WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: พิธีแห่ขันหมาก (แบบไทย)  ใครรู้บ้าง?
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

พิธีแห่ขันหมาก (แบบไทย) ใครรู้บ้าง?

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
nunokka View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote nunokka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: พิธีแห่ขันหมาก (แบบไทย) ใครรู้บ้าง?
    Posted: 10 Nov 2005 at 16:08 Share

ใครพอจะทราบบ้างช่วยตอบหน่อยนะ  ขนมและผลไม้ที่ใช้ในพิธีแห่ขันหมากมีอะไรบ้างค่ะ  &n bsp; แล้วใช้อย่างละเท่าไหร่ค่ะ  อย่างเช่น ส้มโอ บางที่บอกพานละ 4 ผล  (2พาน)  บางที่บอกพานนึง 3  พานนึง 4   แล้วไปหาคู่ที่บ้านเจ้าสาว  ที่นี้ก้อเลยงงพะยะค่ะว่าตกลงมันแบบไหนกันแน่  แล้วทางบ้านฝ่ายเจ้าสาวต้องเตรียมขนมหรือผลไม้อะไรบ้างหรือเปล่ าค่ะ  หรือให้ฝ่ายชายนำมาอย่างเดียว  

Back to Top
ammiko_jung View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ammiko_jung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Nov 2005 at 22:54 Share

เท่าที่แอ๋มรู้ประเพณีไทย ไม่เคยได้ยินว่ามีส้มโอน่ะค่ะ เคยได้ยินแต่ประเพณีจีนที่ใช้ส้มเช้ง

งานแอ๋ม จะมีแค่ขนมที่ใช้ในขบวนขันหมาก ไม่มีผลไม้เลยค่ะ

จะเป็นพวกขนมตระกูลทองทั้งหลาย (ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง ) แล้วมีขนมอย่างอื่นด้วยนะค่ะ รวมขนมมงคลทั้งหมด 9 ชนิด  ใช้ในขบวนพิธี 2 พาน(แต่ละพานจะมีขนมรวมกันทั้ง 9 ชนิดไว้ในพานเดียวกัน) ตัวอย่างแบบข้างล่างค่ะ (แต่พานนี้ไม่ใช่งานแอ๋มนะค่ะ แต่จัดคล้ายๆกัน)

ฝ่ายชายเป็นผู้นำมา ส่วนฝ่ายหญิงเมื่อรับพานขนมแล้ว ให้นำขนมมาแบ่งไว้ที่บ้านฝ่ายหญิงครึ่งนึง แล้วในพานจะมีขนมอีกครึ่งนึง พร้องของเล็กๆน้อยๆ หรือเงินจากฝ่ายหญิง วางไว้บนพานขนมเพื่อให้ขอบคุณแก่คนที่ยกพานนั้นๆ มาและให้ทางฝ่ายชายนำกลับไปที่บ้านตน

Back to Top
Weee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Weee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Nov 2005 at 13:55 Share

ปุ๊กเคยเตรียมงานให้พี่สาวค่ะ...และตัวปุ๊กเองก็กำลังจะแต่งเร็ วๆนี้

เท่าที่ทราบจะมี ขนมขันหมาก 10 หรือ 20 คู่ (แล้วแต่ขบวนขันหมากนั้นๆ)  ผลไม้ก็จะมี กล้วยน้ำว้า มะพร้าวน้ำหอม ส้มโอ อย่างละ 9 ผลค่ะ ส่วนอยากทราบรายละเอียดอย่างอื่นก็ถามมาได้นะคะ หรือ pm เข้ามาก็ได้ค่ะ (อย่าลืมอ้อยขันหมากนะคะ ข้างนึง 2 ข้างนึง 3)

Back to Top
n_anoma View Drop Down

Post Options Post Options   Quote n_anoma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Nov 2005 at 15:57 Share

การจัดขบวนขันหมาก

ฝ่ายเจ้าบ่าวตั้งขบวน สถานที่ไหนก็กะระยะให้เหมาะแล้วกันค่ะ

เอาให้เดินกันพอเหงื่อซึมเล็กน้อย อย่าให้ขนาดเดินกันน่องโป่งเลยค่ะ

แล้วแห่ขบวนมายังบ้านเจ้าสาวโดยมี......ลำดับการตั้งขบวนดังนี้

เจ้าบ่าว...

