniknan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2007 at 20:14

ขอบคุณมากเลยน่ะค่ะ

Back to Top
gail_love_max View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gail_love_max Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Nov 2007 at 20:21
สุดยอดเลยค่ะ เรื่องบางเรื่องวทจสเองยังนึกไม่ถึงเลย

ขอบคุณมากๆนะคะ ที่เขียนบทความดีๆมาแบ่งปันกัน
Back to Top
iamrossana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iamrossana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Nov 2007 at 23:47
many thanks for sharing us ka...
Back to Top
orr_4778 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote orr_4778 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Jan 2008 at 04:30
โห รายละเอียดแบบเนี๊ยะช่วยได้เยอะเลยค่ะ ขอบคุณมากๆๆๆ ค่ะ
Back to Top
ManyPloy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ManyPloy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Mar 2008 at 01:29
ขอบคุณมากๆคร่า ได้มีข้อมูลก่อนแต่งเยอะเลย อิอิ
Back to Top
GoodGle View Drop Down

Post Options Post Options   Quote GoodGle Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Mar 2008 at 14:12

ขอบคุณค่ะ..

สำหรับข้อมูลดีๆ

------------------------------------------------------------ -----------------------------------------------------

Edited by GoodGle
Back to Top
Busarin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Busarin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Apr 2008 at 20:49
ขอบคุณมากมากเลยครับ
Back to Top
FonFlyHigh View Drop Down

Post Options Post Options   Quote FonFlyHigh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2008 at 00:04

ขอบคุณค่ะ

Back to Top
Nose View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2008 at 20:25

ขอบคุณนะครับ

Back to Top
beauty_ka View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote beauty_ka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2008 at 17:21

ขอบคุณมากเลยค่ะ

Back to Top
Happyman View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Happyman Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2008 at 22:32
 Thank you krub.
Back to Top
Nuanpan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nuanpan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Oct 2008 at 20:42

ดีจังค่ะ ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกค่ะ

Back to Top
neung_doy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote neung_doy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Nov 2008 at 22:03
ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะสำหรับคำแนะนำดี ๆ
Back to Top
katesirin_oy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote katesirin_oy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Nov 2008 at 18:00

เหอๆ อย่างแต่งมั่งจัง

Back to Top
kung-max View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kung-max Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Nov 2008 at 13:56

ข้อมูลดีๆๆมีที่นี่ที่เดียว

8ปีที่ผูกพัน......รักมั่นนิรันดร
Back to Top
pui00 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pui00 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2008 at 14:12

บอกได้ว่ามีประโยชน์มากเลย สำหรับเจ้าสาวมือใหม่ ..

Back to Top
pklover View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pklover Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Dec 2008 at 14:47

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ

Back to Top
nunok_jimmy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunok_jimmy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2009 at 04:01

อ่านแล้วอดอมยิ้มไม่ได้เลย

เป็นเรื่องที่สำคัญ แต่ไม่ทันคิดจริง ๆ ค่ะ

Back to Top
oaky View Drop Down
b-s

Post Options Post Options   Quote oaky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Aug 2009 at 14:02

ขอบคุณมากค่ะ อ่านแล้วได้ประโยชน์ดี

Back to Top
xcuteme View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xcuteme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Aug 2009 at 12:43

ขอบคุณยังน้อยไป

Back to Top
Kanna View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kanna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Oct 2009 at 21:34
ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำดีๆๆๆ ค้า
Back to Top
huangpeihua View Drop Down

Post Options Post Options   Quote huangpeihua Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2009 at 08:49

ขอบคุณนะคะ แต่ก็ไม่รู้ว่าวันจริงจะตื่นเต้นแค่ไหน แล้วจะลืมขอ้ไหนไปบ้าง 

Back to Top
NashaCor View Drop Down

Post Options Post Options   Quote NashaCor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Oct 2009 at 11:38
ถึงวันงานจริงๆ ต้องทำให้เต็มที่อยู่แล้วน่ะค่ะ ผ่านมาแล้ว งานเรียบร้อยดี แขกทุกคน Happy แวะเข้ามาทักทายกันบ้างน่ะค่ะ http://www.nashacor.com
Back to Top
anndrew View Drop Down
b

Post Options Post Options   Quote anndrew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Nov 2009 at 22:34
เนื้อหาเป็นประโยชน์มาก ขอบคุณ
ไม่อนุญาตให้ใส่ link ใน Signature
เพื่อการโฆษณา หรือ โปรโมทเวปไซต์ หากไม่ใช่ SP
Back to Top
Benyapa_num View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Benyapa_num Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2009 at 11:18
thank you 
Back to Top
chinta18 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chinta18 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Dec 2009 at 10:02
ขอบคุณค่ะ
Back to Top
nickja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nickja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jan 2010 at 08:49
ไมดูไม่ได้อ่ะคะ
Back to Top
rungnok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rungnok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jan 2010 at 22:12

ดีจังค่ะที่มีข้อมูลดีดีแบบนี้มาให้ค่ะ

ขอบคุณนะคะ ^^

Back to Top
penoi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote penoi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Jan 2010 at 20:38
ขอบคุณมากมาย
Back to Top
blunaticz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote blunaticz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jan 2010 at 22:57
ขอบคุณค่ะ
.....
Back to Top
rungnok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rungnok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2010 at 20:31
ขอบคุณค่ะที่มีเรื่องดีดีมาแบ่งปันกันค่ะ
Back to Top
swaana24 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote swaana24 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2010 at 22:14

ข้อมมูลอยู่หนายเอ๋ยย??

