แต่งงาน สงสัยเกี่ยวกับเวลค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > ชมรมว่าที่เจ้าสาว คริสเตียน คาทอลิค
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

สงสัยเกี่ยวกับเวลค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
destiny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote destiny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สงสัยเกี่ยวกับเวลค่ะ
    Posted: 30 Oct 2005 at 01:16

คือสงสัยน่ะค่ะ ว่าทำไมงานแต่งในโบสถ์ เจ้าสาวต้องใส่เวลด้วยคะ ไปงานเพื่อนๆมาหลายต่อหลายคน ก็เห็นใส่กันทุกคนเลย ก็เลยอยากทราบที่มาที่ไป หรือความหมายด้วยค่ะ

และจำเป็นต้องใส่ทุกคนที่ทำพิธีแต่งงานที่โบสถ์มั้ยคะ หรือว่าไม่ใส่ก็ได้

Back to Top
nunut View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Oct 2005 at 13:17

การใส่เวลคลุมหมายถึงความบริสุทธิ์+พรหมจรรย์ค่ะ

เมื่อบิดามอบเจ้าสาวให้กับเจ้าบ่าวแล้ว ก้หมายถึงการมอบสิทธิ์ในการดูแลและคุ้มครองเจ้าสาวจนตลอดชีวิต การเปิดเวลก็หมายถึงการที่เจ้าสาวมอบความบริสุทธิ์และชีวิตของต นไว้ในความดูและของเจ้าบ่าวตลอดไปอ่ะค่ะ

ความหายโดยคร่าวๆก้ปนะมาณนี้อ่ะจ้า

เจ้าสาวที่เข้าโบสถ์ทุกคนถึงสวมเวลคลุมหน้ส แต่สำหรับประเทศไทยไม่นิยมการคลุมหน้าสักเท่าไหร่ค่ะ

ส่วนจะใส่หรือไม่ใส่ก็แล้วแต่นะ แต่พี่คิดว่าทุกคนอยากใส่อ่ะ 555

Back to Top
Mucki_girl View Drop Down
Exclusive member
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote Mucki_girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Nov 2005 at 08:54
Muk & Noo 17.07.2004

5th Anniversary

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.148 seconds.