แต่งงาน แชร์ ถ่าย Outdoor Pre-Wedding กับ Freelance - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > สตูดิโอถ่ายภาพ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

แชร์ ถ่าย Outdoor Pre-Wedding กับ Freelance

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
finnalita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote finnalita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แชร์ ถ่าย Outdoor Pre-Wedding กับ Freelance
    Posted: 09 Sep 2014 at 00:03
สวัสดีว่าที่เจ้าสาวทุกท่านในบ้านหลังนี้ค่ะ
เราเองเป็นหนึ่งในว่าที่เจ้าสาวที่อาศัย wedding square เป็นแหล่งข้อมูลเตรียมงานเหมือนกันค่ะ

หลังจากที่เรากับว่าที่เจ้าบ่าวตกลงกัน (แบบงงๆ) ว่าคงจะแต่งงานกันปีนี้ 
เราก็ได้เข้ามาหาข้อมูลว่าจะต้องเตรียมงานอะไรบ้างในเว็บนี้แหละคะ 
ใจเราเองไม่อยากจัดงาน แต่เจ้าบ่าวบอกไม่ได้ ต้องจัด
เราก็เลย อ้าววววววว ววววววววววว จัดก็จัด Embarrassed

จริงๆแล้วอยากจะเล่าเรื่องการเตรียมงานของเราเล็กน้อย 
เพราะค่อนข้างสะเปะสะปะแล้วแต่เวลาจะอำนวย
เรานึกอะไรได้ก่อน เราก็ทำ เราหาร้านพิมพ์การ์ดได้ก่อน
จะให้คุณพ่อคุณแม่เจ้าบ่าวไปสู่ขออย่างเป็นทางการอีกค่ะ
(แต่คุยโทรศัพท์กับแม่ไว้ก่อนแล้ว ยังหาเวลาว่างกลับบ้านที่ต่างจังหวัดยังไม่ได้เท่านั้นเอง) Sleepy

ตอนแรกก็คิดไว้ว่าคงไม่ใส่ชุดเจ้าสาวถ่าย pre-wedding 
เพราะเราไม่อยากเหมือนใคร (คิดไปเอง 55555) 
กะว่าคงใส่แค่ชุดทำงานถ่ายในสถานที่พบรัก (เราเป็นทหารทั้งคู่ค่ะ) 
แบบให้พี่ที่เป็นสถาปนิกถ่ายให้

แต่

เจ้าบ่าวเราไม่ยอมค่ะ บอกเอาน่าครั้งนึงในชีวิต 

ขั้นแรกเลยเราก็เข้ามาดูพวก package ต่างๆ ในนี้แหละค่ะ 
พยายามเลือกสไตล์ของภาพที่ถูกใจ แต่ก็ยังไม่โดนใจสักที    Sleepy
(บอกตามตรงว่าไม่ค่อยชอบแนวสตูเท่าไร) 
แถมเราก็อยากมีโอกาสเลือกชุดแต่งงานหลายๆร้านด้วย 
ราคา package ที่ให้พร้อมชุดก็เลยยังไม่ใช่สำหรับเรา

เปลี่ยนเลยค่ะ เปลี่ยนที่ไปตามหาช่างภาพในเว็บตากล้อง กับ dpix มั้งถ้าจำไม่ผิด
ช่างภาพอิสระในนั้นเยอะมากนะคะ 
ก็มีเข้าตาบ้างสองสามคน

คือต้องบอกก่อนว่าเราอยากได้ภาพที่ไม่เชิงแฟชั่น เราชอบภาพสไตล์ฝรั่งๆ คลีนๆ  
สีนวลๆ อธิบายไม่ถูกอ่ะคะ จะค่อนข้างแตกต่างกับแนวพรีเว็ดดิ้งสมัยนี้พอสมควร  Tongue
แนวใครแนวมันเนอะ