Back to Top
cracyray View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cracyray Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Feb 2010 at 15:59

ข้อมูลหายอ่ะคับ

เป็นกระทู้ที่ดูน่าสนใจมากๆ แต่ข้อมูลไม่อยู่แล้วววววววว

Back to Top
annmmm View Drop Down

Post Options Post Options   Quote annmmm Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Feb 2010 at 16:10

ขอบคุณค่ะ

Back to Top
monoka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote monoka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2010 at 22:39

อยากทราบข้อมูลด้วยค่ะ

ไม่เห็นมีเลยค่ะ

รบกวนลงให้ดูด้วยนะค่ะ

Back to Top
BoAndVuz View Drop Down

Post Options Post Options   Quote BoAndVuz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Apr 2010 at 14:51

น่าจะเป็นอันนี้นะคะ search จาก google เจอในเว็บจับฉ่าย credit ไว้ว่า เอามาจาก WSQ ค่ะ

1. คืนก่อนวันงานต้องเข้านอนเร็วๆ เพราะว่ากว่าจะข่มตาได้ก็คงต้องใช้เวลาก็มันตื่นเต้นนี่น่ะ
  2. ทานน้ำเยอะๆ ด้วยน่ะก่อนวันงานจะได้สดใส ระบบขับถ่ายดี สิวไม่รบกวน
  3. คืนก่อนวันงาน อาบน้ำให้สะอาดที่สุดจะได้สดชื่น แล้วก็อย่าลืมชโลมโลชั่นที่ใช้อยู่เป็นประจำ
    เพราะถ้าเป็นยี่ห้อใหม่อาจแพ้เดี๋ยวยุ่งเลยน่ะ
  4. สระผมเอาไว้ก่อน อย่าตื่นขึ้นมาสระวันงาน เพราะผมจะลื่นจับยาก
  5. เตรียมของที่ต้องใช้วันนั้น + ของที่ต้องเอาไปโรงแรมกองๆรวมไว้จะได้ไม่ลืมค่ะ
  6. อันนี้เพื่อนที่แต่งไปแล้วเตือนนักหนาว่า ต้องมีแม่งานมาช่วย
  7. วันงานทานแต่น้ำเปล่า/สไปร์ท เพราะถ้าหกเลอะชุดจะได้ไม่น่าเกลียด (เรื่องบางอย่างเกิดขึ้นได้)
  8. ในกรณีที่ช่างแต่งหน้าไม่ได้อยู่ด้วยจนเลิกงาน ควรพกพัฟท์แต่งหน้า/ กระดาษซับมัน แบบไม่มีแป้งไว้ด้วยกันหน้าเยิ้ม
  9. ทำใจให้สบาย และยิ้มๆๆๆๆๆๆ
  10. ทานอาหารลองท้องด้วย ต่อให้ตื่นเต้นขนาดไหน เพราะเดี๋ยวแก๊สขึ้นปวดท้องก็หมดสนุกกันหน่ะสิ
  11. พกของใช้ส่วนตัวไปด้วยน่ะวันงาน เช่น ผ้าอนามัย, ชุดเข็มด้าย, เข็มกลัดเล็ก-ใหญ, พลาสเตอร์ปิดแผลจ๊ะ
  12. หาคนไปตรวจสอบ และดูแลควมเรียบร้อยของบริเวณงาน แล้วก็หาคนที่จะช่วยเชิญแขกไปที่โต๊ะอาหาร ให้ดู plan ของโต๊ะอาหารให้เรียบร้อย
  13. เจ้าบ่าว เจ้าสาว พยายามทำตวให้สวย ให้หล่อ ระหว่างที่ check in ห้องพักรอช่างแต่งหน้า ก็หาของกินมาทานก่อน
  14. .เครื่องประดับ เตรียมให้เรียบร้อยน่ะคะ อย่าให้ลืมเชียว
  15. โทร คอนเฟิร์มช่างแต่งหน้า
  16. ให้ช่างวีดีโอ ช่างถ่ายภาพ มาก่อนสัก ชั่วโมง มาเก็บรายละเอียดของสถานที่ก่อน
  17. ภาพหน้างาน อัลบั้มภาพ เอาลงไปวางไว้ก่อน พยายามเคลียร์ขงทุกอย่างที่ต้องใช้หน้างานให้ แสตนบายไว้ก่อน เช่น กล่องใส่ซอง เป็นต้น
  18. เพื่อนที่จะมานั่งหน้างานเนี่ย บอกให้เค้ามาตั้งแต่ 17.30 เลยน่ะครับ เพราะว่าสังเกตุหลายงานแล้วที่ คนนั่งหน้างานมาสาย เพราะว่าคนนั้งหน้างานต้องแต่งตัวดีๆ แล้วกำชับให้ ยิ้มไว้ อย่าหน้าบึ้ง
  19. ดอกไม้ในงานเนี่ย ช่างดอกไม้จะมีดอกไม่เหลือมาสแปร์เยอะพอสมควร เนื่องจากว่าพอจัดเสร็จปั๊ป เค้าจะเอาดอกไม้ ไปจัดที่ล๊อบบี้ ต่อ พยายามตีซี้ เค้าจะเเซมดอกไม้เพิ่มให้