ถือพานดอกไม้ธูปเทียน

เฒ่าแก่ (ผู้ใหญ่ตัวแทนเจ้าบ่าว)...

ต้นกล้วย        & ;nbs p;         & ;nbs p;          ต้นอ้อย

ขันหมากเอก (ญาติผู้ใหญ่ถือ)....

คู่พานขันหมากพลู

คู่พานขันหมาสินสอด

พานแหวนหมั้น                           พานธูปเทียน

ขันหมากโท....

พานไก่ต้ม พานหมูนอนตอง

คู่พานวุ้นเส้น

คู่พาน กล้วยน้ำว้า-ส้ม

คู่พานขนมเสน่ห์จันทร์

คู่พานทองหยิบ  ทองหยอด  ฝอยทอง  ขนมทองเอก

ขบวนรำ

นั่นหมายถึงข้างบนนี้ คือว่า ตอนตั้งขบวน ก็คือว่า พานไหน เดินคู่พานไหน

ต่อจากพานไหน ก็ตามข้างบนเลยค่ะ ระบบการเดินน่ะค่ะ ยกตัวอย่างเช่น

เฒ่าแก่ จะถือ ต้นกล้วยและต้นอ้อย เดินคู่กันและตามหลังเจ้าบ่าวที่ถือ

พานดอกไม้และธูปเทียน เป็นต้นค่ะ ....เรามาต่อกันค่ะ

เมื่อขบวนขันหมากแห่มาถึงยังบ้านเจ้าสาวแล้ว จะมีการเปลี่ยนลำดับขบวนขันหมากดังนี้

เฒ่าแก่

เจ้าบ่าว..

ถือพานดอกไม้ธูปเทียน

ขันหมากเอก (ญาติผู้ใหญ่ถือ)...

คู่พานขันหมากพลู

คู่พานขันสินสอด

พานแหวนหมั้น              พานธูปเทียนแพ

ขันหมากโท

พานไก่ต้ม        &nb sp;   พานหมูนอนตอง

คู่พานวุ้นเส้น

คู่พานกล้วยน้ำว้า-ส้ม

คู่พานขนมเสน่ห์จันทร์

คู่พานขนมทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง ขนมทองเอก

ต้นกล้วย        &nbs p;          ต้นอ้อย

ขบวนรำ

หมายเหตุ....ญาติฝ่ายเจ้าบ่าวจะยืนข้างขบวนขันหมาก

ขั้นตอนพิธีแห่ขบวนขันหมาก

1. ขบวนขันหมากฝ่ายเจ้าบ่าวเริ่มต้นขบวนบริเวณวงเวียนในหมู่บ้าน

แล้วแห่ขบวนมายังบ้านเจ้าสาว ก่อนเคลื่อนขบวนมีการโห่เอาฤกษ์เ อาชัย

2. เมื่อขบวนขันหมากมาถังยังบ้านเจ้าสาว จะมีบทสนทนาดังนี้

เฒ่าแก่ฝ่ายเจ้าสาว : วันนี้มาทำอะไรกัน

เฒ่าแก่ฝ่ายเจ้าบ่าว : วันนี้เป็นวันดีเป็นสิริมงคล นำขันหมากและลูกเขยมาให้

เมื่อจบการสนทนาจะมีเด็กผู้หญิงคอยมารับพานดอกไม้ธูปเทียนจากเจ ้าบ่าว

3. ญาติของฝ่ายหญิงจะออกมากั้นประตู โดยจะยืนเป็นคู่ ถือผ้าแพรหรือสร้อยเงินสร้อยทอง

ฝ่ายชายจะผ่านประตูไปได้ จะต้องจ่ายค่าธรรมเนียมแก่ผู้เฝ้าประตู

4. ฝ่ายเจ้าบ่าว เมื่อเข้าไปในบ้านจะเรียงสิ่งของจากขบวนขันหมากวางเป็นคู่ๆอย่า งมีระเบียบ

ไว้บนโต๊ะในห้องรับแขก เว้นแต่ต้นกล้วยและต้นอ้อยเอาไว้นอกบ้านเพื่อขุดดินปลูก

ขั้นตอนพิธีการรับสินสอด พิธิหมั้น และพิธีรับไหว้

1. เมื่อผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่าย และเจ้าบ่าว นั่งบริเวณห้องทำพิธีหมั้นแล้ว

มีบทสนทนาดังนี้

เฒ่าแก่ฝ่ายเจ้าสาว : วันนี้นำอะไรมากกับขบวนขันหมาก

เฒ่าแก่ฝ่ายเจ้าบ่าว : (คลี่ผ่าห่อหุ้มพานขันหมากออก) วันนี้นำสินสอดได้แก่........

