แต่งงาน สอบถามเพชร 2 เม็ดนี้ค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

สอบถามเพชร 2 เม็ดนี้ค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
noitee27 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noitee27 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามเพชร 2 เม็ดนี้ค่ะ
    Posted: 14 Feb 2016 at 15:45
สวัสดีค่ะ
ก่อนอื่นต้องขอบคุณ wedding squrare ที่เป็นพื้นที่ดีๆ ให้ค้นคว้าหาข้อมูลค่ะ
แล้วขอบคุณผู้รู้ทุกคนที่แวะเวียนมาตอบคำถามให้เสมอนะคะ....
ก่อนหน้านี้เคยนำเพชรมาถามในนี้ ก็ได้คำตอบรวดเร็วมากๆ เลยค่ะ
....วันนี้มีเพชร 2 เม็ด มาให้รบกวนดูหน่อยค่ะ
ทั้ง 2 เม็ดเป็น ขนาด 1.53ct และ 1.55ct GIA H colour VS2 3ex ,Flu : None ค่ะ
ทั้ง 2 เม็ดสัดส่วนดีมาก (เท่าที่ศึกษามา) คือ Crown 34-35 deg
Pavillion 40.6 และ 40.8 deg , Table 55-57 % ,Depth 59-62%
ทั้ง 2 เม็ดระบุ Comments ในใบ Cer ว่า : Additional clouds are not shown . Pinpoints are not shown
ตามรูปที่แนบมาค่ะ...
สอบถามดังนี้ค่ะ
1.Comment น่ากลัวหรือไม่คะ? เพราะมันไม่ได้ถูก plot ในใบเซอร์ จะมีผลทำให้เพชรดูฝ้า ๆ หมองๆ ไหมคะ?
2.สัดส่วนของเพชรทั้ง 2 เม็ดนี้เป็นสัดส่วนที่อยู่ในเกรด Class1 A และ AGS Ideal cut ได้เลยค่ะ...และอยู่ในสัดส่วนที่ควรจะเป็น Perfect H&A ด้วยค่ะ
แต่พอดูรูป H&A ที่ร้านส่งมาให้แล้ว กลับพบว่า H&A ไม่สมบูรณ์เท่าไร...อันนี้เป็นเพราะอะไรคะ?
3.% Crown ของเพชรเม็ด 1.53 ct = 14.5% น้อยไปไหมคะ?    มีผลอะไรต่อ light performance ไหมคะ?
4. ราคาทั้ง 2 เม็ดประมาณ 380,000 ถือว่าแพงไหมคะ? ควรเลือกเม็ดไหนมากกว่ากันคะ?
5.เพชรทั้ง 2 เม็ด ไม่อยู่ไทยค่ะ ต้องนำเข้ามา.....ด้วย ใบเซอร์ ด้วยรูปต่างๆ เราจะเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนคะ?
6.เพชรที่สัดส่วนดีอยู่ในระดับ Class 1A เป็นไปได้ไหมคะ? ที่จะไม่สวย หรือ light performance ไม่ดีค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
Back to Top
Mr.Diamond View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor
diamondgrande

Post Options Post Options   Quote Mr.Diamond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Mar 2016 at 11:36
1.Comment น่ากลัวหรือไม่คะ? เพราะมันไม่ได้ถูก plot ในใบเซอร์ จะมีผลทำให้เพชรดูฝ้า ๆ หมองๆ ไหมคะ? 

ไม่น่ากลัวอะไรครับ ปกติเพชรเกรด VS2 ขึ้นไป ตำหนิมีขนาดเล็กมาก มองไม่เห็นด้วยตาเปล่า ไม่มีผลอะไรต่อความสวยงามของเพชรโดยรวมครับ

2.สัดส่วนของเพชรทั้ง 2 เม็ดนี้เป็นสัดส่วนที่อยู่ในเกรด Class1 A และ AGS Ideal cut ได้เลยค่ะ...และอยู่ในสัดส่วนที่ควรจะเป็น Perfect H&A ด้วยค่ะ แต่พอดูรูป H&A ที่ร้านส่งมาให้แล้ว กลับพบว่า H&A ไม่สมบูรณ์เท่าไร...อันนี้เป็นเพราะอะไรคะ? 

เพชร Class1, หรือ Ideal cut ไม่จำเป็นต้องเป็น H&A และในทางกลับกัน เพชร H&A ก็ไม่จำเป็นต้อง เป็นเพชร 3Ex หรือ Class1 H&A pattern เกิดจากความสมมาตรทางแสง ดังนั้นเพชรที่มีความสมมาตรดี ก็มักเป็น H&A แต่ไม่เสมอไป

3.% Crown ของเพชรเม็ด 1.53 ct = 14.5% น้อยไปไหมคะ?    มีผลอะไรต่อ light performance ไหมคะ? 

ไม่น้อยไปครับ ใช้ได้

4. ราคาทั้ง 2 เม็ดประมาณ 380,000 ถือว่าแพงไหมคะ? ควรเลือกเม็ดไหนมากกว่ากันคะ? 

ราคาดีทีเดียว ถือว่าถูกมากครับ ถ้าดูเฉพาะสัดส่วนเม็ดแรกสวยกว่า ในส่วนของตำหนิ ต้องดูเม็ดจริงครับ ว่าตำหนิมีสีมั้ย เห็นง่ายรึป่าว

5.เพชรทั้ง 2 เม็ด ไม่อยู่ไทยค่ะ ต้องนำเข้ามา.....ด้วย ใบเซอร์ ด้วยรูปต่างๆ เราจะเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนคะ? 

เป็นความเสี่ยงที่ต้องยอมรับ ถ้าจะนำเข้า และระวังเรืองภาษีนำเข้าด้วยนะครับ ว่าต้องเสียอีกกี่บาท ส่วนเชื่อถือได้แค่นี้ ก็ขึ้นอยู่กับว่าซื้อกับใคร บริษัทไหนน่ะครับ จริงๆ สำหรับเพชรขนาดใหญ่ขนาดนี้ แนะนำว่าควรเห็นเม็ดจริงก่อนเลือกซื้อนะครับ จะได้ดูให้แน่ใจว่าเพชรไม่ขุ่น ติดเขียว ติดเทา ตำหนิไม่มีสีดำ ฯลฯ ข้อมูลในใบเซอร์บอกได้ระดับหนึ่งว่า เพชรน่าจะสวย แต่จะให้ชัวร์ควรดูด้วยตาตัวเองอีกทีนะครับ

6.เพชรที่สัดส่วนดีอยู่ในระดับ Class 1A เป็นไปได้ไหมคะ? ที่จะไม่สวย หรือ light performance ไม่ดีค่ะ 
ขอบคุณมากๆค่ะ

เป็นไปได้ ถ้าเพชรขุ่น 
เว็บไซท์ของผมครับ ร้านเพชร GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.133 seconds.