  20. ถ้ามีเวลา พยายามทำทุกอย่างเป็น script เขียนให้ละเอียดที่สุดค่ะ แล้วแจกทุกๆคนที่เกี่ยวข้องค่ะ เพื่อที่วันงานทุกคนจะได้ เข้าใจตรงกัน 
  21. ไฟแต่งหน้าทำผมควรเป็น warm white (สีกลางๆ) ช่างจะทำงานง่ายกว่าค่ะ
    สำหรับเรื่อง Lipstick เลอะฟัน แนะนำให้ใช้ cotton bud ใหม่ๆสอดเข้าไปเช็ด ด้านในของริมฝีปากบนที่สัมผัสกับเหงือก (เวลาเช็ดให้เผยอริมฝีปากเล็กน้อย ไม่ต้องยิงฟัน) เท่านี้Lipstick ส่วนที่เกินเข้าไปด้านในริมฝีปากก็หมด ไม่สร้างปัญหาเวลายิ้มแล้วค่ะ
  22. วันงานอาจโดนถ่ายภาพได้ทุก ขณะค่ะ (ขณะจะเลียฟัน เวลาลิปสติกเลอะให้ ระมัดระวังค่ะ)
  23. ถ้าเจ้าบ่าวขอแอบงีบ ณ ขณะที่เจ้าสาวแต่งตัวพอตอนใกล้ๆเสร็จให้ปลุกให้ตื่นนะค้า แบบว่าไปเขย่าตัวก็ได้
  24. อย่าลืมกำชับเจ้าบ่าว่าอาบน้ำแล้วไม่ต้องสระผม และอย่าเอาน้ำราดหัวด้วยนะค้า ช่างจะทำผมให้ลำบากเพราะว่าจะต้องมาไดร์ให้ใหม่ค่า
  25. ระวังอาหารทานรองท้องจะอดหม่ำค่า เพราะโดนญาติแย่งหม่ำค่า
  26. อย่าลืมเอาชุดธรรมดาไปเปลี่ยนด้วยนะคะ เดี๋ยวพอกลับไปนั่งพักที่ห้องของโรงแรม แล้วพบว่าจะเอาเสื้อผ้าที่ไหนเปลี่ยน เพราะลืมเอาไปค่า
  27.  อย่าลืมเอากุญแจบ้านออกมาด้วยนะค้า เดี๋ยวจะเข้าบ้านบ่ได้ 
  28. ต้อง TEST เครื่อง Presentation ก่อนงาน และ ก่อนเริ่มงาน เผื่อขัดข้อง
  29.  เจ้าสาวที่ต้องเตรียมชุด เพื่อค้างที่โรงแรมเลย อย่าตื่นเต้นจนลืมชุดชั้นในนะค่ะ 
  30. วางแผนที่นั่งของแขกไว้คร่าว ๆ ก็จะดีค่ะ ตอนแขกมาจะได้สะดวกขึ้น
  31. คนถือเงินหรือแม่งานที่จะต้องคอยคุมเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่ฉุกเฉินค่ะ เพราะบางคนอาจจะขอหลายต่อค่ะ 
  32. คนเก็บซองกับนับเงินในซองค่ะ สำคัญมากที่สุด เพราะบางคู่อาจนำเงินที่ได้ในคืนนั้นเป็นค่าใช้จ่ายให้โรงแรมด้ วยค่ะ
Back to Top
sonn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sonn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2010 at 22:21
ดีมากจ้า ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
Back to Top
sasithornhoertig View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sasithornhoertig Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jun 2010 at 17:35

เพิ่งเข้ามาที่นี่ครั้งแรกค่ะ อยากขอคำแนะนำค่ะ แต่งหน้าที่ไหนดีค่ะ อยากเป็นเจ้าสาวที่สวยคนหนึ่งเหมือนกันค่ะWink มีใครจะกรุณาแนะนำได้ไหมค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Back to Top
to View Drop Down

Post Options Post Options   Quote to Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jul 2010 at 15:34

มีรองเท้าใส่แต่งงานสำหรับเจ้าสาวแบบที่ส้นเตี้ยๆ หน่อยมั้ยค่ะ  แบบว่าเจ้าบ่าวตัวเท่ากันน่ะค่ะ ก็เลยไม่อยากใส่ส้นสูงมาก

Back to Top
oldman View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oldman Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2010 at 14:14
ขอบคุณครับข้อมูลดีมากมาย  
Back to Top
 Post Reply Post Reply Page  12>

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.219 seconds.