แต่งงาน เปรียบเทียบเพชร 3 เม็ดค่ะ เม็ดไหนดีสุดคะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > แหวนหมั้น - แหวนแต่งงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เปรียบเทียบเพชร 3 เม็ดค่ะ เม็ดไหนดีสุดคะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
noitee27 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noitee27 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เปรียบเทียบเพชร 3 เม็ดค่ะ เม็ดไหนดีสุดคะ
    Posted: 25 Jan 2016 at 18:40
สวัสดีค่ะ มีเพชร 3 เม็ด รบกวนกูรู ช่วยดูหน่อยนะคะ
ทั้งหมดเป็น I Colour 3EX ค่ะ แต่เมื่อนำสัดส่วนเพชรไปคำนวณ ตาม HCA พบว่า ค่าที่ได้ได้มากสุดแค่ Very Good
ขอสอบถามดังนี้ค่ะ
1.เพชรทั้ง 3 เม็ด นี้หากดูตามสัดส่วนต่าง ถือว่าเป็นสัดส่วนที่สวยงาม น่าซื้อหรือไม่คะ?
2.เม็ดไหนดีสุดคะ?
3.ราคาเหมาะสมหรือไม่คะ?
4. I Colour ถ้านำไปล้อมแบบ Cushion Halo หากต้องเลือกระหว่างตัวเรือน 18k rose gold กับ White gold ควรเลือกแบบไหนคะ? (เคยศึกษามา มีกูรูแนะนำว่า สี I จะติดนวลเล็กน้อย แต่หากทำตัวเรือนเป็นทอง ก็จะดูกลมกลืน แต่อันนี้เราจะเลือกเป็น rosd gold จะช่วยได้หรือไม่คะ?)
5.ควรเลือกสีเพชรที่นำมาล้อมเป็นน้ำอะไรดีคะ?

ขอบคุณทุกคนมากๆ ค่ะ
Back to Top
Mr.Diamond View Drop Down
WSQ Sponsor
WSQ Sponsor
diamondgrande

Post Options Post Options   Quote Mr.Diamond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2016 at 15:13
เม็ดที่ 3 ตัดออก มุมคราวน์ต่ำไป และความลึกพาวิลเลี่ยนสูงไป

เหลือสองเม็ด เม็ดแรกดูดีกว่านิดหน่อย ผมชอบมุมคราวน์ 35.5 องศามากกว่า 35.7 ปกติแล้วมุมคราวน์ที่ 34-35 องศาจะสวยที่สุด แต่ส่วนตัวคิดว่า 35.5 ก็ยังพอใช้ได้ครับ ยังไงลองดูเม็ดจริงอีกทีนะครับ ส่วนที่ถามมา

1. เม็ดที่ 3 ไม่น่าซื้อครับ ไม่ผ่าน
2. จากตัวเลขเม็ด 1 ดูดีสุด แต่ควรดูเม็ดจริงประกอบด้วยว่า เม็ดไหนประกายดีกว่า สว่างกว่า
3. เม็ดแรกลดประมาณ 28% จากพอร์ท เม็ดสอง ลดถึง 34% ถือว่าราคาดีทีเดียวทั้งสองเม็ด ดูให้แน่ใจว่ามีเลเซอร์ที่ขอบนะครับ 
4. ใช้ white gold หรือ rose gold ก็ได้แล้วแต่ชอบ ปกติถ้าเพชรน้ำต่ำกว่า 94 ลงไป เช่นน้ำ 93, 92 ถึงเห็นสีนวลชัด แบบนั้นควรใช้ yellow gold ส่วนน้ำ 95 นวลนิดเดียว ใช้ white gold ได้ครับ
5. ควรใช้เพชรล้อมซัก น้ำ 96 สีจะได้ใกล้เคียงกันครับ Smile
เว็บไซท์ของผมครับ ร้านเพชร GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
Back to Top
noitee27 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noitee27 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jan 2016 at 02:10
ขอบคุณมากๆนะคะ พึ่งเข้าเว็บครั้งแรก ไม่นึกว่าจะได้รับคำตอบรวดเร็วจนาดนี้ค่ะ จะเก็บข้อมูลไว้พิจารณา และศึกษาเพิ่มเติมค่ะ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.102 seconds.