แต่งงาน แนะนำข้อควรระวังเล็กๆ น้อยๆ ในงานพิธีสงฆ์ตอนเช้า - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > Wedding Planner & Wedding Organizer
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

แนะนำข้อควรระวังเล็กๆ น้อยๆ ในงานพิธีสงฆ์ตอนเช้า

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Horapa_wedding View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Horapa_wedding Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แนะนำข้อควรระวังเล็กๆ น้อยๆ ในงานพิธีสงฆ์ตอนเช้า
    Posted: 25 Jun 2014 at 21:57
ขออนุญาติเพิ่มเติมข้อควรระวังเล็ก ๆ น้อยๆ สำหรับ วทจบ วทจส นะครับ เพื่อให้งานเป็นไปอย่างราบรื่นนะครับ
โดยประมวลจากประสบการณ์ที่เคยเจอมา 

1. ควรคอนเพิร์มเวลาช่างแต่งหน้าในช่วงเช้าให้แน่นอน เพื่อให้ทันพิธีเช้า โดยเฉพาะพิธีที่มีฤกษ์ หรือถ้าเริ่มด้วย
พิธีสงฆ์ ก็ไม่ควรให้ท่านรอครับ เพราะบางทีท่านอาจต้องรีบ เพื่อไปกิจนิมนต์ต่อ  
2. ถ้าเราให้ทางวัดจัดหารถเองเพื่อมาส่งพระที่บ้าน ให้เผื่อซองให้คนขับรถด้วยครับ เพราะบางทีท่านก็จ้างมาอีก
ทีเช่นกัน และคงไม่สะดวกถ้าท่านจะมาทวงเจ้าภาพครับ
3. ถ้ามีสังฆทานจะถวาย ให้แจ้งล่วงหน้าให้คนอื่นรู้กันโดยทั่วด้วยครับ (เพราะอาจตื่นเต้นจนลืม จะได้มีคนช่วยเตือน)
4. ถ้าทำบุญบ้านพร้อมกันในวันนั้น และจะเจิมบ้านให้แจ้งตั้งแต่ตอนนิมนต์พระด้วยครับ ทางวัดจะได้จัดพระที่ท่านเจิม
ได้มาให้ด้วยครับ (โดยเฉพาะวันที่ ฤกษ์ดี ที่พระอาจไม่พอ)
5. แยกซองปัจจัยไว้เฉพาะ และตรวจดูว่าใส่เงินแล้วทุกซองด้วยครับ (บางทีเผลอหยิบซองเปล่า หรือหยิบซองผ่านกั้นประตู
เงิน  ทองมาใส่ก็มี  ซึ่งจำนวนเงินไม่น่าจะเท่ากันครับ)

เป็นเกร็ดเล็กๆ น้อยๆ ครับ หวังว่าจะพอมีประโยชน์บ้างนะครับ ถ้ามีเวลาจะขออนุญาติมาแนะนำข้อควรระวังในพิธีอื่น ๆ
ต่อไปครับ  ขอบคุณที่สละเวลาในการอ่านครับ
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.070 seconds.