เราก็เข้าไปดูผลงานช่างภาพในเฟซบุ้คมั่ง แล้วดูสไตล์การถ่ายภาพของเค้าว่าเราชอบไหม
ได้มาสองคน คือ

กับ

เลยลองติดต่อไปทั้งสองคน ของ Twomonkey ราคาอาจจะเกินที่เราคาดไว้นิดหน่อย 
เพราะเรากะจะถ่าย pre-wedding  2 ครั้ง ที่สัตหีบครั้งนึง ที่ทำงานเราที่นครนายกครั้งนึง
ลยพยายามจะควบคุมงบไม่ให้ใช้เยอะค่ะเลยลองถาม dearallaudience 

ช่างภาพชื่อน้องบิ้กค่ะ น้องบอกไม่คิดค่าถ่ายภาพ เพราะเพิ่งจะมาลองจับงานด้านนี้
ปกติน้องถ่ายถาพแนวอื่น Big smile
แต่เราชอบงานน้องมากคือถ้าเข้าไปดูเฟซบุ้คจะเห็นที่น้องถ่ายรูปเด็กๆ ค่ะ 
แล้วพอน้องบอกไม่คิดตังค์นี่ดีใจ (555555 แอบงก  Tongue
เลยโอเคตกลงนัดวันกันจะไปถ่ายที่สัตหีบ 

พอได้ช่างภาพเสร็จ เราก็หาที่เช่าชุดถ่ายพรี  
ซึ่งช่วงนั้นกำลังหาร้านเช่า -ตัดชุดวันงานอยู่แล้ว ซึ่งวันนั้นเราไปธุระแถวหมู่บ้านสัมมากรพอดี
เลยลองเสิร์ชชื่อร้านแถวๆนั้นดู  เลยมาเจอร้านนี้ค่ะ

ชื่อร้าน anantara อยู่แถวๆลำสาลี 
ก็ติดต่อเข้าไป เซลล์ชื่อคุณตำลึงพูดจาดีมาก
ขนาดวันนั้นไป ร้านใกล้จะปิดอยู่แล้ว
แต่ก็ได้รับการต้อนรับที่ดีมากค่ะ 

วันที่ไปมีโปรเช่าชุดเจ้าบ่าวเจ้าสาว ถ่ายพรี  4000 บาท
เราเลยขอเป็นชุดเจ้าสาวสองชุดเพราะเจ้าบ่าวเราใส่เครื่องแบบค่ะ 
ก็เลยเลือกชุดหางปลาหนึ่งชุด และบอลกาวน์หนึ่งชุด  

Embarrassed

เหลืออะไรล่ะที่นี้

เนื่องจากเราไปถ่ายกันแบบลุยๆมากเตรียมไปเองทุกอย่าง
ไม่มียกกองใดๆทั้งสิ้น 
ช่างแต่งหน้า จะทำไงล่ะที่นี้

ลองเสิร์ชแต่ละท่านก็ต้องมีค่าน้ำมันอีก สงสัยจะเกินงบ 
เราเลยเสิร์ชหาช่างแถวๆพัทยา ชลบุรี กะว่าไปแต่งที่ร้านเอาค่อยมาถ่าย ไม่ซีเรียสกะหน้า - ผม เท่าไร

อ้อ ก่อนจะถ่าย พยายามหา reference ด้วยก็ดีค่ะว่าอยากได้แนวไหน
แล้วคุยกับช่างภาพให้เรียบร้อย
ของเราน้องบิ้กก็โทรมาคุยแล้วนัดเจอกันก่อนเพื่อความเข้าใจตรงกัน
ว่าสไตล์ภาพที่ชอบ ที่อยากได้คือเหมือนกันนะ จะได้สบายใจ ถูกใจทั้งสองฝ่าย
(รูป reference เราที่ให้ช่างภาพดูก็ดูตาม pinterest ค่ะ เป็นรูปไม่ค่อยเห็นหน้า ถ่ายเท้ามั่ง มือมั่ง เน้นวิว เน้นท้องฟ้าสะอาดๆ 
จนเจ้าบ่าวเราบอกว่า  ถ่ายรูปแต่งงานนะเธอ ขอเห็นหน้ามั่งได้ไหม 555555)   LOL
รุปแต่งงานนะเธอ 

