แต่งงาน รบกวนสอบถามเรื่องขั้นตอนพิธีหมั้นค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > บ้านเจ้าสาว > บ้านเจ้าสาว ธันวาคม
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

รบกวนสอบถามเรื่องขั้นตอนพิธีหมั้นค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
paranoidlady View Drop Down

Post Options Post Options   Quote paranoidlady Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รบกวนสอบถามเรื่องขั้นตอนพิธีหมั้นค่ะ
    Posted: 28 Sep 2014 at 16:51
สวัสดีค่ะ ชื่อ ลูกหว้า นะคะ จะรบกวนขอคำปรึกษานิดนึงค่ะ

เนื่องจากหว้ากำลังจะแต่งงานในปลายปีนี้ค่ะ โดยช่วงเช้าจะเป็นพิธีหมั้น (หรือจริงๆ จะเรียกว่าพิธีแต่งงานเลยก็ได้นะคะ) ซึ่งมีแต่แขกผู้ใหม่ เช่น ญาติ กับ ผู้ใหญ่ทางที่ทำงาน และเลี้ยงโต๊ะจีนตอนกลางวันค่ะ เพราะพ่อแม่ของทั้งสองฝั่งไม่ค่อยชอบความวุ่นวายค่ะ งานเลี้ยงแต่งงานตอนกลางคืน เราเลยจัดเพื่อชวนเพื่อนๆ อย่างเดียวต่างหากค่ะ

โดยงานเช้าจะเป็นรูปแบบงานจีนค่ะ แต่ไม่ได้มีพิธีรีตองมากมาย เท่าที่วางไว้ ค่ือ

09.00 น. บ่าวสาวต่อนรับแขก / เชิญทานเครื่องดื่ม
09.30 น. พิธีกรกล่าวต้อนรับ / แนะนำประวัติบ่าวสาว
09.40 น. เชิญครอบครัวบ่าสาวบนเวที / เริ่มพิธีสวมแหวน
09.55 น. จัดห้องใหม่สำหรับพิธียกน้ำชา
10.00 น. เริ่มพิธีย้ำน้ำชา
10.30 น. จบพิธียกน้ำชา / บ่าวสาวถ่ายภาพร่วมกับแขก
11.00 น. เชิญแขกรับประทานอาหารกลางวันแบบโต๊ะจีน
12.00 น. จบงาน

หว้าจะรบกวนถามคำถาม ดังนี้ค่ะ
1. วางกำหนดการประมาณนี้โอเคหรือยังคะ? หรือควรปรับแก้ตรงไหนมั๊ยคะ?
2. ถ้าแขกผู้ใหญ่จากที่ทำงานมา ต้องเชิญยกน้ำชามั๊ยคะ? 
3. ถ้าต้องเชิญ ต้องเรียงลำดับเค้าอยู่ตรงไหนคะ?
4. ถ้าไม่ต้องเชิญ ทางเราต้องเตรียมโต๊ะลงทะเบียนมั๊ยคะ? ต้องมีสมุดอวยพร กล่องใส่ซองมั๊ยคะ? เพราะพ่อแม่เราไม่รู้จักเจ้านายที่ ทำงานเลยค่ะ เค้าจะรู้สึกงงๆ มั๊ยคะ? และเราควรให้ของรับไหว้ / ของชำร่วยเค้าตอนไหนคะ?

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.172 seconds.