มาเพื่อหมั้นหมายขอลูกสาวให้กับ...(ฐานะเจ้าบ่าว)และส่งหมากพลู ให้เฒ่าแก่ ฝ่ายหญิง

เป็นการทักทาย ซึ่งทางฝ่ายหญิงจะต้องรับมาถือพอเป็นพิธี

2. ผู้ใหญ่ฝ่ายหญิงจะพา เจ้าสาวลงมายังห้องพิธี

3. ผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายรอยข้าวตอกดอกไม้ลงในพานขันหมาก

4. เฒ่าแก่ฝ่ายเจ้าบ่าว : ได้เวลาเป็นมงคลแล้ว ให้เจ้าบ่าวสวมแหวนกับเจ้าสาวได้

5. เจ้าบ่าวจะสวมแหวนหมั้น แก่เจ้าสาว เจ้าสาวไหว้ขอบคุณเจ้าบ่าว

แล้วเจ้าสาวจึงสวมแหวนหมั้นให้แก่เจ้าบ่าว

ขั้นตอนพิธีรับไหว้ และ พิธีหลั่งน้ำพระพุทธมนต์

1. คู่บ่าวสาว จะนำพานหมากพลู และผ้าไหว้ เข้าไปกราบผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่าย

ซึ่งผู้ใหญ่จะรับผ้าไหว้ไว้และมอบ ของขวัญรับไหว้ให้แก่คู่บ่าวสาว พร้อมทั้งกล่าวให้ศีลให้พร

2. คู่บ่าวสาวไหว้พระพุทธ แล้วขึ้นนั่งบนตั่งรดน้ำ โดยผู้หญิงนั่งซ้าย ผู้ชายนั่งขวา

3. ประธานในพิธี สวมมงคลแฝด และมาลัยให้คู่บ่าวสาว

4. ประธานหลั่งน้ำสังข์ และเจิมหน้าผากให้คู่บ่าวสาว

พร้อมทั้งกล่าวคำอวยพรแก่คู่บ่าวสาว

5. ประธานในพิธี (อีกรอบ) หลั่งน้ำสังข์คู่บ่าวสาว พร้อมทั้งกล่าวคำอวยพรแก่คู่บ่าวสาว

6.ญาติของคู่บ่าวสาว รดน้ำสังข์ พร้อมกล่าวคำอวยพรให้คู่บ่าวสาว ตามลำดับอาวุโส

ขั้นตอนพิธีการส่งตัว

1. เชิญผู้ใหญ่ที่เป็นที่เคารพ แต่งงานครองเรือนกันมาโดยท่านทั้ง 2

จะหยิบเอาถั่วงาน และดอกไม้มาโปรยบนที่นอนแล้วขึ้นไปนอนบนเตียง

เตียงเรียกว่า ฤกษ์เรียงเคียงหมอน ผู้ชายนอนทางขวาของผู้หญิง

แล้วทำเป็นหลับไป สักครู่จึงทำเป็นตื่นนอนแล้วสนทนากันด้วย

เรื่องที่เป็นมงคล กล่าวว่านอนหลับฝันดีฝันเห็นแต่สิ่งที่เป็นมงคล

2. ผู้ใหญ่จึงลุกขึ้นมาจูงบ่าวสาว ขึ้นนอนบนเตียงกล่าวให้ศีลให้พร

ให้คู่บ่าวสาวอยู่กินกันจนเฒ่า "ถือไม้เท้ายอดทองกระบองยอดเพชร"