Edited by finnalita - 26 Sep 2014 at 20:27
Back to Top

Post Options Post Options   Quote finnalita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2014 at 00:22
วันก่อนจะถ่ายหนึงวัน พร๊อบเพริบอะไรเราหาไม่ทันทั้งสิ้น
เพราะวันที่นัดถ่ายเรายุ่งมากจริงๆค่ะ
ไปตามหาซื้อลูกโป่ง กระดานดำ อะไรนี่ไม่เจอสักอย่าง ก็เลยช่างมันล่ะ ไม่มีพร๊อบก็ไม่เป็นไร

ส่วนช่างแต่งหน้านี่เราพลาดมากค่ะ ลืมคอนเฟิร์ม
พอจะคอนเฟิร์มปรากฏว่าช่างไม่ว่าง เราเลยรีบเสิร์ชหาช่างใหม่
ดูภาพตัวอย่างที่ให้มาก็ค่อนข้างโอเคเลยเอาก็เอาว่ะ Cry
ไม่มีทางเลือกแล้วตอนนั้นสี่ทุ่ม จะถ่ายพรุ่งนี้อยู่ล่ะ 

เรานัดช่างภาพไว้ประมาณ สิบโมงค่ะ
กะว่าถ่ายสัก 11 โมงเพราะขี้เกียจตื่นเช้า (ไม่ดีเลยยยย 55555 )
ปกติเค้าจะถ่ายกันแต่เช้านะคะ แสงตอนเช้าสวย แต่เราเอาสบายตัวเราเข้าว่าค่ะ 55555

ก็เลยนัดแต่งหน้าประมาณ  7 โมงครึ่ง 
เราบอกช่างว่าแต่งหน้าไปงานเฉยๆ ไม่ได้บอกถ่ายพรีอะไรทั้งสิ้น
ผมก็เลือกเอาม้วนลอนธรรมดาพอ เสียไป 1000 บาทถ้วน

พอช่างภาพมา แฟนเราพาไปดูสถานที่ก่อนค่ะ
เพราะต้องไปดูระดับน้ำที่หาดว่าขึ้นลงประมาณไหน จะไปถ่ายที่ไหนก่อนซึ่งจุดนี้
พลาดมากๆค่ะ

เพราะเราวางแพลนไว้ว่าควรจะถ่ายที่ชายหาดก่อนตอนกลางวันแล้วค่อยไปถ่ายที่เรือ
แต่น้องช่างภาพอยากได้แสงตอนเย็นที่ชายหาดมากกว่า
(ซึ่งปรากฏว่าหลังจากที่ถ่ายที่เรือเสร็จจะมาถ่ายที่หาดตอนเย็นถ่ายไม่ได้แล้วค่ะ น้ำขึ้นจมหาดไปหมดเลย)
เพราะฉะนั้นใครจะถ่ายที่ทะเลดูน้ำขึ้น นำ้ลงให้ดีค่ะ

แล้วเราก็เริ่มไปถ่ายที่เรืออ่างทอง
เป็นเรือยกพลค่ะ 
ตอนแรกเรายังไม่เปลี่ยนชุดไปเพราะเดินขึ้นเรือยากค่ะเลยต้องหอบหิ้วสิ่งของพะรุงพะรังกันขึ้นไป
สถานที่นี่ต้องขออนุญาตก่อนค่ะ 