และให้โอวาทในการ ครองเรือนแล้วจึงออกมาจากห้องหอ

หมายเหตุ...เครื่องพิธีปูนอน ซึ่งประกอบด้วย ฟักเขียว แมวคราว หินบดยา

และถุงเงินถุงทอง บรรจุถั่วเขียว งาดำ ข้าวตอก ดอกรัก ดอกบานไม่รู้รอย

หรือดอกไม้ที่ชื่อเป็นมงคล ให้นำมาไว้ในห้องหอด้วย

ขอขอบคุณ : แม่มณี สำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

Back to Top
n_anoma View Drop Down

Post Options Post Options   Quote n_anoma Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Nov 2005 at 16:21 Share

ขันหมากแต่ง

ขันหมากเอก

1. ต้นกล้วย ต้นอ้อย อย่างละ 1 คู่

ปัจจุบันมีการดัดแปลงเนื่องจากบางคู่ทำพิธีในโรงแรม ไม่สะดวกจ ะแบกต้นกล้วย และอ้อยไป จึงมีการทำเป็นพานหน่อกล้วย อ้อย แทน

2. พานขันหมาก  2  ขัน ใส่หมากขันละ 8 ผล พลูขันละ 4 เรียง ๆ ละ 8 ใบ มีผ้าคลุมค่ะ

3.  พานสินสอด ใส่เงิน ทอง แหวน ตามที่ตกลงกันไว้ (ถ้าใส่เงินมักจะให้เกินไว้เพื่อแสดงว่าเงินนั้นงอก)  และต้องมีถุงใส่ถั่วเขียว  ถุงงาดำ  ถุงข้าวเปลือก ถุงข้าวตอก ใบเงิน ใบทอง ใบนาก และมีผ้าคลุมเช่นกัน ซึ่งจริง ๆ แล้วของทุกอย่างในสมัยก่อนจะรวมกันไว้ในพานเดียว แต่ปัจจุบันก้อมีการดัดแปลงเพื่อความสวยงาม แยกออกเป็นพานเงิน  พานทอง และพานแหวน

4.  พานธูปเทียนแพ  ไว้ใช้ตอนรับไหว้อะค่ะ

5.  พานเชิญขันหมาก  อันนี้จะเป็นของฝ่ายเจ้าสาวค่ะ เมื่อขบวนขันหมากมาถึงจะมีผู้ใ หญ่ฝ่ายหญิงมารับและมีเด็กถือพาน เชิญขันหมากมาให้ผู้ใหญ่ฝ่ายชาย (มีหรือไม่มีก้อได้ค่ะ)

ขันหมากโท

เป็นพวกขนมและผลไม้

ปกติจะเป็นเลขคู่นะคะ  ส่วนใหญ่จะเป็น 4 คู่ 8 คู่  

คู่แรก มี   ขนมมงคล 9 อย่าง

คู่ที่ 2  เครื่องจันอับ

คู่ที่ 3  ขนมเปี๊ยะ

คู่ที่ 4  ขนมปลา

คู่ที่ 5 มะพร้าว

คู่ที่ 6  กล้วย (แพรใช้กล้วยหอมเพราะว่าจะได้มีความรักหอมหวาน ใน หวี ต้องมีกล้วยจำนวนใบตกเลขคู่นะคะ)

คู่ที่ 7 ส้ม(ส้มเช้ง  ส้มสายน้ำผึ้ง  หรือส้มโอก้อได้ค่ะ)

คู่ที่  8  แพรใช้ชมพู่เพชรอะค่ะ (หมายถึง เพชร นิลจินดา ประมาณเนี้ย)

เครื่องเซ่นไหว้บรรพบุรุษ  ประกอบด้วย

1. ธูป 5 ดอก  เทียน 2 เล่ม

2. มะพร้าวอ่อน 1คู่  กล้วยน้ำว้า 2 หวี  ไก่ต้ม 1ตัว และหมูนอนตอง 1 ที่

3. ผ้าขาว 1 พับ  (ประมาณ 4 ศอก หรือ 2 เมตร)

ผ้าไหว้  จะไหว้ใครบ้างต้องเตรียมไว้เท่ากับจำนวนที่จะไหว้ ส่วนใหญ่ให้เป็นผ้าตัดชุด ผ้าขนหนู แต่สมัยนี้บางคนดัดแปลง ให้ของไหว้ เป็นอย่างอื่น เช่น ชุด

ขอบคุณคุณแพร สำหรับข้อมูลค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.145 seconds.