เปลี่ยนเสื้อผ้าเสร็จก็เริ่มถ่ายกันเลยค่ะ

Edited by finnalita - 12 Sep 2014 at 14:20
Back to Top

Post Options Post Options   Quote finnalita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2014 at 00:28
Tongue ลงรูปไม่ค่อยคล่องนะคะ รีวิวครั้งแรก
อยากจะฝากเจ้าสาวที่ไม่ได้มีช่างไปเองนะคะ 
ผมน่าจะต้องทำให้ 'แน่น' อย่างผมเราเนี่ยปกติก็จะม้วนไม่ค่อยอยู่ เราก็ไม่ได้เน้นเค้าฉีดสเปรย์เท่าไร
ปรากฏถ่ายไปได้แปบเดียว บวกกับลมทะเล หัวเรายุ่งมากเลยค่ะ
เลยได้แนวผมเป็นธรรมชาตมากกกกก แบบไม่ค่อยจะตั้งใจเท่าไร LOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote finnalita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2014 at 00:31

Edited by finnalita - 12 Sep 2014 at 14:22
Back to Top

Post Options Post Options   Quote finnalita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2014 at 00:41
Back to Top

Post Options Post Options   Quote finnalita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2014 at 00:47
Smile  สุดท้ายแล้วค่ะ

ใครที่สนใจช่างภาพเข้าไปตามเฟซที่ให้ไว้เลยนะคะ
น้องคุยง่ายค่ะ หรือ

ติดต่อบิ๊ก 0866696777 0957292777
Line : bi7x

น้องขยันมากค่ะ ถ่ายกันครึ่งวันปาไปเจ็ดร้อยกว่ารูป
แถมน้องแต่งภาพมาให้เกือบหมดอีก  ให้ไฟล์ภาพดิบมาด้วย
ถึงแม้เราจะจ่ายแค่ค่ำน้ำมันรถให้น้องก็ตาม
น้องส่งงานมามีปก ดีวีดี ให้ครบ 

เราซะอีกที่ขี้เกียจเพราะแดดร้อนจนปวดหัวเลยบอกให้น้องบิ้กพอแล้ว พี่โพสไม่ไหวแล้ว

Tongue

ฝากไว้สำหรับเจ้าสาวที่ไปถ่ายภาพกันเองนะคะ 
1. ควรจะมีเพื่อนไปคอยช่วยถือของ รองเท้า ซับเหงื่อ ขวดน้ำ อะไรแบบนั้นอ่ะคะ เพราะมันร้อนและเหนื่อยมาก
2. กรณีจะไปถ่ายทะเลหรือหลายโลเคชั่น เช็คน้ำขึ้นน้ำลงให้ดีค่ะ วางแผนดีๆจะถ่ายอะไรก่อนหลัง
3. หน้ายังไม่เท่าไรค่ะแต่งเช้าถ่ายทั้งวันยังพอโอเค ผมนี่จัด แน่นๆ ไปเลยค่ะ เจอลมแบบเรามันไม่เหลืออะไรเลย
4. กันแดดจำเป็นมากค่ะ ร้อนมากกกกกกกกกกกก

Wink ขอให้ได้ช่างที่ถูกใจและได้ภาพสวยๆกันนะคะ 

เดี๊ยวเราจะมารีวิวการเตรียมงาน ทั้งเรื่องการ์ด เรื่องชุด เรื่องตกแต่งสถานที่อีกทีค่าาา

Edited by finnalita - 09 Sep 2014 at 01:03
Back to Top
weddingmaster View Drop Down
WSQ Team
WSQ Team

Post Options Post Options   Quote weddingmaster Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2014 at 09:41

เจ้าบ่าว เจ้าสาว น่ารักมากๆค่ะ 
ขอชมนะคะ ภาพสวยมากกก ^^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote finnalita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Sep 2014 at 14:08
ขอบคุณมากกกกกกค่ะ 

่อยากให้เป็นแนวทางสำหรับเจ้าสาวที่อยากลองสไตล์ใหม่ๆ บ้างค่ะ Smile
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.074 seconds.